Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikiutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi Patrick Nduimana na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 175 VOA FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22, vilevile vile kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni sana. na kati ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo ya jioni hii Alhamisi tarehe 19 Aprili ni malumbano ambayo yamezuka kati ya vyama vya siasa nchini Tanzania baada ya ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali avyosema: zimeibwa, hazionekani. Kama hazionekani, zimeenda wapi? Na kama hamwelezi zilikoenda, mnatengeneza uwanja huu, labda mmeiba, na hatuogopi kusema hivyo. Katika mkutano wa Jumuiya ya Madola unaofanyika mjini London, wadau wanasema juhudi za kupiga vita ugonjwa wa malaria duniani zaweza kugonga mwamba iwapo hatua madhubuti za kukabiliana na ongezeko la ugonjwa huo hazitachukuliwa. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, anamkaribisha Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu mpya wa Ethiopia Abi Ahmed amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri leo Alhamis, katika juhudi za kupunguza upinzani pamoja na malalamiko yanayoongezeka kwenye utawala, muungano wa muda mrefu unaoongozwa na chama cha Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic Front, EPRDF. Abi mwenye umri wa miaka 42 ni waziri mkuu wa kwanza nchini Ethiopia kutoka kabila la walio wengi nchini humo la Oromo ambalo liliongoza maandamano kwa zaidi ya miaka miwili sasa dhidi ya serikali ya chama kimoja nchini humo, maandamano yaliyosababisha vifo vya mamia ya watu. Abi amewateua mawaziri kumi na sita ambapo kumi kati yao ni wageni kwa nafasi hizo. Mabadiliko makubwa yanahusisha waziri mpya wa ulinzi na msemaji mpya wa serikali, wakati waziri wa sasa wa fedha na mawaziri wa mambo ya nje wanaendelea kubaki kwenye nyadhifa zao. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari amekosolewa vikali hii leo kwa, kwa, kwa kuwakosoa vijana ambao walisema hawafanyi lolote na wanataka kila kitu kwa njia ya bure kwenye nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kulingana na shirika la habari la AFP Buhari ambaye alitangaza mwanzoni mwa mwezi huu wa April kuwa anataka kuwania tena kiti cha rais katika uchaguzi ujao alitoa matamshi hayo jana Jumatano kwenye mkutano wa biashara uliofanyika mjini London, Uingereza. Matamshi hayo yamezusha hasira katika taifa hilo lenye uchumi mkubwa huko Afrika Magharibi ambalo linakabiliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa ajira na ukosefu wa huduma za msingi za serikali ikiwemo maji na umeme. Makamu rais wa zamani wa Nigeria, Atiku Abubakar, anayegombania kiti cha rais, alimshambulia rais Buhari, alisema kamwe asingeliwataja vijana wa Nigeria ni wavivu, akisema vijana ndio uti wa mgongo wa taifa hilo. Naibu wa muda mrefu wa Raul Castro ndiye rais mpya wa Cuba, na kuwa rais wa kwanza nchini humo kutoka nje ya familia ya Castro iliyotawala kwa takriban miaka sitini. Makamu rais wa kwanza Miguel Diaz Canel alitajwa kuwa mgombea pekee wa kiti cha rais jana, kama sehemu ya utaratibu wa siku mbili ambao umemalizika leo kwa kupigiwa kura na wabunge na kutangazwa rasmi matokeo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Newart alisema utaratibu huo unazusha wasiwasi kwa utawala wa Trump kwa sababu haufuati misingi ya kidemokrasia. Rais mpya anachukua nafasi ya Raul Castro anayestahafu baada ya miula miwili ya miaka mitano kila mmoja. Rais wa Korea Kusini Moon Jae In alisema leo kwamba majadiliano yenye mafanikio na Korea Kaskazini hayategemei pekee mkutano wake unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, lakini