Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Wapiga kura nchini Burundi wameidhinisha mabadiliko ya katiba ambayo huenda yakamruhusu rais kubakia madarakani mpaka mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema leo Jumatatu kwamba asilimia sabini na tatu, tatu ya wapiga kura waliunga mkono mabadiliko ya katiba kwa kura ya maoni iliyopigwa Alhamisi wiki iliyopita. Marekebisho hayo yanaongeza muda wa rais kuhudumu kutoka miaka mitano hadi saba, na hivyo kumruhusu kuanzia hivi sasa, rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu mbili zaidi baada ya muhula wake kumalizika rasmi mwaka elfu mbili na ishirini. Pia itaundwa nafasi ya waziri mkuu na kuiwezesha serikali kuondokana na mikataba ya kushirikiana madaraka kati ya Wahutu na Watusi. Taarifa ya Jumatatu ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Heather Nowat, imesema utaratibu wa kura ya maoni uligubikwa na ukosefu wa uwazi, kusimamishwa kwa vyombo vya habari, na majaribu ya kuwalazimisha wapiga kura. Burundi pia imesimamisha matangazo ya Sauti Amerika na BBC siku kumi kabla ya upigaji kura. Zaidi ya watu wapatao thelathini wamefariki dunia na wengine darazeni kadhaa hawajulikani walipo baada ya kimbunga na mvua kubwa kupiga kwenye upembe wa Afrika mwishoni mwa juma. Kimbunga Sagar kilipiga Jumamosi na Jumapili na maafisa wanasema kimboga hicho ni kikubwa kuliko vyote kuwahi kutokea katika eneo hilo. Meya wa Mogadishu, Abdirahman Omar Osman, aliambia Sauti ya Amerika kwamba kimboga hicho kimeua watu sita na zaidi ya nyumba mia tatu zimefurika maji kufuatia mvua hizo kubwa katika mji mkuu wa Somalia. Maafisa katika mji wa Somaliland wamethibitisha watu wapatao ishirini na tano wamefariki dunia. Katika mikoa ya Audal, Sahel na Salal. Waathirika wengi walikumbwa na maji ya mafuriko, wakazi wa mji huo walisema. Afisa katika mkoa wa Salal, Abdi Abdullahi Elmi, aliambia Sauti ya Amerika kwamba idadi ya waliofariki inaweza kuongezeka wakati waokoaji wakijaribu kufika maeneo ya ndani yaliyoathiriwa zaidi na mvua hizo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC moja kwa moja kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Mike Pompeo amezindua orodha ndefu ya matakwa kwa makubaliano yoyote mapya ya nyuklia na Iran na kutishia kuweka vikwazo ambavyo vitadumaza uchumi kama Tehran haitabadili tabia yake. Orodha hiyo yenye madai kumi na mawili yalitaja Jumatatu katika hotuba aliyotoa kwenye taasisi ya Heritage Foundation, ambayo imeweka mkakati wa utawala wa Trump baada ya kujiondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran mapema mwezi huu. Chini ya makubaliano yote mapya, Pompeo amesisitiza Iran lazima iachane na utengenezaji wa silaha za nyuklia na kuwapa wakaguzi wa Umoja wa Mataifa fursa ya kufika kwenye maeneo yote nchini humo. Amesema Tehran lazima pia iache usambazaji wa makombora ya masafa ya mbali na kuacha harakati za kudumaza kote katika Mashariki ya Kati. Kama Iran haitabadili mwelekeo, Marekani itatumia shinikizo lisilo la kawaida la kifedha, Pompeo ameonya. Wizara ya sheria ya Marekani imewekewa imeweke shinikizo na Rais Donald Trump, na inamtaka mkaguzi wake mkuu kuangalia kama kulikuwa na ushawishi wa kisiasa jinsi FBI ilifanya uchunguzi wake wa kijasusi juu ya Rusia kuingilia kati ya uchaguzi wa Marekani mwaka huu. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani tutaangalia eh, matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika nchini Burundi juma lililopita ambapo hii leo matokeo yake yametangazwa, na katika sehemu ya pili tutaangalia ajali ya treni iliyoleta tafurani katika mji wa Mombasa nchini Kenya. Na tukikukaribisha basi na kukusihi uwe nasi mpaka mwisho wa kipindi hiki. Jina langu naitwa Idi Ligongo. Naam, basi tukianza na kwa undani, uh, nchini Burundi tume ya uchaguzi, em, imetangaza matokeo ya muda ya kura ya maoni iliyofanyika Alhamisi Mei 17 yaani juma liliyopita, ambapo mkuu wa tume ya uchaguzi e, katika kutangaza matokeo hayo amesema kwamba kura ya ndio ya wanaokubaliana na marekebisho ya katiba e, imeshinda kwa asilimia sabini na tatu, matokeo ambayo hayakushangaza wengi a, nchini humo. E, mwenyekiti wa tume hiyo Bwana Piere Clever Ndayi Karie E, katika hafla iliyoandaliwa siku ya leo jioni majira ya Bujumbura amesema kwamba kura ndio ya wanaunga mkono rasimu ya katiba mpya imeshinda kwa asilimia hiyo sabini na tatu nukta mbili sita huku kura ya hapana iliyopigwa na wale wanaotaka katiba ya sasa iendelee kuwa msingi wa sheria ya Burundi ikiwa yenyewe imepata kura kumi na tisa asilimia kumi na tisa ya kura nukta nne tatu ambapo kwa maana hiyo basi yale ambayo yalikuwa yakitakiwa kupitishwa yatapita moja kwa moja kwa mujibu wa hayo matokeo. Kwenye laini ya simu tunaye Haidala Kizimana ambaye anaripoti moja kwa moja kutoka nchini Burundi. Sasa Haidala, hebu tufahamishe uh, kura tumeshafahamu kwamba kura ya ndio imepita, nini hasa ambacho kinafuata baada ya hapa? Naam, asante na sana, sana Idi Rigongo. Kulingana na kipengele cha sabini na saba uh, cha sheria juu ya uchaguzi hapa nchini ni kwamba uh, matokeo haya ni ya muda, uh, yatawasilishwa kwenye korti ya katiba. Uh, korti ya katiba nayo itakuwa na, na mm, siku tisa kuweza kuidhinisha matokeo hayo. Uh, wasema kwamba wakiangalia mchakato mzima tangu wakati uh, kampeni zilizoanza na namna upigaji kura ulivyofanyika uh, waangalie kwamba uh, kanuni na sheria ziliheshimishwa na hivyo kuidhinisha kwamba ni matokeo rasmi. Na hivyo katiba y sasa eh, katiba ambayo ilirekebishwa itaanza kufanya kazi baada hasa ya Rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kuweza eh, kuisaini eh, katiba hiyo mpya ya, ya, ya Burundi ambayo itakuwa ni sehemu ya ile iliyopo na marekebisho mengine eh, ambayo wanaona kwamba ni ya umuhimu kwa mjibu wa chama tawara. Na serikali, uh, kuna swala moja ambalo umeligusia hapa kwamba matokeo haya ni ya awali. Unamaanisha nini? Nam, namaanisha kwamba matokeo haya ni awali kwa sababu e, ili hayawezi kuwa ni matokeo rasmi, itabidi kwanza korti ya katiba iweze kuidhinisha e, wakiangalia mchakato mzima kwamba e, upigaji kura, kampeni vyote vifanyika kwa mjibu wa sheria na hivyo e, korti ya katiba ikishaidhinisha matokeo haya ndipo yatakuwa ni matokeo rasmi, kwamba hakuna ambaye ana mamlaka ya kuweza kupinga baada ya korti kuu ya katiba kuweza kuidhinisha matokeo yenyewe. Sasa Haidala, hebu uh, tungependa kufahamu kwamba uh, je, vile vipengele ambavyo muhimu vya kwenye katiba