Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22, 31 na, na, na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi Meri Mgawe, na habari za dunia tunaanzia Pakistan, ambapo waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan Ahsan Iqbal amenusurika shambulizi la mauaji Jumapili katika jimbo la Punjab. Polisi imethibitisha shambulizi hilo na kusema kuwa waziri huyo alinusurika na risasi iliyompiga kwenye bega lake la kulia. Iqbal alipelekwa haraka katika hospitali ya karibu kwa matibabu ambako madaktari walisema hali yake ni nzuri. Alipigwa risasi mara mbili wakati akiingia kwenye gari baada ya kuhudhuria mkutano kwenye mji alikozaliwa wa Narowal. Mshambuliaji anayesadikiwa kuwa na umri wa miaka ya kati ya ishirini amekamatwa pamoja na silaha aliyotumia, afisa wa polisi wa wilaya amewaambia waandishi wa habari. Polisi wamesema kijana huyo ni mkazi wa ndani. Waziri Mkuu Shahid Kakan Abasi amelaani shambulizi hilo katika taarifa aliyotoa na kuitaka polisi kuwakilisha taarifa zake haraka kuhusu tukio hilo. Marekani pia imelaani shambulizi hilo dhidi ya waziri wa Pakistan. Balozi wa Marekani David Hale, katika taarifa iliyotoa kwa vyombo vya habari, amesema anamtakia uponyaji wa haraka waziri Iqbal. Wapiga kura huko Lebanon leo wanachagua wabunge kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 9. Hofu za kiusalama zimesababisha uchaguzi huo kuahirishwa mara kadhaa. Upinzani mkubwa ni baina ya chama cha waziri mkuu Saad Hariri kinachoungwa mkono na magharibi na kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Wanawake 86 wanagombea viti katika bunge la Lebanon lenye wajumbe 128 lililogawanyika sawa sawa kwa Wakristo na Waislamu. Vikosi vya usalama vimepelekwa kwenye vituo vya kupigia kura katika uchaguzi wa Jumapili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza pia kutufuatilia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com, vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Rais wa Iran amesema Jumapili kwamba kama Marekani itajiondoa kwenye mpango wa nyuklia baina ya Iran na nchi zenye nguvu duniani, Washington itajutia uamuzi wa huo. Hassan Rouhani amesema hayo katika hotuba kwenye televisheni: kama Marekani itajiondoa kwenye makubaliano ya nyuklia, hivi karibuni utaona wakijuta, kama ambavyo haijawahi kutokea katika historia. Rais wa Marekani Donald Trump alisema ataamua mwezi Mei kama Washington itaendelea na mkataba huo au la. Aliwahi kusema pia kwamba Marekani itaondoka kama marekebisho katika mkataba huo hayajafanyika, ikiwemo pendekezo la kudhibiti Iran juu ya programu ya makombora ya masafa marefu ambayo Iran inadai ni kwa ajili ya kujikinga. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Alhamisi alisema hawatakaa wafanye mashauriano mengine ya makubaliano ya nyuklia yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na tano na nchi zenye nguvu duniani. Bomu kubwa lenye nguvu limepiga katika msikiti uliotumika kufanya usajili wa wapiga kura kusini mashariki mwa Afghanistan na kuuwa waumini kumi na mbili na kujeruhi wengine thelathini na tatu. Shambulizi hilo lilitokea baada ya mtu mmoja aliyekuwa na silaha kaskazini mwa Afghanistan kuteka watu saba wa kandarasi, wengi wakiwa raia wa India. Shambulizi la bomu katika msikiti lilizuka kwenye jimbo la Cost linalopakana na Pakistan. Mkuu wa polisi wa Afghanistan Abdul Hanan amethibitisha akizungumza na VOA amesema idadi ya, ya vifo inaweza kuongezeka. Hakuna mtu aliyedai kuhusika haraka na shambulizi hilo la mauaji, lakini kundi la Taliban limejitokeza na kukanusha kuhusika. Mwishoni mwa mwezi uliopita, mshambuliaji wa kujitoa muhanga alitegua mabomu ndani ya fulana yake aliyokuwa amejivisha katika kituo kilichokuwa kinasimamia zoezi la kutoa vitambulisho vya kupigia kura huko Kabul na kuua watu 60 na kujeruhi wengine zaidi ya mia moja. Mwisho wa habari za dunia, lakini nitarejea baadaye kidogo kukuletea muktasari wa habari. Sasa sikiliza kipindi cha salamu na muziki. Tulipo karibu sana kwenye aamu nyingine ya salamu na muziki, ambapo unapata fursa ya, ya kuamkua wapendao wakiwa mbali na karibu, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikikukaribisha kabisa, tuungane tunapo wasalimia tuwapendao na vilevile kujiburudisha na muziki kutoka hapa Washington