Kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika pia kupitia redio na vilevile internet kupitia tovuti yetu www voa swahili.com, na katika masafa ya 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, na redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya, na Radio Free Africa katika nchi zote za maziwa makuu. Karibuni <muchilis> kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na mbuga ya Virunga nchini DRC kufungwa kwa muda usiojulikana. Vile vile tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Burundi. Utasikia uh, jinsi raia wa nchi hiyo wanasubiri Rais Pierre Nkurunziza uh, kusaini katiba mpya baada ya kupitishwa na mahakama. Kuanzia kesho, Burundi itaanza ukurasa uh, mpya wa kuongozwa na katiba mpya. Basi jiunge nasi katika muda wa dakika 30 hivi kwa taarifa hizi na nyingine kemkem. Kwanza, BMJ mridhi anakusomea habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba mkutano wa mwaka huu wa mataifa tajiri wa G7 unaotarajiwa kuanza Ijumaa hii nchini Canada unaelezwa kuwa mijadala yake mikubwa itakuwa ni kuhusu maswala ya ushuru tofauti na wa mwaka jana uliomulika zaidi maswala ya mabadiliko ya tabia nchi. Washirika kutoka Ulaya na Canada wako tayari kuzungumzia uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuongeza ushuru wa bidhaa za chuma na aluminium. Kutokana na hali hiyo hivi sasa waandaaji wana, wanda, wana, wanapata wakati mgumu kukubaliana kuhusu ajenda kabla ya uamuzi wa rais wa Marekani kujumuisha washirika wake wakaribu, wa karibu katika ushuru mpya wa chuma. Inawezekana rais wa Marekani atajikuta hana mshirika katika maswala haya, kwa mujibu wa wanadiplomasia kutoka Kanada, Ulaya na vile vile wachambuzi wa maswala ya siasa za Marekani. Tayari rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewasili akiwa ni mmoja wa viongozi wa nchi nne kutoka bara Afrika ambao wamealikwa kwa mkutano huo wa G7. Madaktari 50 kati ya mia moja kutoka Cuba wamewasili hii leo mjini Nairobi kufuatia makubaliano kati ya serikali ya nchi hizo mbili yaliyotiwa saini mwaka jana, wakati rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alipozuru nchi ya Cuba. Madaktari hao ambao walikaribishwa na maafisa wa ngazi za juu serikalini pamoja na maafisa wa Wizara ya Afya kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta wanatarajiwa kujaza kile serikali ya Kenya imekiita mapengo katika hospitali za kaunti. Kundi la pili la madaktari hamsini linatarajiwa kuwasili kesho Alhamisi, na baadaye watapelekwa kwenye vituo vya kazi katika hospitali mbalimbali za kaunti 47 za Kenya inatarajiwa kwamba kila kaunti itapata angalau madaktari wawili. Hatua hiyo ya kuwaleta madaktari wa kigeni, hata hivyo, imeshutumiwa na chama cha madaktari nchini Kenya ambacho kinaeleza kwamba madaktari wa Kenya wangepewa mafunzo zaidi na kuchukua nafasi zao za kazi. Kwingineko ni kwamba mapato ya sekta ya madini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameongezeka mara tatu katika robo ya kwanza ya mwaka huu wa 2018, mpaka dola milioni 398. Takwimu za wizara ya fedha zinaonyesha. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mapato kutoka katika sekta ya mafuta na gesi yameshuka kwa asilimia kubwa, e, katika robo ya kwanza mpaka dola milioni 29.45 kwa mujibu wa takwimu za wizara hiyo. Kongo ni mzalishaji wa juu wa shaba na inaongoza duniani kwa uchimbaji madini ya cobalt. Inazalisha kiasi cha mapipa 25 kwa siku ya mafuta kwenye pwani ya Atlantic. Wataalamu wa kudhibiti silaha wanakadiria kwamba kuvunja programu ya nyuklia za Korea Kaskazini huenda ikachukua mwongo mzima kukamilika na gharama yake ni dola bilioni mbili endapo