Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Marekani ni saa nane mchana. Karibu, hizi ndizo habari kuu za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Marekani imemwekea vikwazo kiongozi wa benki kuu ya Iran, Valiollah Saif, ikimshutumu kwa kusaidia kuwafikishia ku, mamilioni ya dola wapiganaji wa Hezbollah nchini Lebanon. Waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin amesema kwamba Marekani haitaruhusu Iran iendelee kuvunja sheria za kimataifa kuhusu mfumo wa fedha. Wengine waliokea vikwazo ni naibu wa mkurugenzi wa idara ya kimataifa ya benki kuu ya Iran na mwenyekiti wa benki ya Al Bilad Arab Habib. Marekani na Umoja wa Ufalme za Kiarabu zinasema kwamba Iran ilifanikisha kundi la Hezbollah kuendeleza shughuli zake za kivita mashariki ya kati. Ofisi ya haki za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa imekashifu mauaji ya Wapalestina waliokuwa wanaandamana jana Jumatatu. Imetajwa kama siku mbaya zaidi ya machafuko yanayohusu Wapalestina katika kipindi cha miaka minne. Takriban watu 60 waliuawa na 2700 kujeruhiwa kwenye mpaka wa Israel na ukanda wa Gaza katika maandamano Waandamanaji waliwapiga wanajeshi wa Israeli kwa mawe na mabomu ya moto, huku wanajeshi wakijibu kwa kuwarushia gesi ya kutoa machozi na kuwapiga risasi. Maandamano yalianza baada ya Marekani kufungua ubalozi wake mjini Jerusalemu na kutambua Jerusalemu kama mji wa Israel, Jerusalem kuwa mji rasmi wa Israel, Israel. Palestina inadai umiliki wa Jerusalemu. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba kila nchi ina jukumu la kulinda mipaka yake na kwamba wanajeshi wake wataendelea kushika doria. Watetezi wa haki za kibinadamu nchini Pakistan wanatishiwa na mashambulizi kupitia mitandao ya kidijitali na kuhatarisha usalama wao katika taifa ambalo ni hatari sana kwa wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu. Kundi la kutetea haki Amnesty International katika ripoti yake iliyoita kama kampeni yenye lengo baya, baada ya uchunguzi wa miezi minne, limeripoti kwamba mtandao mkubwa wa watu wa kampuni ndani ya Pakistan unatumia kurasa bandia za mitandao ya mawasiliano ya Facebook na Google kuwawekea mitego na kuwalenga wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu katika uhalifu wa mitandao. Amnesty International imesema kwamba kurasa za mawasiliano ya kijamii simu na tarakilishi za wanaharakati hao zimekuwa zikidukuliwa kupata taarifa zao za siri pamoja na shughuli zao zote na hata kuwekewa virusi vya mitandao katika mashine zao bila wao kufahamu. Mkurugenzi wa Amnesty International, Sherif Elsayed Ali, amesema kwamba wanaotekeleza udukuzi huu wa mitandao wanajifanya kuwa wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu. Ufichuzi huu unajiri wakati malalamishi yanaendelea kuongezeka kutoka kwa wanaharakati wa kijamii na waandishi wa habari kwamba wanatishiwa maisha, kutekwa nyara na hata kushambuliwa na maafisa wa usalama. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idara ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu wanne wameuawa kwenye mapigano makali ya wanajeshi katika sehemu yenye mzozo wa so nchini Somalia mapema leo Jumanne. Afisa wa usalama ameeleza Sauti ya Amerika kwamba mapigano hayo katikati ya Somaliland na Puntland yametokea nje kidogo ya kijiji cha Tukarak katikati ya mji wa Lasanod ulio Somaliland na mji wa Garowe ulio Puntland. Somaliland imejitangazia utawala wake kutoka Somalia. Ofisi ya rais wa Puntland, Abduwel Mohamed Ali, imetoa taarifa inayoshutumu utawala