Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Sunday Shomari nam katika kwa undani hii leo tunamulika maisha ya mwanaharakati hayati Winnie Madikizela Mandela, na katika sehemu ya pili tutamulika haki za kiraia nchini Tanzania. Basi msikilizaji, kama ulivyosikia kwenye habari za dunia na habari nyingine, hii leo dunia imempoteza shujaa wa kupambana na ubaguzi wa rangi Afrika Kusini na mtetezi wa haki, mke wa zamani wa hayati Rais Nelson Mandela Mwini Madikizela Mandela ambaye alifariki dunia hii leo mchana akiwa na umri wa miaka 81. Hii ilikuwa nyumbani kwake huko Johannesburg, Afrika ya Kusini, baada ya kuugua kwa muda mrefu, kwa mujibu wa taarifa ya familia. Lakini ni huzuni, siku ya huzuni kwa bara la Afrika, hali kadhalika siku ya huzuni kwa Afrika Kusini. Hebu basi tuangalie tu kwa kifupi, uh, historia ya maisha yake Bi Winnie Madikizela Mandela, na naye hapa studio mwenzangu BMJ Muridhi kuweza kumulika e, maisha yake anavyofahamu. Ulikuwa ukichambua chambua hapa BMJ. Asante sana sande Shomari. Uh, kwa hakika ni siku ya huzuni, hususan kwa watu wengi katika bara la Afrika. Huyu atakumbukwa kama mwanamke mmoja wa watu ambao wanafahamika sana. Ukimuuliza hata mtoto mdogo, labda atakuambia, Winnie Mandela, nishamsikia mm -hmm. Mmoja wa watu ambao ni maarufu, wamekuwa maarufu sana katika bara la Afrika eh, lakini eh, kwa kifupi umesema nielezee historia yake. Alizaliwa, jina kamili ni Nomzano Winifred zanziwe madikizela mandela oh. na alizaliwa mwaka wa elfu tisa mia thelathini na nane kama ulivyoeleza hapo na, ame, na aliolewa na mandela ikiwa ni mwaka wa elfu thelathini na sita kunradhi na walikuwa wameana kwa miaka thelathini na minane nimaanisha hivo alizaliwa katika jimbo la transkei huko afrika ya kusini na mwaka wa elfu tisa mia hamsini na nane na akaolewa na Nelson Mandela uh. Itakumbukwa kwamba baada ya miaka michache naye na Nelson Mandela akatiwa kule gerezani. mm -hmm, na ikawa kwamba huyu ni mwanamke alikaa kwa miaka mingi bila okay, mume. Kwa hiyo pamoja na kusema kwamba ameolewa ame, ame miaka 38 lakini hakuishi naye muda huo wote, kwa sababu muda mwingi hakuwa naye. Angalau miaka 27 unakumbuka Mandela aliketi kule miaka ja, 27, 27. hakuwa na lakini alikuwa anamtembelea mara kwa mara, lakini si mara nyingi akuruhusiwa sana mm -hmm. na wanaeleza kwamba alipomtembelea kule gerezani alikuwa anawekewa kioo, kwa hivyo walikuwa hawezi kusalimiana kwa mkono. Mm -hmm. E, alikuwa wekewa kioo kikubwa sana ndio waonane tu, lakini wazungumze na sio mara nyingi haraka haraka. mwaka elfu tisa mia sitini na tisa huyu uh, ni mwanamke ambaye alifungwa jela kwa miezi kumi na minane kwa kujihusisha uh, na shughuli au tuma za kujihusisha na shughuli za kuping, kupinga ubaguzi wa rangi uh, alihukumiwa pia kwa utekaji na utakumbuka pia Sande kwamba katika baadhi ya mambo ambayo yametokea, huyu ni mwanamke ambaye pia alikuwa na utata pamoja, mm -hmm. pia na kupendwa no. na waliompenda sana lakini alikuwa na utata wa kila aina no. ikiwa ni pamoja pi ya kusemekana kwamba wale wa, wa, wa, ma bodyguard wake wale walinzi, walinzi, okay, wake walikuwa wanahusika katika mauaji au kuteka watu nyara na kwamba alikuwa, walikuwa wanatumia nguvu sana kwa watu baadhi eh, kuna