Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, siku ikiwa ni ya Alhamisi tarehe 7 mwezi ni wa 6 mwaka naoni wa 2018 Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni bmj Mridhi, tukishirikiana na mwenzangu hapa, tunakukaribisha leo ikiwa ni tarehe saba, umeeleza hivyo Kamau, mwezi Juni ambapo sasa hivi, mm -hmm. zimetimia saa tatu na nusu hapa Washington. Popote ulipo hiki ndicho kituo cha kuendelea kusikiliza tukiwa katika VOA Express. Kama ilivyo desturi, tuna mengi, kama utuanzie, tuanzie wapi kweli? Kabisa, tunaanza na ripoti ambayo ni ya kuhuzunisha, ripoti kuhusiana na ndege iliyokuwa imekosekana na iliyoshukiwa kuanguka nchini Kenya, hatimaye imepatikana kwenye milima ya Badea huko nchini Kenya. Tutakueleza zaidi kuhusu hilo na mambo au maafa yote, tutakueleza muda usio mrefu. Vilevile kuna mkutano, tuna taarifa kuhusu viongozi wa nchi saba ambazo zimestawi sana kiviwanda na kiuchumi duniani kama tulivyoeleza jana, mkutano umeanza rasmi hivi leo katika nchi ya Canada kule Quebec, ambako baadhi ya wale wanaohudhuria ni viongozi kutoka nchi nne za Afrika. Hebu tusikie kidogo ni kwa nini Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya mfano amealikwa kule hususan kuhusu ile wanaita blue economy ni kwa njia gani tutaweza kujenga mashua kubwa ambazo tunaweza kupatia vijana wetu waweze kuenda na kutega samaki kule nje, walete iwe process hapa. Ni baadhi ya yale ambayo yamepeleka rais wa Kenya kule. Kumbuka kwamba kuna Senegal, kuna Afrika ya Kusini, kuna vilevile Rwanda, vile ambao wanawakilishwa katika mkutano huo. Utapata mengi zaidi katika matangazo haya, kama unafikiri Uh, tuende moja kwa moja mpaka nchini Kenya. Kwa hiyo ripoti ambayo umetueleza kweli kabisa, siku ya mwishoni Jumanne Juma, ndege moja ndogo ya abiria kutoka mji wa Kitale ambao uko maeneo ya magharibi mwa Kenya eh, ili kutoweka baada ya, baada ya kupaa na kuwa safarini karibu kwa dakika 40 hivi, na ikawa kabisa haionekani kwenye rada, na sasa imekuwa ikitafutwa kwenye milima ya Badea, na sasa leo mapema leo ndege hiyo imepatikana. Na sasa hivi tunaungana naye Kennedy Wandera kutoka nchini Kenya, yuko kule Nairobi ambaye nataka atueleze zaidi, kufikia sasa hali ikoje, ripoti za sasa karibuni kabisa ni zipi kuhusiana na ajali hiyo? Karibu sana Kennedy Wandera. Asante sana Harizon na uh, viingi kweli uh, kufuatia kutoweka kwa ndege hii ndogo ya kubeba abiria aina ya Sesna uh, mbili sifuri nane, sasa ni wazi kwamba imepatikana na mabaki yake sasa yanaweza kuelezwa kwamba yamepatikana katika msitu wa Bades, na watu waliokuwa kwenye ndege hiyo ambao ni watu abiria nane na wahudumu wa, wa ndege hiyo wawili waliweza kupoteza maisha yao. Sasa taarifa hiyo imeweza kuthibitishwa kwa familia na jamaa ambao wamekongamana Nairobi na imekuwa siku ya majonzi kwao, maanake walikuwa wanahisi kwamba huenda wakapata taarifa ambayo inaonyesha kwamba watu hawa waliokuwa kwenye ndege hii walipona, lakini ni tofauti mno na jinsi yao, na jinsi matarajio