Karibu mpenzi msikilizaji, kwenye matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikikutangazia kutoka moja kwa moja mjini Washington DC. Na kama kawaida, kila Ijumaa muda kama huu, tunawaletea Live Talk. Mada ya leo tunazungumzia uhuru wa kazi wanahabari, ikifahamika kwamba jana, tarehe tatu mwezi Mei, ilikuwa ni siku ya kimataifa kwa ajili ya uhuru wa vyombo vya habari. Mimi ni Patrick Nduimana, na mimi ni Kennes Bwire. Unatusikiliza kupitia 107.5 VOA FM Nairobi, katika redio shirika za Afrika Mashariki na kanda ya maziwa Makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mitabendi 19 na 22, pia kwenye Facebook VOA Swahili na tovuti yetu ya www voa swahilicom. Karibuni. Katika Live Talk leo tutakuwa na wageni ambao watachangia kwenye mada hii, lakini pia mpenzi msikilizaji, unayetufuata unaweza kuchangia kupitia namba yetu ya simu ikijumlisha 12026193151 lakini kabla ya kujadili kwa urefu mada ya leo, ninamkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire awaletee habari za dunia. Shirika la utangazaji la Sauti ya Amerika, VOA, limelaani hatua ya serikali ya Burundi kutaka kufunga mitambo yake ya matangazo kwa muda wa miezi sita kuanzia Jumatatu tarehe saba mwezi Mei. Serikali ya Burundi imetangaza kwamba itazuia ya matangazo ya Sauti ya Amerika na BBC kwa muda wa miezi sita, wakati nchi hiyo inatarajiwa kufanya kura ya maoni hapo Mei kumi na saba kuhusu rasimu ya katiba inayolenga kufanyia mabadiliko ya muda wa rais madarakani. Marufuku dhidi ya VOA na BBC kutopeperusha matangazo yake nchini Burundi imetangazwa na baraza la kusimamia vyombo vya habari nchini humo. Baraza hilo limeshutumu VOA na BBC kwa kile kimetajwa kama kukiuka sheria za habari za nchi hiyo na kujihusisha na mwenendo usiofaa. VOA ina mitambo miwili ya matangazo nchini Burundi ambayo huenda ikazimu endapo serikali ya nchi hiyo itatekeleza vitisho vyake. Hata hivyo wasikilizaji wa sauti ya amerika nchini Burundi wataendelea kupata matangazo kupitia mitambo ya masafa mafupi shortwave, moja kwa moja kutoka Marekani, kwenye intanet au kupitia kwa masafa ya FM kutoka kwa mitambo iliyo katika nchi jirani za Congo na Rwanda. Rasimu hiyo ya katiba inalenga kuongeza muda wa rais madarakani kutoka miaka mitano hadi saba, katika hatua inayoonekana kumpendelea rais wa sasa Pierre Nkurunziza ambaye amekataa kuondoka madarakani na anataka kuendelea kuongoza licha ya kumaliza mihula yake miwili. Nkurunziza ameiongoza Burundi tangu mwaka wa elfu mbili na tano. Serikali ya Marekani imekosoa hatua ya rais Nkurunziza kutaka kuwania muhula wa tatu madarakani. Rais wa Msumbiji Philip Nyusi anasema taifa limekumbwa na msiba mkubwa kutokana na kifo cha kiongozi Afonso Lakama aliyefariki jana akiwa na umri wa miaka 65 katika mji wa Gorongosa kutokana na mshtuko wa moyo. Kiongozi huyo wa kundi la zamani la waasi la Renamo aliongoza vita vya msituni tangu Msumbiji kunyenyakulia uhuru mnamo mwaka 1975 hadi makubaliano ya amani ya mwaka 1992. Katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya Maputo, rais Nyusi alisema ni pigo kubwa kwake, kwani walikuwa wamefikia makubaliano ya hivi karibuni ya kutatua matatizo ya nchi, kuleta mabadiliko ya katiba na kumaliza uhasama wa miaka mingi kati ya chama tawala cha Frelimo na Renamo. Lakama alishindwa katika kila uchaguzi wa rais aliyoshiriki tangu mwaka 1992 na alikuwa anatarajia kugombea kiti cha rais kwa mara nyingine mwaka kesho dhidi ya rais Nyusi. Alichukua uamuzi huo baada ya kufikia makubaliano mapya ya kusitisha mapigano mwaka elfu mbili kumi na sita na kukubali kurudi katika jukwaa la kisiasa. Mashirika ya kutetea haki za kibiniadam yanamlaumu kwa kusababisha mauaji ya ukiukaji mkubwa wa haki za kibiniadam katika ngome yake kati ya Msumbiji. Wakimbizi wa Rohingya kutoka Myanmar wanakabiliwa na utapia mlo licha ya kuwepo idadi kubwa ya wafanyakazi kutoka mashirika ya kutoa msaada. Kwa muda zaidi ya miaka minane, wafanyakazi wa kutoa misaada sasa wanatoa chakula cha dharura na kuwatibu watoto walio na utapia mlo baada ya kukosa lishe bora. Wakimbizi wa Rohingya waliwasili Bangladesh mwaka jana, wengi walikuwa wanakabiliwa na njaa kali baada ya kutoroka mashambulizi ya kijeshi vijijini mwao ikiwa takriban miezi tisa sasa, licha ya kupewa chakula kila mara, wakimbizi hawa wapatao elfu mia saba bado wanakabiliwa na njaa. Kulingana na shirika la kutoa msaada la Action for Hunger, mtoto mmoja kati ya watano wa Rohingya wanaoishi katika kambi za wakimbizi wanaugua utapia mlo. Watoto 120 wanafikishwa katika kliniki kila wiki wakitafuta tiba dhidi ya utapia mlo. Wazazi wa watoto hao wanasema kwamba wanahitaji vyakula kama samaki na mboga kuwalisha watoto wao vyakula ambavyo hawapati kamili. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewashauri viongozi wa Sudan kusini kuacha vita, akisema kwamba nguvu na vita vinastahili kutumika dhidi ya adui wala sio kati ya viongozi walio katika chama kimoja. Akihutubia baraza la chama kinachotawala nchini Sudan cha SPLM mjini Juba, Sudan, Mseveni amesema kwamba raia wa Sudani kusini sio maadui na hivyo laz, sio lazima viongozi wa nchi hiyo waendelee kugombana, lakini wakomeshe vita ili raia waishi kama marafiki kwa amani. Mseveni amehutubia kongamano la chama kinachotawala nchini Sudani kusini kama mpatanishi wa kutafuta amani nchini humo na kusisitiza kwamba raia wa Sudan kusini sio maadui na wenyewe kwa wenyewe hawastahili kuuawa, kwa hivyo wanastahili kuishi kwa mani. Rais Mseveni ameomba viongozi wa Sudani Kusini kuvumiliana na kufanya kazi kwa pamoja katika kuandaa uchaguzi mkuu. Mseveni amemtaka Jenerali Paul Malong aliyofuta kazi na Rais Alvakiri kutoka kwa nafasi ya mkuu wa majeshi mnamo Januari mwaka elfu mbili kumi na nne kutoanzisha vita dhidi ya serikali ya Kiri na badala yake kufanya mazungumzo ya amani. Wapiga kura nchini Iraq wanatarajiwa kuwachagua wajumbe wa baraza la wawakilishi Jumamosi, Mei 12 katika uchaguzi wa kwanza wa kitaifa tangu kushindwa kwa kundi la wapiganaji la ISIL. Wawakilishi 329 watakaochaguliwa watakuwa na jukumu la kumchagua rais na waziri mkuu. Wachambuzi wa siasa za Iraq wanasema kwamba huenda uchaguzi huo ukaleta hali ya utulivu na amani nchini Iraq. Takriban wagombea elfu saba wanawania viti 329 vya bunge katika uchaguzi huo. Licha ya kuondoka kwa kundi la kigaidi la Islamic State, jamii za Iraq zinaishi kwa misingi ya kikabila. Idadi kubwa