Kutoka studio 15, hii ni ve, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo leo ni Ijumaa tarehe nayo ni 27, mwezi ukiwa wa 4, mwaka wa 2018. Jina langu Harrison Kamau na hapa studioni Harrison Kamau, hapa studio nisisahau, nimejaa nani? tele <laughs> kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, mtazamaji na msikilizaji ndani ya VOA Express. Kama alivyosema Kamao, ni Ijumaa, wengi wanasema ni furahi dei. Basi we furahi, tufanye mambo. Mambo ni mengi kwelikweli, kweli ku Kenya, Tanzania, Mombasa, Nairobi, Uganda, Kampala, kila kitu kipo hapa moja kwa moja. Tutaangalia vilevile habari kubwa inayozungumza duniani ya Korea Kaskazini na Korea Kusini kutafuta amani au viongozi kutana, lakini basi, Kamau, mm -hmm, vitu vingi ambavyo tutaangalia pia. Eh, vinavyoangaliwa katika eneo letu hii leo. Kwa Nairobi, kuna biashara, kuna maonyesho ya biashara kweli, biashara kutoka Tanzania, Watanzania wakionyesha bidhaa zao huko jijini Nairobi, na maonyesho haya yamekuwa katika eh, kwa siku kadhaa yatamalizika hapo kesho. Kesho. Na... kubwa atatupa taarifa kamili, tutapata taarifa ni bidhaa zipi ambazo zimetoka nchini Tanzania zinazokusudiwa kupenya kwenye soko la Kenya. Sawa. Lakini hawa wawili wakubwa wa Korea Kaskazini na Korea Kusini. Eh, hili ni kutano la kihistoria wanasema kwa sababu mm -hmm. Viongozi hawa wawili kama mnaofahamu, zilikuwa ni nchi hasimu, lakini leo hii kama tulivyoona kwenye maeneo mbalimbali, ni habari kubwa kwamba sasa wametangaza dhamira ya pamoja ya kuacha silaha za nyuklia kwenye peninsula hiyo ya kwao na kuweza kudumisha amani. Hili ni jambo zito sana, laki viongozi historia, wa nchi hawa mbili Kim Jong Un E, na na in, kwamba na, na kitu kilichokuwa cha historia kabisa ni kwamba uh, uh, kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong-un, alivuka mpaka wa eneo lisilo la harakati za kijeshi, mm. linalogawa mataifa yote wawili, na kuingia katika upande wa kusini kitu ambacho ni kitu cha ajabu sana na kaskazini kaskazini ukizingatia, kwamba kama unavyosema, kumekuwa na mwasimu mm. mm-hmm. halafu leo kiongozi huyu kuvuka mpaka kwenye hilo eneo na kwenda kumpa mkono na na kukumbatiana. Ah, hili ilikuwa ni tukio la kihistoria halikutegemewa na wengi mwanzo, ni mwanzo mpya kabisa. Na tutaangalia pale mwisho pia baadaye watu wanasema sema nini kuhusiana na kusalimiana, kukumbatiana na hata kupanzi wa miti ama eh, miche pale kufanya katika, pamoja, katika mpaka na huo wa Korea zote mbili, Korea Kaskazini na Korea Kusini. Bila kusahau pia viongozi hao wamezungumzia kuhusu familia, unafahamu kama ulivyosema, kama au, kuna familia ambazo zimetengana hapa kutokana na haya matatizo yeah, yaliokuwepo muda mrefu. Kuna familia ziko pande mmoja, mwingine. Sasa wanaongea mpango wa kukubali kuunganisha hizi familia ambazo zimetengana mawili katika haya mataifa. Pia kuna hili swala la kufanya ziara na kiongozi iongozi wa Korea kaskazini kaskazini wa Kim Jong Un mm, lakini kabla ya kuendelea sana na mambo ya kule Korea, sasa tuelekee nchini Kenya ambapo tumekudokezea kwamba kumekuwa na maonyesho ya kibiashara kutoka wafanyabiashara wa Tanzania wakiwa kule Nairobi. Na sasa hivi tuungane naye Huba Abdi akiwa jijini Nairobi. Hebu tueleze Huba, kuna nini na maonyesho yanahusiana na nini? Nam, asanteni sana Sande na Harrison mkiwa Washington DC. Hakika ni maonyesho ambayo yamekubalika hapa nchini Kenya na