hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Itatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 zinazosikika pia, kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandey Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo Juma Mosi katika mkutano wa mwaka G7 nchini Canada kwa lazima kuwepo na haki na maridhiano ya kibiashara kati ya Marekani na nchi nyingine. Marekani imetumiwa kwa miongo na miongo na hivyo hauwezi kufanya hivyo tena, Trump aliwaambia wanahabari muda mfupi kabla ya kuelekea Singapore, ambako atakutana wiki ijayo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Trump amesema kuna taratibu nyingi za kigeni za kibiashara ambazo si za haki na hivyo zinarekebishwa polepole na kwa uhakika. Amewalaumu viongozi wa zamani wa Marekani kwa hali ya sasa ya kibiashara ulimwenguni na kuwapongeza viongozi wa dunia kwa kuweza kuingia katika makubaliano haya ya kibiashara ambayo yalikuwa mazuri kwa nchi zao na mabaya kwa Marekani. Trump alitangaza kuwa siku hizo zimekwisha, na kusema kwamba mazungumzo ya mwishoni mwa wiki na viongozi wa G7 yamemtia imani kwa wana nia ya dhati ya kuwa na hali ya kibiashara ya haki na Marekani. Waziri Mkuu wa Italy Giuseppe Conte amesema hivi leo kuwa na matumaini kwa kundi la mataifa saba linaweza tena kuirejesha Russia haraka iwezekanavyo, lakini Italy haitaki kuona kuwa vikwazo dhidi ya Russia vinaondolewa mara moja. Conte aliwaambia wanahabari pembeni ya mkutano G7 unaofanyika Canada kwa Italy, nadhani ni muhimu kuwa na mjadala na Russia, lakini haimaanishi kwamba mfumo wa vikwazo unaweza kutokea kwa usiku mmoja. Mfumo wa vikwazo unahusishwa na mkataba wa Minsk ambao bado haujatekelezwa kikamilifu. Idara ya Umoja wa Mataifa kuhudumia watoto UNICEF imeonya kwamba mvua kubwa na mafuriko nchini Somalia yamewaweka maelfu ya watoto katika hatari kubwa kukumbwa na maradhi na kifo. Msimu wa mvua nchini Somalia umefurahiwa na watu ambao kwa takriban miaka minne ya hali mbaya ya mvua na ukame ambazo zimewasukuma watu katika hali ya kuingia kwenye njaa. Hata hivyo, mvua hizi zilizosubiriwa zimegeuka na kuleta mafuriko makubwa, kwa wakosesha watu makazi na milipuko ya maradhi. UNICEF inaripoti kwa nusu ya watu laki mbili na elfu thelathini ambao wamekoseshwa makazi na mafuriko tangu mwezi Aprili mwaka huu ni watoto wadogo. Idara hiyo inasema watu wanaishi katika maeneo yenye msongamano mkubwa, kuna hali mbaya za usafi wa vyoo ambazo ni mazalia ya magonjwa. Kanuni za utekelezaji wa taratibu mpya za madini nchini Kongo zimetoa saini na kuwa sheria bila kufanyika mabadiliko, washauri wa waziri mkuu wameliambia shirika la habari la Reuters leo Jumamosi, licha upinzani mkali kutoka kwa makampuni ya madini ambayo yametishia kuchukua hatua za kisheria. Waziri Mkuu Bruno Shibala, Shibala ametia saini kanuni hizo kwa sheria jana usiku, mshauri wake Patrick Mutombo Muzangu ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu, lakini hakutoa maelezo zaidi. Mshauri wa kisheria wa Waziri Mkuu Anita Lwambwa baadaye amethibitisha kwamba hakuna mabadiliko yaliyotekelezwa yalutaki, yaliyotakiwa na sekta ya madini ambayo yametekelezwa. Botswana imefuta mazungumzo ya kuuza kituo chake cha umeme ambacho kimekumbwa na matatizo ya kiufundi kwa kampuni inayomilikiwa na serikali ya China ambayo inahusishwa na ujenzi wa kituo hicho waraka rasmi umebaini ambao shirika la habari la Reuters umeuona. Kituo cha umeme cha Morupule B ambacho kinatoa megawati 600 za umeme kilianza