Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Mipatrick Nduimana. Watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Uganda, WhatsApp, Facebook na Skype na mitandao mingine, kuanzia Julai mwaka huu watatakiwa kulipa kodi kila siku, ambayo wanaharakati wa haki wamesema hivi leo ni juhudi za kudhibiti uhuru wa habari. Bunge la uganda lipisi, lipati, lipisi, lipati, ilipitisha sheria hiyo Jumatano jioni ambayo inaweka kodi ya shilingi mia mbili za Uganda, sawa na senti tano dala za Marekani kwa siku kwa watumiaji wake. Sheria mpya haizungumzii jinsi kodi hiyo itakavyokusanywa. Waziri wa fedha David Bahati amesema lengo la sheria hiyo ilikuwa ni kuongeza uelevu wa mapato kwa huduma za umma. Hata hivyo, rais Yoweri Museveni aliandika barua kwa wizara kwa wizara ya fedha mwezi Machi kuisihi kupitisha kodi hiyo kama njia ya kukabiliana na matokeo ya umbea kwenye mitandao. Tume ya Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati imemfukuza kazi mmoja wa mawakili wake baada ya kuwashtumu walinzi wa amani wa Rwanda kwa kuwaua takriban raia 30 katika mji mkuu mwezi uliopita na kusema wangechunguzwa. Juan Branco aliingia mkataba na tume ya Umoja Mataifa inayojulikana kama Minusca hapo Mei 15 kuishauri mahakama mpya maalum ya uhalifu ambayo ina jukumu la kuchunguza uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Franco ambaye ni raia wa Spain, awali alikuwa akimwakilisha Julian Assange, mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks. Mahakama hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ilitarajiwa kuanza uchunguzi rasmi wiki ijayo licha ya maswali jinsi itakavyofanya kazi kwa ufanisi wakati serikali haina udhibiti wa sehemu katika nchi iliyogubikwa na hasia. Katika barua ya Mei 28 ambayo Branco aliipatia Reuters ambayo iliandikwa na idara ya rasilimali watu ya Minusca imemweleza Branco kwamba tweets alizoandika baada ya kutia saini mkataba zimekiuka kanuni za ajira za Umoja wa Mataifa. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litapiga kura hivi leo Alhamisi juu ya azimio ambalo limewasilishwa na Marekani ambapo itazipa pande zote zinazopigana nchini Sudani Kusini hadi Juni 30 kumaliza mapigano au wakabiliwe na uwezekano wa vikwazo. Hatua zilizopendekezwa ambazo shirika la habari la AFP imeziona imemorodhesha waziri wa ulinzi wa Sudan Kusini miongoni mwa afisa sita ambao huenda wakawekewa vikwazo vya Umoja wa Mataifa endapo watashindwa kufikia makubaliano ya amani rasimu ya azimio linahitaji katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuripoti ifikapo Juni 30 Iwapo mapigano yamesimama na kama pande husika zimefikia makubaliano ya kisiasa. La, kama itakuwa hivyo, baraza litafikiria kuweka vikwazo, na kuna uwezekano wa kuwekwa kwa marufuku ya silaha ndani ya kipindi cha siku tano, kwa mujibu wa rasimu hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo aliendelea mazungumzo huko New York. Na msaidizi wa karibu wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Yong Chol wakijadili uwezekano wa, wa kuandaa mwezi ujao mkutano wa kilele kati ya Rais Donald Trump na Kim Jong Un. Trump amewaambia waandishi wa