Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Popote unapotusikiliza msikilizaji wetu, karibu kwa VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Murithi. Mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Ndani ya dakika 30 za VOA Express tutakupatia habari muhimu za dunia, tutakueleza pia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Hali kadhalika, utapata ripoti kuhusiana na masuala ya biashara yanayoendelea huko nchini Kenya. Vilevile vile tutakwenda huko nchini Tanzania kuangalia suala la nam tutazungumzia, uh, uh, kauli ambayo imetolewa kuhusiana na makundi, makundi ya, ya, ya haki za binadamu yametoa kauli eh, kumshutumu uh, mmoja wa maafisa wa ngazi za juu. Tutakueleza mengi zaidi ambapo tutakuwa na mwenzetu George Jogopa. Basi tutasikia kauli ya waziri anayehusika na masuala ya uvuvi huko nchini Tanzania akikemea suala la uvuvi haramu na vilevile tuko na mengine mengi kutoka huko nchini Kenya. Waziri wa maji uh, kijana uh, kunradhi, waziri wa maji Eugene uh, Wamalwa pia anaeleza ni nini ambacho serikali inafanya kuhakikisha kwamba Wakenya wanapata chakula cha kutosha. Tunataka kuhakikishia ya kwamba kama taifa tumeweka mipango ambayo itahakikisha tuna vyakula vya kutosha, na katika pwani hii tuna mradi mkubwa sana wa Galana ni baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia hivi leo. Kadhalika tutafika kule barazani tuangalie ni nini wanachosema hususan eh, kuhusiana na maisha ya vijijini. Hebu tusikie kidogo tu kidokezo. Watu wengi wanatoka kijijini wanasema naenda mjini kutafuta maisha, bat wakija huku wanaingia kwenye changamoto nyingi, wengine wanaingia kwa ulevi nini, sasa wawe wafanya wao pia kuharibika na kupotoka katika mambo mengine. Basi hayo na mengine mengi, ungana nasi hadi mwisho wa kipindi hiki cha VOA Express. Na moja kwa moja basi tunaanzia kule pwani ya Kenya Mombasa huko, ambapo uh, mwandishi wetu uh, Libert Dede yupo tayari kabisa kutujuza yanayoendelea hii leo katika ardhi ya Mombasa. Libert, karibu. Nam no, Kenya inatarajiwa kuanza shughuli ya kualisha watu milioni tatu nukta nne wanaokabiliwa na baa la njaa katika maeneo kame nchini. Hii ni baada ya waziri wa masuala ya ugatuzi Bwana Eugene Omalo kupokea magunia laki mbili na hamsini ya mchele ambao ni mchele wa msaada kutoka mataifa ya Pakistan na, na, na Uchina. E, Bwana Eugene anasema kwamba chakula hicho kitasambazwa katika maeneo hayo kame hasa sana zikiwa ni kaunti kumi miongoni mwao ni kaunti ya Tana River ambayo iko eneo la pwani, Kilifi eneo la pwani, Mandera, Garisa na Turukana pamoja na Isiolo, maeneo ambayo yako kame zaidi, licha ya kuwepo kuna mvua kwa sasa ambayo inaonyesha taifa zima kwa jumla. Akawa anasema kwamba ni muhimu maeneo hayo chakula cha msaada kikatolewe kuweza kuwaokoa kuwa, wale wanaokabiliwa na baa la njaa. Hii ni baada ya shirika la Msalaba Mwekundu kuonya kwamba watu hao wanakabiliwa na baa la njaa kwa sasa na kunahitajika hatua za kidharura kuchukuliwa. Bwana, wacha tumsikie Eugene Wamalwa anazungumzia vipi. Nilimuuliza ni kwa nini kila mwaka Kenya inategemea chakula cha msaada huku kukiwa kuna miradi mingi ambayo wanadai kwamba inatekelezwa kwa sababu ya kuweza kuleta chakula na kuleta usalama wa chakula. Tunataka kuhakikishia ya kwamba kama