uzalishaji mwaka 2012, kilijengwa na kampuni ya taifa ya umeme na vifaa ya China CNEEC kwa gharama ya dola milioni 970, na hivi sasa kimeharibika na kupelekea nchi hiyo kutegemea umeme unaozalishwa na majenereta ya dizeli na kupata umeme mwingine kutoka Afrika Kusini. Botswana imekuwa katika mashauriano mazito tangu mwezi Novemba mwaka 2016 ya kuuza kituo hicho kwa kampuni inayomilikiwa na serikali ya China ya CMEC ambayo ina uhusiano na CNEEC. Katika waraka huo wa Ijumaa idara ya ugavi ya umma ya Botswana PPADB imesema imeidhinisha ombi la Wizara ya Nishati ya Botswana la kufuta kabisa mauzo hayo. Baba Mtakatifu Francis amewaeleza watendaji wa sekta ya mafuta duniani kwamba kipindi cha mpito kuelekea kwenye vyanzo vya nishati visivyochafua mazingira ni changamoto kubwa. Katika siku ya mwisho wa mkutano wake wa siku mbili hivi leo Jumamosi, kiongozi wa kanisa Katoliki amewasihi watendaji hao kuwapatia umeme watu bilioni moja ambao hawana umeme. Lakini amesema utaratibu huu lazima ufanyike kwa njia ambayo itaepuka kuleta mazingira ya ukosefu wa uwiano na kupelekea kushuka kwa hali na kuwapo na madhara kwa familia zetu zote za sasa na siku za baadaye. Shirika la habari la Reuters limeripoti mkutano huu ambao haukutarajiwa ulifanyika kwa faragha katika Pontifical Academy of Sciences. barabara kabisa, msikilizaji, ni matangazo ya moja kwa moja yanayokujia ya kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Hii ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ilivyo ada ni kwamba tunakuwa na LiveTalk ukipenda mjadala au majadiliano ya wiki, ambapo hivi leo mada kuu ni swali ambalo tunaliuliza kwa jumla. Tunauliza, je, shule za upili na hata zile shule zote katika eneo la Afrika Mashariki na Kati ziko salama? Uh, usalama upo wa kutosha? Basi ni swali ambalo tungependa kujibu hivi leo kupitia wale watakaoshiriki katika show ya leo. Katika siku za karibuni, visa vya utovu wa usalama katika shule za upili hususan zile za wasichana vimeongezeka na wasiwasi kutanda, ni katika nchi ya Kenya na vile vile nchi zingine zilizo karibu na nchi ya Kenya, ikiwa ni pamoja na nchi ya Tanzania. Kisa cha hivi majuzi ambapo wanafunzi wa shule ya Moi Girls iliyo mjini Nairobi kimepelekea ya mseto kutoka kwa wazazi, wanafunzi na vile vile raia wa Kenya kwa jumla. Makundi ya kutetea haki za wanawake yaliandamana nje ya shule hiyo ya Moi Girls, uh, jijini Nairobi kutaka serikali ichukue hatua uh, za kisheria dhidi ya mwalimu mkuu wa shule hiyo. Niko naye mwenzangu hapa Harrison Kamau. Kamau, hebu kidogo, kabla hatujawakaribisha wageni uh, tuzungumzie kidogo. Hii ni habari ambayo tumekuwa tukiripoti wiki nzima kuhusu hasa Moi Girls na mm -hmm. ndio manake no. imechangia tukaanzisha uh, jadala huu ikiwa ni pamoja na shule zingine zimepatikana magharibi mm, mm, mm, mwa Kenya kule Tanzania. Mm, ni nini hasa kilijiri uh? Inasemekana, ijapokuwa kwamba ni swala ama tukio ambalo linaendelea kuchunguzwa, ni kwamba usiku, uh, wanafunzi wa shule hiyo ya Moi ambayo miezi takriban kumi iliyopita ilipata pia mkasa wa moto nah. Sasa kwa mabweni, inasemekana kuna mwanamume ama wanaume walioingia na kuingia katika chumba kimoja, ambapo inadaiwa kila chumba kilikuwa kina wanafunzi wanne, na wakajaribu kuwabaka wote wa... mm, lakini inasemekana watatu waliweza kupenya na kutoroka, lakini mmoja anadai kubakwa. Sasa tunapozungumza ni kwamba wachunguzi wameshaingia na kuchukua wanaume wote waliokuwa katika maeneo ya shule hiyo ili kuchukua sampuli