yao yalivyo. Na alipokuwa anatoa ule ujumbe wa kuweza kuthibitisha haya, huyu Charles Wako, mwenyekiti wa shirika la ndege la ndege ambayo imeanguka katika milima hiyo, uh, anaeleza kwamba anataka Huyo ni Charles wako ambaye ni mwenyekiti wa, wa shirika hili la ndege la fly, akisistiza kwamba hii ndege aina ya y, 5 ambayo ilikuwa inatoka Kitale katika jimbo la Trans Nzoia ya magharibi ya Kenya, jumbani ya wiki hii, kistiza kwamba ni taarifa ambazo ni za kushitukiza, maanake uh, ni za kufisha moyo, maanake wali, wengi walikuwa wanataraji kwamba kuenda ndege hii wale waliokuwa kwenye ndege hii wangeweza wa kupatikana yeah, lakini akasisitiza kwamba hilo hali si jambo linalotarajiwa sasa, maanake taarifa walizonazo ni za kuthibitisha kwamba wote wamefariki, na kueleza umma kwamba taarifa ambazo zinaendelea kusambaa mitandaoni ziwe ambazo zinawapa hawa U, u, yao. Nam, Wande, wandera kumekuwa tetesi e, hasa katika mitandao ya kijamii nimekuwa nikiangalia tangu jana e, wengi wakiuliza ni kwa nini shughuli hii ya kutafutwa kwa ndege hiyo imechukua muda mrefu. Maanake jana tulipata ripoti kwamba ilihairishwa kwa mara ya pili Walisema ni kwa sababu ya hali ya hewa, lakini kelele ama kumekuwa tetesi, watu wakiuliza uh, je, wa kama labda hawakuwa na umuhimu mkubwa kama ingelivyokuwa kama wangekuwa ni watu mashuhuri. Hebu alizungumzia ili kwa kifupi, kwa Ndera. Naam, hizo tetesi zimekuwepo kupitia mitandao ya kijamii lakini uh, ifahamike kwamba serikali imekuwa ikiendesha shughuli hii nzima kupitia taasisi tofauti tofauti, taasisi ya misitu ile inayoangazia, inayodhibiti majanga na vile vile ile ambayo inashughulika uh, na shughuli za usafiri wa anga. Kwa hivyo wao wameeleza kwamba imekuwa vigumu sana kwao kuweza kufika katika mlima wa Badea, kwa sababu ulikuwa umefunikwa na ukungu, na hivyo basi hawangeweza kufika kule kwa sababu hata mawasiliano ilikuwa ni shida. Na kitu kingine ambacho pia wangependa kuweza kufanikisha kuhakikisha kwamba kinakuwepo ni usalama uh, uh, uh, wa wale wanaoenda kuokoa hawa ma-hawa uh, waliokuwa kwenye ndege hii. Kwa hivyo akaeleza kwamba si jambo la jepesi uh, hivyo kwenda mm -hmm. katika milima ya Badea, maanake uh -huh. kuna ukungu mwingi na hawezi kuona kile kinachoendelea eneo hilo, lakini uh -huh. pia tumsikilize huyu uh, uh, Paul Maringa ambaye ni katibu mkuu katika wizara ya uchukuzi alivyoeleza baada ya taarifa hiyo. I'd like to urge the public to remain calm and not to speculate on possible causes of the accident. Investigations into the probable cause of the accidents have Ampoli Maringa anasisitiza kwamba uchunguzi unaendelea na hivyo basi hahitaji ha, ha, kupata taarifa zinazopotosha kupitia mitandao kuhusu mm -hmm, kiini cha ajali hii ah. Tunashukuru sana Kennedy Wandera kwa ripoti hiyo, na kwa hakika najua kwamba utaendelea kufuatilia kadri mambo yanavyoendelea. mm -hmm, na pia tunatoa pole kwa familia za waliopoteza wapenzi wao. Hapo amezungumzia serikali kama au mm -hmm. uh, taarifa