taifa, tumeweka mipango ambayo itahakikisha tuna vyakula vya kutosha. Na katika pwani hii tuna mradi mkubwa sana wa Galana ambao tumekuwa tunauendesha, tuna utahakikisha mahindi yanayopatikana uh, hapa pwani hata toka Tranzoya ama kule, eh, northwest Galana tulipata magunia elfu mia moja na zaidi ambayo tumepeana kule Kilifi, tumepeana upande wa Tana River, yalitoka hapa hapa pwani katika sehemu mbalimbali. Tunajenga mabwawa pia yatatusaidia kufanya irigation ili tuweze kuzalisha vyakula vya kutosha, tusitoe China ama Pakistan mchele ambayo tunapokea hivi leo, na ndiyo sababu umesikia Mweshimiwa Rais akiongea juu ya the big four kuhakikisha kati ya ile eh, Liberty haya yanajiri wakati ambapo tunavyojua ni kwamba serikali ya Kenya hususan, uh, uh, kauli ambayo ilitolewa na naibu wa rais William Ruto kuhusu ukataji wa miti sasa. Uh, wazungu wanasema ile irony kwamba ni kitu ambacho kinaonekana hapa, wanasema hakuna chakula lakini miti inaendelea kukatwa. Hebu tulizungumzia hilo kwa kifupi. Nam, ni suala ambalo lina limeleta mjadala mkubwa sana nchini Kenya. Viongozi au magavana mbalimbali mbali, wakiwa wana piga marufuku ukataji miti kuchoma makaa katika maeneo hayo ikiwemo kaunti ya Machakos pamoja na Kitui, na swala hilo inasababisha inatumia inasababisha ukataji miti. Na sasa naibu rais William Ruto hapo jana alizindua jopo kazi ambalo limetwikwa jukumu la kuhakikisha kwamba kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwamba kuwe kuna misitu imeongezeka kwa asilimia kumi nchini Kenya, ili labda kuleta ule usawa, kuleta ku, uwiano ya kuweza kuimarisha hali ya mazingira wanasema kwamba hii hali ambayo kubadilika kwa mvua sasa hivi tunavyosema Kenya inapokea mvua nyingi sana, na wadadisi ama watabiri wa hali ya hewa wanasema kwamba haitakuwepo kwa muda haita mrefu, swala ambalo linawatisha sana wakulima katika maeneo mbalimbali mbali. Ndipo maana akasisitiza hivyo, lakini BMJ, utashangaa kwamba serikali inapata chakula cha msaada huku wakulima katika eneo la bonde la ufa wakilalamika kwamba wana chakula na serikali haijanunua. Nilimuuliza hilo bwana waziri, bwana Yuji, na akasema kwamba wametenga shilingi bilioni tatu nukta nane kununua chakula hicho ili kuweza kuhakikisha kwamba eh, Kenya inabakia iko salama na chakula, lakini mambo ambayo yanahitaji kuangaziwa kwa undani, BMJ. Asante sana. Liberty Adede huyo mwandishi wetu mjini Mombasa. Uh, bila shaka iwapo tutapata nafasi tutaweza kupata taarifa zaidi kuhusiana na hali hiyo ya chakula katika nchi ya Kenya. Shukran Adede. Mkamiti twende tuende wapi? Asante sana. Kutoka nchini Kenya tunaenda nchi ya jirani hapo Tanzania ambapo inaelezwa kwamba mashirika kutetea ya kutetea haki za binadamu yamelaani na kukosoa vikali Uh, Waziri wa mali asili na utalii nchini humo Hamis Kigangwala aliyetamka kuwa mitumbwi ya wavuvi wanaotaka nje ya nchi na kuingia kwenye hifadhi ya Tanzania izamishwe mara moja. Ili kujua taarifa hii kwa kina zaidi, tunaye basi mwandishi wetu wa jijini Dar es Salaam George Njogopa kwenye laini ya simu akitueleza haya. Njogopa, tufahamishe kwa kina basi na mkamiti kama alivyodokeza mwanzo kwamba mashirika kutete ya kutetea haki za binadamu yamekosewa vikali kauli iliyotolewa wiki iliyopita na waziri wa mali asili na utalii Dkt. Hamisi