Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ya ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19 na 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Mamlaka nchini Kamerun zimesema zimeuvunja mtandao wa usafirishaji haramu wa watoto uliowajibika kwa utekaji kwenye eneo hilo katika miezi kadhaa iliyopita. Mtandao huo inasemekana ulienea katika nchi jirani ya Gabon, Equatorial Guinea na Chad. Uchunguzi ulianza baada ya watoto wadogo watatu kukutwa wamekufa ndani ya gari kubwa Kufuatia hilo, watu wenye hasira wamechoma moja ya hoteli ya mmiliki wa mtu mmoja anayeshukiwa kushiriki katika usafirishaji haramu wa watoto. Mamia ya watu bado wanatembelea eneo la Kiosi linalopakana na Gabon na Ekuatorio Guini ambako uchunguzi ulifanyika. Kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ya mwaka elfu mbili kumi na mbili, Kamerun ni chanzo cha usafirishaji na makao ya watoto waliosafirishwa kwa njia haramu na kulazimishwa kufanya kazi ngumu na matendo ya kingono. Mtu mmoja aliyekuwa na silaha anayeshutumiwa kuwaua wazazi wake waliokuwa wakimtembelea katika chuo kikuu kaskazini mwa jimbo la Michigan sasa yuko katika jela ya polisi. Hiyo ni kwa mujibu wa chuo cha Michigan mtuhumiwa mwenye umri wa miaka kumi na tisa James Eric Davis Jr. alionekana kuripotiwa na mtu aliyekuwemo kwenye treni iliyokuwa inapita pembeni ya chuo majira ya usiku. Maafisa wa usalama waliwahi kumkamata hapo awali. Polisi ilimshambulia na risasi iliyotokea katika bweni la chuo cha CMU na kuongeza kuwa iliwapasa wan... kuwaondoa wanafunzi katika majengo kumsaka mshambuliaji huyo. Maafisa wamesema watu wawili waliouawa ni James Davis sinior na Diva Davis, wote walikuwa na umri wa miaka 47, kutoka Illinois. Maafisa wanasema Davis sinior alikuwa afisa wa polisi pia. Tukio hilo lililotokea wakati wazazi walipokuwa wanawasili kwenye majengo ya chuo kuwachukua wanafunzi kwa ajili ya mapumziko. Kuna zaidi ya wanafunzi elfu ishirini na tatu katika chuo. Shambulizi hilo linakuja huku kukiwa na mjadala mkubwa kuhusu udhibiti wa bunduki ambao ulifuatiwa na shambulizi lingine la mwezi uliopita katika shule ya kidato cha sita huko Florida. Bunge linajadili kuhusu kuweka hatua kali za kudhibiti umiliki wa bunduki ikiwemo ukaguzi wa kina kwa wanunuzi, kuongeza umri kwa wanaostahili kumiliki bunduki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema matarajio makubwa ya ziara wa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson katika bara la Afrika yanaonekana kama ni fursa kwa Marekani kusaidia bara hilo na kusisitiza uhusiano muhimu. Amesema ziara hiyo hailengi tu masuala ya uchumi na maendeleo ya kibiashara lakini ni kujenga taasisi imara serikali na usalama pamoja na haki za binadamu. Alisema hayo afisa mwandamizi wa Marekani hapo jana. Katika ziara yake ya kwanza Afrika kama mwanadiplomasia wa juu wa Marekani, Tillerson atakutana na viongozi kutoka Chad, Jibuti, Ethiopia, Kenya na Nigeria wakati wa safari yake Machi sita hadi kumi na tatu. Nchini Ethiopia, maafisa walitangaza hali ya dharura kufuatia maandamano makubwa ya kupinga serikali ambayo amekuwepo zaidi ya miaka miwili sasa. Nchini Kenya kuna uhitaji mkubwa wa mchanganyiko wa kisiasa. Waziri wa zamani msaidizi wa mambo ya nje Linda Thomas Greenfield Marikani, wa hapa Marekani ameiambia sauti ya Amerika kwamba Waafrika watampokea mwanadiplomasia huyo kwa mikono miwili. Wanafamilia wa abiria waliokuwemo ndani ya ndege ya Malaysia MH370 iliyopotea kusini mwa bahari ya Hindi wanaadhimisha miaka minne katika tukio la kumbukumbu huko Kuala Lumpur. Serikali ya Malaysia ilitia saini makubaliano na kampuni moja ya Marekani kuanza tena msako wa ndege hiyo ambayo haijulikani ilipo. Waziri wa usafiri Liow Tiong Lai amesema kampuni hiyo iliyoko Boston hapa Marekani, Ocean Infinity, inatafuta ndege iliyopotea chini ya mkataba wa bila malipo unaojulikana kama no find, no fee, ikimaanisha kuwa italipwa pale tu itakapoipata Boeing 77. Kampuni hiyo italipwa dola milioni elfu ishirini kama ndege itapatikana ndani ya kilomita elfu tano au dola milioni thelathini ikiwa ni kilomita elfu kumi na dola milioni elfu hamsini kama itapatikana kilomita za mraba elfu ishirini na tano gharama zitakuwa dola elfu milioni sabini na tano kama ndege hiyo itapatikana zaidi ya kilomita za mraba elfu ishirini na tano na ndege ya malaysia ilipotea machi nane mwaka elfu mbili kumi na nne wakati wa safari yake kutoka kuala lumpur kwenda beijing ikiwa na abiria mia mbili thelathini na tisa na wafanyakazi ndani yake Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali kuwa leo katika Live Talk tunazungumzia mgomo wa wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya, ambao wanadai nyongeza za mshahara, baada ya Disemba mwaka jana kutangaza kwamba walifikia mwafaka na serikali juu ya madai yao, lakini madai hayo hayakutimizwa. Kwa hivyo sasa wanaishutumu serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kupuuza na kushindwa kuzuia kukithiri kwa rushwa wakidai kuwa hilo ni mojawapo ya tatizo ambalo linachangia kwa wao kulipwa mishahara duni. Kwenye laini ya simu tunaye Endry Watuha, huyu ni mchambuzi wa masuala ya elimu huko nchini Kenya. Karibu katika Live Talk, na pia tunaye mwandishi wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tueleze mgomo mpaka sasa hivi umefikia katika hatua gani? Mhadija, tunapozungumza mgomo unaendelea, hamna chochote kinachoonyesha kwamba mgomo utasitishwa, na jinsi walivyoeleza wahadhiri hapo jana, ni wazi kwamba mgomo utaendelea hadi pale serikali ita, uh, itawasilisha ule mkataba wao mkataba wake mbadala wa kuweza, uh, kuwapa nyongeza mshahara hawa wahadhiri uh, ikiwa ni mkataba mpya wa mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Je, yeah, mpaka sasa hivi kuna kitu gani ambacho labda serikali imesema lolote? Kwa sababu nimesoma kwenye gazeti la Daily Nation, nimeona kwamba Ukur Yatani, huyu ni waziri wa kazi, amezungumzia swala kwamba amewasihi, ametoa rai kwa wahadhiri pamoja na wafanyakazi wa vyuo vikuu kujaribu kusitisha mgomo pamoja na madaktari mabingwa, kwa sababu anasema endapo akiendelea na mgomo utaathiri maendeleo, utaathiri uchumi na pia anasema utawatia hofu wawekezaji wataona kwamba Kenya si thabiti tena. Naam, huu ndio umekuwa, huu ndio umekuwa usia au u, ujumbe kutoka kwa waziri huyu Ukur Yatani. Lakini wahadhiri wamesisitiza kwamba sasa hivi hamna chochote watakachoweza kukisikiliza kando na mkataba mpya wakieleza kwamba mkataba uh, sekta mbalimbali za wafanyakazi hapa nchini Kenya tayari ishapewa mkataba mpya ndio, na nao bado hawajapewa mkataba mwingine wa mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja jinsi ilivyokubaliwa wakati walipositisha mgomo mwaka alfu, mwaka jana Desemba tarehe tisa. Sasa wanaeleza kwamba sasa hivi hamna mazungumzo yoyote ambayo yatakubaliwa hadi pale serikali wasilishe mkataba