kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji popote pao inapotusikiliza kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Machi 16 mwaka 2018. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, daraja la anguka huko Miami Florida, nini inaelezwa kuwa ni sababu kwa sasa hivi hawajui kilichotokea kwa sababu ni jipya kabisa na liko katika ujenzi na walikuwa wanatarajia nafikiri limalizike 2019 kwao, bado hawajatoa sababu. Na katika habari nyingine, katika VOA Mitaani vijana waeleza kile wanachofahamu juu ya ongezeko la jotojoto joto duniani na athari za mabadiliko ya tabia nchi Ule mwanga ambao unatufikia wakati uko ukiwa kule nje ni mwingi mno, hata macho saa zingine yameanza hata kudhurika, kwa sababu ya hiyo hali ya hewa. Kwa mfano kama juzi juzi kumekuwa na shida na kuku wamekufa kwa sababu ya hali ya joto. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizoandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kualetea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia zikisoma kwako na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, utawala wa Trump unajiunga na mataifa mengine kuishtumu vikali Russia kwa shambulizi la kemikali nchini Uingereza na kuilaumu Moscow kwa mara ya kwanza, ikiweka vikwazo vipya ambavyo vinailenga moja kwa moja Russia kwa kuingilia kati ya uchaguzi. Akiulizwa na wanahabari jana Alhamisi kuhusu shambulizi la sumu ambalo lilimlenga mpelelezi wa zamani huko Salisbury, Uingereza, Rais Donald Trump amejibu kwa hakika, inaonekana kuwa warasia walihusika. Alielezea jaribio la mauaji la Machi nne kwa mpelelezi wa zamani ilikuwa ni hali ya kusikitisha sana. Amesema kuwa Marekani nalichukulia suala hili kwa dhati kabisa. Nadhani kuna mengi mengine Trump alionekana awali kusita kumkosoa rais wa Rusia Vladimir Putin au kuchukua hatua kali dhidi ya Rusia. Rais alirejea kutangaza kwamba hakuna ushirikiano kati ya kampeni yake na Rusia na kwamba uchunguzi wa Marekani kwa shutuma hizo ni kumtafuta mchawi. Mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller amepanua uchunguzi wake kuhusu Urusi kuingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita kwa kutoa hati ya mahakama kutaka nyaraka kutoka taasisi ya Trump, ambayo ni taasisi kubwa ya kibiashara ya rais Donald Trump. Bado haijabainika kuhusu kiwango cha rekodi ambazo Mueller anazitaka, lakini gazeti la The New York Times limeripoti kwa hati hiyo iliwasilishwa wiki za karibuni na kuiamuru taasisi ya Trump yenye ya makao yake New York kukabidhi nyaraka zinazohusiana na makubaliano na Rasia na, na masuala mengine ambayo Mula anachunguza. Maombi ya Mula yanaonekana kwa uchunguzi wake unakaribia kwa Trump mwenyewe, mbali ya wa washauri wake wa kampeni ambao Mula tayari amewashtaki au wamekiri makosa kwa kuhusishwa kwa njia moja ama nyingine na Trump kuwania urais wa Marekani. Trump amesema kwamba mula atakuwa anavuka mstari mwekundu kama akianza kuchunguza shughuli za biashara ya familia kuhusu uhusiano wowote na Rusia. Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, utawapatia mafunzo wanajeshi wa Somaliland kama sehemu ya mpango wa kuanzisha kituo cha kijeshi katika eneo hilo lenye uhuru kiasi, rais wa Somaliland alieleza. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili maafisa wa serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu hawakupatikana mara moja kutoa maelezo yao, lakini UAE imeahidi kutoa mamilioni ya dola katika miaka ya karibuni katika eneo lililo la kimkakati kwenye huba ya Aden. UAE walianza ujenzi mwaka jana kwenye eneo la uwanja wa ndege katika mji wa Berbera, Somaliland, na kuruhusiwa kuwepo kwa miaka 30. Berbera ni kiasi cha chini ya kilomita mia tatu kusini mwa nchi iliyogubikwa na vita ya Yemen, ambayo vikosi vya UAE vinapambana na wa waasi kama sehemu ya muungano unaungwa mkono na Saudi Arabia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, rais Mise Bibi Abdi anasema UAE wanatoa wa mafunzo kwa polisi na jeshi huko Somaliland, ambayo imejitangazia uhuru kutoka Somalia iliyoharibiwa na vita, lakini haijulikani kimataifa. Anasema anatarajia makubaliano kufikiwa ndani ya miezi miwili. Wana rasilimali na elimu, Abdi aliiambia Reuters mjini abu Dhabi. UAE imekuwa na msimamo zaidi katika miaka ya karibuni katika sera ya mambo ya nje. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Daraja la watu wanaotembea kwa miguu juu ya barabara kuu huko Miami, Florida, limeanguka na kuangukia magari kadhaa. Polisi wanasema msako kamili na operesheni za uokozi zinaendelea kwenye eneo hilo ambalo liko karibu na chuo kikuu cha kimataifa cha Florida na makazi ya wanafunzi. Kren kadhaa na mbwa wa polisi wako katika juhudi za uokozi. Polisi wanasema magari manane yamekwama chini ya vifusi na watu wanane wamepelekwa hospitali. Wamesema kuna muathir, kuna waathirika kadhaa, lakini wamekataa kusema kama kuna watu waliopoteza maisha ripoti za vyombo vya habari zimetaja vi, vifo kati ya mtu mmoja mpaka watu kumi. Mkurugenzi wa polisi wa Miami Dade Juan Perez amewakemea waandishi wa, wa habari kwa kuandika habari ambazo hazina uhakika na kusitisha na kuendelea kuatia majonzi familia. Amesema idadi ni ile ambayo inatolewa rasmi na polisi wanapozungumza na wanahabari. Daraja lililojengwa kuwaruhusu wanafunzi kutoka chuo kikuu cha kimataifa cha Florida kuvuka barabara kwa urahisi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Alhamisi limeongeza tena muda kwa tume ya ulinzi wa amani nchini Sudan Kusini kwa mwaka mmoja mwingine na kutishia kuweka marufuku ya silaha kama mapigano yataendelea. Waraka ambao umeandikwa na Marekani umeeleza azma baya ya baraza kufikiria kuchukua hatua zote mwafaka dhidi ya wale ambao wanafanya vitendo vya kudumaza amani, uthabiti na usalama nchini Sudan Kusini. Waraka unasema kukata mauzo ya silaha kutazinyima pande zote nguvu ya kuendelea kupigana. Sudan Kusini ilijipatia uhuru wake kutoka Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja ghasia za kikabila na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilizuka miaka miwili baadaye kati ya majeshi yanayomtii rais salva kiir na makamu wake rais wa zamani riek machar mkataba wa amani uliotoa saini mwezi desemba umeshindwa kufanya kazi sudan kusini pia inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula inakadiriwa raia milioni nne wamekimbia vita umaskini na njaa imesababisha mzozo mkubwa wa wakimbizi duniani naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari uzito wa juu ni kama mlivyosikia kwenye habari za dunia daraja moja la kuvukia watu la uzito wa tani 15 ambalo bado liko likijengwa limeanguka karibu na chuo kikuu cha kimataifa huko miami florida jana alhamisi na muda mfupi uliopita ni imezungumza na mkazi wa miami florida bethram endi na kwanza kutaka kujua nini kinaelezwa kama sababu ya kuporomoka kwa daraja hilo. Kwa sasa hivi hawajui kilichotokea, kwa sababu ni jipya kabisa