Kigwangala wakati akiwa katika moja hifadhi ya taifa huko Bukoba Rupamin Bukoba, katika mkoa wa Kagera alitamka kwamba walinzi wa eneo hilo wanapoona kwamba mitumbwi kutoka nchi jirani hasa la, eh, kutoka Rwanda wakiingia hapo, basi izamishwe mara moja. Sasa kauli hii imekosolewa vikali kwa sababu anasema haingepaswa kutolewa na kiongozi mkubwa serikalini kwa sababu inawaruhusu wananchi kuchukua sheria mkononi Wanasisitiza kwamba watetezi wa haki za binadamu, kitendo hichi ni kuenda kinyume na sheria za nchi, wakisema kwamba kwa sababu taifa la Tanzania ni taifa linalofuata misingi ya utawala bora. Kwa hivyo kama kuna lolote linalojitokeza, inapaswa vyombo vya ulinzi na usalama viwajibike kuchukua sheria na kuwakamata wale watu wanaonekana kufanya vitendo vya uhalifu. Na pia wametolia mfano, kwa mfano, wahamiaji haramu wanapokamatwa nchini hawazamishwi au hawafanyi chochote ili, bali wanakamatwa mm -hmm. na kupeleka katika vyombo vya sheria wanahukumiwa, ama kurejeshwa nyumbani. Tujikumbushe kile ambacho Waziri Kigwangala alikitoa wakati akizungumza na askari wa kulinda wanyamapori. Manake hatuwezi sisi tuonekane sisi ndio wajinga, wao wajanja. Hakuna hakuna hakuna ujirani mwema wa namna hiyo, hakuna ujirani mwema wa namna hiyo. Kwani nyie mnashindwa kuzamisha mitumbwi yao? Kitu gani kinashindikana? Mtu anayevuka akija upande wetu, mnazamisha mitumbwi, mnawapoteza Mkipoteza wawili watatu, mnawarudisha warudi kwa kuogelea. Wakirudi kwa kuogelea, wakifika kule kwao, hakuna mtu atakayerudi tena huku. Tutume salamu kwamba na sisi hatuchezewi. Nam ndo huyo waziri Kigwangala hapo akiwahimizwa walinzi katika eneo hilo kuzamisha mitumbwi inayoingizwa katika moja ya hifadhi ya taifa huko Kagera, na mitumbwi hii ni wasafiri wavuvi kutoka nchini Rwanda. Kwa hivyo kauli yake hii imekosolewa vikali na imekuwa gumzo kubwa katika maeneo mbalimbali hapa nchini Tanzania. Asante uh, sana George Jogopa ukiwa hapo uh, hapo Tanzania. Uh, msikilizaji, haya tutayafuatilia kwa kina. Itakumbukwa kwamba hii si kauli ya kwanza ambayo imetolewa na waziri huyo, na bado Kenya na Tanzania zikiendelea uh, kujaribu kuleta urafiki wa pamoja. Muda mfupi ujao, basi tutasikiliza ni yapi amejiri kutoka chumba chetu cha habari. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya haki za binadamu Andrew Gilmour amesema maafisa wa usalama wa Myanmar wanaendelea kuwatendea maovu Waislamu wa, wa Rohinja waliobaki katika jimbo la kaskazini magharibi la Rakhine. Gloma amesema juhudi za kuwaondoa warohingya waro, waro kutoka Myanmar zinaendelea kutokana na ushahidi eh, kwamba wakimbizi wanaendelea kuwasili katika kambi zilizojaa za Bangladesh. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema mapema leo kuwa waasi wa Siria pamoja na raia wako huru kutumia njia maalum zilizotengwa kuondoka kutoka kitongoji kilichozingirwa cha Ghouta mashariki karibu na Damascus. Taarifa ya wizara hiyo imesema kuwa wapiganaji wako huru kubeba silaha zao pamoja na familia zao, ingawa haijatoa maelezo ya ni wapi wanaweza kwenda. Mapigano yanayoendelea yamehujumu mpango wa kusitisha mapigano kote nchini Syria, mpango ulioidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na tangazo la kipekee la Russia la kusitisha mapigano kila siku kwa ajili