ya damu na ili waweze kujua ama kuhakikisha na kuthibitisha ni nani aliyefanya ama kutekeleza ubakaji huo, iwapo ulitokea. Maanake kufikia sasa bado ni uchunguzi unaendelea. Lakini kando na hilo, pia kwenye uh, Uh, baadhi ya vyombo vya habari hasa magazeti ya nchini Kenya wiki hii tumeona pia uh, mwalimu mkuu akifikishwa mahakamani kutokana na madai ya kubaka, na ni kesi ambayo imekuja hivi karibuni ikifuatia nyingine ambayo ilikuwa pia na suala kama hilo. Tanzania pia wiki iliyopita kulikuwa na madai ya mwalimu mmoja kwamba amekuwa aki aki akiwa lawiti ama labda pengine akiwa na uhusiano wa aina fulani wa kingono wanyanyasa kingono wanafunzi wa e, wake. Na kwa hivyo suala hili sasa limekuwa ni limeibua mjadala mkali miongoni mwa wazazi na washikadau wote katika sekta ya elimu. Sasa nafikiri ndipo tumefikia mahali tulipo na wakaribisha wageni wetu ili tuendelee na mjadala. Shukran sana Kamau kwa kuangazia hayo na, uh, hata kabla hatujawakaribisha wageni nataka tusikie, uh, huyu tusikilize mbunge nam nam, nafahamishwa wageni wako tayari kwa hivyo, uanze kuwa kuwakaribisha uh, kama au tuanze na nani hapa uh, Ocheng George, nasikia huko kule Mombasa. Ocheng George, karibu kwa Live Talk. Asante sana, nimekaribia na na, na umesikia jinsi ambavyo ameeleza kwa kinaga ubaga. Uh, Harrison Kamau hapa studio. Na kwa wasikilizaji wengine ambao wako pembeni, unaweza pia kushiriki katika show ya leo uh, kwa kwenda pale kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com na vilevile vile kwenye Facebook, utaandika facebook com alafu uweka mkwaju VOA uh, swahili uh, alafu uchangie pale, na sisi huenda tukakushirikisha hapa katika show ya leo. Ochieng George Tupe hali ilivyo hapo, kwa sababu ya mambo ambayo tunazungumzia hivi leo. Je, kuna usalama wa kutosha katika shule za upili, hasa za mabweni, hususan za wasichana hapo ulipo sasa? Ndugu yangu, nikikueleza pata wazi ya kwamba usalama unadaiwa upo, lakini kulingana nami, usalama haupo wa kutosha japo usalama upo tu wa kuzingira shule, labda kuta, lakini usalama kwa ujumla, kisha kwamba mtoto huyu, usalama sio kuta, wala wala haupo yani. Na ule usalama upo, ni wa kiasi kidogo sana, nikilinganisha na labda nchi zingine ambazo zina wanafunzi na pia kuna elimu kama hizo. Ndugu yangu, nam shukran sana. Uh, uh Ochieng George huko Mombasa, na tunaomba usiondoke, manake leo tunataka kukushirikisha hata zaidi, manake mara nyingi unapiga simu hapo wakati tuna mjadala na hatukupi muda wa kutosha, unataka kutoa mengi ulionayo. Uh, huyo ni mzazi na vile vile msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ambaye anatoa maoni yake katika live talk uh, hivi leo kama utumkaribishe. Uh, sasa Afya Rama ambaye alikuwa wakati mmoja alikuwa ni mbunge katika eneo la pwani ya Kenya. Afia Rama, hebu tupe taswira ya mambo kuhusiana na suala hili. Najua umekuwa ukifuatilia, uh, hasa hapo nchini Kenya kuhusiana na usalama katika uh, shule za upili hasa za mabweni eh, na shule za wasichana kwa jumla. Asante sana kwa majina, ni Afia Rama. Kwa sasa mimi ni lady maendeleo ya wanawake Mombasa kaunti na nimekuwa nikishirikiana sana na mambo hayo ya shule za mabweni. Nilikuwa kuna shule kadhaa ambazo nimeweza kuzipitia na kuzungumza nao walimu, lakini kwa ukweli na uhakika hakuna usalama kwa watoto wetu, hasa waki Nam. Unasikia kama Kamau anaeleza kinaga ubaga, anasema hapo bila kuongeza chochote, anasema mm -hmm. hakuna usalama. Ni cha serikali kutangaza kwamba kuna kwamba kuna usalama