Idhaa ya Kiswahili, ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote ulipo langu jina Harrison Kamau. Na mimi ni Kennesi Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ya Alhamisi, Mei 3 mwaka 2018. Tunasikika kupitia mita bendi 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi katika bendi 19 na 22. Karibuni Kwenye matangazo yetu jioni ya leo, tunaangalia hali ya mazingira ya waandishi wa habari, leo ikiwa siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani. Lakini baadhi ya waandishi wa habari wanasemaje, haiwezi kuwa serikali inaamua ki vyao kwamba msifanye hivi na msipofanya basi tutawafungia vyombo vyenu vya habari. Huo ni uamuzi wa kidikteta, huo ni uamuzi wa kimabavu. Na kwenye habari nyingine, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda apanga kufungua mashtaka ya dhuluma za kingono dhidi yake wakati akiwa chuoni humo. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako mwenzangu Kenes Bwire. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameamrisha kufungwa kwa ofisi 13 za ubalozi za nchi hiyo pamoja na ofisi za biashara zilizo nje ya nchi ili kupunguza matumizi ya fedha kutokana na kudorora kwa uchumi. Shirika la habari la Sudan linaripoti kwamba Sudan imekosa ufadhili wa kimataifa kwa muda mrefu kutokana na vikwazo vya Marekani, lakini licha ya vikwazo hivyo kuondolewa mnamo mwezi Oktoba mwaka jana nchi hiyo inakabiliwa na matatizo ya kuvutia wawekezaji ili kusaidia kufufua uchumi wake. Mwezi uliopita Rais Bashiri alimfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje Ibrahim Gando siku moja baada ya kuomba bunge la nchi hiyo kuingilia kati na kuwasaidia mabalozi wake ambao hawajapokea mshahara kwa muda wa miezi saba katika amri yake iliyotangazwa jana Bashiri ameagiza wizara ya mambo ya nje kutekeleza mageuzi ya uwakilishaji wake katika nchi za nje. Bashiri hata hivyo hajataja balozi gani zifungwe. Sudan inakabiliwa na kiwango kikubwa cha mfumuko wa gharama ya maisha ambacho kimefikia asilimia hamsini. Mawaziri saba wa serikali ya Zimbabwe pamoja na maafisa wengine wenye uhusiano wa karibu na rais Emmerson Mnangagwa wameshindwa katika uchaguzi wa awali wa kutafuta nafasi ya kuwania viti vya bunge kupitia chama cha Zanu PF, na hali hiyo imezusha mvutano ndani ya chama tawala. Uchaguzi huo uliokuwa mtihani kwa chama hicho katika maandalizi ya uchaguzi mkuu baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Novemba yaliyomwondoa madarakani rais wa muda mrefu Robert Mugabe mwenye umri wa miaka 94. Maafisa wa ngazi ya juu katika chama cha ZANU PF kama Opa Muchinguri, anayeshikilia nafasi ya nne katika chama, alishindwa na mwaniaji mwenye umaarufu mdogo sana kuongoza mkoa wa Manicaland. Vigogo wa chama pamoja na wabunge kadhaa wameshindwa kutetea nafasi zao katika uchaguzi huo, wamekataa matokeo ya kura na kusema watakata rufaa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mahmud Javaz Zarif amesema kwamba Iran haitajadiliana tena na nchi yenye nguvu duniani kuhusu mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Taarifa hiyo imetolewa siku chache kabla ya siku ya mwisho ya rais wa Marekani Donald Trump kuamua iwapo Marekani itajiondoa kwenye mkataba huo au la. Waziri Zarif kupitia ujumbe wa YouTube amesema kwamba Iran haitakabidhi usalama wake kusimamiwa na nchi ya kigeni wala haitajadiliana tena au kuongezea swala lolote kwenye mkataba uliosainiwa na kutekelezwa kwa nia njema. Trump ametishia kuiondoa