wao mbadala au wa kuonesha kwamba hiki ndicho watakachoweza kuwapa, hawa wahadhiri ambao wanaendelea kugoma uh. Na kwenye laini ya simu tunaye Ernest Wayaya, huyu ni katibu mtendaji wa hichi chama cha wafanyakazi wa, wa vyuo vikuu huko nchini Kenya. Ernest Wayaya, wewe ba, mpo kwenye mgomo. Je, unaweza kutueleza, mmeungana na wahadhiri, nini hasa nyinyi mnachokidai katika mgomo huu? Uh, swala la mishahara wa wafanyakazi wa vyuo vikuu nchini Kenya ni swala ya wafanyakazi wote katika vyuo vikuu, wala si la wahadhiri peke yao. Na wafanyikazi katika vyuo vikuu wana mkataba wao wa mwaka elfu mbili kumi na saba elfu mbili ishirini na moja ambao tulikuwa tumepeleka katika serikali ili kwamba tuweze kukaa tujadiliane swala la mishahara na pesa za nyumba Hivyo kutoka mwaka elfu mbili kumi na saba mpaka wa leo serikali haijakuja kwenye kiti kuweza kuzungumzia masuala haya, na kwa hivyo wafanyakazi katika vyuo vikuu wamekuwa ni watu ambao wameketi wasijue kwamba ni nani atakidhi mahitaji yao katika suala zima la mishahara yao. Asante. Ah, labda tusikie mmoja wa wanafunzi wa vyuo vikuu wakielezea yale ambayo yanawasibu wakati pale wahadhiri na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu wanapoamua kugoma. Mimi kama mwanafunzi katika chuo kikuu cha Nairobi, ah, migomo hii inaniathiri sana, sababu unapata kwamba ule muda ambao nilikuwa nimekusudia kukaa shule unaweza kuwa mrefu sana. Kwa mfano kama nilikuwa nimekusudia mi, kukaa miaka minne shuleni, miaka hii inazidi kuwa nyingi, napata kwamba miaka na kama, kama mitano ama sita shule, sababu migomo hii pia inapoteza wakati. Na tunaamini kwamba wapiganapo fahali wawili, siku zote nyasi ndio huumia, na sisi kama wanafunzi tunaumia, sababu pesa hizi, si sote ambao tunawafadhili, wengine ni sisi, tunajitolea tunaenda kule nje, tunajitafutia karo za shule, na unapata kwamba maisha kama mwanafunzi yanakuwa magumu, na kwa hivyo ule muda ambapo pia unapoongezeka unakaa shule unapata pia unazidi kutumia mapeni mengi sana, uh, shuleni. Na pia ningependa kuomba serikali pamoja na lecturers waweze kukaa pamoja, waweze kubaliana, ili waweze kusuluhisha swala hili la mgomo, maana migomo hii imeweza kuwa mingi sana katika uh, nchi hii yetu ya Kenya, na sisi wanafunzi tunaumia. Kwa hivyo ningeomba sana serikali ya Kenya iweze kutusaidia ili tuweze kufanikisha masomo yetu. Naona Patrick, swala hili la migomo ya wahadhiri pamoja na wafanyakazi wa vyuo vikuu linazidi kuwaathiri wanafunzi, na pengine labda, pengine serikali itakapokaa na hawa wahadhiri, pengine suluhu inaweza kupatikana. Lakini kama alivyosema Andrew kwamba mwaka wa masomo umeanza mwaka jana Septemba, na hapo ndipo migomo ilipoanza na mpaka sasa hivi. Kwa hiyo utakuta wanafunzi ndo wanaathirika zaidi kuliko mtu mwingine yoyote ni kweli wanafunzi ndio wanaathirika, na elimu inaathirika pia, wazazi wanaathirika. Sa, kwa hiyo uh, kazi kubwa iko upande wa serikali. E, unavyosikia anavyozungumza Ernest Wayaya ni kwamba mkataba huu una hautekelezwi na wanasubiri serikali iingie kwenye mazungumzo. Mi nafikiri uh, serikali ndio ina majukumu makubwa kwa kuweza kusahihisha swala hili, na mara nyingi sana uh, migomo hii ambayo inatokea ni sababu ya kuwepo mwanya mkubwa wa huduma hasa upande wa mishahara kati ya wafanyakazi wa, wa, wa, wa, wa serikali na upande wa serikali, na labda na watu wengine kama vile wabunge wa na kutana na mishahara mikubwa, lakini