Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne, Machi 6 mwaka 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea mchambuzi nchini Uganda zungumzia mabadiliko yaliyofanywa na rais Museveni katika wizara ya usalama wa taifa na jeshi la polisi. Je, wananchi watarajie nini? na pia katika habari nyingine, wananchi wa Sierra Leone wajitayarisha kuchagua rais wa bunge na wawakilishi katika serikali za mitaa siku ya Jumatano. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu wwwvoswahilicom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ah, Marekani haitarudi nyuma katika uamuzi wake wa kuweka asilimia 25 ya kodi kwa vyuma vinavyoingia Marekani na asilimia kumi ya kodi kwa bidhaa za aluminium zinazoingizwa nchini. Katika mkutano wa White House na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, Trump alipendekeza kwamba Mexico na Canada wanaweza kupewa msamaha kutokana na mpango huo wa kodi kama makubaliano mapya na yenye usawa yatapatikana katika mpango wa kibiashara wa Amerika Kaskazini maarufu kama NAFTA. Kwa miaka mingi NAFTA imekuwa janga, Trump alisema tunaangalia upya wa mabadiliko ya NAFTA kama nilivyoahidi, na kama tusipokubaliana nitaifuta, lakini nitafanya makubaliano yaliyo na usawa kwa wafanyakazi na watu wa Marekani. Itakuwa ni kodi kwenye chuma kwa Canada na Mexico. Nchi hizo tatu zinafanya mazungumzo kwa sasa ya kujadili upya NAFTA, na mazungumzo ya hivi karibuni yanamalizika huko Mexico City. Mbunge wa muda mrefu wa Marekani Ted Cochran anasema atajiuzulu ifikapo Aprili mosi kwa sababu za kiafya. Cochran ambaye ana umri wa miaka 80 amewakilisha jimbo la Mississippi tangu mwaka 1978 na amekuwa mgonjwa katika miezi ya karibuni na kukosa wiki kadhaa za kupiga kura mwishoni mwa mwaka jana. Nasikitika, afya yangu imekuwa ni changamoto inayoendelea, na nia ya kutimiza wajibu wangu na kwa watu wa Mississippi na baraza la Senate kupitia kukamilika kwa kipindi cha bajeti cha mwaka elfu mbili na kumi na nane, ambapo baada ya hapo ndiyo najiuzulu rasmi bungeni. Cochran ndio mwenyekiti wa kamati iliyo na ushawishi mkubwa ya bajeti ya bunge na kuondoka kwake kuna maana Mississippi watakuwa na uchaguzi wa wabunge wawili Novemba mwaka huu. Na wanaharakati wameishutumu serikali ya Sudani kusini kwa kuchukua fedha kutoka kwenye kampuni ya taifa ya mafuta na kuzipeleka kwa wanamgambo ambao wanahusika na ukatili na mashambulizi kwa raia. Hadi ya Riami anaisoma ripoti kamili. Sudan kusini imetupilia mbali ripoti ya The Sentry, kundi ambalo linafadhiliwa na George Clooney. Fedha za mafuta hazijawahi hata kununua kisu, zinatumiwa kulipa mishahara ya wafanyakazi wa serikali, amesema msemaji wa rais ateni wek ateni, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. The Sentry limesema limegundua nyaraka, ikiwemo hati za malipo kutoka kampuni ya taifa ya mafuta ya Nilepet, na kupendekeza kwa fedha taslimu kutoka katika kampuni hiyo zilitumika kufadhili wapiganaji walio katikati kati ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Nilepet haikuweza kupatikana kutoa maoni kuhusu hilo. Nyaraka zinaonekana kuelezea jinsi maafisa wa juu walivyotumia fedha za Nilepet kufadhili kundi la kikabila la wanamgambo la Padang Dinka kufanya harakati zake kaskazini mashariki katika jimbo la Upper Nile na kuhusishwa na kusambaa kwa mashambulizi dhidi ya raia na ukatili mwingine, The Sentry yenye makao yake hapa Washington DC imesema katika taarifa yake. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Video ya propaganda ya kundi la Islamic State inaelekea kuonyesha shambulizi huko Nijar ambalo liliua wanajeshi wanne wa, wa Marekani. Video hiyo inaonyesha Wamarekani watatu wakishambuliwa. Wanajeshi hao wanaonekana wakipata taabu kupambana darazeni ya wapiganaji wakiwa na bunduki za rashasha pamoja na mabomu ya mkono. Sehemu ya video hiyo ya dakika tisa inaonekana imechukuliwa na kamera iliyokuwa kwenye kofia ya mmoja wa askari waliouwawa. Kipande hicho kinaonyesha askari wengine wawili wakipiga risasi na kukimbia kando ya gari kubwa katika mashambulizi karibu na kijiji cha tongotongo Tongo. Video hiyo inamalizika kwa mwanajeshi huyo kuanguka na kuzingirwa na wanamgambo waliokuwa wakimshambulia kwa risasi. Pentagon jana Jumatatu imesema inayo taarifa kuhusu video hiyo na kusema kwamba kuonekana kwa video hiyo kunaonyesha ubaya wa adui wanayepambana naye. Msafara wa magari ya misaada ya kibinadam umefika mashariki mwa mji wa Ghouta nchini Siria, lakini majeshi ya serikali yanaendelea na kampeni ya mashambulizi ya anga na ardhini dhidi ya waasi. Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Msalaba Mwekundu walisema Jumatatu kwamba malori 46 pamoja na chakula kwa watu wapatao elfu ishirini na saba na mia tano, lakini serikali ya Siria imezuia wafanyakazi wa misaada kwa kubeba asilimia sabini ya vifaa vya afya walivyopanga kusafirisha kwenye eneo hilo lililo na matatizo ikiwa ni pamoja na majanga upasuaji na vifaa vya kusaidia matatizo ya figo insulin na vifaa vingine. Ilikuwa ni mzigo wa kwanza kufikia eneo hilo nje ya Damascus tangu katikati ya Februari, wakati Rais Bashar al Assad alipoanza shambulizi kali dhidi ya waasi akisaidiwa na Russia, huku akiwaita waasi hao magaidi. Wito wa sitisha na mapigano wa umoja mataifa wa siku thelathini haujasikilizwa huku Asad wa na washirika wake wakidai sitisho la mapigano alihusiani na mashambulizi ya mashariki mwa Gouta. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda, ambako mwishoni mwa wiki rais Yoweri Museveni aliwafuta kazi waziri wa usalama wa taifa Henry Tumukunde na mkuu wa jeshi la polisi Kale Kaihura. Maamuzi hayo ya rais Museveni yamechukuliwa kwa hisia tofauti. Mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na mchambuzi Akol Amazima, ambaye anaanza kwa kuelezea kile ambacho baadhi ya Waganda walitarajia kuhusu maamuzi ya rais kiwa katika baadhi ya magazeti hapa nchini Uganda kwamba kuna wakati rais Museveni aliwaita jenerali Kaihura na jenerali Mkunda akasema kwamba ugomvi wenu, yani vita vyenu ambavyo mmevitia mme, mme, mme, mme mmehusisha mme vyombo vya usalama ambavyo sasahivi vita mumeweka katika magazeti, yani msipokomesha nitawafuta kazi nyote. Na kukweli, kwa kweli tunaona kwamba hawakusikiliza ushauri uh, wake na baadaye amewafuta kazi wote na kwa... Okay. Hayo labda wengine wanasema kwamba amewatimua kazi wote wawili, ili kuhakikisha kwamba uh, pande zote mbili, kwa sababu utumkunde na Kaihura wote walikuwa na, wali na washabiki. Kwa hivyo hakutaka upande mmoja udhani kwamba wao ndo wako wa juu kuliko wengine, sasa kusema kwamba nyote mwondoke na labda akiwahitaji atawita baadaye kuja kufanya kazi naye kwa kifupi, Tumkunde Kaihura pamoja na huyu anayeingia Eli Tumwine wote wamekuwa vijana wa Mseveni, niseme marafiki wa karibu sana, wapiganaji aliyoanza na wao. Je, utendakazi wa Tumwine una tofauti gani na hawa