hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako hii leo ni mimi abdu shakur Abud. Wauguzi maelfu ya wauguzi wa Zimbabwe waliofukuzwa kazi baada ya kugoma kudai mishahara mizuri na mishahara ya miezi iliyopita wameombwa kurejea kazini hapo kesho, katika juhudi za kuruhusu majadiliano mepa yaanze na serikali, kulingana na chama cha wafanyakazi wa wauguzi karibu wauguzi elfu kumi na tano waliotoka kazini katika kudai hali bora ya kazi na mishahara katika hospitali zote za umma Jumatatu iliyopita walisababisha hospitali zote kubwa kuwa na matatizo na kutoweza kuwachukua wagonjwa. Makamu Rais Konstantino Chiwenga aliwafukuza kazi siku moja tu baada ya kugoma, akiwatuhumu kwamba mgomo wao umechochewa kisiasa. Chama cha wafanyakazi wa wauguzi wa Zimbabwe kimeeleza kwamba ili kuweza kufungua upya majadiliano na kulinda maslahi ya wafanyakazi wake wameamua kufutilia mbali mgomo huo kwa muda hivi sasa na kuwahimiza wauguzi kurejea kazini. Wauguzi wamesema waligoma kwa ajili ya kutaka haki itendeke, lakini mgomo wake umegeuka na kuwa mvutano wa kisiasa. Mshambuliaji wa kujitoa mhanga alijilipua kwenye kituo kimoja cha kutoa vitambulisho vya wapiga kura mjini Kabul, mji mkuu wa Afghanistan leo asubuhi, na kusababisha vifo vya karibu watu hamsini na saba na zaidi ya mia moja kujeruhiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Najib Danish ameiambia Sauti ya Amerika kwamba watu walikuwa wanasubiri katika mstari nje ya kituo hicho ilipokuwa ili kupokea mradhi ili kupokea vitambulisho vyao na kuweza kushiriki katika uchaguzi ujao pale mshambuliaji alipolipua vilipuzi alilivyofunga mwilini mwake. Maafisa wa hospitali wanasema hali ya watu kumi ni mbaya sana. Kwa kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulio hilo. Mkuu wa utawala wa Afghanistan Abdullah Abdullah amelaani shambulio hilo la kigaidi, akisema ataendelea na dhamira yake ya dhati ya kuandaa uchaguzi wa huru, wazi na haki na magaidi hawatapata ushindi dhidi ya wananchi wa Afghanistan. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo kwamba Washington haijatoa chochote kabla ya mkutano wake uliopangwa kufanyika na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huko Huku Pyongyang yang tayari imeshasitisha mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia. Katika ujumbe wa Twitter, kiongozi wa Marekani ameandika kwamba hatujatoa chochote na wao wameshakubali kuondoa silaha za nyuklia, kufunga vituo na kuacha majaribio. Dunia ni mahala pazuri pa kuishi, anasema Trump katika ujumbe wake. Hata hivyo Trump amekiri kwamba matokeo ya mazungumzo yake na Kim yanayotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi wa Mei na mapema Juni hayaja hayajulikani yatakuwa namna gani, ambapo Pyongyang yang haijakubali bado ikiwa itaangamiza kabisa silaha zake za nyuklia na kusitisha kabisa mipango yake ya kuweka silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Habari za dunia zinayojia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Kiongozi wa upinzani wa Armenia Nikol Pashinyan amekamatwa hii leo, saa chache tu baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo kuondoka kutoka mkutano kati yake na vion, kati ya viongozi hao wawili uliokuwa unatangazwa moja kwa moja kupitia televisheni. Pashinyan alikamatwa katika mji mkuu wa Armenia wa Yerevan alipokuwa anashiriki katika mmojawapo ya maandamano yaliyoanza wiki iliyopita baada ya bunge kumchagua Serza Sargasin kama waziri mkuu baada ya kuwa rais kwa muongo mmoja. Wakosoaji wanasema hatua hiyo ni juhudi ya Sargasin kubaki madarakani. Pashinaya anasema anataka maandamano hayo yageuke na kuwa mapinduzi ya zambarau, akimaanisha malamiko na maandamano ya mwaka 1989 yaliyofikisha ukingoni utawala inchini wa kikomunisti nchini Chekoslovakia. Wakenya wanyakuwa nafasi za juu katika mbio za marathon za London mapema hii leo, upande wa wanaume na wanawake. Eliud Kipchoge, bingwa wa mbio za masafa marefu, aliweza kubuka mshindi akikaribia kuvunja rekodi ya dunia iliyowekwa na mwenzake Denis Kimeto alipotumia muda wa saa mbili dakika nne sekunde kumi na saba. Mbio hizo zimefanyika katika hali ya joto kali kuwahi kutokea katika mbio hizo na kumsababisha kupunguza kasi mwishoni mwa mbio na hivyo kupungukiwa na sekunde thamanini tu kuweza kuvunja rekodi. Kwa upande wa wanawake, Vivian Cheruiyot aliweza kunyakua ushindi wake akishiriki kwa mara ya kwanza mbio hizo na wanawake, akitumia saa 2 dakika 18 sekunde 31. Mkenya mwenzake Brigid Kosgei alimaliza nafasi ya pili. Na katika maandamano na ghasia zinazoendelea huko Nicaragua, kuhusiana na huduma za jamii mabadiliko yanayotakiwa kufanywa imesababisha karibu watu kumi kuuawa, miongoni mwao mwandishi wa habari alikuwa akitangaza maandamano hayo moja kwa moja kupitia ukurasa wa Facebook. Baadhi ya makundi ya kutetea haki za binadamu wanakadiria kwamba idadi ya waliofariki tangu Jumatano kutokana na maandamano huko Nikaragua imefikia 25. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. <mucho> Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja. Basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya, yeye anapenda kumsalimia katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele. Vile vile zake salam zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau Fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salam ni Limbu Isanzule anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie malangwandu isanzule e, jibunge pamoja na mke wake nyamizi maganga vilevile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. Hingi Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota, Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda, Side Musa, John Magabe, Simon Marwa, Mseti, Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum Nasoro. Vilevile vile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard e, wewe unasema ungependa kumsalimia e, Zimunde kaka e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile vile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote pamoja na ndugu, jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa nakamata e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadenge. Johnson Kadenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa, vilevile ndugu vile, jamaa na marafiki basi, moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Rema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia muchuzi, kibao kizuri kabisa. Naam, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa, iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru, Rutahiwa Busisi, Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku, Naili Siobela, bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa, ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie eh, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jess Almas. Jess anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe, Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kusahau watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao basi, mimi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukunumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafid Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Nsimba Logobi bila kuwa sahau, eh, jina ni Makulwa Nsimba Logobi. Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie Betrin eh, Buli na jamaa yake Elise eh, Kabarole pamoja na Mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake, Marie Mazikukwa, George Logo na jamaa, Blaze Abiria, Ambiso Manase, John Kisembo, bila kumsahau eh, Pascali Mambe na jamaa zake, David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia. Kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki. Hivi sasa basi, eh, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa anakuambia original. <laughs> Original basi, si mwingine ni Falipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, burudika ndani ya Salam na Muziki. haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwa Fally Ipupa kutoka Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, mwalimu James Katia Mwandu John Abeil Nyaruko Fikiri Dalio bila kumsahau Deus Masingo Konoize Kiejo Juma Maiko Mwanaharakati Jumanne Lukoba Joshua Turuka Joshua Lubenge Salome Daniel Uchumi Firbet Swali. Huyu uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika Swali? <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake eh. Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata Simon Kikanyagio Manase Bendera, Suwede Kaluta, Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu e, ziende kwa Lutahiwa Busisi Mwandu, John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo, pia hamjamsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga Es Maganga zake salam anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dares Salam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi, Mkwizu Mwalimu Maulidi, Nyahanga Rashidi, Nyamtwe Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni maganga es Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati Juma Michael anasema zake salamu eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega vilevile Joshua turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Ikiyauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani Mzalendo, Dixon Marco, Clifford Hezron, bila kumsahau Fikiri Dario Husna Mohamed Rutahiwa Bosisi Fakari Kopo mwalimu Stephen James Katia Bosco Mushi Salome Daniel Kono Ise Kiejo Galigota Magabe Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu lakini salamu zikufikie basi msikilizaji e, ne, kama nilivyokuambia tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ya jumapili tulivu kabisa mimi naitwa idi ligongo shukran kwa kusikiliza na kuambia alamsik Nam kipindi kibao kabisa Murwa, salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose Jumapili ijayo. Na sasa, kabla ya kumaliza, muktasar wa habari. Maelfu ya wauguzi wa Zimbabwe wameambiwa kurudi kazini hapo kesho ili mazungumzo yaanze kuhusu madai yao ya kupata mishahara na marupurupu ya miaka iliyopita. Chama cha wafanyakazi wa wauguzi imesema kwamba watu warudi kazini hapo kesho ili mazungumzo yaanze tena. Mshambuliaji wa kutitua mhanga alijipua kwenye kituo kimoja cha kutoa vitambulisho vya wapigaji kura mjini Kabul Afghanistan, hii leo na kusababisha vifo vya karibu watu 57 na zaidi ya 100 kujeruhiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Najib Danish ameambia Sauti Amerika kwamba watu walikuwa wanasubiri kwa mstari nje ya kituo hicho ili kupokea vitambulisho yao kuweza kushiriki katika uchaguzi ujao pale mshambuliaji alipojifetua mabomu. Rais wa Marekani Donald Trump anasema hii leo kwamba Washington haijatoa chochote kabla ya mkutano wake uliopangwa kufanyika na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Mwisho wa habari, muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.