Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Uganda imeanza kuwachunguza wasafiri wote wanaoingia nchini humo kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya ugonjwa wa Ebola kulipuka tena huko DRC. Watu 17 ndio wamekwisha fariki baada ya Ebola kujitokeza katika mji wa Bikoro uliopo katika jimbo la Equita, umbali wa kilomita 1945 kutoka mpaka wa Uganda. Ofisa kwenye wizara ya afya ya Uganda, Daktari Henry Mwebasa, ameelezea kwamba wasafiri wote kutoka DRC wanalazimika kujaza fomu ya ukaguzi, pia wanapewa habari zote kuhusu Ebola, imesema ripoti ya gazeti la Daily Monitor. Daktari Mwebasa ameongeza kuwa kituo cha afya chenye vifaa maalum vya kukagua Ebola vimewekwa kwenye uwanja wa ndege wa Wantb. Zoezi la kuwasaka watu walioathiriwa baada ya bwawa kubwa kupasuka kuta zake na kusababisha mafuriko katikati mwa Kenya limeendelea mchana wa leo huku gavana wa eneo hilo akithibitisha kuwa watu zaidi ya 44 wamekufa na wa na wengine arobaini hawajulikani walipo kufikia sasa. Wiki kadhaa za mvua kubwa zimesababisha mafuriko na mmonyoko wa udongo kote nchini na kusababisha vifo vya watu 175. Jumatano jioni bwawa kubwa linalotumiwa kwa unyunyizaji wa shamba maji huko Solai, takriban kilomita 40 kaskazini mwa Nakuru, Kenya, kwenye jimbo la Bonde la Ufa lilipasuka na kusababisha maji kujaa kwenye nyumba za watu na kusomba maeneo ya kibiashara. Gavana wa Nakuru Lee Kinyanjui amesema miili ya watu 44 imepatikana, na ameonya kwamba, ameonya kuwa bwawa lingine lililoko ndani ya eneo hilo itabomolewa ili kuepuka janga sawa na hilo. Maelfu ya watu, mamia ya watu wamepelekwa katika hospitali tofauti kutokana na janga hilo. Huduma za dharura za uokozi pamoja na watu waliojitolea wamekuwa wakifukua matope kwa kutumia mikono, lakini juhudi zao zilikatizwa na mvua kubwa zilizoonyesha jana na kusababisha zoezi la uokozi kuanza tena mapema leo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Baada ya kuapishwa hapo jana kama waziri mkuu wa Malaysia, Mahadhir Mahamad ametangaza leo kwamba atatekeleza ahadi aliyotoa wakati wa kampeni ya uchaguzi wa bunge kuwa atamsamehe kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim. Mahadhiri amesema mfalme wa Malaysia ameonyesha dalili za kutoa msamaha kwa Anwar. Anwar alikuwa anazuiliwa jela kwa shutuma za ulaji rushwa na, uta, na ulawiti, lakini wafuasi wake walitupilia mbali shutuma hizo wakisema amefungwa kutokana na sababu za kisiasa. Anwal alikuwa naibu waziri mkuu wa waziri wa fedha chini ya serikali ya Mahadhir mwaka wa 1994. Mahadhir alikuwa alikula kiapo hapo jana kama waziri mkuu wa saba wa Malaysia baada ya kushinda uchaguzi wa wabunge, jambo ambalo lilishtusha ulimwengu wa siasa. Mzee huyu mwenye umri wa miaka 92 akiongoza muungano wa vyama vya upinzani Alliance of Hope alimshinda waziri mkuu Najib Razak ambaye chama chake Barisan National Coalition kiliongoza Malaysia tangu mwaka wa 1957. Na wizara ya mambo ya kigeni ya Uingereza imesema mapema leo kuwa inawasiliana na mamlaka za DRC baada ya kisa kinachohusisha raia wawili kutoka Uingereza wanaodaiwa kutekwa