Moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington. Karibu msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla sijampisha mwenzangu Sandi Shomari kukuletea kipindi hicho na kusomea habari za dunia, jina langu ni BMJ Mridhi. Marekani na nchi zingine hii leo zinaendelea kuadhimisha miaka hamsini tangu kuuawa kwa kiongozi mtetezi wa haki za kiraia hapa Marekani, Dr Martin Luther King Jr. Baadhi ya watoto wake na wageni mashuhuri walikwenda huko Memphis katika jimbo la Tennessee hapo jana na kukariri wito wake wa haki za kiraia na kiuchumi. Hafla mbalimbali mbali zimefanyika katika maeneo tofauti, na utapata mengi zaidi katika kipindi cha Kwa Undani saa dakika chache zijazo. Mwendesha mashtaka mkuu wa Sudan amemfungulia mashtaka kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo Sadik Al Mahdi kwa kushirikiana na makundi ya waasi kutaka kumpindua Rais Omar Al Bashir. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Sudan. Bashir, aliyeungwa mkono na watu wenye sera zinazoongozwa na imani ya Kiislamu, aliipindua serikali kiraia ya al-Madi mwaka wa 1989. Tangu hapo chama cha umma cha waziri mkuu huyo wa zamani kimekuwa kikifanya kampeni dhidi ya sera za serikali ya Bashir. Taarifa ya Sudan Media Center Ma, mtandao ulio karibu na shirika la ujasusi la Sudan NISS limeeleza kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa Sudan amemfungulia mashtaka ya jinai Sadiq Al Mahdi eh, kwa kushirikiana na makundi ya waasi eh, kutaka kupindua utawala wa Rais Amar Omar Al Bashir. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia redio zetu 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Polisi katika jimbo la California hapa Marekani wanachunguza sababu iliyopelekea mwanamke mmoja kushambulia makao makuu ya kampuni ya YouTube huko San Francisco na kuwajeruhi watu watatu kwa kuwapiga risasi kabla ya kujiua hiyo jana. Msemaji wa hospitali katika mji wa San Francisco amesema kwamba wanawake wawili waliojeruhiwa, uh, wana nafuu kidogo na wanaendelea na matibabu, lakini mwanaume aliyejeruhiwa yupo katika hali mahututi. Mkuu wa polisi wa San Bruno Ed Barberini amesema polisi waliwakuta watu wanne wakiwa na majeraha ya risasi wakati walipoingia kwenye ofisi za YouTube na kwamba walimkuta mtu mmoja amekufa baada ya kupigwa au kujipiga risasi mwenyewe. Babirini amesema polisi wanaamini kwamba mtu huyo aliyejiua ndiye aliyekuwa mshambuliaji na mahakama ya juu nchini Brazil inatarajiwa kutoa au ilitarajiwa kutoa uamuzi hii leo iwapo aliyekuwa rais wa nchi hiyo Luiz Inacio Lula de Silva anastahili kuanza kutumika kifungo cha miaka kumi na miwili gerezani kutokana na tuhuma za ufisadi. Maelfu ya watu waliandamana Jumanne wakitaka Lula de Silva mwenye umri wa miaka sabini na miwili aende gerezani na kuzuiliwa kushiriki uchaguzi mkuu wa urais wa Oktoba tarehe saba, licha ya kuongoza katika kura za maoni katika nchi hiyo. Lula da Silva alihukumiwa miezi ishirini na mitano gerezani baada ya kupatikana na hatia kukubali kupewa jengo lililo karibu na ufukwe wa bahari kama hongo kutoka kwa kampuni ya ujenzi iliyokuwa inatafuta zabuni za serikali. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema leo siku ya Jumatatu kwamba mpango wake tena wa kusaidia kudumisha ule mpango wakazi, vibali, oleto, wa kusaidia wakazi wasio na vibali walioletwa Marekani wakiwa watoto uh, maarufu kama Dreamers kwamba hatakubaliana nao. Hizo zimekuwa ni habari za dunia za sasa hivi. Mimi ni BMJ Murithi, nampisha mwenzangu Sandy Shomari kuletea mpango wa kwa undani. Kwaheri. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Nam, leo katika kwa undani tunaanza na kumulika swala wa uhalifu wa mitandao nchini Kenya, inavyoathiri raia wa nchi hiyo ikiwamo pia wabunge, na katika sehemu ya pili tutamulika hapa Marekani ikiwa leo ni maadhimisho ya miaka hamsini tangu kuuawa kwa mtetezi wa haki za kiraia na hasa watu weusi nchini Marekani, Martin Luther King Jr. Tunaanza na wenzetu Liberty Adede na Amina Chombo walioko huko Mombasa wakimulika huu uhalifu wa mitandao. Shukrani sana wenzetu huko studio 15 Washington DC. Hapa ni studio 15 Mombasa, ambapo ni kwa undani hivi leo tukiangazia swala la ulaghai mitandaoni, swala ambalo limechipuza na kuwa gumzo nchini Kenya. Tunavyozungumza sasa hivi, mtu mmoja ama raia mmoja wa Kenya kwa jina Benson Chacha anazuiliwa na maafisa wa polisi nchini Kenya kwa madai ya kuhusika na tukio la kuwalaghai wabunge wa taifa la Kenya pamoja na wizi wa pesa kutokana na utumizi wa hazina zao kwenye mfumo wa kutuma na kupokea pesa. Kuzungumzia swala hili ni mimi Collins Sadidi pamoja na mwenzangu Amina Chumbo. Kama ilivyodokeza hapo mwanzo ni kwamba maafisa wa polisi wanamzuilia kijana huyu e, huku ikiwa ni siku chache tu baada ya vijana wengine wawili wanafunzi wa chuo kikuu kimoja nchini e, nchini Kenya kwa tuhuma hizo za kuhusika katika kuwalagai wa bunge kiwango kikubwa tu cha pesa e, na, na kutumia mfumo wa kutuma na kupokea pesa. Swala hilo limeibua mjadala mkubwa uh, katika bunge la Kenya huku kukiwa na maswali ikiwa Kenya imelindwa ama ina sera zozote zile za kuhakikisha inazuia swala hili na hata kutumia mtandao kuweza kulagai watu na hata kuzua rabsha na mambo masuala mengine yoyote yale. Na tayari tunajua kwamba kulikuwa na mswada wa kushughulikia uhalifu mitandaoni ambao uh, ni wa mwaka elfu mbili kumi na saba na pia uliweza kuchapishwa katika gazeti rasmi uh, mwaka jana elfu mbili kumi na saba, lakini mpaka kwa sasa haujakuwa sheria. Lakini labda pengine, kutokana na tukio ambalo kiongozi wa walio wengi bungeni Aden Duale na vilevile vile mbunge wa Kiminini Chris Wamalwa waliweza uh, ku, uh, kuambia bunge vile ambavyo kumekuwa na mwanamke ambaye hawakumtaja jina uh, amekuwa akiwatumia picha za utupu katika simu zao, jambo ambalo lilileta mjadala katika bunge na walisema kwamba imekuwa ni aibu. Hasa mbunge wa Kiminini akiongea bungeni, alikuwa anasema kwamba imekuwa aibu hata kufungua pich, e, simu yake e, mbele za watu, kwa sababu hajui kile ambacho kimetumwa ni nini na nani atakuwa ametuma kwa wakati huo. Kwa hivyo wakasema kwamba e, swala hili la uhalifu wa mtandaoni, anasema kwamba ni tatizo kubwa sana, kwani wao wameweza kuhangaishwa, wametongozwa, na huku kazi za wanasiasa wasema kwamba zimekuwa zikiishia katika mitandao kwa hivyo, ni jambo ambalo limewagusa. Tusikie sauti ya mbunge huyu, eh, mama Sabina Chege kutoka kaunti uh, ya Muranga ambaye amekuwa katikati ya kashfa ambayo inaendelea kwa sasa hivi na uchunguzi wa maafisa wa polisi kudokeza kwamba alikuwa na uhusiano wa kipekee na na, na, na viongozi hawa. Tusikie sauti hiyo ya pamoja na sauti ya kiongozi ama mkurugenzi wa maswala ya uchunguzi wa uhalifu nchini Kenya, bwana George Kinoti. Ni sauti ya Bi Sabina Chege pamoja na mkurugenzi wa uchunguzi ama ujasusi nchini Kenya, George Kinoti. Baada ya sheria hiyo kutungwa, kumekuwa na