Marekani kutoka mkataba huo iwapo hautafanyiwa marekebisho yakiwemo ya kudhibiti ya mpango wa makombora ya Iran, ambayo Iran inasisitiza kwamba makombora yake ni kwa ajili ya kujilinda. Wakati huo huo, hii leo, Al Akbar Vilayati, mshauri wa sera za nje wa kiongozi wa kidini Iran Ayatola Al Hamenei, ameonya kwamba Iran itajiondoa kutoka mkataba huo endapo Rais Trump atatekeleza vitisho vyake vya kujiondoa. Vilayati ameonya dhidi ya juhudi zozote za kujadiliana tena ili kupunguziwa vikwazo, akisema Iran inakubaliana na mkataba wa nyuklia namna ulivyo sasa. tume maalum iliyoundwa na serikali ya Kenya kuchunguza usimamizi wa wizara ya wana, wanayoripoti imetaka wasimamizi wa huduma za msitu nchini humo kufutwa kazi na baadhi ya wafanyakazi kuchunguzwa kwa tuhuma za ulaji rushwa. BMJ Muridhi anayoripoti kamili. Tume hiyo imeeleza kwamba ufisadi unachangia kwa ongezeko la visa vya ukataji miti usio halali na kutokomea kwa misitu. Kwa sasa Kenya ina asilimia 7.5 ya misitu ikilinganishwa na asilimia 12 miaka 50 iliyopita. Kwa muda mrefu, wataalam wamekuwa wakionya kwamba kuendelea kwa, kwa ukataji miti nchini humo kutaathiri pakubwa vyanzo vya maji na kupelekea mzozo ambao huenda ukaenea hata nje ya mipaka ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba jopo hilo lililoteuliwa ili kutathmini kiwango cha uharibifu wa misitu limeshutumu idara ya misitu kwa kukosa mikakati mahususi ya kutoa leseni kwa watu wanaotaka kukata miti na kwamba hili linapelekea ongezeko la ukataji miti usio halali. E, ripoti ya tume hiyo imeongeza kwamba licha ya marufuku iliyowekwa mnamo mwaka wa elfu tisa mia themanini na sita dhidi ya ukataji wa aina fulani ya miti ya kiasili, bado ukataji miti hiyo unaendelea. Tume hiyo aidha inawataka maskuota na watu wengine wanaoishi misituni wahamishiwe katika sehemu zingine mbadala zilizo karibu. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amekiri kumlipa mcheza filamu za ngono Stormy Daniels kiasi cha dola 130,000 muda mfupi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 lakini akisisitiza kwamba pesa hizo hazikuwa sehemu ya pesa za kampeni. Trump amesema kwamba alimrejeshea wakili wake kutoka New York Michael Cohen pesa hizo kwa kumlipa kila mwezi, baada ya wakili huyo kumlipa mcheza filamu za ngono ili kumnyamazisha kuhusiana na madai ya kufanya naye mapenzi mnamo mwaka wa elfu mbili na sita, miezi michache baada ya mke wa Trump kujifungua mtoto wao wa kiume, kupitia jumbe kadhaa kwenye mtandao wa Twitter, rais Trump amesema hatua ya kuweka siri makubaliano kati yake na Stormy Daniels mwenye umri wa miaka 39 ni sehemu ya utamaduni wa watu mashuhuri na matajiri. Trump hata hivyo, ametishia kumfungulia mashtaka Stormy Daniels kwa kukiuka mkataba kati yao wa kuweka siri uhusiano wao, lakini mwanamke huyo amesema kwamba mkataba huo haumzuii kuzungumzia uhusiano aliokuwa na Trump kwa sababu Trump hakuusaini. Waziri Mkuu wa Gabon, Emmanuel Isozengodet, ameteuliwa tena hii leo na Rais Ali Bongo siku mbili tu baada ya kujiuzulu pamoja na baraza, baraza lake la mawaziri kufuatia uvamizi wa mahakama ya katiba kulitaka baraza hilo kuvunjiliwa mbali. Mahakama hiyo iliamuru Jumatatu kuvunjwa kwa baraza kuu la bunge na hatimaye serikali kwa kushindwa kuandaa mara mbili uchaguzi ifikapo Aprili tarehe thelathini. Msemaji wa ikulu anasema Bwana Ngonded anatarajiwa kuunda serikali mpya na kutangaza huenda hapo kesho. Uchaguzi mkuu wa Gabon umeahirishwa mara mbili tangu mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo serikali ilitarajiwa kutangaza tume mpya ya uchaguzi ambayo hatimaye iliteuliwa na kula kiapo hapo jana. Mwanafunzi wa kike katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda ameshtaki chuo hicho mahakamani kwa kushindwa kumlinda dhidi ya dhuluma za kingono kutoka kwa mhadhiri wake Kisule. Rehema amefungua mashtaka baada ya mwalimu wake kutaka kufanya naye mapenzi alipotaka kujua sababu zilizopelekea kutopata matokeo yake ya mtihani, na aliripoti kisa hicho kwa wakuu wa chuo waliochukua hatua ya kumfukuza mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu. Wakili wa mwanafunzi huyo Isaac Semakade amesema kwamba kisa cha mwanafunzi huyo ni kimoja tu kati ya visa visivyoripotiwa au kushughulikiwa vinaporipotiwa na ishara ya uovu unaoendelea katika chuo hicho kikongwa Afrika Mashariki chenye idadi zaidi ya wanafunzi elfu arobaini. Kesi ya mwanafunzi huyo inasikilizwa kwa faragani. Swala la walimu kufanya mapenzi na wanafunzi hasa wa kike katika chuo kikuu cha Makerere limezua hisia nchini Uganda baada ya visa viwili vilivyorekodiwa kwenye video na wahasiriwa kuripotiwa mwaka huu. Na dhoruba kali ya vumbi na mvua imeua watu 78 kaskazini na magharibi mwa India, kulingana na maafisa wa majimbo hayo mawili. Maafisa wanasema kwamba dhoruba hiyo imeangusha miti na milingoti ya nyaya za umeme pamoja na kuharibu nyumba katika majimbo ya Uttar Pradesh na Rajasthan. Dhoruba hiyo iliyotokea usiku vilevile imewajeruhi zaidi ya watu mia moja. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc na kama tulivyosema hapo awali kwamba leo ni siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari basi siku hiyo ikiadhimishwa uhuru wa vyombo vya habari uko mchini Ghana, katika mji wa Akra. Ni kwamba kumekuwa na mkutano mkubwa ama maadhimisho ya siku hiyo ambayo ni ya kwanza kufanyika barani Afrika. Kenya ni mojawapo ya mataifa ambayo uh, hayajatunga au kutekeleza sera za kimataifa kuimarisha ushirikiano kati ya umma na serikali. Hata hivyo, viwango vya uhuru wa vyombo vya habari nchini humo vimedorora kwa kiwango fulani, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la wanahabari wasio na mipaka umaarufu Reporters Without Borders, pamoja na shirika la Article 19. Tunajiunga na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera aliyezungumza na wanahabari waliojeruhiwa wakati wakitekeleza majukumu yao, na hii hapa ripoti yake. Siku za hivi karibuni vyombo vya habari vimekuwa vikipitia changamoto za aina yake kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa vifungu 34, 35 na 36 vya katiba ya Kenya. Aidha, sasa inadhihirika kuwa uhuru huu wa vyombo vya habari nchini Kenya umekuwa ukipungua kwa kile watafiti wanaeleza ni kutokana na vitisho na mashambulizi yanayoelekezewa wanahabari kutoka kwa vyombo vya usalama na vilevile vile kutoka kwa makundi ya wa wahuni wanaolipwa na wanasiasa, wakati wanahabari wanapochimbua kudorora kwao kwa, kwa maadili yumkini wanahabari 43 wanaripotiwa kuumizwa na hata wengine kupokea vitisho vya kifo oktoba tarehe thelathini na moja mwaka jana francis gashuri mwandishi wa televisheni ya citizen alizunguka na wahuni mbele ya macho ya vinara wa upinzani kwa madai kuwa kituo alichokifanyia kazi kilifuata mkondo tofauti ilikuwa hali ambayo sipendi kuikumbuka sana kwa sababu haikuwa hali nzuri ilikuwa mara yangu ya kwanza kabisa katika miaka kumi na moja ambayo nimefanya kazi ya wanahabari