Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa redio na wewe unayetusikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa wakati mwingine, ambapo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunakuletea mambo kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu ni BMJ Muridhi. Naam, katika kwa undani hivi leo, katika sehemu ya kwanza tunaangazia mzozo ulioibuka baina ya Kenya na Sudani Kusini baada ya uh, kiongozi ama afisa mmoja wa ngazi za juu kutoka Umoja wa Mataifa uh, kusema kwamba serikali ya Kenya imekuwa ikiingiza silaha nchini Sudani Kusini uh, kinyume na ilivyofikiriwa uh, kwamba uh, na umoja huo kwamba ingetokea na vilevile vile katika sehemu ya pili tutakwenda moja kwa moja mpaka huko Mombasa ambako nitakueleza ni nini waandishi wetu wamekuandalia katika kwa undani hivi leo. Lakini kwanza kabisa, uh, serikali ya Kenya kama nilivyoeleza ni kwamba imekanusha vikali madai ya kuingiza silaha nchini Sudani Kusini na taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma imesema Jumatano kwamba madai hayo ni ya kupotosha na kwamba hayachangii katika e, mchakato wa kutafuta amani katika e, nchi hiyo changa zaidi duniani. Madai hayo yalitolewa na Adama Dieng, ambaye ni mshauri maalum wa umoja huo wa Afrika Umoja, Umoja, Umoja wa Mataifa kuhusu udhibiti wa mauaji ya halaiki yaliyoshtua uh, ambayo yalishtua Kenya na kupelekea uh, kutoa tamko hilo. Dieng alisema kwamba Kenya na Uganda ni baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki ambayo yanaingiza silaha nyingi katika nchi ya Sudani Kusini na hivyo alikuwa anazungumza na Sauti ya Amerika uh, mwezi uliopita. Dieng akaeleza kwamba Kenya na Uganda zimeendelea kuchangia mapigano katika nchi ya Sudani Kusini, na hiyo ni taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje. Na sasa kwenye laini ya simu uh, tumempata waziri mdogo wa uh, waziri mdogo wa mambo ya nje uh, ambaye ni abab na mwamba Uh, ako nasi katika laini ya simu, lakini tutafafanua zaidi kuhusu uh, taito ambaye ambayo anashikilia kwa sasa hivi. E, lakini karibu sana uh, mheshimiwa uh, na kwanza kabisa tukaribisha kwa undani tueleze, eh, nini msimamo wa serikali ya Kenya licha ya kwamba uh, uh, waziri mwenyewe alizungumzia hili lakini, hebu uh, tufafanulie zaidi ni kwa nini haya yanatokea sasa hivi, Namwamba. shukrani sana nimeshukuru sana kupata fursa hii ili kuweza uh, kufafanua zaidi e, msimamo wa serikali ya Kenya kuhusu su, su, suala hili nyeti uh, na niseme kwamba serikali ya Kenya imeshtushwa na kushangazwa sana na tetezi hizi. E, msimamo wa serikali ya Kenya rasmi ni kwamba tetezi hizi ni uvumi, vilevile uh, ni porojo ambazo ina msingi hata chembe. Uh, ikumbukwe ya kwamba Kenya imekuwa ni mlezi wa utulivu, uthabiti uh, na hata uhuru taifa la Sudan Kusini. Itakumbuka ya kwamba Kenya imekuwa mstari wa mbele kutembea uh, mwendo wote ambao taifa la Sudani ya Kusini limesafiri ili kuweza kupata hadhi uh, uh, kuweza kupata uh, uhuru wa kuwa taifa taifa na vilevile kutafuta njia za kuwa thabiti. Kwa hivyo unaweza sema kwamba Kenya imekuwa ni mwekezaji katika utulivu, kwanza uhuru utulivu na uthabiti wa taifa la Sudani uh, uh, uh, uh, uh, e. ya Kusini. Kwa hivyo mtu yoyote kutoa tetesi ya kwamba Kenya inaweza kuhusika kwa njia yoyote ile kujaribu kuharibu e, malezi haya ambayo