ya wapiga kura wanatoka jamii ya Washia. Wakimbizi wa ndani elfu mia tatu watashiriki katika uchaguzi huo wakiwa kwenye makambi yao. Hali ya wasiwasi inaendelea katika kisiwa cha Lesbos nchini Ugiriki, siku moja baada ya maafisa wa polisi kutumia gesi ya kutoa machozi na guruneti kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wanapinga sera kuhusu wakimbizi, pamoja na ziara ya waziri mkuu Alexis Sipras, wakimbizi walijaribu kupindua na kuchoma gari la polisi katika maandamano hayo. Wagiriki wanaoishi kwenye kisiwa cha Lesbos na visiwa vingine vinne wana hasira na mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na sita kati ya Ugiriki, Uturuki na Muungano wa Nchi za Ulaya kuhusu wakimbizi. Mkataba huo unawakubalia wakimbizi kutoka Uturuki wanaoelekea katika nchi za Ulaya kupata hifadhi ya muda kwenye visiwa vya Ugiriki kabla ya kurejeshwa nchini Uturuki. Zaidi ya wakimbizi elfu kumi na tano wanaishi kwenye visiwa vitano vya Ugiriki huku kukiwa na idadi kubwa ya maombi ya wakimbizi wanaotaka hifadhi nchini humo. Na mamilioni ya watunisia watakwenda kwenye vituo vya kupiga kura kwa uchaguzi wa kwanza huru wa halmashauri za mji ukionekana kama hatua moja nyingine ya kihistoria kuelekea demokrasia katika nchi hiyo iliyoanzisha mapinduzi ya umma mashuhuri kama Arab Spring. Ingawa taifa hilo la Afrika kaskazini bado linasifiwa kwa kipindi chake cha mpito kutoka miongo mingi ya udikteta, lakini utawala baada ya mapinduzi unakabiliwa na changamoto ya kukabiliana na kuimarisha viwango vya maisha na kukabiliana na rushwa, kulingana na shirika la habari la AFP. Wafuatiliaji wanabashiri kutokuwepo na wapiga kura wengi watakaojitokeza kupiga kura katika uchaguzi unaofanyika miaka saba baada ya maandamano makubwa yaliyoondoa utawala wa Zin El Abdin Ben Ali. Watunisia bado, ambao walikuwa na matumaini makubwa baada ya mapinduzi, wameachwa katika hali ya kukabiliana na hali ngumu ya maisha, ukosefu wa ajira, na mvutano kati ya vyama vya kisiasa ambavyo imezua majadiliano ya kweli ya kidemokrasia kwenye kiwango cha kitaifa. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington. Kama nilivyofahamisha hapo mwanzo, kwenye Live Talk leo unajadili suala la uhuru wa kutangaza habari. Tarehe tatu za mwezi Mei kila mwaka ni siku maksus kwa ajili ya uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari. Na wakati kama huu, huwa wanahabari na wadau mbalimbali wanakutana ili kutafakuri hali ya kazi ya wanahabari na katika, katika nchi zao, usalama wa wanahabari, mazingira ya kazi ya wanahabari na kadhalika. Na kauli mbiu ya mwaka huu ni vyombo vya habari, sheria na utawala wa sheria. Je, hali ya uhuru wa vyombo vya habari ikoje katika nchi za kanda ya Afrika mashariki na maziwa Makuu? Zipi changamoto wanahabari wanazokutana nazo, na kipi kifanyike ili kuheshimisha uhuru wa waandishi wa habari, ikifahamika kwamba vyombo vya habari ni nguzo muhimu kwa kudumisha demokrasia? Ili kujadili yote hayo, tunao wageni wawili. Mgeni wa kwanza ni Deodatus Balile akiwa ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri huko Tanzania. Bwana Deodatus Balile, karibu kwenye live talk. Asante sana, nashukuru. Na vilevile vile mgeni wa pili ni Bwana Jean Marie Vianehich Burundi, ambaye naambiwa kwamba bado hajapatikana kwenye laini ya simu, lakini yeye ni mwakilishi wa shirika la wanahabari wa Burundi ambao wako uhamishoni, hasa wengi wao wakiwa huko Rwanda. Tukimpata tu basi atajiunga nasi kwenye live talk. Lakini moja kwa moja, tuanze nawe, bwana deodatus Deodatus Balile. E, na kama sikukosea, tarehe mbili na tarehe tatu mlikutana huko Dodoma e, kama wahariri wanahabari, yeah. na wadeo wengine e, mkachunguza hali halisi ya kazi ya utangazaji ya habari Tanzania. Sijui baada ya siku hizo mbili mlikuta hali kweje, hatua ilipigwa au bado kuna pingamizi? Uh, tumekutana tume, tume hapa sio hariri tu, ni taasisi mbalimbali klabu uh, za wanahabari Tanzania, UTPC uh, MISA Tanzania, TAMWA, TEF, yaani tumekutana vyama vyote vya kihabari uh, vilivyoko hapa nchini. Tumekutana hapa mjini Roma, na mgeni rasmi alitarajiwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mweshimiwa Rais John Magufuli lakini kwa bahati mbaya akapata e, dharura ikabidi apate amtume mwakilishi e, ambaye ni waziri mwenye dhamana na maswala ya habari Dr. Harrison Mwakembe. So, sasa mjadala ulikuwa mrefu, tulianzia kwenye utendaji wa kitaaluma, shughuli zinavyokwenda katika utafutaji wa habari, na tukaangalia ripoti za kimataifa, tukaona kwa kweli Tanzania ni kama imeshuka hivi kidogo kutoka nafasi za sabini sabini kwenda themanini themanini huko juu, na kwa hiyo i-ilikuwa ilikuwa inakuwa ranked highly, lakini inaendelea kupoteza. Lakini tukaangalia mazingira ya wanahabari kufanya kazi, na katika mjadala ikaibuka hali ya kwamba wanahabari sasa wanafanya kazi kwenye mazingira magumu kidogo, ambapo baadhi ya watendaji wa vyombo vya dola wamejupa jukumu la kimahakama. Unakuta waandishi wanakamatwa, waandishi wananyang'anywa simu mpaka, um, hivi tunavyozungumza kuna waandishi ambao simu zao zinashikiliwa na, na, na, na, na, na, na maaskari polisi na wamekuwa wakiwakamata wakichukua simu zao wanazipekua, kitu ambacho tulisema kwa kweli hakihitajiki, akifurahishi haki, haki hakina haki afya kwa uhuru wa vyombo vya habari kwa maana ya kwamba wanamchukua, ni kama intimidation fulani hivi, wanamchukua mwandishi wa habari, wanachukua simu yake, wanaipekua, au wanamtaka atoe maelezo pale polisi, hafikishwi mahakamani. Matokeo yake anabaki na sintofahamu, kwa hiyo hajui kama yeye ni mhalifu au ni, ni, ni, ni, ni raia mwema. Kwa hiyo anabaki katika wasiwasi kwa muda wote wa kutenda shughuli zake, na tukazungumza suala lilojitokeza ambalo dunia nzima inajua kwamba kuna mwandishi wa habari ambaye ni mmoja wa hariri aliamua kukimbia e, taifa la Tanzania kwenda uhamishoni, Ansbert Ngurumo. Tukasema ingawa uchunguzi unaweza ukawa unaendelea na hatuna taarifa sahihi, lakini yeye katika vyombo mbalimbali mbali, na majukwaa ya kimataifa ameeleza kwamba kuna hao wanaoitwa watu wasiojulikana walikuwa wakitafuta uhai wake. Sasa tukasema matukio kama haya serikali ina-, ina inastahili kutupa fursa sisi wanahabari kutueleza ni kipi kinachoendelea, hali ikoje. Lakini si hilo tu, tukazungumza kwamba kuna sheria mbalimbali. Kwa mfano kifungu cha hamsini na tisa cha sheria ya huduma za vyombo vya habari, waziri kinampa mamlaka