na katika makala ya afya hivi leo tunaelekea huko kenya ambapo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kupooza ubongo maarufu kama ceebro pas ulioripotiwa kuathiri mamilioni ya waafrika kote barani afrika kenya ikiwa mojawapo ya mataifa yanayoshuhudia ya matatizo ya ugonjwa huo familia zilizo na wagonjwa hawa nchini kenya zinaeleza kubaguliwa kukemewa na kudharauliwa na jamii mwandishi wetu kennet wandera ametuandalia makala ifuatayo katika hafla iliyoandaliwa katika uwanja wa KCB sports ground rwaraka hapa jijini nairobi na shirika la kimataifa la eon linalotoa udhamini wa elimu afya na mchezo kwa raia wa kenya wanaotoka katika familia zisizojiweza hususan katika mitaa ya mabanda wengi walifurika uwanja huu kushiriki katika hafla ya kutambua mchango wao katika jamii nchini naibu mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo hapa nairobi sami mudhui anaeleza kuwa wapo wengi wenye matatizo haya katika jamii na hivyo basi ni vyema kuwa jamii nishati watambue na kuwaheshimu tunataka kuwasaidia kuwa na sauti ndio wakenya waweze kuwa kuwapatia motisha kwa sababu saa zingine wanawachiliwa sana kwa sababu hizi familia zina shida sana so tunataka kuwasaidia kwamba tuwahisi tu wakenya kuwasaidia hawa watu uh, na hawa jamii ambayo imekuwa na cerebral palsy. bwana mudhui anasema kujitolea kwa shirika la eon kuwadhamini watu wengi wenye ulemavu wa wasampuli hii ni dhihirisho la kujitolea kwao oh, kuimarisha na kuijenga jamii yenye uwezo mkubwa uh, kampuni yetu inaamini kwamba lazima tunaungana na zile jamii ambapo tunafanya, tunafanya kazi uh, the communities that we work in wki sasa uh, hii hi miradi ambayo tuko nayo sasa inasaidia watu katika mambo ya kiafya na mambo ya kiafya sana sana tumeshikana na wale walemavu wa waerebapaly Uh, wana shida nyingi sana na tu, tuliamua kwamba tutashikana nao na tuwasaidie sana sana kulipia wale watoto ambao wana hiyo shida wa, waweze kuwa na maisha mema waweze kujitegemea vizuri kwa hivyo tumekuwa tukiwalipia uh, physiotherapy na, na rehabilitation na tunaona tuna tuna mambo ikiendelea vizuri sana felista mdhoki mamake josphin aliye na miaka saba ambaye anaugua ugonjwa wa kupouza ubongo kando na kukiri kupata ufadhili kutoka eon anaesuta jamii kwa kuwaonesha dharau lazima ukuwe na mtu akusaidia unaandika wanakua tu ambaye ako sh kwao hivyo matatizo kama hayo vilevile morin wandii mama mzazi wa emmanuel ambaye kwa miaka sita sasa hajajua kuongea wala kutembea anakiri wakati mwingine hulazimika kujifungia kwa nyumba yake ili makovu ya matatizo yanayopitia mwanawe yasije kumdhuru kupitia dharau la baadhi ya watu katika jamii unapata katika familia umetengwa upeke ako kama huku town n kupata msaidizi msaidizia msichana wa kazi unapata ni challenge na kama wanakuja wanahitaji kulipwa msharai kuwe juu nsisi pia mapato ni hayo yako chini lakini je serikali inashirikiana vipi na mashirika yanayotoa ufadhili kwa jamii zisizojiweza nchini josifata oyela mkobe katibu mkuu wa mipango maalum katika wizara ya ugatuzi anasema serikali ya rais kenyatta inajaribu kukadiria uwezo wake na jamii pana pia ina wajibu wa kutekeleza serikali haiangalii ju serikali ina dal na hga ulemavu eh? ulemavu wote duna, hapa kenya na serikali jukumu la serikali ni kucreate conducive uh, environment kwa watu ambao ni walemavu na hii conducive environment ni kama kuwa na sheria ambayo inalinda hawa watu na sheria tuko nazo so nyingi eh? constitution yenyewe of rights inawahusisha watu walemavu kama mtu kama huko mlemavu uko uh, na haki you know, kuwa na, na, na nguo kuna wengine wakizaa mtoto ambaye ni mlemavu wanasema waste time kumaliza wakati hata kumvalisha nguo mtu mlemavu akizaliwa ako na haki ya kwenda shule wengine wanasema mbura nimalize mali yangu pesa yangu anapeleka huyu shule hatanifaidi na nini eh? vitu kama hizo so wengi wana, wana, wadhamini hao watoto vilevile vile katibu mkuu huyu anaeleza kuwa ugonjwa huu wa kupouza ubongo unaathiri maendeleo ya watoto na hivyo basi jamii ni sharti ihamasishwi ipasavyo kudhibiti athari kubwa inayojitokeza huwa naimiza uh, watu ambao wako na ulemavu First of wasidharau mengi ambayo inafanyika kwa ulemavu okay tuko na environment lakini mengi ni juu ya wewe mwenyewe hiyo vile unajliw unajichukulia kama self confidence yako iko chini eh? pia watu watakuchukulia hivo lakini kama uko na self confidence yako wajua confidence unaweza kufanya naweza kuhimiza ufanya mambo mingi ambao hata ungefanya kawaida confidence ni kitu cha maana ujiri heshimu wenyewe na ujue despite wewe uko na ulemavu wewe ni mtu kama wa wengine ugonjwa wa kupoza ubongo kutokana maumivu kwenye ubongo au kutofanya kazi vizuri kwa ubongo na baadhi ya watu wanaougua ugonjwa huu hupata mara nyingi wakati wa kuzaliwa hata hivyo wengine hupata baadaye kini chake hakijulikani sana lakini wanasema mtoto kukosa hewa kwa ile wakati anazaliwa hiyo ndio ina, inasababisha sana hiyo hali ya, ya, ya cerebral palsy. lakini kuna zingine before azaliwe zile mtu kuwa huwa nazo hizo mm. nakaa hakuna na kufanya lakini hizi ambazo mutu anazaliwa akizaliwa then medical uh, uh, wise we kan do a lot to prevent that condition kenned wandera sauti america nairobi