Kenya imehusika nayo tangu jadi. Ukumbuke kwamba hata wakati ambapo ule mkataba wa kihistoria uliotiwa sahihi mwaka elfu mbili na tano kuanza safari ya kupelekea Sudani kusini kupata uhuru. Mkataba huo ulitiwa sahihi hapa Nairobi. Safari yote ya uhuru wa Sudani ya kusini, safari hiyo msingi wake ulikuwa ni hapa Nairobi. Kwa hivyo Kenya ni mlezi, ni mlezi nambari moja. Aa, na uh, ulimwengu mzima unajua na unafahamu ya kwamba Kenya ni mlezi wa taifa hili la Sudani ya kusini vilevile Serikali ya Kenya ingetenda ifahamike kwa uwazi sana ya kwamba Kenya inaelewa kwa undani shida za msukosuko katika eneo hili la Afrika mashariki na uh, Africa ni taifa la Kenya ambalo kwa kawaida ama kwa muda mrefu limebeba mzigo mkubwa, mzigo wa wakimbizi. Uh, ifahamike ya kwamba wakimbizi kuwa hapa nchini kutoka mataifa kati ya ishirini hadi thelathini. Kwa hivyo Kenya inaelewa shida ya msukosuko, na Kenya haiwezi kuwa mojawapo ya mataifa yanayochangia msukosuko katika eneo hili naam. Namwamba, ndio, lakini naweza kuchukua maswali naam. Swala la tatu ni kwamba sisi kama taifa la Kenya sisi hatuzalishi silaha zote za kisiasa. Sisi hatuundi ama hatuna viwanda vya kutengeza silaha zote za, za kivita. Kwa hivyo haiwezekani ya kwamba taifa ambalo halina, halina uwekezaji ama ambalo halihusiki kwa njia yoyote ile ku, kuunda ama kutengeneza silaha za aina yoyote inaweza kuhusika katika kusambaza siasa hizo. Kwa hivyo tungependa kupuzulia mbali tetesi hizi, na zichukuliwe kama uvumi na porojo ya wale ambao aidha hawaelewi kinachoendelea katika Sudani ya Kusini ama katika eneo hili, ama wana nia mbaya ama nia potovu ambayo inapelekea Uh, kueneza porojo na uvumi na usio na msingi. Sasa tetesi ni kwamba uh, Kenya labda haielezi kupitia maafisa wake kama wewe kwamba haielezi ukweli kwa sababu taarifa uh, ambayo imetoka sasa kwa Baraza la Usalama uh, ripoti ambayo imetoka kwa uh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Guterres, naye anasisitiza kwamba huenda uh, kukaendelea kuwa na machafuko Sudani Kusini, kwa sababu kuna baadhi kuna baadhi ya mataifa jirani yanayoendelea Uh, kuchangia katika mzozo huo, na sasa Kenya imetajwa pamoja na nchi ya Uganda. uh, kwa msimamo wako wewe, Bwana Mwamba, umekuwa katika wizara, hata uh, wakti mmoja ulikuwa waziri wa mambo ya nje, ni nini ambacho unadhani kwamba uh, uh, uh, taasisi hii kubwa umoja wa mataifa inaweza kupelekea kueleza kusema kwamba nchi fulani zinachangia? Ni uh, nini ambacho kinaweza kuleta msukumo huo kutoka kwa taasisi kubwa kama umoja wa mataifa? kwanza ni jambo la fedheha na ni jambo la kushangaza uh, ya kwamba ripoti hii uh, imepelekea kunyooshea lawama ama kunyooshea kidole cha lawama uh, taifa letu la Kenya na taifa jirani la Uganda. Uh, msimamo wa serikali ya Kenya ni kwamba uh, ripoti hizi bila shaka msingi wake ni uvumi, ni poroje, na kwamba poroje na uvumi huu bila shaka unachangiwa na watu ambao aidha hawaelewi hali mm -hmm. halisi katika Sudani Kusini na katika eneo hili, ama wanania mbaya, wanania potovu mm. na kwa hivyo wanajaribu kueneza porojo na uvumi ili waweze kuwafikia nia hiyo mm -hmm. Lakini ukweli ufahamike mm -hmm. hadhi na heshima ya Kenya kama mlezi wa uhuru uthabiti na ustawi wa taifa la Sudani ya Kusini hadi hiyo inajulikana ulimwengu kote, na hasa asante katika... sana. Asante