kushambuliwa na watu na sababu ya kunishambulia hata haikuwa makosa yangu, yalikuwa ni makosa ya kiasasi Gashuri. Aidha, anaeleza kuwa asasi husika hazipo thabiti kulinda uhuru wa vyombo vya habari, hususan kutokana na agizo la serikali kuzima runinga zilizopeperusha taarifa za moja kwa moja za kuapishwa kwa Raila Odinga, ambaye sasa amejenga mahusiano na rais Kenyatta. Haiwezi kuwa serikali inaamua ki kivyao kwamba msifanye hivi na msipofanya basi tutawafungia vyombo vyenu vya habari. Huo ni uamuzi wa kidikteta, huo ni uamuzi wa kimabavu. Agosti kumi na mbili mwaka jana Duncan Hayemba mwandishi wa KTN News pamoja na mpiga picha David Otieno walikamatwa na kuzuiliwa kwa kuvaa magwanda ya kuwakinga wakati wakiripoti machafuko na makabiliano kati ya wafuasi wa upinzani na maafisa wa polisi katika mtaa wa Kibera jijini Nairobi. Tulikuwa katika eneo la mzozo na tulikuwa na vifaa hivyo, ambao ni chepeo helmet pamoja na ile bulletproof ama flak jacket. Kwa hivyo tuliweza kuchua mbaroni tukapelekwa katika kituo cha polisi ya Kilimani na kuzuiliwa kwa takriban masaa mawili na kuachiliwa baadaye, lakini vifaa hivyo vikiweza kuzuiliwa kwa hivyo hiyo ndio changamoto ambayo nilikumbana nao mwezi Agosti. si Gashuri na Haemba tu Steven Leto na Robert Gishira wa runinga Citizen, Sofia Wanuna wa KTN News nao Machi 26 mwaka huu katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta walipitia hali ngumu, huku wakishambuliwa na vyombo vya usalama wakiripoti taarifa ya kufurusha nchini wakila upinzani Miguna Miguna. hata hivyo, David Omoyo, afisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari Kenya, anaeleza kuwa mgawanyiko uliochipuka katika chama cha ili kabla ya kukatizwa kwa ghafla taarifa za kuapishwa kwa Odinga na vyombo vya habari kufungwa, ulionyesha picha mbovu. Kule kukaanika kwa wanahabari kunaongezea katika vitisho vya mazingira ya wanahabari. Kwa hivyo, hasa tungependa kwamba wanahabari wakaungana, ili waweze kutetea uhuru wa wanahabari. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiwa katika maadhimisho ya siku ya uhuru wa wanahabari ulimwenguni. Sasa tunaelekea huko nchini Burundi, ambapo muda mfupi uliopita nimezungumza na Abbas Mbazumutima, ambaye ni naibu mhariri wa gazeti ya utovuti la Iwachu, ambaye anaanza kwa kueleza iwapo kuna hatua zozote zilizopigwa na waandishi wa habari nchini humo. Sidhani kwamba ni naweza kusema kwamba tulipiga hatua, pengine kwa kupiga hatua nyuma kidogo. Katika gazeti la Iwachu hapa nasimama kabisa mbele ya picha ya huyu Jean Vigirimana ambaye ni mwandishi alikuwa ni wa gazeti letu. Jean Vigirimana alitoweka hapo tarehe ishirini na mbili Julai mwaka elfu mbili na kumi na sita na hivi sasa naweza kusema kwamba tu ni kama alishafariki, alitekwa akatoweka hatujui alipo. Katika mataifa mengi kuna mashirika ambayo yanalete wanahabari pamoja. Sijui kama nchini Burundi, kama ulivyosema kusambaratika, mna shirika lolote ambalo linaunganisha wanahabari nchini? Kuna hili shirika ambalo ilikuwa linatuunganisha liitwalo UBG, lakini kiongozi sasa hivi yuko anaripotiwa uh, uh, uhamishoni. Hapa nchini kuna naibu wake, lakini naona shughuli si kama nyingi sana na wakati kama siku ya leo ambapo wanahabari wanasikikana kote ulimwenguni, mlikuwa na mipango ya aina fulani ambayo mlipanga ya kuweza kutoa sauti zenyu na kusema labda changamoto zetu ni hizi na tungetaka mazingira mapya ya kufanyia kazi. Kuna shinikizo lolote tumefanya wakati ama siku