Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kennes Bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 VOA FM huko Nairobi, Kenya, Kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao www voa swahili com. Karibuni. Kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na Benki ya Dunia kubadilisha masharti kwa wakopeshaji ama wakopaji kwa kuzingatia utunzaji wa mazingira. Kama athari zitakuwa ndogo, mradi ule utaweza kudumu kwa muda mrefu, na kama athari zitakuwa kubwa, mradi hautaweza kudumu kwa muda mrefu. Na nchi za Kenya na Jibuti za saini mikataba kadhaa ikiwemo ya usafiri bila viza kwa wanadiplomasia wake kati ya nchi hizo mbili na ushirikiano katika kuimarisha usalama. Jibuti Kenya na Kenya wamekuwa na mahusiano mazuri kwa muda mrefu. Ni nchi ambazo kwa nyakati za vita baridi ya dunia, uh, zilikuwa zinaonekana kama nchi zinazoweza kusaidiana na Wamarekani. Basi nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amefahamisha kwamba raia watatu wa Marekani waliokuwa wanazuiliwa jela huko Korea Kaskazini wameachiliwa na wako njiani kurudi Marekani wakiwa pamoja na waziri wa masuala ya serikali za nje Mike Pompeo. Trump ameandika kwenye Twitter kwamba Wamarekani hao wenye asili ya Korea Kaskazini wako katika hali nzuri ya afya na kuongeza kuwa anajiandaa kuwapokea watakapotua Marekani. Kuachiliwa kwa watu hao ni matokeo ya ziara ya Mike Pompeo aliyefanya huko Korea ya Kaskazini kukutana na kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un katika mchakato wa kuandaa mkutano wa kilele kati ya rais Trump na Kim Un ambao unalenga kumaliza mvutano kati ya Marekani na Korea ya Kaskazini. Wachambuzi wanasema mkutano wa pili wa rais wa China Xi Jinping na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ikiwa ni chini ya miezi miwili toka ule wa awali, inaashiria jinsi Beijing ipo na wasiwasi kuhusu mpango wa nyuklia katika peninsula ya Korea na namna makubaliano ya hayo yanaweza kuwa na athari katika maslahi yake ya kijeshi na kisiasa. Mwishoni mwa mwezi Machi, mataifa hayo mawili yaliweka historia kwa kufanya mkutano wa siri mjini Beijing baada ya miaka kadhaa ya ukimya. Kim, alipanda treni hadi mji mkuu wa China, Beijing, ambapo mkutano huo haukuthibitishwa mpaka pale ulipomalizika. Walikutana tena mapema wiki hii, ambapo wakati huu Kim alifanya uamuzi usiotarajiwa wa kusafiri na ndege mpaka mji wa karibu wa mwambao wa China wa Dalian ili kukutana na rais Xi. Kama ilivyokuwa awali, mkutano wao haukutangazwa mpaka pale ulipomalizika. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Maafisa wa usalama wa Somalia wanasema watu 14 wameuawa na wengine zaidi ya 15 wakajeruhiwa katika shambulio la kujitoa mohanga lililotokea leo kwenye soko moja la jimbo la Shabelle kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Naibu gavana wa jimbo la Shabelle Abdifita Haji Abdule ameiambia VOA kwamba mshambulizi huyo wa kujitoa mhanga amelilenga soko la mairungi lililoko kwenye mji mdogo wa Wanlawayen karibu saa kumi jioni wakati wa harakati nyingi ndani ya soko hilo. Kiongozi huyo amesema wanashuku shambulio hilo limeendeshwa na mpiganaji wa kundi la Al-Shabab. Wapinzani wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan katika uchaguzi wa rais wa mwezi Juni wanalalamika kufanyiwa