habari kwamba mazungumzo kati ya Pompeo na Kim Yong Chol yanaendelea vizuri na kwamba ana imani kuwa mkutano kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini utafanyika mjini Singapore kama ilivyopangwa hapo tarehe 12 Juni. Trump amesema anataraji ujumbe wa Korea Kaskazini utasafiri hadi Washington leo ili kumkabidhi barua kutoka kwa Kim Jong Un. Hadi hapa ndipo mwisho wa habari za dunia, na wageni kiwatakia usiku mwema. Mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka idhaa uh, hii ya Kiswahili na karibu katika kipindi cha Kwa Undani tunakukaribisha msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia radio ama unayetutazama kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia sheria za uhalifu maudhui na matumizi ya mitandao katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, na katika sehemu ya pili tutazungumzia kujiuzulu kwa kocha wa timu ya Uhispania ya Real Madrid Zinedine Zidane zizo. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani, hii leo tunaanza kuangalia sheria za uhalifu maudhui na matumizi ya mitandao kwa mataifa ya Uganda, Kenya na Tanzania. Tukianzia nchini Uganda, leo hii imekuwa rasmi sasa kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii kulipia kodi matumizi ya yao ya mitandao ya mihamala ya fedha vilevile. Lakini lile ambalo limegusa wengi ni kuhusu kutangazwa, kutozwa kwa kodi kwa watumiaji wa mitandao kama vile mtandao wa WhatsApp. Kujua undani wa hili nimezungumza na mwanahabari Isaac Mumena, ambaye yupo katika jiji la Kampala, ambaye alitaka kufahamu atueleze juu ya sakata hili. Isaac tufahamishe, uh, undani wa hili ambalo limetangazwa hii leo. Bunge la Uganda limepitisha mswada unaopendekeza kutoza kodi ya asilimia moja huduma za mitandao ya kijamii na mamlaka ya fedha kwa simu za mkononi yaani mobile money. Kodi hizo itaanza kutozwa katika mwaka wa fedha elfu mbili kumi na nane elfu mbili kumi na tisa unaoanza Julai ijayo. Ni wazo la Rais Yoweri Museveni kukomesha kile alichokielezea kama umbea kuna wadau wowote ambao wanaonekana kupinga kuweka pengine pingamizi mahakamani kama uh, Tanzania na Kenya? Leo hii nilikuwa bungeni niliweza kuzungumza na baadhi ya wabunge. Nimezungumza na mbunge wa uh, Chagulani ambaye ni mbunge kijana, akizungumza kwamba sasa hivi serikali inajaribu kuwabana vijana kwa sababu Mitandao ya kijamii vijana wengi ndiyo wanaitumia kuwasilisha malalamiso yao. Sasa kama ikitozwa fedha ni njia mojawapo ya kuwanyima uhuru katika mitandaoni. Kwa sheria nyingine za mitandao, ukiacha mbali swala hili la kulipia, ni kitu gani hasa ambacho kimeainishwa katika sheria hiyo mpya? Labda anaweza kuambia kwamba barua yake ya kushauri serikali kutoza huduma zinazotolewa shilingi mia moja ilikuwa ni barua kutoka kwa rais Museveni, ambapo aliagiza karibu, alisema kwamba endapo Uganda itafanya hivyo inaweza kuingiza karibu milio bilioni mia nne au dola za Kimarekani milioni mia moja na sita kwa mwaka kwa sababu ya kutoza tozo hizo mbalimbali, pamoja na pesa za simu ya mikononi, yaani mobile mani. Kwa sababu unapotozwa fedha kwenye mobile money, na yenyewe ni mojawapo katika mswada huo. Na