za hivi punde kwamba Rais Kenyatta akiwa huko Canada pia ametuma rambirambi na kusema kwamba watasaidia wale wote ambao wameathirika na ajali hii. Nam BMJ, turudi kwa swala la pili, ambapo pia umemtaja Rais Uhuru Kenyatta ambaye sasa hivi na yuko kwenye shughuli za mkutano wa G7 nchini Canada. Naam. Uh, kuna nini watu watarajie Canada? Nini kinachoendelea kutokana na mkutano huu wa G7? Kwanza kabisa kama kama nilivyotaja, sio Uhuru Kenyatta peke yake, kuna marais wengine kutoka nchi nne za Afrika. mm -hmm. Moja ni Senegal, Afrika ya Kusini na vile vile Rwanda ambapo mm -hmm. Paul Kagame nimeona tayari amewasili pia mkutano huu wa G7, ambapo utasikia mengi katika taarifa zetu za baadaye kwa viongozi wa nchi saba ambazo zimestawi sana kiuchumi duniani na wanakutana weekend hii, mkutano ukianza leo na kesho yeah. Ndio siku rasmi ambapo inatarajiwa kwamba raisi kama Donald Trump na mm, marais wengine nitaje tu ni nchi Uh, saba hizi zile kubwa zaidi ikiwa ni pamoja na Marekani, Uingereza, uh, na vilevile vile, uh, Ujerumani na Kanada, uh, na zingine mbili. Lakini tumulike sana, uh, kuhusu nchi za Afrika. Ni kwa nini mfano Rais Uhuru Kenyatta amealikwa kule? A, tumepata taarifa kutoka kwake Monica Juma. Huyu ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya akieleza hususan ni kwa sababu, kabla hatujamsikiliza Monica Juma, ni kueleze ni nini maudhui ya mwaka huu katika mkutano huu kuna sababu nne, vigezo vinne muhimu sana ambavyo vinaangaziwa: ustawi wa watu wote duniani, usawa wa kijinsia na haki za wanawake, mabadiliko ya hali ya hewa duniani, na kulinda na kutumia rasilimali za baharini. Hii eh, kwa kifupi wanaita blue economy, eh, yani uchumi kutoka baharini na vilevile vile kawi safi na ya kisasa sana sana. Nimefahamishwa kwamba kinachopeleka Kenya pale ni kwa sababu nataka kuzungumzia kuhusu hii blue economy, uchumi eh, kutoka baharini. Hebu tumsikie Monica Juma anavyosema hapa kwa lugha ya Kiingereza kuhusu ni nini ambacho Kenya inafanya, ni nini kimefanya Kenya hasa ialikwa katika mkutano huu. Ni kwa kifupi hapo anaeleza kwamba mfano Kamau kwamba kuna mkutano ujao muhimu sana ambao utafanyika katika no. mji wa Nairobi kuhusiana na hii rasilimali kutoka uh, baharini uh, ya kukuza uchumi. Ni moja ya masuala muhimu, lakini kama ulivyosikia haya yote, yote ambayo nimeyataja pia yanahusiana sana na jinsi nchi za Afrika zinavyo zimeweka mikakati katika kuhakikisha kwamba zinaendelea uh, katika maendeleo endelevu kama tulivyotaja mwaka uliopita ku, ku, kupitia uh, Umoja wa Mataifa jinsi ambavyo zinahitajika kuendeleza maendeleo yake. Kwa hivyo ni mengi sana yanazungumziwa, na natumai kwamba hapo kesho wakati wakitoa hotuba mm -hmm. Tutaweza kuwapa wasikilizaji moja kwa moja wasikie ni nini wanasema hasa kutoka bara la Afrika. Safi kabisa, sasa tuelekee kwenye habari nyingine za ulimwengu. Mabaki ya ndege ndogo ya abiria ambayo ilitoweka siku ya Jumanne nchini Kenya yamepatikana mapema leo kwenye msitu wa Badeas