na liko katika ujenzi, na walikuwa wanatarajia nafikiri limalizike 2019 kwao. Bado hawajatoa sababu. Unafahamu kwamba moja ya vitu vilivyozungumzwa ni kwamba leo walikuwa wakifanya majaribio kwenye hilo daraja, wakisema kwamba wenyewe wakiita kitaalam stress test, kuliangalia uwezo wake wa kufanya kazi. Pengine nini ambacho kinazungumzwa na wakazi ah, ni kweli wanasema walikuwa wanafanyia uh, uh, majaribio kwa sababu wamejaribu kutumia njia mpya kabisa, walilijenga mahali na kuliweka pale, lakini bado hawajasema nini kilichotokea. Na kwa ujumla mpaka hivi sasa, kuna wale ambao wanasema walikuwa kwenye magari yao He, wakipita pale daraja likawaangukia, wengine walinaswa kwenye magari yao. pi nini ambacho kinazungumzwa? Kuna majeruhi wametajwa mpaka sasa ni wangapi, au walifariki wangapi? Ah, mpaka sasa wanasema bado walikuwa wanaendelea uh, na uokoaji, na wamesema karibu watu wanne wamefariki na zaidi ya watu kumi wamepelekwa hospitali, na mpaka hivi sasa pengine nini ambacho wale ambao wametoka au kunusurika au wanafamilia au wakazi wa eneo lile la Miami wamekuwa wakizungumza kuhusiana na daraja hili, nao wamesikitika, kwa sababu wengi walikuwa wanaongelea madaraja ya huku pia yameanza kuchakaa, lakini hili ni jipya kabisa na wamejaribu kutumia teknolojia mpya. Kwa hiyo pia nao wana huzuni na pia wanataka kujua nini kilichotokea, kilichotokeal so, anakuwa mengi zaidi kuliko majibu yao na pengine maswali ni mengi kuliko majibu kwa sababu kama unavyosema hili daraja ndio kwanza lilikuwa limemaliza linaendelea kujengwa na pengine taarifa zinaendelea kuingia. E, labda mengine yatafahamika zaidi jinsi siku inavyoendelea kwenda. lakini pengine kwa jumla tu nini ambacho pengine baadhi tu ya watu wanazungumza au wasiwasi wao kuhusiana na ujenzi wa hili daraja? Ha, wengi wanaw, wana, wana wanafikiria labda hii teknolojia ambao walikuwa wanajaribu kuitumia hawakuitumia ipasavyo, au pili labda material walizozitumia sio ambazo zilizokuwa zinatakiwa, ndio maana ikaanguka hata kabla haijamalizika. Gavana wa Florida Rick Scott, nini ambacho pengine anazungumza huko Florida kwa sasa? Kwa sasa naye yuko pia na wapa watu pole, lakini pia anataka kujua nini kilichotokea, kwa sababu kama ulivyosema mwanzoni ni janga lingine lilimepita, sio chini ya miezi miwili, na hili tena. Kuo naye anataka kujua kikweli kilichotokea. Ni mkazi wa Miami, Florida, Bertram Andy akizungumza na Sauti ya Amerika. <mulia> Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, vilevile kupitia tovuti yetu anwani www.voaswahili.com. Kwa sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Slovakia, Robert Fico, amejiuzulu baada ya wiki mbili za mzozo wa kisiasa na maandamano ya umma ambayo yalichochewa na mauaji ya mwandishi wa habari za uchunguzi. Rais wa nchi hiyo Andre Kiska jana alimtaka naibu wa Fico Peter Pellegrini kuunda serikali mpya. Kujiuzulu huko kunafuatia maandamano makubwa nchini Slovakia tangu mapinduzi dhidi ya ukomunisti mwaka 1989 yaliyojulikana kama Velvet Revolution maelfu ya wananchi wa Slovakia walijiunga katika maandamano dhidi ya serikali kote nchini humo wiki iliyopita, wakitaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na kuuawa kwa mwandishi wa habari Yan Kusiak na mpenzi wake Martina Kusnirova. Wakati wa kifo chake, Kusiak alikuwa na umri wa miaka 27, na amekuwa akiandika habari kuhusu uhusiano kati ya kundi la kihalifu la Itali linalojulikana kama Drangheta na watu