visa vingine viliripotiwa vya kuwekwa tairi kwenye shingo wao wakitekeleza. Ni moja ya sababu ambazo Winnie Mandela pia alifikishwa eh, mahakamani na kupatwa na hatia kwamba alihusika katika visa hivi au kuelekeza hawa wafanye, watekeleze visa hivyo. Aa, na katika mwaka 1996, Sandy Shomari, yeah, huyu, huyu wa elfu tisa mia tisini na sita Sandy Shomari huyu, ndio mwaka ambao utakumbukwa sana, kwa sababu ndio walitalikiana wakaachana na Nelson Mandela huku, yeah, eh, ukiwa na kila aina ya mazungumzo kuhusu ni kwa nini kwa sababu gani, na utakumbuka kuwa kulikuwa na kesi ambayo iliendelea kwa muda mrefu ilifika mahakamani, akafahamika kwamba ikumbe yeye pia alikuwa na uhusiano wa kando alikuwa na uhusiano wa kando na mmoja wa walinzi no, askari, askari wake mm <laughs> ndio hayo, alidhihirika wazi wazi kwenye mahakama na ni moja ya maswala ambayo Mandela mwenyewe alisema anataka apewe talaka na mwanamke huyo, kwa sababu ya moja hili, lo likuwa ni jambo moja ambalo lilipelekea hatua hiyo. Mwaka elfu mbili na tatu alikutwa na hatia ya wizi wa fedha kutokana na mkopo wa benki ambapo alifana, alifananishwa, al, nina, alifananishwa na Robin Hood yaani ikiwa ni maana ya mtu aliyechukua pesa na kuwapa watu maskini, lakini pamoja na hayo aliendelea uh, kuheshimiwa nchini humo na alikuwa mbunge mpaka alipofariki dunia niongeze sante kwamba okay. huyu pia kwa wakati mmoja wale ambao wajasoma historia ya mwanamke huyu alikuwa ni naibu wa waziri lakini akafukuzwa kazi alifutwa kazi mm -hmm. kwa sababu uh, ilisemekana kwamba hakuwa na heshimu wakuu wake uh, yani ile wanaita kwa kiingereza insubordination mm -hmm. kwa sababu yeye ni mke wa mkubwa lakini sasa <laughs> akiwa naibu wa waziri, anaanza akaanza kutekeleza majukumu yake kana kwamba yeye ndiye waziri mm. E, akaambiwa kwamba kazi haifanyiki namna hiyo. Na mwaka elfu mbili na saba alichaguliwa kuwa uh, kwenye kamati ya African National Congress, hichi chama ambacho kimekuwa kikitawala nchini Afrika Kusini tangu ilipopata uhuru. Wapo akionyesha Uh, kuaminiwa uh, ku, kuwamini, na chama hicho uh, uh, na viongozi wake yani kutoaminiwa. Uh, ameacha uh, watoto wawili uh, majina yao ni Zinzi na Zinani na ukakumbuka, hawa ni baadhi ya watoto ambao alilea Nam, wakati mmewe wakati hayupo, hayuko, ee, am, e, na ni moja ya mambo ambayo amefanya pawe pia apendwe na baadhi ya watu ni jinsi ambavyo alishikilia ali ile familia pamoja na kushikilia nchi pamoja na nchi pia na wanapambana kuondoa ubaguzi naam, naam, asante Shomari, nafikiri tutaweza kuzungumza mengi lakini, eh, labda nieleze tu kwamba msemaji wake huyu Victor Damini amesema kwamba alifariki akiwa amezungukwa na familia na vilevile na, na vile, E, baadaye labda tutaungana na mchambuzi fulani utaeleza hayo bila shaka kama ulivyosema. Nashukuru na na sana. BMJ umetamka pia kwamba alihudumia bungeni tangu Machi elfu mbili na kumi na nane. Anasema alikuwa amechukua likizo ya kuugua kutokana na kuugua na kutoka akiwa bungeni mpaka alipofariki dunia. Basi asante Sa, sijui kama nieleze ni, ni kifupi tu kwa akiwa miaka ishirini na miwili ndio alikutana na huyu bwana na walikuwa walikutana kwenye stesheni ya basi. Asante sana. Basi bila shaka tuungane na mchambuzi ambaye yuko kule