ya kusitisha maudhui katika vyombo vya habari, lakini yeye, lakini yeye amekuwa akitumia kifungu hicho Eh, kufungia vyombo vya habari tukasema hili nalo halikubaliki. Sawa, nashukuru sana Balile. Samahani uh, kidogo na. Uh, amepatikana mgeni mwingine, tutaendelea vilevile, hakuna wasiwasi kuhusu uh, hizo changamoto ambazo umezielezea. Uh, kwenye laini ya simu amepatikana bwana Jean Marie Viane hichu Burundi, hichu Burundi, karibu kwenye live Talk. Asante. Na, uh, nafikiri umeweza kufuata nikidokeza kidokezadokeza tu kwamba leo tunazungumzia hali ya uhuru wanahabari uh, na vyombo vya habari. Wewe ni mwakilishi wa wanahabari wa Burundi walio uhamishoni, hasa mnapatikana huko Rwanda. Sijui uh, nafahamika kwamba mmetoroka kabisa na uh, kwa sababu mbalimbali, na huko Rwanda mmeendelea na kufanya kazi ya wanahabari, na mnafanya kazi katika mazingira yapi? eh, bila shaka vile jinsi jinsi mtafahamisha eh, waandishi wa habari tulilazimishwa kutoroka kutokana na vitimbi ambavyo waandishi wa habari tulifanyiwa baada ya vyombo vya habari vya kujitegemea eh, kuchomwa moto na kuhatarisha eh, shughuli zetu. Tuliamua eh, kuchukua njia ya ukimbizi ukimbizi. Hivi sasa mahala ambapo tupo uhamishoni, tulijaribu kujiandaa. Hivi sasa tuna vyombo vya habari Eh, kama vile redio Inzamba na kipindi cha eh, kinaitwa Umura, ni kipindi cha redio ya kibinafsi inaitwa RPA vile vilevile, na redio na televisheni eh, Renaissance. Tulijitahidi kwenda pamoja na kujaribu kuendelea na shughuli zetu bila ka, kama kawaida, ili tuendelee kufanya kazi yetu kwa sababu mimi nahisi kama mwandishi wa habari hakuna yeyote anaweza kuninyima haki yangu mimi ya kusoma keye o ya habari. Hivi sasa mahala pengine tuko ukimbizini, e, nchini Rwanda. Hivi sasa tumejiandaa, tuko sawasawa na tunaendelea na shughuli zetu bila, bila matatizo e. Lakini ukisema kwamba mnaendelea na shughuli zenu bila matatizo, uh, njia ambazo mnatumia kwa kuweza kupeperusha habari ni njia zipi? Na vilevile mko mbali ya nchi, yani nchi yenu Burundi, Inakuwaje, mnapata habari vipi? Na ni habari za uhakika, mnaheshimisha utaratibu wa kutangaza habari e? Kama vile unavyofahamu ndugu mwandishi wa habari, sisi tulikuwa ni waandishi wa habari huko Burundi. Huko Burundi tulikuwa na e, watu walikuwa wanatupa wa habari, na hivi sasa tunaendelea kuwa nao, tunawasiliana nao bila matatizo, wanaendelea kutupa wa habari, kwa sababu wanafahamu vyema kwamba kazi zetu za uandishi wa habari ambazo tunafanya ni shughuli ambazo tunafanya kwa kusimisha kauli na sheria za utangazaji habari. Matatizo tunayo ni kuzungumza na na viongozi wa serikali, ili watupe maoni yao kuhusu habari ya ambayo tunataka tezerusi, kwa sababu eh, nchini Burundi hivi sasa viongozi walichukua msimamo, walichukua hatua ya eh, kukataza viongozi wote wako serikalini kutoa habari katika vyombo vyetu vya habari ambavyo vinapepurusha habari vikiwa uhamisoni, lakini vilevile tunajaribu kuchukua habari eh, kutoa. Kuna waandishi wa habari ambao wanatupa kama kama press conference, wanatupa maoni ambayo ilitolewa na na, na government, na sisi tunajaribu ili tuweze ku, kuhitimisha sheria za kutoa habari zinakamilika, habari zinafanya nini? Tunajaribu kuongea na pande mwingine, ili sio habari ambazo tunazungumzisha tuna, tuna watu wote pande zote, ili watu wajue msimamo wa ziwe, mtumamu, pande moja na pande mwingine. Lakini vilevile sio rahisi kwa sababu ambapo mahala ene tuko uhamishoni hatuwezi kupeperusha habari moja kwa moja kutoka kwa redio hivi, tulilazimika kutumia mitandao eh, ya kijamii ili tuweze kupeperusha habari zetu. Lakini vilevile sio rahisi kwa sababu sio kila raia wa Burundi ambaye anaweza kuwekwa na simu ya kuweza kufuatilia moja kwa moja kwenye mitandao ya kijamii, kufuatilia habari zetu, lakini tunajaribu tunajiandaa tunajaribu na kutoa habari uh, habari uh, habari kuhitimisha kauli za uendeshaji wa habari, lakini nafikiri mpaka sasa tunaona kama na sawa, na. Bwana Jean Marie, kazi yetu inaendelea vizuri. Shukran bwana, kwenye laini ya simu vilevile tunaungana eh, bwana majiri, eh, subiri hapo kwenye laini ya simu, usiondoke kwenye laini ya simu. Vilevile tunaungana na mor eh, Mark. Mark akiwa jijini Mombasa nchini oh, back Kenya back. Bwana Mark, siku zote wanasema kila mwamba ngoma huvuta upande wake, serikali inavuta upande wake na waandishi wa habari wanavuta upande wake. Kama mchambuzi wa maswala ya waandishi wa habari, nini hapa kinaleta huu mvutano, kwamba kila anayewamba ngoma anavuta upande wake? Na mimi nitasema kwa maoni yangu, kwa taswira ya hizi nchi za huku kwetu, ni kwamba serikali, unajua watu wengi ambao wanaopigania nyadhifa katika serikali, matatizo yao mengi, msukumo wao ni kwenda kwenye serikali kula, sio kupika, sio kupika ile keki ya kuimarisha taifa. Sasa na katika kutaka kula kule, au msukumo ukiwa ni kule kula, namna wanaokula huwa saa ingine inaleta hofu ya kwamba wakijulikaniwa, ama wakitopolewa na vyombo vya habari, basi usiri wao ule utafichuka, halafu itawaletea zahma za kuweza kutaka kubanduliwa ama kumashtaka na hali kadhalika, na hatimaye pia saa ingine pia kuna matatizo katika serikali ama watu wakuu wa serikali katika ku kughairi ku, ku, ku, ku, katika haki za za kimsingi za, za kitaifa ama za kibinadamu katika utekelezaji ama uwajibikaji shughuli zao za kila siku za serikali. Walakini vilevile pia naovuta kuvuta kutoka kwa vyombo vya habari masikitiko ambayo pia tuko nao kwa siku za ama nyakati za sasa. Tumetoka zile enzi za zamani ambavyo kwamba vyombo vya habari vilikuwa zikitegemea matukio halisi sahihi, na kuweza kuona au kuweza kupata upelelezi Mswahili ule ambao kwamba inakuwa ni muhimu kwa wananchi kujua, kama Kenya tumekuwekwa wakati fulani na, na na magazeti kama wakina Weekly Reviews ya kina Helen Ng'weno ambao kwamba waliweza kuhudumu wakati mgumu, wakati wa mzito, wakati wa utawala wa kiimla wa rais mstaafu Moi, na walikuwa wakiweza kutoa makala ambayo yakieleza mambo ambayo kwamba hata serikali kama wanaona wametoboa, lakini wanajua wazi kwamba lile liloelezwa ni la kweli. Japokuwa hali wapendezi, lakini saa hii pia tuko katika wakati mgumu. Mbali na udhaifu na nana na, na, na, na, na, udhalilifu wa kiserikali na kutaka kuficha mambo wanaoyafanya ndani ya serikali, tuna janga jipi ambalo limeibuka katika mazingira yetu, na huu ni wa usukaji wa taarifa ghushi. Uh, hili suala la taarifa ghushi pia nalo sasa