mpaka hivi sasa wanaharakati wa, wa masuala ya habari, kuna chochote ambacho wameshakieleza kuunga mkono ama kutounga mkono sheria hii? Leo hii tumezungumza na mitandao, makampuni ya simu, wao wanasema kwamba kwanza wanatafakari pamoja na mawakili wao, hawatakurupuka kwa haraka haraka kuona hili suala ambavyo limepitishwa na bunge jana. Watakuwa na maamuzi baadaye ya pamoja, makampuni mbalimbali ya mitandao hapa nchini, lakini hawajatoa tamko lolote mpaka sasa. Naam, basi ni mwanahabari huyo kutoka Kampala, e, Isaac Mumena akizungumza nasi. Mjadala kuhusu hili bado mkubwa sana nchini humo, e, kama alivyoeleza Isaac na ambapo baadhi wakisema e, kulipia shilingi za Uganda mia mbili kwa matumizi ya WhatsApp ni kama kutoza watu kodi mara mbili, na hoja hii ilitolewa na mbunge wa Chiadondo Mashariki Robert Chiagulanyi almaarufu kabisa kama Bobi Wine, lakini kwa upande mwingine, mbunge David Bahati yeye ameunga mkono na kusema kwamba kwa mwaka mtumiaji wa mara kwa mara anaweza kulipia shilingi za Uganda 1900 kwa mwaka, na si gharama kubwa. Sasa hayo yakiendelea, wiki hii nchini Kenya, vilevile mahakama uh, imezuia baadhi ya vipengele vya sheria vya uhalifu wa uh, uh, kimtandao kutumika, ambayo ilitangazwa kutumika hapo jana. Jaja chachi, chacha Mwita wa mahakama kuu uh, akisimamisha uh, vipengele 26 vya sheria hiyo, ameeleza kwamba vingi vinakiuka, eh, katiba ya nchi hasa katika ule uhuru wa watu kupashana habari. Chama cha mabloga wa Kenya na muungano wa watoaji maudhui wa kimtandao walisema kwamba kipengele cha e, ishirini na nne kinazuia na kinakiuka, halikadhalika kukandamiza na kutishia haki mbalimbali mbali za uhuru muhimu katika kupata haki ya kujieleza na kupata habari. Moja ya sheria hiyo ilikuwa ni kutoza faini kubwa ya kulipa fedha kwa yeyote atakayetoa ama kusambaza habari zisizo na ukweli. Lakini yale ambayo yaliyopingwa na mahakama kwa muktasari tu ni kama vile kuingilia ama kupata taarifa bila uh, ya kuwa na ruhusa, uchapishaji uh, wa taarifa zisizo sahihi na uchapishaji wake pamoja na suala la usambazaji wa picha za ngono kwa watoto. Sasa nilizungumza na meneja wa programu wa baraza la habari la nchini Kenya Victor Bwire kufahamu undani wake wa hili na mapokezi yao kama wadau wa habari ambao waliwasilisha pia pingamizi la matumizi ya sheria hii ambayo imeanza kutumika hapo jana nchini Kenya, Victor Bwire. Ile ilikuwa inatarajiwa, maanake ile sheria ilikuwa na weaknesses nyingi sana, na ilionekana tu kwamba wazi mtu yoyote angekwenda kotini ile ile constitutional court for interpretation ingeweza zile vipengee zingeweza kuondolewa, na uliona kabisa walipokwenda kotini, zile vipengee zimesimamishwa. Kwa hivyo sisi kwetu, manake wengi tulikuwa tumetoa maoni ama ho-tukatoa hofu zetu kwamba baadhi ya zile vipengee ambazo zilikuwa zimewekwa katika ile sheria ambayo ilipelekwa haraka sana zilikuwa ni zile vipengee zingine ambazo zilikuwa zimeletwa katika ile Security Amendment Act 2014, zikakataliwa. Zingine zilikuwa ni vipengee ambazo zilikuwa katika ile Communication Amendment Act ile Article 29 ambayo ilikuwa tayari imeshakataliwa na court kwa unconstitutional. Sisi