sana, katibu msimamizi katika wizara ya mambo ya nchi ya Kenya Ababu na Mwamba hapo akizungumza moja kwa moja na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jijini na Nairobi. Msikilizaji, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Na kabla tujaingia katika sehemu ya pili, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, ni kwamba leo ikiwa ni Februari 28 ni siku ya mwisho o ya mwezi ambapo kama ilivyo kawaida tunakuwa tukisherehekea historia ya mtu mweusi hapa Marekani. Basi kwa kumalizia leo tunaangalia baadhi ya mambo na matukio makubwa katika historia ya watu weusi Marekani. Huyu hapa Mwamoyo Hamza na simulizi zaidi kwa kumalizia mwezi wa historia ya watu weusi wa Marekani napenda kukumbusha leo kuwa maadhimisho haya yalianza mwaka 1926 kama wiki ya historia ya watu weusi wa na mwanzilishi wake alikuwa mwanahistoria Carter G. Woodson. Baada ya kushika kasi, maadhimisho haya yakapanuliwa zaidi na kuwa tukio la mwezi mzima wa Februari kila mwaka. Wakati wa mwezi huu matukio mengi yanafanyika Marekani, katika hali ya kukumbusha tu kwamba ingawa watu weusi waliletwa Marekani kama watumwa kutoka Afrika, lakini wamekuwa na mchango mkubwa sana katika ujenzi na maendeleo ya taifa hili. Watu kama W E B Du Bois, Frederick Douglass, Booker T Washington, Harriet Tubman kwa miaka ile ya zamani sana, na baadaye akina Martin Luther King Jr, Malcolm X, Rosa Parks, Muhammad Ali na bila shaka Barack Obama kama rais wa kwanza mweusi Marekani. Kwa kweli orodha ni kubwa sana na huwezi kuwataja wote, lakini watakumbukwa daima kwa mchango wao katika siasa, sanaa, sayansi na michezo nchini Marekani. Asante sana Mwamoyo Hamza na msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kwa undani, kama ilivyo ada, leo ikiwa Jumatano, tutaenda moja kwa moja mpaka Mombasa, ambako salma Mohamed na Josephat Kioko wanazungumzia swala la Alshabab au kupata msaada kutoka kwa Marekani, Kenya kupata msaada kutoka kwa Marekani kupambana na Al-Shabab. Twende moja kwa moja. Asante sana mwenzangu kutupokeza. Ikiwa leo niko na mwenzangu Josphat Kioko, leo tumechanganya jinsia e. Ama unaonaje Kioko? Karibu ah, sana. Tushakataa mambo ya all girls presenters mm -hmm. E, mambo mseto siku hizi <laughs> sawa, sawa. Basi moja kwa moja tukienda katika kwa undani hii leo, tukia tunaangazia swala hilo bila shaka, ikiwa ni habari za hivi punde zinasema kuwa jeshi la Somalia yani lile la uh, Somali National Army SNA kwa ushirikiano na lile la Kenya Defence Forces KDF limeweza kuwaua wanamgambo 23 wa kundi la kigaidi la Alshabab uh, kule nchini Somalia. Ikiwa hayo yakijiri, serikali ya Marekani kwa upande wake imetoa msaada wa maboti ya mwendo kasi kumi kwa jeshi la Kenya katika hatua ya kupiga jeki vita dhidi ya ugaidi. Kupitia balozi wake nchini Kenya, Robert Godec amesema maboti hayo yaliyogharimu kima cha dola milioni tano dia pa pakubwa katika operesheni kwenye maji makuu. Na ndio maana matukio hayo yote ni chini ya saa 24 zilizopita. E, tunamulika uwezo mkubwa wa Marekani kusaidia nchi za Afrika hasa eneo letu la Afrika Mashariki kukabili wapiganaji wa Alshababu na wakati msaada huo ukitolewa, basi zikaibuka taarifa kwamba e, huko nchini Somalia. Kambi ya wanajeshi wa Kenya ilikuwa inalengwa, yaani ni mambo yanakwenda kwa pamoja. Wakati msaada ukitolewa