limeletea kwamba mambo ya upuzi, mambo ya urongo, mambo ya uchochezi, mambo ya fitina ndio wanaletwa ama kupewa kipaumbele kuwepo kuwa kama taarifa za habari, na hatimaye taarifa hizi zinapomiminika katika umma uh, bila shaka unakuta sasa uthabiti wa nchi unaanza kudhoofika. Ni rahisi sana kugawanya watu kwa misingi ya kikabila au ni rahisi kugawanya watu kwa misingi ya kidini au ni, ni rahisi sana ku, ku, ku, kuchochea watu katika kutaka kuvuruga ku, ku, katika misingi ya kijamii, kadha wa kadha, kutokamana na kwamba kumekuwa na ubunifu wa taarifa hushi nyingi sana. Kwa hivyo kwa upande mmoja, ninabidi ni sina budi kuunga mkono wa serikali ama idhibiti vyombo vya habari lakini kwa upande mwingine, lazima vyombo vya habari viwepo na ruhusa ya kuweza kupeperusha au kueneza habari, lakini nao waweze kujisuka ama kuendesha shughuli zao kwa mujibu wa sheria mm. ili wananchi wapate kupata faida mm. ya taarifa sahihi, taarifa za kubuni. Naam. Uh, bwana Balile, umemsikia bwana Mark mtazamo wake kwamba labda kuna mapungufu nao upande wa waandishi wa habari ndao mapangu, mapungufu kama wahariri na waandishi wa habari mnayaona, ama ni vinginevyo? Labda niongeze kidogo Balilo, kiniruhusu sababu ni vya kusikia. Yani e, lawama ni serikali kuwafanyia vitisho wanahabari e, sheria kandamizi na kadhalika, lakini upande wa wanahabari je, kuna kuwajibika au vilevile vile kuna hitilafu? Kwanza kwa, kwa, kwa, kwa, niseme hapa, unajua Tanzania sisi tuna mazingira tofauti, hatuko kama Burundi, hatuko kama Kenya. Huyu anayetaja kwamba Tanzania tu, tu, tuna steji mbili. Ukimsikiliza rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania anakwambia anawapenda wanahabari, angependa kufanya nao kazi, anashukuru kwa kazi wanayofanya, lakini watendaji walioko chini wanafanya mambo ambayo unajikuta yanatuweka katika hali mbaya. Kwa mfano, zimetungwa kanuni za maudhui ya mtandao kama alivyosema huyo mwenzetu kutoka Mombasa ambazo wakidhani wanadhibiti waandishi wa habari, kumbe kanuni zile zinawakosesha wananchi haki ya msingi ya kupata habari, ambayo leo eh, mahakama imetoa zuio la muda kwamba hizo kanuni zilizopaswa kuanza kutumika kesho tarehe tano zisitumike mpaka hapo kesi ya msingi itakapokuwa imesikilizwa inayoanza kusikilizwa tarehe kumi eh, pale mjini Mtwara, jaji d twalifaudhi ametoa hukumu hiyo leo. Kwa hiyo katika hali hiyo, tunachozungumza hapa ni kweli kwamba jamii, kuna watu ambao wanafanya kazi ya kupeleka taarifa. Kuna tofauti kati ya taarifa na habari. Habari zinahusisha waandishi wa habari ambao wanahusisha mchakato wa kukusanya, kuchakata na kuchapisha taarifa. ni wale watu tu anajisikia akiona tukio analisambaza kupitia mitandao ya kijamii na vinginevyo. Kwa hiyo sasa hapa makosa yanayofanywa na wale ambao walikuwa wamejipa jukumu la kujiita citizen journalism. Journalist hayawezi kuhamishiwa kwa wanahabari. Hiyo tumekuwa na iyo, matatizo hapa nchini ya kuwa na wale waandishi ambao wanaitwa makanjanja, kwamba mtu anaamka asubuhi hana chomba anachokiandikia, hana shughuli mm maalum anayoifanya hafahamiki anafanya kazi gani? mm -hmm. Unamkuta kwenye mikutano ya kihabari na kila kitu, lakini tunasema waandishi wa habari ambao kwa kweli ni waandishi wanaofanyia kazi vyombo vinavyohusika hatufurahishwi na utaratibu. Kwa mfano, kuna dada mmoja anaitwa Sharon Saua wa hapa Dodoma alipata ali, ali, ali taarifa juu ya watendaji baadhi wa serikali kuhamishwa kutoka Dar es Salaam kuja hapa Dodoma lakini ikawa hawa watu wanasafiri wana, wana, wana wanakwenda da Dodoma da Dodoma, akaamua kuuliza katika ofisi ya serikali kwamba inakuwaje sasa pamoja na maelekezo ya serikali hawa watu wana- wanaendelea kusafiri? Kilichotokea akaambiwa simu yake inahitajika polisi, na mpaka leo huyo dada hatumii tena smartphone kwa sababu simu yake imechukuliwa, imekaguliwa imewekwa chini ya ulinzi, hajui atashtakiwa mahakamani, hajui simu yake atarejeshewa. Haya matendo haya madogo madogo ndo tunasema kwamba yanaleta unyanyasaji kwa wanahabari, tusiye yakubali. Balile, kwa kifupi, kabla hatujamaliza awamu ya kwanza, ulivyomsikia Jean Marie awali amesema kwamba vituo vya habari ambavyo vinakosoa serikali nchini Burundi nao vinapigwa mabomu. Alivyosema sio upande mwingine, anasema makaa kwamba wanahabari pia wana makosa yao upande wako unasema labda kuna wengine ambao wana makosa, wengine wako sawa. Je, inakuwa ni ushirikiano mzuri na serikali unapoandika habari za sifa, na wakati unapokosoa ile sifa inakuwa siyo tena, inakuwa ni uhusiano mbovu? Kwa Tanzania iko kinyume kidogo, kwamba ukikuta una habari ambayo ina uhakika, kwa sababu hapa tatizo amezungumzia hapo nani Mombasa, kwamba kuna habari za kugushi ambazo Trump anaziita fake news. Sisi hapa Tanzania ukichukua habari yako ukaichunguza vizuri, ukaifanyia utafiti na kuichapisha, kwa sababu mimi kwa mfano naongoza gazeti inaitwa Jamhuri. Gazeti letu limejiweka katika mlengo wa uchunguzi, tumekuwa tukiibua tukiibua, tukiibua masuala mazito ambayo hadi wakati mwingine wenzetu wanatupigia wa simu wanasema jamani, hii kitu imekaaje? serikali ya hapa Tanzania ukiibua masuala ya mazito ambayo yana ukweli ndani yake, inayafanyia kazi na unaona matokeo. Kama ni uovu unasitishwa. Lakini uh, kitu ambacho sisi tumepinga hapa na ambacho tumepeleka mpaka mahakamani ni kuchukua makosa machache yanayofanywa na watu ambao wako nje ya nchi, watu ambao wanaendesha blog yakahamishiwa kwa wanahabari, wakaonekana wanahabari kwamba ndio wanaotenda hayo makosa. Shukran, shukran, wa shukran shukran Balile, shukran. Hii ni awamu ya kwanza. Salia kwenye laini, basi tutajiungana nanyi tena kwenye awamu ya pili ya kipindi cha Live Talk. Karibu msikilizaji kwa awamu ya pili ya Live Talk. Hii leo tunazungumzia uhuru wa waandishi wa habari, uhuru wa vyombo vya habari na habari zenyewe ambazo unazisikia kujadili kwenye laini ya simu. Tunaye Deodas Balile kutoka Tanzania, Deodatus. Tunaye Jean Marie kutoka Burundi ambaye anaishi uhamishoni nchini Rwanda, na tunaye Mor Bwana Maka. Nimeambiwa nilikuwa natamka jina lake visivyo, utanuia radi. Kwenye laini ya simu yupo kutoka jijini Mombasa nchini Kenya. Tunaanza nawe, bwana Jean Marie. Katika hii awamu ya pili umezungumzia kuhusu masuala ya waandishi wa habari Burundi kuwa magumu kiasi kwamba wanatorokea nchi jirani, huu ukiwa mmoja wao. Nini kinafanya kiasi kwamba uhusiano wa waandishi wa habari na vyombo vya