nyara, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Gazeti la Daily Mail la London lilikuwa limeripoti awali kwamba raia wawili wa Uingereza walitekwa nyara wakati wakizuru mbuga ya kitaifa ya Virunga iliyoko DRC. Msemaji kutoka wizara hiyo amesema kuwa wafanyakazi kutoka wizara hiyo wanaendelea kutoa msaada pamoja na kutia moyo familia za waathirika, bila kufafanua au kutoa taarifa zaidi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Basi sekunde chache zijazo, nakupisha kwa mwenzangu Idligongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika kipindi cha kwa undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tutaangalia mkutano baina ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ambao umetangazwa kufanyika Juni 12. Vilevile katika sehemu ya pili tutaangalia maisha ya mwanamuziki vilevile mwanaharakati wa haki za binadamu mtetea wanyonge mwana mapinduzi Robert Nesta Male, ambapo hii leo ni maadhimisho ya kifo chake miaka 37 iliyopita. Ninayokaribisha mimi ni Id Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo hii leo tunaanza na tangazo la Rais Donald Trump kwamba atakutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un hapo Juni kumi na mbili nchini Singapore. Eh, kwa mujibu wa Twitter rasmi ya rais wa Marekani, jambo hili kwa kweli limeonekana kwamba kuwa kama ni hatua ya mwanzo kabisa ya kufikia maafikiano baina ya Marekani na Korea Kaskazini hasa katika zile programu zake za nyuklia. Hatua hiyo imekuja vile vile, huku wa marekani watatu ambao walikuwa wamewekwa kizuizini nchini Korea Kaskazini kuachiliwa na kufika hapa Marekani e, alfajiri ya leo. Basi katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda e, juu kuzungumzia swala hili kwa undani kabisa. Kwanza kabisa uh, Profesa Monda watu wengi bado hivi sasa eh, wanatafakari ni nini hasa ambacho rais Donald Trump atakwenda katika mkutano huo kusisitiza na pengine atakwenda kwa, kwa mfumo gani, kwa aina gani ya mazungumzo? Je, atakwenda kama kuongea kwa ukali, kwa utulivu, kwa utaratibu, au ataenda kuongea na mtu ambaye pengine kwa namna moja nyingine wanaelewana naye? Ni jambo ambalo hivi sasa uh, vyombo mbalimbali mbali vya habari vimeonekana kujadili suala hili. Kwa kile ambacho kipo mpaka hivi sasa, unadhani ni namna gani rais Donald Trump ataingia katika mazungumzo haya. Nam, naona laini ya simu bado haijakaa vizuri. Tutaendelea ku, tutajaribu kumtafuta tena uh, Profesa David Munda ili Uh, tufahamishe kile ambacho uh, kinaendelea, lakini hali kama hiyo ikiendelea. Uh, mpaka hivi sasa kiongozi wa Korea Kaskazini tayari ameshafanya uh, mikutano uh, takriban mitatu ambayo inaelezwa kuwa ni ya kihistoria e, mkutano wa kwanza ulikuwa baina yake na rais wa China Xi Jinping, mkutano ambao ulifanyika kwa siri, ambapo katikati ya mkutano huo E, alifanya mkutano na rais wa Korea Kusini e, jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine walio wengi waliona kwamba ni jambo kitu si cha kawaida e, kwa kiongozi wa Korea Kusini na Kaskazini kukutana. A, Profesa Monda amerejea tena kwenye laini ya simu na swali ambalo liko