Addis Ababa Ethiopia, mchambuzi huyu Jenerali Ulimwengu. E, yeye anaweza kutuambia zaidi e, ni jinsi gani dunia itamkumbuka Winnie Madikizela Mandela Wini Mandela, mchango wake ulikuwa ni mkubwa, kwa ni kielelezo kama bendera vile ya watu wote ambao walikuwa wana, wana hamu ya kuwa wa, wa, waonekane na wafanye kazi ya kupigania uhuru, lakini hawako wengine wako ndani ya gereza, wengine wako hamishoni wakiendesha mapambano katika njia ambazo e, walizibuni wao wenyewe e, lakini Wini Mandela alikuwa nyumbani, alikuwa akikamatwa, akinyanyaswa akipelekwa uhamishoni ndani ya nchi eh, katika maeneo ambako walikuwa hawezi kukutana na watu na kadhalika. Kwa hiyo alikuwa ni ni mtu muhimu sana kama kielelezo cha cha mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi na apartheid, na kama unavyosema, amekwenda ame pia ndani na nje mara kadhaa na pia kukumbana na kadhia za kunyanyaswa na ukamatwaji e, kitu kama hicho. Kwa upande mwingine e, unakiangalia vipi? Na pengine mapambano yake kwa upande huo yanamaanisha nini? Yanamaanisha e, kwamba alikuwa na ule moyo wa ukakamavu wa kutoogopa kunyanyaswa uh, wa kutenganishwa na familia yake e, na akaendelea kufanya kazi akiwa wapa moyo wa wananchi wa Afrika Kusini kwamba ingawaje Nelson Mandela na akina Walter Sisulu, akina Govan Beki, akina Ahmed Kathrada wako ndani ya gereza, lakini mimi niko niangalieni, bado naendelea kupiga kelele, bado naendelea ku kuweka uh, moyo wa kishujaa wa wananchi wa Afrika Kusini uh, usije ukasinzia hata kidogo. Kwa hiyo, alikuwa anawakumbusha watu kila wakati kwamba bado mapambano yanaendelea, mume wangu na maswahiba wake wako jela, lakini sisi tutaendelea kupinga huu ubaguzi wa rangi na huu utawala zalimu mpaka uondoke eh, madarakani. Nadhani kwa kiwango hicho alifanikiwa sana eh, mafanikio ni makubwa kwa Mama Mandela, na pengine mchango kama huo wa mafanikio kielezo chake mfano huu unakuwa kama tochi au pengine, kwa wanawake kwa bara la Afrika, nini ambacho pengine hapa wanakipata, wanapata funzo kwamba wao vilevile wanaweza kuwa ni wapiganaji, e, hata wanapokuwa wako peke yao, labda waume zao au marafiki zao wa kiume wakiwa wame, wamewekwa katika hali ambapo hawawezi tena kufurukuta, wao wana uwezo wanazo nguvu na wanaweza kuwa ni ni ni nguvu mpya kabisa ambayo haitetereki, ambayo inaweza kuwafanya wakafanya mambo makubwa kama wanaume wanavyoyafanya, au hata zaidi ya wanaume wanayoyafanya, kwamba mwanamke anao uwezo mkubwa sana wa kufanya yale ambayo mwanaume anaweza kuifanya, kuyafanya hata kwa kwa wakati mwingine, na tunafahamu kwamba baada ya kutoka jela hatimaye yeye na mume wake walitengana, lakini ushirikiano wake pengine na mume wake na jinsi watu wa Afrika Kusini walivyomwona au yale ambayo aliyafanya, pengine ni nini ambacho tunakiona kutoka kwa Winnie eh, jinsi alivyojihusisha na masuala ya kisiasa baada ya pale. Ni kweli kwamba baada ya kuwa ametoka jela eh, Mandela alijikuta katika hali ambayo ilikuwa ni ngumu kidogo, kwa sababu kama nilivyosema miaka ni yote hiyo kati ya takriban thelathini hawakuwa pamoja, na baadaye alivyotoka akakuta hali imebadilika kwa kweli e, na uhusiano wao ukawa si mzuri sana na wakatengana kwa maana hiyo, lakini hawakutengana kisiasa. Kisiasa walikuwa