wa Somaliland kwa kile imetaja kama mashambulizi ya uchokozi kwenye ardhi yake. Nao maafisa wa Somaliland wanashutumu Puntland kwa kushambulia nafasi yao. Pande zote mbili husika zimeripoti vifo na majeruhi kutokana na mapigano hayo, lakini hakuna upande umetoa taarifa ama idadi kamili ya vifo. Afisa wa ngazi ya juu ambaye jina lake tumelibana kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na waandishi wa habari ametaja mapigano haya kuwa mabaya na yaliyohusisha silaha nzito. Somaliland ilitangazia utawala wake baada ya kujitenga kutoka kwa Somalia mnamo mwaka 1991, lakini haijatambuliwa kama nchi iliyo na utawala wake kivyake. Idi Ligongo anakuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia eh, sakata la uhaba wa mafuta ya kupikia nchini Tanzania, maarufu kabisa kama mafuta ya kula. Uh, sakata ambalo linatokea wakati Waislamu uh, wa nchini humo wanajiandaa kuanza uh, mwezi mtukufu wa ramadhan na katika sehemu ya pili uh, tutaangalia sakata la israel na palestina hasa hii leo ambapo uh, yenyewe wa palestina wamefanya maadhimisho uh, maarufu kama ya nankia yani janga uh, ambayo yamegubika mauaji ya raia wake waliokuwa wakiandamana kupinga ufunguzi wa ubalozi wa marekani Mjini uh, Jerusalem. Ninayekaribisha katika matangazo haya, jina langu naitwa Idi Ligongo, na nakusihi wenasi mpaka mwisho wa kwa undani hii leo. <tiped> nam hii leo katika kwa undani tunaanza na sakata la uhaba wa mafuta ya kupikia nchini Tanzania ambapo mafuta hayo maarufu hutumia jina la mafuta ya kula. Nchi ya Tanzania, toka majuma mawili yaliyopita, ilipitia wakati mgumu wa utata wa kusemekana kwamba inakabiliwa na uhaba wa mafuta ya kupikia ma uh, mafuta ya kula ambapo waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa alisema kwamba kulikuwa kuna mpango maalum wa kuyumbisha Watanzania kuelekea kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa wafanyabiashara kusababisha ukosefu wa bidhaa za mafuta ya kula na sukari ya mafuta ya kula e, japo sukari, alieleza kwamba yenyewe ilikuwepo ya kutosha. Utata huo ulisababisha spika wa bunge e, la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jabdugai Dugai kumwagiza waziri wa viwanda, biashara na uwekezaji e, wa serikali ya Tanzania Charles Mwijagi kutoa taarifa ya serikali juu ya hali ilivyo. Hali hiyo ilijitokeza kutokana na mzozo ambapo wafanyabiashara wanadai mafuta yaliyozuiliwa bandarini ni ghafi, huku mamlaka mapato nchini Tanzania TRA ikidai e, ni mafuta safi. Sasa, kutokana na sakata hilo ambalo lilizua tafrani e, katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, spika wa bunge hilo uh, Job Ndugai aliomba kupata maelezo kutoka kwa waziri anayesimamia biashara na uwekezaji, Charles Mwijage, na alimpa fursa ya kueleza, na baada ya kueleza Uh, mwenyekiti wa kamati ya viwanda na biashara ya bunge la Tanzania mbunge Murad Sadik, ambaye yeye alihudhuria eh, katika kikao cha pamoja kilichokutanisha maafisa kutoka mamlaka ya mapato nchini Tanzania TRA, vilevile vile mamlaka ya usimamizi wa viwango nchini Tanzania TBS na uh, ofisi ya mkemia mkuu wa Tanzania kujua ni nini hasa kilichotokea na ndipo alipowasilisha eh, swala hili ndani ya bunge na kueleza uh, ukweli wenyewe tafurani ambayo iliwekwa wazi kabisa ndani ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tumsikilize hapa mbunge Murad Sadik ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya viwanda na biashara katika bunge la Tanzania na spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Nugai, kwamba tulikuwa na