yamekuwa ni kivutio kwa Wakenya ambao wanaishi hapa na wamepongeza sana serikali ya Tanzania kuja hapa nchini Kenya kuonyesha bidhaa na vile vile huduma mbali mbali ambazo nchi za Tanzania zinatoa na kuwataka Wakenya vilevile waweze kuzipokea. Na utakumbuka itaku, vyema kuwa mataifa hayo mawili hapo awali yalikuwa na mzozo wa kidiplomasia, lakini uh, viongozi hasa ambao tuliweza kupata kuzungumza nao katika uh, uh, jumba la KICC ni kuwa uh, maonyesho haya yanaonyesha kuwa nchi mbili hizi zina uhusiano mzuri sana na vilevile, wakiweza kupinga madai hasa ambayo yamekuwa yakiendelea ya katika mitandao ya kijamii kuwa uhusiano wa Kenya na Tanzania hauko vizuri sana, yani ni uhusiano wa kibaridi sana, hasa tangu wa vifaranga ambao walitolewa hapo nchini Kenya kakupelekwa nchini Tanzania vikawa vimeteketezwa. Ni mambo ambayo maonyesho haya yanasisitiza kuwa uhusiano wetu bado uko dhabiti, na pengine wafanyabiashara wa Kenya na wamepokeaje haya onyesho na nini ambacho kinaonekana kwa hawa wafanya biashara ya Tanzania? Kuna matumaini pengine labda ya wao kuongeza soko lao la kufanya biashara nchini Kenya kutokana na haya maonyesho. Na, ni, ni swali hili ambalo niliweza kumuuliza katibu mkuu wa maswala ya mambo ya nje bwana Adolf Mkenda kuhusiana na bidhaa ambazo zinaletwa hasa nchini Kenya ni bidhaa ambazo pia zinauzwa hapa nchini Kenya, na akasisitiza kuwa ni vyema kuwe na ushindani mkali hata kama bidhaa zinafanana, na ndiposa Wakenya wapo ambao waliweza kuzuru maonyesho haya ambao pia ni wafanya biashara, wanasema wamekuja kuona washindani wao wana bidhaa aina gani, ndio na wao waweze kutia ile Bidii zaidi kuweza kuhakikisha kuwa soko la jumuia ya Afrika Mashariki linaweza kutoa uh, bidhaa na vilevile huduma ambazo zimekubalika katika mataifa haya mawili, na sio tu Kenya na Tanzania, bali Afrika Mashariki. Naibu, huba kidogo, kabla ya kukuacha uondoke kwenye wikendi yako, tueleze baadhi ya bidhaa ambazo zimeonyeshwa na wale wa Tanzania walioko Nairobi. Naam, kuna huduma za kitalii ambazo zimeweza kutolewa ambapo Wakenya wanatakiwa tu, sio pekee tu watembelee mbuga za wanyama hapa Kenya, vile vile wavuke hadi nchi ya Tanzania. kuna uh -huh. masala ya, ya kahawa kuwa ndio tunajulikana kukuza kahawa sana hapa Kenya, lakini tunaambiwa pia tutembee Tanzania, pia wao wanakuza kahawa nzuri. uh -huh. tunazitenge hapa hivi Sande na Harison, lakini tunaambiwa pia za huko ni nzuri zaidi pia kuliko za hapa, labda testi ambayo mtu ako nayo alikuwa nao hapa itahuenda ikabadilika, sio kule, na kuna mambo pia ya shamba yaani agriculture ile ambapo, jinsi ya kufuga kuku, jinsi ya kufuga ng'ombe, ni chakula kipi utawapa, na vile vile vitu vya kutia kwenye chakula, uh -huh. A, kama vile masala ya chai ni, ni na nini, ni bidhaa ambazo ziliweza kuonyeshwa pale, na vile isahau, pia kuna zile sandals za kuvalia champali nzuri, nzuri pia ziliweza kuonyeshwa. Kwa hivyo waliweza kutoa huduma nyingi sana, si kibiashara tu, vilevile bado pia za kiviwanda ambapo uh -huh. Wakenya tuliweza kuzungumza nao, wanatoa wana ile wana, wana, wana, wana shukrani kuwa na, wameridhika kuwa bidhaa hizi zimeweza kweli uh -huh. Asante sana Huba Abdi, umezungumzia masala ya chai. Ukija kwenye masala ya kutia kwenye chai kama, kama sio mchezo kiapate ile Tanzania viungo vyao vya chai sio vya kawaida na vipenda sana. Sawa, mm -hmm. Nakushukuru sana kutueleza hilo na kutakia