hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika bita bend 1922 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari. Tutawaletea maswali na majibu na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi ameapishwa hivi leo kuanza mhula wake wa pili kama rais. Wakati wa hafla iliyofanyika kwenye bunge la nchi hiyo, rais huyo amewaambia wabunge kwamba yuko tayari kuwatumikia wananchi wote wa Misri kama rais, ikiwa ni pamoja na wale ambao hawakumpigia kura. Sisi alipata ushindi kwa asilimia 90 ya kura dhidi ya mpinzani wake mhandisi ambaye aliingia kwenye kinyang'anyiro hicho mnamo siku za mwisho mwisho. Wagombea wengine kadhaa ambao ni mashuhuri waliondoka kwenye mchakato huo kwa sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kujiondoa wenyewe, huku wengine wakiondolewa kwa sababu za kutotimiza matakwa ya ugombeaji wa urais katika nchi hiyo. Uganda imesema inatazamia kuvuta watalii wengi baada ya kuzindua jengo la kumbukumbu -kumbu za ukatili uliotekelezwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Idi Amin. Afisa mkuu wa bodi ya utalii nchini humo amesema kwamba Uganda itazindua jengo la makumbusho ya vita ambalo pia litakuwa na habari kuhusu masaibu ya ukoloni. Stephen Asimwe amesema kwamba kumbukumbu -kumbu hiyo itaonyesha jinsi utawala wa Amin ulivyodhulumu na kuwanyanyasa raia katika kipindi cha miaka minane alichokuwa rais. Askari wasopungua wanne wa Somalia wameuawa na zaidi ya kumi kujeruhiwa baada ya wanamgambo wa Al-Shabab kuvamia kambi ya kijeshi katika jimbo lililojitenga la Puntland lililo kaskazini mashariki mwa Somalia. Hayo ni kwa mujibu wa mashahidi. Waasi hao walianza mashambulizi jana usiku kwenye kambi ya bali kada karibu na milima ya Galgala, eneo la Bari. Duru zimearifu kwamba askari wa Puntland waliokuwa kwenye kambi hiyo walilazimika kutoroka, lakini baadaye wakaweza kudhibiti kambi hiyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaadhimisha miaka minane hivi leo tangu kuuliwa kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya mjini Kinshasa mwaka wa 2010. Wanaharakati wa haki za binadamu huko Kivu Kusini, katika jimbo lake alikozaliwa, wanadai uchunguzi ufanyike na hatimaye hukumu kutolewa kwa wahusika. Mwanahabari mwandishi wetu wa DRC Mitima De La Shans anayo maelezo kamili kutoka Bukavu. Aka... kabla ya ripoti hiyo tunaendelea, tunaenda mpaka huko Mali ambako polisi wa kuzuia ghasia nchini Mali wametumia gesi ya kutoa machozi hivi leo na kuwatawanya wafuasi wa upinzani ambao walikuwa wanapanga kuandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo Bamako, kushinikiza kwamba uchaguzi wa urais utakaofanyika mwezi ujao uwe na uwazi. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa za mashahidi na mamlaka zilizonukuliwa na shirika la habari la Reuters. Rais Ibrahim Bubaka Keita anapanga kugombea mhula wa pili kwenye uchaguzi huo wa tarehe 29 mwezi ujao, licha ya tuhuma kwamba hajafanya ya kutosha kukabiliana na ukosefu wa nafasi za ajira kwa vijana au hata kupambana na ongezeko la visa vya kigaidi na mapigano ya kulipiza kisasi kaskazini mwa nchi hiyo. Serikali ilikuwa imepiga marufuku maandamano hayo ya hivi