wanaoondoka? Uh, utendakazi wa Tumwine huenda ukabadilika kidogo. Kwanza, Tumwine ni mwanavuguvugu la Afrika, yani Pan African. Ya pili, uh, Tumwine ni mtu ambaye hana majivuno ni mtu ambaye wakati wowote ukimtaka, yaani unaweza ukampigia akashika simu ukazungumuza. Ya tatu, Tumwine ni mtu ambaye hana nia ile ya kutaka kuwa rais. Unajua Tumukunde na, na, na Kayihura wote ni watu ambao wana, wana, wana shauku ya madaraka, maanake walikuwa labda wanasema kwamba na mimi basi nijijenge niwe nije niwe rais, na ukimwona Tumwine hana hilo lengo. Yeye ni mtu ambaye anakuja kutumikia nchi yake. Halafu ya tatu o kwamba Tumine ni mtu ambaye hali imeliungula, maana yake ni mtu ambaye amekuwa akipiga vita rushwa kwa muda mrefu sana. Kwa hivyo kuja kwake, nadhani huenda kutajaribu kusafisha yale makosa ambayo yalikuwepo, yalijitokeza yal, yal, wazi uh, wakati wa mapi, wakati wa malumbano ya Kaihura na Tumukunde. Naibu wa Kaihura anapokuwa mkubwa sasa wa polisi, tutege, tutarajie jambo lolote la tofauti jinsi walivyokuwa wakifanya kazi Kaihura akiwa mkubwa wake, ndiyo lazima kutakuwa na tofauti, lakini hiyo tofauti tusitarajie kwamba itakuja mnamo mwaka mmoja. Itachukua muda kwa sababu Kaihura amechukua zaidi ya miaka kumi kuboronga na kuharibu polisi. Kwa hivyo tusitarajie kwamba mtu ataisafisha mnamo mwaka mmoja, ndiyo atajaribu lakini, tusitarajie kwamba kusafisha kutakuwa kuna mwaka mmoja, itachukua muda fulani. Mchambuzi Akol Amazima akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. O, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema Iran lazima wazuiwe, hilo ndilo jambo letu la pamoja, alipozungumza na rais Donald Trump katika ikulu ya Marekani jana Jumatatu viongozi hao wawili walipokutana huko White House walijadili namna ya kuzuia kitisho cha Iran katika Mashariki ya Kati na makubaliano ya kimataifa ya mwaka 2015 kuzuia utengenezaji wa silaha za nyuklia za Iran. Wote Trump na Netanyahu waliamua kuwa makubaliano hayo hayana taarifa za kutosha. Trump ameshindwa kupata uungaji mkono wa Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Umoja wa Ulaya pamoja na China na Russia. Maafisa huko Seoul, Korea ya Kusini, wanasema kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un aliwaandalia chakula cha usiku maafisa wa kiongozi wa nchi hiyo Moon Jae-in katika juhudi ya hivi karibuni ya kidiplomasia ambayo baadhi wanatumaini itafungua njia ya mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Marekani na Korea Kaskazini ujumbe huo wa watu kumi wa Korea Kusini ulioongozwa na mshauri mkuu wa usalama wa Mun Chang Uyong uliwasili Pyongyang baada ya safari ya moja kwa moja isiyo ya kawaida kutoka Seoul kufikisha ujumbe wa Mun juu ya kuachana silaha za nyuklia na suluhisho la amani ya kudumu kwenye peninsula ya Korea. Alipozungumza na waandishi wa habari kabla ya kuondoka Seoul, Chang alisema atapeleka ujumbe mkali wa matakwa ya rais Moon ya kutaka kuondoa nyuklia kwenye peninsula ya Korea na kutafuta amani ya kudumu. Jasusi wa zamani wa Rusia yuko katika hali mahututi baada ya kugusa kemikali isiyojulikana katika mji wa Salisbury, Uingereza. Uingereza imemtaja mtu huyo kama Sergei Skripal, ambaye alipewa hifadhi nchini humo baada ya mabadilishano ya majasusi kati ya Marekani na Russia mwaka elfu mbili na kumi. Mtangazaji wa BBC amesema Skripal mwenye umri wa miaka 66 pamoja na mwanamke mmoja aliye katika miaka ya 30 walikutwa wakiwa hawajitambui