usalama vinafikia dosari ya vyombo vya vya habari kupigwa mabomu? Hilo e, ni tatizo kubwa sana kwa kuweza ku, kwa sababu vyombo vya habari eh, ambavyo vilikumbwa na matatizo vikabomolewa, vikasomwa moto na waandishi wa habari kulazimika kwenda uhamishoni. Hivi sasa eh, tunafanya kazi katika mazingira magumu, tunajaribu eh, kutoa habari, kuzarusha habari tukiwa uhamishoni katika mazingira magumu kwa sababu E, utawala wa Burundi hivi sasa unatuchukulia sisi ambao tumeendelea na shughuli zetu za kutoa habari wa tukiwa wamishoni, kama wapinzani na vile vile waandishi wa habari ambao walisalia Burundi, wanachukuliwa na baadhi ya ya ya zama za kisiasa za upinzani, kwamba waandishi wa habari ambao waliendelea na shughuli zao wakiwa nchini Burundi hivi sasa ambao wakukimbia wakwenda uhamishoni wanachukuliwa kama ni vyombo vya habari ambavyo vinaegemea upande wa serikali au upande wa chama tawala cha CNDD FDD. Lakini kile mimi na maoni yangu nafikiria ni kwamba ikiwa ni waandishi wa habari ambao wako uhamishoni, walilazimishwa na serikali ya sasa ya Burundi kutoroka nchi iti yao, ikiwa ni waandishi wa habari ambao walisalia Burundi, kile ki ambacho kitawapa sifa ni kuendelea kufanya kazi wakiheshimu kanuni kanuni za shughuli zao za uendeshaji wa habari, hicho nio tunaweza kuwapa sifa. Ili ikiwa na waandishi wa habari ambao wamishoni, ikiwa na waandishi wa habari ambao walisalia Burundi, wote waendelea kuwa kitu kimoja, wanahitimisha kauli za kazi ili eh, shughuli zetu za utangazaji wa habari zisiwi kila mara zinapewa msimamo wa kisiasa au kusimamia upande wowote ule kisiasa. Sawa, nashukuru sana. Uh, salia tu kwenye laini ya simu, tutaendelea kwenye livetok na hivi nijielekeze kwa bwana Maka huko Mombasa. Bwana Maka, umesikia uh, wageni wetu hawa wawili kutoka Tanzania na huyu ambaye yuko Rwanda unavyozungumza, lakini vilevile vile mfano tukisalia huko Burundi, kuna hatua ambayo imechukuliwa na uh, ile taasisi ambayo inafuatilia kazi ya upashaji habari, kufunga mitambo ya Sauti ya Amerika na BBC kwa muda wa miezi sita. E, sijui wewe kama mchambuzi wa masuala haya unafuatilia masuala ya upashaji habari, hatua hii ya kuweza kufunga mitambo ya vyombo hivi vya kimataifa BBC na VOA huko Burundi unaichukulia vipi, una mtazamo upi? Aa, kwa hakika kwa mtazamo wangu mimi nitasema hilo ni hiyo ni hatua ya ki, kwa lugha ya kikwetu tuseme ni hatua ya kishamba tu. <laughs> kutokana na kwamba kutokamana na kwamba enzi hizi ambazo tuko nazo za utandawazi, alafu tena ni enzi za information technology, mfumo wa teknolojia ambayo tunatumia mitandao. Um, vipi wewe utafaulu kufungia vyombo vya habari na uweze kufungia mpaka na internet? Hiyo ni kazi ngumu, hiyo ni kujisumbua. Na unapoona nchi <laughs> ambayo inaweza kuriski kuchukua hatua kama hizo kufungia vyombo vya kimataifa Uh, bila shaka ni kumaanisha kwamba nao pia hawataki watu wapate ha, uh, wapate habari mubadala, ama wapate taasisi ambazo zinawapatia mtazamo mwingine uh, na malengo yao ni kwamba wanataka kuwafunika ama kuwagugwika wananchi wao katika kiza cha kuto cha sitofahamu, wale hawana wajualo, ndio hiwe ni wepesi wao kwenda kuwatawala kwa hakika. uh, kimoja ki, ki, ki, ki, kwa moja kwangu mimi nitakashifu tu swala la jambo kama hilo, kwa sababu ninaamini ya kwamba rais ama kiongozi ama waziri ama hatua yoyote kama hiyo ambayo itachukuliwa na serikali ni hatua ambayo inadhihirisha kwamba ni nchi isiyotaka kuwepo katika hali ya uendelevu. Na siku zote mtu afadhali ya kunyine pesa, lakini akupe taarifa. Ukiwa na habari, ukiwa na habari, habari ni kama kuwa na elimu, utajua namna ya kuzizua zile pesa, lakini unaweza kuwa na pesa na ukawa pumbavu ukawa hauna maarifa yote, ukawa hujui bidhaa ya uzwa wapi, ama hujui soko liko wapi, au hujui soko ya takani, haisaidii chochote kile uko nacho. Ama wangu, naona hilo ni jambo tu ni la uongozi wa kishamba tu. Bwire, tuwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba baada ya hatua hiyo ya ile taasisi ya Burundi inayofuatilia kazi ya utangazaji wa habari kufunga mitambo ya VOA vile vile na BBC kwa muda wa miezi sita, VOA imeweza kutoa taarifa. VOA inalaani hatua hiyo na inasema kwamba uh, hiyo inakuja kunyima haki ya, wa, ya wasikilizaji ambao walikuwa wakifata vipindi vya VOA eh, na VOA kabisa inasema haikubaliani na jambo hilo, na wataendelea kufuatilia ili wataendelea kutizama njia zipi, ili wana wasikilizaji wa vipindi vya VOA waweze kuendelea kufata matangazo ya vo moja kwa moja. Unaweza sikiliza matangazo ya vo hata ukiwa Burundi, kupitia masafa mafupi yneyena yani pamoja, kwenye, kwenye internet, kwenye internet. pamoja kwenye zile mitambo za nchi jirani Rwanda nacongokabs na, eh, lakini vilevile vile, eh, Bwire. Naam, uh, tuna wageni ambao ni wanahabari wangine ni wahariri wangine ni wachambuzi, lakini vilevile vile, wasikilizaji huwa nao Wanafuatilia sana kazi ya utangazaji habari. Kweli. Basi katika kusherehekea hii siku maksusi ya uhuru wa kutangaza habari, baadhi yao wameweza kutoa maoni wanavyoona uhuru huo kama unaheshimishwa au wanaridhika na kazi ya vyombo vya habari. Tumsikilize. Okay, majina yangu mimi ni Silas Tonja, kutoka jijini Nairobi hapa Kenya. Waandishi wa habari aswa wale wa vituo vya kimataifa kama vile VOA, ni, eh, ni watu ambao ni tofauti sana. Ndio maana ni ni watu tofauti, yaani hawafanyi biashara yoyote. Kuna yani, yani utangazaji wao sio wa kibiashara, ila ni wa kuangazia masala yanayokumba jamii popote duniani. Ndio maana ujami wangu na nauelekeza kwa kuwatambua wao ndio, yani hawingiliwi kisiasa na mtu yeyote. Naam, lakini hali hali ilivyo, uh, hapo ulipo ikoje? Kwa uandishi wa habari kwa jumla, hata wao ni watu ambao wanafanya kazi kwa vizuri, lakini wengi wao ni wale wameunjumiwa wakisiaswa, wamepatwa na mwingilio wa kisiasa, na wengine wale ambao wanajiingiza kiziasara na njia zingine, na kuna wale waadilifu ambao pia ni wana uadilifu wao, lakini nawapewi nafasi kwa wavia na vyombo vya usalama na serikali. Naam, huyo ni BMJ Mridhi ambaye alikuwa anaongea na, na mmoja kati ya wa wasikilizaji ambao wameweza kutoa maoni yao kuhusu kazi ya utangazaji habari. Turudi hapa studio na wageni wetu, tuende kule kwa Deodatus Balile e, bwana Balile navyojua ni kwamba katika kikao ambacho mlifanya huko Dodoma mlikuwa na wadao mlikuwa na wawakilishi wa bunge, spika wa bunge kama sikukosea, vilevile palikuwa wawakilishi wa serikali