leo. Wanaharakati wa haki za binadamu hapa Kivu Kusini wanazidi kujiswali kuhusu kivuli kinachosababisha ukweli wa mauaji hayo ya Floribert Chebeya Bahizire na dereva wake Fidel Bazana kutojulikana vema hadi sasa na kukawia kutolewa kwa hukumu kamili miaka mnane baadaye. Jean Bosco Muhemeri ni katibu wa jopo la watetezi wa haki za binadamu. Chebea ni ndugu, ni rafiki, tena tulitumika naye sana. Wenye walimuua Chebea ninao iko na madaraka leo nchini. Watetezi wengine wa haki za binadamu wanasema kuhofia usalama wao, wakiwa pia wahanga vitendo wa vitendo kadhaa vya ukiukwaji wa haki za binadamu, hususan wakati huu ambapo Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia inatazamia uchaguzi mwakani. Rafael Wakenge ni mratibu wa shirika la utetezi wa haki za binadamu ICJP. Ile inaendelea, inatupatia sisi mashaka nyingi kuhusu namna yenye tuko tunaona haki za binadamu ndani ya nchi yetu. Wengine wangetaka kuwa jamaa la Floribert Chebeya na Fidel Bazana lilindiwe usalama Anavyohisi Jedone Sango, mwanaharakati wa shirika la raia hatuoni. Ya kwamba kunakuwa juhudi za kuweza kusema ya kwamba wanaweza wakachukue jamaa yake e, wakaishughulikie. Mashirika ya utetezi wa haki za binadamu yanazidi kukazia kutolewa kwa hukumu kamilifu na tayari yamepeleka mashtaka kwenye ngazi za kimataifa anavyoeleza mara tena Jean Bosco Mohemeri, tumeomba tumechoka, hatuna tena kitu, tunaomba kwa serikali yetu. Tumeenda deja inje kucour Africain ya droit de lhomme et de peuple, kule njo sasa tuko tunatafuta namna gani justice internationale isikilize mzuri ba bapresume benye balimuua Floribert Chebea. Floribert Chebea ni mwanaharakati wa haki za binadamu aliyepatikana ameuawa ndani ya gari lake tarehe 2 Juni mwaka elfu mbili na kumi saa chache baada ya kuwa na kikao na mkuu wa polisi wa wakati huo jemadari John Numbi dereva wake bado kupatikana. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Asante ah, sana Mitima de la Chance ukiwa huko Bukavu, msikilizaji oni ripoti kama alivyokueleza hapo awali kuhusu hali ilivyo huko demokrasia jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo wanaadhimisha hii leo miaka minane tangu kuuliwa kwa mtetezi wa haki za kibinadamu Floribert uh, Chebeya katika mji wa Kinshasa, mauaji yaliyotokea mwaka wa elfu mbili na kumi, na tumearifiwa kwamba wanaharakati wa haki za kibinadamu katika Kivu Kusini, katika jimbo lake ambako alizaliwa, wanadai uchunguzi zaidi na hatimaye hukumu kutolewa kwa wale waliohusika katika kifo chake. Maswali na majibu. mjambo wapendwa wasikilizaji karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa studio mimi ni abdu shakur abud ni matumaini wangu kwamba waislamu wote wanaendelea na ramadhani tukiwa katika kumi la mwisho tunakutakieni kila la heri na dua zenu zikubaliwe basi katika maswali na majibu hii leo ninamkaribisha bmj muridhi kwa mara ya kwanza katika jukwaa hili kabla hajatuletea viji mambo nampisha hapa atusomee maswali Yenu. Basi karibu BMJ, hebu tusomee maswali ya wasikilizaji. Shukran Ma sana Abdu Shakur Abud, nashukuru kwani kwa kawaida huwa unanipisha kukamilisha matangazo ya Jumamosi e, lakini hivi leo ingawaje nitarudi