kwenye viti katika eneo la maduka huko Salisbury jana Jumapili mchana. Skripal alishtakiwa Russia kwa kuwafanyia kazi shirika la ujasusi la Uingereza MI6 na alihukumiwa mwaka 2006 kwa kuisaliti Russia. Alipewa msamaha mwaka 2010, ikiwa ni sehemu ya Russia na Marekani kubadilishana majasusi <mulia> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, wanasiasa wa Sierra Leone wanahitimisha kampeni zao wiki hii wakijiandaa kwa uchaguzi mkuu ambao wanafanyika siku ya Jumatano. Kinyanganyiro kinahusu nafasi ya juu ya rais, bune bunge na serikali za mitaa. Mwandishi wa Sauti Amerika Jason Pitkin anaripoti. Nhadija Riami anaisoma ripoti kamili. Rais wa sasa wa Sierra Leon Ernest By Coroma wa chama cha All Peoples Congress lazima achie madaraka baada ya kuhudumia kwa vipindi viwili. Mgombea mpya wa APC ni waziri wa zamani wa mambo ya nje Samura Kamara ambaye anakabiliwa na upinzani kutoka kwa mwanasiasa machachari Julius Maalabio wa Serra Leon People's Party na mgombea mpya Kande Yumkella wa chama kipya cha National Grand Coalition pamoja na wagombea wengine 13 ambao hawajulikani sana. Huko Port Loko mji wa kaskazini , APC inafurahia uungaji mkono mkubwa. Wiki iliyopita wafuasi wa chama walipeperusha bendera za rangi nyekundu na kupiga matarumbeta na filimbi kwenye mkutano wa hadhara moja ya mikutano ambayo imekuwa ikifurika umati mkubwa wa watu. Mfamasia Al Haji Seidu Kamara anasema serikali ya sasa ya APC imefanya mengi katika kuleta miundombinu ambayo imekuwa ikihitajika sana nchini Sierra Leone, na wangependa kuendelea kuona maendeleo hayo yakizidi kuendelea. Umeme kwa muda wa miaka 20 iliyopita hatujawahi kuona huko Potloko. Tulikuwa tukitumia taa za ambazo zinatumia nguvu za jua, lakini hivi sasa tuna umeme, amesema. Anasema barabara zimepigwa lami na serikali imejikita katika kuwakamata wale wanaoleta dawa ambazo si za kweli, na kuongezea kuwa wameona mafanikio mengi katika nchi yao. Hata hivyo, serikali ya Koroma imekuwa ikikosolewa kwa kutoshughulikia vyema mlipuko wa Ebola mwaka 2014 na serikali ilikumbwa na shutuma za rushwa na utawala mbaya wa fedha Shirika la kimataifa la fedha duniani lilifuta baadhi ya ufadhili kwa serikali ya Sierra Leone, huku kukiwa na wagombea wengi ambao wanawania urais nchini Sierra Leone. Wachambuzi wanabashiri kuwa hakuna mgombea hata mmoja ambaye anaweza kupata asilimia 55 ya kura zinazohitajika katika uchaguzi wa Jumatano ili kuepuka duru nyingine ya upigaji kura. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Familia nyingi za Wairaki zimetoroka tena makazi yao kutokana na hali ya umaskini uliokithiri na vitendo vya ulipizaji kisasi baada ya kuondoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Hali hiyo imepelekea idadi ya wakimbizi wa ndani kuongezeka maradufu, licha ya serikali kuanzisha harakati za kuwarejesha makwao watu hao waliopoteza makazi yao na kubaki ndani ya nchi. Mwandishi wa VOA Hedhamadok ametuma ripoti akiwa katika kambi ya Haj Ali, kaskazini mwa Iraq na Patrick Nduimana anasoma ripoti hiyo. Tangu mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka jana, serikali ya Iraq iliwafurusha kabisa wapiganaji wa Islamic State. Licha ya hivyo, kambi za waliopoteza makazi yao ndani ya nchi zinaendelea kuwapokea watu zaidi. Familia nyingi zinatoroka makazi yao kwa sababu ya umaskini, ukosefu wa ajira na mapigano ya kikabila. Mgogoro huu unajitokeza mara nyingi kufuatia vitendo vya ulipizaji kisasi