makubaliano yatafikiwa baina ya rais wa, wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Mkutano huo unatarajiwa kufanyika tarehe kumi na mbili mwezi Juni. E, huko nchini Singapore, rais Trump amesema kwamba anatarajia matokeo mazuri kutokana na mkutano wa Korea Kaskazini, lakini e, pia akasema kwamba kuna uwezekano kwamba mkutano huo o, utakuwa wa mwanzo wa kutatua tofauti zao za programu ya nyuklia za Korea Kaskazini, na kuhusu afueni ya vikwazo, msaada wa kiuchumi na kuhakikisha kwamba kuna ulinzi kwa kukubali kuachana na harakati za nyuklia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema kwamba Korea Kaskazini itapata unafuu wa vikwazo pale tu itakapochukua jukumu la kuachana kabisa na nyuklia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja ambayo anakujia kutoka hapa studio nambari kumi na tano uh, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tunaendelea na habari za dunia. Katikati ya vipande vya mbao, mabati, vibambazi vyenye kubomoka na majifu Nimemkuta Charles mwathirika, mi hapa niko na, na na planire kiwanja hapa juu nyumbangu na mimi nililungulia hapa pamoja na Charles. Jamaa kadhaa zimeathirika kutokana na moto huo uliojitokeza ndani ya nyumba ya mtu mmoja anayeshakiwa na, na wakaaji kuhifadhi hifadhi wanyang'anyi, ijapokuwa umeme haukuwepo. Karume ngangu ni jirani huko mama moya mwenye baliiba sakoshi yake ya makuta na wakaitia mule mwa bwana ndege Ule mama akakuya iko na ilomba bampatie sakoshe yake, bakagangala hawatamupa sakoshe, akamwambia simu basi mukule ile sakoshe ile faranga yangu. Lakini hakutapita siku zirefu, hamjionea nanjo ile moto siri anza mwake nanjo ikiendele kipere manyumba zote zenye tunakuwa kanazo hapo. Kwa sasa, jamaa hizi zimehifadhiwa katika mashule na makanisa, kina mama hao wakiwa wanahofia afya ya watoto wao kutokana na baridi usiku, watoto wetu vetu kumikono kumugongo, hatuna hata hata, ah, kakitu kamoyo vyote vikalungula munyumba, ngisivakwa vitwala na ndio ngisivakwava vamaki, hapokweniko sina hivi na ndio niliku sina hata kitu, hakuna hataiko munyumba otuku vajirani kule, maisha ya mateso tu hatuna kitu hatuna kuopa, tushashindwa hata kunaosha watoto watoto, hakuna hata wasee kunaosha watoto. Tukipata msaada tutaweza furahi. Ajali hii ya moto imesababisha maafa hayo makubwa kutokana na kushindwa kuzingatiwa kwa mashauri toka kwa maafisa wa idara ya mipango miji, pia mkaribiano wa nyumba, anavyolaumu Jacques Magana, mmoja kati ya mawakala wa Chimpunda. ni makumi sita mna mnane ndizo nyumba ambazo zimeungua hapa. Kuna nyumba zimoja unakuta nyumba ni moja chini unafamilia karibu tatu ine, alafu wale wote wamepoteza vitu vyao. Shida ni kubwa sana, unaona, mimi nakosa la kufanya. Waziri wa mambo ya kiuto hapa Kivu Kusini Vincent Chibamvunya amesema kwamba kuna mpango uliochukuliwa ajili ya kusaidia waathirika kwa sasa hivi hivi ya Guverner aliina deja kuhudumia na kuna ingine mpango ilikamatika, tutangalia namna ya kuwasaidia na wenye watabenefisia na manjanja ma vitu kama vii, tuko tuna mobilize ma resource zote za lazima juu tufikilie pa mitima. De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Shukran sana mwandishi wetu kule DRC, De La Chance, kwa kutuletea Uh, ripoti hiyo kutoka huko kuhusu nyumba ambazo zimeteketea katika e, eneo hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Polisi wa Msumbiji wanaendelea na msako wa kuwatafuta washukiwa sita wa ujambazi wanaodhaniwa walishambulia kijiji kimoja kaskazini mwa nchi na kuwaua watu saba kwa kuwachinja kwa mapanga pamoja na kuchoma moto nyumba zaidi ya mia moja. Meri Mgawe anayo taarifa kamili. Kulingana na msemaji wa polisi