hii mpya ambayo inataka kupendekezwa uh, watu wame wamevipigia kura kwa kusema kwamba ndiyo, kwa mujibu wa asilimia hizi ambazo zimetolewa na tume ya uchaguzi ukiwa ni sabini na tatu 26 Sasa, kwa kuangalia kile ambacho kilichopo sasa hivi nchini Burundi, maanake juma lililopita wapinzani walizungumza kwamba e, kuna hali ya sintofahamu ambayo amefanyiwa baadhi yao, hasa Agatanurasa, ambapo alilalamikia kwamba kuna baadhi ya wafuasi wake wametendewa vitu ambavyo sivyo. Je, kwa matokeo haya mpaka hivi sasa tunavyozungumza, kuna chochote ambacho kimetoka kwa upinzani, pengine kueleza E, kutokubaliana na matokeo haya ama kukubaliana nayo? Uh, hadi sasa idi ligongo isipokuwa tamko ambalo lilitolewa siku moja, uh, baada ya kura ya maoni ilikuwa uh, ni Ijumaa wiki iliyopita, kwamba upinzani, ukiangalia tangu mchakato huu ulivyoanzishwa uh, Disemba mwaka jana, kwamba uh, Rais Pierre Nkurunziza alitangaza kwamba ambaye ata, amewekewa uh, mstari um, mwekundu yule ambaye atakwenda kinyume uh, na mpango huu uh, kwa mjibu sasa wa Agaton Gwasa, mba, ndiye alikuwa akiongoza kambi ya upinzani kwenye uchaguzi huu wa kura ya maoni, alisema kwamba ni ishara kwamba eh, ni amri iliyotolewa kuwanyanyasa watu wa upinzani, isipokuwa tu tangazo hilo ambalo lililani mchakato huu na kusema kwamba uchaguzi huu ulikuwa sio wa haki na huru. Eh, baada ya matokeo haya kutangazwa hakuna sauti ambayo imetoka eh, kwa sababu ni zoezi ambalo limefanyika jioni ya leo eh, majira kumi na mbili za hapa nchini ndipo eh, wameongoza hafla na kutangaza matokeo haya eh. Pengine mbali na tangazo hili ambalo liliomba mchakato uchaguzi huu ubatilishwe, eh, kesho ama kesho kutwa, sijui upinzani utaandaa mkakati gani? Eh, lakini kile ambacho naweza nikakufahamisha kwamba ni kwamba Uh, upinzani hasa muungano wa upinzani ambao ulikuwa ukiongozwa na huyu mwanasiasa mmoja ambaye alikuwa mwenyekiti wa kikundi cha wasi hapo awali, Agathon Rwasa alilalamikia sana, akidai kwamba uh, tangu mchakato huu ulipoanzishwa, upinzani ulikuwa ukinyanyaswa, akisema kwenye kampeni kuna idadi ya uh, waliopigwa, waliouawa, hasa mkoani Kirundo ambapo kuna mtu aliyeuawa kitoka kwenye mkutano wa upinzani na kulalamika kwamba hata serikali na vyombo vya sheria havakuweza kuwatendea haki walioathiriwa, na kutaja kwamba si kura ya maoni ya katiba iliyofanyika bali eh, ni kile ambacho alikitaja kwamba ni kiini macho ni sio matakwa ya wananchi ambayo yalionyeka yanaonekana kupitia mchakato huu, kwa sababu eh, hata baadhi ya wananchi, kuna wale ambao walikwenda kupiga kura ya ndio uh, bila hata hivyo kufahamu uh, kile ambacho wanakipigia kura. Ukiangalia hata upande wa wale ambao uh, hawakubaini msimamo wao ni ida, ni, uh, asilimia nne nukta kumi na moja uh, kwa jumla ya wale ku, uh, na, na, na kuna hata na kura zingine ambazo zilibatilishwa, watu ambao hakujua kile ambacho wanakipigia kura na namna ya kupiga kura. sasa kinachosubiriwa ni korti pengine kuangalia kama upinzani ukiongozwa na Agaton Gwasa utawasilisha malalamiko yao kwenye korti eh, kabla ya korti ya katiba kuweza kuidhinisha matokeo haya. Nadhani wana hizi siku tisa ambazo kwa mujibu wa katiba, kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi hapa