ya kutoa misaada ya dharura. Maafisa wa afya wa Afrika Kusini wanasema wamepata chanzo cha mlipuko wa vijidudu vya listeria uliodumu kwa mwaka mzima na kusababisha vifo vya watu 180. Waziri wa Afya Aaron Motsoaledi aliwaambia waandishi wa habari uh, siku ya Jumapili kwamba mlipuko uliogunduliwa uh, kwenye kiwanda cha kutayarisha chakula mjini Polokwane, iliyopo kaskazini mashariki mwa mji mkuu Pretoria. Motswaledi aliwasihi wateja kuepuka kula nyama aina yoyote iliyosindikwa na aliamurisha kuondolewa mara moja kwa maduka bidhaa za nyama zinazohusishwa na mlipuko huo. Russia ilisema leo Jumanne kwamba haijaombwa na Uingereza, lakini ipo tayari kushirikiana na maafisa wake wa usalama kuchunguza kesi ya mjasusi wa zamani wa Russia ambaye alilazwa hospitali akiwa katika hali maututi baada ya kupatikana na kemikali isiyofahamika viongoni mwake. Vyombo vya habari vya Uingereza vimemtaja mtu huyo kuwa ni Sergey Krilpar ambaye alipatiwa hifadhi ya kisiasa huko Uingereza baada ya mabadilishano ya majasusi kati ya Marekani na Rusia mwaka elfu mbili na kumi. Endelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya sauti Amerika, na tukikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama anavyosema mwenzangu Sandi Shomari kila wakati ni kwamba VOA Express huwa waendi mbali kama haina muziki, na ndio sababu anamwona kwa mbali mwanamziki huyu Willy Paul Msafi anasema acha maringo, katika wimbo wake huu, wimbo mpya kabisa, Willie Paul. Si mwanamziki huyo Mwili kibasi, amwili mwilipo anasema wacha maringo <laughs> <laughs> nakwambia, na huyu hujua ni mwanamziki ambaye kule nchini Kenya anakuwa anaibua hisia aina mbalimbali mbali, kwa sababu yeye anasemekana ni mwanamziki wa nyimbo za dini, mm -hmm. Lakini mziki wake pia wanasema kwamba ni mziki ambao unachezwa pia kwenye vilabu na nini, kwa hivyo <laughs> ni mwanamziki, lakini yeye anapenda utata vile, manake akizungumza na vyombo vya habari anasema mm hivyo -hmm. ndivyo nataka, nyimbo za dini si lazima ziwe zinasema Yesu Kristo na nini, unaweza kuwa tu unatoa mawaidha basi. Ah, uh -huh. ni ujumbe mzuri ni mambo mazuri ya msikilizaji unayoyapata ndani ya VOA Express. Na hivi sasa BMJ, tunaelekea wapi? Naona tuende barazani kwa sababu uh, tunazungumzia leo hatua ya vijana katika nchi za Afrika Mashariki kuhama uh -huh. kutoka vijijini na kuenda katika miji kutafuta, kutafuta masomo na ajira. Wajua hili ni jambo ambalo linatokea kila pahali, hata hapa Marekani unatoka kijijini, unaenda miji mikubwa mm -hmm. kutafuta, uh, kutafuta maisha au kujikimu, kuweza kujikimu kimaisha na baadhi ya wa, wa, watu hawa wanaamini kwamba vijijini hakuna fursa za kimaendeleo, na wanaamua kwenda mijini, lakini kuna wale ambao wameamua kusalia katika vijiji vile vile mm -hmm. kuanzisha maisha yao kule. Kwa hivyo mwandishi wetu Sauma Muhamed wa Mombasa naona yuko tayari zaidi kabisa, na amezungumza na mwanafunzi wa chuo kimoja cha kiufundi kule eh, mjini Mombasa, na katika makala ya barazani tusikie wamesemaje kwa majina naitwa James Mambo. Kwanza kabisa kuna msemo ambao unasema kuwa elimu huwa ni ndo ufunguo wa kila kitu maishani, na hilo ni jambo ambalo limelifanya mpaka nitoke mali, nimetoka nikaja nikajiunga na Mombasa Aviation kuweza kufanya mascom, kwa sababu licha ya