malalamishi kwamba kuna sheria zinafazi ekezwe ama kutekelezwa sheria ambazo zitashughulikia suala hili kwa undani. Kuna hatua zozote zimepigwa upande huo? Na kufikia sasa ni kwamba ukiangalia ni kwa mapema mwaka huu mwezi Februari, uh, utakumbukwa kwamba Rais Uhuru Kenyatta aliweza kusema kulikuwa na shilingi e, bilioni moja ya Kenya ambayo ilikuwa iko chini ya ile uh, mamlaka ya mawasiliano nchini yani si, e, Communication Authority of Kenya, lakini Rais Uhuru Kenyatta akawa amesema kwamba bilioni moja ile basi ingeelekezwa katika idara ya jinai ili kuweza kuhakikisha kwamba kwamb daule ambao ulikuwa umeweza kuwekwa na umeweka vipengee kadha wa kadha ambavyo vitahakikisha kwamba polisi wanashughulikia vilivyo maswala haya mitandaoni ziweze kutumwa katika idara ile. Hata hivyo lakini wadadisi wa mitandao wakaiona kwamba serikali huenda wakawa na njama ya kuweza kufuatilia uh, maswala binafsi ya watu katika mitandao, lakini hata hivyo, kulingana na sheria hii ambayo ikiwa itaweza kupitishwa, basi kutakuwa na adhabu ya uhalifu wa mitandaoni Kenya. Ita kuwa na miaka kumi ama mtu kulipa faini ya shilingi milioni e, ishirini kulingana na sheria hiyo ya uhalifu wa mitandaoni. Haya yanajiri tu e, siku chache baada ya serikali kupitia mamlaka hiyo umeigusia kutoa amri kwamba simu zote ama zile sim card, zile zinazotumiwa kupata miale ya simu kwamba zimeweza kuandikishwa upya kwa kila e, Mkenya anajiandikisha upya akitumia kitambulisho chake ili kaweze kufuatiliwa na kujua nani hilo lilitekelezwa, lakini katika kufuatilia swala hili la lagai mitandaoni kampuni moja ya mawasiliano nchini Kenya, ikiwa Safaricom, inadokeza kwamba inatumia zaidi ya shilingi nusu bilioni kuweza kulinda zile deta za watumizi wa mtandao wao kila mwaka, kuhakikisha kwamba kuna bakia ni salama, lakini bado swala hili linachipuza li, li na kuweza kuwalagai wa Kenya kiwango kikubwa sana cha pesa. Na ukiangalia ripoti ambayo iliweza kutolewa vilevile vile na eh, shirika la Cisco 2017 kuangalia uh, masuala haya ya uh, uhalifu mitandaoni ya kila mwaka katika Afrika Mashariki. Labda mtu anauliza ni kwa nini tunazungumzia sana Kenya? Ni kwamba eh, Kenya iliweza kurekodi visa ama hasara zaidi, kwa sababu ilipoteza milioni mia moja sabini na moja dola za Marekani kwa hawa wahalifu wa mitandaoni, Tanzania ikifuatwa na eh, milioni themanini na tano dola za Marekani, ambapo eh, Uganda ama kampuni za Uganda zikipoteza milioni thelathini na tano dola za Marekani, ambapo wanasema kwamba hii eh, jambo ambalo linatatiza hata uchumi wa kimitandao yani digital economy. Lakini si ku kiwango tu cha pesa kinapotea, kampuni kadha wa kadha pia zinalalamika deta zao, habari zao za kisiri zinaibiwa na kampuni pinzani, na hivyo kuharibu biashara za watu kutokana na mpango huu wa wizi wa mitandaoni yeah, ambao unasababisha labda kama kampuni moja inashindana na nyingine. Kando na hayo, kuna picha hizi za utupu kama ulizogusia, ambazo pia watu wengi wamelalamika Nyakati nyingi unapata kama mtu alikuwa na bishani kidogo, inakuwa ndio picha zinatumiwa kumharibia sifa mtu. Na ukiangalia pia, mbali na kwamba unataja kwamba kuna mashirika, vile vile tunaona kwamba taasisi za kifedha hasa a, bank tu, hata ukifika katika hizi taasisi za kifedha unaona wameweka pale kwamba ilani, kwa sababu watu hutuma tu hizi jumbe, akakwambia kwamba unaweza kupata mkopo na vitu kama hivyo. A, vile vile kunaye mwanamke ambaye ni raia wa Marekani ambaye