takriban kilomita 130 kaskazini mwa mji wa Nairobi. Msemaji wa kampuni hiyo inayomiliki ndege amesema kuwa watu wote waliokuwemo wamefariki. Ndege hiyo aina ya Cessna ilikuwa imebeba watu kumi, ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wawili na abiria nane. Ndege hiyo ilikuwa inatoka mjini Kitale, magharibi mwa Kenya, kuelekea Nairobi, wakati ilipopoteza mwelekeo na mawasiliano ya mtambo na kisha kuanguka wakati kielekea kwenye uwanja mkuu wa Jomo Kenyatta. Mzozo wa kibinadamu katika taifa lilogubikwa na vita nchini Sudani Kusini umefikia kiwango cha kutisha baada ya takriban miaka minne na nusu ya mapigano. Jan Egeland wa Baraza la Wakimbizi la Norway, NRC, ameonya leo Alhamisi. Akizungumza na wanahabari mjini Nairobi, amesema kwamba hawajawahi kuona kusikia wala kukumbana na watu wengi sana ambao hawana usalama wa chakula katika sehemu nyingi kama ilivyo sasa hivi katika nchi ya Sudan Kusini. Tangazo la kushangaza la Ethiopia kwamba itatekeleza mkataba wa amani wa mwaka wa 2012 na, na jirani yake Eritrea huenda ukabainisha kumalizika kwa vita baridi vya muda mrefu ambavyo vimeharibu mataifa yote mawili, kulingana na wachambuzi. Maridhiano wanasema huenda yakabadili siasa na uchumi wa mataifa yote mawili, lakini kwanza kabisa yanakabiliwa na kikwazo kikubwa cha uadi kati ya majirani yao wawili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mtafiti Dan Connell kuhusu masuala ya Eritrea katika chuo kikuu cha Boston hapa Marekani, anasema hii ni hatua muhimu sana ya kwanza katika safari ya maridhiano na kama ulivyosikia katika vidokezo vyetu ni kwamba viongozi wa nchi saba zilizostawi kiviwanda ambazo zinasemekana ni tajiri sana duniani wanakutana kutoanzia hivi leo katika mji katika eh, jimbo la Quebec kule nchini Canada, huku mzozo kuhusu maswala ya biashara ukiendelea. Umuhimu wa mkutano huo wa G7 huenda ukafunikwa na mkutano mwingine wa kihistoria wa mjini Singapore kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wiki ijayo. Wachambuzi wa maswala ya uchumi wanasema kwamba hatua ya rais wa Marekani kuongeza ushuru kwa bidhaa za chuma, bati na aluminium kwa washirika wake wa karibu kibiashara huenda ikapelekea Marekani kutengwa na nchi zingine na hata kusababisha vita vya kibiashara. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia www VOA Swahili. Kamau, kabla hatujamkaribisha Shomari, kuna kitu nitaka tuzungumze hapa kidogo, maanake nimesoma sasa hivi katika hapa Virginia, karibu na hapa tunapokaa, kuna mwanamke mmoja ambaye ameingia kwa gari lake akapata nyoka Nyoka amechomoka kule ha. Hali ambayo imeleta wasiwasi mwingi, alafu yeye amekimbia kuita magari moshi polisi, hapa, hapa, nyoka lakini yakupatikana labda. Ripoti hii tutaileta kesho kujua kama nyoka amepatikana ama imekuwa. Sasa unapozungumza mambo ya nyoka ni kwamba huko Virginia pia ha. ha. si Virginia, Arizona. Na, jamaa akapata nyoka akagonga nyoka yenyewe akaikata mara mbili, akaamua sasa, manaake ameua nyoka yenyewe sasa