weekend njema. <laughs> Moja kwa moja, Harison Kamau unasema kwenye, kwenye jicho letu kuna mambo mengi mazuri leo, lakini lipi ambayo tunasikiza zaidi ni husu e, wanazungumzia saratani ya shingo ya kizazi mm -hmm. E, kwa wasichana nafikiri, hii chanjo imekuwa ikizungumza sana hivi karibuni mm -hmm. Kuna baadhi ya watu wamefanya kule nchini Tanzania na maeneo mengine. Sasa naam, bila shaka mm -hmm. Basi hebu tumsikilize eh, Rahab Fredi akitupa hiyo taarifa kwenye jicho letu. Karibu msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick. Siku ya leo tunajaribu kuangalia hii chanjo ambayo serikali imeweza kutambulisha kwa ajili ya kukinga mabinti na kansa ya shingo ya kizazi. Baadhi ya watu wameonekana kuwa na mashaka. Sasa tunataka tutazame kwamba wanaelewa hii chanjo kwa undani zaidi au kuna kitu gani? Karibu, niseme tu kwamba kuna kuna baadhi ya vitu vimewahi kututokea, hasa kwenye ishu zinazohusu afya ya uzazi. Kwa mfano, wako wanawake ambao wamepata shida kutokana na matumizi ya uzazi wa mpango. Unakuta watu wanapata mauvimbe tumboni, unakuta watu wengine wanapata shida kupata watoto tena. Kuna watu wameisha kupata mtoto mmoja na mtoto wa pili hapatikani kwa sababu ya ule uzazi wa mpango aliokuwa anautumia. Kwa hiyo hivi vitu vinapokuja, hasa kwa watoto wetu wadogo, miaka tisa hadi kumi na nne wa kike, tunapata shida sana, na inabidi tu, yani, madaktari wetu waje watu, watuambie watu ukweli, madhara na faida ya kuwapa chanjo watoto wadogo tujue, na maanake tunaambiwa kabisa kansa ya kizazi yenyewe ilitengenezwa yani kwa maana kubwa ya kupunguza kasi ya uzazi huku Afrika. Sasa unakuta madhara ni kwamba, huyo mtoto unakuta mmoja anapata madhara ya kutokuzaa kabisa. Kwa hiyo serikali au hao wadau au hiyo miradi inayokuja au hao wafadhili labda wa hiyo miradi, wao wanasema ukweli, madhara ni nini, faida ni nini, ili na sisi wazazi tunapopeleka watoto tujue faida ya mwanangu kuchoma hii sindano ni kitu gani, mwanangu pona hiyo kansa sawa, lakini madhara yake hasa ni nini? Ya, yeye kuchoma hiyo sindano, kwa hilo linatutia wengine hofu kwamba hii mm, miradi ina faida au ina hasara. Tukiambiwa ukweli sisi, inaku, ina, ina, inatupa nafasi sasa ya kupata maamuzi tuwapeleke watoto wetu au tusiwapeleke, manake hawa ni watoto wa kike, ni taifa la kesho. Sasa mtoto anapoingia kwenye ndoa yake anakutana na hapati ah, mtoto apati nini? Anapata shida, mauvimbe, inakuwa shida kidogo, lakini binafsi nadhani ni, ni suala tu la ku elimishwa kwa, kwa sababu kwa kawaida kitu chochote kinapokuwa kipya, uh, kinakuwa na, na taarifa yaani, kila mtu kwa sababu hajaelimishwa, basi kila mtu atazipa nafasi hisia zake, kwamba huyu anaweza akawaza hivi, yule akawaza hivi, na ndicho ambacho kimetokea kwenye hii hapa chanjo ya saratani, kwamba baadhi ya watu wamekuwa na mawazo huenda ambayo si sahihi, yani wana mawazo potofu. Ninafikiri wakati umefika kwa serikali kuweza kuwa inatoa Lim, kabla ya kuweza kutambulisha kitu chochote kwa wananchi ili wawe na uelewa wa kutosha. Jicho linakuwa linatia nanga. Mimi niluy Fredi pale mwanzo kwa mradhi, huyu ni Lucy Patrick no. aliyekuwa na hii taarifa jicho letu, lakini sasa tutazame habari za kimataifa <totipos> Vuguvugu vugu la Islamic Movement of Nigeria linalotetea haki za washia waliowachache nchini humo limeendelea na maandamano ambayo yamezua ghasia kwenye mji mkuu wa Abuja tangu mapema mwaka huu