aliwahi kuishi Mombasa, hapa Kenya na kwa muda mfupi tu, baada ya pesa zake ziliweza kutoweka kwa njia ambayo haieleweki. Yeye mwenyewe anasema kwamba hajawahi uh, kuitoa kadi yake ATM kwa mtu yoyote ile. ATM kadi yake hajampa mtu uh, na wala kutoa nambari yake ya siri, yani pini yake ya ATM hajapeana mtu. Anajiita Biglesa Mwatumba ambaye sasa anafahamu Kiswahili, anasema kwamba yeye kaishi hapa sana, lakini ameteseka licha ya kwamba ripoti hii ambayo aliweza kuiwasilisha uh, kwa Benki Kuu ya Kenya kwamba yeye kaweza kuibiwa katika mtandao. Ninatoka America, Virginia, ninakaa hapa Mariakani, karibu na Mombasa. Kweli watu wameiba pesa yangu. CBK wamesema wame, hawajui shida sana nasikia mbaya sana. Pesa ni elfu themanini na moja alafu mecheck balance alisema, ni mia tano peke yake. Nasema, kwa nini pesa they need to kujua this is happening kwa sababu if it happen to me then it can happen to anyone. Nam ni moja tu ya wale ambao wameweza kupata matatizo na swala hili unazolijadilia, swala la ulaghai wa mitandaoni katika kipindi hiki cha kwa undani kwenye VOA. Swala hili la ulaghai mitandaoni unafanywa sana na vijana ambao wao kiteknolojia, ama teknolojia ya mtandaoni wanaifahamu zaidi na kusikitisha ni kwamba uchunguzi wa maafisa wa polisi unadokeza kwamba baadhi yao wanatumiwa hata na wanasiasa e, katika zile kushambuliana wenyewe kwa wenyewe wakati wa kampeni na maswala kama hayo kuweza kujiboresha. Namna unavyosema ni kwamba kunakuwa na ushirikiano fulani. Una, utaikumbuka kwamba Adede mwaka jana elfu mbili kumi na saba kulikuwa na huyu uh, raia <laughs> wa Naija ambaye aliweza kushtua mahakama pale ambapo aliposhikwa ama alipokuwa amekamatwa na shilingi milioni mia sita uh, dola za Marekani ambayo sawa na shilingi uh, milioni sabini ambazo zilikuwa pia pesa zenyewe hazikuwa halali ama tuseme zilikuwa hoshi, akisema kwamba aliweza uh, kusaidia katika kuingia katika network ya Safaricom uh, wakati ule bwana Muhamed Sani ambaye kwa jina ambalo alikuwa anafahamika ni Dr. Mustafa aliweza kushtua mahakama. Sani ambaye alikuwa anaonekana kwamba yeye ni mtu mpole, lakini mambo yake alikuwa ameyafanya yalikuwa magumu na watu wengi waliweza kulalamika, lakini walisema kwamba wamekuwa wakipata msaada huu kupitia eh, watu wale ambao umetaja kwamba wamefahamu sana swala zima la IT eh, katika, ma, eh, katika magereza na vilevile vile wengine wanatumia hawa maafisa wa gereza eh, kuweza kutekeleza maswala yale. Lakini labda tukiangalia, je endapo mswada huu wa uhalifu wa mitandaoni mwaka elfu mbili kumi na saba ukipita okay, je unaangalia kina nani? Unasema kwamba watakuwa wanaangalia wale watu wenye kuhu ha sijui, tutahitaji Kiswahili wale wenye kudukua wenye kudukua <laughs> nam, halafu kuna wale wenye kuandika habari za uongo hmm, uh -huh, fake news. Alafu pia kuna hawa ambao e, wanaingia katika mitandao e, ya watu, na pia kuna wale wanaotumia sana e, mitandao hii ya kijamii kama vile Facebook, Twitter, Instagram na WhatsApp. Na pia kuna wale wengine kutumia hata email, wakakwambia kuna mzigo mahali fulani, wendo ukachukue ama vitu kama hivyo. Ni swala ambalo tutafuatilia hivi karibu na kulifuatilia kwa sana, kuona serikali ya Kenya ama bunge la kitaifa litabuni sheria zipi ambazo zitasaidia kuondosha ama kupunguza matukio ya wizi huu ama ulaghai huu wa mitandaoni. Je, katika taifa lako, wale ambao unasikia kipindi hiki, eh, serikali yako imebuni sera za kutosha ama