kusaidia hawa, kuna mpango wa mashambulio. Na Salma, Jumapili tu kulikuwa na uvamizi katika karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, kwamba wanajeshi kadhaa walijeruhiwa wakasafirishwa kutibiwa Nairobi na siku iliyofata ambayo ni mapema jana, kukawa na matukio ya kwamba msururu wa, wameanza kusakwa wanajeshi wanatafuta hawa wametorokea wa. Na jana ndio Marekani nayo ikaibuka na huu msaada mpya ambao mashua hizi kwa gharama ya dola za Marekani milioni tano ni mm -hmm. Msaada mkubwa sana. Sasa ndio maana tunachanganya hapa, wakati hawa wakisaidiwa kule pia wana, wanaongezewa nguvu, manake Marekani inasema ndani na nchi ya Kenya kuna matukio ya mashambulio na huu ni msaada mkubwa bila shaka kwa nchi ya Kenya na kulinda raia na, na kulinda raia wake mm -hmm. Serikali ya nchi ya Kenya haikuweza kutoa uh, idadi kamili ya uh, jeshi ama maafisa ambao waliweza kujeruhiwa katika shambulio hilo lililopelekea maafisa hao uh, waweze kusafirishwa hadi jijini Nairobi kupokea matibabu. Tukio hilo lilitokea katika miji ya Elwak na Busar, ambao ni mpaka wa Somalia na Kenya, sio mbali hapa Kioko. Kwa hivyo walipokuwa wakihamishwa wakija huku nchini Kenya, basi na wao kule vilevile, vile jeshi lililokuwa kule KDF lilianza msako kama ulivyoweza kuzungumzia na kuweza kufanya shambulio katika, wanasema kambi hii mpya ya hawa a, magaidi ilikuwa iko katika hilo eneo la Fafadun nchini Somalia na ni eneo jipya ambalo walikuwa wamejipanga tayari kutekeleza mashambulizi dhidi ya vikosi hivi vya Amisom ambavyo viko kule nchini Somalia, aa, katika hali ya kuleta usalama katika Afrika ya Kati na Afrika Mashariki kwa ujumla. Mara nyingi vyombo vya habari vinakuwa na wakati mgumu kubaini idadi ya majeruhi, idadi ya watu walioangamizwa, kwa sababu inategemea eh, upande unaozungumza ni upande gani? mm. Wale wapiganaji wa Alshababu mara nyingi wamepinga taarifa za kijeshi kwamba watu hao wameuawa idadi hiyo, na huku kwingine majeshi ya serikali mm. pamoja na vikosi vya usalama kwa, kwa jumla vinakuwa na siri kubwa kutaja kama wamevamiwa, wameuawa ngapi. Kwa hivyo vyombo vya habari vinakuwa na wakati mgumu, lakini lile shambulio linatajwa kwa jumla tumejiandaa kwa undani kukupatia takwimu zote kuhusu wanajeshi wa Afrika walio Somalia ni wangapi? AMISOM ina vikosi vingapi? Kenya yenyewe ina vikosi vingapi? na msaada huu wa, wa serikali ya Marekani kwa nchi zetu za kanda Afrika mashariki na kati, msaada wake ni kima cha pesa ngapi? na inahitajika pesa ngapi ili kum kumuweka mwanajeshi mmoja katika usalama nchini Somalia, na bajeti ya mwaka mzima pia tunayo hapa katika kwa undani. Sasa kurejea nyuma, eneo la pwani ya Kenya limepata mgeni huyu balozi wa Marekani Robert Godech, na msaada wake aliyotangaza kutoka serikali ya Marekani ukapokelewa kwanza jana Jumanne. Amezuru sehemu nyingi sana eneo letu la eh, pwani ya Kenya. Eneo hili ni muhimu sana katika usalama wa Kenya kwa sababu ni mlango mkubwa wa, ni mpenyo mkubwa wa mm, magaidi kutoka nchi ya Somalia. Bahari inafungulia biashara nyingi sana za ukweli na, na za kiharamu. Ndio maana Marekani ikiwa na msaada kama huu unakuwa kwa, kwa, kwa msaada mkubwa sana kwa usalama wa nchi kwa jumla na hata sekta ya utalii, tukiangalia haswa kwa upeo zaidi, kwa undani haswa, ikiwa ni juhudi uh, tunatizama za jeshi