baadaye. Anayebahatika kutufungulia mpango huu wa maswali na majibu leo ni wewe Pius Dangala wa Dodoma, Tanzania. Unauliza, kwa nini baadhi ya nchi duniani hazina rais ama hawatumii neno rais, badala yake wanatumia neno kiongozi, kansela, mfalme au malkia? Ninadhani hii inatokana na mfumo wa utawala. Alafu pia kuna huyu Saidi Ndulu kutoka Mwanza, Tanzania. Anasema nafasi kubwa ya utawala wa India ni waziri mkuu ama rais? Mara kwa mara waziri mkuu anaonekana kuwa kama kiongozi mkuu katika nchi ya India hadi ziara za nje, anauliza ni kwa nini? Maswali haya nadhani yamepata kuulizwa kitambo kidogo, lakini kwa njia tofauti. Hata hivyo, bahati ni yako wewe, msikilizaji ulouliza, hii leo. Na nikianza na India, taifa mojawapo kubwa la demokrasia duniani, inafuata mfumo ambao serikali inayotawala inatokana na chama chenye viti vingi bungeni hivyo ni mfumo wa utawala wa bunge, na hapo waziri mkuu ni mkuu wa utawala wa serikali, na rais ni mkuu wa taifa na amiri jeshi mkuu wa majeshi, ikifahamika kama mfumo wa Westminster ambao ni mfumo unaofatwa zaidi na mataifa yaliyotawaliwa na Uingereza. Hapa lazima tutambue kwamba kuna demokrasia, kuna ukoloni, kuna ujamaa na sosialisti na kadhalika. Kila aina ya utawala umeleta mfumo wake mbalimbali mbali. sasa tukijibu swala la Pius ambayo aliuliza swala hilo kwamba mfalme ni pale taifa iko chini ya utawala wa familia ya kifalme ambao mfalme au malikia kutokana na urithi au urathi wa kifamilia na serikali huongozwa na chama chenye wabunge wengi bungeni. Tukichukua mfano Uingereza, Malkia Elizabeth yende mkuu wa taifa, mkuu wa majeshi, lakini waziri mkuu anatokana na chama ambacho kinapata ushindi katika uchaguzi wa bunge, yaani chama chenye viti vingi humchagua waziri mkuu, kwa hivyo anakuwa ni waziri mkuu. Halafu unakuta kuna kansela. Ulipouliza mfano wa Ujerumani au Austria, ni mfumo wa shirikisho ambapo majimbo yana utawala wake, kama hapa Marekani tofauti vilevile, manake kila jimbo kuna gavana. Lakini kinyume na Ujerumani au Austria ambapo ni kansela, kuna rais ambaye hana mamlaka kamili kama ilivyoko hapa Marekani. Marekani Rais anachaguliwa moja kwa moja, kwa hivyo ni mfumo mwingine tofauti kabisa. Rais huweza akachaguliwa moja kwa moja. Tukichukulia Tanzania, Kenya na nchi nyingi za Afrika, rais anachaguliwa moja kwa moja na anakuwa na mamlaka, kwa hivyo ni utawala wa kirais ambao tunazungumzia upande wa demokrasia. Halafu ukija upande wa utawala wa kikomunisti na sosialisti, inakuwa ni kiongozi wa chama anayeongoza taifa lile, kama vile tunavyoona kule China hivi sasa Shin amechaguliwa na huenda akawa kiongozi wa milele. Russia ambayo imebadilisha mfumo wake kutoka mfumo wa kisoshalisti, inafata demokrasia, iko chini ya mfumo wa kiutawala wa rais, ambapo rais nanakuwa na, na madaraka alafu, waziri mkuu anachaguliwa, anateuliwa na rais kutokana vilevile na chama kilichoshinda katika uchaguzi wa bunge, lakini rais ndo anakuwa na madaraka zaidi. Kwa hivyo kuna aina mbalimbali rais ambaye anachaguliwa moja kwa moja na mamlaka kabisa, halafu kuna waziri mkuu katika serikali hizo. Utakuta kuna serikali ambapo kuna rais na makamu rais. Kwa hivyo hizo zote ni mifano