imeweka mikakati ya kutosha kushughulikia swala hili la ulaghai wa mitandaoni? Nam, kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa. Mimi ni Colin Sadedi nami ni Amina Chombo, lakini kumbuka, hata wewe una jukumu la kutotoa asante sana liberty collins adede na mina chombo kutoka kule mombasa tunakamilisha sehemu ya kwanza kaa tayari kuingia sehemu ya pili hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na katika sehemu ya pili hii leo tunaangalia maadhimisho ya miaka hamsini tangu kuuawa kwa mtetezi wa haki za kiraia nchini Marekani, Dr Martin Luther King Jr ambaye alijitolea maisha yake kupigania haki za kiraia nchini marekani na aliwawa mnamo Aprili 4, 1968. Basi tuungane na, na profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, ambaye tulikuwa naye hapa studio. Na profesa David Monda anaeleza juu ya Martin Luther King Jr. Naona kwa miaka mingi weusi wameweza kupiga uh, mwenendo kwenda mbele, wamepiga uh, desturi nyingi, wamepiga hatua nyingi kwenda mbele ukilinganisha na miaka ya hamsini miaka ya sitini, lakini pia tusawe ya kwamba Martin Luther King alikuwa akitetea haki za wanyonge, wawe weusi, wawe weupe, wawe wa watu kutoka mataifa mengi. Na jambo la kusikitisha wakati huu ni hii bugdha tunayoipata kwa wahamiaji, inaonekana hapa Marekani ya kwamba kila kukicha, uh, kuna ile chuki kwa wahamiaji, hususan wale wanaotoka Amerika. Kakati kati na Amerika ya Kusini. Eh, Bwana King alikuwa anasema ya kwamba lazima tuwe na ule utu na ule moyo mkunjufu kuweza kuwalaki hawa wahamiaji manake wametoka pahali pagumu. Na katika kutetea haki nchini Marekani pia kumekwepo na maandamano mengi ikiwepo mojawapo hivi karibuni mjini Washington DC kupinga matumizi ya bunduki ambapo mjukuu wa Martin Luther King Jr. Yolanda alisisimua watu wengi akiwa ni mtoto mdogo na kuweza kujieleza vizuri. Je, kwa kizazi cha leo nini ambacho wanajifunza? Professor David Mondelea: nafikiria viko vitu vidokezi viwili hapo kwa ufiatuaji wa risasi. hilo ni changamoto kuu hapa Marekani, limekuwa ni, ni suala gumu kwa serikali manake ni, ni, kile, uh, ni uhuru wa kipengele cha pili kwa hivyo imeleta e, mtafaruko sana na mvutano mgumu sana hapa Marekani. Lakini kwenda mbele, nafikiria kwamba vijana lazima wakumbuke kwamba e, hata ukikiwa na uhuru wa kikatiba na kisheria, pia raia e, lazima waajibike kuweza kuweka serikali yao mbele na kuweza kuhamasisha serikali yao. Tukirudia swali hii ya wahamiaji, swali hii ya watu kupigwa risasi ovyo, ovyo. Lazima umma uajibike kuweza kuhamasisha serikali ya kwamba, uh, lazima kitu kifanyike bunge liweze kutoa sheria, afisa wa polisi waweza kushinikizwa kupunguza hii hali ya ufiatu, ufiatuaji wa risasi. Tusahau ya kwamba kule California hivi majuzi YouTube, shirika la YouTube lilivamiwa na mfiatuaji wa risasi. Kwa hivyo kwenda mbele, nafikiria vizazi hivi lazima tukumbuke yaliyofanyika enzi za nyuma na madaraka yaliyo tuliyoyapata kutoka enzi za nyuma na kwenda mbele, tusisahau ya kwamba lazima kila siku tuweze kushughulikia changamoto tunazozipata, iwe changamoto ya ufyatuaji wa risasi na pia changamoto zinazowapata wahamiaji. Asante sana e, profesa David Munda, ambaye tulikuwa naye hapa studio. Basi vilevile tukumbuke kwamba Aprili 3, 1968 e, Dr. King aliwasili huko Memphis Tennessee kuunga mkono kugoma kwa wafanyakazi wanaoshughulikia na usafi wa mji na akakodi chumba katika hoteli moja eneo la Lorraine. Aprili 4, 68, kabla ya saa 12 