hawa wana mishahara midogo. Awali, Bwana Wayaya anaona upo kwenye laini ya simu. Awali ulizungumzia kwamba serikali haijatoa pesa kutenga kwa ajili ya yale ambayo mnataka ikiwemo pamoja na mishahara na marupurupu mengine, lakini katibu mkuu wa huduma za elimu nchini Kenya hivi karibuni aliwaeleza wabunge kwa wizara yake imetenga shilingi bilioni 99 kwa ajili ya mikopo ya wanafunzi na shughuli nyingine katika vyuo vikuu vya umma ikiwemo makubaliano ya CBA. Je, yeah, mmeweza kupata ufafanuzi kama hizi fedha zimeshafika huko kwenye vyuo vikuu, au pengine labda hizi fedha ndio sasa hivi zimetolewa, ndo hazijafika bado? Mnafahamu chochote kuhusu hizi fedha? Asante dada mtangazaji. Swala nzima la pesa ambazo zimetolewa na serikali, sisi tunalisoma kwenye magazeti kama wanavyosoma wengine. Hamna mtu aliyekuja kwetu akaeleza, na hata unapoangalia sendi hizo hazijaainishwa kwamba katika milioni hizo za so, wafanyikazi katika swala nzima la mishahara yao na pesa zingine za nyumba, ni senti ngapi ngapi zinaenda kwenye vyuo vikuu, katika swala nzima ya kuendeleza ujenzi na maswala mengine ambayo yanahusiana na huduma wafanyikazi au wanafunzi katika vyuo vikuu. Kwa hivyo sisi tumesoma kama kabila yote anavyosoma mambo hayo, wala hatujui senti hizo niza kufanya nini wapi Tukizichugulia hivo unavochughulia kwenye gazeti, tutakuja kuambiwa kwamba senti hizo hazikukuwa za mishahara, utakwenda kupigwa tenga tena, waambie kwamba zeti hizo zilikuwa na makusudi yake, ambaye hawezikuwa na mishahara. kwa hionatarajia kwamba serikali hiyo na mipango mizuri ije wazi, ieleze bayana kwamba senti hizi tumezitenga kwa miajili ya kushughulikia sala nzima za mishahara, kwa sababu mishahara, dada yangu haipeani uh... tu kuna maswala kadhaa ambayo yanazingatiwa katika swala nzima la kupeana mishahara. Masuala haya lazima yajadiliwe, yashughulikiwe, ili kwamba watu watui katika uamuzi kwamba tumetenga senti hizi kutokana na tathmini fulani ya maswala ambayo yanaikuka katika swala nzima na mishahara ya wafanyakazi katika vio vikuu. Kwa hivyo nasi tunasoma tu, wala habari zake hatunazokiw Naam. Uh, Ernest Waea, uh, kuna taarifa ambayo tumeiona kwamba kuna baadhi ya vyuo ambavyo vimefanya kazi kama kawaida. Uh, wanasema kwamba mfano uh, wahadhiri wa, wa huko Egerton na huko Laikipia wamefanya kazi na wameweza kupasisha mitihani kwa wanafunzi. Uh, na wangine wanasema kwamba wakuitikia wito huo. Je, mko pamoja au kuna baadhi ambao hawajiungi nanyi? Labda hayo madai yenu hawayaelewi, hawako pamoja na nyie? Asante ndugu yangu, naweza kukueleza vizuri na hili unaweza kulichukua na ulipeleke katika benki yako nzuri tu, ukaezikia kwenye akaunti yako. Kila mfanyi kazi katika vyuo vikuu atakwenda kwenye mgomo kuanzia leo. Kwamba hali hiyo ambayo ulikuwa unaona ni hali ambayo hata wahadhiri na vingine wanachanganyikiwa kwamba wanafunzi wao walikuwa waje kwenye mtihani asubuhi. Ni huruma hii ambayo tuko nayo kwa wanafunzi wetu wetu, kwa sababu unaona wengine walikimbia kwenda kutoa mtihani, lakini kuanzia leo wakati ambapo tumetangaza kwamba mgomo umeanza rasmi, ndugu yangu, kila mfanyakazi ambaye anahitanishwa na vyuo vikuu ataondoka kwenda kundaye haki yake. Mambo haya yamekuwa magumu, ndugu yangu, wafanyakazi katika vyuo si vikuu wanadhalilika na haiwezekani kwamba kuwe na mtu ambaye atakuwa anafanya kazi wakati viongozi katika wa wafanyakazi katika vio vikuu wameitisha mgomo huo. Kwa hivyo