DC. Wa kwanza kabisa ni Philbert Jonathan Kienshambi wa Nshamba Mlemba Karega, Tanzania unasema kwamba mtangazaji wa zamu, pokea salamu kwanza, nami nazipokea kabisa. Naomba upeperusha salamu zangu ziwafikie Amri Kasimu, Richard Mzina, Rutahiwa Busisi, Maiko Kajembe, J Kandaga, Ashura Kasimu, wote wakiwa Tanzania. Unasema kwamba anawapenda sana na kila wakati tuwe tukisalimiana kupitia Voice of America, nami nasema kabisa umeisha nena Mwingine namuona hapa ni Waitu Waitu, unasema zako salamu zimfikie Winston Sospita, Juma Hamizo wa Karagwe, Godfrey Lutareka, nasema mke wangu na kipenzi Dorika Filbert, wengine ni Eric Victos Masawe, Reina Shani, Lucas Albato Mseti na Isaac Petro Hango. ujumbe nimewakumbuka mie, nanyi munikumbuke vilivyo, kama ilivyo kawaida yetu, kupitia idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema kabisa, umeshanena wewe waitu waitu Dikson. Zingine salamu nazikamata, ni zako Deus Masunga. Deus Masunga anasema huko kule Sikonge, Tabora, Tanzania. Unasema zako sharamu, salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi nawapenda na waombeeni. Unasema kwamba unasalimia ndugu jamaa na marafiki wakua Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika Mashariki na Kati, na vilevile vile watangazaji wote wa Voice of America. Nami kwa niaba yao Deus Masunga anasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na baraka katika yote yale tunayofanya asanti sana Deus Masunga. Salamu zingine unazozipokea sasa hivi ni zako Peris Kamau. Peris Kamau, ukiwa maeneo ya Lanet kule na Kuru, unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie dadako Ann na familia wake wakiwa Thika, vilevile Judith na familia yake wakiwa Gilgil, bila kusahau Milicent na familia yake wakiwa Athi River unasema kwamba wazazi wako Reverend Barnabas Kamau na vilevile Lucy Wanjiru ambaye ni mama yako, wote wakiwa upande wa eneo la Nakuru. Unasema unawapenda sana na kuwasalimia na kuwatakia kila la heri, hasa mwaka bado ukiwa mchanga. Ndivyo unasema wewe, Peris Nirango, ama Peris kama, ukiwa Lanet huko Nakuru. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Queen AC. Queen AC, Mchungaji Queen AC, ukiwa maeneo ya Texas, Dallas, unasema unawasalimia wanashakaina popote walipo, iwe ni Afrika, iwe ni Marekani hata Ulaya. Unawasalimia unasema kwamba nawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko, wote wasalimike na wapate salamu zako wewe apostol Queen AC, ukiwa Texas na mumeo Bernard, mnasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie, mkisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipo. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Raymond Masawe, ukiwa Tabora unasema ziwafikie Zakaria Demfo, Sali Bunzari, Sali Fikirindario, Lutahiwa Busisi Vikta, popote walipo. Ujumbe, kulinda uchumi na kazi ndiyo kazi kubwa. Tuendelee kukumbukana katika kila tunalolifanya. Napotazama naona kwa njia pole pole, huyu tale wedidza wakishirikiana na japrasa naja kutoka kule Zimbabwe, wanaingia na kibao chao gimi pata mambo ndani ya VOA kutoka hapa Washington DC. Salamu na muziki Kuna watu kadha wa kadha ambao kabisa wanataka kutuma salamu zao wenyewe, wasalimie wanawapenda, kupitia Voice of America ama VOA kutoka Washington DC. Nawapa fursa, tunaanza na nani. Sema jina lako na wape wawili watatu salamu, popote ulipo kupitia VOA Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi wako, tutakuwa nawe hadi tamati baada ya kusalimia wote unaowapenda wakiwa mbali na karibu. Eda Mabula Magesha, napatikana hapa Mwakitoro namba sita, mkoani Shinyanga, nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafikie kama wafuatao: Leina Shani Isumali Togolani Lenda Chapache kwa pile Mahaha Bariadi, bila kumsahau Mbogoshi Jagira pande za Ngokolola Bariadi, Saibogi akiwa pile stendi Somanda Bariadi, John Ndongo Masota akiwa pile Nyangokolwa Bariadi nchini Tanzania bila kumsahau Nyanda Mayala akiwa pele Hivula, Magu, Mwanza. Bila kumsahau Eriki Vitikasi Masawe akiwa pele Lombo Mashati. Bila kumsahau huyu hapa anaitwa Side Msa pande za Nzega, Tabora. Bila kumsahau ndugu yangu anaitwa Joseph Msa Kaswahili akiwa hapa hapa Mwakitorio. Ujumbe mimi, nawatakia siku njema. Haya, safi sana, safi sana bwana Saenda Mabula, uwe na wakati mwema. Haya, kuna ndugu yangu