jioni, King alitoka chumbani kwake katika nyumba hiyo ya malazi kwenda kupata chakula cha usiku. Wakati akisubiri nje ya chumba chake akatinongea na dereva wake kutoka eneo hilo, akashambuliwa kwa risasi na kuharakishwa hospitali ya St Joseph. Aprili 4 hiyo hiyo, saa moja na dakika tano usiku King akatangazwa amefariki dunia. Machafuko akaibuka katika miji mikuu zaidi ya mia moja nchini Marekani na Rais Lyndon Johnson akatangaza hali ya hatari. Tuungane na Dr Patrick Negula kutoka South Carolina na Dakta, tueleze ikiwa ni miaka hamsini tangu kufariki Martin Luther King, atakumbukwa kwamba ni mtu wa aina gani hasa, kwa kuangalia kwa undani uh, binafsi naona ni kwamba ni mtu ambaye au kiongozi ambaye alikuwa akitumia hekima na busara katika kupigania haki na usawa wa binadamu wote hapa Marekani. Na amepigania haki, kapigania usawa. Leo hii ni miaka hamsini tangu kuuawa kwake huko Memphis, Tennessee, e, Aprili nne, sitini na nane. Sasa kuna mengi ambayo alikuwa akiyapigania kama ulivyotaja hizo haki za kiraia. E, tukiangalia swala la usawa, swala la umasikini suala la nyumba, pengine haya ni mambo makubwa ambayo yalikuwa yakiangalia kwa wakati ule. Je, haya mambo mpaka leo unaweza ukazungumza vipi mafanikio yaliyopo na pengine nini ambacho pengine bado kinaendelea kupiganiwa leo? Ah, kwa kweli, a, tumeona tu kwamba mafanikio bado yanaendelea kutafutwa katika upande wa elimu, kazi na huduma za ustawi wa jamii kama ulivyogusia makazi na nyumba kwa watu wote hapa Marekani. Kwa mafanikio tumeona tu ya kwamba kuna baadhi tu ya sio sehemu kubwa sana ambayo tunaona uh, watu wa tabaka au rangi za tofauti na uh, Wamarekani ambao waliokuwa na nafasi kubwa katika makazi, vilevile na katika biashara, tunaona tu kwamba wale wanaojulikana kama minority, wame wamepata kazi na elimu na kuweza kujiendeleza na kujitoa katika hali ya umaskini. Lakini sasa bado tunahitaji uh, kupambana zaidi kwa kutumia uh, taratibu tofauti za kisasa ili kuweza kuimarisha hali zetu za kiuchumi pamoja na kibiashara. Na tukiangalia vilevile vile katika historia yake, e, moja ya mambo ambayo anakutana nayo ni pamoja na e, kufanyia unyanyasaji, kupiga kelele, lakini vilevile vile katika mengi aliyokuwa akiyafanya akikutana na u, u, u, u, ule ukandamizaji eh, wa polisi, kwa mfano, wakati wa maandamano. Pengine ujumbe wa hapa ambao wengi leo hii watajifunza ni nini hasa kitu ambacho tunatakiwa sisi sote ambao tuko hapa Marekani pamoja na duniani kote katika mabara yote saba duniani ni kujifunza jinsi ya kutumia busara katika kudai haki za ukandamizaji, katika kama ulivyogusia katika shughuli za kijamii katika makazi, pamoja na haki ya raia, ni kutumia njia sahihi za kiserikali ambazo zitaweza kutoa sauti moja na kusikilizwa ili kupatikana jibu sahihi, sahihi kwa watu wote. Na hapa kuna suala jingine pia la ujasiri na suala ambalo pengine wengi watajifunza kwamba unapofanya mambo kama walivyosema, lazima ufuate zile njia ambazo ni za amani. E, Martin Luther King ameacha watoto, ameacha wajukuu ambapo kama unakumbuka hivi karibuni mjukuu wake mmoja mdogo tu alizungumza vizuri sana kwenye moja ya maandamano akitoa wa hotuba e, wakati wa maandamano yale, upi, upingaji wa e, mashambulizi ya risasi mjini Washington. Lakini pengine familia yale ambayo wanayafanya kwa sasa hasa katika kujenga hii jamii ya sasa, pengine kwa vijana wakiwa wa leo, nini ambacho ungeweza kusema kwamba tunajifunza kutoka hapo na kuambia