ya leo? Ni wito kwa serikali, hasa baadhi ya waandishi wenzangu wanasema hii kazi ambayo tunaifanya ni kazi ambayo inaisaidia raia, naweza kusema ni msingi wa demokrasi. Mhimili wenyewe ukianza kule, kulegalega na hiyo ni demokrasi ambayo inaweza kwenda kombo, inaweza kwenda vibaya. Wito ambao unaweza kutoa ni kujaribu kwa imara, kujaribu kufanya kazi vizuri bila mashinikizo yoyote kutoka kwa upande wa serikali au viongozi tawala. Waache waandishi wafanye kazi yao vizuri. Umesema pale awali kwamba kuna mwanahabari mmoja aliyetoweka. Kando na kutoweka, ni changamoto zipi zingine ambazo waandishi wa habari wamekuwa wakikumbana nazo nchini Burundi? Kuna hili tatizo, naweza kusema ni tatizo kujielekeza huko mikoani kutafuta habari. Sasa viongozi ni kama wanaomba waandishi wapige hodi kwanza kabla ya kufanya kazi, uende kupiga hodi kwa kiongozi fulani. Hii haiwezekani. Na kitu kingine unaweza kukutana kama tovuti ya Iwachu wwiwachu Burundi org hiyo hapa nchini Burundi, inaweza kusema kwamba haipatikani hapo. Sasa lazima mtu afanye mzunguko kidogo, akwepe kidogo sababu unakutana ni vigumu. Sasa ili uweze kuzunguka hiyo, kusema ni kikwazo ambacho kilitiwa na idara ambazo hatuzijui ni lazima ufanye iwachu collateral-freedom.org ili uweze kupata habari za hapa Burundi. Ila tu kwa watu wako nje, iwachu inapatikana, lakini hapa nchini Burundi ni vigumu mm-hmm. Lazima ufanye maarifa fulani. Huyo ni Abbas Mbazumutima akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura, Burundi. Tukiondoka Burundi, tunaelekea nchi jirani, nchi ya DRC ambapo wanahabari katika nchi hiyo ya kidemokrasia ya Congo wanaomba serikali kuhakikishia uhuru wao wakati wakipasha habari, kwa mujibu wa haki iliyotolewa kwenye katiba ya taifa hilo, kinyume na kuminywa ukweli wakati wanaotangaza. Austel Malivika ametuandalia ripoti kamili. Diedone Mangu mmoja wa wanahabari katika mji wa Goma na ambaye hutangaza sana kupitia Facebook, anasema yeye ni vigumu kusema kwamba uhuru wa habari upo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani mara kadhaa hutishwa na polisi kwa saa za jioni anapoondoka kazini. Kwa sikukuu ya uhuru ya vyombo na wapasha habari kwa siku ya leo ndasema kama Kongo mambo aiendeke vizuri kuhusu wapasha habari, kwani wanateseka sana. Aa, nilipigwa kwani nilikuwa mpasha habari, waliniambia nyinyi muna munasema vibaya sana ajili ya polisi ya kwetu, lazima tuwapige tukuwe na wapiga hivyo, ndio waliniambia wali waliniambia. Wanahabari wengi leo wanatoa malalamiko yao wakati wa kikao cha kumbuka siku ya uhuru wa habari duniani ambao unasherekewa kila mwaka, na wahitaji serikali kuwapa udemokrasia wa kutangaza. Wengi hushutumu serikali kuwanyima haki zao, hasa kutangaza kwenye mitandao wakati wa maandamano huo na internet kukatwa. Jisteka bumba ni mmoja wa wanahabari anayeweka picha zake kwenye mtandao wa internet. matatizo ya kukosewa na mtandao tunajua, kwanza mtandao wa kwetu sio nzuri na inafika wakati wanatukatia mtandao Uh, kwa mfano siku ya ma... mandamano ya maandamano inafika wakati wanakata hata siku mbili au siku tatu. Unajua, wakikatia mtandao siku mbili siku tatu na kazi donc hakuna kazi ambayo utaweza fanya na watu ambao wanatusoma wana wanatufuata kwenye mtandao itakuwa nguvu waweze pata habari ambazo tunapeperusha ndani ya mtandao. Upande wa wanawake ni kwamba kinachowashangaza ni kuona kwamba vyombo vya habari vimekuwa tu vikitumia wanaume, japokuwa wanawake wana ujuzi na kuweza kuongoza vyombo vya habari. Kinachohitajika kwa sasa ni kuweza kuhakikisha kwamba usalama wa wanahabari unapatikana, tumika kazi ya upasha habari kwa shida nyingi. Kwanza kuanzia kwa nyumba yetu ambayo tunatumikia, yani nyumba ya ya ya, wapasha habari wa hawatupatie hiyo mamlaka ama nafasi yetu kama wanamke, wanajua wanaume tu wanakuwa apt, apt kufanya kazi ama kuongoza kituo ya wapasha habari, lakini sisi wanamke pia tunakuwa na hiyo nguvu uh, ama namna ya kusaidia ili kazi ya wapasha habari iende mbele. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ya kisiasa na matatizo ya kiusalama katika jimbo la Kivu Kaskazini ambalo kwa muda mrefu eneo hilo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limegubikwa na vurugu na ghasia, hali ambayo imeyumbisha kwa kiwango kikubwa usalama wa wananchi katika eneo hilo. Mwenzangu Mwamoyo Hamza akiwa mjini Goma alipata fursa ya kuzungumza na gavana wa Kivu Kaskazini Julian Paluku, na kwanza akamuuliza nchi jirani zinasaidiaje serikali yake ya jimbo ili kukabiliana na makundi ya waasi. E, tuko katika umoja wa kanda za maziwa makuu, ambayo katika mikutano yetu tunajadiliana ili tuhakikishe ya kwamba Uganda na, na Rwanda wasiwapatie spoti wale marebels wote ambao wanakuja kutupiga vita, na katika mikutano yote Rwanda na Uganda wamehakikisha ya kwamba hawawezi kuwapatia spoti. Sasa leo tunaangalia tuna kama ni kweli watafanya hivyo, na sisi Congo e, e, tumewakishia tu kwamba na sisi pia hatuwezi kuhu, kuhu, kufanya kama vile walivyokuwa wanatarajia zamani, kama Kongo tunakalisha adui za kwao hapa. Lakini unajua mambo ya, ya kanda la maziwa makuu ina historia yake, ndio maana tunaangaliana kila mtu uh, kuchunguza kama hakuna yule ambaye ata, ataleta sapoti kwa mwingine eh, kwa uh, wa kwa ajili ya kuleta ukosefu wa usalama katika nchi moja ama nyingine. Mwenyewe ukiwa mwanasiasa ndani ya serikali hii unaimani kwamba uchaguzi utafanyika mwaka huu? Nina imani ya kwamba uchaguzi utafanyika katika nchi ya Kongo. Unajua, tumekuwa na historia yetu miaka karibu thelathini na mbili ya udikteta ya Mobutu. Ni mwaka 2006 ndio tumekuwa na uchaguzi wa kwanza katika nchi hii. Hata mimi mwenyewe nimechaguliwa gavana mwaka 2007. Ilikuwa ilikuwa mara ya kwanza mtu kama mimi nichaguliwe kwa sababu mimi si familia ya watu ambao walikuwa na historia ya, ya, ya kisiasa, lakini kwa sababu ya uchaguzi nimekuwa gavana na mwaka elfu mbili kumi na moja ilikuwa awamu ya pili ya kuweza kufanya uchaguzi katika nchi hii, na tunasubiri tuweze kufanya uchaguzi kwa mara ya tatu katika nchi yetu. Ndio maana tunatarajia mwaka huu elfu mbili kumi na nane uchaguzi ufanyike, alafu kila mtu aweze kupata madaraka kutokana na vile raia wetu wataweza kumpatia yale madaraka, na mimi mwenyewe natarajia, mimi ni mkubwa wa, wa, wa political party. na natarajia political party ya kwangu pia ipate wanabunge, ipate magavana, ipate eh, mama, wanabunge wa jimbo, na ndio maana tunajiandaa sisi na wananchi wote, ili Desemba ishirini na tatu tuende kwenye uchaguzi Halafu wananchi wote pamoja na sisi wafanyasiasa tuone mambo mapya ambayo atajitokeza na watu wafurahi ya kwamba rais wetu Joseph Kabila atapeana mkono na rais mpya, na itakuwa mara ya kwanza, kwa sababu katika nchi hii hakuja kuwa rais ambaye anapeana mkono na rais mpya. Unajua mwaka uh, sitini na tano Mobutu hakuweza kujua nani ambaye uh, anampeana na yeye madaraka mwaka uh, elfu mbili elfu moja tisaini na saba. Eh, Laurent