vinavyoendeshwa dhidi ya familia za wapiganaji wa Islamic State waliouliwa au waliokamatwa. Viongozi wa vijiji wanabaini kwamba huenda wake hawakuwaunga mkono waume zao waliojiunga na Islamic State. Hata watoto hawakuwaunga mkono baba zao walioshiriki kwenye kikundi hicho, lakini bado majirani zao hawaamini kabisa. Hivi sasa familia zikirejea nyumbani, jamii haziwakubali, jamaa zao hawawakubali, sababu wanasema jana mlikuwa nao, waliwadhuru na kuwaumiza familia hizo na ujafanya lolote dhidi yao. Mashirika ya kimataifa yanaeleza kwamba huko magharibi mwa Iraq familia nyingi zimelazimishwa kurejea nyumbani, na wengi wanakuta majumba yao yamebomolewa, hayana maji au umeme. Zaidi ya hayo, majirani zao wanawapinga. Serikali ya Iraq inasema mwaka mmoja uliopita maelfu ya wapiganaji wa Islamic State walitekwa nyara na wengine wakauawa, lakini jumla ya wake zao na wanao hawakutenda maovu yoyote na tukielekea huko China, mkutano wa kumi na tatu baraza kuu la wananchi wa China ilifunguliwa rasmi hapo jana mjini Beijing ambako Rais Xi Jinping alisema lengo lao kuu ni kuleta maendeleo ya juu ya kiuchumi kwa kufanya mageuzi na kuimarisha viwanda. Baraza hilo lenye nguvu za kisheria linakutana kwa wiki moja na inatarajiwa kupiga kura miswada itakayopendekezwa siku ya Jumapili. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wajumbe elfu mbili wanakutana hii leo katika vikao mbalimbali mbali kujadili masuala ya kiuchumi, kisiasa na kijamii kabla ya kuanza kujadili miswada ya sheria zitakazopendekezwa kufanyiwa mageuzi au mipya. Waziri mkuu wa serikali Li Keqiang aliwasilisha ripoti ya kujadiliwa ambayo aliahidi kupunguza hatari za kifedha kutokana na kuongezeka kwa deni la ndani na kuhakikisha ukuaji thabiti wa uchumi. Li aliahidi pia kufungua zaidi masoko ya China kwa uwekezaji wa kigeni. China itahamasisha kwa nguvu utandawazi wa uchumi huru na kulinda biashara huru. Tuko tayari kufanya kazi na washirika wote kuendeleza majadiliano ya biashara ya kimataifa, Li alisema. China kwa mwaka huu itaongeza matumizi ya kijeshi kwa asilimia nane nukta moja na inatarajia uchumi wake kukua kwa asilimia sita na nusu. Li hata hivyo, hakutaja pendekezo la mabadiliko ya katiba katika ripoti yake, lakini hotuba yake iliyotolewa kwenye kikao cha ufunguzi ilizungumzia kwa mara ya kwanza haja ya kufanya baadhi ya mabadiliko katika kifungu cha 21 kinachohusu pia kipengele kuhusiana na muda wa mihula ya rais Xi Jinping madarakani. Hilo ni katika pendekezo la kufuta kipengele cha rais kubaki madarakani kwa mihula miwili. Baadhi ya wajumbe waliozungumza na Sauti ya Amerika hawakuwa na habari na pendekezo hilo, ingawa wanaliunga mkono. Ninaamini kwamba chama cha kikomunisti cha China hakitarudi nyuma katika njia ya kale na kuanza kubuni siasa za kumwabudu mtu. Vipengele vya katiba viko wazi kuhusiana na swala hilo. Mwenyewe Rais Xi akihudhuria kikao cha wabunge wa jimbo la Mongolia alizungumzia juhudi za kuimarisha uchumi kuwa wa hali ya juu na kutokomeza umaskini. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, tuweze kupata watoto harakaharaka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We, wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema, Marekani haitarudi nyuma katika uamuzi wake wa kuweka asilimia 25 ya kodi kwa vyuma vinavyoingia Marekani na asilimia kumi ya kodi kwa bidhaa za aluminium zinazoingizwa nchini. Mbunge wa muda mrefu wa Marekani Thad Cochran anasema atajizulu ifikapo Aprili mosi kwa sababu za kiafya. Cochran ambaye ana umri wa miaka 80 na amewakilisha jimbo la Misisipi tangu mwaka elfu tisa mia na sabini na nane amekuwa mgonjwa katika miezi ya karibuni na kukosa wiki kadhaa za kupiga kura. Mwishoni mwa mwaka jana, video ya propaganda ya kundi la Islamic State inaelekea kuonyesha shambulizi huko Niger ambalo liliuwa wanajeshi wanne wa, wa Marekani. Video hiyo inaonyesha Wamarekani watatu wakishambuliwa na wanajeshi hao wanaonekana wakipata tabu kupambana dazeni ya wa wapiganaji wakiwa na bunduki za rashasha pamoja na mabomu ya mkono. Sehemu ya video hiyo ya dakika tisa inaonekana imechukuliwa na kamera iliyokuwa kwenye kofia ya mmoja wa askari waliouawa. Msafara wa magari ya misaada ya kibinadamu umefika mashariki mwa mji wa Ghouta nchini Siria, lakini majeshi ya serikali yanaendelea na kampeni ya mashambulizi ya anga na ardhini dhidi ya waasi. Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Msalaba Mwekundu walisema Jumatatu kwamba malori 46 pamoja na chakula kwa watu wapatao elfu ishirini na saba na mia tano na lakini serikali ya Siria imezuia wafanyakazi wa misaada. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Ab Solomon, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katika hotuba yake mbele ya kamati ya Seneti inayosimamia masuala ya mambo ya nje, waziri mdogo wa mambo ya nje anayeshughulikia na masuala ya nchi za Asia na bahari ya Pacific, Susan Thornton, aliweka wazi kwamba bara la Asia limekuwa muhimu sana kwa serikali ya Marekani kutokana na kuwa na idadi kubwa ya watu na ukuaji wa uchumi wa haraka na mkubwa duniani. Lakini kuna changamoto halisi za kiusalama na kiuchumi katika eneo hilo ikiwemo tishio la Korea Kaskazini, ubabe unaojitokeza wa nchi ya China na kuongezeka kwa ugaidi na siasa kali. Tishio la Korea Kaskazini linazidi kuongezeka, hali ya wasiwasi na siasa kali pia zinaongezeka, alisema. Kupungua kwa demokrasia, utawala bora na ongezeko la rushwa na pia ukiukaji wa haki za kibinadamu kunasababisha kupungua kwa uthabiti wa ukuaji katika baadhi ya nchi changamoto hizi hazitatatuliwa bila ya kuwepo mikakati dhabiti. Uongozi wa Rais Donald Trump una nia ya kutatua changamoto hizo. Marekani inatambua vyema kwamba rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anaunda silaha za kinuklia. Marekani inaweka mikakati kuhakikisha kwamba utengenezaji wa silaha hizo unakoma. Na inaendeleza kampeni ya kutaka Korea Kaskazini kuwekewa vikwazo vya kidiplomasia na kiuchumi. Washirika wa karibu wa Marekani wameonyesha nia ya kuhakikisha kwamba Korea Kaskazini inawekewa vikwazo vya kibiashara na kiuchumi. Tumeeleza Uchina kwamba tupo tayari kushirikiana ili kumaliza tofauti zetu na kuweka uhusiano mwema, lakini hatutakubali kuiondoa Marekani katika bara la Asia wala kudhulumu nchi zingine katika eneo hilo. Marekani inaendelea kushirikiana na nchi zingine kuimarisha viwango vya biashara na kuzisaidia nchi nyingine kukua kulingana na viwango vinavyostahili. Waziri Thornton anasisitiza kwamba utawala wa Rais Donald Trump unaendelea kuimarisha uhusiano wa Marekani na nchi za Asia ili kuhakikisha kwamba nchi hizo hazipati shinikizo kubeba majukumu ambayo yanaweza kukandamiza utawala bora au ukuaji wa baadaye. Marekani ina nguvu katika eneo la Pacific na itaendelea kutilia mkazo maendeleo ya eneo hilo. Na hiyo ndiyo tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.