tofauti ya utawala iliyopo. Halafu hatimaye kuna utawala wa kimabavu, ingawa wanatambulika kama rais katika nchi zao, lakini mara nyingi wanajipa jina la kiongozi wa taifa na kuendesha kila kitu kulingana na matakwa yao wenyewe. Kwa hivyo, kutokana na hayo majina hayo yote yanatokana na mfumo na aina ya utawala uliopo katika nchi mbalimbali. Tuendelee BMJ sasa hapa nafasi ni yako Innocent Silvesta. Innocent Silvesta wasema huko kule Arusha, Tanzania, unataka kujua kwa nini Monaco ina mfalme wao na rais wa Ufaransa anatawala eneo hilo la Monaco au hahusiki kwa vyovyote vile kiutawala katika jiji hilo hicho. Aa, swala zuri kabisa, ni kitendawili Abdu Shakur moja kati ya nchi ndogo kabisa duniani yenye wakazi wasiozidi elfu thelathini na nane na ina historia ndefu ya ufalme, na sitoweza kueleza hapa lakini, kwa ufupi kama tunavyofahamu, huko Ulaya kulikuwepo na utawala mbalimbali mbali wa kifalme. Na huko Monaco, basi waliomiliki eneo hilo ni familia iliyofahamika kama Grimaldi iliyonunua eneo hilo mwaka 1419 Miaka nenda miaka rudi, kutokana na vita mbalimbali mbali, utawala ulibadilika kati ya Ufaransa na utawala wa kifalme na hadi mwaka 1911 chini ya katiba ya kifalme, makubaliano yalifikiwa na Ufaransa na kupatia jiji hilo au nchi hiyo mamlaka yote ya utawala wa kiuchumi, kisiasa, biashara na masuala ya kigeni isipokuwa ulinzi ambao uko chini ya Ufaransa. Serikali ya Monaco huongozwa na waziri kiongozi ambaye alikuwa raia wa Ufaransa lazima hadi mwaka elfu mbili na mbili na anateuliwa na malkia wa Monaco au kutokana na makubaliano anaitwa mwana mfalme au mwana mfalme wa taifa hilo, yaani prince. Kwa hivyo prince of Monaco, na hivi sasa ni Albert wa pili, akiwa na baraza lake la mawaziri watano, na kuna baraza la kitaifa sawa na bunge lenye wajumbe 24. Monaco ilikubaliwa kama taifa lenye haki ya kura kwenye Umoja wa Mataifa mwaka 1993. Kwa hivyo ni taifa mojawapo ya mataifa duniani kwenye Umoja wa Mataifa ikiwa na uhuru wake kamili isipokuwa ulinzi, kama alivyosema. Na Monaco imegeuka kuwa sehemu muhimu katika pwani ya magharibi ya Ufaransa ambapo kamari na kasino ni pato kubwa la eneo hilo au tuseme nchi hiyo. shaka msikilizaji huyo amefahamu yale ambayo eh, umeeleza hapo kinaga ubaga, Abdishakur Abud. Na sasa tuendelee na kipindi cha maswali na majibu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikilizaji, hivi sasa napiga hodi kwako wewe, Mandela Odor Junior wa Dar es Salaam, Tanzania. Unauliza, Tanzania iko nafasi ya ngapi katika orodha ya nchi maskini duniani? Alafu unaendelea kuuliza, Je, takwimu hiyo imepanda au imeshuka toka awamu ya tano ingie madarakani. Unasema maana ya kuuliza swali hili ni kwamba kila siku huku Tanzania kuna mgawanyiko juu ya takwimu ya uchumi, na nadhani tatizo hilo ndilo imesababisha serikali hivi karibuni kusema ni wizara ya takwimu pekee ambayo itakuwa ikitoa takwimu au vipi? Abdu Shakur, kwa kweli Tanzania ipo katika orodha ya mataifa maskini duniani ikiwa na nafasi ya 159 na katika orodha ya Benki Kuu ya Dunia juu ya utajiri wa nchi kulingana na mapato jumla ya nchi yani GDP, na hiyo ilikuwa ni kwa mwaka 2017 na nafasi ya 35 ya mataifa maskini