wakishinikiza kuachiliwa kwa kiongozi wao Ibrahim Zakzaki ambaye serikali imekataa kuachilia licha ya amri ya mahakama ya kufanya hivyo. Waandamanaji hao wanadai kuwa Zakzaki amenyimwa dawa wakati akiwa kizuizini na kwamba serikali haijatoa maelezo ya kwa nini anaendelea kushikiliwa, wakiapa kuendelea licha ya ghasia za kukamatwa kwa baadhi yao. Katika hatua ya kihistoria, viongozi wa Korea Kusini na Korea Kaskazini wamesaini leo tangazo la pamoja kuelezea ya dhamira yao ya kuondoa silaha za nyuklia kwenye peninsula yao na kudumisha amani. Kabla ya kwanza mkutano wao, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alivuka mpaka wa eneo lisiwo na harakati za kijeshi nalogawa mataifa hayo karibu miaka 60. Viongozi hao wawili walikumbatiana baada ya kusaini tangazo la Panmunjom, ambapo kiongozi wa Korea Kaskazini aliunga mkono pia makubaliano ya zamani kati ya hizo Korea mbili, bila kufafanua au kukiri kwamba ataangamiza mpango wa nyuklia kwa nchi hiyo. Kiongozi wa Korea Kusini Moon Jae-in amesema katika mkutano huo wa kilele na mwenzie wa Kaskazini kwamba wameanza muongo mpya wa amani na kukubali kuanzisha kipindi cha mpito ili kuweza kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili na maendeleo. Na maafisa wa serikali ya Kenya wamepiga marufuku filamu inayoelezea maisha ya wanawake wawili wanaopendana, wakieleza kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa misingi kwamba ushoga haukubaliwi nchini Kenya au kwenye sheria zake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, filamu hiyo yenye jina Rafiki ilikuwa imeorodheshwa wiki hii kwenye maonyesho ya filamu ya kila mwaka huko Ufaransa, ikiwa ni mara ya kwanza kwa filamu kutoka Kenya kuorodheshwa kwenye maonyesho hayo ya kimataifa. Bodi ya filamu ya Kenya ambayo imechukua hatua hiyo hiyo leo imeonya kwenye Twitter kwamba yeyote ambaye atakutwa na filamu hiyo atakuwa amekiuka sheria, ikizungumzia sheria ya kikoloni ambapo adhabu ya ushoga inaweza kumsababishia mtu kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka 14, jela. Msemaji wa bodi hiyo Neli Muluka amesema tamaduni na sheria za Kenya zinatambua kwamba familia ni haki na kati ya, familia ni kati ya mke na mume, na kwa hiyo bodi inayochunguza filamu haiwezi kamwe kuruhusu mashoga kulea watoto. Naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na vilevile VOA kwenye Twitter na Instagram, bila kusahau mtandao huu unaotutazama wa Facebook. Sasa unachotakiwa kufanya basi ni kushare na rafiki yako. Tuelekee wapi sande nam? Tunaelekea nchini Kenya, Kenya, lakini kama nchini Kenya unakuambia kwamba Ukitaka kufaidi muziki no. ni kuona yule mwanamuziki anapokuja kwa kuimbia live mbele ya uso wako moja moja, mwenyewe, moja kwa moja pale akifanya vitu vyake, unaashiria nini? so. Sasa hayo mambo ndio yatakayotokea Kenya mwishoni mwa juma hili, weekend hii, kuna vitu vizito vitaanguka, kama wanavyosemaga vitu vinaanguka, kuna mtu vitu vizito <laughs> anatoka hapa Marekani, Rick Ross, au hapo anamuita the boss, mm -hmm. the boss akanyaga nchini Kenya, lakini uh -huh. yuko Liberty Adede huko, hebu atupe zaidi mambo yanayotarajiwa Kenya na nini kinachoendelea tangu amewasili Rick Ross the boss. Tuambie Liberty Adede. Asante sana, the boss mwenyewe amewasili katika uwanja wa uwanjawa Jomo Kenyatta jijini Nairobi leo mwendo wa kama saa tatu saa nne akitokea ele. Alipokuwa akizungumza akiulizwa