VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Naam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Nam. Leo kwa undani tunaanza kwa kuangazia kifo cha mhubiri Bill, uh, Billy Graham ambaye leo amefariki akiwa na umri wa miaka 99 akiwa nyumbani kwake katika jimbo la North Carolina hapa Marekani, kwa kile kinachosemekana kuwa matatizo kutokana na saratani, kulingana na msemaji wake, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye mtandao wa ABC News muda mfupi baada ya kufariki. Billy Graham anaelezwa kama mhubiri aliyebuni mfumo wa kiinjilisti ama evangelical hapa Marekani na hatimaye kote ulimwenguni. Billy Graham alianza kuhubiri kwenye mikutano mikubwa ya injili miaka ya 1940 huku akiendelea kufikia kiwango cha kuwa hata mshauri wa marais kadhaa hapa Marekani. Kufuatia kifo hicho, sasa tunaungana na Bishop Wanjohi kutoka kanisa la Christ Campaigns, Nakuru, Kenya. Mchungaji, hebu tueleze kifo hichi kimechukuliwaje miongoni mwa jamii ya Wakristo? Ni kifo ambacho twakichukulia kwamba ni kifo cha kusherehekewa badala ya kuombolezwa, hasa licha ya kwamba watu wameweza kuwa na uchungu kwa sababu ya kuhisi kwamba wameondokewa na kiongozi wa kanisa na mtumishi wa Mungu ambaye amekuwa mshauri wa wengi. Bishop, kidogo kama unaweza ukaelezea, kwamba Billy Graham wakati alipoanza kuhubiri ni mambo gani yamebadilisha hasa katika uinjilisti? Anasemekana kwamba ni mojawapo wa baba wa, wa wa makanisa ama dhehebu za Evangelico. Sasa unaweza ukasema nini kuhusiana na hilo? Uh, miaka hiyo yake ya kumi na tisa ambayo mtumishi wa Mungu uh, Billy Graham ameishi katika uso wa dunia, mengi yamesemwa na kutajika, mambo ya sifa ambayo mtumishi wa Mungu amesimama kuyafanya. Ni mtu wa Mungu ambaye amehubiri injili kwa ujasiri mwingi sana, wakati ambapo injili kidogo iliangaliwa kama ni mwamko mpya ambao ulikuwa unaonekana kama kidogo unaenda kinyume cha zile ambazo zilikuwa zimeanza pale mwanzo. Bill Graham amekuwa mmoja katika mstari wa mbele kujeuni za taifa la Marekani na Afrika, na seme ulimwengu kwa jumla, kwa kuelekeza watu kwa injili yari na injili ya wokovu, tena kwa ujasiri mwingi sana. Atakumbukwa sana haswa kwa sababu ya uh, kuwa kiongozi wa dini ambaye aliwazungumzia hata viongozi wa serikalini akawazungumzia mataifa. Itakumbukwa hata mtumishi wangu huyu ambaye ni bebha akakumbukwa na ulimwengu mzima kwa sababu ya injili yake iliyokuwa na ujasiri mwingi, injili aliyohubiri kwa, kwa neema kubwa na injili ambayo ilikuwa mwelekeo wake mkuu ni kuwavuta watu wa kila tabaka kwa Yesu Kristo ambaye na uwezo wa kuokoa, iliyo wa ya uokovu ambayo ameisimamia hadi mwisho, pia ameifundisha, ame kwa kuleta jamii niyake pia pamoja, ambapo atakumbukwa kama mmoja wa watumishi wa Bwana waliosimamia hata hali ya familia ya kukaa pamoja. Atakumbukwa pia kwa kuwaelekeza wengi, mamilioni ya watu, kwa ukombo wa Injili, haswa ikikumbukwa kwa mfano jinsi uh, ambavyo wakati palikuwa na na tashwishi na vita na ukuta uliogawanya uh, kati ya itakumbukwa hapo alisimama na kuhubiri Injili ambayo itakumbukwa kwa ujasiri sana, jinsi ambavyo aliwaonyesha, ukuta huu umefaulu kugawanya watu wa upande huu kwamba hawawezi kwenda upande huu na watu wa upande huu hawawezi kwenda upande huu, lakini mnafaa kukumbuka ya kwamba kuna ukuta mmoja ambao umewazuia nyinyi wote kumfikia Mungu. Ah, kitu kingine ambacho Bishop ningetaka utueleze, je, wewe