Inacio Dina aliyezungumza na waandishi wa habari jana jioni anasema kundi hilo la majambazi lilishambulia kijiji cha Naute katika wilaya ya Makomia na huenda walihusika pia na mauaji ya watu kumi katika shambulio la Mei 27 mwaka huu. Dina anasema washambuliaji hawa walivamia kijiji cha Naute katika jimbo la Cabo Delgado alfajiri ya Jumanne na kuteketeza nyumba 164 na kuharibu magari wakati wa shambulizi hilo. Hata hivyo, msemaji wa polisi ya kutaja ikiwa washambuliaji walikuwa ni wale wanaotajwa kama Al Shabab ambao hawana uhusiano wowote na, na kundi la wanamgambo wa Kiislamu nchini Somalia. Maafisa wa usalama walipelekwa katika jimbo hilo katika miezi iliyopita ili kuimarisha usalama kufuatia mashambulizi yaliyodaiwa kufanywa na Waislamu wenye itikadi kali tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia kutoka studio 15 jijini Washington. Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wameomba rasmi makampuni ya Ulaya yanayofanya biashara na Iran yasihusishwe katika vikwazo vya Marekani ambavyo vimewekewa Iran kufuatia Marekani kujitoa kwenye mkataba wa nyuklia mawaziri kutoka nchi tatu za Ulaya wamesema wamesikitishwa sana na uamuzi wa Marekani mwezi uliopita kujitoa katika mkataba huo. Katika barua yake ya Jumatatu kwenda kwa waziri wa fedha Steven Mnuchin na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo Kampuni ya Facebook imekiri kwamba ilikuwa na makubaliano ya kupeana taarifa na kampuni nne za China, ikijumuisha mojawapo ambayo inachukuliwa kama tishio la usalama wa taifa na jumuiya ya kijasusi hapa Marekani, inaongeza wasiwasi kuhusu namna kampuni hiyo kubwa ya mtandao wa kijamii inavyoshughulikia taarifa binafsi za wateja wake. Kukiri huko kwa kampuni hiyo kumetokea ikiwa ndani ya siku mbili baada ya gazeti la New York Times kufichua uwepo wa makubaliano ya kupeana taarifa kati ya Facebook na makampuni takriban 60 ya utengenezaji wa vifaa vya mawasiliano ikijumuisha ile iitwayo Huawei kutoka nchini uh, China na utafiti uliofanywa na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu watoto UNICEF likishirikiana kituo cha utafiti wa sera za kiuchumi nchini Uganda unaonyesha kwamba wakimbizi na jamii zinazowahifadhi hawapati matumizi ya kawaida kama vile maji na makazi. Uganda inawapa hifadhi wakimbizi wapatao milioni moja nukta nne. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza anatarajiwa kusaini na kuidhinisha katiba mpya ambayo inatoa nafasi kwake kugombea uchaguzi wa mhula wa nne katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na iwapo atashinda uchaguzi huo basi ataendelea kuitawala nchi hiyo hadi mwaka elfu mbili thelathini na nne Nimezungumza na mwandishi wetu Haidala Hakizimana akiwa Burundi na kwanza kumuuliza matayarisho yalivyo kabla ya katiba hiyo kusainiwa hiyo kesho Nam, asante sana Kenesi Bwire. Kuanzia kesho Burundi itaanza ukurasa mpya wa kuongozwa na katiba mpya e. Ni katiba ambayo imerekebishwa, ile ya mwaka elfu mbili na tano imefanyiwa mabadiliko kupitia kura ya maoni. Sasa kesho ndipo rais ataweka saini kwenye katiba hiyo mpya na kuanza kutekelezwa hapa Burundi, baada ya ile ambayo ilikuwa na msingi wake makubaliano ya Arusha. Sasa atatia saini kwenye sherehe ambazo ameandaa katika eneo linaitwa uh, eneo la mkoani Gitega katikati mwa Burundi. Ni sehemu ambako alizindua mpango huo wa kurekebisha katiba na akazindua kampeni hii vile vile ya kuhamasisha watu kupinga ama kukubali marekebisho ya katiba. Kuna mabadiliko yote ambayo katiba hii mpya inalazimisha rais ni Kurunzinza kufanyia serikali yake ama itaendelea kuhudumu jinsi ilivyo na kwa mjibu wa hii katiba mpya kuna mabadiliko