wakishirikiana, wakipeana nasaha na kuelekezana, ingawaje kama mtu na mke waliachana na hatimaye e, Madiba akamua Graca Machel. Uh, lakini walibaki hawana uhusiano wa kihasama uh, ingawaji walikuwa sasa si wapenzi tena, si mume na, na mke, si wanandoa tena. Na pengine kwa sababu hivi sasa e, Afrika Kusini ndio wanapoteza e, mtu mwingine muhimu aliojulikana kama mama wa taifa hilo, sasa pengine Afrika Kusini hawa ambao wanainukia sasa, e, yale ambayo kwa upande wao watayakumbuka na pengine watakiwa kuyafanya kwa kumwenzi huyu mama lazima yatakuwepo. Nimesikia wakiongea wachambuzi wa masuala e, kwamba wakisema kwamba huyu mama alikuwa ni ni mwamba ambaye alisimamia e, misingi ya ukombozi wa Afrika Kusini, na nadhani wataendelea kumenzi kwa sababu ya ya msimamo wake huo na mchango wake mkubwa. Utajua kwamba bila shaka kwamba yeye naye alikuwa na matatizo, aliwahi kupata misukosuko, alishtakiwa kwa makosa mengi, lakini navyoona ni kama vile watu wamesema hayo makosa ni ya kibinadamu, kila mtu anaweza kukosa, anaweza kufanya makosa katika ya maisha yake, lakini ule mchango wake Wini Mandela utabakia pale pale, na nadhani jumuiya nzima ya Afrika Kusini na sisi wengine ambao tuko nje tutaendelea kumwenzi. Naam na kwa, kwa upande wa, wa vijana wa kike ambao sasa pengine wanaangalia suala hili kuwa na wao viongozi, au kufuatilia harakati kama hizi, nini ambacho wao wa wanaweza kupata hapa kwa Winnie Mandela, na hasa wengine wa wanaotaka kuingia kwenye masuala ya uongozi na wanakumbana na misukosuko kila wakati katika bara letu la Afrika? Nikile nilichosema kwamba lazima wajitokeze e, watoto wa kike kama watoto wa kiume vile vile, vijana wa kike, vijana wa kiume, wote ni sawa alimradi wamepata maandalizi, wamepata elimu ya kutosha wamepata misimamo eh. Tatizo tunaloliona ni kwamba watu wanaingia katika siasa kwa sababu wanataka masilahi fulani fulani, eh, wanavutiwa na vivutio vya hovyohovyo, fedha, maisha ya raha na anasa, na kubembelezwa bembelezwa na wakuu wa dola zetu za Kiafrika. Lakini vijana wote wa kiume na wakike wana nafasi kubwa sana, eh, na kina mama hasa, mii napendelea kusema kwamba wao kwa, wow, kwa sababu ndio walezi wa jamii zetu wakiwa wameshiriki moja kwa moja katika ukombozi wa jamii zao, na wakiwa wameshiriki katika e, michakato ya kisiasa, wanakuwa wanalea jamii ambazo zinajua nini e, mahitaji ya jamii na namna gani ya kuyatafuta masilahi ya jamii na kufanikisha kuyapata kwa manufaa ya wananchi kwa ujumla, na si kwa manufaa ya huyo mtu ambaye anakuwa ni kiongozi au ni afisa wa siasa katika mahala pengine tunavyoona katika nchi zetu za Kiafrika. Kwa hiyo ni, ni ni fundisho kubwa sana kwa vijana wetu wote wa kike na wa kiume kwamba wanaweza wakatoa mchango na wakakumbukwa siku wanapoondoka duniani kama Winnie Madikizela, wanakumbukwa kwa mchango waliotoa na si wa wa wa, wa, wa, kwa uzuri wa sura yao au kwa mali walizozi limbikiza lakini kwa mchango waliotoa katika harakati mbalimbali, si za ukombozi tu, lakini vilevile katika uh, kuendesha siasa, kuendesha uchumi wa nchi, kuendesha uh, utangamano baina ya wananchi na kadhalika. Nakushukuru sana Jenerali Ulimwengu, ukizungumza nasi kutoka Addis Ababa, Ethiopia. Na hapo ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, katari