hiyo niko na talent ambayo kipaji hiki ambacho niko nacho niliona ni bora nijiunge na shule ili nikiboresha zaidi ili endapo, nitakaporudi kijijini, nitatoa mfano bora ama nitasaidia katika jamii kuweza kujijenga na sana sana mijini ndo napata shule ziko ya. Nitakapokamilisha masomo yangu na kurudi pale kijijini, nataka nihakikishe wale vijana ambao wanarandaranda mitaani, wale vijana ambao wamekosa matumaini, nataka nihakikishe ya kwamba wanapata matumaini kupitia malengo yangu ambayo nitakuwa nimeyakamilisha. Kwa majina naitwa Zurali kutoka Mombasa Veshe. Nilikuja hapa mwaka jana na hii ni first year yangu. Kitu ambacho kilinipa msukumo ni kuhusu education, kusoma. Nilikuja huku kusoma. Kule ambako natoka hakuna shule ya journalist. Sasa mi mwenyewe likuwa passion yangu niwe journalist, ndio maana nikaja Mombasa kuja kutafuta elimu. Ni kweli lakini, kulingana na venye naona mjini, maisha si magumu, ni bidii yako na kujitolea, na kijijini vile vile ni venye utajitolea. Wajua kuna msemo nasema bidii ya mtu huonekana pale unapofanya na action. So ukitoka kijijini, huwa ni watu wengi wanatoka kijijini wanasema naenda mjini kutafuta maisha, but wakija huku wanaingia kwenye changamoto nyingi, wengine wanaingia kwa ulevi nini. Sasa huwa wafanya wao pia kuharibika na kupotoka katika mambo mengine, lakini pia nasema kijijini pia unaweza kufanya bidini ukatoboa na pia huku mjini pia ukafanya bidini ukatoboa. Ukikompea okay, maisha ya mjini na ya kijijini, maisha ya kijijini yako chini sana kwa upande wa kazi na kimaisha. Lakini ukija mjini, kama una akili, unaweza kutengeza maisha yako, kwa sababu huku mimi nilikuja kusoma na nilikuja kuchukua kozi ya mascom masom. Wanavosema kwamba iti mtu akija mjini anaharibika, ni kutegemea na akili ya mtu mwenyewe. Sasa chenye nilikuwa nataka kusema, ukikuja mjini, kuwa na pashon yako, unasimama stile, usiwe mtu mwenye kukopikopi, kumwona mwenzako anafanya hivi, naoenda hapo, kwa sababu kama tunavyoona kazi ni za kung'ang'ania. Aya, kuna watu ambao wanakuja mjini na baadaye wanakuwa influence na, na kusahau nyumbani, kwa sababu kuna kitu chengine kinaitwa kengeushwa. Mtu anakuja mjini na anakenguka na anasahau kabisa maisha yake ya kinyumbani, anasahau wazazi, akisahau kwamba ile ni background yake na afai kuiacha. Haya, umesikia mambo ya vijana hao wanasema. Sio kwamba yeyote anayekimbilia mjini basi akabadilika, lakini anajua kwamba anaenda mjini kwa malengo. Anaweza, anaweza kutoboa, akimaanisha <laughs> <laughs> kwamba anaweza kushinda upata mafanikio. Lugha inabadilika sana, ndio lugha za vijana hizo. Basi sasa tuangalie maswala ya kama una kazi haswa, iwapo huna kazi, basi ni jambo gani unatakiwa kufanya? Kwa miaka mingi, eneo la pwani ya Kenya limepata sifa mbaya kutokana na makundi haramu ya vijana kujiunga na mitandao ya ugaidi, lakini sasa mambo yanabadilika na vijana kujishughulikia maisha yao wenyewe. Basi katika makala hii, kama una kazi, mwandishi wetu Josephat Kioko amekutana na kijana Andrew Sumbi kutoka mtaa wa Majengo mjini Mombasa, akitupasha katika kama huna kazi. Kazi hii imenisaidia sana kwa mahitaji mengi sana, ndio nakulia mpaka hata ndugu zangu wote, mpaka mamangu babaangu wote inawasaidia. Nilianza na shida shida kidogo kidogo, nini challenji