ni masikitiko, ndio kwamba mambo haya yatakuja kusitishwa, lakini iweke, ndugu yangu, ndivyo hali ilivyo. Tumesukumwa upande huo mgomo huu, tumeitwa na serikali yenyewe kwenda kwenye mgomo huu, kwa sababu serikali imezembea katika swala nzima la na mipango Bwana Wayaya, watu wengine wanajiuliza, wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu wamegoma, lakini kuna baadhi ya wahadhiri ni madaktari bingwa, nao wameingia kwenye mgomo. Kwa nini wameingia kwenye mgomo wakati wao hawapo tena huku vyuo vikuu na wako kule ambako wanakotoa mafunzo na huduma? Ni wahadhiri ambao wanatoa huduma yao, lakini katika vyuo vikuu ukiangalia, kwa mfano National, eh, Kenyatta National Hospital. Hiyo hospitali inamilikiwa kwa upande na chuo kikuu cha Nairobi. Kwa hivyo wahadhiri ambao wanatoa huduma yao hapo, yapo ni madaktari, lakini walimu. Kwa hivyo maswala yote ambayo yanahitajika kwa mhadhiri na wao inawahusisha. Bwana, sijui Wandera yuko kwenye laini, yupo? Wandera, nakupata? E, ha hatujaw hatujasikia uh, msimamo wa serikali kwenye hii live talk. Je, umeweza kubahatika labda kujua serikali na ina msimamo upi? Na mara nyingi tunajua kwamba serikali huwa zina uh, suwasua au uh, zina sita sita kuweza kupandisha mishahara wa wafanyakazi, sababu wanapokutana na hizi taasisi kama vile za IMF na na Benki ya Dunia, Benki Kuu ya Dunia huwa wanakemea serikali kwamba zimepandisha uh, mishahara wa wafanyakazi na hii na, inakuwa na athari kwenye uh, bajeti ya matumizi ya serikali Wanasema nini upande wa serikali? Naam, jana wa, waziri huyu wa leba aliweza kuzungumza ukuru ya tani akieleza kwamba serikali ipewe muda zaidi wa kuweza kufanya mazungumzo na hawa wahadhiri, lakini kutokana na tetesi wanazozibua hawa wahadhiri, ni wanaeleza kwamba serikali inafaa kuleta ule, kuwasilisha ule mkataba wao mbadala, wale ile wanaoita counter offer manake hawa waliwasilisha yao na serikali pia inafaa kuwasilisha wao na waweze kupata maafikiano ya mkataba ambao wanahisi kwamba sasa utawafaa. Lakini serikali haijawasilisha mkataba huo. Sasa wanaeleza kwamba wanataka kuzungumza zaidi, lakini hao nao wanaeleza kwamba hayo matamshi hayana msingi, na hivyo basi wataendelea na mgomo wao. Sasa hatujajua ni kipi kitachofuatia, maanake serikali inaonekana imenyamaa kidogo, na huenda labda ikazungumza siku za hivi karibuni, lakini mpaka sasa hayo ndio tunayoweza kuyathibitisha kwa serikali inazungumzia lakini chochote kuhusu mgomo huu, kusema kwamba sasa tunafanya hivi na tufanya hivi ha, hamna chochote ambacho kinaendele kinatoka kina kwa serikali e, lakini pia Kennedy Wandera kama tunavyofahamu, e, mzozo huu na migomo hii kwa upande wa hadhari haijaanzia hapa. Kuna makubaliano ambayo yalizungumzwa kupatikana e, Agosti elfu mbili na kumi na saba. Pengine nini ambacho kilifuatia baada ya kukaa kati ya serikali na walimu na wahadhiri na wakafikia mwafaka wakati ule ambacho pengine hatukija kiona kikiendelea leo leona. Mwaka jana Desemba tisa, kabla ya tarehe tisa kulikuwa na mgomo, na mgomo huu ulidumu zaidi ya mwezi mmoja na kukawa na athari kubwa sana katika vyuo vya umma nchini Kenya. Lakini serikali kwanza ikaeleza kwamba hawa wahadhiri wataweza kuweka ile, uh, ile tunaita kwamba haya ndiyo mafikiano haya ndiyo makubaliano kwamba tunarejea kazini, na ule mkataba wa awali ukaweza kuandikishwa pale, na wakaweza kupewa na hata marupurufu mengine. Lakini mmojawapo wa maswala ambayo yaliweza