wenye uhusiano wa karibu na Fiko Afrika Kusini jana Alhamisi imemtaka waziri wa mambo ya ndani wa Australia Peter Dutton kufuta matamshi aliyodai kuwa wakulima wa kizungu walikuwa wakiteswa na hivyo wanastahili kupatiwa viza maalum kutoka nchi iliyostaarabika. Kwa mujibu wa shirika lahabari la habari la Reuters, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema katika taarifa yake kuwa serikali imekasirishwa sana na taarifa ambazo zimeeleza kuwa matamshi yametolewa na waziri wa mambo ya ndani wa Australia na hivyo kumtaka afute matamshi hayo. Akitoa maoni yake wiki hii kuhusu uhalifu wa vijijini nchini Afrika Kusini, Duton amesema wakulima wanastahili mtizamo maalum kwa mujibu wa gazeti la Sydney Morning Herald na vyombo vingine vya habari nchini Australia, Duton amesema nadhani, kutokana na habari nilizoziona watu hawa wanahitaji msaada, na msaada huo wana uhitaji kutoka nchi iliyostaarabika kama hii yetu. Marekani inaitaka dunia kuiwajibisha serikali ya Siria, Rusia na Iran kwa kuhusika na kile ambacho afisa wa juu amekiita ni baadhi ya ukatili mbaya sana kuwahi kufanywa kwa binadamu. Taarifa ya mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani HR McMaster ambayo imetolewa jana Alhamisi, wakati wa tukio kwenye makumbusho ya Holocaust mjini Washington kuadhimisha miaka saba tangu kuanza kwa mzozo wa Siria. Utawala wa Assad umeua kiholela, umewatesa watu, umewanyima chakula, umewabaka na kutumia silaha za kemikali kwa watu wake, McMaster amesema akizungumzia serikali ya rais wa Siria, Bashar al la Assad. Lakini McMaster, mmoja wa washauri waandamizi wa rais Donald Trump, pia ameishtumu Rusia na Iran kwa kumwezesha Assad na kusema wao pia lazima wawajibishwe. Mataifa yote lazima yajibu kwa nguvu kuliko kutoa taarifa zenye maneno makali, McMaster amesema. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Na tukirejea kwenye ripoti za waandishi wetu kwa mara nyingine tena, Rwanda imepiga marufuku ya matumizi ya adhana kwenye misikiti ya Waislamu. Hatua hii imekuja wiki mbili baada ya mamlaka jijini Kigali kuyafunga makanisa zaidi ya mia saba kwa kuzuia kelele zilizotokana na vipaza sauti wakati wa ibada. Kuzuiliwa kwa adhana nchini Rwanda mpokelewa kwa hisia tofauti na jamii ya Waislamu nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayo ripoti kamili. Allah... hiyo ni sauti ya adhana wakati wa mwanzo wa ibada kwa waislamu jini Kigali, lakini kufuatia agizo lilotolewa na mamlaka ya tarafa Nyarugenge jijini humo, mmoja ya eneo lenye waislamu wengi, huenda isisikike tena siku zijazo. Katibu mtendaji wa tarafa hii Bwana Havuguzi Ga amefanua amefanua kwamba hatua hii imechukuliwa kwa sababu kadhaa. Uh, nyuma yo kusuzuma uh, no kureba uburyo. Baada ya kutathimini tatizo la kelele zinazowasumbua wananchi wakati wa ibada makanisani, iliamuliwa kwamba hata vile vipaza sauti vilivyoko juu ya misikiti ya Waislamu ambavyo Waislamu hutumia wakati wa ibada kwamba vikome, na tuliwaomba viongozi wa misikiti kwamba watafute njia mbadala za kuwataarifa waumini wao saa za ibada bila kutumia vipaza sauti kwa sababu vinasababisha kelele. Hatua hii imejiri wiki mbili baada ya kufungwa makanisa zaidi ya mia saba mjini Kigali kwa tuhuma hizo hizo, huko hata baadhi wachungaji wakiendelea kuzuiliwa ndani kwa shutuma za ukaidi ya agizo hilo. Hata hivyo, mwito huu umepokelewa kwa hisia tofauti na waislamu nchini Rwanda na, kwa mimi binafsi sijapendezwa na uamuzi huu