hilo la KDF uh, sambamba na vilevile vile msaada unaotolewa na nchi ya Marekani katika kupiga vita dhidi ya ugaidi, tunaona kwamba hatua kubwa imeweza kupigwa. Hadi kuanza kwa vita hivi, kumekuwa vilevile na mipango uh, ya jeshi la KDF kupunguza majeshi yake nchini Somalia. Je, mwenzangu Kioko, labda hii ni ishara kuwa vita dhidi ya ugaidi umethibitiwa kwa kiwango kiko kubwa tangu mwaka elfu mbili kumi na moja hadi mwaka huu, tuseme miaka saba na miezi kadhaa. Kenya iliamua, u, unakumbuka u, ulikuwa utawala wa rais Mwai Kibaki, wakasema nchi imepigwa sana, magaidi wameumiza Kenya sana, grenedi zilikuwa zinarushwa karibu kila wiki, vitisho vya hapa I, na pale nai, kupitia mitandao e, he, Nairobi, Mombasa, Garisa, mm -hmm, Liboi wapi, mm -hmm, na ikawa nchi kweli inaelekea pabaya Bunge likaelezwa kwamba tunahitaji kupeleka jeshi Somalia. Wakati huo kinara wa upinzani Raila Odinga alikuwa ni waziri mkuu, wakaketi na Rais Kibaki wakakubaliana, waka majeshi yakapelekwa. Sasa ukihesabu tangu wakati huo mashambulio yaliyopigwa Kenya tangu mwaka elfu mbili kumi na moja na tuseme mapema mwaka jana, visa vimekuwa ni vingi. Viongozi wamekosana juu ya jeshi kuwa Somalia mm. na si jeshi la Kenya peke yake, kuna majeshi ya muungano AMISOM. mm -hmm. imekuwa ikishika doria kule. Uganda imekuwa na majeshi kila mwaka ikiongeza, mm. na kubadilisha, na malalamiko ya Somalia kwenyewe, raia wake pia wakalalamika viongozi wake kwamba imekuwa too much, lakini serikali ya undani Somalia ikawa inahitaji ule msaada pakubwa. Ndio huu sa, mvutano sasa, ikasemekana wanajeshi wataanza kuondoka na kuna huo utaratibu sasa Yasemekana ya ni polepole sasa kuanza kuwaondoa nchi ya Somalia iachiwe ya nafasi yake kuku, kujiongoza masuala ya usalama na uongozi sasa. Kenya, mpango kama huku hatujajua umefikia wapi, lakini ukisikia taarifa za Rais Uhuru Kenyatta kila mara akizungumza, anasema vita vya Somalia eh, vinavyosababishwa na wale wapiganaji wale, sababu bado sana jeshi mm -hmm. la Kenya jeshi la AMISOM na wale majeshi mengine ya African Union, muungano wa Afrika kuna huo mpango kweli mm, kuanza kujiondoa polepole. Hii ni wazi zaidi kwa sababu takriban wiki mbili zilizopita, tuseme chini ya mwezi mmoja, kumekuwa na mashambulizi hapa nchini Kenya, uh, kama hivi punde a, uh, ya mauaji ya walimu katika eneo la Kwasa kule eneo la Wajir, vile vile vituo vya polisi eneo la Ijara mnamo um, Disemba kule Garissa pia vile vile viliweza kushambuliwa na makundi al-Shabab. Uh, hili ni swala ambalo linaleta dukuduku-duku kwa wananchi ya kwamba je, eh, hii mipaka ya nchi bado haipo salama, kwa sababu ukiangalia maeneo yote haya ni maeneo ambayo yako mipakani. Kwa hivyo bado kuna namna ya kwamba hawa wanamgambo wa al-Shabaab wanata, wanapata njia ya kupenya katika nchi ya Kenya na vile vile kuingia katika mataifa ya jirani kama vile Tanzania, kwa sababu anapoingia Kenya basi hatimaye atafika Tanzania na akaweza kutekeleza uh, lile uh, ambalo amelipanga katika, kwa hivyo mwadadisi wa maswala ya kiusalama wanazungumzia vipi swa swala hili la usalama, ama jinsi hivi vita vitaweza kukabiliwa katika hali ambayo italeta usalama katika Afrika ya Kati na Mashariki kwa ujumla? Kwako wewe msikilizaji, matangazo unayowapata hewani kwa sasa ni kwa undani inayokujia kutoka VOA