Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, popote pale unapotuangalia hivi sasa kupitia Facebook, hali kadhalika unayetusikiliza kwa njia ya, ya redio kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Patrick Ndwimana. VOA Express leo, jicho letu, jicho letu katika VOA Express itatupeleka moja kwa moja huko Dar es Salaam, ambapo tutasikiliza mwanamama anayejihusisha na shughuli za ukondakta. Nimeolewa, ana watoto wawili na nafanya kazi ya ukondakta. Kwa hiyo katika kufanya hiyo kazi naona inanisaidia mi na mume wangu tunawasonga kimaisha. Hali kadhalika msikilizaji na mtazamaji, tutafika kule mjini Nairobi, Kenya, ambapo hivi sasa kuna ule mgomo wa wahadhiri wa, wa vyuo vikuu. Lakini nini hasa wanachodai na nini ambacho wanataka serikali ifanye? Kwa hivyo tunatarajia kwamba serikali swala hili wanaliangalia wahusika na washikadau wakuu wanaangalia hali hii iliyoko, na kwamba watalipatia suluhisho swala hili. Hali kadhalika, tutakupa maswala ya burudani muziki, tutakuwa nao ndani ya VOA Express. Vilevile tutaangalia maswala ya teknolojia, lakini kwanza, moja kwa moja tunaenda kule nchini Kenya ambapo tupo na mwenzetu Kennedy Wandera katika laini ya simu. Kennedy, habari za wakati huu hapo ulipo? Nairobi kutuliu Mkamiti, hujambo. Mimi si jambo, nashukuru kunijulia hali. Haya basi tueleze hayo yanayojiri hivi sasa katika ardhi ya Nairobi kuhusiana na mgomo huo wa wahadhiri wa vyuo vikuu. Na Mkamiti, jinsi tume, ambavyo tumekuwa tukitangaza uh, katika matangazo yetu ya hapo awali tukuwa tukieleza kwamba utaangia uh, mo, tarehe moja mwezi uliopita mwaka huu wahadhiri walianza wali, wali kususia kazi na kueleza kwamba mpaka wakati ule serikali itaanza uh, kutekeleza au kufanikisha utekelezaji wa mkataba mpya wa wahadhiri katika vyuo vikuu vya umma wa mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja ndipo watakapoingia darasani. Lakini sasa bado hawajaingia darasani, mwezi mmoja sasa umekamilika, haya ni majuma matano. Lakini leo kwa awamu ya pili tena mahakama hapa jijini Nairobi imeamua kwamba wahadhiri nishat warejee kazini kwa sababu mgomo huu haukingiki kisheria, na hivyo basi uh, wanatakiwa Jumatatu waweze kuingia darasani. Huyu ni jaji uh, Onesmus Makao ambaye majuma machache hivi pia aliweza tarehe kumi na tisa mwezi uliopita aliweza kueleza hivyo, lakini uh, wahadhiri wakakataa kuelekea darasani. Sisi si. okay. ni wananchi ambao tunaheshimu sheria, na tutaanza kuuliza ushauri kutoka kwa wakili wetu, atatupa mwelekeo. Tunafahamu vilevile kwamba mahakama inapofanya uamuzi, mtu ana haki ya kukata rufaa. Hiya pia ni sehemu ya haki yetu, na ipo katika katika sheria za nchi. Tutataka hatuja ku... kutana na wakili wetu, tutapata habari kutoka na ushauri kutokana na wakili wetu. Um, huyo ni... Huyo ni katibu mtendaji wa muungano wa wafanyakazi wa vyuo vikuu Ernest Wayaya, na nilikuwa naeleza kwamba serikali bado inasisitiza kwamba haitoleta mkataba mbadala kwa wahadhiri wote wa vyuo vikuu vya umma mpaka wakati ule serikali hii itakuwa imeanza kupiga tathmini ya mishahara wanayopata maafisa wa ngazi za juu katika vyuo vikuu vya umma lakini ernest wayaya anaeleza kwamba