nchini, kipengele cha sabini na saba si, kinasema kwamba eh, korti itakuwa na siku tisa kuanzia Eh, matokeo haya ya muda kutangazwa, na katika muda huo pengine upinzani ndio utakuwa na fursa ya kuweza kuwasilisha malalamiko yao kwenye eh, korti hiyo ya katiba. Na hili uh, zoezi zima, wataalamu wa kikatiba hapo na sheria wanasema litachukua muda gani? Maana yake uh, moja kati ya vipengele muhimu vinavyozungumzwa ni uh, rais kuwa na uh, muhula mwingi zaidi kuna vipengele vipya ndani ya, ya rasimu hii ya katiba vingi ee, ambavyo upande wa serikali wanavipigia debe, mfano hii ya kuwa na muhula ulivyokuwa wa miaka mitano na kuwa miaka saba. Upande wa serikali wanasema kwamba uh, kwa sasa rais atakuwa na muda wa kutosha wa kuweza kuandaa miradi ya, ya maendeleo uh, mbali na muhula, mbali, na, na kipindi cha muhula kuna vile vile mageuzi ambayo Uh, upinzani vile vile unaona kwamba ni kuwapa uh, mamlaka kamili uh, rais na vyombo vya sheria kuhusiana na uh, na na utendaji kazi wao uh, na kwamba uh, licha ya kuwa rais aligombea katika mwaka elfu mbili na kumi na tano na hivyo Eh, kuonekana kwamba kuna hasia na sasa, ataendelea kuongoza atakuwa na mamlaka ya kuzidi tena kugombea urais, na ni kitu ambacho upinzani wao wanasema kwamba eh, Burundi inaingia kwenye mfumo wa chama kimoja kama kabla ya mwaka elfu moja tisa mia tisini na mbili pale e, e, mfumo wa vyama vingi wa demokrasia ulipoanzishwa hapa nchini. Sasa kwa kwa mfano hiki hiki kipengele cha rais, na tunafahamu ni elfu mbili na kumi na tano ndio rais Pierre Nkurunziza amerejea tena madarakani kwa muhula mwingine wa miaka mitano. Kwa hiyo hii katiba hasa kwenye hili swala la urais, ina maana kwamba itabidi amalizi vipindi vitano alafu Uh, miaka mitano, alafu baada ya hapo, ndiyo sasa katiba hii mpya iendelee, ianze kufanya kazi yake rasmi hadi um, sasa. Kuhusiana na hilo uh, wataalamu hapa nchini uh, wamekuwa uh, kazi yao ikikosolewa vikali uh, kwa sababu mtaalamu um, anaweza akaongea haya na mtaalamu um, mwingine alipoulizwa kutokana na misimamo yake akaongea yale ambayo uh, ni kinyume ya yale ambayo yameongelewa na mtaalamu wa kwanza. E, kuna hali ya sintofahamu hadi sasa e, kwa sababu baada ya korti kuu ya katiba e, kuidhinisha matokeo haya Burundi sasa haijulikani kama itakuwa ikitembelea kwenye katiba ya kwanza ama kwenye katiba ya, ya, ya pili. E, wataalamu wanatofautiana kuhusu hilo. Kuna wale ambao wanasema kwamba baada ya korti ya katiba kuweza kuidhinisha matokeo haya siku tisa, kuanzia pengine kesho ambapo e, matokeo yatawasilishwa kwenye korti hiyo na tume ya uchaguzi. Eh, kwamba uh, Burundi sasa itakuwa ikiongozwa na katiba mpya. Kuna wengine ambao wanasema kwamba eh, uchaguzi eh, ambao ungefanyika mwaka elfu mbili na ishirini utakuwa kabla ya mwaka huu ili Burundi ianze upya, ina katiba nyingine. Sasa kuna kile ambacho hakijafahamika rasmi, na wataalamu hapa wamegawanyika katika makundi mawili kutokana na misimamo yao. Yule ambaye anaunga mkono serikali na chama tawala atakwambia, anakwambia kadha, na mwingine ambaye yuko upande wa kambi ya upinzani, naye vile vile atakwambia Uh, mengine. Kwa hiyo tunasubiri tuangalie kile ambacho kitafanyika. Sisi kama waandishi wa habari tunasubiri tuangalie, uh, kile