hila, kwa kudai kwamba vyombo vya habari vinavyomuunga mkono vinaminya kutangaza kampeni zao. Kampeni za wapinzani wakuu zilizozinduliwa kwa kiwango kikubwa zilipuuzwa na vituo vikuu vya televisheni nchini humo. Takriban asilimia 90 ya, ya vyombo vya habari nchini humo vinasimamiwa moja kwa moja ama kwa namna fulani na Rais Erdogan na chama chake tawala cha AKP Uturuki na sheria ambazo zinasimamia usawa wa vyombo vya habari katika kuripoti habari zinazohusiana na uchaguzi. Nchi za Kenya na Jibuti zimesaini mikataba minne ikiwemo wa kuondoa kikwazo cha visa kwa wamiliki wa pasipoti za kidiplomasia. Mikataba hiyo imesainiwa siku ya kwanza ya ziara ya siku tatu ya Rais wa Jibuti, Gal Ismaeli, nchini Kenya, baada ya mazungumzo na mwenzake Uhuru Kenyatta. Haya yanajiri siku mbili baada ya Rais Uhuru Kenyatta kufanya mazungumzo na Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed Ali aliyefanya ziara ya siku mbili katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed Ali na ujumbe wake wa maafisa wa ngazi ya juu serikalini kufanya ziara nchini Kenya na kufanya mazungumzo na rais Uhuru Kenyatta na kuweka makubaliano kadha wa kadha Jumatatu wiki hii, leo imekuwa zamu ya rais wa Jibuti Ismail Omar Gule kutua jijini Nairobi. Na huku rais Kenyatta akiwa mwenyeji wake, rais Gule alipokea heshima zote anazostahiki na wanazopewa marais na wakuu wa serikali mbalimbali wanaoingia ikulu ya Nairobi. Baada ya mazungumzo kabla ya mchana wa leo, ilikuwa dhahiri kuwa yapo makubaliano yaliyoafikiwa kati ya, ya ujumbe wa mawaziri wa serikali mbili, mikataba minne ikitangazwa, hii ikiwa ni pamoja na mkataba wa biashara, mkataba wa makubaliano juu ya ushirikiano wa pamoja katika sekta ya mifugo mkataba wa kuwezesha kukuza na kuimarisha uwekezaji pamoja na mkataba wa kuondoa kikwazo cha visa kwa wamiliki wa pasipoti za kidiplomasia, nia yake ikiwa ni kuboresha na kudumisha uhusiano wa Kenya na Jibuti jinsi anavyosisitiza Rais Kenyatta discuss... nina uhakika kuwa kabla ya kukamilisha ziara yako nchini, tutakuwa tumeshauriana kuhusu maswala muhimu ya nchi zetu mbili, jinsi ya kudumisha wetu kutokana na uhalisia kuwa tunaishi katika ukanda ambao umegubikwa na migogoro, jinsi tutakavyoweza kuimarisha usalama na kuwapa watu wetu maendeleo, na namna tutakavyosaidiana kuongeza uwekezaji kwa nchi zetu mbili. Na japo Rais Kenyatta anasisitiza kuwa ushirikiano ambao umeendelea kuwapo kati ya Kenya na Jibuti umekuwa wa manufaa na thabiti, Rais Ismail Omar Gule anakariri kuwa ziara ya Kenya ni muhimu sana kwa nchi yake, hususan katika suala la kuimarisha usalama nchini Somalia ambako wanamgambo wa Al-Shabab wameendelea kuwa mwiba. Tunaishi katika eneo ambalo limegubikwa na migogoro, ambapo mafunzo ya itikadi kali yameshamiri, gasia zimeshuhudiwa, lakini tutaendelea kujitolea ima faima kusaidia ndugu zetu wa Somalia kupata amani na uthabiti, na juhudi zetu si za maslahi yetu interest. na huku Kenya na Djibouti zikitarajia kunufaika na mikataba hii, profesa Chacha Nyaigoti Chacha mtaalamu wa diplomasia anaeleza kuwa kuondolewa kwa kikwazo cha visa kwa wamiliki wa pasipoti za kidiplomasia kutaimarisha uhusiano kati ya mataifa haya zaidi. Uh, hili limekuwa ni kama ni kigezo kiku kubwa katika njia ya nchi ya Kenya kuhakikisha kwamba