serikali bado haijaanza mazungumzo nao lakini wao wanaeleza kwamba hata iwapo itawachukua miaka mitano basi watasubiri mpaka wakati serikali itakapokuwa tayari hebu itakapokua wa, tayari tumsikilize wa wayaya anaeleza hata wakati unapokuwa tunazungumza na wewe leo, hatujapata mwaliko wowote. Tumesema siku zote kwamba tukipata mwaliko, hata kama ni usiku, tunaweza tukachukua masaa yote ya usiku kujadili mkataba huu ili kwamba amani na hali ya kawaida irejelee kwenye vyuo vikuu nchini Kenya. Kwa hivyo sisi tunangoja serikali. Wananchi, ndugu yangu, huchagua serikali ili kwamba kushughulikia maswala ibuka na maswala yaliyomo katika suala nzima la kujenga nchi. Vyuo vikuu ni mhimili mkubwa katika suala nzima la kuendeleza uchumi wa nchi hii. Ba, baadhi ya vyuo vikuu hapa nchini kikiwemo Chuo Kikuu cha Nairobi na vyuo na vingine ah, vimeeleza kwamba hawa wahadhiri ambao wamekuwa wakiendelea hawatapokea mshahara wao wa mwezi wa Machi, na hivyo basi kuna wengine wameanza kutekeleza aa, wajibu huo, lakini nieleze ni kwamba huyu Ernest Wayaya vilevile anazungumzia matamshi ya, ya, na, a, a, vile vile, ya a, huyu katibu mkuu wa muungano wa wahadhiri watu muga kolali aliyeeleza kwamba huenda itawachukua hata miaka minne kama hawajarejea uh, kazini, basi Uh, hawana lolote mpaka serikali iweze kutekeleza mkataba huu mpya. Hebu tumsikilize mara ya mwisho huyu rais wa yaya Kinachosukuma Muga Kolale kusema hivyo, mimi nifahamu kwamba Muga Kolale kwa anasikitikia swala so nzima la wanafunzi kukaa kwenye vyuo vikuu huku hawasomeshwi na huku uh, wasimamizi wa vyuo vikuu wanakwenda kwenye serikali wizara mama wanasema hali ya kawaida inaendelea. Hamna hali ya kawaida inayoendelea katika vyuo vikuu, iweje? Kwamba tulipeleka mapendekezo yetu mwaka elfu mbili kumi na saba yes, ja, anatuambia kwamba mapendekezo hayo ndio wasimamizi wa vyuo vikuu wamefikisha jana kwenye wizara mama na hamta mtu ambaye amewajibisha masuala hayo, kwamba kwa nini akachelewa, kwa nini walitembea katika suala hili, yani simekinaya hiki baba. Uh, mkamiti mwisho ni ni kwamba tunavyozungumza taarifa ambazo zinatufikia ni kwamba uh, wahadhiri wameelekea katika mahakama ya rufaa kuweza kukata uamuzi huu wa leo, na kusema kwamba bado wanahitaji mkataba huo uweze kuwasilishwa na kutekeleza. Shukrani sana uh, Kennedy Wandera kwa taarifa na ripoti uliotupatia alasiri ya leo kutoka huko uh, jijini Nairobi nchini Kenya. uh, bila shaka uh, Patrick umesikia mambo yanavyoendelea huko Nairobi Kenya. Yeah. Ndiyo, mgomo wa hadhiri umetajwa kwamba si halali, ni kinyume cha sheria, lakini swali ni kujua kwamba uh, wahadhiri sababu wameomba kuripoti mahakamani uh, uh, kazini Jumatatu, haijulikani kwamba wataripoti kazini. Hilo tutaendelea kulifuatilia uh, tukitoka kwa Kenya tunaelekea huko Dar es Salaam uh, ambapo mwenzetu um, Rahab Fred ameweza kuongea katika jit, eh, jit, eh, katika Jicho Letu hii leo mm -hmm. Ameongea na mwanamama mwanamama ambaye anafanya kazi isiyokuwa ni kazi ambayo tunaizoea kuiona kwa kina mama. Kazi gani hiyo? Ya ukondakta Kondakta ya, yani ili kupiga debe kwenye vituo vya basi huko, oh, eh niwaita abiria, karibu karibu karibu