tunauliza ni kwamba, je, Rais Donald Trump ataenda katika mazungumzo haya kwa aina gani e, ya kuwasilisha hoja zake? Nafikiria kwa vyombo vya habari uh, atakuwa anajigamba na, na ku, ku, ku, ku, kujieleza kwa kujigamba uh, kuji, lakini nafikiria kwa mwenendo wa kidiplomasia akikaa ana, na rais Kim Jong Un, uh, atasisitiza ya kwamba Korea Kaskazini lazima isitishe mipango yake ya makombora ya masafa marefu na ule mpango wake wa kinyuklia kwa ujumla. Pia nafikiria ya kwamba wachanganuzi na wadadisi hapa Marekani wana, wanaangazia siku fulani, siku za mbele kuwa kuwaiwe taifa moja na iwe rafiki Marekani ili iweze kubana Uchina kwa upande kule wa kaskazini lakini ajenda ambazo, uh, zitakuwa zikigubika mazungumzo hayo kwa upande wa Marekani uh, kwenda Korea Kaskazini, na upande wa Korea Kaskazini uh, kwenda Marekani itakuwa ni nini hasa? Nafikiria kwa upande wa Korea Kaskazini ni ule uhusiano wake wa kidiplomasia na pia wa kiuchumi na wa kisiasa kati ya Korea Kaskazini na pia Marekani. Tusahau ya kwamba uh, vikwazo hivi vilivyowekwa kwa Korea Kaskazini uh, vimeibana sana na rafiki mkuu wa Korea Kaskazini yani Uchina pia imekuwa na changamoto nyingi kati ya uhusiano wake na Marekani uh, hususan kwa mswada huu wa Korea Kaskazini. Kwa hivyo, Korea Kaskazini nayo kwa kiuchumi uh, ina hisia kwamba lazima ijifungue kiuchumi na iweze kuwasiliana na Marekani na yale madola makuu, ili iweze kuimarisha uchumi wake. Na kwa hali jinsi ilivyo, tutegemee kuona vikwazo ambavyo Uh, vimewekwa kwa sababu rais uh, Donald Trump amemzungumzia vizuri uh, Kim Jong Un hasa pale alipofanya uamuzi wa kuwaachilia Wamarekani watatu ambao walikuwa akiwashikilia, ambacho kitle, kitle, kitu ambacho amekionyesha nia njema ni kabisa ya kuona kwamba Korea Kaskazini iko tayari kufanya mazungumzo uh, ya kuona kwamba suluhu inapatikana katika masuala ambayo hawaafikiani hasa na Marekani. Eh, ni ni jambo zuri sana kwa kidiplomasia, eh, kwa kidiplomasia kwake Bwana Kim Jong Un kuweza kuwaachilia hawa wafungwa watatu na nafikiria kwenda mbele, eh, inaashiria vyema sana kwa kidiplomasia, tusahau ya kwamba pia kulikuwa na yale Olimpiki ya masafa baridi ambapo Korea Kaskazini na Korea Kusini yaliweza ku kujiunga pamoja na ku, kuweza ku, uh, kujiingiza kwenye uh, michuano hiyo kama taifa moja. Uh, kidiplomasia pia tuliona kwamba uh, naibu wa rais Bwana Pence alikuwa ame, uh, ameenda kule Korea kuweza kufu, kujaribu kufanya upatanishi. Kwa hivyo, kwenda mbele itakuwa ni jambo nyeti kuweza kuona kwamba hizi kazi za kidiplomasia, juhudi za kidiplomasia zitaenda vipi. Uh, hususan pia tukiangazia mashiriki ya kati ya kwamba mazungumzo kati ya Marekani na Iran yamedorora. Uh, mazungumzo haya kati ya, uh, ya ma Marekani na Korea Kaskazini yatadorora ama yataenda vipi siku za mbele? Tutaona na tutegemee kuona pengine vikwazo baadhi ambavyo vimewekwa kwa ajili ya Korea Kaskazini vikiondolewa pengine Itategemea ma, majadiliano yatakuwa ni vipi, manake nafikiria Marekani na washirika wake, tusahau ya kwamba kuna Umoja wa Ulaya, kuna Japan, kuna Korea Kusini pia wanataka kuona