maswali, akaambiwa kwamba uh, alikuwa ele na wala si mayami bako alikuwa anafanya video yake ya albamu yake mpya mnaokuja. Basi msanii huyo ambaye anafahamika sana kwa midundo ya hip hop kutoka Marekani amedunda nchini na atakuwa anapiga show ya kufa mtu katika ukumbi wa Carnival siku ya hapo kesho. E, malipo anakuambia ni dola mm -hmm. elfu themanini dola kwa kila mtu ambaye atakuwa akienda, hiyo ni shilingi elfu nane za Kenya, na e, e, ujio wake ulileta ulileta mjadala mkubwa sana nchini Kenya. Kwa nini? Mitandao ya fesu. Na Twitter. Mm -hmm. Eh, kwa sababu wana kulikuwa na madai kwamba akauliza mambo mengi mazito: mara barabara zifungwe anapofika, mara ziletwe taulo mia tatu kwa ajili yake, mvinyo wa aina fulani, na ikaleta gumzo kubwa sana lakini hatimaye amefika, mm. na katika mahojiano na wanahabari leo asubuhi amesema kwamba atakuwa na gusha show ya kufa mtu alafu As... hivi leo, baada ya hapo akaenda kufungua hospitali moja ya watoto ambayo ni ya kibinafsi na imeitwa mambo ya Kenya kupa, ya kupata jina kwa msanii au mtu maarufu inakwaga haraka sana, mtu anapewa jina. Hebu tuambie hayo mataulo mia tatu yalitolewa, hizo barabara zimefungwa, au wanasema hiyo ilikuwa gumzo tu kwenye mitandao? Maana siku hizi magumzo kama ni mengi la liberty. Naam, alipokelewa katika uwanja huo wa Jomo Kenyatta na mashabiki lukuki, alafu kule kutoka uwanjani akawa amepewa escort ndani ya manake kulikuwa na zile pikipiki za kuongoza magari, ya aina ya BMW, ma Range Rover, magari mazito mazito, mm -hmm. matatu ya mjini Nairobi ambayo yote yamepata majina ya rero na yamepigwa nachi nachi, pia ilikuwa kwenye msafara huo, akampeleka moja kwa moja hadi hoteli yake. Hayo mambo ya mataulo tujathibitisha na sijui itakuwaje, ni baadhi tu ya madai ilikuwa inasemekana kwamba promota wake na wale wasimamizi wake walikuwa wanasema ni lazima viwepo, ndipo waweze kuweza kupiga performance yake ama kupiga show yake, wakisema kwamba lazima kuwe kuna chopa, yani helikopta uh -huh. itakayomtoa hotelini mpaka katika ukumbi huo uh -huh. mambo mengi zaidi, hata ikawa inafikia mahali kwamba huenda asije lakini vile alivyotua hivi nchini Kenya na kufanya mahojiano na wanahabari na kusisitiza kwamba yuko atapiga shoo, wasanii wametulia. Wenye kusafiri kutoka Mombasa kupitia treni wamesha kwenda, wenye ndege wameshakwenda kwenda. mm -hmm. Wenye mifuko mizito wako huko tayari kwa ajili ya shoo hii. Hapo inaonekana pengine labda kamao ilikuwa ni gumza tu. Wewe mtu mmoja atafutwa na mataulo mia tatu, itawezekana kweli? Labda utuambie Vipi, kuna lolote ambalo mmemuuliza kuhusu Diamond? Maana ameshai kufanya wimbo na Diamond Platnumz yule wa Tanzania. Je, wamezungumza kama kuna mpango wowote wa jamaa kuwepo au Hakuzungumza sana, alipotua tu akakutana na mashabiki akawambia, nipo na niko tayari kupiga sho, lakini hakuzungumza sana, akasema, naomba niende kupumzika, maanake nimesafiri mda mrefu zaidi ya masaa karibu kumi na mbili kutoka, kutoka LA. So akaruhusiwa, akaingia kwenye magari yake na mfululizo akakwenda. Sasa anakwenda kufungua ile hospitali, kisha baadaye ndio kapiga sho. Labda atazungumza kesho, maanake najua wakenya isafika ni, ni, ni, ni, mziki kibao ambacho kimetesa sana. Natumai lazima ataangusha na huenda labda kukawa na, na, na, na, na perform ya Diamond kwa sababu ya hiyo labda, ghafla ghafla, anaweza katokea, manake hapa Tanzania na Kenya si mbali, manake