karibu, mkaribishwe hapa sasa <laughs> hii kazi tunafahamu kwamba ni kazi ambayo inafanywa na kinababa. kina baba vijana, lakini dada we, huyu mm -hmm. anafanya kazi hii na anasema inamwendeleza kabisa, na ametoa ushauri kwa wengine wanawake, wanawake wenzake mm -hmm. wasio wanadharau kazi Hebu tumsikilize. hasa ni mara nyingine tena, ninakualika kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na leo ninaedada anayejishughulisha na shughuli za ukondakta jijini Dar es Salam. Nimeolewa tena kwa ndoa kabisa, ana watoto wawili na anafanya kazi ya ukondakta. Kwa hiyo katika kufanya hiyo kazi, naona inanisaidia mi na mme wangu tunawasonga kimaisha. Kwa hiyo nawashauri wanawake wenzangu ambao hamna kazi, mtafute kazi ya kufanya na maisha yatasonga ya mimi mwenyewe nilipoanza hii kazi wengi walikuwa wananicheka sana, na pia kuna makondakta wengine wao wanaibiaga madereva. Wengi wanaangalia wanawake sasa hivi ni waaminifu kwao. Kama ukiwa mwaminifu, dereva awezi kuchukua hela zaidi yako nakuta akikupa hela mnagawana sawa kwa sawa. Kuna baadhi kama hivyo unasema mnataniwa, kwa hiyo anaona yani yule anataniwa. Alafu mimi nitakuaje kondakta na mimi ni dada mrembo? hmm. kama wewe hapo mm. unawaambiaje? Ah, hii ni moja ya maisha tu kwao yani, kutaniwa kupo, na hiyo mwenyewe natakiwa yani, chochote ambacho nakikuta kwenye maisha ujue kwamba usiweke mwaoni kwamba labda useme nataniwa uweke kinyongo, yani takiwa tu uone ni moja ya maisha. Hakuna kazi ngumu, ikiwa nyepesi kwako unaiona, kwa sababu pale tu unapoingiza hela Sababu kuna wengine ambao unakuta ukishataniwa, anachukia anakasirika, lakini mimi unakuta yaani nafurahi, nacheka. Kwa hiyo maisha yanaenda na sija kugombana na mteja kabisa, na wananipenda wote. Wakiingia kwenye gari langu anasema eh, wewe ni wa tofauti sana. Hongera kwa kazi nzuri na kila la heri. Mimi ni Rahab Fredi, sina la ziada. VOA Express. Unasikia hayo sasa ni na miasikia, mkamiti bila shaka, mi naamini, mm -hmm, hata kwamba sijamwona huyu mama anapofanya kazi huko Dar es Salaam. Mm -hmm, naamini kwamba mababa wakiingia kwenye basi mm -hmm, wanamtania huyu mama bila shaka. Kwani we hujawahi kusikia ule msemo wanaosema eh, wanawake tunaweza? Ndiyo, wanawake wanaweza eh. Na amesema kwamba eh wanaume wanafurahia kazi yake <laughs> na bila shaka bosi wake lazima anaridhika na kazi ambayo anafanya. Haswa basi msikilizaji, ni mambo hayo aa, katika kipengele cha jicho letu, kazi ni kazi, kina mama nao pia tunaweza na haya yote unayapata ndani ya na mzarau kazi hufa maskini haswa. <laughs> ni katika na VOA Express alasiri hii ya leo, sekunde chache kutoka hivi sasa, tutakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari muhimu za dunia ni kwamba mvutano wa kibiashara kati ya Marekani na China umeshika kasi baada ya rais Donald Trump wa Marekani kutangaza kwamba anapanga kuongeza ushuru wa dola bilioni mia moja kwa bidhaa kutoka nchini China. Trump alisema jana kwamba ametoa maagizo kwa wizara ya biashara Marekani juu ya ushuru huo wa zaidi baada ya China kuamua kuziwekea ushuru wa dola bilioni tatu bidhaa zaidi ya 120 kutoka Marekani. Na kesi ya rushwa inayomkabili rais