sini vipande viwili, aende akatupe kichwa cha nyoka Ololo. Ajabu ni kwamba aliumwa na kichwa cha nyoka, hatari sana Una, unajua kuna wengi wanafikiria kwamba hapa Marekani hapana nyoka, lakini lakini si <laughs> nyingi, usi, watu wamekaribishwa Marekani <laughs> <laughs> tuachana na ya nyoka tumkaribishe mwenzetu hapa, Sandy Shomari, naona yuko standby ati amejaa Tele kama hajulikani nini. Nini, tupe masuala ya <laughs> biashara Sandy Shomari, tueleze umejaa kama nini kwanza. Sawa kabisa, nimejaa vizuri kabisa hapa studio kama pipa la biashara <laughs> nikileta habari za biashara sasa. Tukitoka kwenye hizo nyoka mlizokuwa mkizieleza, tuje kwenye masuala ya kibiashara na tuelekea moja kwa moja katika jiji la Kampala kule Uganda, kama mwingi mnavofahamu, kule Uganda, shirika la ndege la nchi hiyo limekuwa lina tabu kubwa. Lilikuwa limefungwa kipindi fulani halifanyi kazi e. Basi rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni ametoa maelezo akisema kwamba shirika hilo baada ya kukaa muda mrefu likiwa vile kama halipo na kuuza ruti zake zake zile njia zake za usafiri kwa sababu walizifunga tangu mwaka elfu tisa mia na tisini. Sasa basi, amesema anataka shirika hilo lirudi kwa nguvu mpya. Ana nia ya kufufua shirika la ndege la Uganda, mm -hmm, au Uganda Airlines. Na hii basi, kama mtafahamu, kwa walisiofahamu, lilianzishwa mm -hmm, shirika hili mwaka elfu tisa mia na sabini na sita na, na alikuwa rais wakati wa dikteta Idi Amin Dada. Sasa basi, katika hotuba yake kwenye bunge amezungumza kwamba wanafufua shirika hili akisema tayari wamekishaagiza ndege za masafa mm -hmm, mafupi mm -hmm, na masafa marefu. Kwa hiyo mambo yanaendelea yakiongezeka, mambo makubwa mazito. Lakini basi akizungumza hayo pia, waziri wa usafirishaji nchini humo naye pia amezungumza akisema kwamba wameshaagiza ndege maarufu. Mnafahamu kule Tanzania pia waliagiza, inaitwa Bombardier, namna unaifahamu. Nakumbuka ukizungumzia sana hapa hapa studio hii, ndege inaagizwa kutoka Canada. Eh, tayari wao basi wamekwisha agiza hiyo ndege. Tunafahamu kule Tanzania shirika la ATC inatumia ndege hizi baada ya Rais Magufuli kuziagiza. Sasa basi waziri huyu ameongeza kwamba Uganda, anasema wanatumia dola milioni mia nne na thalathini. Hizi ni kwa ajili ya usafiri nam doa za Kimarekani anasema mm -hmm. hizi ndizo wanatumia wananchi wa wana Uganda kwa mwaka kusafiri nchini humo na nje ya nchi, kwamba waganda wengi wanasafiri kupitia mashirika mengine mbalimbali jumla wa pesa wazopiga Dola mia nne thelathini, inaonekana waganda wanasafiri sana. Wanasafiri sana sasa. Akasema hivi sasa, basi maandalizi yanafanyika, hizi hela zisipotee bure kwenye mashirika mengine, zirudi ndani kwa kutumia kwenye shirika la nyumbani, hatua moja la kufufua shirika la ndege la Uganda Wimum. Wimum. Hivi sasa maandalizi pia yanaendelea, uwanja wa ndege wa Uganda wanasema kule, Entebbe unafanyiwa upanuzi kwa mkopo maalum kutoka China ili waweze kuhudumia abiria wengi zaidi na zaidi, na