baadhi ya watu ambao ni Wakenya ambao wana umuhimu zaidi katika shughuli za kibiashara pamoja na kiitifaki wamepata uwezo wa kusafiri katika nchi kwa muda mfupi bila kutarajiwa kwamba watachukua muda mrefu kutafuta viza. Pia Bwana Chacha Nyagoti Chacha anakadiri kuwa Nairobi inaendelea kuimarisha nafasi yake na kujipa hadhi kubwa zaidi katika masuala ya bara la Afrika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naitwa Idi Ligongo, usikose kujiunga nami katika kipindi cha Kwa Undani ambapo hii leo tutaangalia hatua ya Marekani kujitoa katika mkataba wa nyuklia na Iran. Ni saa mbili kamili usiku kwa saa za Afrika ya Kati, sawa na saa tatu kamili kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa Undani, ili tuangalie masuala haya kwa undani <muchan> Mataifa matano makuu ya dunia yaliyotia saini mkataba wa kimataifa wa kudhibiti mpango wa nyuklia wa Iran yamesisitiza kwamba mkataba utaendelea kuheshimiwa na kutekelezwa na Iran licha ya uamuzi wa rais Donald Trump kuiondoa Marekani. Kwa upande wake, Iran imehakikisha kwamba itabaki ndani ya mkataba huo na itaendelea kufanya kazi na washirika wengine duniani waliosaini mkataba huo. Harrison Kamau anatusimulia zaidi juu ya juhudi zinazofanyika kuhakikisha mkataba huo hauvunjiki. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Iran na washirika wengine wa, wa kimataifa wameelezea kuvunjika moyo kutokana na uamuzi huo wa Trump aliyotangaza jana mchana katika White House. Rais Rouhani wa Iran akizungumza kupitia televisheni ya kitaifa amesema Teheran itaendelea na dhamira yake ya kutekeleza mkataba huo wa kimataifa juu ya mpango wake wa nyuklia JCPOA, ulioafikiwa mwaka wa 2015 kati ya nchi yake na mataifa matano ya kudumu ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na Ujerumani. Katika ujumbe wa Twitter, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, aliyejaribu kumrai Trump kutoiondoa nchi yake, ameandika kwamba Ufaransa, Ujerumani na Uingereza zimesikitishwa na uamuzi huo. Hata hivyo, zitafanya kazi kupanua mkataba kuhusisha harakati za makombora ya Iran baada ya mkataba kumalizika mwaka wa 2025 na kurudisha utulivu Mashariki ya Kati. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Frederica Mogherini alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuendelea kushikilia mkataba huo. Katika habari zingine za dunia, wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan imethibitisha mashambulio ya kujitoa muhanga yamefanyika katika maeneo ya magharibi na kati ya Kabul leo mchana, ikiwa ni mashambulio ya pili mabaya ya kufanyika katika mji mkuu wa Afghanistani mwezi huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan, Najibu Danish, amefahamisha kwamba wanamgambo kadhaa waliuliwa katika shambulio la kwanza kwenye makao makuu ya polisi mjini Kabul kwenye mtaa unaojulikana kama distrikti ya kumi na tatu na kusababisha vifo vya polisi wawili. Na shambulio la pili lilifanyika kwenye mtaa wa shar e nawa, sehemu ambako zinapatikana ofisi za mashirika ya kimataifa ya kihisani na kampuni za kimataifa. Wizara ya afya ya Afghanistan imeongeza kuwa watu sita walijeruhiwa pia katika mashambulizi, katika mashambulizi hayo. Hakuna kundi lililokwisha tangaza kuhusika na mashambulizi hayo. Maafisa watano wa polisi wameuawa na wengine kuchukuliwa mateka wakati ghasia zilipozuka katika gereza lenye ulinzi mkali lililopo katika kitongoji cha mji mkuu Jakarta, ambapo pia mfungwa mmoja ameuawa. Msemaji wa polisi Mohamed Ikbal amesema kwamba ghasia hizo katika makao makuu ya kituo cha polisi cha mjini Depok zilichochewa na hasira za wafungwa baada ya cheki za chakula kutumwa kwao na familia zao. Ikbad amesema polisi walifanya mazungumzo na wafungwa. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na ghasia hizo kupitia taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Amak ambapo msemaji wa polisi alipinga madai hayo. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Ujumbe wa wataalamu wa kiafya kutoka serikali, shirika la afya ulimwenguni WHO na shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF umewasili katika jimbo la Ikweta ili kukadiria hali ya ugonjwa wa Ebola uliozuka kwenye maeneo ya kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Serikali ya Kongo inaeleza kwamba ugonjwa huo utadhibitiwa haraka iwezekanavyo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo. Wizara ya afya imesema jibu la haraka linahitajika kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa huo ambao kwa sasa umeibuka kwenye kijiji cha Ikoko Impenge, mtaani Bikoro, jimboni Equateur. Daktari Jean-Jacques Muyembe, kiongozi wa mahabara ya utafiti wa ugonjwa wa Ebola na magonjwa mengine ya kuambukiza nchini Congo, amesema kwamba kuna uwezekano mdogo wa ugonjwa huo kusambaa kwenye maeneo mengine. Ah, une zone hatari ya kusambaa kwa ugonjwa huo ni ndogo sana, kutokana na kwamba vijiji hivyo vinapatikana kwenye maeneo yasiyofikika kwa urahisi ni takriban kilomita 200 msituni na mji wa Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Equateur. Kwa sababu ugonjwa huo unadhaniwa kuibuka mwezi Desemba mwaka jana, lakini ni wiki iliyopita ndiyo tumearifiwa. Nafikiri ni ugonjwa ambao tunaweza kutokomeza haraka. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya ni kwamba kuna visa 21 vya maambukizi ambapo miongoni mwake watu 17 tayari wamefariki. Visa hivyo ndiyo vilisababisha kuweko na tahadhari kuhusu ugonjwa huo. Ujumbe uliopelekwa kwa ajili ya kukadiria tukio ulikuta visa vitano vya watu wenye homa na miongoni mwake watu wawili walikutwa na virusi vya Ebola. Daktari Muyembe amesema kwamba mtu wa kwanza aliyehofiwa kufariki kutokana na ugonjwa huo ni afisa wa polisi kwenye kijiji cha Bokatola tarehe 20 Desemba mwaka uliopita. Amesema toka tarehe tatu Mei hakujaripotiwa kifo cha mtu kwenye maeneo hayo. Shirika la afya ulimwenguni WHO limeelezea kwamba liko tayari kuunga mkono juhudi za serikali kwa ajili ya kutokomeza ugonjwa huo wa Ebola. WHO imesema imetenga dola milioni moja kwa ajili ya kupambana na ugonjwa wa ebola jimboni Ekuateur. Ni mara ya tisa sasa toka mwaka wa 1976 Kongo kutangaza mripuko wa ugonjwa wa ebola mara ya mwisho ugonjwa huo kuripotiwa nchini hapa ilikuwa ni Mei mwaka jana ambako watu wane walifariki miongoni mwa visa vinane vilivyothibitishwa. Hakujokuweko na uhusiano wote baina ya virusi vya ebola nchini Congo na vile vilivyozuka mwaka 2014 kwenye nchi za Afrika Magharibi vilivyosababisha vifo vya zaidi ya watu 11,000. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Benki ya Dunia imetangaza mabadiliko katika mpangilio wa ufadhili wa miradi ya maendeleo na kutaka miradi inayotafuta ufadhili kuambatanisha ripoti kuhusu athari za mazingira zinazoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wake. Mpangilio wa awali haukuwa unazingatia ripoti ya mazingira kabla ya mradi kuanza, hatua ambayo imekuwa ikichangia katika kucheleweshwa utekelezaji wa miradi zinazopata ufadhili. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anaarifu zaidi. Benki hiyo ambayo ni mfadhili mkubwa wa miradi ya maendeleo hasa katika mataifa yanayoendelea imeamua kuungana na juhudi za kimataifa kupaza sauti juu ya utunzaji wa mazingira, hasa katika wakati ambako dunia ikikabiliwa na changamoto ya mabadiliko ya tabia nchi. Mabadiliko ya sera hiyo yanakuja baada ya majadiliano yaliyodumu kwa muda wa miaka minne yakizihusisha nchi wanachama wa benki hiyo ikiwemo pia wadau wa maendeleo na mazingira. Jumla ya nchi 63 zimeshiriki kwenye majadiliano hayo hadi wakati huo ambako benki hiyo ya dunia inatangaza maazimio yake ya kuanza kuufadhili miradi itakiokuwa rafiki kwa mazingira. Mtaalamu wa masuala ya mazingira wa benki hiyo ya Dunia, Jene Kibasa, amesema kuanza kwa sera hiyo kutasaidia kukabiliana na changamoto za kimazingira zinazosababishwa wakati mwingine na shughuli za kimaendeleo. Yani unaposema tunafanya mradi, tunaboresha kitu, sasa katika kule kuboresha usimuumize mwananchi hata mmoja katika maswala ya aina yoyote ya ile, yani mwananchi pamoja na mazingira. Tangazo hilo la Benki ya Dunia linakuja huku nchi wanachama Umoja wa Mataifa zikiwa zimeanza kuridhia mkataba wa Paris uliopitishwa Desemba elfu mbili na kumi na tano huko Ufaransa kwa lengo la kuyalinda mazingira. Mkataba huu ambao baadhi ya mataifa makubwa yamegomea kuhuridhia unazitaka nchi wanachama kuhakikisha kwamba zinachukua hatua zote muhimu za kuzuia uchafuzi wa mazingira. Ama hatua hiyo ya Benki ya Dunia imeungwa mkono na baadhi ya wanaharakati wa masuala ya mazingira wanaosema kwamba sasa dunia imeanza kuzungumza kauli moja, kama anavyosisitiza mwanaharakati huyu wa mazingira kama athari zitakuwa ndogo mradi ule utaweza kudumu kwa muda mrefu, na kama athari zitakuwa kubwa mradi hautaweza kudumu kwa muda mrefu. Kwa manayo basi, uh, ni wakati sasa wa, wa, wa nchi mbalimbali ambapo inapata pesa hizi kuweza kuzingatia kwamba kuna kitu kinaitwa PPP, uh, planet na uh, people and profit, kwamba uh, dunia uh, watu na faida, kwa sababu tunafanya miradi ili kunufaisha watu, tunafanya miradi ili kupata faida. Kwa sasa miradi yote iweze kuzingatia hivi vitu, ili mradi miradi hii ili iweze kuwa e, endelevu katika shughuli zetu za maendeleo ya kila siku nchini Tanzania. Benki hiyo imesema itaanza kutekeleza sera hiyo mpya Oktoba mwaka huu. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Katika makala ya afya, mwandishi wetu wa Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo anaangazia ugonjwa wa himofilia unaopelekea mgonjwa kuvuja damu bila kusita anapopata jeraha. Unapomsikia hewani akisoma taarifa katika moja vituo vya redio hapa Mombasa, ni vigumu kutambua changamoto anazopitia katika kukabiliana na ugonjwa wa himofilia. Hujambo na karibu. Jina langu ni Kamau Mwangi abiria wanaoelekea maeneo ya Kisumu wamepata afueni. Akiwa na umri wa miaka