mfano, kulikuwa na makamu wawili wa raisi e, na sasa katiba hii mpya itafanya awepo waziri mkuu na na makamu mmoja wa raisi. Sasa haijajulikana kwamba iwapo baada ya hiwapo, kutia saini atakwenda moja kwa moja kuifanyia baraza lake marekebisho Uh, wa, afute, wa, uh, afute makamu wa kwanza cheo cha makamu mmoja na kuweka ki, cheo kipya cha waziri mkuu ambaye ndiye atakuwa na mamlaka ya kuongoza serikali. hatujajua iwapo E, taasisi ambazo zilichaguliwa zote katika mwaka elfu mbili na kumi na tano zitaendelea kuwepo ama kesho baada ya kutia saini ataweka waziri mkuu kama inavyoagiza ka, katiba hii mpya. Tunasubiri tuangalie kile ambacho atakitamka hapo kesho baada ya kutia saini na sherehe za kuonyesha jamii ya kimataifa na Warundi kwamba e, sasa ukurasa mpya wa Burundi umeanza. Sheria hii mpya inamlazimisha kufanya nini, ati nini ndani ya hiyo sheria ndiyo serikali iwe halali? Cha kwanza ni kuteua makamu, kuteua waziri mkuu na kufuta cheo kimoja cha makamu wa rais, kwa sababu kulikuwa na makamu wawili. Sasa atakuwepo waziri mkuu ambaye atasimamia shughuli zote za serikali, na haijajulikana kama kesho baada ya kutia saini ata, atamteua moja kwa moja waziri mkuu. Ni mwandishi wetu wa Burundi, Haidala Hakizimana. Tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaarifiwa kuwa viongozi wa mbuga ya Virunga, mashariki mwa Kongo, wamefunga shughuli za utalii kwa muda usiojulikana kutokana na ukosefu wa usalama katika mbuga hiyo yenye sokwe, viboko na ndovu. Mbuga hiyo inaaminika kuwa makao ya makundi ya waasi kama vile FDLR ya Rwanda, ADF ya Uganda na makundi mengine ya ndani ya Congo. Osere Malivika anaripoti zaidi, akizungumza na Sauti ya Amerika. Hapa katika mji wa Goma, Joele Wengamulai, msemaji wa ISSN yaani mbuga la wanyamapori la Virunga, amesema kwamba mbuga la wanyamapori la Virunga limesimamisha utalii kwa muda usiojulikana hadi mwaka ujao kwa sababu ukosefu wa usalama umeendelea kukisiri katika mbuga hili na kupelekea watalii kutekwa ama kupata matatizo. Uh, kwa kweli mwezi jana tulipatwa na shida ya watalii wawili kuchukuliwa na wajambazi na mwenzetu mmoja wa kazi kufariki, na kufuatana na hiyo tukio, tukachukua hatua ya kusimamisha kazi zote za utalii ili tupate kuendelesha utafiti na kuimarisha usalama ya watalii wote wata ambao wanatutembelea. Kwa kweli ni msimamo mkubwa tena unaumiza moyo, lakini tume tumekuta tunashurutishwa kufanya vile ili tupate kuimarisha usalama wa watalii wote wata ambao wanatutembelea. Hii itachukua muda wa siku. Ni kugumu kwa sai kusema kama hiyo kusimamisha utalii itachukua muda gani? Unajua kuna mambo mingi ambayo tunapaswa kufanya, security assessment, uh, visitor safety na kuendelesha ku kuimarisha usalama wao, inaweza kachukue juma, inaweza kachukue mwezi ama miezi. Ni kugumu kusema, lakini tutachukua muda ambao unaofaa ili tupate kuimarisha usalama katika mbuga la wanyama la Virunga. Hapo ndio tutafungua tena kazi ya utalii. Wananchi katika kijiji hiki cha Kilimanyoka ikiwa ni pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga wasema kwamba hali ya maisha imekuwa ngumu kwa sababu kazi yao ilikuwa ni kusaidia watalii kubeba mizigo yao hadi kwenye mlima wa volcano. Siti wapapiratia hapa kupata franka, na upande kumlima. Kama upande kumlima, upate franka. Tunaishi hapa pembeni ya mbuga la wanyama donke tulikuwa na shuagizi tuko na nani ya kunani kusindikiza watu wakwenda kuvoroka, tunabeba mzigo, tunapata pesa. Sasa leo hatupate sasa, hatuone wale wageni awaongeze kuya hapa. Nakutana naye Wera Mari, ambaye anasema kwamba sasa hivi maisha yamekuwa magumu kwa sababu mume wake alikuwa akipanda kwenye mlima kubeba