kuingia katika sehemu ya pili. Nam, hii ni kwa Undani na hivi sasa tunaingia katika sehemu ya pili. Katika sehemu yetu ya pili hii leo, tunamulika haki za kiraia huko nchini Tanzania, ambapo hivi karibuni viongozi wa juu wa chama cha Chadema nchini humo e, walikamatwa na jeshi la polisi na baadhi yao wa hivi sasa wako mahabusu, na inakumbukwa pia mwishoni mwa Jumaa kiongozi mwingine ambaye pia ni mbunge wa Kawe kwa tiketi ya chama cha Chadema Halima Mdee naye alikamatwa akiwa na wasili nchini humo akitokea Afrika Kusini kwa matibabu. Nilipata muda wa kuzungumza na meya wa Ubungo, Boniface Jacob, kutaka kujua kuhusu sakata hilo, na alieleza kwamba mpaka sasa wao wanachofahamu ni kwamba Halima Mdee bado anashikiliwa na jeshi la polisi na wanatumai kwamba kesho watakapokwenda mahakamani, pengine na yeye e, anaweza kupata dhamana, kwamba hilo swala la dhamana kwao si mjadala. Wanafahamu kwamba, mana, kwa jadala, kwamba e, viongozi wao wataweza kupatiwa dhamana, lakini vilevile nizungumza na mch huyu ni mwanaharakati mwanaharakati wa haki za binadam kutoka muungano wa taasisi za watetezi wa haki nchini Tanzania, Bwana Onesimo Olenguruma, na kwanza kutaka kujua kutoka kwake kwamba, je, anayekamatwa na jeshi la polisi ana haki zipi? Mtu mwenyewe anapokuwa amekamatwa na vyombo vya usalama, kwanza ana haki ya ku ya kupewa taarifa kwa nini anakamatwa. Hiyo ni haki namba moja. Katika kukamataje katika arrest yoyote ile, kwamba nikija kwako bwana Shomari, nakwambia nimekukamata kwa sababu wewe unatuhumiwa kwa kosa moja mbili tatu, yani unatuhumiwa umefanya moja mbili tatu, umevunja gari, umeiba gari, nafanyanahivi kwa hiyo, kuanzia sasa hii, kutokana na tuhuma hizo unakuwa under arrest. Sasa kabla ya hapo, yule anayetuhumiwa atataka kujua wewe ni nani, kwa mfano vitambulisho, taasisi gani ya serikali unatoka na nini na nini, kama mna mamlaka hayo ya kuniaresti sawa, na sana, kila kitu unamaliza hilo jambo eh. La pili sasa, ukishatoka hapo maanake huyu mtu ambaye sasa ni mtuhumiwa, eh, atapelekwa kwenye kituo chochote cha cha polisi kama kosa lake ni la jinai, kwa sababu makosa yako mengi makosa ya, eh, makosa mengine kama ni ya madai hupelekwe upe, mahakamani ni kushtakiana tu na nini, unatoa notice, na nini. Kosa la jinai maanaake unakwenda kituo cha polisi. E, kama mtuhumiwa na baadaye wanakufungulia jalada kwamba wewe unatuhumiwa moja mbili tatu, na nini. Sasa baadaye sasa unahitaji kutoa maelezo e, haki ingine ni kutoa maelezo mbele ya mwanasheria au mtu yoyote ambaye unamwamini anaweza kuwa ni shahidi katika kutoa ile maelezo yako, sasa mtu mwenye uelewa wa kisheria zaidi. Kwa hiyo, hiyo ni haki ingine kwamba huhusii kuchukua maelezo ya mtuhumiwa bila kuwa na mtu wa pili ambaye atakuwa ni mwangalizi wake kuhakikisha kwamba yote yanayochukuliwa ya pale yanakuwa ni sahihi na vitu kama hivyo. Sawa, lakini kambisa, baada ya hapo sasa maanake huyu, yeah, mtu ana haki ingine ya kupata dhamana ya polisi kabla ya kwenda makamani yn yani, maanake wewe umenikamata mimi, wewe ni polisi, wewe huna wewe mamlaka ya kusema kwamba mi nimefanya kosa au sina. Wewe, wewe ni chombo tu cha serikali ambacho kinakuja kukamata mtuhumiwa, lakini mwenye kutoa maamuzi kwamba