mizigo mingi pia. Vilevile wanajenga vile uwanja wa pili wa ndege wa kimataifa. uwanja huu mm -hmm. ni kutokana anasema na uchimbaji wa mafuta. Kama mnafahamu, Uganda wameanza mafuta o, o, na, he, yeah, wakisema kwamba sasa uchimbaji huu wa mafuta unainua biashara ya usafirishaji wa anga, hali kadhalika mizigo. Kwa hiyo wanastahili kuwa na uwanja tu mmoja, bali wataongeza upande wa mashariki mwa Uganda, lakini hawajasema eneo gani ndio uwanja huu ambao utakuwa ukijengwa. Shukran sana Sandy Shomari kwa ripoti safi kabisa hiyo ya biashara, umeileta mpaka hapa studio nambari 15. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Iwapo unaendesha gari lako hapo nyumbani, ama uko hapo nyumbani, ama uko, uko ofisini, ama umeondoka tu uh, uh, kutoka ofisini, popote ulipo, uh, kituo ni VOA, uh, ambapo ni matangazo na BMJ Mridhi, leo ikiwa siku ya Alhamisi kama kawaida yetu, tunarudi nyuma. Wanasema ni TBT namna. Tunarudi kwenye miziki ambayo kabisa bado imebaki kuwa ikipendwa. Sasa hebu nieleze BMJ namna, kwenye TBT tuangukia wapi? Naona tu, tuje hapa Marekani leo Kamau. Kwa wale ambao wanajua historia, ni kwamba ingekuwa ni mwaka wa 60 tangu kuzaliwa kwa huyu mwanamziki anajulikana kama Prince ambaye tutakupa mengi zaidi lakini nataka usikie ngoma hii ambayo ni maarufu sana, maarufu sana, ngoma Purple Rain. tutakupa mengi zaidi kumuhusu marehemu Prince wakati tukimalizia na nikumbusha siku zile za before kama, na najua pia wewe sio wajuzi sana lakini najua Purple Rain ni wimbo ulivuma sana huu kote ulimwenguni kote ulimwenguni na, na huyu ni mwanamuziki aliyezaliwa kule Minneapolis, Minnesota mwaka wa 1958 na alizaliwa tarehe 7 mwezi Juni. Kwa hivyo nikumaanisha kwamba leo ni birthday yake, na tukipiga ile uh, TBT, nimeona ni muhimu sana tucheze wimbo huo, na alifariki mwaka wa elfu mbili kumi na sita kama miaka miwili hivi imepita, tarehe 21 mwezi Aprili, utakumbuka kama mm -hmm, katika mazingira yaliyokuwa na, na utata kwa sababu kidum alikuwa kuandege, kwa ndege akasemekana kwamba amekuwa mgonjwa sana kanini, mm -hmm, potua hatimaye alipatikana alipatikana alipatikana kwamba alikuwa amekufa na mpaka waleo hawajaeleza kabisa ni nini ambacho kilimuua na mambo magumu, lakini ndivyo mambo ya TBT. Kutoka hapa Washington DC, sasa moja kwa moja tuelekee kwenye masuala ya ushauri, ambapo mshauri Charles Misango kutoka Tanzania anatoa ushauri kwa vijana kujiepusha na ufisadi, anaosema ni tamaa ya kutaka mali ya haraka haraka, akieleza kwamba madhara yake yanazidi furaha inayopatikana mwanzoni. Hebu tumsikie. Ukilichukulia kwa juu juu suala hili kwamba vijana wanajiingiza kwenye utafutaji wa mali eh, kwa haraka, labda niongezee na sentensi nyingine, wanataka kwa haraka haraka. Eh, ukiliangalia kwa kwa juu juu, unaona kama ni jambo la ghafla, lakini hili jambo lolote lazima liwe limelelewa, eh, linalelewa hawa watoto wanakuwa na wameona, wameonja, wamefundishwa, wameishi, na hivyo wametamanishwa eh, kwamba maisha maisha lazima