za lazima, lakini sai nashukuru Mungu, ni kipawa, ni kama kipawa vile unavyoona. Tuna, tuna tunatia tuna, dekorate, tuna, tuna tintin gari tunapiga hizi stika za makampeni. Napiga pia rangi, pia gari. Tashukuru Mungu. Hiyo kazi tangu nilianza menua shamba, nyumba yangu naishi nyumba ndogo, naishi nyumba nalipa, nalipa nalipa nalipa 10,000 per month nyumba nalipa inaolala pengine, sasa ina maduka mawili. Sasa hii akaunti yangu pia si mbaya vile, na nasema pia sana sana wale wakubwa huwa kija, kuna huwa nadhani, huwa lazima huwa kuna wale ma broker wakichoele kazi huwa walipisha wali wanatafuta zile kampuni kubwa kubwa, kweli majengo ina sifa nzuri. Kuna vijana wavuta hmm. Agiseta, msa, vijana wavuta madawa kulevya, lakini sai tunashukuru Mungu sahii vijana wengi sahii kazi naifanya mimi saa kipita pale au vijana tuko wengi sana sahii wengi waliachilia shughuli wengine wame, wamefanya ile shughuli, wakasevu, wakasafiri, inje, shona. Eh, ile shughuli kuna wakati kulikuwa na mzozo kwamba magari uru, uru wetu, rais wetu, vijana wafanye kazi tunamshukuru sana, hata kwa serikali sahii gari ikipatikana mipambo hata isumbuliwi kama mchoro kidogo, kazi Mungu imetambulika. Vijana mimi asikitamb kujajiri ndio bora zaidi kuliko kuajiriwa Haya, kujiajiri ndio bora zaidi kuliko kuajiriwa. Ni kijana huyo aliyezungumza na mwandishi wetu kule Mombasa, Josphat Kioko. mm -hmm. katika sehemu hii ya kama una kazi naona mkamiti sasa, tuangalie mitandao ya kijamii tukianza mm -hmm. na swali ambalo tumewauliza wasikilizaji hapo jana kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao lilikuwa linasema, nini kimekufurahisha katika tuzo za Oscar. kwa kusema kweli si wengi ambao wamejibu swali hili kama ilivyo kawaida, lakini wale ambao ambao wameweza kujibu, tutasoma maoni yao. mm -hmm. Ni kama huyu Jovini Bamhiga anasema mimi sijafurahishwa na kitu chochote, maana ajaja kunitembelea huyo Oscar. mm -hmm. Ajaja kunitembelea getoni kwangu kuangalia maji yanavyonisumbua ndani nyakati za mvua. Haya. <laughs> <laughs> Basi mimi kwa upande wangu nitamsoma huyu Chacha G Franco anasema kitendo cha washindi kuja kutalii Tanzania mbuga ya Serengeti geti ndicho kilichonifurahisha katika tuzo za Oscar. Naye Yacobo Kristom anasema muwe mnatuonyesha huyo Oscar mwenyewe. Sasa sijui anamaanisha nini, manake ile Oscar. Chali Siera anasema tuzo zenyewe tunazielewa sana mm, sisi tuna, tunaona ni vitu ambavyo havitufurahishi kihivyo. Aya, Adamu Juma naye anasema hawezi kunifurahisha manake nijui labda afurahi na familia yake naonekana hawa labda watu ambao baadhi ya yeah, wanaochangia pa watu ambao mm, hawafurahii eh, mambo haya ya sinema sinema ama hawajatazama mm, sinema ambazo zilikuwa zinatuzwa. Kwa kweli ni vigumu kuwajibia kwa sababu uh, ndivyo ndivyo majibu alivyoyatoa lakini swali lilikuwa linaeleweka: nini kimekufurahisha katika tuzo za Oscar? Huyu King Majuto yeye anasema hapakuwa na upendeleo wowote. Labda tuwaeleze tu wale wasikilizaji ambao labda wa pata fursa ya kuona sinema hizi. Tuzo hizi zimefanyika siku ya Jumapili eh, pale mjini Los Angeles katika jimbo la California, ambapo moja ya sinema zilizokuwa pale ni sinema fupi kutoka nchini Kenya, ingawa haikushinda lakini ilipata kutajwa. Na kabla hatujaangalia mitandao