ambacho kinafanyika na kile ambacho wataalam watakuwa wakikiunga mkono ama wakikipinga. Na Haidala, kwa kumalizia, wananchi wa kawaida wamepokea vipi, uh, matokeo ya awali ya kura hii ya maoni? Naam, uh, Idi Rigongo, uh, wame wananchi ambao walipiga kura wamepokea matokeo haya kwa kutofautiana. Kwanza kuna wale ambao walikuwa ni kambi ya wale ambao wanapiga uh, kura ya hapana, wao wanasherehekea kwa, kwa, kwa sababu wanasema kwamba sasa katiba ambayo iliyopo sasa ilikuwa na dosari. Sasa eh, kwa vile Burundi inakwenda ku, kuongozwa na katiba ambayo eh, imerekebishwa, wao wanaona kwamba ni furaha isiyokuwa na kifani kwa sababu wanatumaini kwamba viongozi ama rais atakuwa na mamlaka kamili ya kuweza kuandalia miradi, na upande mwingine wale ambao walikuwa ni kambi ya wale ambao walipiga kura ya hapana, e, kuna baadhi ambao unasikia kwamba wana huzuni mkubwa, wanaona kwamba e, Burundi e, ambayo makubaliano ya amani ya Arusha ya mwaka elfu mbili ambayo yameiwezesha nchi hii kuweza kuendelea na kusalia kwenye amani, sasa yanaenda kuvunjiliwa mbali, na hivyo wanahofia kwamba pengine hasia ama ukabila unaweza kurejea kama ilivyokuwa kabla ya uh, vita vya wenyewe kwa wenyewe kumalizika hapa nchini katika mwaka wa elfu mbili na tano pale Rais Nkurunziza alipoanza muhula wake wa kwanza na kuna wengine ambao mambo ya katiba wanaona kwamba si kitu ambacho kinawahusu moja kwa moja, ingawa ni hiyo sheria mama hapa nchini. Asante sana Haidallah Hakizimana kwa kutufahamisha hayo kutoka nchini Burundi, ambapo kama ulivyogusia ni kwamba uh, matukio ya kura ambayo ilifanyika siku ya Alhamisi ilikuwa Mei kumi na saba, yametangazwa kama matokeo ya awali ambapo hivi sasa taratibu za kufanya matokeo hayo yawe ya rasmi yanaendelea nchini Burundi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea mjini Mombasa. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo ajali ya treni iliyotokea katika mji wa Mombasa nchini Kenya ilisababisha Uh, hali ya sintofahamu licha kwa kuto, uh, ya kwamba kuto sababisha maafa yoyote, ambapo treni hiyo ilipinduka ilikuwa imebeba mafuta, lakini kwa upande mwingine hasara inaelezwa kwamba imepatikana hasara za hapa na pale na usumbufu mkubwa kwa wananchi wa eneo hilo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, Salma Muhamed ambaye ameripoti habari hii. Uh, Salma, kwanza tuanze moja kwa moja kutueleza Uh, ajali hii imetokea, chanzo chake hasa mpaka hivi sasa, uh, mamlaka zinazohusika wanasema ni nini, hawajatoa uh, ripoti sahihi ama kamili yoyote kuelezea uh, ni vipi, lakini uh, taarifa ambayo iliweza kutolewa pale na maafisa wa uh, halmashauri hiyo ya reli waliweza kusema tu ni kwamba ilikosa mwelekeo hiyo gari la moshi ambalo ni la kubeba mizigo Ilikuwa uh, inajaribu kukwepa ama kupiga kona hivi, ndo ikaanguka ikabingiria. Kwa hivyo tu ni kukosa mwelekeo, hawajasema kwamba kuna sababu yoyote maalum ambayo imeweza kusababisha. Mpaka hivi sasa, uh, ni hasara gani ambayo inaelezwa imeshatokea mara baada ya kutokea ajali hii? Uh, tu kwa kweli ku hasara ambayo iliyotokea ni ukua kumwagika kwa hiyo mafuta ambayo inasemekana kama ama elfu tatu uh, lita elfu tatu zilimwagika. Hiyo ndio hasara ambayo iliyotokea, lakini hasara