tulikuwa tumeonolea kwamba ndio ni lazima regulation ifanyike, watu lazima kila profession iko na sheria za kufanya kazi, lakini si vizuri ku criminalize profession fulani. Lakini sasa hili pingamizi la mahakama ndiyo tayari limeeleza kwamba kufanyike mabadiliko ya hivyo vipengele, ama ni la muda tu? Maanake nchini Tanzania tumeona wadau nao walijaribu kuweka pingamizi kwa baadhi ya sheria ambazo zimeonekana kwamba wadau wameeleza si stahiki kwa mustakabali wa habari. Sasa je, kwa upande wa hapo Kenya, hili pingamizi la mahakama kama ni la muda ama ni ndio la muda mrefu, inapaswa sheria ibadilike. Hivyo mahakama uh, ile intervention yake inaweza kuwa ni temporary. Serikali inaweza rudi ikafanya ile appeal vile Tanzania walifanya. Hatujui nini itafanyika, lakini sisi hapa Kenya tulikuwa tumeonelea tuna reach out kwa serikali tuwe na mjadala ama tuwe na mjadala. Isionekana ni kama watu wanakataa kuwa regulated, lakini tunasema kwamba kuna njia mwafaka ya kufanya regulation kuliko kuleta sheria ambazo zina criminalize use of online platform. Kwa hivyo sisi tunajua ile pengine serikali pia inaweza fanya ile appeal ama inaweza rudisha zile vipengee kupitia kwa sheria zingine za security ama ni manake Kenya, imekuwa tatizo ni kwamba kila kitu sisi tunaiona katika security, security threats, national security threats. Sasa tunaona vipengee mingi ambazo zinagandamiza sometimes watu ni zile zinapitishwa ukisema na Tulikuwa tunaonelea kwamba ile mjadala ama ile mdahalo ama tuone ni njia vipi, maanake katika ile uh, uh, uh, ile na uh, sisi kama media sheria inasema tuwe na self regulation, maanake watu wanaappreciate kwamba madaktari, lawyers, engineers, wako na self-regulation rules pia kwa media tuwe na self regulation na hizi sasa, tunashangaa tena kama self regulation, katiba yetu ya 35 inaongea hivyo kwamba watu wakuwe na self regulation. Kwa nini tena tunaleta sheria ambazo zinaonekana ni kama ni state control? nam tofauti na ilivyo nchini Kenya, kama alivyozungumza hapo Victor Bwire ambaye ni meneja programu wa baraza la habari nchini Kenya. E, kwa upande wa nchini Tanzania wenyewe mahakama ilibatilisha pingamizi lililofunguliwa na wadau wa habari e, kuanzia Baraza la Habari la Tanzania MCT, chama cha wahariri ama Jukwaa la Wahariri Tanzania, Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania TAMWA, hali kadhalika Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu cha Tanzania na wadau wengine, pingamizi lililokuwa likipinga kanuni ambazo zilitangazwa na waziri wa habari kupitia gazeti la, la serikali kwamba kuanzia sasa wale wote wanaotoa maudhui katika mitandao wanapaswa kusajiliwa na kupatiwa leseni ya kufanya shughuli zao za kutoa maudhui yao mitandaoni. Moja ya jambo walilolalamika lilikuwa ni ada kubwa na mlolongo mrefu wa kanuni hizo katika vigezo vya kusajiliwa. Licha ya mahakama kupinga juma lililopita, takriban uh, wale ambao wanatoa taarifa mbalimbali katika blog maarufu wanajulikana kama mabloga 45 walipewa leseni na mamlaka mawasiliano nchini Tanzania TCRA kutokana na uamuzi huu wa mahakama. Nilizungumza na makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri e, nchini Tanzania Deodatos Balile kuhusu mapokezi yao kuhusu hukumu ya mahakama. Ni masikitiko kwa maana ya kwamba mahakama imejipotosha kwa kutoangalia kwa maslahi mapana ya haki na uhuru wa kupata habari, kwa maana kwamba eh, hoja iliyotumika ni kwamba hivi hi vyombo vilivyofungua havikuonesha kwamba vina locus standi au vinaathirika kwa kiwango gani kutokana na hii biashara ya kusajili blog. Kwa hiyo, hapa mheshimiwa jaji nadhani, alijielekeza vibaya katika kuia uamzi huu alioufikia, na kimsingi, katibu mtendaji wa MC, Kajibi Mkajanga ameliweka vizuri, ili kwamba tunawasiliana na wanasheria wetu ili kuona hatua ya ziada ambayo tutaichukua, na kwa kawaida katika msingi ya kutafuta haki mahakamani, hatua ya ziada inafuata ni kukata rufaa pinga ule uamzi ambao umefikiwa na mahakama. Nadhani hilo tu ndilo linaloweza kulizungumza kwa sasa. Kile ambacho mnakiona si sawa ni sheria yote ama ni kipengele tu kile cha watu kujisajili kwa mamlaka ya mawasiliano hapo Tanzania TCRA, na je, dhana nzima ya kuwepo na taratibu za kusimamia hizi blog ama vyombo vyovyote vinavyotumika kutoa maudhui katika mitandao, pengine hamkubaliani nalo? mesema tangu awali, kuna mambo mazuri ambayo yapo kwenye ile kanuni. Kwanza sio sheria ile, ni, ni kanuni iliyotungwa na waziri kwa kuitangaza katika government notice. Kwa mfano, inalenga kulinda maadili ya watoto na haki za watoto, kwamba wasio exposed katika mambo ambayo ni ya ajabu ajabu. Inalenga kuzuia kwa mfano baadhi ya watu ambao wamekuwa wakitangaza mambo ya hatari. Mtu kwa mfano, mtu anaweza akaamua kufundisha mbinu za kujiua au nini haya ni mambo ambayo hatuwezi kuyakubali yaendelee katika mtandao. Tunachosema ni kwamba CRA imegeuza kanuni hii kupitia waziri mwenye dhamana Dkt. Mwakyembe kuwa chanzo cha mapato au kiboko cha kuzuia wale wasio na uwezo na mapato kuweza kuendelea na shughuli hii ya kupashana habari. Ukisoma vile kanuni zilivyo zinamtaka mtu anayejisajili kuwa na kampuni inayotambulika, na unapozungumza swala la kampuni, unazungumza kuwa na memat, ile memorandum of understanding and the articles of association, unazungumza kulipa legal fees, unazungumza kuwa na establish the office, unazungumza kuwa na wafanyakazi wanaofahamika, unazungumza kuwa na, na training plan ambayo wanaisema. Sasa unajiuliza blog, mwanafunzi ambaye yupo pale chuo kikuu cha Dar es Salaam anataka kuangalia masomo yake ya fizi kia yanakwendaje, kama anasoma kwenye idara ya ualimu au biolojia, anaanzisha blog kuwa na wasiliana na wanafunzi wenzake. Lakini hii kanuni inasema kama unaposti mara kwa mara utalazimika kujisajili na kuwa unalipa kila mwaka, wanaangalia ile gharama ya maombi kwamba shilingi laki moja na ile kulipa shilingi milioni milioni moja kwa mili, laki mbili kwa miaka mitatu. Lakini gharama ya kuanzisha kampuni kuwa na incorporation kuwa incorporated ni kubwa kwa kiwango ambacho mwananchi wa kawaida hatoweza nam basi ni e, naibu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania Deodatus Balile akizungumza nasi. Lakini kutokana na haya yanayoendelea katika nchi za Uganda, Kenya na Tanzania, wadau wa