ukiangalia bara la Afrika hasa Billy Graham utasema nini kuhusiana na yeye na bara la Afrika? Ni mmoja wa watumishi wa Bwana ambao wameathiri uh, Afrika kwa njia kuu katika hali ya uenezaji wa Injili ya wokovu na ishara na miujiza na kuwapekeza wengi na kukawa na mwamko mkubwa uliozalisha wahubiri wengi ambao wamebeba bendera ya, ya Injili na kusongesha imani mbele uh, tangu zama zile wakati ambapo wamehubiri wa, wa, wa, um, njili katika bara Afrika kuguza watu katika uh, elimu ya uokovu uh, jinsi ya toba ya kutokana na dhambi na kuyageukia mambo yaliyo watu wengi katika Afrika. Uh, mwishowe kabisa ningetaka utueleze wewe kama Mkristo na hapa kifo kimetokea cha mhubiri Billy Graham, ungewashauri Wakristo wengine waige nini kutoka kwake Billy Graham? Kwa kifupi tu, uh, jambo moja ambalo ni la kuigwa sana katika uh, kifo chake mtumishi wa Bwana ni kwamba uh, kama vile ambavyo tumekwisha pata habari ya kwamba aliaga tu akiwa ndani ya nyumba yake hali mtulivu, na amejawa na siku. Jambo hilo linatukumbusha kwamba kweli uzima wa milele ni halisi, maana kama vile Mungu linavyosema Neno la Mungu limetuagiza kabisa ya kwamba wale ambao wamekwisha mwamini Yesu wamekwisha vuka kutoka mautini na kuingia uzimani, na hii ni kutuambia ya kwamba uh, jinsi ambavyo mtumishi wa Mungu ameishi na kutumika na kufanya injili na hatimaye kulala akiwa katika Bwana, neno la Mungu linatuagiza ya kwamba heli ni wafu wafaa wakiwa katika Bwana, maana wataipumzikia kazi yao nzito, na matendo yao mazuri yataambatana pamoja na wao. So la kuigwa ni kwamba kila mmoja wetu watamani kuishi maisha yaliyo na matunda, maisha yaliyo na mazao, maisha ambayo yanaweza kufuatwa na kuigwa na wengine. Mtu mmoja alisema ya kwamba uh, dhamana ya maisha sio urefu ama ufupi wake, bali ni mchango ambao mtu anafanya katika maisha anayoyaishi. Swali litakaloulizwa kwa kila mmoja ni una mchango upi ambao umechangia katika jamii, katika siku zako nyingi ama fupi ambazo umeishi. Ameleta mchango mwingi katika Injili, amewabadilisha wengi, wameshauri wafalme, ameshauri viongozi wa, wa mataifa, wamebadilisha mtazamo na mwelekeo kwa ajili ya imani aliyoitetea. Hii inabaki ni changamoto kwa kila moja wetu ya kwamba siku zetu zitakapofika utakuwa una jambo ambalo linaweza kusemwa na kwamba huyu mtu mchango wake unaenda umbali huu katika kubadilisha jamii na taifa na ulimwengu. Kwa uh, nitoa pole zangu kwa jamii, maana hata kama kuwa ni mtumishi wa Bwana kama watu wa jamii ya yake na nyumba yake, mtumishi wa Mungu Bill Graham, lazima kuna uchungu wa kuachwa na mmoja wao, na kwa hivyo pole zangu kutoka Kenya na Afrika kwa niaba ya wachungaji na watumishi wa Mungu. Mimi ni Bishop Simon Wanjohi wa Gospel Campaigners Fellowship, Nakuru, Kenya. Asante sana Bishop. uh... Bishop Wanjohi kutoka Gospel Campaigners huko nchini Kenya, na kitu ambacho ningetaka kueleza pia ni kwamba Graham amekuwa na changamoto za kiafya katika siku za karibuni, wakati akimwachia usukani mwanaye Franklin Graham licha ya kulazwa hospitalini mara nyingi katika miaka hivi karibuni, kazi zake nyingi zimeendelea kubaki kwenye kumbukumbu za watu. Kwa mfano mwaka wa 2011 wakati akiwa na umri wa miaka tisini na mitatu alizindua kitabu ambacho kilitajwa na shirika la habari la AP kuwa chake cha 30 kwa jina Nearing Home Life Faith and Finishing Well, kikiwa na maana yaani na karibia nyumbani, maisha, imani