maana kuzuia adhana ni sawa na kuzuia ibada isiwepo, maana watu huja kuswali kutokana na adhana. Kwa hiyo huwezi kuzuia adhana, haiwezekani adhana na kushoa kutuza kutoraza. Kuzuia adhana ni sawa na kutuzuia kufanya ibada, maana adhana ni hatua ya awali kabisa ya kuandaa ibada ya siku hiyo, na hata kwa upande wa wale wasio waislamu badala yake inawasaidia kuamka na kufanya kazi kugira masao hageze. Lakini kwa baadhi ya Waislamu wanaona bora wenzao kufuata sheria badala ya kulalamika. Ikiwa Waislamu au Wakristo wanalazimiwa kufuatilia sheria za government, kuziheshimu na kufanya kazi ambao wanaruhusiwa sio kufanya, wa kufanya makelele. Kwa upande mwingine, mshauri mkuu wa mufti wa Rwanda Sheikh Barushimana Suleimani yeye amesema kwamba wamepokea taarifa hiyo na kilichopo sasa wameanza kuifanyia kazi. Kuna watu wengine wanasema kama ile kama vile alivyofunga makanisa zaidi ya mia saba wiki mbili zilizopita jijini Kigali kwa ajili ya kelele huenda hii ni ishara kwamba hata misikiti ikifuatia endapo wenyewe watashindwa kuridhia agizo hilo. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na kutoka Kigali kwake Silvanus Kalemera ataelekea hadi huko Kenya. E, raia rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anaendelea ziara ya siku tatu nchini Cuba, ambako alitarajiwa kukutana na rais Raul Castro jana Alhamisi na kufungua rasmi ubalozi wa Kenya nchini humo. Ingawa Cuba imeorodheshwa na Umoja wa Ulaya kama moja ya nchi zinarekodi mbaya zaidi ya haki za binadamu, mfumo wake wa afya wa umma umeendelea kusifiwa na Shirika la Afya Duniani. Rais Kenyatta na ujumbe wake wametaja ziara yao kama ya kujifunza kuhusu jinsi serikali ya Cuba ilivyotekeleza mfumo huo. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Crispas Yankim amezungumza mwenzangu BMJ Mridhi, na kwanza anataka kujua umuhimu wa ziara hiyo kwa wananchi wa Kenya. Uh, taifa la Cuba nafikiri ni muhimu kuzingatia uh, miundo msingi yake na vile vile hali kama vile masuala ya kiafya. Na itakumbuka kwamba ukiangalia hapa nchini Kenya utaona kwamba uh, masuala ya kiafya kidogo yamezorota licha ya kwamba serikali imekuwa ikipania kuhakikisha kwamba inapiga jeki mfumo ama miundo msingi ya kiafya nchini limekuwa swala tata hasa ikizingatiwa maswala ambayo yamekuwa yakiambatana na maswala kama hayo. Na itakumbuka kwamba uh, Rais Uhuru Kenyatta ana malengo manne makuu. Swala la kiafya ama kwa kimombo anasema universal health care ni swala muhimu kama alivyotaja wakati alipokuwa akiapishwa uh, kuchukua kipindi cha pili, na nafikiri ndilo swala kuu ambalo limepelekea ziara hii lakini sasa nchi ya Cuba pamoja pia na kuwa na mfumo ambao umesifika sana wa afya, pia haki za kibinadamu, Cuba imetajwa kama moja ambazo, uh, ya nchi ambazo rekodi yake si nzuri sana. Je, wakati rais Kenyatta au Kenya inaposhirikiana kwa ndani na nchi kama hii, hii inaashiria nini katika uh, taswira ya kidiplomasia? Taifa la Cuba kama ulivyotaja, tunajua kwamba limekuwa na historia mbaya kuhusiana na masuala ya haki za kibinadamu hasa kutokana na uongozi wa uh, watu kama vile bwana Fidel Castro. Lakini wajua, hayo ni mambo ya jadi. Tumeona katika siku za hivi punde wamekuwa wakiimarika, na nafikiri ni mapema kutaja kwamba uh, Kenya ikienda katika taifa la Cuba, huenda tukaiga mambo mabaya kuhusiana na haki za binadamu. Sidhani. Nafikiri jambo la busara ni kuzingatia je, ni mambo yapi mazuri ambayo sisi kama taifa tunaweza kuiga kutokana na