habari wanasema kuna kila hali inaonyesha kwamba serikali za nchi hizo zinatumia njia ya kudhibiti uhuru wa watu kutumia na kutoa maoni yao kupitia mitandao. Sasa nilimuuliza eh, makamu huyu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri Tanzania Deodatus Balile yeye ni nini ambacho anakiona kwa serikali hizi tatu za Afrika Mashariki. Hapa kuna kosa la kiufundi ambalo linafanyika. Inawezekana kuna klabu ya uongozi, viongozi wetu wamekaa pamoja, wakadhani kwamba sasa hili, ili kuongoza vyema mataifa haya ni lazima wawe na sheria ambazo ni kali, ziweze kuwadhibiti wananchi wao wawasikiliza, tukidhani kwamba tunataka kugeuza kauli kuwa jinai kudhibiti mawasiliano ya mtu na mtu hiyo, tutakuwa tunafanya kazi sawa na kusomba magunia, unaweka kwenye chemichemi ya mto, ukidhani unadhibiti maji ya stoke nje. Ikiwa tunadhani kwamba kuna watu hawatendi vizuri jielekeze katika maadili, si kwa utaratibu wa kama nilivyosikia hapo Kenya, unaweka saini ya milioni hamsini kwa mtu tu kutoa kauli. Na wakati mwingine unajiuliza, lazima tuwe na ngozi ngumu kidogo. Sasa so, mimi mtu akiniita mbwa Balile ninageuka, siku hiyo ninakuwa mbwa. Nadhani kwamba hayana tija zaidi ya kujenga ile uoga, kuweka watu kwenye kontena, na nadhani mimi niko huru tu katika kutoa mawazo yangu, so, hatuhitaji sheria kama hizi kwa sasa. Nam, basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tutazungumzia michezo. Endelea kuwa nasi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tunazungumzia habari kubwa kabisa ya kimichezo ambayo imetokea leo asubuhi, ambapo kocha wa timu ya Real Madrid Zinedine Zidane Zizou, ametangaza eh, kwamba anajiuzulu nafasi yake hiyo ya ukocha wa timu hiyo ya Real Madrid ambayo uh, siku ya Jumamosi iliweka historia kuwa uh, kuweza kuchukua kombe la klabu bingwa barani Ulaya kwa mara ya tatu mfululizo ikiifunga timu ya Liverpool ya Uingereza kwa jumla ya magoli matatu kwa moja. Tangazo hilo limetokea, wadau wengi wa michezo wameshangazwa kuona inakuwaje, kulikoni? Eh, Zinedine Zidane katika kipindi kifupi tu eh, toka alipoichukua timu hiyo mwaka elfu mbili na kumi na sita ametangaza eh, kujiuzulu. Ni nini ambacho kipo ndani yake? Eh, ninaye hapa mwenzangu Omari Kaseko, Omari Kaseko. Swali la msingi sana hapa, inakuwaje Zinedine Zidane anajiuzulu mara baada ya kufanikiwa kuchukua eh, klabu bingwa barani Ulaya, eh, ubingwa wake ule kwa mara tatu mfululizo? Asante Idi, um, kuna uh, katika mazungumzo yake leo Zidane alitoka leo akazungumza kwa nini hasa ameamua kuondoka. Uh, vitu viwili vikubwa ambavyo alizungumza, kwanza, amesema kwamba huu ni muda sahihi kwake kuondoka kwa sababu uh, hafahamu ni wapi zaidi ya hapa ataipeleka, uh, Real Madrid. Na ana kitu cha pili kikubwa ambacho tumepata kutoka pale, amezungumza kuhusu um, jinsi ambavyo timu ile inahitaji mabadiliko kwa sasa. Uh, Real Madrid mwaka huu amechukua ubingwa wa Ulaya na hii ni mara tatu mfululizo, ni kitu ambacho hakuna timu nyingine Um, imeweza kufanya vile katika miaka ya karibuni. Uh, nafikiri ilikuwa ni AC Milan, miaka sabini kuna timu imefanya hivyo, lakini hakuna timu imefanya hivyo miaka ya karibuni. Kwa