pamoja na mwisho mwema. Katika baadhi ya mikutano yake Graham alidai kujua watakaokuwa rais wa Marekani muda mrefu hata kabla hawajachaguliwa. Billy Graham anasemekana kuwa alikuwa rafiki wa karibu wa rais Dwight Ensoa En Enso, Lyndon Johnson, Richard Nixon na Ronald Reagan, pamoja na familia ya Bush. Rais wa sasa Donald Trump na mkewe Melania waliwahi kukutana naye kwenye karamu yake ya kuzaliwa ya miaka 95 mwaka wa 2013, ingawa hawakuwahi kukutana wakati akiwa rais. Takwimu zinasema kuwa Graham ametembelea zaidi ya mataifa 185 na na kuhubiria zaidi ya watu mia mbili na kumi, mkutano wake mkubwa zaidi ukifanyika mjini Seoul Korea Kusini miaka ya sabini na kuvutia takriban watu milioni moja wakati akifanya mkutano wake wa mwisho akiwa na umri wa miaka 86 mjini New York Juni 25 mwaka wa 2005, aligusia kuhusu kifo chake. Wakati akifanya mahojiano na wanahabari kuhusu iwapo alikuwa na hofu kuhusu kifo chake, Graham alisema la hasha, natazamia kifo changu kwa hamasa kubwa, nikitamani kuuona uso wa Mungu na hilo huenda likafanyika wakati wowote. Kwetu sisi VOA, tuna mwenzi na kutoa pole zetu kwa jamaa pamoja na waumini wake wote popote walipo ulimwenguni. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi ni kwa undani karibu sana kwenye sehemu ya pili ambapo tunaungana na wenzetu josephat kioko na vilevile liberty adede wakiwa mombasa ambao wanaangazia suala la hotuba zenye chuki zinazotolewa na viongozi nchini kenya pamoja na kwenye mitandao ya kijamii karibuni mtueleze je mambo haya yamechukuliwaje na ni hatua zipi zinaendelea kuchukuliwa asante kwa kutukaribisha hapo washington nasi hapa mombasa tunaungana ikiwa hoja kubwa tunayojadili leo katika kwa undani ni kuhusu hotuba za chuki na changamoto ambazo raia wanasema wanaziona ulegevu kutoka serikalini, taasisi ambazo zimepewa jukumu la kuadhibu wale wanaohusika na, kumbuka, si wanasiasa peke yake, watu wa tabaka mbalimbali wameshutumiwa kwa kueneza hotuba za chuki. Lakini inasemekana mwaka baada ya mwingine hayo hayajaonekana makosa yakiadhibiwa katika vyombo vya sheria. Ndio tunakuletea katika Kwa Undani leo kutoka Mombasa. Mimi ni Liberty Adede nikiwa na mwenzangu Josephat Kioko. Andamana nasi hadi tamati tupate kujua swala hili linashughulikiwa vipi? Je, kuna sheria zozote ambazo zimetekelezwa ama zinatekelezwa nchini Kenya? Kuna idara zinazoshughulikia swala hili? Andamana nasi hadi tamati. Kwa sababu ya malalamiko mengi kutoka kwa raia wanaozungumza katika vyombo vya habari, nasi VOA pia tumezungumza na wengine wengi. Wanasema wanasiasa ndio wanaongoza katika hotuba za chuki, lakini kuna raia wengine pia wametumia mitandao ya kijamii sana kueneza hotuba za chuki hizi chavuzi, na unakumbuka wakati uchaguzi unapokuwa unakaribia wakati uchaguzi ukifanyika na unapofanyika na hapo baadaye, kuna visa vingi vimeripotiwa na hata tume kamili kubuniwa katika sheria za Kenya kuchunguza hali ya uwiano wa kitaifa na kuzuia hotuba za chuki. Sasa raia wanauliza kwa nini wale wamekuwa wakikosolewa na kushutumiwa katika vyombo vya sheria hawaadhibiwi. Wanataka kuona watu wamefungwa jela, wanataka kuona faini kubwa sana zimetozwa watu na ndio maana leo katika kuondani tunaangalia hilo sasa. Tumeuliza wananchi katika sehemu mbalimbali wanafikiriaji kuhusu kwanza hawa wanasiasa, maanake mvutano ni mkubwa sana kati ya wanasiasa wa chama kinachotawala na wanasiasa wa