ya kwamba Korea Kaskazini Uh, imepunguza makali yake uh, ya kujiendeleza kinuklia na pia uh, makombora yake ya masafa marefu na mafupi imesitisha mipango hiyo. Kwa hivyo, Korea Kaskazini ikionyesha kwamba inasitisha mipango yake ya kinuklia, basi washirika wa Marekani na Marekani pengine wataamua wapunguze vikwazo. Lakini sifikiria kwamba watapunguza vikwazo kama uh, Korea ya Kaskazini inaendelea na mipango yake ya hidi ya kinyuklia na sifikiria kwamba watafutilia vikwazo vyote mara moja. Nafikiria uh, watafutilia vikwazo Uh, kwa mtindo fulani, Korea kaskazini ikipunguza uh, uh, mipango yake kinuklia na navyo vikwazo vitapunguzwa uh, barabara. Lakini uh, kwa suala la uh, Iran ambapo Rais Donald Trump ameshatangaza kwamba Marekani itajiondoa katika mpango huo. Je, hili haliwezi kuwa na ukakasi hasa kwa Korea ya Kaskazini kuiamini Marekani moja kwa moja kwa makubaliano yoyote yale ambayo yataafikiana? Kusema kweli, ndugu, ni vigumu kujua, maanake wadadisi wengine wanasema kwamba Korea kaskazini imeanza kufanya majadiliano wakati huu manake imeona ya kwamba ina zana za kinyuklia, ya kwamba imepata ile bomu ya tumiki. Kwa hivyo sasa inaweza kujihami Marekani ikijaribu kuishambulia. Upande wa Iran utusawa, ya kwamba ni, ni eneo tofauti sana maanake hapo ni uh, Mashariki ya Kati, kuna wahusika wengi wengine, Saudi Arabia, uhasan uhasa kati ya Israel na Iran. Kwa hivyo ni mkondo tofauti. Upande wa Korea Kaskazini pia vile nimesema, wadadisi wengi wanafikiria kwamba Korea Kaskazini pengine imefikiria imepata ile bomu, kwa hivyo wakati huu lazima i, i, iko kwa mkondo mzuri kuweza kufanya majadiliano na pia inabanwa na Uchina. Uchina inashinikiza Korea Kaskazini kufanya majadiliano hayo, maanake haitaki. Uchina haitaki kila wakati kukita iwe inakandamizana ina na Marekani kuhusu jambo hili la Korea Kaskazini. Na kwa kumalizia, hebu tuangalie swala ambalo limejitokeza. Tunaona kwamba Uh, kiongozi huyu wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameshafanya mikutano uh, mingi tu ya kihistoria eh, kukutana na rais wa China mara mbili, kukutana na rais wa Korea Kusini uh, mara moja na kuvuka mpaka wake kuingia Korea Kusini, jambo ambalo ni nadra kwa kiongozi aliyopo madarakani wa Korea Kaskazini, alikadhalika na mkutano huu wa kihistoria baina ya rais wa Marekani aliyopo madarakani na rais wa Korea Kaskazini kukutana ni ishara gani na ni nini hasa ambacho pengine kinachoisukuma Korea Kaskazini hivi sasa kufanya uh, mikutano kama hii uh, bila kusita kwa namna yoyote tofauti na ilivyokuwa awali? Nafikiria ni ile hali ya kiuchumi, hali ya kiuchumi imedorora sana Korea Kaskazini uh, ya kwamba bana Korea Kaskazini kuweza kupata zile dola uh, na zile uh, hela za kuweza kufanya um, za kufanya uh, uchumi wake kuimarika. Pia ibana na imebana mataifa mengine kuweza kufanya biashara na Korea Kaskazini. Lakini upande wa Korea Kusini, tusisahau pia ya kwamba uh, rais wa Korea Kusini uh, Bwana Moon ana mrengo wa kadri uh, ya kwamba anasisitiza hali ya kidiplomasia kati ya Korea Kusini na Korea Kaskazini. Uh, rais Park aliyekuwa