ishirini na tisa ya na sasa, alitambuliwa kuugua maradhi hayo akiwa na miezi minane, kipindi ambacho hakujifahamu michirizi ya damu na kukwaruzika kwa ngozi wakati alipokuwa katika awamu ya kutambaa utotoni, ilipelekea wazazi wake kutafuta huduma za matibabu ambapo aliarifiwa kuhusu ugonjwa huo. Mwangi anaeleza japo ndugu zake hawaugui ugonjwa huo, anao mabinamu zake wanaugua maradhi hayo, ukiwa ugonjwa unaoambatana na kuvuja kwa damu bila kusita mwathirika anapopata jeraha. Mwangeelezea kisa ambapo hatawahi kukisahau maishani, wakati alipojiuma ulimi akiwa na umri wa miaka minane. Wakati huo dawa hizi za factor 8 zilikuwa bado ha haziko umu na hospitali ambayo iko karibu za mtaani hawajui kabisa hemofilia nini, hawaelewi watamsaidia vipi. Sasa nkawa niko nyumbani tu, nkakaa nyumbani, siku ya kwanza, siku ya pili, siku ya tatu, navuja damu tu, mpaka usiku mmoja, usiku wa manane ndio mamangu akaniangalia akaona, kweli mtoto wangu akaa kama ambaye nitampoteza. Ndio usiku huo ikabidi tutoke usiku, tutafute jinsi ya kuenda hospitalini. Tukarudi tena nyumbani, bado anaendelea kuvuja damu, kangoja mpaka asubuhi. Nikafika kule nikaongezewa damu na wakatafutia njia zingine ambazo kuna dawa inaitwa fresh frozen plasma ambayo inatengenezwa kutoka kwa damu ambayo saa nyingine pia husaidia kidogo katika ile damu kushikana. Wakati Mwangi ni mmoja ya wakenya 650 wanaopokea matibabu ya ugonjwa huo katika hospitali tatu nchini Kenya licha ya kuwa idadi ya wagonjwa hemofilia inakadiriwa kuwa elfu nne na mia tatu kote nchini, Takwimu kutoka chama cha himofilia Kenya zikionyesha kuwa asilimia 80 ya wanaugua ugonjwa huo wanaugua himofilia A huku asilimia 20 wakiwa na himofilia B. Daktari Peter Kibeti Shikuku, mtaalamu wa ugonjwa huo a hemofilia katika hospitali ya kitaifa ya Kinyatta, kupitia mahojiano ya kwa njia ya simu, ataja gharama za juu za matibabu pamoja na uhaba wa vifaa vya kutambua ugonjwa huo kama zinazochangia asilimia 86 ya wanaougua ugonjwa huo kutojua hali zao, wale ambao wameweza kuonekana katika mahospitali zetu ikiwa labda ni private ama public eh, madaktari pia hawana uwezo wa kugundua kwamba huu ugonjwa uko kati yetu. Mara nyingi wagonjwa wanapovuja damu, kwa mfano kwa ubongo, wengi wanatibiwa kama meningitis. Wale ambao wanavuja damu kwa magoti na viungo vingine, wengi wana, wanafikiriwa ni kwamba wako na infections kwa eh, hizo sehemu na hii ni kwa sababu hospitali nyingi hawana uwezo wa kuwapima hawa wagonjwa. Wagonjwa hao huishi maisha ya kujitunza kutokana na holka ya ugonjwa huo ambao mtu akipujuka ama kukatika, basi huvuja damu kwa wingi. Mwangi aelezea changamoto alizopitia akiwa mdogo na namna anavyojitunza kwa sasa. Naweza kusema ukishakuwa sasa, ndio kidogo unakuja una unajielewa unaelewa kwamba kuna vitu siwezi kuvifanya, kuna michezo siwezi kujihusisha, inakuwa sasa unaishi maisha ya kujitunza, mpaka uelewe kwamba mahali kuna vurugu vurugu, inafaa nipa avoid. Management ni dawa tu zinaweza kunisaidia dawa ambazo kuzipata si rahisi kwanza kwa sababu ni gali sana huku. Maradhi haya yakifahamika sana sana kwa watoto wa kiume ambao hurithi kutoka kwa mama ambaye ana viini vya ugonjwa huo, japo haonyeshi dalili za maradhi hayo. Nilimuuliza daktari ikiwa watoto hao wa kiume wanaugua himofilia