mrengo ule wa upinzani. Yasemekana wanasikiza hotuba za hawa wanavyozungumza, na wanapokwenda kujibu pande ule mwingine, wengine wanashutumu kwamba basi umeingilia jamii fulani. Sasa tumeshuhudia wengi wakikamatwa mwaka jana, mwaka juzi, hata mapema mwaka huu. Sheria imechukua mkondo gani? Raia wana maoni yao hawa wanasiasa wanaochochea katika maneno, nadhani serikali inastahili kusimama na ichukue hatua zinazotii. Maana mwanasiasa leo atasimama atasema hivi leo, atasema lile kesho, lakini serikali inazidi tu kwa kwa kusema maneno, tutachukua tutachukua, tutachukua hatua, tutachukua hatua, tutachukua hatua. Hatua hiyo haichukuliwi, ndiposa wanaendelea, maana hakuna kitu kinafanywa. Namlinganisha na mama akilea mtoto pale nyumbani. Mama hushinda akimwambia mtoto wake akifanya hili nitakuchapa wewe, nitakuchapa, nitakuchapa hachapi, lakini baba akija, umweleze makosa ya mtoto, yeye hamwambii mara mbili. Baba huchukua hatua na anamwadhibu mtoto. Mwanasiasa si kama mimi na wewe. Mwanasiasa akishikwa, si tumemzoea, ni mtoto karibu. Sasa watu waona ule tuaona tumenyanyaswa. Sasa watu taki pia ashikwe, tunampenda hivyo hivyo, ataki unga vibaya, lakini kwetu, si tunampenda hivyo. Wengine utamwona tunaomba shikwe, lakini akishashikwa tena tunamwonea huruma. Sasa mwacheni, mwacheni tuenda pale police station. Tunaleta vurugu, tunakufa nini? Lakini mwaka elfu mbili na saba, baada ya ghasia zilizokumba taifa la Kenya baada ya uchaguzi, ilibainika kwamba ghasia hizo zilisababishwa na chuki baina ya jamii moja na nyingine, ama watu moja baada ya mwingine, na ndio kuweza kusababisha vifo vya kama watu elfu moja, na baada ya hapo serikali katika bunge ikaamua kubuni tume ambayo ilifahamika kama Tume ya Uwiano wa Kitaifa kujaribu kuoanisha na kuweka pamoja taifa hili kupitia vikao vya bunge na kupitia sheria za Kenya, lakini hapo haikuweza kubainisha kabisa ni, ni, ni swala lipi ama ni nini kinaweza kuwa kinachukuliwa kama ndio uh, hotuba ya chuki katika katiba ya Kenya kifungu 33 mbili sehemu ya c inasema kwamba hotuba za chuki inawiana sana na sheria inayoruhusu uhuru wa mazungumzo ama uhuru wa kujieleza, lakini hapo inamalizia kwa kusema kwamba hili haliruhusu kuendelea zaidi mpaka kuchochea ama kutoa hotuba ya chuki, hata kama kuna uhuru wa kujieleza. Na hapo ndiyo maana katika ile tume ya uwiano wa taifa na utangamano Yani NCIC pia ikapata sheria zake ambazo zinafanya kazi na sehemu ya 13 ya sheria za tume hiyo eh, kuhusu hotuba za chuki. Kifungu hiki chini ya sheria za tume hiyo kinafafanua kwamba vitisho ama tabia yote ambayo inalenga mtu ama kundi la watu kwa kuwatusi, kwa kutoa maandishi ambayo yakisomeka kweli yanalenga watu fulani, usambazaji hata kupitia habari, video, sauti michoro yoyote ambayo inaweza kuonekana kwamba inatishia watu fulani, hiyo itakuwa ni sehemu ya hotuba ya chuki. Na hata katika vyombo vya habari inasema kuandika kwa kutayarisha ama kuelekeza katika kipindi fulani, unaweza jikuta kwamba umelelia mkono wa sheria kwa kulenga watu fulani katika hotuba za chuki. Na hapo ndio unaelezwa kwamba Tume ya Uwiano Utangamano wa Taifa imesema mambo haya yanapaswa kuzingatiwa kwa makini ili kuona kwamba jamii inakaa bila wasiwasi e, wasi, bila kutishiana na watu kuheshimiana. Na ndio maana ukiangalia hata uchaguzi mkuu uliokuwa umesema hapo mbeleni wa mwaka elfu mbili na saba, yaani miaka kumi iliyopita, vyombo