kwenye makala ya afya george jogopa ametuandalia taarifa kwamba tanzania imeanzisha chanjo kwa mabinti ili kuwalinda kutokana na saratani ya mlango wa kizazi Nam, tanzania imeanza kutoa chanjo saratani ya mlango wa kizazi kwa wasichana waliotimiza umri wa miaka 14 baada ya kubainika kwamba mama wengi nchini humo wamekuwa wakipoteza maisha kutokana na kusumbuliwa na tatizo hilo takwimu nyingi zinaonyesha kwamba ugonjwa wa saratani ni moja ya tatizo kubwa linaloendelea kuwatishio kwa wananchi wengi nchini tanzania takwimu hizo zinaonyesha kwamba kila mwaka watu wanaokadiriwa kufikia 5 ugwa saratani nchini na kati hao asilimia 30 wanaokumbwa na saratani ya mlango wa kizazi baadhi ya ripoti zinasema kwamba saratani ya kizazi ni tatizo linaloongoza nchini tanzania kwa kusababisha vifo vya kinamama wengi ikifuatiwa na saratani ya matiti basi kutokana kubwa tatizo hilo serikali imeanzisha kampeni maalum ya kuwapatia chanjo wa wasichana wenye umri wa miaka 1 ia 4 kuuzuia tatizo hilo na kampeni ya chanjo hiyo inatekelezwa nchini ikiwalenga wasichana kama laki sita hivi makamu wa rais samia hasani sulu aliyezindua chanjo hiyo na ambaye pia amewahi kupoteza mzazi wake kutokana na saratani hiyo anaamini kwamba kupitia kampeni hiyo tatizo hilo sasa litapatiwa mwa arobaini wake na leo hii tunazindua chanjo mpya ya kuwakinga mamiti na saratani ya nagoa kizazi kwa lengo la kupunguza vifo vitokanavyo na saratani hiyo mimi kasi ya wengi naunga mkono sana chanjo hilo naunga mkogo kwa, kwa sababu mbili kubwa sababu ya kwanza kwamba tunalinda jeshi la wanawake nchini tanzania tumekuwa kukipoteza wanawake wengi kwa sababu kadhaa lakini saratani ya shingo ya kizazi imechukua watu wengi sana sababu ya pili ni kwamba mama yangu mwenyewe alienza hii ndiyo sababu yake ya kifo kwao ili kuwahepusha wengine na kifo cha ina hii naomba sana tufanye kile inavyowezekana kuhakikisha chanjo hii inawafikia mabiti wengi iwezekanani kwa kuanzia chanjo hiyo imeanza kutolewa kwa wasichana m2 hadi ta wa jiji la dare ssalaam na baadaye itasambazwa katika maeneo mengine nchini wasichana wanaopatiwa chanjo hiyo hata hivyo watalazimika kurejea tena baada ya miezi sita ili kupatiwa chanjo nyingine na hivyo kukamilisha hatua zote muhimu zinazopaswa kwa pa mujibu wa waziri wa afya umi mwalimu chanjo hiyo imelenga kumwepusha msichana kukumbwa na tatizo la saratani ya mlango wa kizazi na wala sio vinginevyo kama ilivyokuwa kidhanio hapo mwanzo kila mwaka watanzania takriban 0 wanaohuwa ukondwa wa saratani ni mweli na katika hao watanzania 0 watanzania asilimia 33 ya hao wanaogua saratani ya mlango wa kizazi tunatakiwa kuchukua tahadhari na kuchukua tahadhari ni kuwakinga binti zetu na saratani ya mlango wa kizazi narudia rudia chanjo hii ya kuwakinga wasichana na saratani ya mlango wa kizazi haizuii binti kuja kupata watoto katika maisha yake ya baadaye bali kumkinga na saratani ya mlango wa kitana chanjo hiyo hutolewa kwa ushirikiano pamoja kati ya serikali na wahisani wengine ifikapo mwakani serikali inasema kwamba itakuwa na uwezo wa kupata chanjo milioni tatu hali ambayo itafanya iperekane kwa wingi karibu katika maeneo mbalimbali nchini hakika nchi yetu leo inaandika historia kubwa ya kuboresha huduma zake ya uzazi ya mama na vijana au na vijana wetu wa kike hapa nchini imetaarifiwa wa chanjo hii ni salama na imethibitishwa na shirikala afya duniani na mwakilishi mmemsikia hapa kwamachanjo hii ni salama na inatumbika katika nchi nyingi duniani na imeonyesha uwezo mkubwa sana wa kuzuia saratani ya mlango wa kizazi ni matumaini yangu kwa uwezeshwaji wa chanjo hii utaendeleza mapambano hiji ya saratani ya mlango wa kizazi hapa nchini kujaza juhudi za sasa zinazojumulisha uchunguzi wa kubaini ugonjwa wa mapema na kuwapatia matibabu wale waliogundulika hii ni mara ya kwanza kwa tanzania kwanza kutoa chanjo kwa, kwa mabinti wa umri mdogo ili kukabiliana na tatizo la saratani ya mlango wa kizazi basi mpaka hapo tumefikia tamati katika makala hii ambayo leo imemulika jitihada za serikali ya tanzania za kutoa chanjo kwa mabinti wadogo kukabiliana na saratani ya mlango wa kizazi mpaka wakati mwingine na mara nyingine ninayekuwaga ni mimi wako kawaida georji njogopa