ya pengine madhara ama mtu kuumia hakukuwa na hiyo, kwa sababu kutokana na vile uh, hatua za haraka zilichukuliwa ili ku hakikisha kwamba usalama umedhibitiwa na vile vile hakuna mwananchi alikuwa katika sehemu hili ya tukio ambayo ingemhatarisha maisha, maanake kama tunavyofahamu, ama kutokana na jinsi petroli ikimwagika, inakuwa hatari kwa vile ni kitu ambacho, uh, kiko rahisi kushika moto. Aa, na vile vile ule mvuke wake pia vile vile waliweza kudhibiti, maanake walitumia fomu spesheli ama mapovu, waliweza kumimina povu spesheli ambao wanasema ilikuwa linazuia makali ya mvuke ule, aa, ama petroli ile kuwa na makali ya kuweza kuwaka kutokana na aa, nini, moto wowote ule. Kwa so, hivyo vile waliweza kufika pale kwa haraka, maafisa wa usalama wakishirikiana na wale wa kupambana na majanga waliweza kuhakikisha kwa kwamba eneo lile liko salama, kwa sababu vile waliweza kufunga pia barabara ile ambayo ilikuwa kama um, mita hamsini kutoka kwa um, kwa eneo la ajali, maanake ilikuwa ni hapo hapo barabara ambayo inaingia katika kisiwa cha Mombasa, barabara kuu ambayo inaunganisha hadi uwanja uh, wa ndege wa kimataifa wa Moi na vile vile wasafiri wote ambao wanatoka sehemu za magharibi kule, uh, sehemu za Nairobi, ndio njia wanayotumia wanapoingia Mombasa. Kwa hivyo walipochukua, uh, hizo hatua za haraka na kuhakikisha kwamba wamesitisha, uh, mtu yoyote kutumia barabara ile, waliweza kuzuia madhara makubwa na wakaweza kupiga doria sehemu ile mpaka wakahakikisha ya kwamba kuko salama, ndipo wakaweza uh, kuruhusu watu kutumia tena barabara ya upande mmoja, kwa vile barabara ile nyingine ambayo ilikuwa ndio karibu zaidi bado kulikuwa na zile shughuli za kuhakikisha kwamba yale mafuta yanafyonzwa, yanawekwa katika yale matanki mengine ya kubebea mafuta na kuondoshwa katika ile gari la moshi ambalo lilikuwa limeanguka pale. Kwa hivyo kusuma, mambo na madhara hiyo iliweza kudhibitiwa, hukuwa na hasara yote, ila tu kumwagika kwa hizo elfu tatu lita elfu tatu za, za, nini za mafuta. Asante eh, sana, sana uh, Salma Muhamed, endelea kuwa hapo. Uh, vilevile mwanahabari wetu wa Mombasa uh, Josephat Kioko alifanikiwa kuongea uh, na mfanyabiashara pamoja na, na dereva wa basi eh, kutoka mjini Mombasa, ambao walikuwa na maoni yao kuzungumzia ajali hii. Hii ajali kuharibia biashara, magari yalikuwa yaendi, uh, barabara zimefungwa. Barabara iliyotumika ni ya Kinango pia ilipanda juu sana, abiria walikuwa na lalamika barabara imefungwa, tukaruhusiwa baadaye kupitia bandarini lakini kwa shida. Leo hali iko sawa kabisa, imefunguliwa pande zote. Jana si kufika sokoni, ilitoka hapa mpaka raundi kufika tukapata, kuna jamu, watu wamejaa, hakuna kuenda town, hakuna kutoka town, na tukarudi kwa machumba zetu kazi tukafunga kitu saa kumi hivyo, tukuwa na mamboka, tukuwa na vitu nyingi, tukarudi na tukapata hasara sana. Hakuna chenye tuliingiza, ni vyakula tu ndio tunachukua huko. Hiyo ndiyo imekuwa na shida. Napendekeza hiyo barabara itengenezwe, tusiwe na shida yote, tuwe na salama, mambo ya jamu, mambo ya ajali isiwe kwa wingi. Hasara iliingia ile mbaya, tusidanganyane, hasara iliingia ile mbaya. Naam, Salma, umesikia wafanyabiashara hao wakilalamikia juu ya hasara ambayo imepatikana