vya habari Kenya vilijikuta katika lawama kubwa sana juu ya hotuba za chuki, lakini uchaguzi uliofata baadaye wakisemekana walikuwa makini sana kuepuka Eh, hotuba za aina yeyote za chuki kupitia vyombo vya habari japo, japo mitandao ya kijamii sasa inaonekana kuchukua nafasi kubwa, vyombo vya habari vya kawaida vimekuwa vikiepusha kujikuta katika ile hali tena. Adhabu ambayo imewekwa katika sheria za Kenya ni kwamba unapokutwa na hatia ya kueneza hotuba za chuki kwa kulenga watu fulani au mtu fulani, basi faini unaotozwa katika vyombo vya sheria mahakamani ni hadi shilingi milioni moja eh, ni sawa na dola za Marekani elfu kumi Na hapo kama si faini, basi ni kufungwa jela hadi miaka mitatu. Watu kadhaa wakiwemo viongozi wameweza kushtakiwa. Kesi zinaendelea katika mahakama mbalimbali mbali kote nchini Kenya. Kuna baadhi ya wale wamehukumiwa, wanahudumia vifungo vyao, haswa sana wanahabari maarufu, uh, mablog ambao wanaandika katika mitandao yao ya kijamii, na pia viongozi kadha wa kadha wamechukuliwa hatua hiyo. Kuna wale ambao wana kesi zaidi zinazoendelea sasa hivi, wakiwemo viongozi eh, Johnston Mudhama pamoja na Moses Kuria ambao ni miongoni mwa wale wanatajwa kuwa na kesi nyingi sana zinazohusisha ujumbe ambao unaorodheshwa kuwa ni chuki. Kando na hayo, haijabainika vizuri kama kuna kiongozi yoyote ambaye amewahi hudumiwa ama amewahi kufungwa, kutiwa mbaroni na kufungwa, ama kupewa adhabu kutokana na matamshi ama kueneza ujumbe huo wa chuki na ndio maana raia waliozungumza na VOA, umewasikia hapo mwanzo mwanzo wa kipindi, wanasema hatua ziwe ni kali zaidi, na waone watu waliofungwa ama kuadhibiwa wawe ni wengi sana, kwa sababu yasemekana mamia ya watu wamehusishwa na hotuba za chuki, lakini wanaoshtakiwa wanaohukumiwa ni wachache mno, na raia wanasema hilo liweze kubadilishwa na sheria ionekane ikichukua mkondo kwa adhabu kali. Tunakuletea haya yote unayapata katika kwa undani kutoka Mombasa na ni kwa maana eh, hotuba za chuki eh, hasira, miongoni mwa wanasiasa raia wa kawaida zinazidi kuonekana kila wakati, na ndio maana inasemekana adhabu iwe ni kali. Sheria ya kuhusu hotuba za chuki inaeleza kwamba unaweza kuchukua hatua hiyo kwa kumdhihaki mtu, kudhalilisha kundi la watu kwa kuzingatia misingi ya ngozi yake, rangi yake, dini, taifa lake la kuzaliwa, ama anakotokea na vile vile hotuba za chuki dhidi ya jinsia ya mtu. Na mwisho kabisa ni kuhusu eh, hotuba za chuki dhidi ya ulemavu wa kibinadamu. Mtu anapokuwa ni mlemavu, unaweza kumlenga katika hotuba za chuki, inakuwa ni njia moja ya kumkwaza katika maisha yake. Na tumesema kwamba hotuba za chuki si kwa wanasiasa peke yake, raia ya mbalimbali, watu wa tabaka mbalimbali pia wamehusishwa. Kenya tangu ianze kufuatilia mitandao ya kijamii watu kutoka mashirika mbalimbali mbali raia tu mitaani kawaida wanafunzi katika shule zao wengine wamepatikana na hatia kwa kutuma ule ujumbe maanake nimekueleza kwamba si mazungumzo peke yake katika majukwaa ya siasa ni pamoja na kutumia maandishi simu za mikono hizi tarakilishi waraka nyaraka ambazo zimeokotwa mahali zikisambazwa kuhusu watu fulani hiyo yote ni mifumo ambayo inaweza kuhusishwa na hotuba za chuki dhidi ya watu au kundi la watu fulani. Tume ya Uwiano wa Kitaifa, ambayo imepewa jukumu la kufuatilia masuala kama hayo, inaongozwa na aliyekuwa spika wa Bunge la Kitaifa nchini Kenya, Bwana Francis