Mlipotoa hizo hoja zenu uh, wamezipokea vipi? Na au wamesema kwamba ni hoja hazina msingi, zinaeleweka? Wamepokea vipi hoja zenu? Kwanza ni nishukuru, ni, ni kwamba eh, kikao hiki au mkutano huu tuliofanya hapa Dodoma umekuwa na manufaa makubwa. Spika wa bunge bunge Mheshimiwa Jobu Ndugai ambaye ndiye aliyefungua siku ya kwanza ya maadhimisho ya uhuru wa vyombo vya habari tumezungumza naye kwa kina, ametueleza katika hotuba yake kwamba yeye anafungua milango wanahabari, kama wanajambo waweze kwenda pale bungeni, wazungumze naye wazungumze na katibu wa bunge, wazungumze na wabunge na kila awaye, ili kuepusha hiki eh, kitu ambacho alikusisitiza sana cha fake news. Lakini pia tulizungumza na mamlaka ya mawasiliano Tanzania TCRA, tulikuwa na ambao tukawaeleza madhara ya kanuni za maudhui ya mtandaoni za mwaka elfu mbili na kumi na nane ambazo leo zimepata temporary injunction ya court kuzuiwa zisitumike, na tukawaeleza ugumu wa utekelezaji wa kanuni hizo, ambapo mamlaka ya mawasiliano TCRA ikasema kwamba inafungua milango ya kujadiliana na bloggers, kujadiliana na wananchi, kujadiliana na wanahabari kuona jinsi gani tunavyoweza kuwa na kanuni ambazo ni bora zaidi, zisizozuia habari. Lakini pia waziri mwenye dhamana na masuala ya habari Dkt. Harison Mwakembe, ambaye alikuja kwa niaba ya mgeni rasmi eh, Rais John Magufuli, akasema kwanza kwa, kwa tukiri tufurahi kwamba alikiri kwamba kifungu cha hamsini na tisa ambacho anakitumia kufungia magazeti mbalimbali mbali, amekiri kwamba hakimpi mamlaka hayo katika sheria ya sasa ya huduma za vyombo vya habari. Kwa hiyo akasema kwamba anatumia kitu alikiita residual powers, kwamba penye ombwe, serikali haina jinsi isipokuwa kuziba hilo ombwe linalokuwepo. Kwa hiyo akasema matatizo haya yatapungua ikiwa vitaanzishwa vile vyombo ambavyo ni baraza huru la vyombo vya habari, baraza la ithibati na mfuko wa vyombo vya habari ambavyo vitakuwa vikishughulikia matatizo ya wanahabari kabla hawajafikia hatua hiyo ya ama kupeleka na mahakamani au kufungiwa kama ambavyo serikali inafanya sasa. Na kwa kweli mimi nilimweleza katika hotuba ambayo niliiwasilisha kwamba si vyema waziri kuvunja sheria waziwazi, kwa sababu anatumia kifungu kisichompa mamlaka ambayo ana nani. Kwa hiyo katika hali hiyo, uh, tumeona kwamba tumepata achievements na serikali imefungua milango ya kuzungumza na sisi na amesema tutafute fursa ya kuwa tunakutana mara kwa mara na waziri na ikiwezekana mpaka rais, ili tujadili swala la uhuru wa vyombo vya habari ambayo ni haki ya msingi. Haki ya kupata habari ni haki ya msingi inayowezesha haki nyingine kupatikana. Kwa mfano, mtu akienda hospitalini akadaiwa rushwa, akitoa taarifa kwamba anadaiwa rushwa na mwanahabari akaandika hizi habari, ni wazi kwamba ile hospitali itakayekuwa imemdai rushwa itaacha kumdai rushwa, lakini itarejesha haki yake ya msingi ya kupata matibabu. Kwa hiyo sisi tunaamini kwamba mtu anapokuwa na taarifa sahihi, habari sahihi, kwa wakati sahihi, unakuwa umemwezesha kupata haki zake za msingi kama binadamu. Lakini pia tukaomba tuka, kwamba serikali kupitia kwa waziri mwenye dhamana, ambaye alikuwa mgeni rasmi, itusaidie kuambia askari polisi, makamando ya polisi na watu ambao wamejipa kazi ya kufanya kazi ya mahakama kwamba wanawaita waandishi, wanakamata simu zao, hawawafikishi mahakamani. Ikiwa wanamtuhumu mwanahabari, basi wamuite polisi, atoe maelezo, wafungue kesi mahakamani, kesi iende mahakamani, mahakama ndio ifanye kazi ya kumsikiliza yule mwanahabari, lakini si kujipa jukumu la kuchukua simu zake wakapekua, alafu wakabaki nazo au wakamrudishia baada ya kumwambia afute baadhi ya vitu vilivyomo mle tunadhani kwamba hii wanaipaka matope serikali ya awamu ya tano kuonyesha mm, kwamba serikali hii sasa mm -hmm. inafanya mambo bila kufuata taratibu za kisheria, kumbe ni matakwa ya mtu mmoja mmoja wasiyotaka kuheshimu sheria. Tunadhani hilo halikubali nam a. Bwana Maka, umemsikia Balile alivyoeleza na yale ambayo anaona ya wahariri wangependelea mazingira yao ya kufanya kazi yawe, linawezekana Bwana Maka yuko kwenye laini ya simu. Yuko kwenye simu, yuko kwenye simu. Bwana Maka, umemsikia Balile, maelezo yake yote, jinsi mazingira ya mwandishi wa habari yanastahili yawe, kutoka jinsi anavyotumia simu yake, anavyokusanya taarifa zake, anavyoziandika, anavyozichapisha, katika jumuiya ya Afrika Mashariki, hayo anayoyasema yanawezekana? Kwa nini anawezekana? Bora pawe na nia tu, lakini kama ninavyoweza kurudia msimamo wangu hapo awali, nasema ya kwa kwamba kinachofanya kuwepo na sheria kama hizi ama kujenga nidhamu sampuli kama hizo ni kutokamana, ni msukumo gani unaofanya watu kukimbilia kuwa viongozi katika Afrika Mashariki au katika bara ya Afrika? Kama msukumo ni wa kuhudumia wananchi, kama msukumo ni wa kuimarisha nchi, kama msukumo ni wa kuimarisha sheria na kuimarisha mazingira ya watu kuweza kufanya yao basi bila shaka kama haya kuyafanyika inakuwa ni mepesi. Lakini kama msukumo ni kula, kama msukumo ni kufuja, kama msukumo ni kugandamisha na wale wengine, bila shaka haitakuwa, inakuwa ni vigumu kuwekeza sheria ambazo zinaweza kuwekeza mfumo mzuri hususan wa kuwezesha waandishi wa habari kuweza kutekeleza yao, kwa sababu waandishi wa habari wanaishia kuwa ndio hao hao makachero wa kutopoa yale yanayofanywa na viongozi, na wenyewe hawapo radhi yale wanaoyafanya yatopolewe. Kwa hivyo bila shaka inakuwa kwa wao nzito zaidi kuwekeza ule mfumo halisi unaotaikaniwa kwa kuwezesha uh, waandishi wa habari kuweza kuhudumu katika mazingira endelevu, mazingira yenye kukubalika. Tatizo liko hapo. Shukrani, shukran Bwana uh, Maka. Na sasa tuelekee kwa Jean Marie Vianney, Burundi. Jean Marie Vianney, Burundi, mmeweza kumsikia bwana Balile huko Tanzania, wamefanya kikao cha siku mbili na vilevile wameweza vile kujadiliana na viongozi wa serikali wa bunge, ili pawepo na mjadala waweze kuzungumza, pawe mazungumzo ya kuweza kutatua baadhi ya matatizo ambayo yanakumba vyombo vya habari huko Tanzania. Sijui nyewe upande wenu kama vile watu mko huko wa mishoni Je, yeah, mnaona kwamba ukitizama hali ya Burundi na hizo hatua ambazo zimechukuliwa za kuendelea kufunga vyombo vya habari vya kimataifa, kuna kuna kuna bahati kweli, kuna mwanya wa kuweza kujadiliana na viongozi ili kabisa mjadili mambo yote ya uhusu kazi ya utangazaji wa habari, ikiwa ni wale wako uh, nchini kati Burundi, wala wale wako