kwako. Kweli kabisa mheshimiwa, kama unavyosema, tutarudi kwako, usiondoke kwenye laini ya simu, lakini nataka tunapo karibia ama tunapongoja kurudi kwako na wengine wageni pia, tutazungumzia iwapo pia wale wanaume wana usalama, maanake nimesikia kwa mwanzo kabisa umesema hasa wanawake, kwa hivyo tutaangalia wote, maanake nasikia pia Uh, wavulana ni kama wamesahulika kidogo katika jamii, lakini hilo tutaliangalia kwa kina. Naam, tufanye safari fupi, Kamau kutoka Mombasa. Naomba wale ambao mko kwenye laini za simu msiondoke, lakini ili watu wajue hasa ni nini tunazungumzia, ulitaja Kamau kwamba kulikuwa na kisa cha hivi karibuni katika e, nchi ya Tanzania, na nataka wasikilizaji wamsikie huyu mbunge Eh, ambaye ni wa, wa, baadhi ni wa mbunge maalum, anawakilisha ana uh, makundi baadhi ya makundi maalum katika bunge la Tanzania akizungumzia swala hilo hilo vijana hawa wawapo mavioni sasa hivi, tumeelekea kwamba tunaamini kabisa wamefika kukosa ulinzi na wamefika kukosa mazingira tulivyo wao kuweza kujisomea na kuweza kutimiza azma zao. Ukiangalia Tanzania, kama nchi tumesaini sheria mbalimbali za kumlinda na kumhifadhi mtoto wa kike ili kuondokana na ukatili wa kijinsia. Yupo mwalimu anayeitwa Mwalimu Ayubu Mlugu ambaye anatoka shule ya St Florence Dar es Salaam, ambaye alishtakiwa na walimu wake pamoja na wanafunzi. Baada ya kuona taharuki imeenea walienda, wakamshtaki mwalimu huyu kwenye uongozi wa chuo. Lakini katika kuhifadhi taswira ya shule ile, mwalimu mkuu wa shule ile aliagiza taarifa hizi zisitoke katika chombo chochote cha serikali au wazazi wa wanafunzi hao. Hapa ninavyoongea mwalimu Florence amewajeruhi kisaikolojia, lakini pia yawezekana amewajeruhi kiafya, watoto wanaosadikika ni wanne nikiomba mwongozo wa serikali sambamba na mchango wangu wa bunge lililopita ambapo nilisimama katika bunge hili na kuwataja waalimu waliokuwa na viashiria vya kuwataka wanafunzi kimapenzi. Mbunge Esta huyo akizungumza katika bunge la Tanzania hivi karibuni. nani hili lilitokea sio siku nyingi zilizopita, mwishoni mwa mwezi uliopita, kutokea msichana ambaye iliaminika, kama alivyoeleza Kamau, alidhalilishwa na mwalimu katika shule. Sasa hili linazungumziwa sana. Nataka nimkaribishe Charles Mtabwa. Huyu ni e, mzazi na vile vile ni mfanya biashara. Amenieleza kwamba amestaafu lakini anafanya biashara zake kule nchini Tanzania. E, tuzungumzie kidogo kabla hatujawakaribisha wengine, kuhusiana na hali ya usalama katika e, shule hapo Tanzania, e, shule za wasichana, naweza kusema zote shule, iwe ni shule za wasichana au wavulana, kwa kweli usalama hakuna kwa sababu unaweza kukuta usalama, unaweza ukafikiri ni ile fensi, wamo ndani ya fensi. lakini kitu cha kushangaza ni hata wale ambao tumewakabidhi watoto wetu, ambao ni walimu, nao wametokea kuwa ni hatari katika watoto wetu na kuwa najisi. Na hivi karibuni, kama ilivyosema, katika hii shule ya Florence watoto wanne wamenajisiwa na mwalimu na inavyoonekana katika hata hizi shule za bweni ambazo tunapeleka watoto wetu, mashoga na usagaji umeenea. Mtoto anapotoka kule, wengi wamekuta wamekuwa wasagaji na, na mashoga ambao wametoka katika shule za namna hiyo. Ni wazi kwamba usalama wa watoto tunaopeleka katika hizi shule za bweni kwa kweli haupo, ndicho nachoweza kusema. Asante sana Charles Mtabwa kutoka kule Tanzania. Turudi kwako Afya Rama, wewe umesema wakati mmoja umekuwa umekuwa katika shughuli za uongozi kwa muda mrefu, sasa hivi ukiwa mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake katika eneo la Mombasa. Wewe sasa, wakati mnapokutana na wanawake uh, katika eneo hilo, mnazungumza ama tatizo hili? Ni tatizo ambalo ni miongoni mwa masuala ambayo mnajadiliana na iwapo ndio, nini ambacho kama wanawake wa Mombasa wamefanya ili kukabiliana na tatizo hili, mimi ningesema hivi kama alivyosema mwenzangu, kuweka ukuta kwenye mashule sio kusema kuwa kuna usalama. Tunakutana sana na kina mama wenzangu, tunajadili tunajadili kuhusu watoto wa kike, kwa sababu shule nyingi hapa sasa, kule ambako mimi niko nyingi, si zile za kulala, nyingi ni shule za kwenda na kurudi. mm -hmm lakini unakuta katika mwongozo wa serikali inakuambia kuwa wale watoto wasipikiwe lunch kwanza, pale shule ambapo lunch ni kitu kimoja, protection sana kwa watoto ambao ni wa day school, ambao ni wa kike, kwa sababu watakapokula pale ndani ya shule hata kuwa na muda kutoka na Marashe daddy wa saa saba kutoka kwenda kukutana na shuga dadi, maanake mashuga mashuga dadi wameweka magari yao milangoni, wanangojea watoto wa kike wanatoka shule saa ngapi na anakuambia tuonekakununulia na chipsi na mtoto wa kike wa safari hii ya sasa, wakati huo ambao tuko nao, ukimnunulia chipsi anakuuliza anakuliza kukulu kwake mm-hmm. Kwa hivyo sisi, sahizi, mazingira yamekuwa ni mabaya zaidi. Alafu nataka kujua kwenye shule za mabweni, kwenye shule za mabweni resho ya walimu wa kike na watoto, na walimu wa kiume inakuwa kiasi gani? kukiwa kuna resho ya walimu wa kiume wao ikiwa ni wengi kwenye shule ya ya bweni ya watoto wa kike basi usalama nao unakuwa hauko, kwa sababu huwezi kujua wanaitara saa ngapi na hawa watoto wa kike wale walimu wa kiume no. alafu istoshe hawa watoto wa kike wako na mda gani ya kuwasiliana na wale walimu wao, muda wamechengewa kiasi gani? Kwa sababu mwalimu anajikuta yeye ni mwalimu kwenye shule ya bweni ya kike, anaweza kuzungumza na mtoto hata saa tatu za usiku. Unaona hiyo inachangia mm -hmm. kuleta kutokuwa kuto, kuto na usalama katika shule. Kweli. Na tunataka kuuliza sisi, vikao vya wazazi vimejipangilia vipi? Kwa sababu vikao vya wazazi lazima vijipangiliwe kwa kila baada ya siku mbili, wanapanga mzazi anatembelea ile shule kwenda kusikia malalamiko ya watoto, kusikia mwalimu amemfanya nini mtoto. Maanake mwalimu akianza kumgusa mtoto bega, mkono huo unaweza kutembea mahali popote. Mheshimiwa, naomba usiondoke hapo, tuwape nafasi wengine pia. Tuko naye Leila Sheikh akiwa kule e, Tanzania. Huyu ni mwanaharakati na ni mchangiaji wa siku nyingi hapa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leila Sheikh, karibu kwa uh, VOA Live Talk hivi leo na ukizungumzia yale ulionayo moyoni pia, ningependa tutajie, tutaje suala hili ambapo limekuwa kwenye mazungumzo haya kwa siku nyingi sasa, kuhusu wasichana wenyewe katika shule wakilaumiwa kwamba labda wao ndio wanatoka nje na kuenda kuwachukua uh, hao wanaume ambao baadaye wanaleta hali ya utovu wa usalama katika shule zile. Karibu Laila Sheikh. Asante sana, nashukuru mimi ni mwanaharakati na mtafiti pia hmm. na nimefanya kazi kwenye kwenye vituo vya msaada crisis centers, za ambazo zinatoa msaada kwa watoto wanaonajisiwa, wanawake wanaobakwa. hmm. kuna mambo kadhaa ambayo nimeyaona. Moja kabisa ni kwamba mara nyingi sana ile tunasema wanawake, watoto wanataka chipsi, watoto wanataka wanataka kuku, watoto wanatoka wanaruka ukuta. Tukumbuke kwamba kisheria mtoto hana ridhaa. Mm -hmm. Mtoto, mtoto ni mtoto, hana ridhaa. Hata akikubali