semina siku ya Jumamosi, wakaja watu wa TBS FCC na watu wa Brela. Katika semina ile likajitokeza suala hili ambalo meli mbili za mafuta ghafi ziko bandarini kwa muda wa zaidi ya wiki mbili. Lakini taarifa zilizopo na dokumenti zinaonyesha kwamba TBS wamesema yale ni mafuta ghafi. Mkemia Mkuu wa Serikali, dokumenti zinaonyesha amesema ni mafuta ghafi. TRA wanasema siyo ghafi, siyo semi refined. Yapo katikati. Swala lile likaanza kwenye mijadala katika makundi mbalimbali mbali. Hadi likafika leo mafuta yameanza kupanda bei na viwanda vile havina tena raw materials kwa maana ya mafuta ghafi na bei zinaendelea kupanda. Mheshimiwa Spika, nakushukuru sana kwa wewe kufanya jitihada ya swala hili, na mimi niombe saa kumi na moja tupate majibu ya uhakika. Nime, nimetoa nafasi hiyo kidogo tu ku, kuipa picha serikali kwamba mnatufikisha mahali pagumu sana kwa mambo madogo sana, mambo madogo mno. Hivi kweli kupima kupima mafuta kujua kama haya ni semi-refined au ni crude. Hiyo ni, ni rocket science? Kitu cha dakika kumi na tano. Kama TRA amefika mahali hamwamini TBS hamwamini mkemia mkuu, huyu TRA ana maabara yake, pelekeni London, dakika chache majibu unapata, unapiga kodi, swala limeisha. Tukitengeneza mazingira ya, ya TRA ya mbabe mmoja, anakaa anasema mimi, haiwezi kuwa hivyo, haiwezi kuwa hivyo. Kama ni semi refined pigwe kodi semi refined, kama ni crude ni crude hasa, ubishi wa nini? Nam basi ni spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akiibana serikali ya Tanzania, uh, juu ya kile ambacho kilielezwa kuwa ni utata uh, juu ya suala la mafuta ambayo yalikuwa yamesimama katika bandari ya Dar es Salaam kwa kubishana katika taasisi mbalimbali za serikali ili kutozwa kodi kulingana na aina ya mafuta ambayo iliwekwa. Kutokana na sakata hilo, basi ilielezwa vilevile, bei ya bidhaa hiyo ilipanda sana, ambapo msako e, ulianza kufanyika e, wa kamati za ulinzi na usalama katika mahala mbalimbali, mbali ya wafanyabiashara wakubwa, ambapo inadaiwa kwamba walikuwa tayari wameanza e, kupandisha bei ya mafuta ili kutumia mwanya huo, ambapo wakati huo sakata hilo la mafuta likiwa bado halijatatuliwa, lakini serikali kupitia e, ofisi ya Raisi iliunda kamati ambayo ilipelekwa kufanya uchunguzi wa kina juu ya kile ambacho kimeelezwa, ambapo utafiti ulikuwa ukifanywa na idara ya kodi ya Tanzania TRA, ya viwango TBS, na ofisi ya mkemia mkuu, kukinzana kwa majibu yao ambapo TRA ilikuwa imeshikilia uzi ikidai kwamba inapaswa e, mafuta hayo kulipishwa kodi kulingana na aina yenyewe, e, kama ni mafuta ghafi ama mafuta tayari ambayo yalikuwa yamesha chujwa kutokana na mafuta ghafi, basi hilo ambalo lilisababisha na kuleta tafrani, ambapo hii leo rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alifanya ziara ya kushtukiza katika a, bandari hiyo na kujionea mwenyewe na kupata Eh, kusikiliza idara zote tatu zikiwasilisha eh, ripoti zao juu ya mafuta hayo ambayo yamesababisha kutokea uhaba katika nchi ya Tanzania, mafuta ya kula. Lakini nitoe observation kwa waziri na wizara ya fedha, nafikiri katibu mkuu wa wizara ya fedha, huko hapa kwenye mafuta hapa haya, nimeruhusu yatoke kutokana na hizi condition, lakini kama kuna kuanda declare au wamezungumza kwamba wamedanganya, wameleta double refined halafu wakazungumza wameleta crude, wanapigwa ile 25% pamoja na charge nyingine ya kudanganya kwa mjibu wa sheria za TRA zinavyozungumza. Lakini la pili, sasa hivi mpeleke amendment katika bunge hili linaloendelea, iwe mtu anapoleta crude oil au semi-refined, au