hiyo Ajax pia, Amsterdam, yeah. Kwa hiyo anasema kwamba ni muda sahihi kwake kuondoka, kitu cha kwanza na kitu cha pili anazungumza kwamba Madrid inahitaji uh, kwa... um, mabadiliko lakini sasa mabadiliko gani ambayo anayazungumza maanake pia kuna, uh, uh, tetesi za ndani, za kisoka maanake soka kama unavyojua mara nyingi habari zake zinakuwa zinaendana sana na tetesi, okay, kwamba Real Madrid ni timu ambayo huwa haivumilii Uh, makocha mara nyingi wamekuwa wakifukuza katika kipindi cha miaka kumi kumi na tano Ukiangalia kuna makocha wengi sana ambao wameshafukuzwa wakiwepo wakina uh, Jose Mourinho wakiwepo wakina uh, uh, Rafael Benitez ambaye aliwahi kuifundisha timu ya Liverpool, hali kadhalika kocha ambaye ni mkongwe kabisa eh, ambaye amewahi kuifundisha timu ya AC Milan na makocha wengine eh, ambao wameichukua timu ya Real Madrid. Wanasema kwamba pengine Perez ameona kwamba Zidane hastahili kuendelea kuifundisha Real Madrid wakiangalia hasa na kiwango ambacho kimeonyeshwa uh, na timu ya Real Madrid katika ligi ya ndani. Maanake katika La Liga hawajafanya vizuri, na kama wasingechukua klabu bingwa barani Ulaya hali ingekuwa ngumu zaidi. Je, kuna ukweli wa hili? Sidhani kuna ukweli, kwa sababu kama ukizungumza uki ukiangalia zaidi leo, uh, habari zinaonyesha kwamba ni Zidane mwenyewe ambaye alimfuata Perezi Um, wiki hii na kumwambia kwamba ye yuko tayari kuondoka. Uh, jana habari uh, zinasema akazungumza na Sergio Ramos na, na leo akazungumza na wachezaji wachezaji waliobaki kwao. Unaona, ni yeye mwenyewe ameamua kwamba, uh, huu ni muda sahihi kwake kuondoka. Uh, kitu cha kuzingatia hapa Ligongo ni kwamba Real Madrid ni timu yenye wachezaji ambao umri wao unakwenda zaidi, ukiangalia kina wachezaji wengi, average iko kwenye miaka ishirini na tisa Thelathini, uh, kina Ronaldo sasa wanakwenda juu kabisa na unaona Ronaldo analalamika kiasi fulani, hatujui analalamika anataka nini, anataka mshahara uongezwe, anataka nini? Hatujui, kwa hiyo ni timu ambayo ni kweli inahitaji mabadiliko inahitaji um, vijana wadogo kuingia ili iweze ku, kusonga mbele. Uh, nafikiri pia kocha e, kama kocha anaona hii na anaona hii mabadiliko haya, pengine uh, asingetaka hii habari hiwepo kwa sababu itamchukua uh, muda mrefu na Real Madrid haitafanya vizuri pengine. Sasa tumeona kwamba kuna majina mengi kwelikweli yakiorodheshwa kwamba ambayo yanaweza uh, kuchukua mikoba ya Zinedine mm. Zidane eh, mm. e, Pachino wa Tottenham Hotspur naye ametajwa mm. eh, mzee Arsene Wenger ambaye ameondoka katika klabu aliyofundishwa kwa kipindi kirefu, mm. e, kwa aibu anatajwa vile mm. vile Joakim Lo, kocha huyu wa mm. timu ya taifa ya Ujerumani yupo katika listi. mm. Je, ukweli jinsi ulivyo wa mambo katika mazingira haya, maanake makocha wengi wakubwa tayari wameshafundisha mm. Real Madrid, wameshaonja mm. chungu ya klabu ambayo e, hata ukishinda goli tano zin Zidane yeye yeah, amezungumza kwamba bado mashabiki watakuzomea. Kitu ambacho kikubwa unatakiwa ufahamu ni kwamba uh, ukiwa Madrid habari sio ya kushinda tu, habari ni kucheza mpira unaovutia. Hicho ni kitu uh, muhimu sana kwao. Um, ukizing, ukiangalia