yaende hivi, na kinyume cha hivyo inakuwa ni shida. Kwa hiyo mimi nataka niseme kwamba hawa vijana wameonja, wamejifunza, wameona kutoka kwetu sisi wazazi, kaka ama, ama ndugu zao. Tamaa ya vijana ya kutaka utajiri wa haraka kwa njia ya rushwa, kwa njia ya ufisadi. Unaambiwa kanunue labda, labda mike za studio, kwa mfano. Natoa to mfano, mike za studio hizi ambazo lese ni dola kumi na tano, dola ishirini, wewe unaenda kule umebageni umefanyiwa dola kumi lakini unaleta invoice au risiti ya dola ishirini na tano, wakakusapoti kwa sababu mike zinafanya vizuri. Ok, kumbuka hakuna jambo la watu wawili ovu ambalo halitakuwa wazi siku moja, siku ambayo watagundulika kwamba wewe uko hivi, utakuwa umejidharaulisha na utakuwa umekosa uaminifu. Popote utakapokwenda, kila mmoja atakuambia fulani, uh, huyu bwana kweni makini naye, kuwe ni makini naye. Sasa hii lugha ya kuwa makini naye ina inakuvunjia heshima na hautapata nafasi sehemu yoyote. Nimezungumzia katika hali ya, ya kawaida. Nikizungumzia mambo ya kiroho ni mbaya zaidi, ni mbaya zaidi kwa sababu eh, angalia madhara wanayoweza kuletea kizazi chake, kwa sababu unalisha familia yako mali za kifisadi, unajenga nyumba watakaokuja kuishi watoto wako kwa mali ya kifisadi, ambayo yote ni laana. Na laana maana yake ni kukosa baraka za Mungu, ni kukosa neema za Mungu. Na mtu yeyote aliyekosa neema za Mungu anafananishwa na yule aliyelaanika. Sasa ni chaguo la kijana, unataka kuishi kwa mali za laana, ulete matatizo kwa kizazi chako mpaka cha nne, au uishi kwa mali halali maneno sasa hapo ni ushauri kuhusu mambo ya ulaji rushwa kule yeah, Tanzania anatoa, anasema ufisadi ambao unaonekana mm -hmm. ni tamaa ya kutaka mali ya haraka anaeleza kwamba mshauri Charles, ni ushauri ni Charles, huyo, Misango, uh, na amezungumza kweli kabisa, kabisa, amezungumza ni mambo ya kweli kabisa. Kweli kabisa. Sa, sasa kama tuachane na mambo ya ufisadi tuangalie mambo ya vasektomi Yani, kufungwa uzazi kwa wanaume. Aha, Aa, ni swali ambalo tumeliuliza hapa. Je, ni sawa kwa mwanaume kufunga uzazi, maanake ku, kufanywa hiyo masektomi, maanake wanafahamu sana kwa neno hilo, kukatwa mishipa, ilo, mishipa ya uzazi ili wasije wakapata watoto labda baadaye. Wanasemaje? So, majibu yamemwagika si kidogo hapa. Eh, Nasiru Yusuf anasema inategemea mm -hmm. ni nani kwa mtazamo gani wa kidini au vinginevyo. Kwa mujibu wa Uislamu sio kwa mwanaume tu, hata mwanamke haruhusiwi bila sababu ya kiafya iliyothibitishwa na matibabu nam na huyu Mud Mwinyi anasema ah, dhubutu kufunga ni hiyo Ramadhani na suna tu, eti nini uzazi sasa. <laughs> <laughs> sijui kufunga huko na huku kwingine kwa Ramadhani kunaingilia na wapi, lakini yeah, maoni yake huyu mwinyi. Saulo Wawila anasema wanaume tuliumbwa kwa ajili ya kuzalisha, na wakati ukifika zina kata zenyewe, leo iweaje mpango wa kisasa? Hapana, tena sikubaliani kamwe, anasema kwamba hilo yeye hakubaliani nalo kamwe. Naye Goligota Magabe akiwa kule Geita anasema sioni kama kuna