double refined cooking oil charges zitolewe, ni lazima charges zitolewe kwa sababu wafanyabiashara wengine ambao sio waaminifu wanasingizia wameleta kurudi, na haieleweki wala haingii manani, mtu uende Ulaya huko au uende mb... Far East kule ukanunue kurudi kurudi, maana yake haijafaniziwa prosesi zozote. Hii ndio ujanja wanaohutumia, wanasema wanaleta kurudi wakati actually ni semi refined oil. Sheria hii ni ya ovyo. Huwezi ukachaji kurudi 10% ukachaji semi refines nayo 10%. Kwa hiyo kwa sababu hapo, na muencourage tu alete kurudi, arete semi refines na double refines. Anachanganya na mix, anaweka kwenye madebe, anawauzia waraji. Lakini kwa sababu tulifanya mistake hiyo, that's our mistake kama government. Kwa upande mwingine ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli akielezea sakata hilo ambapo lilisababisha bei ya mafuta ya kupikia uh, ya jumla eh, bei hiyo ya jumla kupanda kutoka shilingi za Kitanzania elfu 61 mpaka kufikia shilingi elfu 70 kwa lita 20 huku lita 10 ikiwa imepanda kutoka shilingi elfu 30 za Kitanzania hadi shilingi 35 uh, za Kitanzania eh, vilevile sakata hili lakini tukataka kupata undani wake wa kina e, na masuala ya kodi kwa nchini Tanzania e, ambapo lamama zote zilikuwa zimeelekezwa huko e, ambapo pia inaelezwa kwamba ndio ilikuwa mzizi wa sakata hili. Nilifanikiwa kuongea na kamishna mkuu wa TRA ambayo ni mamlaka ya mapato nchini Tanzania Charles Kichele, ambaye nilimweleza atupatie undani wa swala hili na swala hili lilianzaanza vipi, na mpaka kufikia hapa, kulikuwa na mafuta yamekuja kazi, wanaleta mafuta haya kwa huko mashariki au impota za mafuta . Sasa sisi tunasema haya mafuta ni kwa mujibu wa taratibu zetu za forodha, tulivyoona na vipimo vilivyokuja, tukasema haya mafuta kwa mujibu wa taratibu za forodha sio cool. haya mafuta ni refine. kwa hiyo wao wakawa nasema haya ni nisema cool. hapana haya ni refine kwa sababu ya taratibu zetu za forodha tunaona ni refine yameshachakatwa tofauti tofautaho, tukasigishana hapo, ndio baadaye ikaamuliwa mafuta yapimwe tena na waongeze paramitari. kwa hiyo Leo Mweshimiwa Rais amepata hiyo taarifa na kuona kuna ambayo kweli ni kurudi, lakini kuna mengine ambayo sheria zenyewe zinazungumza vipi juu ya yeah, maswala haya mafuta, ikiwa kama ni ghafi ama mafuta ambayo tayari amesha uh, ondolewa katika hali ya ughafi. Mafuta ambayo ni ghafi kwa mujibu wa sheria za Afrika Mashariki huwa ni zero, lakini Tanzania tukaenda tukaweka ten percent. Mafuta ghafi eka ten percent kwa eka mujibu eka wa sheria, kwa sababu katika sheria hii inaruhusu unaenda unaomba kwamba hii ni, ni, ni zero, lakini sisi tunaweka tunataka tufanye ten, kwa mfano tunaita stay of application. Kwa hiyo tukaweka Ten. Lakini mafuta ambayo sio ghafi ni 25. Sasa mafuta na yale ambayo ya semi refined, kwa sheria inasema ni 10 lakini ambayo ni refined ni 25. Mafuta mengi yanayokuja sio crude. Mengi yanakuwa yameshachakatwa tayari, kwa hiyo sisi tunasema mafuta ambayo amechakatwa yana attract 25%. Kile ambacho uh, kimeelezewa juu ya swala hili la mafuta na ushuru ambao upo ambapo hata rais amependekeza kwamba bungeni ipelekwe sheria itakayoleta mabadiliko ya hili swala, na amezungumzia kwamba crude pengine iwe na bei kubwa zaidi, ni kwa nini hasa? Yeah, mojawapo ni pamoja na kukuku ku kuprotect viwanda vyetu vya ndani. Kuna viwanda vya ndani ambavyo vinachakata mafuta, kwa hiyo tunataka mafuta ya nje yale ambayo mengi yanakuwa ni semi refined yaongezewe kodi ili tuweze kutumia mafuta yetu ya ndani. Kwa hili swala ambalo uh, limeleta utata kidogo na tumeona pia kuna kauli ambazo zilikuwa zikitolewa pale zinazoonyesha kwamba kwa namna moja ama nyingine, wafanyabiashara wamekuwa si wakweli katika kueleza kile ambacho wanakileta wanakiingiza Tanzania ikiwa ni njia mojawapo ya kukimbia kulipa kodi stahiki ya bidhaa ambayo wanayoingiza. Je, hili lipo? Hilo lipo, hata Mheshimiwa Rais amelisema hilo, lipo biashara ya mafuta. Ndugu yangu, historia ya biashara mafuta nadhani naijua tangia hizo ya mawaziri biashara mafuta na ma, mafuta ya sukari katika nchi ina matatizo, ina matatizo yake, na nadhani nakumbuka kuna mawaziri pia aliyeshawahi kuondolewa kazini kwa sababu hiyo kuna mawaziri waliowahi kuondolewa kazini kwa sababu ya mafuta hayo. Ni kitu gani hasa ambacho mmekuwa mkikifanya kuhakikisha kwamba pengine huu udanganyifu unakuwa si endelevu ndani ya TRA? e... Akeli, tumefuatilia. Tumefuatilia na ndio maana wakati huu tukawa tumefuatilia vizuri, hata kwa wenzetu huko yanakotoka, tukawa tumefuatilia tukajua ukweli, ndio maana tuko, tuko tuka, kwamba haya mafuta sio, tulipata taarifa taarifa mbalimbali za kiintelijensia ndani ya mamlaka tumepata, tukawa tunazitumia pia, hizo ndio zimetufikisha hapa kuona kwamba kweli kulikuwa na udanganyifu mahala pengine. Wapo baadhi ya wanasiasa wamekuwa wakilalamika kwamba pengine kuna hali fulani ya biashara kuwa ngumu hapo nchini Tanzania kutokana na kodi nyingi. Tuambie, katika kipindi hiki cha miaka miwili mitatu iliyopita, kuna kodi zozote ambazo zimeongezwa ambazo zimefanya pengine mazingira hayo magumu kwa wafanyabiashara si wa tu hata katika maeneo mengine. Nashukuru yeah, sana. Amesema na vizuri kuuliza, kama kuna kodi ambazo zimeongezwa. Kodi hazijaongezwa katika miaka miwili hii, miaka mitatu, kodi haijaongezwa zaidi, kodi zingine zimepunguzwa. Kinachofanyika sasa hivi ni kuhakikisha kwamba tunaziba mianya yote, mianya yote ya ukwepaji kodi, ndicho tunachokifanya. Tunakusanya kodi kwa mjibu wa sheria, kodi stahiki. Nadhani nakumbuka hapo nyuma kulikuwa na michezo ya watu kukwepa kodi, watu wengine wanakuja wanaingiza bidhaa wanalipa kodi kidogo, wengine mpaka wakaamua kuwa wao ndio wanaingiza na kutoza kodi wenyewe kwa hiyo. Hiyo hiyo hiyo mianya tumeiziba, mianya hiyo imezibwa. Ndio maana naona watu wanasema, wanasema imekuwaje, lakini hamna kodi iliyoongezeka, hamna hata mmoja iliyoongezeka, ni mianya tu imezibwa. Na kwa hali ya ukusanyaji wa mapato ya Tanzania, mfululizo wake unaonekanaje? Yako vipi? Licha ya kwamba madai kutoka kwa wanasiasa kwamba biashara zimekuwa zikidorora hapo Tanzania, makusanyo yetu yanaenda vizuri, yanaenda vizuri mpaka mwezi wa tatu tulikuwa tumekusanya trilioni kumi na moja. bilioni mia nane hamsini mpaka mia, mia tisa iliyokuwa ho unakusanya hapo kabla. Kwa hiyo tunaenda naenda vizuri, vizuri. Uh, ni maeneo gani hasa ambayo yanaonekana yana udanganyifu mwingi? Yaani changamoto hasa zipo katika sekta ya biashara zipi? Wafanyabiashara ndio watu wetu na tuna tunafanya kazi na wafanyabiashara, tunasema wafanyabiashara ndio partners wetu na lazima tufanye nao kazi kazi, bila wafanyabiashara si tufanya kazi, kwa hiyo ni watu wetu Kumekuwa na udanganyifu katika masuala ya VAT, maswala ya VAT. Utumiaji wa mashine umekuwa kidogo na udanganyifu, watu wanaclaim eh, refund ambazo sio sahihi. Lakini katika forodha, pia katika forodha pia kumekuwa na udanganyifu, watu wanakwepa pale kwenye forodha kwao, tume maeneo yote hayo tumejaribu kuziba mianya sehemu hizo ni uh, kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato nchini Tanzania TRA Charles Kicheli akitoa ufafanuzi wake juu ya sakata la mafuta ambalo limeleta tafrani nchini Tanzania, mafuta ya kula. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili nam. Katika sehemu ya pili hii leo ya kwa undani tunaangalia maadhimisho ya wapalestina almaarufu kama nanka ikimaanisha janga. E, tukio hilo ambalo ni kuonyesha kwamba kukumbuka, e, zaidi ya wapalestina laki saba ambao walikimbia ama kuondolewa, e, katika maeneo waliokuwa wakiishi katika kutengenezwa kwa taifa la Israel mnamo mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na nane. Suala hilo likiendelea, e, wakati hapo jana Uh, ubalozi wa Marekani uliohamishiwa katika mji wa Jerusalem na kuzusha ghasia nyingi za maandamano kutoka kwa Wapalestina, ambapo Wapalestina hamsini na watano waliwawa na wengine elfu mbili na mia nne kuwawa. Tumezungumza na Jenerali Ulimwengu, mwandishi mkongwe nchini Tanzania, ambaye aliangazia vilevile namna nchi za Afrika zilivyoshughulikia uh, suala hili la uhusiano wa Israel na Palestina. Siwezi kusema moja kwa moja Afrika inalionaje hili swala uh, kwa pamoja, kwa sababu ozana ya ubalozi wa Israel kuwa Jerusalem, ilikuwepo kura hapo Umoja wa Mataifa na nchi za Kiafrika zilipiga kura upande huo au upande ule na nyingine zikawa hazina upande wowote. Uh, na mpaka sahivi sijajua kwa kweli, sijajua ni wangapi Uh, miongoni mwa Afrika walikwenda Jerusalem kwa ajili ya sherehe hizo. Um, lakini kiujumla, ni kwamba Waafrika wanaonekana kama wamesogea nyuma kidogo, wameacha na wame, au wamepunguza sana uh, viwango vya mshikamano waliokuwa navyo pamoja na ndugu zao wa Palestina katika miaka takriban arobaini au miongo minne iliyopita. Hatusikii uh, matamko mengi ya serikali za Kiafrika zikilaani matendo yanayofanywa na Israel. Hatusikii wakilaani uh, watu vifo vya watu wa takriban watu hamsini wameuawa sasa katika machafuko yaliyozuka kutokana na huo um, kuhamishwa kwa ubalozi kwa, kwa, kwa, kwa wa ma Marekani. Ni kama vile nchi nyingi za Kiafrika kwa kupewa vizawadi vidogo vidogo tu na serikali ya Israel Israel, eh, wakisingizia waki, cha kutafuta teknolojia sijui na uwezo gani wa kilimo na na kadhalika, wa, wa, wanawauza ndugu zao wa, wa Palestina. Nadhani hiyo si jambo zuri, halionyeshi kwamba sisi ni watu wa ungwana ambao tunaweza kujenga undugu na tuka baadaye tuka, tuka, tuka, tukausaliti na sasa, sijui labda pengine mazungumzo yalikuwa akiendelea hapo awali, baina ya Israeli na Palestina, unaona kama hatua hii itaendeleza mazungumzo ama itaondoa imani ya Palestina kwa Marekani kwenye mazungumzo. Palestina ameshasema kwamba kwa, amba, kwa, um, serikali ya Trump kuondoa ubalozi Tel Avivu na kupeleka Jerusalem ni kwamba imejitoa, haiwezi tena ikawa sasa ni akawa ni dalali wa, wa kuleta mabadiliko katika uh, mashariki ya kati, kwa kuwahusisha waisraeli na wapalestina uh, kwa sababu suala mojawapo ambalo lilikuwa ni gumu na tata ni hili la makao makuu ya serikali ya Israeli yako wapi, na makao makuu ya serikali ya Palestina yakakuja kuundwa huko baadaye, yatakuwa wapi na makubaliano ya awali yalikuwa ni kwamba yatazungumzwa mambo yote katika zile zote, Camp David Accord, Oslo accord, ile Oslo na na na na na, na, na, na mikataba mingine ilikuwa imesainiwa baina ya me, me hawa watu wawili, ilikuwa imeamuliwa kwamba kutakuwa na kitu kinaitwa um, final status ya Jerusalem, ambayo ndio itakuwa ni ma kao makuu kwa ajili ya serikali zote mbili ya Israeli na ya Palestina. Sasa