inakuwa sio ridhaa, kwa sababu kisheria yule ni mtoto. Ndio maana haruhusi kupiga kura wala haruhusi kufanya kazi ya, ya kuajiriwa. Tumeelewana eh, ni mtoto nom, nom. Hata kama akipewa chips akiomba kuku, mtoto hana ridhaa. Inamaanisha kwamba yule mhalifu ni yule mwanaume mtu mzima, amemrubuni mtoto. Hapo tukubaliani. Pili ni kwamba mtoto sisi sasa hivi, kwa sasa tuna matatizo moja kubwa sana, nikiangalia Afrika ya, ya Mashariki, hatuna sera kamili au hatuna sera kabisa juu ya afya ya uzazi, ambayo itakayoongoza mitaala ya kufundisha ya shuleni kuhusu afya ya uzazi, maumbile yanakuwaje, mimba inadunga vipi, na na masuala ya mtoto kuelewa, uelewa mwili wake akishikwa hapa na na mwanaume mtu mzima, au mwanamke mtu mzima, ajue kwamba hili ni kosa, asikubali. Hatuna hatuna kabisa sera hiyo, na kama ipo ina mapungufu makubwa sana, hiyo sera. Sasa tukiangalia kwenye kwenye kwenye muktadha wa sera, kama sera haipo, hatuna mwongozo, ndo mambo yanatokea. Jambo la tatu ni kwamba wazazi, mara nyingi siku hizi, tumekuwa tumekuwa tunakwenda kazini mpaka usiku saa mbili ndo wanafika nyumbani, kwa wale watoto ambao wanaishi majumbani, hawako kwenye mabweni na wale ambao wako kwenye mabweni hata ukija kumuona likizo labda unampelekea message. Wengine hawaruhusiwi kuwa na simu shuleni mm -hmm. Anakuwa na simu labda mara moja kwa weekend, huwezi hata kwa muongoza pale. Unamwachia mwalimu mtoto wako, unamwamini mwalimu, unampa dhima kubwa sana ya kukutunzia mtoto, sio amfundishe um, um, tu elimu ya, ya, ya, ya sayansi na na, na na na na na, chemistry, na geografia hapana, na maadili. Sasa unategemea kweli mwalimu ambaye kazi yake yeye ni kufundisha darasani ampe na maadili mtoto pia? Hapana, Mamma. Na sasa tuangalie upya mitala ya shule ya shule za bweni na shule za, za, za kwenda mchana, mitala ambayo tunategemea tunawapa uzito mkubwa walimu kwamba huyu mwalimu atalinda mtoto huyu mwalimu atamfunda mtoto huyu mwalimu atamfundisha jiografia atamfundisha maadili haiwezekani. Na. Sisi wenyewe pia tunajilaumu kwamba mara nyingi tunaacha watoto na wafanyakazi kwa nyumbani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindini ya ni live Life Talk. Hapa tunazungumzia swala la usalama wa shule mashule, hasa mashule ya bweni, na ni kutokana na visa ambavyo vimeshuhudiwa, ambapo walimu kwa wakati mwingine wamepatikana kwamba wamewabaka ama kudaiwa kubaka wanafunzi wao. Kuna usalama upi, na ni kwa nini mambo haya yameshamiri, kama alivyosema mmoja wa watangazaji wa wasikilizaji wa wetu ambapo amechangia kwenye Facebook? Basi BMJ, tuendelee. Naam, ni kutokana na shutuma kali ambazo zimeibuka hasa katika nchi ya Kenya baada ya kile kisa kama ulichoeleza cha shule Mbakaji ya Moi Girls mm -hmm. E, ambayo iko katikati mm -hmm. karibu na katikati ya jiji la Nairobi mm -hmm. naiona sana pale kwenye e, ukitokea pale Ngong Road mm -hmm. Sasa moja ya maswala ibuka ni kwamba uh, shule zingine manake ziko katika miji inakuwa kwamba ziko karibu sana na uh, da, maeneo, maeneo ya starehe ambayo ni kama kidogo yanavuta uhalifu mm -hmm. Nataka kuwashirikisha wale tulionao kwenye laini ya simu. Nafikiri tuanzie Tanzania kwake Charles Mtabu, manake hajazungumza kwa, kwa muda sasa, sasa. <laughs> Lakini hili si swala tu la Nairobi. Katika miji, shule zilizo kwenye miji, je, ziko katika hatari kubwa ya kupatikana na utovu huu wa usalama? Asante. Mimi mimi nimeona shule nyingi hapa kwa mfano hapa Dar es Salaam. Shule sasa hivi imekuwa kama nikitega