na kulingana na takwimu za benki hiyo, katika miaka mitatu iliyopita, nchi hiyo imeshuhudia ukuaji wa mapato yake. Hapo unapozungumzia ya msikilizaji, awamu ya tano ya utawala Tanzania chini ya Rais Magufuli, uchumi umeimarika kwa sababu benki kuu ya dunia inasema moja kati ya tatizo kubwa ilikuwa ni ulaji rushwa, ambayo imepunguka sana lakini kulingana na ripoti ya benki kuu ya dunia inaeleza kwamba ingawa kiwango cha umaskini kimepunguka, hata hivyo idadi ya watu wanaoishi chini ya kiwango cha umaskini kulingana na benki hiyo ni kikubwa bado. Sasa kuhusu kukanganyika kwa takwimu, ni kweli kabisa, kuna takwimu za kila aina kuonyesha utajiri na umaskini, ukuaji wa uchumi na ubiashara na kadhalika. Na kwa hivyo raia wa kawaida, sa mara nyingine, usipofahamu uchumi vizuri, unakuwa katika hali ya kutofahamu nini kinaelezwa, lakini Tanzania imeimarisha uchumi wake kwa kiwango cha miaka mitatu iliyopita, ikiwa inapanda kila mwaka. Na kutokana na hitilafu hizo zote, serikali hivi sasa imeamua kwamba takwimu zake tunategemea serikali, bila shaka, na mashirika ya kimataifa kama vile Benki Kuu ya Dunia na Umoja wa Mataifa. Sasa tunarejea kwake tena, huyu aliuliza swali la kwanza, huyu Pius Dangala, naona amebahatika pia kupata nafasi ya kuuliza swali lingine. Unasema huko kule Dodoma, unauliza ni nchi gani ya kwanza duniani kukumbwa na ugonjwa wa Ebola na ni nani aligundua virusi vya Ebola? Hili swala linatokea nadhani kutokana na mlipuko wa Ebola unaoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wakati huu. Sasa kulingana na shirika la afya duniani WHO, Ebola ambayo inajulikana kama homa ya kuvuja damu, kwa kifupi EHF, inayoambukizwa na virusi ilitambuliwa kwa mara ya kwanza mwaka 1976 katika maeneo mawili, Nzara huko Sudan Kusini na Yambuku, kijiji cha Kaskazini cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, karibu na mto Ebola ambapo jina la ugonjwa huo linatokana nao. Ibola ni jina la mto ambao umepewa ugonjwa huo. Na kulingana pia na WHO, tangu wakati huo hadi mwaka elfu mbili kumi na tatu kumekuwepo na milipuko ishirini na nne na kuathiri watu elfu moja mia saba kumi na sita na mlipuko hatari kabisa na mkubwa uliosababisha vifo vingi ni huko Afrika Magharibi, iliyotokea kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi elfu mbili kumi na sita na mtaalamu aliyegundua virusi hivyo anajulikana kama Baron Peter Piot. Yeye ni raia wa Ubelgiji, mtaalamu wa biolojia ambaye pia alikuwa miongoni mwa watu wataalamu wa kwanza kugundua virusi vya HIV vinavyosababisha UKIMWI. Nadhani nimeweza kukuridhisha swala hilo lako, msikilizaji. Ni kipindi cha maswali na majibu, na tukiendelea hapa naona msikilizaji ambapo nadhani kwamba swali hili linatokana na kutofahamu juu ya tofauti ya barafu na theluji au wow, ice cream ya kula swali linatoka kwa joakim akim anasema mimi nikiwa huku nairobi kenya nauliza hivi kuna boti moja liligonga ice cream na likazama likiwa na takriban watu 1500 na anaendelea kusema kwamba ilijulikana kama titanic mwaka wa 1905 sasa anauliza je ni ukweli au ni uvumi? Sasa unaona, anauliza ice cream ambayo utengenezwa uh, nyumbani na ile hali ile ambayo inapatikana