ikishaonekana kwamba Marekani wanaunga mkono kwamba Jerusalem yote ni makao makuu ya serikali ya Israel, ndio kusema kwamba Palestina hawana chao pale, na kwa hiyo Marekani haiwezi tena kuwa ni mpatanishi katika mgogoro huu. Sijui sera ama msimamo wa Tanzania kuhusiana na Israel, kibalozi, umekuwa vipi? Maanake kama sijasahau, nikikumbuka vizuri, ni kwamba siku za karibuni Tanzania imefungua ubalozi nchini Israel. Je, msimamo wa serikali ya Tanzania ni upi kuhusiana na Israel? Msimamo wa serikali ya Tanzania kwa kweli mimi siuelewi, sijui kama unaeleweka hata kidogo. Najua kwamba Uh, waziri wa mambo ya, ya nje ametoka juzi, juzi tu hapa kutoka Israel Amerudi hapa wakati watu kule wanapigwa risasi kwa kurusha mawe, yeye amekuja hapa na kuonyesha kwamba kuna mikataba wamekubaliana kushirikiana katika masuala ya teknolojia na, na kitu. Sasa tunafanya kutafuta teknolojia katika nchi ambayo sawa ina teknolojia, lakini vilevile ina tatizo kubwa sana kama hili ambayo tunalizungumza sasa hivi. Watu takriban hamsini wameshauawa na wamesha nadhani wataendelea kuuawa watu, tutakuja ku- ku- kuona hali hiyo siku zinavyokwenda. Kwa hiyo serikali ya Tanzania haijawa na, na msimamo ambao uko wazi na wala sioni kama vile e, balozi e, au waziri wetu anajihusisha sana swala la kisiasa e, jambo alikuwa anazungumzia hapa ilikuwa ni teknolojia ambayo watapata Israeli azif teknolojia hiyo haiwezi kupatikana mahala pengine? Bila shaka inaweza kupatikana mahala pengine, na kitu kinachogomba hapa ni kwamba una pesa ya kulipia hiyo teknolojia. Kwa hiyo msimamo wa Tanzania kuhusu swala hili kwa kweli, mimi naona umeyumba kabisa. Hatuko kule tulikokuwa, uh, wakati Mwalimu Nyerere yupo na Abu Amar, uh, Yaser Arafat akiwa hai uh... Kuna swala la ambalo linaulizwa na wengi, kuna swala la Iran na Palestina. Sasa hivi karibuni Marekani imejiondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran, na sasa Iran ni adui wa Israel na hapa Palestina pia wanaonyeshana kughadhabishwa na hatua ya Marekani kuhamisha ubalozi. Swala hili ulilionaje kuhusiana na siasa na mienendo ya Mashariki ya Kati? Ni lile lile, ni hali ile ile ya uh, Trump na Marekani kwa kwa sasa hivi inavyoendeshwa kudharau mikataba ambayo imeingiwa moja na kwa upande mmoja na serikali ya Marekani yenyewe wakati wa Barack Obama na mataifa makubwa ya Ulaya ambayo yametaka kwamba uh, Iran wazuiwe kuendelea ku, ku, ku, ku, kushamirisha nguvu zao za nyuklia hadi kufikia kutengeneza mabomu ya nyuklia, lakini waendeleze uboreshaji wa teknolojia yao kwa ajili ya matumizi ya amani, ambayo ni matumizi ya kiuchumi na ya kijamii, badala ya kuingia katika uh, mabomu ya, ya nyuklia. Kwa kujitoa katika uh, mfungamano huo, Marekani inakuwa imeacha nafasi sasa kwa wairan kama walivyosema wao wenyewe kwamba sasa hawana kitu cha kuwazuia iwapo Marekani wataendelea na msimamo wao kuendeleza eh, silaha wanaotaka kuzitengeneza za, za, za nuklia. Lakini nadhani kwa sababu Ulaya haijakubali kwenda pamoja na Marekani bado kuna nguvu kidogo, nadhani bado kuna ushawishi utakaotoka Ulaya na bado kuna watu ambao watafanya kazi na Iran ili kuhakikisha kwamba ule mkataba wa Iran kuhusu nuklia e, unaendelea hata kama Marekani hawapo. Labda ukiwa utawala mwingine Marekani, Marekani nao watarejea katika kusimamia na, na kutekeleza mkataba huo. Ni Jenerali Ulimwengu akiongea na mwenzangu Harison Kamau, na tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka hapa Washington. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.