pia mkutano uliopangwa kufanyika baadaye kati ya Kim na rais wa Marekani Donald Trump. Moon alisema aliona uwezekano wa makubaliano ya amani ya Korea Kaskazini na kusitisha mpango wa silaha za nyuklia na msaada wa kimataifa kusaidia kuinua uchumi wa Korea Kaskazini. Matamshi yake yanafuata matamshi ya rais Trump ambaye alielezea matumaini Jumatano kuhusu uwezekano wa Korea Kaskazini kusitisha silaha za nyuklia. Rais Trump alisema mkurugenzi wake wa CIA Mike Pompeo alielewana vizuri na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wakati wa mkutano wao wa siri huko Pyongyang. Wakati wa huo, rais Trump alionya kwamba kama mazungumzo yake na Kim hayatakwenda namna anavyotarajia, yupo tayari kujiondoa. Mnaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akiwatangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Baada ya miaka 16 kushuka kiwango cha maambukizo ya ugonjwa wa malaria, sasa umeanza kuibuka tena duniani. Wataalamu wa afya wanaonya kwamba ikiwa hatua za haraka za kudhibiti ugonjwa huo hazitochukuliwa, basi mafanikio yote yaliyopatikana yanaweza kutoweka. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Ery Rigwell anaripoti kutoka London, na Mary Mgawe anasoma taarifa yake. Onyo hilo lilitolewa leo hii mjini London, ambako viongozi wa mataifa ya jumuiya ya madola wamekutana katika kikao maalumu kuhusiana na malaria, ambapo wajumbe wametoa wito kuongezwa msaada kwa ajili ya mipango ya kimataifa ya kupambana na malaria. Mwanzilishi wa kampuni ya Microsoft, Bill Gates, ametoa mabilioni ya dola kwa ajili ya kusaidia kupambana na malaria duniani, hatua iliyoleta mafanikio vifo kutokana na ugonjwa huo vimeshuka kwa zaidi ya asilimia sitini kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili kumi na tano. Hiyo ni sawa na maisha ya watu milioni tano yaliyokolewa, lakini mwaka elfu mbili kumi na sita mafanikio haya yamebadilika, huku kukiwa na kesi zaidi ya milioni mia mbili kumi na sita kwenye nchi tisini na moja, ongezeko la milioni tano kutoka mwaka elfu mbili kumi na tano. Pembeni ya mkutano huo wiki hii, Gates aliwaambia wajumbe wa Jumuiya ya Madola, wakiwemo viongozi kadhaa wa Afrika, kwamba vita dhidi ya malaria lazima iongezewe nguvu. Uh, uh, kama hatuwezi today, kuwa wabunifu tutarudi nyuma kama hatuwezi kushikilia nia zetu na dhati tunazozitoa leo, malaria utarudi na kuua zaidi ya watoto milioni moja kwa mwaka, kwa sababu madawa yanayepukwa na mbu na vijidudu. Malaria inatarajiwa kugharimu uchumi wa Afrika zaidi ya dola bilioni kumi na mbili kwa mwaka na kuongeza gharama kwa asilimia arobaini kwenye bajeti ya taifa ya huduma ya afya. Watoto na wanawake wajawazito ndio waathiriwa wakubwa. Ongezeko la malaria linasababishwa na mambo kadhaa. Tunashuhudia ongezeko kubwa katika maeneo sugu ambayo yana vijidudu tulikowahi kudhibiti mazalio ya vijidudu vya malaria, na tunaanza kuona vijidudu vinaanza kuwa sugu hmm, dhidi ya madawa ambayo tulikuwa tunatumia kutibu malaria lakini wataalamu wanasema juhudi za kupambana na malaria zinaweza kuwa ngumu zaidi. Tumepata mafanikio rahisi, na sasa tuna jambo gumu la kufanya, na yanachukua utekelezwaji mkubwa na mbinu mpya ili kutuwezesha kujua wapi kuna uenezaji. Mbinu hizo mpya zinahitaji pesa. Katika mkutano wa viongozi wa jumuiya ya madola Uingereza, wanasema inaweza ikagharimu dola bilioni mbili kupambana na ugonjwa huo, wakati Bill Gates anaongeza dola bilioni moja zaidi, na ameiomba jumuiya ya kimataifa kuongeza juhudi zake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ziara ya siri ya mkuu wa idara ya ujasusi Marekani Mike Pompeo nchini Korea Kaskazini inamweka katika mazingira ya kuchukuliwa kama mtu mwenye uhusiano mkubwa na wa karibu, anayeaminika na msiri wa rais Donald Trump, na pia kama mtu ambaye ameteuliwa kuongoza maandalizi ya mkutano kati ya rais Trump na Kim Jong Un. Mwenzangu Harrison Kamau anaisoma taarifa kamili ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Cindy Sain. Rais Donald Trump ameweka wazi kwamba anataka baraza la Seneti kuidhinisha Pompeo kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, akieleza ya imani yake kwamba Pompeo atatekeleza kazi hiyo kwa ustadi wa juu unaohitajika. Maseneta wamekiri kwamba hawakujua kuhusu ziara ya Pompeo ya kihistoria Korea Kaskazini, wala mkutano wake na Kim Jong Un, lakini wengi wao wameelezea kufurahishwa. Senata Cory Gardner ameelezea ziara ya Pompeo kama thibitisho kwamba ni mtu mwenye uwezo wa kuitumikia Marekani kama waziri wa mambo ya nje na kudai kwamba kuna baadhi ya watu ambao wameingiza siasa katika uteuzi wake na kuongezea kwamba Pompeo ameonyesha nia ya kuweka mazingira mazuri ya mazungumzo na kiongozi dikteta ambaye ametishia Marekani kwa kutumia silaha za kinyuklia. Wachambuzi wanasema kwamba uhusiano wa karibu kati ya Pompeo na rais Trump unaweza kumsaidia kutekeleza majukumu yake. Licha ya changamoto zinazomkabili Pompeo katika kuidhinisha uteuzi wake kama waziri wa mambo ya nje, tayari anaonekana kutekeleza majukumu ya kidiplomasia kwa niaba ya Marekani, na huenda bunge la Senate likaidhinisha uteuzi wake juma lijalo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Baraza la mahakimu la mahakama ya serikali kuu ya Marekani jana Jumatano iliwapata na hatia watu watatu kwa kupanga njama ya kushambulia kwa bomu jengo moja huko magharibi ya Kansas, ambalo ni makazi ya wahamiaji wa Kisomali na pia kuna msikiti wao, katika uhalifu ambao waendesha mashtaka walisema ni kitendo cha ugaidi wa ndani watu hao ambao waendesha mashtaka waliwaelezea kama wanachama wa kundi la wanamgambo wa mrengo wa kulia pia walikutwa na hatia ya ukiukaji wa haki za kiraia wa waathirika wao katika mji wa Garden City, Kansas. Kila mshutumiwa Curtis Allen, Gavin Wright na Patrick Eugene Stein ana uwezekano wa kukabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha jela pale hukumu yao itakaposomwa Juni 27. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Rit alikutwa pia na hatia ya kudanganya FBI katika kuhusika kwake na shambulizi la mwaka 2016. Timu ya usalama ya Umoja wa Mataifa ilishambuliwa kwa risasi na mlipuko uliteguka, wakati wanajaribu kufanya operesheni za usalama kwenye mji wa Siria unaosubiri wakaguzi wa, wa silaha za kemikali kuwasili. Mkuu wa shirika la kupiga marufuku silaha za kemikali OPCW, Ahmed Uzumk, alisema Jumatano kwamba tukio hilo lilitokea tena Jumanne na timu ya operesheni za usalama ilirudi Damascus. Ofisa mmoja, umoja mmoja wa Umoja wa Mataifa ameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba hakuna mfanyakazi yeyote kwenye timu ya usalama ya Umoja wa Mataifa aliyejeruhiwa wakati wa tukio hilo. Wakati huo waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis alisema jana Jumatano kwamba kucheleweshwa shughuli za ukaguzi kumeongeza wasiwasi wa kukusanya ushahidi kutokana na shambulio linalodaiwa ni la kemikali mapema mwezi huu katika mji huo. Marekani na washirika wake wanalaumu serikali ya Siria ya rais Bashar al Assad, wakati Rusia na Siria inasisitiza kuna shambulizi la silaha za kemikali lililofanyika huko. Mnaendelea kuisikiliza idhaa Kiswaili ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akiwatangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG iliyotolewa hivi karibuni nchini imezusha malumbano baina ya vyama vya siasa ambapo sasa vyama vya CCM na ACT Wazalendo vimeingia katika malumbano juu ya madai ya kutokuwa na maelezo ya fedha kiasi cha shilingi trilioni moja na nusu Kennes Bwire anasoma taarifa kamili. Chama cha upinzani cha ACT Wazalendo ambacho kiongozi wake Zito Kabwe ndiye aliibua sakata hilo la zilizopotelea shilingi trilioni moja nukta tano kimetaka sasa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano atoe kibali kwa kamati ya bunge ya hesabu za serikali PSC ikutane ili imwagize CAG afanye ukaguzi maalum juu ya zilizopelekwa fedha hizo. Katibu wa itikadi, mawasiliano ya umma na uenezi wa ACT wa zalendo Ado Shaibu amezungumza leo na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam. Hatujasema zimeibwa, hazionekani. Kama hazionekani, zimeenda wapi na kama amwelezi zilikwenda mnatengeneza uwanja ulu, labda mmeiba. Na tuogopi kusema hivyo, kama kuna vitisho, maana tumesikia vitisho. Yani unatengeneza assumptions mbalimbali mbali. ni wajibu wako kuziribati yani kuzikosoa kama 1.5 haionekani. Moja ya assumption ni kwamba mmeiba, ni kwamba mmeziiba mpaka pale mtapothibitisha kwamba zilikwenda wapi. Assumption nyingine ni amesema, CAG CAG anasema, ninaamini hizi fedha zimetumika kwenye maeneo mengine ya matumizi ya serikali. CAG si anasema hivi kwamba pengine zimetumika katika maeneo mengine, na CAG si anaweka nukta nyingine, matumizi haya hayaonekani katika mipango ya kibajeti. Anasema muhimu ni kwamba namnukuu tena, tulipanga bajeti kama taifa, hii bajeti siyo ya CCM, ni bajeti yetu kama Watanzania. Kwa hiyo anasema muhimu ni kwamba tulipanga bajeti na kazi ya bunge ni kusimamia utekelezaji wa bajeti. Hata hivyo chama cha ACT Wazalendo kimesema wanachokifanya kuibua upungufu katika masuala mbalimbali ikiwemo ripoti hii ya CAG siyo kuendeleza malumbano, isipokuwa ni wajibu wao kama chama cha siasa kuwasemea wananchi kwenye masuala yanayohusu ustawi wao. Sisi wajibu wetu ni huu, kusemea mambo ya watu. Kwa hiyo tuna wajibu wa kupata sauti bila hofu, tuna wajibu wa kukosoa mambo ya wananchi. Na huo ni wajibu wa chama cha siasa, na tunaofanya kila siku kupitia hoja. Serikali ikiharibu zao la mbaazi lisiwe na soko, chama gani kinatoka kuja kusema? Ni sisi Wazalendo. Korosho zikidondoka bei, na huku kuna madudu mengi ya korosho kwenye pembejeo, si tulisema hapa? Tukaitwa wanafiki, waongo. Ripoti za CAG hapo zinazungumza hasa, zinaonyesha ubadhirifu mkubwa sana kwa hiyo kwetu sio marumbano ni mwendelezo wa kutekeleza wajibu wetu, wajibu wa msingi wa chama cha siasa wa kuwasemea wananchi. Jana CCM kupitia katibu mwenezi Humphrey Polepole aliibuka na kumshambulia Zito Kabwe kwa madai ya kupotosha ripoti hiyo ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Shukrani sana Kenes Bwire kwa ripoti yako hiyo na sasa tukitoka huko Tanzania, tuelekee Kenya, ambapo mahakama kuu ya Kenya hii leo imeamua kwamba serikali ilikiuka katiba ya nchi ilipoamuru makampuni ya simu kuweka chombo maalum kusikiliza mawasiliano ya wateja wake katika juhudi za kufuatilia ugaidi. Mwanaharakati wa kiraia Kenya, Okia Omtata, amemwambia mwenzetu Abdu Shakur hivi punde kwamba huo ni ushindi kwa uhuru wa usalama wa Kenya. ni jambo nzuri ambalo lilitokea kwa sababu ile mradi serikali ilikuwa naye ati iweze kudukusa mawasiliano ya wananchi hayaambatani na katiba na ya Kenya kabisa. Lengo lake lazima ilikuwa lengo la kupuuza haki za kibinadamu ambazo ni haki za kila mtu, ana haki ya kuwa na siri zake, na serikali ilikuwa inataka iweke mitambo kwenye simu ili iweze kusikiza mawasiliano ya kila mtu vile mnavyoongea, na hilo jambo nikalikataa, nikaenda mahakamani mwaka jana, tumefanya kesi na leo koti imeamua na nimepata ushindi. Na koti imesema ya kwamba hilo ambalo serikali ilikuwa imefanya ni kinyume cha sheria na haikubaliki hai na kwa hivyo mimi naona ya kwamba uhuru wa Wakenya umeregeshwa na mahakama imefanya jambo ambalo ni jambo muhimu sana. Je, yes, serikali ya Kenya haiwezi kukata rufaa juu ya uamuzi huo? Itakata rufaa, lakini ukiangalia yule jaji ameandika hiyo yenye ame, peji hamsini na tano, ameingia ndani katika sheria na akaonyesha kwamba vile walikuwa wanafanya haiwezekani mpaka Wakenya wenyewe ambapo watakapokubali, na wakikata rufaa, ndio watakata rufaa, lakini sioni wakifaulu kwenye kukata hiyo rufaa. Lakini serikali vilevile ilikuwa vile imesema kwamba haitaki kusikiliza mazungumzo ma, ma, ma, ma ya wananchi, ilikuwa ni swala la ugaidi na kadhalika. Je, kuna ukweli wowote juu ya msingi huo? Sidhani kuna ukweli, kwa sababu kuna namna unaeza kufanya ujasusi. Ujasusi huwezi kuweka ujasusi, ujasusi ambao unatia kila mtu kwa unaangazia kila mtu ujasusi hata saa hii unaweza kuwa na nafasi ya kuenda kudukua nini simu za mtu. Ukienda mahakamani kama una unashuku mtu fulani, unaweza kuenda mahakamani ukapata amri ukapewa na nafasi ya kusikiza simu zake, na hivyo ku, na pia unaweza kuna njia nyingi sana za kutafuta intelligence ya ukabiliano na ugaidi. na je, serikali inaweza kupita katika bunge kufanya marekebisho ya sheria kukiuka au kupita uamuzi wa mahakama? haiwezi ikageusa kwa sababu itahitaji ita referendum, kwa sababu hiyo yenye mahakama imeamua imelingana na yule inaitwa haki za kibinadamu ama Bill of Rights ambayo iko kwenye katiba, na kulingana na katiba ya Kenya kubadilisha kipengele chochote kwenye Bill of Rights, lazima utue na referendum ambayo wa Kenya wote wakubali, ambayo ndio hiyo mabadiliko ipatikani. So bunge haina mamlaka ya kubadilisha yale ambayo imefanyika leo. Huyo ni Okia Omtata, mwanaharakati wa haki za kiraia huko Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako Piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni LiveTalk Friday. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia watetezi wa haki za binadamu huko nchini Kenya wanavyopokea vitisho kutokana na kazi za utetezi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaelezea kuwa wanaharakati wengi nchini humo hupokea vitisho au hata kufungwa jela kwa kutetea waliodhulumiwa au kunyanyaswa na idara za usalama. Katika mitaa duni, mauaji holela huripotiwa na wanaharakati ambao sasa wamekuwa donda sugu kwa idara hiyo ya usalama. Wengi wa wanaharakati hao wametiwa mbaroni kwa kusimama na wasiokuwa na sauti, na baadhi yao wanajivunia kuwa wakazi wengi wamepata haki. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, alizungumza na Kennedi Chindi ambaye ni mmoja wa watetezi wa haki za binadamu, na ifuatayo ni makala yake. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Kenya wamekuwa kama kipaza sauti kwa wanyonge walioshindwa kutoa sauti zao dhidi ya dhulma na unyanyasaji, hasa wakaazi wanaoishi katika mitaa duni. Katika harakati ya kutetea maslahi ya wakazi hao, wao hukumbana na changamoto sihaba, ikiwemo kupokea vitisho kutoka idara ya usalama nchini Kenya. Kennedy Chindi ambaye anafahamika sana na jina Jeje ni mmoja wa watetezi wa haki za binadamu na uhusiano wake na wakazi wa Mathare ni kama chanda na pete. Hata hivyo, vitisho vya idara ya usalama havijamzuia yeye kuendelea na kazi yake ya kutetea wakazi hao mwaka elfu mbili na nne kazi na hii kazi imekuwa na up and downs mingi sana hasa kulingana na polisi ambaye sana sana si ubishana nao, na saa mara mingi sana mi upata nikatika mikono yao, wamenishika wameniweka ndani, hasa nikina kutetea watu kwa vile au niambia, ati mimi kazi yangu ni kutetea tu wahizi na si ati mimi kutetea wahizi. Japo Kennedy ni raia wa Kenya amewahi kufanikisha juhudi za kumrejesha msichana mmoja ambaye ni raia wa Ethiopia aliyehadaiwa atapewa kazi hapa nchini Kenya, ila ilikuwa ni mtego wa kumwoza. Alikuwa amefichwa anateswa zaidi na mtu alimuoa, ni mtu makamu, mtu wa umri mkubwa. Baadaye nilipopata hiyo kesi, kuingilia, tukafuatilia, tukafuatilia prosija zote, tukarudi, tukapata nini, tukapata jamaa mwenyewe alikuwa amehama, sasa baada ya kumzalisha akamwacha mahali, akamtoroka. Sasa sisi tukamfuatilia mpaka Juja tukampata jamaa mwenyewe akashikwa, msichana mwenyewe pia akapelekwa katika kambi ya refuji na baadaye akasafirishwa mpaka Ethiopia. Utetezi wake umemfanya yeye kutambulika kimataifa, na mwaka jana alituzwa kama mwanaharakati bora kutokana na hatua yake ya kusaidia wasio na sauti, hatua ambayo wakazi wa eneo hilo wanasadiki ni ukweli, kwani kupitia utetezi wake haki mara nyingi hupatikana. lakini Mama Monika Nduko, ambaye amekuwa mkaazi wa eneo hili kwa muda mrefu, anasema Kennedi Chindi amebadilisha taswira ya mtaa huu kwa kuzungumza na vijana waache uhalifu na vilevile vile kutetea maslahi yao kwa wasiokuwa na hatia wanapotiwa mbaroni kwa madai kuwa wamefanya wizi. Yeye, yeah, anaitaka vijana anawahudumia mpaka wanaelewa. Saahii wakora hakuna. Juzi mtoto wangu alikufa akanisaidia mtoto wangu walikuwa akicheza pale, wakapigwa risasi wakiwa wawili wakakufa. JJ akakuja akanitia moyo. Kennedy Chindi amekuwa kioo cha wakazi wa Madhari, na kila anapotembea kila mja wamsimamishi, angalau kuzungumza naye, wengine wakielezea matatizo yanayowakumba angalau awape nasaha na jinsi ya kukabili tatizo hilo. Mama wamelia hapa, watoto wamekufa, wamekufa, lakini wakati JJ alikufa kifo imekosa kidogo. Kwa hivyo tukipata watu watatu kama JJ, tutakuwa tutakua watu wa maana, kwani asilimia kubwa ya wakazi wa, wa madhare wanaimani na Kennedy Chindi kuliko idara ya usalama. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Asante sana Huba Abdi na Hadija Riami kwa makala yenu hiyo ya matokeo ya Afrika na sasa namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi kwa muktasari wa habari. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abi Ahmed amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri leo Alhamis katika juhudi za kupunguza upinzani, pamoja na malalamiko yanayoongezeka kwenye utawala wa muungano wa muda mrefu unaoongozwa na chama cha Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic Front, EPRDF. Abi mwenye umri wa miaka arobaini na miwili ni waziri mkuu wa kwanza huko Ethiopia kutoka kabila la walio wengi nchini humo la Oromo, ambalo liliongoza maandamano kwa zaidi ya miaka miwili dhidi ya serikali ya chama kimoja nchini humo, maandamano yaliyosababisha vifo vya mamia ya watu. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari amekosolewa vikali hii leo kwa kuwakosoa vijana ambao walisema hawafanyi lolote na wanataka kila kitu kwa njia ya bure kwenye nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta. Kulingana na shirika la habari la AFP, Buhari ambaye alitangaza mwanzoni mwa April kuwa anataka kuwania tena kiti cha rais katika uchaguzi ujao alitoa matamshi hayo jana Jumatano kwenye mkutano wa biashara uliofanyika mjini London nchini Uingereza. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in alisema leo kuwa majadiliano yenye mafanikio na Korea Kaskazini hayategemei pekee mkutano wake unaotarajiwa kufanyika wiki hii na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, lakini pia mkutano uliopangwa kufanyika baadaye kati ya Kim na rais wa Marekani Donald Trump. Na huyu ndio mwisho wa matangazo ya jioni, na washukuru wote ambao wameweza kuyafanikisha, produsa Aida Isa na msimamizi wa matangazo hayo Abdu Shakur Abud. Mlikuwa naye Patrick Nduimana, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, sote tuna waageni tukiwatakia usiku wa mwanana.