uh. Sasa kun, mtu anaweza kawa anajiuliza, maanake tunafahamu kwamba Kenya sasa hivi ina uh, reli mpya ya kiwango cha kimataifa ambayo uh, imefika mpaka hapa mjini Mombasa. Sasa hii ni reli mpya ama ni ile ya zamani? Hii ni ile m um, ya zamani ambayo ilikuwa inatumiwa, ile reli ya awali ndo ambayo inatumiwa hivi mpaka sasa kubebea magari ya moshi ambayo yanabebea mizigo ndio anatumia hivi sasa. Kwa hivyo ni kando na ile uh, reli mpya ambayo inatumiwa vilevile kwa usafiri. Kwa hivyo hizi ni reli mpya, kwa sababu wameona kwamba msongamano ambao ulikuwa katika reli ile, wakaona pia ia, ia zamani, ia zamani, ya iotansia, mapuka, hii ya zamani itumiwe kwa ajili ya mizigo kama vile hiyo tanki ya mafuta, hizo zinapitishwa na hii reli ya zamani. Na namna ambavyo mamlaka zimeshughulika na ajali hii, wachambuzi wa, wa wanasemaje hapo? Uh, kwa sababu matukio kama hayo yameshatokea mara nyingi tena. Uh, vyombo vya usalama vinavyosafirisha mafuta vimesababisha maafa eh, kule nchini DRC, nchini Tanzania kwa watu kukimbilia katika maeneo hayo, na pengine moto kulipuka na kusababisha watu kupoteza maisha. Uh, kwa hali jinsi ilivyokuwa, swala hili walilimiliki vipi hapo hmm. Uh, kwa kweli mwenzangu, hivi kama tunavyojua, ajali haina kinga zote, na huwa kuna mikakati inayowekwa kwa kikisa kwamba uh, ajali kama hizi hazitokee, okay. Tutakumbuka kwamba barabara hii hii uh, mwaka jana hivi ilitokea pia vilevile ajali hapa po sehemu hiyo hiyo ambayo ilikuwapo ni gari la moshi limebeba nafaka, na kwa hivyo uh, inaonekana ni kwamba labda njia ya usafiri hii ambayo inatumiwa kwa ya zamani uh, pengine reli zake ni reli ambazo ni kuukuu na ndio maana ukaona kupoteza mwelekeo labda mambo ya ajali tena. Lakini kama wanavyozungumzia ajali inapotokea, kitu cha kwanza ambacho kinaangaliwa ni kuhakikisha kwamba usalama wa ama maisha ya binadamu ndio yanaangaliwa kwanza. Kwa hivyo uh, li, ya kwamba ajali haiwezi kiingika, lakini kwa upande mwingine watu wanajitayarisha Mewona, viti, manyanga, kwa hivyo tumeona jinsi vipi maafisa wa kupambana na majanga walifika pale na wakuweza kuhakikisha kwamba hakuna mteta mmoja alijeruhiwa kivyovyote vile, wakahakikisha kwamba pia sehemu zile zote ambazo ziko katika eneo lile pia makazi ya watu asubuhi, ambapo hiyo petroli ilikuwa ime, imeenea na mvuke na nini, kila mtu alitahadharishwa kwamba si, asiwashe moto aina yoyote mpaka wahakikisha kwamba sehemu ile iko salama. Kwa so, hivyo kwa upande huo nafikiri wamejitayarisha, lakini kwa upande wa jari, ajali tutasema ajali siku zote zipo na zina kinga, licha kuomba kuhakikisha kwamba uh, mambo yote yako sawa, kila kitu ko shwari. Wale wanahusika na mambo ya reli wamezungumzia kwamba uh, reli ile ni ya zamani. so, ibo, hivo, ah, kwa hivyo vitu kama hivyo vinatarajiwa kutokea, ingawaji wanajaribu kila njia ili kuepuka. Asante sana, asante sana, ah, sana. Ah, Salma Muhamed, kwa eh, kurupa undani wa ajali hiyo ambayo E, ilitokea katika mji wa Mombasa na ku, pa, kuleta tafurani kuleta usumbufu e, kwa watumiaji wa vyombo vya usafiri kusafiri kutoka sehemu sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Na kufika hapa tunakamilisha Kwa Undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.