Laurent, Laurent, Desire Kabila hakuweza kupeana madaraka na mwingine raisi. Na yeye Joseph Kabila sasa leo ameamua ya kwamba atakuwa rais wa kwanza kupeana mkono na rais mwingine kupitia uchaguzi, na itakuwa kitu. Kuna makundi ya waasi kutoka nje ya nchi, kutoka ndani ndani hapa ya nchi, wewe mwenyewe, hasa unalishughulikiaje swala hili na linakuathiri vipi uh, katika uongozi wako na wananchi wako? Hili swali, swali kwa kweli ni ngumu sana. Unajua miaka kumi na moja ambayo nimeongoza jimbo hili ni matatizo. Aa, unajua kuongoza hili jimbo kukiweko waasi kila siku FDLR, ADF, maimai, lazima kimaisha pia inakuwa nzito sana, kwa sababu waulale nimefanya miaka kumi na moja lakini naweza nikahesabu kama nimefanya karibu miaka saba bila kulala usingizi ha? Yaani kulikuwa wakati ambao nilikuwa nikilala masaa mawili kwa siku peke yake, lakini saa zingine zote nilikuwa bado mimi sifunge hata hata dakika moja macho, kwa sababu kila wakati risasi napiga huku, wakati mwingine wananiita watu wamekimbia huku, wakati mwingine nipate suluhisho kwa mambo fulani. Alafu eh, lazima hata afya yangu ilikuwa natafuta kuzorota wakati mwingine, lakini ile haikuacha mimi nijiuzulu kwa kazi. Pamoja na wengine tulifanya juu chini kwa kustabilize jimbo letu pamoja na jeshi na polisi na wakuu viongozi, tufanye na, na, na, na wakaji wote waliweza kutunga mkono tufanye lolote, ili jimbo letu libaki jimbo moja la Kongo lisiweze kugawanyana vile watu walikuwa wanatarajia. Hata jimbo letu hili waligawanya waliondoe kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liende sehemu zingine na, na mimi furaha yangu leo ni kwamba uh, Nord-Kivu bado ingali mojawapo wa jimbo ishirini na sita za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na sasa, kabla ya kukamilisha matangazo haya, hebu tupate muktasari wa habari, msomaji Kenes Bwire. Mawaziri saba wa serikali ya Zimbabwe, vigogo wakuu wa chama pamoja na maafisa wengine wenye uhusiano wa karibu na rais Emerson Mnangagwa wameshindwa katika uchaguzi wa awali wa kutafuta nafasi ya kuania viti vya bunge kupitia chama cha Zanu PF nchini Zimbabwe. Rais wa Marekani Donald Trump amekiri kumlipa mcheza filamu za ngono Stormy Daniels anayedaiwa kufanya naye mapenzi kiasi cha dola 130 muda mfupi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameamrisha kufungwa kwa ofisi kumi na tatu za ubalozi za nchi hiyo pamoja na ofisi za biashara zilizo nje ya nchi ili kupunguza matumizi ya fedha kutokana na kudorora kwa uchumi. Mwanafunzi wa kike katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda ameshtaki chuo hicho mahakamani kwa kushindwa kumlinda dhidi ya dhuluma za kingono kutokana na na maha... kutoka kwa mhadhiri wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhammad Javad Zarif, amesema kwamba Iran haitajadiliana tena na nchi zenye nguvu duniani kuhusu mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Dhoruba kali ya vumbi na mvua imeua watu 78 kaskazini magharibi mwa India, kulingana na maafisa wa majimbo hayo mawili. Na waziri mkuu wa Gabon, Emmanuel Isoze, ameteuliwa tena hii leo na Rais Ali Bongo siku mbili baada ya kujiuzulu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika siku ya leo, msimamizi wa matangazo haya Abdi Shakur Abud, mwendeshaji au produsa wa matangazo haya Aida Isa, mimi jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Kenneth Bwire, basi kwa pamoja tukisema kwaherini na uwe na usiku mwanana popote ulipo, kutoka Washington DC.