baharini maeneo ya kaskazini na kusini ya dunia ni barafu ile. Lakini inakuachia wewe Abdu Shakur Abud Wendo, mwalimu, utusimulie zaidi nam, wakati umemalizika, naona kuzungumzia ajali hiyo ya meli ya Uingereza ya Titanic. Inatajwa kuwa ni moja kati ya ajali mbaya kabisa ya baharini iliyosababisha vifo vingi. Ilitokea wakati meli hiyo ya kifahari ikifanya ziara yake ya kwanza baada ya kujengwa kutoka Uingereza hadi Marekani, na katikati kati ya njia, kugongana na jabali la barafu katika bahari ya Atlantic inayofahamika kama iceberg. Hiyo basi, ninadhani msikilizaji wetu akaitafsiri kama ice cream. Kuna tofauti kubwa kabisa, iceberg hailiki, ni barafu kutokana na baridi katika maeneo ya kaskazini kama walivyosema BMJ ya dunia na kusini na inayayuka kwa haraka sana. Inasemekana barafu hiyo kubwa katika eneo hilo linazuia joto, vilevile inakuwa na jukumu kubwa katika kupunguza joto duniani. Lakini joto linayoongezeka, barafu ile inayoanza kuyayuka inaweza kusababisha mafuriko ya bahari basi kwa ufupi meli hiyo ya titanic ilipoanza safari yake inaaminika kulikuwa karibu abiria elfu mbili mia mbili ishirini na nne kwa hivyo naona ni meli kubwa sio boti na ajali ilipotokea inasemekana zaidi ya watu elfu moja mia tano kweli walifariki basi kwa ufupi ni kweli hakuna uvumi ni tukio la kweli na kuna filamu iliyotengenezwa kulingana na ajali hiyo ya titanic Ikapewa pia jina la Titanic, na mwaka wa ajali huo ulikuwa ni mwaka 1912 na wala sio 1905 kama ulivyosema. Kwa hayo basi, mi nadhani muda unamalizika. BMJ sasa naona anajitayarisha hapa kwa habari motomoto, juu moto ya viji mambo. BMJ, na kupa usukani peke yako. Right, popote ulipo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nimejaa hapa studio, kama ilivyo desturi yangu wakati kama huu, kukuletea makala ambayo huangazia vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo o. Jina langu ni BMJ Mridhi. Safari yetu ya viji mambo hivi leo inaanzia hapa hapa Marekani, ambapo kitabu cha the Guinness Book of World Records. Hapa, msikilizaji, unajua ndipo wanapoorodheshwa watu ambao wana tajriba, ujuzi au hata ushupavu katika tasnia mbalimbali za maisha. Kwa hiyo Guinness Book of World Records wiki hii imetangaza mtu ambaye anaweza kuzungumza kwa kasi kuliko mwingine yeyote duniani. So so so hey, you so so. John Moshita Jr. kutoka Boston, jimbo la Massachusetts hapa Marekani, alivunja rekodi hiyo baada ya kugunduliwa kwamba anaweza kusema maneno mengi kweli kweli, maelfu kwa maelfu ya maneno takriban dakika chache tu. Na kilichomfanya apate tuzo hiyo ni kuweza kuimba wimbo ujulikanao kama you got trouble, ambao uliimbwa mara ya kwanza na kundi la wanamziki iliitwala Music Man. I am the music man, I come from far away, and I can play. What can you play? I play the saxophone. Mtu huyu ambaye kipawa chake si cha kawaida anasema kwamba watu wengi hushangaa kumsikia akizungumza kwa kasi ya kawaida lakini huwa wanafurahi sana kwa sababu huo ndio wakati wao huelewa anayoyasema, na kwambia Moshita anaweza kuimba wimbo wake Michael Jackson right. Utakumbuka wimbo huu uitwao Bad ambao ulimweka katika ngazi za kimataifa katika uimbaji mwanamziki huyo