uchumi katika ule ukuta unaojenga kuzunguka shule, basi nje tu kidogo, katika compound hiyo hiyo wamefungua maduka. Kuna shule siwezi kuzitaja, lakini ukiziona unakuta ndani mm -hmm. kuna shule, lakini nje kuna ni maduka yanauza kila kitu, kanda za video za kila aina, miziki nini, shughuli zote za biashara zinafanyika, na ndani ndio wanafunzi wapo wanafundishwa. Kwa hiyo ni rahisi sana walifu kutoka ndani ya hayo maduka na kuingia, au watoto kutoroka shule kutoka ndani ya compound, wanazunguka tu kwenye geti, wanakuja wanakutana na maduka na baa na hoteli zote zipo hapo, kila kitu kiko hapo. Mimi niko nafikiri fikiri ni kwamba kuta zote za shule zisihusishwe tena na biashara. Mm-hmm. Ziwe ni kompo, ni ukuta wa kuzunguka shule basi. Lakini sasa kitendo cha watu kuwa na tamaa ya pesa, ndani wanafundisha wanafunzi, lakini nje wamejenga maduka au viosi ambavyo wamepangisha wafanya biashara mbalimbali, wanaendesha biashara zao nje ya shule. Naona muda una, naona muda unatukimbia sana, lakini tuko karibu kufunga, lakini nimpe nafasi ya mwisho mwisho tu akitoa pia kauli yake ya mwisho Leila Sheikh, na nitakuuliza swali kuhusu hatua ambazo zinachukuliwa na mamlaka, hususan kama alivyoeleza mwenzangu hapa kama au mwanzo mwanzo wa kipindi hiki kwamba uh, wale kama huko nchini Kenya wale waliokuwa karibu wanaume wengi karibu mia moja wamefikishwa uh, uh, mbele ya uh, mamlaka uh, vyombo vya dola na kuambiwa kwamba watoe chembe chembe za damu, yani kufanywa DNA kujulikana kama uh, wao walishiriki katika Vitendo hivyo. E una, unadhani uh, hatua kama hizi labda ni, ni kuwaadhibu kwa ukali zaidi, au? Nafikiri inafaa kuwaokota wanaume wote katika eneo hilo, ni muhimu kama ili apatikane wapatikane au wapatikane yule mhalifu au anayeshukiwa kwa mhalifu, lazima wao mchakato upitiwe, wafanyiwe wafanyiwe hivyo vipimo vya damu na DNA na kila kitu. Kauli yangu ya mwisho ni hata sisi wazazi, kwa sababu wazazi wengi kwa kuogopa majukumu ya kulea watoto wanaosukumizia watoto kwenye hizi shule za mbweni wafundishwe wa, na wao wazazi wenyewe wakiwa kio cha tabia njema kwa watoto, ili watoto wanapokwenda shule wasiwe na tamaa. Shukran sana Charles Mtabwa, huyo mkulima na mfanya biashara kutoka Tanzania. Shukran wote walioshiriki, Ochieng George, mzazi uh, kule eneo uh, uh, la Mombasa, na vilevile Leila Shek, huyo mwanaharakati na mtafiti pamoja pia na Afya Rama, mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake katika kaunti ya Mombasa. Wote walioshiriki, tunashukuru sana. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Mary Mgawe hapa studio, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi, na nimeshirikiana na mwenzangu hapa Harrison Kamau. Kwa herini, na muwe na weekend njema, na ufuatao ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo katika mkutano wa mwaka wa G7 nchini Canada, kwa lazima kuwepo na haki na maridhiano ya kibiashara kati ya Marekani na nchi nyingine. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto imeonya kwa mvua kubwa na mafuriko huko nchini Somalia yamewaweka maelfu ya watoto katika hatari kubwa ya kukumbwa na maradhi na kifo na kanuni za utekelezaji wa utaratibu mpya wa madini nchini Kongo zimetoa saini na kuashiria bila kufanyiwa mabadiliko, washauri wa waziri mkuu wameliambia shirika la habari la Reuters leo Jumamosi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile kumi na tisa ishirini na mbili na thelathini na moja Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.