kuzungumziwa na kukubaliana katika kikao hicho ni kwamba sasa wahadhiri na, na na serikali wataanza kufanya mazungumzo mapya ya mkataba huu sasa ambao umeleta utata wa mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja na ikawa kwamba vikao hivi vitaanza mara moja na kuendelea mpaka Januari. Na sasa ilipofika Januari kume, uh, e, hawa wahadhiri wanaeleza kwamba uh, serikali ilieleza kwamba haitoweza kukutana nao kwa sababu kuna maswala mengine mapya kuwepo kwa kuundwa kwa baraza jipya la rais Kenya, la, la, la, la, la Rais Kenyatta uh, huyu waziri aweze kupewa muda zaidi wa kuweza ku, uh, ku, ku, ku, kupanga zaidi na uh, wakaelewana kwamba kutakuwa na, na, na mazungumzo mengine, vikao vingine vya kuweza kuzungumza sasa, wanaeleza wahadhiri wanaeleza kwamba uh, pamekuwapo na zaidi ya vikao kama tatu hivi, lakini serikali haielezi iwapo kuna kuna yale mafanikio yanayotokana na na na, na, na mazungumzo haya, kwa sababu hawajawasilisha, serikali haijawasilisha mkataba mwingine au mapendekezo ya mkataba mwingine wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ishirini na moja kuonyesha kwamba sasa hivi ndivyo tunavyotaka, sasa tuanze kuzungumzia hivi sasa. Serikali wanaeleza kwamba serikali imekuwa ikieleza iki kwamba wataketi wataketi lakini hamna vikao vyovyote ambavyo wanaeleza kwamba sasa vimeweza kutoa ile uh, uh, uh, ufanisi wanaotaka, na hivyo basi ndio wanaeleza kwamba iwapo serikali haijaleta huo mkataba uh, mapendekezo ya, ya mkataba mpya wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ishirini na moja, maanake sekta nyingine tayari zishapewa, wanahisi kwamba sasa ni, ni sharti waweza kushinikiza serikali kufanya hivyo kupitia mgomo. Asante sana Kennedy Wandera. Kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na moja kwa moja tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu E, kama ulivyosikia hapaariji ya watu wengi wanapiga simu kutaka kujua sana na kuzungumza kuhusu swala hili kabisa. Haya, tunaye Mukebezi Mtoka, karibu kwenye Live Talk. Utambie uko wapi, Mukebezi? Unanipata? Haya, jitambulishe uendelee na maoni. Haya naona kidogo simu ya Mukebezi Mtoka haiendi vizuri, sasa labda nirudi kwa <laughs> Andrew Watuha, yeye ni mchambuzi wa masuala ya elimu. Kama unavyofahamu, migomo hii ya wahadhiri si jambo ambalo limeanza juzi au jana, imekuwepo kwa miaka kadhaa hivi sasa. Imekuwa kila mara wanadai nyongeza mishahara, wanadai marupurupu mengine, lakini kwa upande mwingine tumesikia nao wanafunzi wa hivyo vyuo vikuu wanazungumzia madhila ambayo yanakumba, ikiwemo kwamba wanahisi muda wao wa masomo kama vile unapokwa unachukuliwa Unadhani migomo hii inaweza kuchangia kushuka kwa elimu nchini Kenya? Pamoja na kushuka kwa elimu pia, hata e, maadili yanashuka, kwa sababu wanafunzi, mgomo unapoanza huachwa hivyo hivyo tu, hawana mwelekeo wowote. Watoto wanaishi katika hali ya kukata tamaa daima, wanatamaushwa, hawana uhakika la kesho wanarudi chuoni mara wametimuliwa. Hebu fikiri, kuna vyuo ambavyo vilimaliza muhula wao wiki iliyopita, wanafunzi wamelipa karo, wakarudi shu, e, chuoni siku ya Jumatatu baada ya siku, siku mbili, mgomo ndio huo tayari ume, ume, ume, umeshika kasi sasa. Hao wanafunzi wataishi kwa hali gani? Kumbuka, hivi ni akili changa na kuna mengi ambayo wanaendelea kuhifadhi katika maisha yao. Kuna tajriba ambazo ni hasi katika maisha yao. Itakuwaje hawa vijana watakapokuwa watu wazima? Hili ndilo