Olekaparo, ambaye amekuwa akiangazia vile suala hilo linaendelea, haswa sana katika mitandao ya kijamii na hotuba kwenye majukwaa mbalimbali. Na wakati mmoja aliengelezea wasiwasi wake kwamba viongozi wa sasa wanaamini kwamba umoja wa jamii unatishia ama unapunja azma zao za kisiasa, na sasa ikawa inaonyesha kwamba inajaribu kutatiza juhudi walizoweka kuhakikisha kwamba kuna uwiano katika jamii. Kando na hayo, kioko viongozi ama baadhi ya wale watu walioshtakiwa e, Wakenya wenyewe wanafika mahali kuanza kuwatetea na unakuwa ni mvutano mkubwa sana katika mitandao ya kijamii, e, kwatokea tena vita papo kwa hapo, kila mmoja akijaribu kutetea kiongozi wake, na kwa licha ya kwamba wameshutumiwa kweli wana hatia ya kutoa matamshi yale ya chuki, na hilo limetatiza baadhi ya juhudi za kuweza kuwashtaki wahusika. Miongoni mwa maeneo ambayo huwa yanaonekana na ya kuwa ya joto sana Waka sasa sana wa uchaguzi ni maeneo kama vile Narok, Homa Bay, Kisumu, Wasingishu, Nakuru, Nairobi, Kajado na maeneo mengine ya nchi ambayo huwa kuna watu wa jamii mbalimbali wanaokaa kwa pamoja. Kutokana na hilo, hapa uh, bwana Kaparo anajaribu kuangazia uh, matatizo ambayo wanakumbwa nayo na changamoto wanazopitia katika juhudi zao za kuhakikisha kwamba kuna uwiano uh, wa kitaifa. Katiba ya Kenya kuna chapta mzima Uh, ambayo inazungumzia maadili ya uongozi na, na, na mambo yale uh, viongozi wan, wanastahili kufanya na yale ambao hawastahili kufanya. Okay. Sisi kama tume tuko na uh, nafasi nzuri ya kujua wanasiasa gani ambao wamekuwa wakienyesha shuki. Ni vigumu kung'ang'ana na mambo ya intanet, inaenda kama upepo na kila dakika. Kuna una uchochezi unaotolewa sasa, sijui utaangalia wapi, sijui kama utaangalia kwa Facebook, sijui utaangalia kwa Twitter ama WhatsApp, na utajuaji ni wa WhatsApp ngapi ziko. Huyo ni Francis Ole Kaparo, spika wa zamani katika bunge la Kenya, akigusia tu masuala yanayohusiana na hotuba za chuki. Na ukimfuatilia kwa makini, anasema wao hawana jukumu la kushtaki moja kwa moja, wao hupendekeza, wao huchunguza na zaidi anasema nia si kufunga watu kuadhibu, ni watu wafahamu namna ya kuishi vizuri, waelimishwe, watu wachukue jukumu, viongozi wachukue mkondo wa, wa kwanza kuelekeza watu vizuri. Kuna nchi ambazo ni ngumu sana kupata hotuba za chuki za kiwango kikubwa, kwa sababu watu wamefuatilia sana maadili na uzalendo wa mataifa yao. Je, Kenya imejifunza nini kutokana na nchi ambazo zinaishi tu vizuri? Taifa la Rwanda baada ya mauaji yaliyofanyika mwaka 1994 iliwapatia mwamko mpya, na huko kuna uwiano na matatizo kama haya. Wao wameazika katika kaburi la sahau na wanaendelea mbele katika uwiano wa kitaifa. Ni jambo ambalo Kenya inafaa kuiga. Tunakuuliza, unadhani mitandao ya kijamii imechangia kiwango gani katika kueneza hotuba za chuki na kuchochea watu katika taifa lako. Na mimi ni Liberty Adede, nimekuwa pamoja na mwenzangu Josphat Kioko. Tunakurejesha moja kwa moja hadi Washington studio 15. Asante sana wenzetu Liberty na Josphat Kioko, mkiwa Mombasa, kwa taarifa hiyo ambayo mmetupa kwa undani kabisa. Na washukuru wote kwa kushiriki ndani ya Kwa Undani vilevile, mtayarishi Mwamoyo Hamza, mwelekezi Saida Hamdun, bila kusahau Bishop Wanjoi kutoka Gospel Campaign Nakuru. Kutoka hapa Washington, jina langu Harizon Kamau, nikikutakia usiku mwanana popote ulipo. Sikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki uh.