hupashwa tohara. Tayarishwa vyema kwa kupea matibabu ama madawa, tunawabadilisha kutoka wavujaji na wanakuwa wa, wa, wa, watu wa kawaida. Kucheleweshwa kwa matibabu kunachangia ulemavu kwa waathiriwa, huku gharama za kutibu ugonjwa huo ikiwa ghali mno kwa wagonjwa hao, kama anavyosimulia daktari Kibet. Amina Chombo, VOA Mombasa. Rais wa Marekani Donald Trump amefahamisha kwamba raia watatu wa Marekani waliokuwa wanazuiliwa jela huko Korea Kaskazini wameachiliwa na wako njiani kurudi Marekani, wakiwa pamoja na waziri wa masuala ya serikali za nje Mike Pompeo. Trump ameandika kwenye Twitter kwamba Wamarekani hao wenye asili ya Korea Kaskazini wako katika hali nzuri ya afya na kuongeza kuwa anajiandaa kuwapokea watakapotua Marekani. Maafisa wa usalama wa Somalia wanasema watu 14 wameuawa na wengine zaidi ya 15 wakajeruhiwa katika shambulio la kujitoa muhanga lilotokea leo kwenye soko moja la jimbo la Shabel kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Naibu gavana wa jimbo la Shabel, Abdi Fita Haji, ameiambia VOA kwamba mshambulizi huyo wa kujitoa muhanga amelenga soko la mairungi lililoko kwenye mji mdogo wa Wanlawayen karibu saa kumi jioni wakati wa harakati nyingi ndani ya soko hilo. Na wapinzani wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan katika uchaguzi wa rais wa mwezi Juni wanalalamika kufanyiwa hila kwa kudai kwamba vyombo vya habari vinavyomuunga mkono vinaminya kutangaza kampeni zao. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Patrick Nduiman. Asante kwa muda wako kutusikiliza. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Takriban watu 16 waliuawa katika shambulizi la tarehe mosi mwezi huu wa Mei lililotokea katika kanisa la Katoliki la Notre Dame of Fatima katika mji mkuu wa jamhuri ya Afrika ya Kati, Bangui. Shambulio hilo lilitekelezwa na kikundi cha wahalifu kiitwacho Force ambacho hufanya shughuli zake katika mtaa ulio na Waislamu wengi uitwao pk15 katika mji huo wa Bangi. Mkuu wa kanisa hilo, Mchungaji Tongumale Baba, ni mmoja waliouawa kwenye shambulizi hilo. Umati wa watu waliojawa na kadhabu baadaye walishambulia msikiti ulio katika mtaa wa Lakunga katika mji wa Bangi. Ubalozi wa Marekani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ulitoa taarifa na kuelezea hofu na masikitiko makubwa ya kufuatia mashambulizi hayo mawili. Tunaomboleza kwa vifo vilivyotokea pamoja na majeraha yaliyotokana na uhalifu huo, ubalozi huo ulisema, na kutuma risala za rambirambi rambi kwa familia zilizoathiriwa. Waliotekeleza kitendo hicho ni waoga, hawawakilishi Waislamu wala Wakristo wawakilishi wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanataka tu mwagikaji wa damu. Marekani inatoa wito kwa raia wote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kutoingia kwenye mtego wa vurugu na ulipizaji kisasi. Ni lazima wakome. Marekani inalaani vikali vitendo hivyo na inasimama na raia wote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaotaka amani. Marekani inaelewa fika jinsi watu walivyopandwa na hasira kubwa kwa wakati huu. Msururu huu wa visa kama hivyo ni lazima ukome kwa manufaa ya watoto na raia wote wa jamhuri ya afrika ya kati. Taarifa hiyo kutoka kwa ubalozi ilisema hiyo. Msikilizaji, imekuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.