yaani Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili na ni studio 15 mjini Mombasa. Josphat Kioko hapa pamoja na Salma Muhamed. Tunachambua usalama wa Kenya kwa jumla na nafasi ya jeshi la Kenya kufanya kazi kulinda nchi na pia kulinda taifa jirani la Somalia, msaada wa Marekani unaoendelea kutolewa mwaka baada ya mwaka. Kumbuka hata katika utawala wa rais aliyestaafu karibuni, Barack Obama ameahidi kwamba lengo kubwa ni Marekani kusaidia nchi za Afrika kukabili ugaidi. Hiyo ni ajenda kubwa. Basi tuangalie kwa undani, wanajeshi wangapi wanaolinda doria nchini Somalia? Takwimu zinaonyesha kwamba takriban wanajeshi 28,000 wa Umoja wa Afrika wanashika doria nchini Somalia nani kutoka takriban nchi kumi na moja uh, wakisaidiana na jeshi la Somalia, Somalia National Army. Kwa pamoja wanasaidia kulinda nchi ya Somalia zaidi dhidi ya mashambulio ya magaidi, na wachanganuzi wa masuala ya usalama wanasema inahitajika takriban shilingi za Kenya elfu saba kila siku tuseme kwa dola za Marekani ni dola sabini kwa siku moja, mm -hmm. kumsaidia mwanajeshi mmoja. Awali nilikuwa nimezungumza na mchanganuzi wa maswala ya usalama Simiyu Werunga na nilikuwa tunataka kulinganisha jeshi la Kenya, Kenya Navy, uwezo wa kulinda nchi kupitia baharini. Na kati ya Kenya na Somalia kuna bahari kubwa sana, Indian Ocean, na mara kwa mara kando na maharamia waliosumbua miaka mingi, kumekuwa na alshababu pia wanatumia zile mbinu pia za kupitia baharini kutekeleza mashambulio. Sasa Simiyu Werunga akanigusia kuhusu kuwa na vikosi vingine vya usalama kando na Kenya Navy, kuwe na wale wanaitwa coast guards. Akasema Somalia imejaribu sana, kwa nini Kenya nayo hajaweka coast guards kusaidiana na wale wanajeshi wengine wa kawaida wa Kenya Navy. Hebu tupate hiyo sauti ya Simiwe Runga nilivyozungumza naye kuhusu usalama wa Kenya na Somalia, hatua zaidi za kuweka walinzi baharini. Ni vizuri wakati tunaongea kuhusu usalama, tujue kwamba within the Indian Ocean Rim ambayo ni association na is an economic block na hapo ni lazima tuwe tuko tayari kwamba usalama na mikakati ambazo tumeweka zina meet the requirements of the increased trade nimesaidia serikali ya Somalia sana proper coast guard, ingawa ijasimama yes, kabisa, ingawa ni hafifu, lakini imefanya kazi kiasi kuijenga iwe national proper coast guard ambazo zinafanya kazi na jeshi la Somalia. Najua Somalia hawana navy so wanatumia jeshi lao na coast guard. Na kama Somalia inaweza kuwa na coast guard hata kama ni hafifu, Mbona nchi kama Kenya ambayo ina coastline ndefu kama hii yetu zijawai kuwa na coast guard? So ni muhimu wakati tunaongea usalama wa nchi, tuwe na idara ya polisi ambayo ina deal na internal affairs on land, tuwe na coast guard ambayo inafanya kazi katika brown waters, and then ikisaidiana na navy ambayo inakubaliwa ki international convention kufanya kazi in the blue waters. Tumshukuru Simiu Werunga, mtaalamu wa maswala ya usalama nchini Kenya. Asanteni Josephat Kioko na Salma Muhamed hapo Mombasa. Mwelekezi hapa studio wa Kwa Undani hivi leo amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, shukran msikilizaji na usiku mwema kutoka Washington. Hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo, tukuwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo mimi ni abdu shakur abud, nasema kwaherini.