wa zamani wa Afrika ya Kusini Jacob Zuma imeahirishwa hadi tarehe 8 mwezi Juni. Mapema leo Zuma mwenye umri wa miaka 75 alionekana akiingia mahakamani bila wasiwasi wowote. Zuma alihusishwa na kashfa ya dola za Kimarekani bilioni mbili na nusu kwenye mkataba wa ununuzi wa silaha alipokuwa makamu wa rais mnamo miaka ya 90. Zuma mwenyewe amekanusha shutuma hizo dhidi yake akidai kwamba kesi hiyo imeingiliwa kisiasa. Mahakama moja ya Korea Kusini imemfunga kifungo cha miaka ishirini na minne gerezani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Park Geun-hye baada ya kumpata na hatia ya matumizi mabaya ya mamlaka pamoja na ufisadi. Katika uamuzi uliopeperushwa moja kwa moja na televisheni ya nchi hiyo, mahakama hiyo iliyo katikati mwa mji wa Seoul pia imepiga faini ya fedha kadhaa ambazo ni sawa na dola milioni 16.8 fedha za Marekani. Jaji mkuu wa mahakama hiyo amesema kuwa ni sharti rais huyo wa zamani awajibike vilivyo kwa makosa yake, ili kuwazuia marais wengine kutumia vibaya mamlaka ambayo wanapewa na raia na kupelekea mgogoro katika utendaji kazi wa serikali wanazoziongoza. Na mahakama moja nchini India imemhukumu kifungo cha miaka tano mcheza filamu maarufu wa Bollywood Salam Khan kwa makosa ya uwindaji haramu. Khan ambaye ni raia wa India mwenye umri wa miaka 52 amepatikana na hatia ya kuvunja sheria za India kwa kumuua mnyama adimu mno wa jamii inayofanana na swala mnamo mwaka 1998. Wenzake wanne, ambapo pia walikuwa wamefunguliwa mashtaka naye, waliachiwa huru. Shukran msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express kupitia Facebook wakati huu unapotuangalia katika kipindi cha VOA Express. Haya Patrick, hivi sasa tunaelekea uh, wapi? Tunaelekea katika burudani. mm -hmm. Tunaelekea katika burudani. Unajua uh, leo ni siku ya jumaa juma, lazima wikendi, watu wikendi naanza kunukia nukia. mm -hmm. Kwa hiyo kuna burudani nyingi, na basi burudani eh, tuangalie masuala ya burudani ambapo mwenzetu BMJ Muridhi anatudokezea kwamba anaangazia tamasha za kitaifa za michezo ya kuigiza, muziki na mashahiri ambazo zinaendelea mjini Nairobi nchini Kenya, na zinahudhuriwa na maelfu ya wanafunzi na mwalimu kutoka maeneo mbalimbali nchini kote. BMJ, kazi kwako. Naam, shukran sana hapo studio. Basi la burudani leo linakupeleka moja kwa moja mpaka kule nchini Kenya, na kabla sijaingia kueleza mengi zaidi, nataka wasikilizaji wasikie kidogo tu yale yanaendelea katika jiji la Nairobi kwenye michezo hii ya kuigiza pamoja na densi na mashairi. ni watoka wa uko wako huku ni kusalia mapema na kupewa sura maka huu. Kuna maudhui yaliyotengwa ili kuwasilisha ujumbe ambao ni sambamba eh, katika fani zote. Na moja kwa moja tunaungana na majaji wa Kenya Schools and Colleges Drama Festival, Joseph Murungu akiwa jijini Nairobi. Joseph Murungu, tuanze hapo kwa maudhui. Ni nini maudhui ya mwaka huu katika tamasha hizi? Maudhui ya mwaka huu sana anauia um ile kashifa ile, uh, tulikuwa nayo wakati wa uchaguzi. Ilikuwa na shida nyingi sana wakati wa uchaguzi, makabila yakawa yanakosanakosana pale. Sasa hawa uh, hawa viongozi wa, wa e, tambulia wakaamua maudhui ambayo itaweza kufanya wanafunzi waangalie sana mambo ya kuhusiano uh, baina ya makabila. Sasa ndio wakaamua waweke hiyo uh, maudhui ambayo itaweza ku kuleta makabila zote pamoja kwa kutumia kamhulia na michezo ya kuigiza nam. Kwa maoni yako, kufikia sasa ni shule zipi ambazo unaweza kusema zimeleta michezo ambayo huenda ikapata nafasi za kwanza kwanza wakati uh, tamasha hizi zitakapokamilika? kuna pale Buterega kuna Karema ga uh, na pia kuna Nanyuki hai Kakamega hai skuul Kianyaga hai, na pia tunawasubiri uh, wale Kakamega walikuwa namba one lasia. Tuone kama mwaka huu wataweza pia kufanya uh, vile vile Tukimalizia Mrungu, eleza pia ni nini ambacho kitafuata baada ya tamasha hizi kufanyika? Maanake swali limekuwa likiulizwa baada ya wanafunzi kwenda kutoka wilaya kwenda katika mikoa na vilevile katika michezo ya kitaifa, inakuwaje kwamba wanakomea pale? Ni nini ambacho kinafanyika kuhakikisha kwamba wana, wanajikimu na kuweza kujiimarisha katika maisha ya baadaye katika tamthilia hizi ya East Afrika ambao washindi pia watapelekwa wanakuta washindi wa, wa wa Uganda, Tanzania, mm -hmm. Burundi uh, na kadhalika uh. Ni Joseph Murungu ambaye ni mwalimu katika shule moja jijini Nairobi, na mmoja wa wale ambao eh, wanawakilisha uh, uh, wako na shule zinazowakilishwa katika uh, tamasha hizi zinazoendelea sasa hivi za kitaifa katika jiji la Nairobi. Shukran sana Joseph Murungu kutoka hapa sasa, sina cha ziada ila kuwarejesha kwa wenzangu katika studio nambari 15. Jina langu ni BMJ Muridhi. Shukran BMJ kwa ripoti yako hiyo kamili. E, Mkamiti, unajua mchezo wa kuigiza mm -hmm. huwa ni moj, njia mojawapo ya kuweza kutoa mafunzo kwa raia na kuwaelimisha, hususan, kama mfano mchezo huo wa kuigiza, ripoti ya BMJ inazungumzia kwamba wanafanya mchezo mchezo wa kuigiza kuhusu mambo ya ukabila ambayo yanatokea mara kwa mara huko Kenya. mm -hmm. Na bila shaka nafikiri uh, huwa watu wanapata mafunzo na labda kubadili mwenendo mwenendo haswa ha. Basi baada ya kupata burudani hiyo kutoka nchini Kenya, sasa tunakurudisha hapa studio namba kumi na tano za VO Express kupata burudani ya muziki na muziki. Unajua tunaenda wapi hivi sasa? Tunakwenda na Nigeria, nafikiri haswa umepatia. Ni kwake, Davido. Davido na muziki wake how long How, how long? Long? express sisi hapa Washington tumeshaanza wikendi haswa ikiwa uh, so, japokuwa ni saa tatu na dakika 51 asubuhi, kwa sasa hapa mjini Washington DC, lakini kama unavyosema tayari tumeshaingia -e, katika modi ya wikendi lakini katika... <laughs> eh, lakini kuulize haraka haraka mm -hmm. mkamiti wo huo unafuatilia mambo ya sanaa uh -huh. Kuna mziki wa Davido unaitwa mani folo mi au mani folo yu banana folo mi sijui <laughs> ya mwimbo. Kumbe na wewe umo katika hayo mambo nachozungumzia, sababu. Ngoje basi tukimaliza matangazo <laughs> nitakuelewesha kwa kirefu, lakini sasa hivi muda, kwa kuwa pia unakimbia, hebu tuangalie masuala haya haya ya burudani, lakini tushuke kule nchini Kenya, ambapo hivi sasa nakwenda Mombasa. Huko haswa, kuna lile kundi la vijana huko pwani ya Mombasa limezindua kampeni ya kushawishi wenzao kujiondoa katika maswala ya uhalifu na badala yake kufanya vitu ambavyo vinaweza kuhamasisha jamii na nchi kwa ujumla. Kundi hili la vijana basi, uh, likiongozwa na mwenzao anaitwa Calvin, wameamua kuzindua kampeni yao ya mtindo wa hip hop ambayo inaitwa acha gun, shika mic. Mwenzetu uh, Josephat Kioko amezungumza uh, na muongozaji wa kundi hili Kevin Omondi, tusikilize mazungumzo yao yanaenda vipi. Omslow Montana ni mkazi, nimezaliwa na kulelewa Mombasa. Nafanya hip hop currently, mindo the male artist of the year na award winning hip hop artist of the year, Pwani Celebrities Awards na Kenya Coast Awards. Kisauni Mombasa ni mtaa mzuri sana ila mavijana wengi sana wamepotea kwa miadarati na extremism, mavijana wengi sana wanakuwa radicalized. Hilo ni jambo ambalo lilinishtua roho sana, kwa sababu the same same place ambao nimeishi, kuna mavijana wengi ambao nimecheza nao mpira, tumegrow nao, most of them wamepotea, wame, wameuliwa maybe kwa mob justice, wengine wame wamepijwa marisasi. Mziki ndo na kitu nafanya ili najiepusha kwa mabaya. Uh, basically hip hop sana sana. Uh, nikasema ah. Mimi kama msanii mo, kwa nini nisiangazie mziki wangu usiwafikie wale vijana kuwabadilisha maisha? Kwa sababu nikiwa pale mtaani watu naona kama role model, tunamsikia kwa maredio, tunamwona kwa matelevisheni. Sahizi pengine watanisikia kwenye VOA, huwezi jua, inshala. <laughs> Ushaona, kunafaa si kuwa na suluhisho, na suluhisho si kuwaua. Niko na program yangu anaitwa acha gun shika mike, wacha mambo na crime shika mike. Si lazima uwe msanii, unaweza tumia talent yako acha gun. Unasema acha gun shika mike, basically imebadilisha ma maisha ya vijana wengi sana, wajiondoe kwa hiyo mambo na crime. Nitakuwa yeah. yeah. yeah. na drop album yangu ya Achagan, shika mike, i hope mtaichukulia vizuri. Mtani nilikuwa most wanted nikisakwa na makarao, nilipita level ya madharao masungusungu ananisaka pamoja nafunga file, gaza sifiki kwa saka ma wawewo wakali kwanza niko redi ku reconcile moyoni nanichoma zaidi ya miba nilipata habari kwa jicho pevu kisha nikarauka ali zaidi ya Muhamed polisi akikusimamisha simama jushu to kill ndo slogan juu risasi zilitoka kwa slogan tulizeeka kwa ujambazi na bado tuko strong kihalk ho gan achagan shika mike crime si poa oms, no, Montana. <laughs> <laughs> Wasanii, mimi nawapenda sana eh, ni wahenga achagani shika mike, achagan, shika, mike. Eh. <laughs> <laughs> Eh, hii title ya hii kampeni mm -hmm. Ameipatia kabisa na ni vyema basi vijana kuhakikisha kwamba wanaacha mambo ambayo si sahihi kufanya katika jamii inayozunguka na kupelekea taifa kuingia katika hali mbaya, na badala yake kuhamasishana na kujisaidia wenyewe kwa wenyewe na kujiimarisha na kufanya jamii kuishi katika mazingira mazuri ya amani, upendo, mshikamano na vitu kama hivyo. Ni jambo nzuri sana, na mimi nawaunga na, na mkono hawa wasanii ambao wameanzisha hii kampeni, ni jambo ambao itasaidia taifa hata katika kurejesha usalama, na pengine pia inatoa fundisho kwa mataifa jirani yanayozunguka. Lazima uh -huh. Uh, ni mfano mzuri wa kuigia haswa so, basi uh, sasa hivi tuelekee katika lile swali tulilotuma kwenye mtandao wetu wa Facebook, ambao unasema nini, maoni yako juu ya wanaume wasiowasaidia watoto