mimi nimefanya sijafanya kazi ni mahakama. Kwa hiyo kabla hujanipeleka mahakamani, kama muda, muda ni mrefu pale kituoni maanake unatakiwa awe mtu masaa ishirini arobaini na arobaini nane tu pale kituo cha polisi. Baada ya hapo mpe boil e, mpe, mpe, mpe dhamana huku e, ukijiandaa kumpeleka mahakamani, au umpeleke mapema mahakamani, alafu baadaye akishapelekwa mahakamani dhamana inakuwa sasa ni ya, ya mahakama, sio tena ya, ya ya, polisi. Hizo ni haki ambazo mm, ndo, ndo mtuhumiwa anapaswa kuwa nazo. Sasa kwa mfano, kuna hali ya kukamatwa kwa baadhi ya viongozi wa CHADEMA hiyo tunaifahamu, na wako wanashughulikia wana, wana, wana masuala yao dhamana. Lakini kuna mfano mwingine wa kiongozi mwingine aliyekamatwa wa CHADEMA, Halima Mdia, alikuwa ali akitoka kule Afrika Kusini kwa matibabu, hatimaye amefika kituo cha uwanja wa ndege, amekamatwa moja kwa moja, mpelekwa polisi na mpaka sasa hivi yuko huko. Sasa pengine mtu kama huyo ana haki zipi hasa ukizingatia kwa hali yake ya ugonjwa na kupata matibabu? Anza, kuna mambo mengine, kuna mambo mengi sana katika ukamataji. Kitu ambacho kinafanya polisi wamwinde mtu hata popote pale alipo ni kutokana na kwamba ule mtu upatikanaji wake unakuwa ni mgumu. Kwa hiyo kwa mtu kama mbunge ambaye anajulikana, kazi zake ni zipi, ofisi yake anajulikana, kiongozi wake anajulikana, hakukuwa na sababu yoyote ya kuharakisha ukamataji wake, kwa sababu wale ni watu ambayo wana abc hata wakati mwingine dhamana zao zinatakiwa ziwe wazi muda wote, kwa sababu ni watu ambao ni lengo la dhamana. Kwanza watu waelewe ni kwamba ili mtuhumiwa kesho akitakiwa harudi mahakamani au wapi awezi kupatikana. Sasa kwa, kwa watu ambao wenye ofisi maalum wenye wale, wanatambulika, na na, na sheria za nchi bunge ni watu ambao nadhani polisi wa hawakupaswa kuwa na shaka yoyote ya kuwapata mtu, ametoka safari, ange ni mgonjwa, angesubiriwa tu arudi akakae kwake, anajulikana yuko wapi, atakamatwa ata- ata-, ata, ata tu watu, kwa sababu ule ni kiongozi wa umma yupo, awezi kukimbia, tofauti na mtu tu wa kawaida ambaye usipompata leo, kesho unaweza usijue yuko wapi. Hapo polisi wanalazimika kutumia kila aina ya nguvu kuhakikisha kwamba wanampata huyu, kwa sababu b-baada ba, ya hapo wanaweza. Kwa hiyo kinachotushangaza s ni kwamba kwa nini, kwa viongozi wa umma kama mtu kama Mboe kwa mfano, ni mtu ambaye ni kiongozi ni, ni, ni, ni, ni waziri mkuu kivuli yule ni mtu mkubwa sana ambaye kwa vyote vile hawezi kukimbia mahali popote, lazima tu atakuwa mikononi mwa majeshi. Hata kwa kutoa tu tamko kwamba tunamwomba siku fulani aje, lazima atakuja, kwa sababu ni mtu mkubwa. Kwa hiyo kitendo cha kumkamata mtu ambaye ametoka airport ni mgonjwa, hatusemi kwamba kukamata mtu ambaye anatuhumiwa ni kosa wakati mgonjwa, tunaangalia mazingira kwamba yule hakuwa kwamba ni mtu labda angeweza kutoroka, angesubiriwa afike nyumbani kwake aweke mizigo yake chini na nini baadaye itolewe wito tu kwamba ume tunakuita uje kituoni. Nadhani kama angish, angeshindwa kwenda kwa kwa sababu wengi wale, akina Mbowe, wale wale hata walikwenda tu kwa kuitwa, sio kwamba walikamatwa na nini, waliitwa wakaenda, ndio baadaye wa, wa, wa, wakapelekwa selo. Kwa hiyo mi nadhani eh, vitu kama hivi vinavyojitokeza