siku za nyuma amepigwa uh, kalamu. Kwa hivyo, Park alikuwa na msimamo mkali kuhusu uhusiano wa Korea Kaskazini na Korea Kusini. Kwa hivyo pia um, matukio yaliyofanyika Korea, Korea Kusini pakusia uh, uh, uh, majadiliano ya uh, kidiplomasia uh, kati ya Korea kaskazini kusini na washirika wa wasirika Marekani. Asante uh, sana San, uh, uh, Profesa uh, David Monda kwa hayo na uh, kutueleza kile ambacho kinatarajiwa kuonekana kitatokea katika mkutano baina ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un katika mkutano wao ambao wanatarajiwa kufanyika nchini Singapore hapo Juni kumi na mbili, na hii yote ni kwa mujibu wa akaunti rasmi ya Twitter ya rais wa Marekani Donald Trump na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaangalia maisha ya mwanamuziki mkongwe kabisa kutoka nchini Jamaica Robert Nesta Marley, wengi kumfahamu kama Bob Marley. Nam, basi karibu katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hii e, leo ikiwa ni Februari kumi na moja, e, ikiwa ni siku ambayo dunia ilimpoteza mwanamuziki mashuhuri kabisa kutoka nchini Jamaica, Robert Nesta Marley maarufu kwa watu wengi alifahamika kama Bob Marley. Bob Marley yalizaliwa Februari sita mwaka elfu moja mia e, tisa na arobaini na tano katika kijiji cha nine miles e, huko st ann nchini Jamaica e, ambaye baba yake alikuwa novo maly, mama yake alikuwa ni uh, sedela boka. Baba yake alikuwa ni uh, raia kutoka Uh, ana asili ya kutoka nchini Uingereza Jamaika, ambaye alikuwa mzungu, ambaye alikuwa nchini humo kwa kipindi kirefu, ambapo mama yake alikuwa wakati huo ni binti kabisa, na uh, wawili hao walikutana na kupanga uh, kuona, lakini uh, baadaye baba yake Robert Nesta Marley aliondoka katika mji wa Kingston. E, bila ya kutoa taarifa yoyote ambapo mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tano e, Novo Male baba yake Robert Nesta Male aliaga dunia. Lakini tukiangalia a, kile ambacho Robert Nesta Male ambacho amekifanya katika kipindi chote hicho e, Bob Male alianza harakati zake za muziki akiwa na kundi walilotengeneza yeye akiwa na rafiki zake Peter Tosh na Bunny Livingstone katika mwaka 1963 e, ambapo Bob Marley alikutana na Rita Marley ambaye baadaye alikuja kuwa mke wake. Ilipofika mwaka 1966 e, na inaelezwa kwamba hakika Bob Marley japokuwa anafahamika kuwa, kuwa alikuwa ana itikadi za Rastafarian, lakini Rita Marley ndiye aliye mwalika katika eh, hii imani basi, tusikize kibao chake kwanza. Bob Male hapo anakuambia one love, na tutamkaribisha vile vile mwenzangu Haidala Kizimana ambaye ni mwandishi lakini mshabiki mkubwa wa Robert Nesa Male. Haya basi, ni Bob Marley hapa anakuambia one love, akiwa na kundi zima la the Wailers haidala hakizimana. Moja kwa moja tuje kwako, maanake nimegusia tu machache eh, juu ya Robert Nesta Marley. Robert Nesta Marley kwako wewe ni eh, mwanamuziki, mwanaharakati ama ni nani? Na asante sana bwana Idi Ligongo. La, Bob Marley uh, kwangu sio mwanamuziki wa kawaida uh, kama vile wengine wanashabikia wakina sijui Rihanna na wengine, ama watu hapa kwetu Afrika waimbaji. Lakini mimi namuona kama mwalimu