mizigo juu nje, ilikuwa anatusaidia sana, walikuwa anapanda huko kuvoruka wanapata makuta wanatuhemelea, tunakula wanaripia na watoto kwa masomo mm. Sasa, leo. Sasa leo habako napata makuta, tunaanza sikia njala. Ifahamike kwamba mbuga la wanyamapori la Virunga linapakana na nji ya Rwanda sehemu moja na vile nji ya Uganda sehemu nyingine, wilaya ya Beni. Lakini mbuga hili limekuwa likihifadhi makundi ya kigeni kama FDLR, maimai na makundi mengine kwa muda mrefu. hoser malivika Sauti Amerika Kilimanyoka. Na katika makala ya afya hivi leo tunaendelea na makala kuhusu watoto wanaozaliwa wa kabla ya muda. Amina Chombo kutoka Mombasa yuko tayari kutuarifu zaidi. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa uzazi wa watoto kabla wakati unaongoza katika vifo vya watoto wachanga chini ya miaka mitano kote ulimwenguni, hii ikichangia vifo milioni moja mwaka elfu mbili kumi na tano. Swali ni je, ni nini kinasababisha kina mama waja wazito kujifungua kabla wakati? Daktari Nairat Mohamed ni daktari wa watoto katika hospitali kuu ya pwani ya Kenya. Ni aidha kina mama wamebeba mimba ya watoto waliopacha ama watoto watatu. Wakati mwingine utaona ni mama ameshika mimba kwa haraka baada ya kujifungua, hajapatia nafasi ule mwili wake kurecover. Sababu nyingine utaona pia ni issues kama infections, kina mama wenye kupata hizi maradhi ya STDs kina mama wenye kutumia madawa ya kulevya uvutaji wa sigara pia ni ishu ya malnutrition kina mama ambao nutrition yao ilikuwa si nzuri kabla ya kushika mimba na pia wakati wako wajawazito katika makala yaliyopita mama Salma na Sara walitaja shinikizo la damu kama lilochangia wao kujifungua wa mapema vipi hili linaweza kuzuilika na sana sana, wak akina mama wakiwa na hiyo condition, huwa kunayo madawa ambayo wanapewa na uh, madaktari wenye kushughulikia akina mama wajawazito huwa wanawapatia madawa kushukisha pressure zao, na pia huwa wanawapatia madawa mengine ama madini mengine ambayo pia inaweza ikasaidia ile uh, condition ya yule mtoto, hata kama akizaliwa uh, kabla wakati wake It atakuwa na a better chance ya kusurvive. Je, ni madhara yapi ambayo watoto hawa wanakabiliana nayo? Kitu tunaita short term complications, huwa uh, wanapata shida ya kupumua. Sana sana ni watoto ambao wanahitaji uh, oxygen, wanahitaji uh, madawa kusaidia mapafu yao imachua. Pia huwa wanapata shida za kula kwa sababu weight zao ziko chini, hawawezi kunyonya vizuri, tunawapatia maziwa kwa pipe. Damu kupunguka uh, kwenye mwili na kwa sababu vile wamezaliwa wadogo, immunity yao iko chini, huwa ni rahisi sana wao kupata infections. Labda tukija katika upande wa growth, yani ukuaji wa watoto hawa, je, wanakuwa na tofauti gani na wale watoto ambao wamezaliwa kwa miezi tisa? Kama ni mtoto alizaliwa kwenye hospitali ambayo iliangalia matakwa yake yote, then huyo mtoto anaweza kakulia kama mtoto mwingine kawaida. Lakini kama mtoto hakupewa chakula sawa sawa, yali madini hakupewa sawa sawa, unaweza kupata watoto wakapata hii condition inaitwa cerebral palsy, ambayo ni mtoto anachelewa kuzungumza anachelewa kuketi. Uh, kwa sababu brain yake imekuwa affected. Uhaba wa vifaa na idadi ya vituo vya watoto wanaozaliwa kabla wakati na wauguzi wa kuhudumia ni changamoto kubwa katika kuhudumia watoto hao. Mfano katika wadi hii ya watoto kuna jumla ya watoto sabini na tano badala ya arobaini wanaohitajika kulingana na vifaa. Amina Ali ni muuguzi msimamizi wa wadi hii ya watoto. Na kisha huku watoto ni wengi wanaozaliwa kabla siku zao. Sasa utapata kama kwenye incubator tunatakana tuweke mtoto mmoja lakini sene utapata wanne watano, ha nafasi ni kidogo, ambapo kawaida tunatakana tuona mama 40. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Na kabla ya kutamatisha matangazo ya jioni ya leo na kuletea muhtasari wa habari, mkutano wa mwaka huu wa mataifa tajiri G7, unaotarajiwa kuanza siku ya Ijumaa nchini Canada, unaelezwa kuwa na mijadala ambayo itakuwa mikubwa zaidi. Itakuwa ni kuhusu maswala ya ushuru, tofauti na mwaka uliopita ambapo walimulika zaidi maswala ya mabadiliko ya tabia nchi. Nchi nne kutoka barani Afrika zimealikwa na tayari kiongozi wa Kenya Uhuru Kenyatta amewasili nchini Kanada. Wataalamu wa kudhibiti silaha wanakadiria kwamba kuvunja programu ya nyuklia za Korea Kaskazini huenda ikachukua mwongo mzima kukamilika na gharama yake ni dola bilioni mbili iwapo makubaliano yatafikiwa baina ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Madaktari hamsini kati ya mia kutoka Cuba wamewasili hii leo mjini Nairobi kufuatia makubaliano kati ya serikali za nchi hizo mbili yaliyotiwa saini mwaka jana wakati wa ziara ya Uhuru Kenyatta nchini Cuba. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenes Bwire na mimi ni BMJ Mridhi. Asante sana kwa muda wako kutusikiliza. fuatayo ni tahariri ya sauti ya amerika inayoelezea msimamo na sera ya serikali ya marekani hapo julai 17 2014 ndege ya abiria ya shirika la ndege la malaysia nambari mh 17 iliondoka amsterdam holanzi kuelekea kuala lumpur malaysia ikiwa na abiria na wafanyakazi 298 saa tatu baada ya kuanza safari yake ndege ilitenguliwa na kombora juu ya anga ya ukraine Watu wote ndani ya ndege waliuawa. Wengi wao walikuwa Wadachi, wa Malaysia na wa Australia. Ajali ilitokea wakati Rusia ilipovamia Ukrain katikati ya Julai 2014 ambapo wanajeshi wa Ukrain na Rusia walikuwa wakipigana maeneo ya kusini mashariki ya Ukrain kwa miezi mitatu. Inabidi kutaja hapa kwamba hapo Julai 2014 siku tatu kabla ya ndege ya Malaysia kushambuliwa ndege mbili za kijeshi za Ukraine zilitenguliwa na wanajeshi wa Rusia wakitumia makombora ya kushambulia angani ya Buk. Shirika la safari za ndege duniani, ICAO, ilionya serikali zote kutosafiri kupitia anga ya kusini mashariki ya Ukraine, lakini onyo hilo halikuhusu mahala ndege ya MH17 ilianguka. Hapo Mei 24 mwaka 2018 Timu ya wakaguzi wa kimataifa wakiongozwa na Uholanzi ilitangaza kwamba ndege ya shirika la ndege la Malaysia MH17 ilitenguliwa na wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rusia kwa kutumia kombora la Buk lililosafirishwa hadi mashariki ya Ukraine kutoka kambi ya kijeshi ya Rusia magharibi ya Rusia. Makombora ya Buk yalifyatuliwa kutoka maeneo yaliyokuwa yanadhibitiwa na Rusia mashariki ya Ukraine. Kwa sababu Rasia ndiyo ilitoa silaha hizo. Uholanzi na Australia zimeitaka Rasia kuwajibishwa kwa jukumu lake katika kuangusha ndege ya Malaysia na vifo vya watu 298. Wakati umefika kwa Rasia kukiri jukumu lake katika shambulio hilo na kuacha kampeni ya kueneza habari za uongo, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Hitha Nouret. Katika taarifa yake inaeleza kwamba kama jinsi uchunguzi wa tume ya pamoja ulivyofafanua bayana, jukwaa la kufyatua kombora la Buk lilitumiwa kutengua ndege ya abiria ilikuwa ni mali ya shirikisho la Rusia na kupewa kikosi cha 53 cha kushambulia ndege karibu na Korsk. Lililetwa Ukrain kutoka Rusia, lilifyatuliwa kutoka ardhi inayodhibitiwa na Rusia na wanajeshi walioongozwa na Rusia mashariki ya Ukraine na halafu kurudishwa Rasia. Tunaihimiza Rasia kuheshimu azimio nambari 2166 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kujibu maombi ya haki ya Uholanzi na Australia. Hii ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera ya serikali ya Marekani. <muchos>