marehemu Michael Jackson. Lakini sasa huyu Moshita anaweza kuimba wimbo huu kwa sekunde ishirini tu, yaani kutoa yale maneno ambayo yako kwenye wimbo huo na kuyasema yote kwa sekunde ishirini peke yake. Maajabu, msikilizaji, maajabu na tukitoka bad, kwa bad, watu wanaozungumza you know, you know, kwa kasi kuliko kasi ya sauti. Hebu msikilizaji, twende moja kwa moja tuangalie kwingineko. Kuna nini? Punda nam punda katika nchi ya Afrika Kusini wako katika hatari ya kutokomea. Utauliza ni kwa nini? Uh, uh, uh. Baadhi ya wakulima wameiambia Sauti ya Amerika wiki hii kwamba punda wamekuwa wakiuawa kwa viwango vya juu zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa katika historia ya nchi hiyo. Kisa na maana ni nini? Wakulima wanasema kwamba punda waliopotea wanachinjwa na ngozi yao kuuzwa katika nchi ya China ambako inasagwa na kutumiwa kama dawa ambayo watu wengi nchini humo wanaamini kwamba inaponya magonjwa aina mbalimbali. Swali ambalo sasa linaulizwa na wengi ni je, hata kama Wachina wanatumia ngozi ya punda kama dawa, mbona wasinunue punda hao kwa njia ya kawaida badala ya kuwaiba? Msikilizaji, hapa katika meza ya viji mambo hatuna jawabu kwa swali hilo. Tunachojua bila shaka kabisa ni kwamba wakulima wanaendelea kulalamika, eh, huko Afrika ya Kusini na wengi wanataka mamlaka kuingilia kati, kwa sababu punda wanatoweka kwa kasi sana. Na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu punda ambao wanatoweka wasijulikane waliko, na baadaye ngozi zao kupatikana katika nchi ya China, naona muda wangu hapa studio umekwisha, unaniambia ning'atuke nami sina cha ziada ila tukukukumbusha kwamba makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako kwa nami BMJ Mridhi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi yangu, msikilizaji, na kuacha na kauli ya wiki hii asante ya punda ni mateke, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo, oh, manangu dunia ina mambo. Shukran sana msikilizaji kwa kusikiliza makala hayo na kabla ya hapo ulikuwa na mwenzangu Abdu Shakur Abud akikuletea maswali na majibu. Usikose kusikiliza kipindi hicho e, wiki mbili zijazo kutoka leo. Na kabla ya kutamatisha, matangazo haya yanakuletea muktasari wa habari. Rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi ameapishwa hivi leo kuanza muhula wake wa pili, wakati wa hafla iliyofanyika katika bunge la nchi hiyo. Rais huyo amewaambia wabunge kwamba yuko tayari kuwatumikia wananchi wote wa Misri kama rais, ikiwa ni pamoja na wale ambao hawakumpigia kura. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaadhimisha leo miaka minane tangu kuuliwa kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribert Chebea mjini Kinshasa mwaka elfu mbili na kumi, na wanaharakati wanasema kwamba wangetaka haki itimizwe na wale waliohusika kuchukuliwa hatua. Na askari wasiopungua wanne wa Somalia wameuawa na zaidi ya kumi kujeruhiwa baada ya wanamgambo wa Alshabab kuvamia kambi ya kijeshi katika jimbo lilojitenga la Puntland ambalo liko kaskazini mashariki mwa Somalia. Hayo ni kwa mujibu wa mashahidi. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwahirini na usiku mwema kutoka washington dc