msanii Diamond anaweza akachupa mara moja, kweli kabisa, kweli kwa. Lakini Sunday na kuuliza, wewe umeshalipa show si eh? mchezo, mchezo hata hapa Marekani, lakini a, kwa kweli tunatumai kwamba itakuwa ni show ya kukata na shoka yake, hmm. Rick Ross huko Nairobi katika maeneo ya Carnival, katika mwisho wa juma ni mambo ndani ya VOA Express, basi ukienda <laughs> <wuko> <laughs> <Tututea> picha <picture. laughs> na kutuambia mambo ya, Usisahau taulo lako lakini. Asante sana Liberty Adede, lakini kidogo sasa tuelekee kwenye mambo ya ngoma na tubaki huko Kenya na azokia, ye, sasa tuna sikiza vitu vinavyokwenda Beka, one, two, three, na Marko, Nairobi, ya kama vitu amesikia yani, fununu kwamba hakuna pati, jamaa anakosa. Kwa hivyo jamaa yuko kwenye shughuli <laughs> lakini hapa simu napiga watu 1 2 3 4, anakauka, wanasema hataki kupokea hiyo simu. Aha, jamaa anaingia mitini, basi mambo ndio ndiwao. Lakini siku ya jana tulikuuliza swali wakati kulikuwa na maadhimisho ya nini, ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar nchini Tanzania 26, jana. Aha, basi tuangalie, mengi yamezungumzwa kwenye mtandao wetu hapa. Tuliuliza je, yeah. nini maoni yako juu ya mafanikio ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar. Bila shaka nianze naye huyu mtu wa kwanza kabisa hapa, anasema ni Osman Ali, huyu anasema Tanganyika waendelea kuimarika, Zanzibar imeachwa nyuma sana. Miundombinu bora, fursa mbalimbali zipo upande wa pili tu, yaani Tanganyika Haya, Abdi Twahir anasema anatafutwa mtu atiwe ndani, ila sheria zipo. Kiukweli, muungano kwa sasa una changamoto nyingi kiasi ambacho watu wengi hasa Wazanzibari uh, wanalala hoi, na wasio na fursa za maendeleo hawana hata hamu ya muungano. Chukua mfano mmoja, kipi kinachozuia kitambulisho cha Zanzibar, Zanzibar kifanye kazi ama kitumike katika taifa, wakati kuna Tanganyika na Zanzibar? Mimi sidhani kuna mafanikio yoyote. Haya, huyu Suma Abdul e, anasema kwamba kwa upande wa Zanzibar anasema wananufaika sana, maana tulikuwa na shida ya kupata elimu ya bure. Sasa kila kona huiti mara mbili, kuna dumu miaka mitano. Ila kumbukeni baada ya mapinduzi, e, nasikia makonde mmoja alizawadiwa, lakini useme kama zawadi mtakuja, kwani hapa ni sehemu ndogo sana mtatuzidi. Haya. Ok, naona kwamba ni mengi sana majibu tuliyoyapata, lakini kidogo, kabla ya kutamatisha kipindi, tumpe fursa mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Uh, kwa kifupi tuelezee nini kuhusiana na mambo ama maswala ya lugha ya Kiswahili jijini Nairobi. Uh, kweli, uh, Shomari Nairobi na Harizon Nairobi, kunafanyika kongamano la Kiswahili Uh, la kamisheni ya Kiswahili EAC hapa jijini Nairobi na katibu mtendaji wa kamisheni hii ya Kiswahili ya jumuiya Afrika Mashariki wanaeleza kwamba hii nafasi bora kwa Wakenya kuweza kuhamasika ili kuweza kutambua umuhimu wa lugha ya Kiswahili kama njia mojawapo ya kuweza kuunganisha watu wa jumuiya Afrika Mashariki. Hebu tumsikize huyu uh, Profesa Imala Iman Inyani alivyoeleza, yani, wakati wa kongamano hili hapa Nairobi misheni ya Kiswahili ya jumuiya ya Afrika Mashariki imekuwa na warsha ya siku mbili. Lengo kuu la warsha hii ni kuandaa wanataaluma wa Kiswahili kwa ajili ya kufanya utafiti katika nchi ya Kenya ili kuweza kujua hali halisi ya maendeleo na matumizi ya Kiswahili. Huu ni utafiti ambao unafanywa kulingana na maamuzi yaliyochukuliwa ya na baraza la mawaziri