haja ya mwanaume kufunga uzazi, kwani mwanaume ana uwezo wa kujizuia na kuepukana na mimba zisizo za lazima. Basi tunamalizia, ni mengi sana lakini ni malizie na Muhamed Nasur anasema ukiamua kufunga ni sawa, kama kila mtu amepewa wa uamuzi wake, basi kila mtu atakavyotaka afanye vile labda tuwaeleze wasikilizaji kwamba ukisikia uh, yale uliyoandika ya kusomwa si kwamba tuna dharau au nini kwa sababu ya muda, lakini pale ukiandika kwenye Facebook bila shaka tumepata majibu tuna na wengi wanaendelea kuandika pale na kusoma yale ambayo umeandika. Uh, shukran sana wote walioshiriki. kama u tueleze ni nini kinavuma katika mitandao sasa hivi? Kwa kweli kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii sasa hivi ni swala la G7, mkutano wa G7 kule Canada, kumbuka mm. kwamba mataifa yaliyoende ikizingatiwa Marekani na mataifa yenye uwezo mkubwa ya Ulaya wamekuwa yeah. na hali wamekuwa na pia kule Asia wamekuwa na hali ya vuta ni kuvute kuhusiana Us na vutani kuute hususan, tuseme rais wa hapa Marekani kwa sababu uh -huh. ya uh, wanasema inaonekana itagubikwa ama itafunikwa uh, badala ya kuona mafanikio mengi Nahm. kwa sababu mvutano umekuwa kiuchumi nam sasa swala hilo ndio limeendelea kuchapa hata vyombo vya habari pia vya hapa Marekani iki wengi wakiuliza hasa wana uchumi kiuchumi na pia mataifa yale ya nje ya Ulaya na kule Asia mm -hmm. wakiuliza sasa msimamo kuanzia hapa G7 mwelekeo wake ni upi? maanake inaonekana kama unavyosema Marekani mm -hmm. ni kama inajitenga na nchi zingine, um, kuna vita vya kiuchumi vinavyoendelea ulimwenguni na, na, ni, na nimeona mwingine anauliza kwa nini Trump anasafiri kule uh -huh. bila mkewe maanake, unakumbuka mwaka uliopita walikuwa pamoja kule Ulaya wakati wa mkutano huo. Sasa anasema nini, ana nia ya Trump hata safiri, lakini unakumbuka ni juzi tu amefanyiwa tena nafikiri na, ana, ana uhuru wa kusafiri peke yake mke wake, lakini kinakachoangaliwa kina kwa zaidi na kwa kina zaidi ni kuhusiana na uchumi wa ulimwengu na vile vile mm -hmm. kama ulivyodokezea pale mwanzo kuna marais wanne wa Afrika ambao wako kwenye kikao kile. Uchumi wa Afrika na mataifa ya magharibi pia unaangaliwa kwa kina sana mm hasa -hmm. nimesikia umesikia, una uchumi mpya unaita unaita blue Blue economy. Nikono, ni uchumi unaotegemea uh, bahali maha, ya, ya tuseme maji kwa jumla. Aha, sasa unaona haya masuala na majina ambayo yameibuka ambao kwa hakika ulimwengu unatazama kwa karibu kwa karibu sana. Naona kama tungekuwa na muda ungetupa mengi zaidi, maanake mitandao nimeona imejaa mambo chungu nzima. Pia, lakini mm -hmm. Ndivyo hivyo, muda umekwisha. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza uh, VOA Express matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika usi ose kusikiliza matangazo mengine yajayo, ikiwa ni pamoja na taarifa za habari zitakazokuja kwako saa 11, saa 12 u nusu, saa za Afrika ya kati. Jina langu BMJ Mridhi, langu Harizon Kamau. Kwa herini, tuonane tena panapo majaliwa.