uhamishoni. Sio eh, rahisi, tukizingatia eh, utawala wa Burundi jinsi unaandaliwa hiyo rahisi eh, vyombo vya habari viweze kuketi sehemu moja ili viweze eh, kujadiliana na viongozi eh, ikiwa ni viongozi wa wa wa serikali, ikiwa ni viongozi wa wa, wa, wa, wa, wa wa, bunge, ili kuketi mahala pamoja, kwa sababu hivi sasa nchi ya Burundi jinsi ilivyo ni nchi ambayo inaonekana sasa kama hakuna kuheshimu sheria, ni nchi ambayo inaonekana kama haitaki vyombo e, vya habari viwe uhuru, ukizingatia jinsi hivi sasa vyombo vya habari vya uh, kimataifa ikiwa ni kama redio ya ya Marekani uh, idhaa ya VOA e, na na vilevile eh, ikiwa ni BBC, ukichungu, ukichunguza zaidi kwa nini vyombo vya habari vimefungwa, ni kwa sababu mazingira ma ambayo sasa tunaelekea humo Burundi ni mazingira ambayo hayaonekani wazi kile ambacho kinataka kufanyika hivi sasa, utawala wa Burundi hautaki kuona vyombo vya habari huru ambavyo vinaweza kutoa habari kwa kutokana na mashughuli ambazo zinataka kufanyika hivi sasa katika siku za usoni, kwa sababu hii, ukizingatia kwamba hivi sasa pana hiyo kura ya maoni ya kuweza kubadili katiba, pana vitisho dhidi ya watu ambao hawakubaliani na eh, ubadilishaji wa katiba kwa hivi sasa. Kwa hivi sasa, serikali ya Burundi inataka pawe vyombo vya habari ambavyo vinakwenda sambamba na kile serikali ya Burundi inatarajia kufikia, kubadili katiba na kukiuka sheria jinsi wanataka. Na ndiyo maana kwa kufunga hivi vyombo vya habari vya eh, kimataifa kama VOA na BBC, wanataka pasi ya habari ambayo zitakuwa zinatoka siri, kutoboa siri kuhusu yale mambo mabaya ambayo yanatarajiwa kufanyika, ikiwa ni eh, kunyanyasa E, wapinzani ambao wenyewe hawakubaliani na na ubadilishaji wa, wa katiba ya Burundi kile ambacho kinahitajiria kwa sasa ni waandishi tu wa habari, pamoja, wa habari waendelee kuwa pamoja, washirikiane ili watetee e, juhudi zao za za, kuendesha za kupeperusha habari mm -hmm. Ili wavifanye lakini kwa kuheshimisha sheria na kanuni za shughuli zao za kuendesha habari. Hicho ndo kinataiza tu, na kile ambacho mi nafikiria kwamba kinaweza kuwa ni muhimu zaidi, waandishi wa habari wasiwezi eh, kupotoshwa moyo na hayo yak anafanyika, kwa sababu kile ambacho serikali ya Burundi inafanya sasa ni kuwatia hofu waandishi wa habari, eh, kuatilia vipindi, kuatilia viziwizi ili wasiwezi kuendelea kwenye, na shughuli zao za kutoa habari na vilevile waandishi wa habari wa, ili kuepukana na hali kama hii, inahitajika wawe imara na siwezi kuwa na hofu, kwa sababu ukikuwa tu na hofu kidogo kidogo tu, tu itakutuma usiwezi kuendelea na kile ambacho anaeza kufanyika. Na kile ambacho waandishi wa habari wa Burundi ambao tuko wamesoma na, na vile vile ambao wako Burundi, kile ambacho tunataka ni kuwa waandishi wa habari wa hata ya kutoa habari lazima hetimish na kile ambacho kinaonekana kwa sasa, kutokana na mazingira ambayo tuko sasa katika nchi zetu za mashirika za Mashariki ya Kati, naona ma ukizingatia hata kwa orodha ya nchi, ukizingatia kwa orodha ya nchi ambazo zinahitimisha haki za kutoa habari, haki za waandishi wa habari, nchi zetu za Mashariki ya Kati ziko nyuma zaidi kuliko nchi zingine, hiyo yeah. Sasa inatokana so, na vile wa viongozi wetu mm. wanachukulia zetu za kutoa habari ne... kwamba lazima wabadili msimamo wajue wa mm. kama na vyombo vya vi habari vile vinahitajika ili. Sawa, shukran bwana Jean Mari Vianney Burundi Ame, amegusia kuhusu a, a, hali ya uhuru wa kutangaza habari katika kanda ya Afrika Mashariki. Ninayo hapa tu ripoti ya wale wanahabari wasiokuwa na mipaka katika mwaka huu elfu mbili na kumi na nane Ukitizama mfano huko Rwanda inakuja nafasi ya 156, na katika inchi 180 Uganda inakuja nafasi ya 117, na Burundi kabisa inakuja nafasi ya 159, na Kenya inakuja nafasi ya 96, Tanzania nafasi ya 93, na DRC Congo inakuja nafasi ya 54 unapozungumzia hizi nchi nyingine, tumeweza kumtafuta mkuu wa idara ya mawasiliano nchini Kenya Victor Bwire, lakini mawasiliano hayakuwa mazuri. Ameomba radi kwamba yupo mbali kidogo, hataweza kuungana nasi. Nchini Uganda pia kuna simulizi ya kusimulia kwamba endapo serikali haifurahii na kazi yako itamweleza mwajiri wako akufute kazi. Ukishafutwa kazi, basi tamko linatolewa, usiajiriwe kazi popote pale, kama mwandishi wa habari. Hiyo ni hatua mpya, hiyo ndio. Na endapo yule atakayekuajiri atakaidi, basi kituo cha habari kinaweza kazingirwa na maafisa wa polisi kwa zaidi ya wiki mbili. Hiyo ni hasara kubwa. Sasa wale wamiliki wa vyombo vya habari wanakuwa na uoga wako kuajiri wewe Patrick, kwa sababu utawaletea hasara hmm. Na nia na lengo kubwa ni kwamba wanapofanya hivi, alivyosema huyu Jiera, anaitwa Jere, sivo? Kuna jina ya Kifaransa hapa mbayo kidogo nanikorogariea. Alivyosema kwamba ni hatua moja ya kuweka uoga, kwamba unapoingizwa uoga, hauwezi kafanya ile kazi vizuri. Na kwa muktadha huo basi, mar bwana maka Mbona iwepo uoga? Kwamba ndiyo tunataka taarifa sote, kila jioni tunakaa kando ya vituo vya habari, tunakaa kando ya redio, kando ya runinga, tunataka kujua yaliyojiri. Lakini yaliyojiri yanapokuja, tunakuwa tunakereka zaidi, kwamba yule aliyoyaleta yale yamejiri ndiyo tunamlenga kumuumiza. Eh, nam siku zote unajua hata kwenye kitabu cha 48 Laws of Power, Robert Greene anakuambia, do not be the bearer of the bad news. <laughs> <laughs> Kwa hivyo uh, siku zote ni kweli, habari tunazitaka lakini zote, habari binadamu ana tabia kupenda zile ambazo zamfurahisha yeye ama zinazingatia maslahi yake. Pindi zinapoibuka habari ambazo kwamba zinaenda kinyume na malengo yake ama zinaathiri maslahi yake, basi bila shaka nakuwa halipendezi walakini katika uh, muundo wa jamii bila shaka lazima watu wawe wamefundishika kuwepo kuelewa ku kwamba ku habari lazima ziwepo, uh, zile ambazo zinawapendeza na zisizowapendeza. Ni kama ukienda kanisani ama msikitini, mahubiri yanatoka pale, unaweza ukasikia kasisi anavyoponda leo masuala ya uzinifu, na sio kumaanisha kwa sababu weo mezini, wewe pia umezini mara mbili tatu, basi anakulenga wewe. Yeye anasoma yale makala vile alivyosema, Mungu amesema zina haifai ama wizi haufai. Kwa hivyo nazo habari ni vile vile. Lakini binadamu ni wale wale, binadamu ni wanyonge, wana tabia kwamba wanapenda kusikiza kile kinachofurahisha masikio yao wala sio kile kinachosisimua akili zao. Sawa, tutarejea kwako bwana Maka. Uh, e, kabla ya kujiunga na bwana Balile huko Tanzania, unajua kuna wasikilizaji