linalonitatiza. Badala ya kuwa katika hali shwari ya kusoma, hali tulivu ya kufanya utafiti, hali tulivu ya, ya kufanya eh, majadiliano na wenzao kuhusu mustakabali wa maisha yao, inakuwa kwamba wanaishi katika hali ya wasiwasi wasi. Wana, hawana uhakika kama wataweza kuwepo chuoni, hawana uhakika kama wahadhiri wao watakuwa tayari kuwafundisha. Sasa inakuwa hawa wanafunzi kila wakati wanatelekezwa, na si tuna wahadhiri, wahadhiri wamechukua mgomo kama hatua ya mwisho katika kui-, kuifanya serikali kuwa-, kuwaangalia, kuangalia masilahi yao. Sasa wao wametelekezwa pia na serikali. Haiwezi kuwa kwamba mdomo ule ule unaosema kwamba sisi si, elimu itakuwa kipaumbele kama serikali na wakati huo huo hawaangali masilahi ya, ya, ya wahadhiri kiasi kwamba sasa wao wanafunzi ndio wanaoathirika. Kwa hivyo hili ni swala ambalo ni nyeti, swala ambalo serikali haina lingine ila kuipatia kipaumbele na haraka kama itakavyowezekana, ndivyo itakavyokuwa suluhu kwa hili tatizo. Kwa hivyo, tafadhali mimi ninapendekeza serikali ichukue haraka hatua ya mwafaka ili kumaliza huu mgomo, la sivyo hali hii ya mgomo itaendelea kuathiri sekta ya elimu, na kama ulivyosema ha- hadhi ya elimu itadidimia. Kuna vijana wengi kumbuka, ambao wako katika kidato cha nne, sekondari, shule ya msingi. Je, wao wanafikiria nini kuhusu chuo kikuu? Ndugu dada zao jirani wameenda chuoni hivi karibuni, baada ya siku tatu wamerejea nyumbani, wao wanaishi na kuuliza maswali ambayo hayana majibu, kwani chuo kikuu kinasomwa vipi? Mambo yapi yanasomeka kule? Unaenda siku mbili umerudi nyumbani, mbona hali ya masomo isiathirike na hata kudhoofika? Kwa hivyo hili ni swala ambalo lazima serikali ilichangamkie na kwa haraka iwezekanavyo. Uh, au uh, bwana Indru, huoni kwamba anahitajika no. msuluhishi ili kuzikutanisha hizi pande mbili, serikali na wahadhiri. Sijui msuluhishi atakuwa nani. Maana mkataba unapokuwa ume, ume, umeandikwa, sioni mtu wa mwingine kuja hapo katikati. Ni upande uliotoa ahadi kutekeleza ahadi yake, maana huyu mwingine amenyoosha mkono akingojea apewe na hili ni suala ambalo lilifanyika kisheria. Naona na muda nao ndio hivyo umetutupa mkono. Washiriki wetu wa leo walikuwa Andrew Watuha, Enest Wayaya na Kennedy Wandera, asanteni sana. Na nikiwaaga kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mzalishaji Aida Isa, msimamizi nilikuwa mimi Khadija Riami, mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Ndwimana, tukiwaaga na kuwatakia weekend njema kutoka Washington DC. Na, na sasa nakusomea muktasari wa habari. Mamlaka nchini Kamerun zimesema zimeuvunja mtandao wa usafirishaji haramu wa watoto uliowajibika kwa utekaji kwenye eneo hilo katika miezi kadhaa iliyopita. Mtandao huo inasemekana ulienea katika nchi jirani ya Gabon, Equatorial Guinea na Chad. Mtu mmoja aliyekuwa na silaha anayeshutumiwa kuwaua wazazi wake waliokuwa wakimtembelea katika chuo kikuu kaskazini mwa jimbo la Michigan sasa yuko katika jela ya polisi. Hiyo ni kwa mujibu wa chuo cha Michigan. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema matarajio makubwa ziara wa wa ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson katika bara la Afrika yanaonekana kama ni fursa kwa Marekani kusaidia bara hilo na kusisitiza umuhimu umu huo. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi hapa ni Mary Mgawe na kusituonani tena wakati mwingine. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.