hapa nataka watuma salamu, naitwa Josefu Musa kutoka Mwakitorio, kutoka Mwakitorio, Shinyanga, namba sita. Nawasalimia sana mama yangu, unafikiri Musa na, na pili msa una siku jua msa vyakumsa ujafetipita na mkapa safari ujumbe, nawatakia siku mwema. Naitwa Kidasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu za jioni ziende kwa Jennifer Romani, Asteria Romani, Bazila binti Kimario, Profesa Romani, seke, seke akiwa Kingati Mehema Kimario, asante asante Bwana Kamau kwanza kwa ajili. Naitwa Mpero wa Sekela Nyanda, mwanaharakati mpendamani, napatikana Lulembela Geita nchini Tanzania. Kama kawaida yangu, napenda kupeperusha salamu zangu kwa rafiki zangu kama wafuatao. Kwanza kabisa naanzia kwa Richard Galila, anapatikana hapa hapa Lulembela, namwambia tuko na redio VOA pamoja. Sana za pili nazipeleka kwa Sali Bunzali, Sali waziri wa shida na mipango ya Gafula, anapatikana pale Kashishi Bulige, namwambia kwamba tuko pamoja. Za pili nazipeleka kwa Thomas Makanyaga, anapatikana Mpimbwe Rukwa, namwambia tuko pamoja. Za nne nizipeleka kwa kwa, kwa Bonifasi baba Serapia, huyu anapatikana pale Katoro Geita. Nazirudisha hapa hapa Lulembela na wamsalimia huyu mwenyekiti wa kitongoji na mwenyekiti wetu wa kijiji, huyu ni sahani buzine Ndukindagila, namwambia kwamba situka tuko pamoja. Namalizia kwa mke wangu. Huyu ni mama ni, ni, ni mama Neema anapatikana hapa Igelo ule mbele, maliza na mtoto wangu Mwajuma Mpelwa, na Sato Mpelwa, na Jafet Mpelwa, nawaambia kwamba tuko pamoja ndani ya ujumbe, nawapenda imara daima, nawaendelee kusikiza VOA Kiswahili, Washington DC, America. Pale anaitwa Fred Dickson kutoka huyu <tosimu> Mbea, Tanzania. Tuma salamu kwa hao wafuatao. Napotazama naona kuna wengine hapa ambao salamu zao wangetaka zipeperishwe, na tunaanza na wewe, Eric Victos Masawe. Unasema sasa hivi unapatikana Rongoma Shop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Jonathan Kieshamb na Miraji mwa Wakibinda, ukisema pia Zakayo Bundala akumbukwe, bila kusahau Stehen Bonifase, Baba Serapia James tano Isaac Petro. Unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana na zikamata zako. Wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Pawde Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu ziwafikie madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane, ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani, ujumbe usalama kwanza, tunapoendelea na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalwena, Prospalwena unasema kwamba huko pande za Tanzania kule Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari, Nasibu Nziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako ros malima ros malima unasema huko kibaha tanzania salamu zako ziende kwa thomas makanyaga fikiri dario salimu na soro ya sungu jingo edward miraji kibinda bila kusahau isaac petro wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moses edward mndela Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu, unasema Manyara, Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo, Clifford Mwananyanda, Levi Mari, Bakari Hamisi, Matikiti, Muhamedi Edward, Albert Kim, Emmanuel Mwanya, Mnyapanda Edward Albert, ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo nawapenda sana, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward, ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu pamoja na muziki motomoto, langu jina likiwa Horizon Kamao. Nazipata zako salamu, Moses Edward Mdela, unasema wewe ni wa Power Family Group unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na mimi kwa niaba yangu nasema asante sana Moses Edward Mndela. Mbaga Karim Mbaga ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwende Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro wakiwa kule Geita. Ujumbe tufanya kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hata kula asile hata kidogo. Ndivyo unavyosema Mbaga Karim Mbaga ukiwa Darussalam. Zingine salamu Lucas City, ni zako Lukas Albarto Mseti wa Darussalam, Tanzania. Uhali gani mtangazaji? Kwangu mimi niko shwari kabisa, na unasema natumai hujambo, na kama hujambo naomba munipepe shulishie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika salamu zako zimeweza kuenda njia iliyomwafaka