ya kijamii wanasemaje, mkamiti stori ambayo nimeona kwenye mitandao najua, uh, yuko hapa uh, Patrick na Hana. Hii stori ni kuhusu moja ya vile vi, vi, vi, ile tuzo tuzo zilizopeanwa pale, uh, yule mwanamke moja alipewa pale, lakini ikapotea ikapotea wakiwa katika hafla ya chakula cha jioni pale, na huyu anajulikana kama Frances McDormand ambaye eh, tuzo yake ilipotea eh, wakati wakiwa katika chakula cha jioni eh, kwa uh, katika mjini kule mjini Los Angeles kwa eh, kwa gavana wa jimbo hilo. Sasa moja kwa moja, Patrick, tueleze ni nini kingine kinavuma kwenye mitandao? Nam, ni kwamba habari ambayo inashamiri huko Afrika Mashariki ni habari huko Kenya, ambapo vyombo vya habari vingi vimeichambua au kuitangaza ripoti ya mkaguzi mkuu, e, mkaguzi mkuu Edward Uko, ambaye amesema kwamba kuna kama Auditor General, Auditor General ya, wa matumizi ah, ya serikali ah, e, yaani habari hiyo imeripotiwa zaidi na magazeti ya namnukulu huyu ambaye anasema kwamba Ikulu ya rais imetumia katika mwaka wa fedha 2015/2016 zaidi ya trilioni moja za shilingi, ukilinganisha na milioni 937 na milioni 635 za shilingi zilizotumiwa miaka miwili ya kabla. Ripoti hiyo yani inaonyesha kwamba kuna pengo ya bilioni 40 ya shilingi za pesa zilizotumiwa kwenye mipango au sera, wanasema ni mipango ya siri, yani confidential expenditure. Sasa kwa hiyo uh, hapa sikubahatika kupata ni nini wa raia wanazungumza lakini tayari siasa imeshaingia hapo mh. Na ODM ya Raila Odinga tayari imemwomba, wa rais Uhuru Kenyatta aweze kueleza pesa hizi zilitumiwa kwa njia gani? mm -hmm. E, na habari nyingine ni habari ya huko Itali. Chaguzi za Itali ni kwamba uh, chama cha kidemokrat cha waziri mkuu kimeshindwa kwenye uchaguzi wa bunge na wanaseneta na kushindwa kwa chama hicho cha waziri mkuu Mateo Renzi kumeleta msisimuko upande wa Umoja wa Ulaya sababu kuna vyama vya mrengo wa kulia ambavyo vina sera kali dhidi ya umoja wa Ulaya ambavyo vimekuja juu na kujipatia nafasi kwenye e, bunge. Na sasa athari za kushindwa kwa chama cha waziri mkuu ni kwamba waziri mkuu atalazimika kujiuzulu. Mateo Renzi atajiuzulu na baadaye aache nafasi ya ya waliopata ushindi na hususan iliopata ushindi ni Silvio Berlusconi, nafikiri mnamtambua huyu, alikuwa waziri mkuu. Chama chake cha Forza Italia kimefanya vizuri kikijiunga na chama kingine kiitwacho Fratelli Italia au wanandugu wa Itali, wamejipatia asilimia 37 za kura na hawa ndio wataunda serikali ya mseto wakiwa na chama hiki kingine ambacho kimepata na kura nyingi kiitwacho Five Stars Movement ambacho kinapinga sera za Umoja wa Ulaya na uhamiaji. Hivi uona ni nini, labda wanasema kwenye mitandao wa watu binafsi e. Na hapa pia tena siasa imejiingiza, sababu kama mfano ule mwanasiasa wengine mwenye siasa kali dhidi ya wahamiaji Marine Le Pen amekiunga mkono chama hiki cha kwamba anaunga mkono kiondoke, Shukran, kwenye Umoja wa Ulaya. Shukran sana uh. Patrick Ndui mana mwenzetu hapa akituletea yale yamevuma kwenye mitandao ya kijamii. Labda niongeze kidogo tu kwamba huyu ambaye kikombe chake kilipotea alikamatwa, yule aliyeiba alikamatwa na polisi, kwa hivyo kimepatikana. Ni <laughs> hayo tu msikilizaji, ambayo tumefata hivi leo kutoka VOA Express. Jina langu ni BMJ Mridhi tunakutakia alasiri njema kutoka Washington DC.