taifa la Kuba, na wao vilevile wanaweza kuiga maswala mbali ama maswala gani kuhusiana na Uh, jinsi tunavyoendesha masuala yetu hapa nchini Kenya. Yankimu, nimekuuliza hilo swali kwa sababu hapo zamani kidogo, wakati uh, nchi zilikuwa zinajigawa moja mrengo huu nyingine mrengo huu, ingekuwa uh, inaelekezewa kidole nchi yoyote ambayo ingeonyesha ushirikiano wowote na nchi kama Cuba, lakini sasa inaonekana mambo yamebadilika, au sivyo? Ni kweli mambo yanazidi kubadilika, na ndio pengine nimetaja hapo awali na kusema kwamba maanake haki za kibinadamu nafikiri ni masuala ambayo yanatofautiana mbalimbali mbali kulingana kwa taifa moja ama lingine. Uh, pamoja na kukutana na rais Raul Castro wa Cuba uh, rais Kenyatta, pia baadhi ya shughuli muhimu alizonazo nchini Cuba ni kufungua rasmi ubalozi wa Kenya nchini Cuba. Uh, je, ufunguzi wa ubalozi wenyewe unaashiria nini kuhusu ushirikiano huu baina ya Cuba na Kenya? Nafikiri kwa kifupi ni kusema kwamba ni kutaka kuendeleza ule uhusiano ambao umekuwepo tangu ni kwamba Kuba ilichangia uh, nafasi kubwa katika ukombozi wa taifa la Kenya. ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Chrispas Yankim akizungumza uh, na Sauti ya Amerika VOA mitaani, ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika makala ya vioi mitaani mwandishi wetu Salma Mohamed amezungumza na vijana na kuwauliza ni kipi wanachofahamu kuhusu mabadiliko ya tabia nchi maarufu wa kimombo kama global warming, na walikuwa na mengi ya kusema, yakiwemo jinsi vipi hali hii inavyowaathiri na mapendekezo yao kuhusu cha kufanywa ili kurekebisha hali hiyo. ni kupanda kwa hali joto duniani. Kupanda kwa joto duniani ambayo imeletwa na viwanda industries, ambazo za release smoke nini poison na smoke na lead materials. Sasa hiyo lead materials ndio za destroy ozone layer, ozone layer ile ambayo iko kule juu. Sasa reza sansi zikija huwa za trapio hapa hapa ndani na zisitoka nje, na sasa ile joto yazidi sababu a function of the ozone layer ni ile kuremove harmful rays of the sun kureflect back. Sasa hii ikiingia, yabakia huko ku duniani. Sasa ndo ile joto ya rahisi hali ya hewa sahii mpanda kusema ukweli. Alafu kiangalia maeneo tunaoishi pia tuishi industrial area hapa, majengo kama watu wanavyojua viwanda vipo vingi, ushaona. Sasa hiyo inachangia katika kukuza joto katika mitaa yetu, hatuwezi toka mchana nini, tunakaa indoors tu, vibarua, tukienda jua kali. Ushaona, inatuafekt hali yetu ya kawaida ya maisha. Jua limekuwa kali sana, labda watu waongeze kumesha miti nini, wa watu wana mabustani katika nyumba zao. Ushaona, kidogo itapunguza ile kasi yake. Ujadili wamesha jadili, lakini kuimplement ndo tatizo. Ushaona, watu wanajadili huko, viongozi tuja akataa twaona wanashughulika lakini sasa kuimplement, sasa ndo balaa hapo, ndo hiyo ndo the biggest changamoto. Jua kwa kali, temperature impanda inakuwa karibu 30 31. Kama nikienda kama class hivi, jua sangine kali sasa, nikitembea sana na sweat pia ya ya affect nini bodi yangu, sanginewa azani wa smell vibaya nini imeniathiri sababu, imenifanya mimi niwe inactive ni kuwa inactive kiasi, sababu sitoki nje, sio kama kitambo. Yani natoka nenda kucheza, sai kidogo yani wakaa ndani walala, sababu kitoka nje wapigwa na jua, rudi waoga, tena toka tena wapigwa na jua shona, alafu vumbi pia limejaa, so respiratory problem. Wakoekaka kama hivi vilua siwajua, so hukuswahilini bana, vilua vindindi fresh. Yani waweke hizi