makocha ambao wanakuja yeye Perezi anampenda sana Pochettino. Uh, huyu ni kocha wake, ni choice namba, namba moja kwake, imekuwa kwa muda mrefu sasa, lakini bahati mbaya nzuri, Pochettino amesaini, tunaona ni jana tu uh, mba, tumeto, zimetoka habari nyingi ni wiki hii nafikiri, habari nyingi kwamba amesaini mkataba wa miaka mitano na Tottenham. Kwa hiyo sijui namna gani anaweza kutoka pale, lakini kuna tetesi pia kwamba katika mkataba wake ame, ame, imewekwa kwamba endapo Real Madrid watakuja anaweza akaondoka pale, lakini sio habari ambazo uh, tumethibitisha, hatufahamu hivyo. Uh, Arsen Wenger yuko yuko tayari yeye, sasa hivi hana kazi, kwa hiyo ni mzee, anaweza kwenda pale akafanya vitu vyake, hatujui atakuwa atakuwa uh, kwa kiasi gani ataweza kuipeleka mbele Madrid, lakini inawezekana pia, lakini kuna watu kama Max Allegri, um, nafikiri ni watu ambao wanaweza kwenda pale na kufundisha pia vilevile. Vile lazima umkumbuke mchezaji maarufu sana Guti, Guti ya yeah, Guti pia ni mtu anayetajwa kwamba anaweza kuja kufundisha pale, na nimeona kwamba katika zile wanazoonyesha asilimia za nane ambaye anaweza kuja uh, kuwa kocha wa real Madrid, Guti amekuwa akitajwa. Guti mm. mwenyewe vilevile amekucheza na zinz zin Zinedine Zidane wakati wa Real Madrid ikiwa uh, wanasema ki kwenye kiwango chako, yes, kwenye kiwango cha juu, yeah. Antonio Conte kocha wa wa, wa Chelsea naye yumo kwenye jina, yupo kweli kwenye nafasi ya kuifundisha timu yenye hadhi kubwa kama Real Madrid. Ni ni ngumu sana ukiangalia, kwa sababu staili ya mpira ambayo Antonio Conte anafundisha tumeiona alipokuwa Chelsea uh, si staili ambayo kwa kweli ina fit sana pale Madrid, lakini hata hivyo huwezi kujua kitu uh, chochote kinaweza kujua tokea. Lakini je, Zinedine Zidane sasa, kwa sababu tunafahamu kabla ya kupewa timu hii ya wakubwa mwaka elfu mbili kumi na sita alikuwa kwenye e, benchi la timu ya vijana. E, ni kwamba Zinedine Zidane anaondoka kabisa Real Madrid na anaachana na maswala ya soka, maanake ana umri wa miaka arobaini na tano tu, ama bado anaendelea kubaki pale? Zinedine Zidane anaondoka Madrid kwa sasa, lakini Zinedine Zidane ni kocha ambaye yuko kwenye dimandi CV yake kwa sasa, nafikiri najieleza yenyewe, na amesha pruvu kwenye ulimwengu wa soka kwamba yeye ni moja kati ya makocha wakubwa kabisa ulimwenguni hivi sasa, na pia anaweza kuhando tim kubwa kama Madrid, ambayo si kitu kidogo sana. Kwa hiyo ni kocha ambaye nafikiri atakwenda sehemu nyingine, yuko kwenye demand, hatujui atakwenda wapi zaidi akitoka pale, lakini ni kocha ambaye tim kubwa nyingi Ulaya zingependa kuwa naye nam. Asante sana Omar Kaseko kwa kutu, eh, kutuchambulia haya, maanake habari ni kubwa hii katika ulimwengu wa michezo. Zinedine Zidane ametangaza kwamba hataweza kuendelea tena kuifundisha timu ya Real Madrid ambayo juma lililopita siku ya Jumamosi walibanjua Liverpool kwa jumla ya goli tatu kwa moja na kuchukua ubingwa wa klabu bingwa barani Ulaya kwa mara ya tatu mfululizo 2016, 2017 na 2018. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya. Shukrani kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.