wa jamii, ni mwalimu wangu vile vile. Ukiangalia ujumbe ambao ulikuwa katika nyimbo zake, ujumbe wa kudumisha amani, ujumbe wa kuvumiliana. Unajua yeye alikuwa na babake mzungu lakini mama yake akawa ni mtu mweusi. Sasa eh, ni ujumbe tu wa kupinga ubaguzi, ubaguzi wa aina yoyote. Enzi zake wakati alipozaliwa kulikuwa na eh, ubaguzi wa rangi. Sasa kwangu ni kama mwalimu ambaye amenifundisha namna ya kuwavumilia wengine, na nyimbo zake vile vile zilisaidia sana katika kudumisha ama kutangaza kile kinachofahamika kama eh, itikadi za Rastafarianism, yani marasta eh, ni kitu ambacho kilianza miaka ya elfu moja tisa mia ishirini na waandishi kama Marcus Garvey na sasa ni itikadi ambayo inatuonyesha sisi watu wa Afrika kwamba eh, Afrika ndio bara letu, Afrika ndio asili yetu. Eh, usiende ughaibuni, usiende wapi, utafute pesa, lakini ujue kile ambacho nakifanya chote, ujue kwamba nyumbani ni, ni barani Afrika. Ni kitu ambacho kinanisaidia mimi kuimarisha identity, yani ya ule naam. Sasa, uh, najua kama kuna moja ya vibao vingi vya vya Robert Nesta mali ambavyo unavyovipenda, lakini kuna hili ambalo, hiki kimoja ambacho amezungumzia umuhimu wa mwanamke. Mtu sikilize, no woman no cry. Basi Robert Nesta Male sasa, haidala moja ya kibao hiki ambacho, uh, kinakuvutia kwelikweli. Lakini Robert Nesta Male, moja kati ya vitu ambavyo historia yake pia anayo ni kwamba amezaa na wanawake tofauti tofauti, maanake uh, anakadiriwa kuwa na watoto tisa, lakini alizaa watoto watatu na mke wake Rita Male eh, akaja kuzaa na aliyekuwa Miss Jamaica akaja kuwa Miss World, ambaye ni mama yake na Damian Male na watoto wengine tu. Je, hili Uh, halikuwa ni moja kati ya vitu ambavyo vimeonyesha kwamba pengine halikuwa thamini sana wanawake. <coughs> Na, na, sante sana ili ligongo hiyo nyimbo inanifurahisha kwa sababu mwanzo nilikuwa nadhani kwamba ana kashifu wanawake eh, kutokana na, na Kiingereza kidogo kibovu, kwa sababu nilianza kumuiga nikiwa na miaka midogo nilipoanza sekondari. Sasa nilikuwa nadhani kwamba pengine na wakashifu wanawake, anasema kwamba fasi eh, eh, ambako hakuna mwanamke ni hakuna shida, lakini baadaye baada eh, ya Kiingereza kupanda nikaelewa kwamba alikuwa ni mbembelezaji mzuri, alikuwa ni mtu tambaye anawajali wanawake e, sio tu kwamba alikuwa na anawafata kuwafata, lakini tu alikuwa na mapenzi ya jamii. Alikuwa na, na mapenzi kabisa, ambayo si kusema alikuwa ni mtu ambaye ana ni mzinifu. Hapana, kwa sababu kila mtoto ama kila mwanamke mwenyewe alizaa naye alikuwa akimhudumia. Inaonyesha kwamba alikuwa ni mtu ambaye mwenye mapenzi, mwenye kubembeleza watoto wake, kubembeleza, kubembeleza wanawake. Nam basi tusikilize hapa. Redemption Song, Uh, kibao chake kingine hiki Bob Marley eh, hapa akiangazia uh, mambo mengi sana ya kujitambua. All pirates, yes, E, takriban miaka 37 iliyopita ambapo ilikuwa ni a, tarehe kumi na moja ya mwezi Mei mwaka 1981 hapo akikwambia Redemption Song e, lakini tunamaliza na kibao chake, anakuambia Africa Unite, moja ya vibao ambavyo e, vinaweza kusema kwamba vilichochea kupatikana umoja wa Afrika.