ni matumizi makubwa tu ya nguvu ambayo kimsingi hakupaswa kutumika hivyo, kwa sababu watu wenyewe kama hawa ni watu wenye ABC kisheria. Eh, kwenda kumkamata mtu kama yule kwa nguvu zote zile ni sawasawa na mtu kuchukua epanga na kutaka kumuua sisimizi na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kwa hiyo ndio vitu ambavyo sisi tunaviona vinaendelea. Polisi wana haki kukamata mtu yoyote yule. Lakini tunapaka, katika ukamataji, tuangalie nguvu tunayotumia, au mazingira ya kukamataji yanakuwa katika hali ya kama kamuumiza hata yule anayekamatwa, kwa sababu naye ana haki zake na pia mtu anapokuwa ni mgonjwa e, an, haki an, an, pia kusikilizwa kwamba hali yake ya ugonjwa ikoje atakapokuwa kule selo Je, yeah, ma ma matibabu yake yataendeleaje? Na vitu vyote hivyo vinapokuwa visikilizwe na vionekane kwamba vinapewa kipaumbele zaidi, na mtu unapokuwa mgonjwa. Ushauri ni nini kwa wale ambao pengine hawajakumbana na visa kama hivi, wakikumbana navyo, nini ambacho unatakiwa kufahamu, kuweza kuzungumza na mawakili wao? Unatakiwa uzungumze na mawakili, unatakiwa ukishafika gerezani kule umwite, kuna mtu ambaye yupo kama ni gerezani. Salizo ni kwamba kwenye vituo vyetu vya polisi ndio shida, wakikuweka seli unaweza ukafia kule, lakini magereza kidogo kuna system ambayo ipo kwamba kuna watu ambao kuna daktari wa magereza, kwa akifika tu asema naomba niona na daktari wa magereza e, na vitu kama hivyo. Wapo watu kama hao ambao wanahudumia wana, wana wagonjwa e, walioko ndani ya magereza na kujua hali zao na kuwapima na baadaye kutoa ushauri kwamba huyu afanyiwe nini apelekwe hospitali gani na vitu kama, wapo wakifika tu huko hilo. Lakini kwenye vituo vya polisi unasema swala kama hilo halipo kwa sasa, kwa hali ya mtu ambaye yupo kituo cha polisi inakuaje? ana kituo cha polisi, ndio maana tunasema hawapaswi watu kukaa kituo cha polisi zaidi ya masaa eh, arobaini na nane. Ni kosa kwa sababu kituo cha polisi ni sehemu ya, ku, ya kumweka mtu kwa muda wakati polisi inajiandaa kupeleka mahakamani. Polisi wao wanakamata watu wanawaleta watu kituoni huku wakijiandaa kuandaa mashtaka yao kupeleka kituo. Kwa hiyo pale hatuna hatuna gereza nani gereza ambalo liko rasmi kwa ajili ya ya, ya, ya, ya, ya ya watu kwenye vituo vya polisi na ndio maana nafasi vile vitelo vyao ni vidogo. Ilikuwa ni vya kuhifadhia tu mtu kwa dakika mbili tatu e, eh, lisali moja mawili matatu siku moja basi kitokea, alafu kesho yake anakwenda anakwenda mahakamani na kuhamia ma magereza. Sababu so, magereza ndio yana mfumo mzuri wa kukaa na wafungwa, at least wao tayari wana taratibu zao wana haki zao, wamefunzwa namna ya kukaa na watu ambao aidha, eh, ni watuhumiwa au ni watu ambao tayari wamesha wameshafungwa. Kwa hiyo kukaa selo zaidi ya muda huo ni kuumiza watu na kuvunja haki za watu. Asante Onesmo Linguruma, mtetezi kutoka haki za binadamu nchini Tanzania, na ndio tutakamilisha kwa undani. Jina langu ni Sandey Shumari, upande wa pili Saida Hamduni, msimamizi wa moyo Hamza na watekeni wote, usiku mwema, kwa herini. Naam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha Kwa Undani, nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha na kibao Shake it Off ambacho kimeimbwa na Bibi Taylor Swift