kabisa, Lukas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam. Salamu zingine nazozishika sasa ni za King Majuto, ukiwa kule Geita unasema umezako salamu ungetaka ziwaendee mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila kusahau watu wote wakiwa kule Geita na wana Afrika mashariki kwa jumla, ukisema kwamba nawapenda sana na popote mlipo mwendelee kubarikiwa, kwa kuwa Afrika ni yetu sote na tutaendelea kuilinda. Sisi ndio tutaitunza Afrika salamu zingine nazozipata sasa ni zako Daf Muro Mgema. Daf Muro Mgema unasema huko kule Siginda, na unasema kwamba zako usalamu ziwaendee Clifford Mwana Nyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi, Emmanuel Mwana Mnyapanda na Edward Albert Kim, ukisema kwamba nawapenda sana, popote mlipo nyinyi ni watu wa nguvu kabisa. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Tedi Joseph. Tedi Joseph unasema huko maeneo ya TZ ukisema kwamba zako salamu ungependa zimwendee Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusufu Ibrahim diwani mtarajiwa, Emmanuel Mwanya Mnyapanda na Proje Rutashoba, Khalifa Munisi, ukisema kwamba nao mapenda sana, kila siku tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Nami inasema bila shaka salamu zingine nazo zikamata sasa, ni Babu Alhaji Makumba. Babu Alhaji Makumba, unasema ni Power Family Group 4G Arusha, Lemara, unasema zako salamu zifikie Matikiti Mohamed, Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusupu Ibrahimu, diwani mtarajiwa Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Proje Rutashioba, Halifa Munisi, Musa Omari Omari, Hawaji Wahadhifu, Nemalema, Saumu Mrudhu, Mama Dabs, Nasma Rashidi, Neema Kimaro pamoja na wengine wengi, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili, nami nasema umeshapata mambo, ndiyo hayo. Ukweli kabisa, kama ulivyonena, hivyo ndivyo ilivyo. Na zingine salamu ni zako, Eric Victor Masawe Victo Masawe unasema kwa sasa unapatikana Rongoma, na ungesema kwamba zako kwa salamu ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Philip Jonathan Kenshambi, Miraji Mwana Kibinda, Zakayo Pis Bundala, Stephen Boniface, Baba Serapia, James tano na vilevile vile Isaac Petro. Unasema mambo yako sawa kabisa popote ulipo. Eric Victos Masawe unasema mambo fiti sana. Na mimi na nakubaliana na wewe, nasema kweli kabisa, mambo fiti sana. Salamu za mwisho nazo zikamata ni zako, Robert Lucas Alberto Moseti wa Dar es Salaam, unasema ugali gani mtangazaji, hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Edward Albert Kim na Matikiti Mohammed popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie, nikisema kwamba nakupenda sana kutoka hapa Washington DC nikikuombea wakati mwema, na nikuamini kwamba popote ulipo umerelaksi vizuri kabisa bila wasiwasi wasi. Basi kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa salamu za leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo, napokuachana kibao chake Alfa Rirangira kibao Yes kutoka kule upande wa Rwanda. Kwa heri ya kuonana. sa barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha salamu na muziki. Sasa mimi hapa Meri Mgawe nakamilisha matangazo yetu jioni ya leo kwa kukupa muktasari wa habari. Wapiga kura huko Lebanon, leo wanachagua wabunge kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka tisa. Hofu za kiusalama zimesababisha uchaguzi huo kuahirishwa mara kadhaa. Rais wa Iran amesema Jumapili kwamba kama Marekani itajiondoa kwenye mpango wa nyuklia baina ya Iran na nchi zenye nguvu duniani, basi Washington itajutia uamuzi wa huo. Hassan Rouhani alisema hayo katika hotuba kwenye televisheni, kama Marekani itajiondoa kwenye makubaliano ya nyuklia, hivi karibuni utaona wanajutia kama ambavyo haijawahi kutokea katika historia. Rais wa Marekani Donald Trump alisema ataamua mwezi Mei kama Washington itaendelea na mkataba huo au la. Na bomu kubwa lenye nguvu limepiga katika msikiti uliotumika kufanya usajili wa wapiga kura kusini mashariki mwa Afghanistan na kuua waumini kumi na mbili na kujeruhi wengine thelathini na tatu. Shambulizi hilo lilitokea baada ya mtu mmoja aliyekuwa na silaha kaskazini mwa Afghanistan kuteka watu saba, wakandarasi wengi wakiwa raia wa India na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika ya mashariki tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.