e, jamii ya leo? Mimi naona tu katika kama ulivyogusia Uh, baadhi ya watoto na familia na wajukuu zake naona wanaendeleza ile inaitwa dhana ya kutumia busara na hekima katika kuwaelimisha baadhi ya kizazi kipya cha sasa na cha baadaye, kwamba katika kutetea au kutafuta haki ya masuala ya raia ni lazima watumie hekima na busara, ili kuweza kutumia vyombo vya kisheria na kuweza kushirikiana nao katika kutatua baadhi ya matatizo ambayo tunaona bado yanaendelea leo kuhusiana na ubaguzi na ukandamizaji katika maendeleo ya jamii ya hapa Marekani. Usiku kabla ya kuuawa alizungumza na wafuasi, akionekana kana kwamba anawapa moyo au ni mtu ambaye aliishi kwamba akijua hatari ya kifo haiko mbali na yeye. Hebu nieleze kidogo jinsi e, unavyofahamu alivyozungumza hotuba zake zilivyokuwa. Mimi naona tu katika wapiganaji au wanaharakati kama neno linayotumika leo hii, wa mambo za haki za binadamu huwa wanaelewa dhahiri ya kwamba uh, si muda mrefu sana wanaweza wakaishi kutokana na kupinga na kutetea haki za wanyonge na kupaza sauti ili waweze wale walio wengi kujadiliwa katika baadaye. Kwa hiyo mimi naona tu katika hotuba zake zote alizozitoa kabla ya kifo au mauti haijamkuta ni kwamba alielewa ya kwamba lazima aongoze wananchi hapa Marekani na duniani kote, ili ajenge imani na nguvu katika kuendelea kutetea haki zao za kiraia. na Daktari Nigula, labda ugusie tu kidogo hapa kwa bara letu la Afrika leo, miaka hamsini ya kifo chake Martin Luther King, na ikiwa ikiwana demokrasia nyingi tayari zimekushafikisha uhuru kuanzia miaka hamsini kwenda juu, hasa katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki, nini ambacho inawaambia wale ambao wanajaribu kutetea haki za kiraia kila siku na kukuta kwamba wanakutana na ukandamizaji. Mimi naona tu ni kwamba ni, to, ni, ni kuwepo katika kutofautiana jinsi ya, ya kupanga na kujadili majadiliano kwa pamoja katika bara la Afrika. Mimi nitazungumza kwa ukweli zaidi, ni kwamba elimu ya kudai haki za binadamu au haki za raia katika demokrasia katika nchi nyingi za, za Afrika hususan za mashariki na kati, bado tunahitaji elimu ambayo itaweza kuwaongoza uh, baadhi ya wapiganiaji haki pamoja na viongozi waliokuwepo madarakani kujifunza kukaa mezani na kujadili tofauti zao ili kuondoa mauaji na ukandamizaji wa haki katika nchi zao za Afrika ambazo zina safari ndefu sana katika hali ya kuwa na demokrasia na haki kwa wananchi wote. Marekani leo hii tunaona bado vuguvugu la Black Lives Matter wakijaribu kuonyesha kwamba bado mtu mweusi yupo kwenye ukandamizaji, na hii ni miaka hamsini baada ya kifo cha Martin Luther King. Nini maelezo yako, unaweza wakatueleza kuhusiana hili? Mimi nirudi tena nijikite katika elimu uh, ambayo ni swala li, linazidi lina lina kudidimia katika mataifa mengi duniani, hususan kama ulivyogusia kwa ndugu zetu wa African American hapa Marekani. Ni warudi nyuma tu katika miaka ya sitini na, na miaka uh, miaka hamsini iliyopita, ni kwamba wengi wao walikuwa wamejikita zaidi katika, katika elimu, na iliwasaidia zaidi kuwapa vipaji ambavyo vilikuwa ni vizuri zaidi katika kushirikiana pamoja na wenzao katika kupigania haki. Asante sana Profesa Dr Patrick Nigula kutoka South Carolina na Profesa David Monda katika sehemu ya kwanza, na wenzetu wa Mombasa, Liberty Adede na Amina Chombo. Msimamizi wa kipindi hiki Mwamoyo Hamza, mwelekezi Saida Hamduni. Jina langu ni Sandey Shomari nikisema alamsik kutoka hapa Washington DC.