wa jumuiya ya Afrika Mashariki ili kuona namna ambavyo Kiswahili kinaweza kutoa mchango katika kuendeleza mshikamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na maendeleo endelevu. Ni utafiti ambao unafanyika katika nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na vilevile sasa... pia niliweza uh -huh. Kuzungumza na Profesa Ken Walibora, ambaye ni mwandishi na vilevile mwandishi wa habari, na kueleza kwamba sera ya Kiswahili haijaidhinishwa na nchi wanachama, na hii inaendelea kudhoofisha umuhimu wa Kiswahili katika njia uh, kuafiki yale malengo yake. Hebu tumsikiza Walibora alivyoeleza. Hakuna serikali hata moja ambayo imetunga sera ya lugha mahususi. Nikitoa mfano wa Kenya, mimi mwenyewe na, na wadau wengine tumehusika katika kujaribu kuunda sera ambayo ingepitishwa bungeni na itekelezwe. Na ilipokuwa imefika awamu ya kupelekwa bungeni ijadiliwe, ikahamishwa, hiyo sera ruaza yake tuliokuwa tumeshughulikia na hata kuisanifisha, ikatolewa wizara ya utamaduni, ikapelekwa katika wizara inahusika na masuala ya tehama, tunaona kama ule msukumo uliokuwepo umedidimia. Sawa na mojawapo wa madhumuni ya kamisheni uh, hii imekuwa pia ni kuwahusisha au kuhusisha vyombo vya habari na vile vile kumeundwa vyama vya habari vya kuwaleta pamoja waandishi wa habari wanaotumia lugha ya Kiswahili na nimezungumza pia na afisa mwenezi wa uh, chama cha wanahabari wa Kiswahili uh, hapa Nairobi. Huyu Plabiswa, hebu tumsikiliza anavyoleta kuhusu uhamasishaji wa uh, kiswahili Mapokeo ni ya hali ya juu kwamba watu wamekuwa na mtazamo chanya kuhusiana na lugha ya Kiswahili, na hata ushiriki ulivyokuwa. Sasa makundi mbalimbali yanataka mbali, kujihusisha na, na Kiswahili, wawe ni wakalimani, wawe ni wanahabari, wawe wahadhiri wa, wa vyuo vikuu na taasisi nyingine za elimu, wa wameona umuhimu wa kutumia lugha ya Kiswahili katika namna ambayo wenyewe wanafahamu ni bora mm -hmm. Asanti sana Kennedy Wandera, unanikumbusha kuna kitabu kimoja tulikuwa tunasoma, kilikuwa kinaitwa Kiswahili Kitukuzwe. Kiswahili kitukuzwe. <laughs> <laughs> Kwa hivyo kinachoendelea nchini Kenya sasa ni kwamba Kiswahili kinatukuzwa. Sasa Kennedy anajua hicho kitabu uh, uh, na na kilikuwa na wimbo fulani, watu walikuwa naimba Kiswahili kitukuzwe, sijui kama unakumbuka. Asante sana Kennedy Wandera popote ulipo, na kutakia weekend njema kutoka hapa Washington, lakini kabla ya kutamatisha uh, uh, Express hii no, kwa leo ni taarifa za tanzia, ama tunatoa pole kwa mmiliki wa Royal Media ambaye redio shirika mmoja wapo Citizen tunashirikiana Nairobi no, amempoteza mwanawe John Masharia. Na kulingana na ripoti ya polisi uh, wa Karen wanasema kwamba kijana huyu John Masharia alifariki baada ya ajali kutokea katika bypass, wanaita bypass, barabara fulani ya kuelekea Thika, wanasema southern bypass na akagonga uh, nafikiri miti lakini ameaga dunia. Kwa hivyo tunatoa pole zetu kwa jamii ya Royal Media na vilevile mmiliki vile bwana uh, Macharia kwa kupoteza mwanaye John Macharia kwenye ajali ya barabarani. Nam basi, na kufikia hapo ndio tunakamilisha express kwa wikendi hiya leo, kutoka hapa studio na watakia wote wikendi njema. Jina langu ni Sunday Shomari langu nalo na Harizon Kamau kutoka Washington ni kutakia mwisho wa juma wenye usalama na furaha, bila kusahau upande wa pili kwenye mitambo Aida Isa na Jafar Mjasiri, hali kadhalika fundi mitambo Curtis Bynum, kwa herini.