forum, yani waite kama mitaani hivo, inge kama majengo, leo kesho ganjoni, waita forum, waite vijana, yani wana kijiji, waje waongelee umuhimu wake na jinsi ya kutatua tatizo hili. Ozone layer inapokosa nguvu ya kuti ule mwanga wa jua Uh, inasababishwa na pollution ya, wa, ya industries za Kenya inasababisha hiyo kinga kati ya king, kinga ile ambayo inasababisha jua inachukia inakuwa nyepesi. Kwa hivyo jua, hali ya joto inaongezeka katika ice ice ile ya baharini ile ambayo iko Antarctica Antarctica na Antarctica. Kwa mfano hasa pia, wingi wa maji umeanza, yaani level ya bahari imeanza kuongezeka kila kuchao. Ule mwanga ambao unatufikia una wakati, uko katika hali yako ya kazi katika kutafuta wateja ukiwa kule nje ni mwingi mno, hata macho saa zingine yameanza hata kudhurika kwa sababu ya hiyo hali ya hewa. Kwa mfano kama umbu umbu wanapenda sehemu kuna joto, wale wadudu wana, wana affect mife, mimea kama vile nyanya na kadhalika. Kwa mfano kama juzijuzi kumekuwa na shida na kuku wamekufa kwa sababu ya hali ya joto. Vifaranga wale wamekuja, hali ya joto imekuwa jingi. Kwale kaunti kulikuwa na shida na hali ya joto, joto ilikuwa jingi sana. E, maize plantation hatukuweza kuvuna magunia yaliyo sahihi kwa sababu joto imekuwa jingi, so so it affects even the crops. So if the crops crops if are affected, then hiyo kama mimi kama mtu wa, mtu ambaye wa kawaida, ile gharama ya chakula inapanda juu na supply ile ambayo vile vitu unavyohitaji You know my skin is uh, skini yangu ni oily. Ningependa at least uh, kwa sababu mimi mara nyingi niko field, ningependa a little bit of sunlight. Ikiwa nyingi sana, inabidi najificha kwa majengo vile <laughs> vile inabidi natafuta zile sun rays, ile mafuta ya kuzuia sun rays kusumbua skini yangu. I can even cause it can even cause cancer. Mandarasa yani, mandarasa hizi Joto limezidi sana mpaka hata oto ameshinda mafrijini tu kunywa maji. Nachukua muda mwingi sana kunywa maji, ukitembea hapa na pale. Mi mwenyewe ni biashara sasa, hii alianga amenitatiza sana sababu uzunguka ofisi mbali mbali, ukiangalia vile jua limekuwa kali, ukifika mwenyewe umesweti, utembea mahali padogo, lakini ukifika mzima, watu mwanzo, huu anatoka wapi? Wale watu ambao watakushangaa pale, wanatembea nais sana. hizi industry yaani, haya makampuni ambao lilijengwa mjini ya mbao ya nini, yangetafutiwa akajengwa nje nje ya mji kidogo, lafu miti akapandwa kwa wingi, uvutia mvua, joto likapungua. hiyo ilikuwa ni vioa mitaani. Basi muda mfupi ujao, kabla ya kukamilisha matangazo haya, tutakuletea muktasari wa habari. Mwendesha wa mashtaka maalum Robert Mueller amepanua uchunguzi wake kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita kwa kutoa hati ya mahakama kutaka nyaraka kutoka taasisi ya Trump ambayo ni taasisi kubwa ya kibiashara ya rais Donald Trump. Ha, bado haijafahamika kuhusu kiwango cha rekodi ambazo mula nazitaka. Daraja la watu wanaotembea kwa miguu juu ya barabara kuu huko Miami, Florida limeanguka na kuangukia magari kadhaa. Polisi wanasema msako kamili na operesheni za uokozi zinaendelea kwenye eneo hilo ambalo liko karibu na chuo kikuu cha kimataifa cha Florida na makazi ya wanafunzi na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo yetu ya alfajiri, msimamizi wa matangazo haya Hadija Riami, mwelekezi ni Solomon Abu. Ikiwa ndo hivyo mwishoni mwa juma, tunawaga tukakani wote wikendi njema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC.