karibu msikilizaji katika kipindi chetu cha afya kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika hapa washington dc mwendeshaji wako si mwingine ni mimi mery mgawe leo katika makala yetu ya afya tunazungumzia kuhusu maadhimisho ya ugonjwa wa wautism au kwa kiswahili usonji ambapo yametengwa rasmi kuadhimishwa kila mwezi wa wanne kila mwaka leo katika studio tunaungana na daktari alan pamba kutoka kenya uh, ugonj- ugonjwa huu wa ni ugonjwa wa akili ambayo hutoweka mtoto akiwa na miaka miwili au mitatu hapo uh, dalili zake hufanana na zile za ugonjwa wa akili pungiani yani au hata ugonjwa wa kupooza ubongo uh, wengine anasma huu ugonjwa wa sio ugonjwa mmoja n yani ni aina ai mbalimbali uh, au tofauti kuanzia yenye eh, nyepesi hadi yenye dalili nzito zaidi Uh, na dalili ambazo huonekana uh, kuna changamoto za kimawasiliano kuna changamoto za ushirikiano wa kijamii socializing na kuna changamoto za mifumo ya tabia ama behavioral. na je mama anapokuwa mjia mzito anaweza akiwa anaenda kwenye vile vipimo vya kliniki akatambua kwamba pengine mtoto atakayejifungua atakuwa na ugonjwa huo wautizi mama usonji kama marekani kuna uwezo huo lakini katika mazingira yetu hapa afrika sio kwa urahisi mtoto pale tu wanapozaliwa ni rahisi kwa madaktari kugundua kwamba ana ugonjwa huu mpaka afikishe umri fulani maanaake zile dalili huwa zaonekana mtoto akiatimu pengine miaka miwili mitatu pale ambapo unatarajia atakuwa anazungumza kiasi fulani unatarajia atakuwa anacheza na watoto wengine namna fulani ukimpa instructions ama umwambia afanye hivi afanye vile atafanya sasa pale ndio dalili huwa zinaanza kuonekana ukiona kuna tofauti na mtoto huyu na wale wengine na ni rahisi sana kwa wazazi ambao wana watoto wengine kutambua kuwa huu mtoto naona kuna shida hapa na mama anatakiwa hasa kikubwa agundue nini kwa mtoto wake kujua kama ana anati sasa uh, dalili za ti nilivyosema uh, sio ugonjwa mmoja bali ni kuna aina tofauti tofauti kuanzia uh, ugonjwa ambao wataweka daili nyepesi hadi yenye dalili nyetesi, nzito kulingana katika ma, dalili za mawasiliano au changamoto za kimawasiliano mama anaweza kuona mtoto anachelewa kuzungumza au kujirudia rudia kwa matamshi akisema sentensi moja atarudia etensi hiyo arudie rudie kujibu swali kwa kurudia swali hilo hilo lillomuuliza ambacho sio jambo la kawaida Aa, na pia kuna shida kuwasiliana na mahitaji mtoto akiwa umri umri wa miaka miwili mitatu pale akitaka kwenda haja si atakuambia kabisa manaake mm. ashastimu umri wa kusema sasa mm. watoto wenye utizi atakuwa na wasiwasi lakini asemi sasa itakuwa wewe mama utambue mwenyewe pia mm. kuna changamoto za ushirikiano wa kijamii au social interaction sas utaona hawa watoto hawapendi kuguswa wala kukum, kukumbatiwa kawaida mtoto anapenda kukumbatiwa na watu ambao wanamjua baba mama ndugu zake hawa awapendi hayo pia pana changam, changamoto ya kufanya uhusiano wa kawaida na wengine utaona anakaa kando hachezi vizuri na watoto wengine tabia zake ni tofauti na pia watoto hawa huwa wana shida kuelewa hisia au Aa, na hawajui ku, kuwasiliana vile wanavyohisia ao vile wanavyosikia sasa inakuwa shida kuwasiliana nao kihisia Uh, mwishowe mifumo uh, ya tabia pia kuna changamoto pale nimezungumzia tabia ya kujirudia rudia au shida ya kujimudu kuna baadhi ambao wana shida hiyo hawana coordination mzuri waweza kutambua tayari mara nyingi wanakuwa na wasiwasi mwingi sana ukiwatoa katika mazingira waliozoea ama ukibadilisha rtini yao eh, huwa anakula saa nne analala saa sa fulani alafu ubadilishenakuwa na, na wasiwasi mwingi sana anakasirika anakuwa mkali ugonjwa wenyewe unaweza kuzuilika ama kuhepukika wataalamu hawajafafanua kikamilifu kinachosababisha hakuna tiba maalum imebuniwa kwa sasa kwa sababu hakijajua dini hasa huwa kinasababisha ugonjwa huu inachojua ni kuwa kuna mambo ya mazingira pale na pia kuna mambo ya jeans pale shukrani sana msikilizaji kuwa nasi katika kipindi hiki cha afya ambapo siku ya leo tulikuwa tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa utizm kwa kiswahili ugonjwa wa usonji hadi wiki ijayo tutakuwa na sehemu yetu ya pili mimi hapa naitwa meri mgawe tunanetina siku hiyo