wetu wameweza kutoa pia maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook mm, e, kuhusikana na hii siku maksusi ya uhuru wa kutangaza habari, nikianza na huyu David Shechenga -she, anasema, anasema anas, ni kutoka huko Tanga, Tanzania anasema kweli tumeshuhudia siku ya uhuru wa waandishi wa habari, na uhuru wa waandishi wa habari katika nchi nyingi haupo, na hii ndio inasababisha waandishi wa habari kutokuwa huru kuandika habari kwa uhuru kutokana na sheria zilizopo katika serikali na nchi nyingi zilivyo. Sami wa Masebu kutoka Kwale, Kenya naye anasema serikali za mataifa duniani hufanya kazi ya waandishi wa habari kuwa ngumu kwa sababu ya kufichua uovu wa kutilia shaka kuficha uovu wa ubadhirifu wa hela za umma na udhalimu na dhuluma kwa ukosoaji wa serikali hizo. Uhuru wa kujieleza ni nguzo muhimu katika ukuaji wa demokrasia na maendeleo. Naye Benjamin Jonas kutoka Mpanda, Tanzania, anasema kwa kweli waandishi wa habari wanapitia kipindi kigumu sana, hadi wengine wanauawa kama huyu mwandishi wa habari Daudi Mwangos na wengine wengi. Kalunga Jean Dedieu, jina la Kifaransa hili, anaandika kutoka Bukavu Mashariki mwa DRC. Labda anaitwa Jean Dodier. Ndio hivyo. Jean Dodier. Ja? Jean Dodier. Ndio hivyo. Mm. Aha, anasema anaandika kutoka Bukavu Mashariki mwa DRC. Anasema lakini vituo vingi vya habari vinamilikiwa na wakuu walio serikalini. Utavumbuaje yale ambayo hawapendi? Vyombo vya habari visivyokuwa huru pia vile vile visivyomilikiwa na serikali, na wanahabari wanahofia usalama wao. Kwa hivyo, unapofanyia unapofanyia kazi mkubwa wake akiwa ndiye aliye serikali, inabidi uandike anayotaka. Naam, basi tujiunge na uh, bwana Balile, bwana Balile, hivi ni kama tunaelekea kwenye dakika za mwisho za Live Talk. Baada ya kuelezea hizo hoja, mweza kuzisikia hoja za mwenzako huko Rwanda, umeweza kumsikia huyu mchambuzi Bwana Maka huko Mombasa. Nyie upande wenu, mnaona kipi kifanyike ili pasiwepo na huyo mvutano kati ya vyombo vya habari na vyombo vya dola ili kazi ya uandishi wa habari iheshimike na vilevile vile upande wa serikali wasiwalalamikiwa wasi, wasi, wasi na habari kwamba wanavunja kanuni au taratibu wa kutangaza habari katika nchi zao? Ha, hata kimsingi sisi hapa Tanzania tuna mazingira tofauti kidogo. Ninasikitika kwa wanayopitia hawa wenzetu wa Burundi. Uh, sisi hapa Tanzania, kinachoshangaza kwamba rais wa Jamhuri ya Muungano anapambana na ufisadi, anapambana na wizi wa pesa za umma, anapambana na mifumo iliyokuwa haifanyi kazi, nidhamu serikalini, vitu ambavyo ndo habari ambazo vyombo vya habari vimekuwa viki, vikiibua miaka hadi miaka hmm. Sasa inaonekana vinafanyiwa kazi, lakini wakati raisi akipambana na hayo mambo, kitu ambacho kilikuwa kinawapa matumaini wanahabari kwamba sasa taifa linapelekwa katika mkondo sahihi wa, watu ambao hawajulikani kama ni wasaidizi wake ni kina nani, unakuta waandishi kama Anzori Gwanda amepotea tangu Novemba mwaka elfu mbili na kumi na saba leo ni zaidi ya siku mia moja sitini na nne hajulikani alipo. Tunakuta wa, watu kama askari polisi wanasukuma wana, wana, wana, waandishi wana, wana wasuta wanafanya sasa unajiuliza ukiangalia dhamiri ya rais wa Jamhuri ya Muungano ni nzuri kabisa kwamba yale yanayoandikwa na vyombo vya habari anayafanyia kazi na kurekebisha pale penye upungufu, lakini huku wasaidizi wake wanafanya chini chini, chini kimya kimya mpaka waandishi wa habari wanakosa amani inayostahiki. Sasa tufanye nini sisi wanahabari? Tunajenga taifa moja tuna, rais mstaafu Jakaya Kikwete aliwahi kusema kwamba tunajenga nyumba moja, hatuna sababu ya kugombania sito nia yetu ni kujenga nchi ambayo ina maendeleo endelevu, tukaiondoa taifa letu katika umaskini kwenda katika viwango vya kipato cha kati kwa mtu mmoja mmoja na Tanzania ya viwanda kama ilivyo Vision 2025. Sasa tulitaraji kwamba tutapata ushirikiano mkubwa kutoka serikalini. Habari hizi tunazozichapisha zingepewa kipaumbele ana, sasa ya kuanza kupambana na waandishi mmoja mmoja hata hivyo kuna angalizo ambayo tumeendezana kwenye hii siku ya uhuru wa vyombo vya habari. Wapo wanahabari ambao wameamua kwa makusudi kutumia taaluma ya habari kama njia ya wao kufikia malengo ya kisiasa, kwamba wao ni vyama vya siasa mbadala ambao wanafanya kazi kwenye vyombo vya habari. tumesema sis wa wa wa bari. Wa wa kama wanahabari hatuwezi kulikubali hilo. Tunawataka wanahabari wafanye kazi ya uandishi wa habari badala ya kugombea nyadhifa za siasa kwenye vyama vya kisiasa wakitumia uandishi wa habari kama mwamvuli. Shukran sana bwana Balile. Ngoja tumsikie mwenzako huko, Jean Marie vya nchi Burundi. Kipi kifanyike ili kazi ya uandishi wa habari iheshimishwe na pia huyo mvutano kati ya vyombo vya habari na vyombo vya dola usiwepo? Eh, kile ambacho kinahitajika kwa sasa ili ikiwa ni vyombo vya habari, ikiwa ni vyombo eh, vya dola viweze eh, eh, kuwa pamoja, viweze kushirikiana ili uhuru wa vyombo vya habari uweze kuheshimishwa, ni kila upande kufanya kazi kwa kuzingatia sheria za, za uandishi wa vyombo vya habari, kwa sababu mimi kwa maoni yangu haraka haraka haraka, basi kwamba vyombo uh -huh. vya habari vina umuhimu mkubwa sana Ka, katika shughuli zetu katika shughuli za maendeleo ya nchi ya demokrasia. Shukran, shukran. Nafikiria kwamba ongeza kushirikiana ingekuwa ni vizuri. Shukran Bwana Jean Marie Vianet Bruno, tuende kwake Bwana Maka. Tunasalia na, na sekonda chache tu hapa, kifanyike mm -hmm. kifanyike kipi kipi? <laughs> <laughs> <laughs> Bwana Maka, kwenye line ya simu unazo sekunde kama 30 hivi. Naam, kipi kifanyike? Tuwe na uhusiano mzuri kati ya serikali na vyombo vya dola na, na, na waandishi wa habari naam. Kitakufanyika ni kwanza, lazima kuwepo na taasisi a zile taasisi ambazo zipo za kusimamia uh, harakati ama shughuli za waandishi ziweze kuwa zimeimarishwa na kupata usimamizi mzuri na sheria za kuweza ku, kulinda kulinda maslahi ya uh, waandishi wa habari vizuri. Shukrani sana bwana bwana Maka. Na hapa tu ndipo mwisho wa Live Talk leo. Tuwashukuru wote wageni ambao waweza kuchangia katika mada yetu ya leo ambayo ilikuwa ni ya uhuru wa kutangaza habari eh, ni bwana Balile pia Jean Marie Vianney Buruni na bwana Maka huko Mombasa. Tunawashukuru na vile vile, tunawashukuru wasikilizaji wetu wote. Tunamshukuru pia produsa wetu Aidaisa. Mimi ni Patrick Nduimana, na mimi ni Kens Bwire. Tunawaageni tukiwatakia juma njema na usiku mnono.