wao? Hilo ndilikuwa swali la jana na watu tu wameweza kutoa majibu na hisia. mm -hmm. Eh, Stanley Kiplimo mm -hmm. anasema hatua za kisheria zichukuliwe na mashirika yanayoshughulikia haki za watoto. Tabia haifai na inafaa kukemewa kwa vyovyote vile, iwe mtoto amezaliwa ndani ama nje ya ndoa. mm -hmm. Mzazi lazima awajibike, mtoto ni malaika asiyokuwa na hatia yoyote. Basi Baraka Erasto yeye, yeah. anasema ni wajibu wa mwanamme kumpa stahiki zote na za msingi mwanaye, na si kumsaidia, kwani si yatima, na mwanamme ameumbwa mateso kuhangaika na usipokubali changamoto unakuwa. Mpenzi mtazamaji, naye Diana Kasimbi, Diana Kasimbi anasema kiukweli, inauma sana, ila Mungu ndiye anajua, tumwachie Mungu atende kazi yake juu hawa wanaume wanaotelekeza wanao watoto wao. Deogratias kocha wa Mlandizi Kibaha Tanzania anasema ni vyema wanaume wakabadilika, waanze kuwahudumia watoto wao. Huo ni unyanyasaji, na wanasababisha watoto kuishi katika mazingira magumu, ndio maana tunakuwa na watoto wengi wa mitaani. Naye Vanessa Mushi anasema Mungu awachape kila kona ya maisha yao, tena awape mapigo yasiyokoma. Baada ya kusomea machache tuliyoweza kuyasoma wakati huu kulingana na swali tuliloliweka katika mtandao wetu wa Facebook, basi hivi sasa ni wakati wa kukuhabarisha yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii tukianzia Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika. Uh, ni kuna swala uh, Patrick, limetokea huko nchini Tanzania kule Ngara kuna mtoto aitwaye Anthony Petro ambaye ana umri wa miaka kumi. Mtoto huyu inaelezwa kwamba alimzuia baba yake mzazi kuweza uh -huh. kuuza nyumba yao wanayoishi ya, ya, habari ilishamiri sana. Ehe, mzazi Hai. wake alikuwa akitaka kuuza nyumba kutokana na, na hali duni ya kimaisha, lakini mtoto huyo alipinga vikali, licha ya kuwa na umri mdogo kabisa, kutaka kwamba nyumba hiyo isiuzwe, akidai kwamba mara watakapouza hiyo nyumba ambayo ndio nyumba wanayoitegemea wao familia itaenda kukaa wapi na nini hatima ya maisha yao? Basi mm -hmm. mengi yamezungumzwa. Nikianza naye huyu anajiita Mabula anasema kwamba mm, nampongeza mtoto huyu, Mungu ndiye anayemwongoza kijana huyu na kuweza kuinusuru familia yake. Joel anasema shida zipo nyingi kwa watu wengi wa Tanzania lakini, familia hii hivi sasa imeonekana ipo juu, kwani wadau wengi wamejitokeza kuisaidia familia hii kuweza kuhakikisha wanaishi katika maisha bora. Mabuki wa ma, Mabuki anasema kwamba ah, naona hata halmashauri ya mji wenyewe imeingilia kati suala hili. Na mengine yanayovuma ni suala hili la mgomo wa wahadhiri huko nchini Kenya. Kama mlivyosikia katika um, kipindi chetu mwanzoni, ni kwamba wahadhiri wanatakiwa kurejea madarasani hiyo siku ya Jumatatu. Swali: je, watarejea au la? Haijulikani, lakini babu anasema serikali iingilie kati, vijana wanania kusoma, lakini wanakwamishwa ambao anasema wahadhiri nao inafaa waangaliwe. Mpaka hapa ndio tunakamilisha VOA Express alasiri ya leo, siku ya Ijumaa, kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Upande wa picha alikuwa ni Jafari Mjasiri, mwongozi wa matangazo ni Aida Isa hali kadhalika. Shukran kwa Mery Mgawe kusimamia matangazo haya.