Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamao. Mji wa pwani wa Cape Town nchini Afrika Kusini umegubikwa na ukame wa miaka mitatu hivi na kupelekea hatari ya kuwa mji wa kwanza mkubwa duniani ambao utakuwa bila maji. Mji huo utafunga mabomba ya manispaa siku ambayo imetengwa maalum na kuitwa day zero, ambayo ni Juni tarehe nne, lakini kwa wakazi wengi mjini humo na vitongoji, kwa watu wa kipato cha chini, maji siku zote yamekuwa ni bidhaa adimu. Mkazi wa Cape Town, wale walekazi Rangana anasema anahitaji sana kuelewa jinsi baadhi ya wakazi katika mji huo wa pwani wanavyohudumu na kuhudumu kumudu masharti mapya kuhusu matumizi ya maji. Tangu awe na fahamu zake amekuwa akiyaona maji kama rasilimali ya kuenzishwa sana, na hilo amelifanyia sio tu kwa maamuzi yake, bali halisi amefanya iwe ndio hivyo. Mabenki ya kigeni makampuni ya bima na mashirika ya kisheria huenda yakazuiliwa kujihusisha katika sekta ya madini nchini Tanzania ikiwa ni mmoja ya kanuni mpya kali ambazo zinalenga kupunguza umiliki wa wageni katika harakati zinazohusu madini Tanzania, ambazo, tanta, Tanzania ambayo ni mzalishaji mzali mkubwa wa dhahabu barani Afrika inataka kupata faida zaidi kutokana na rasilimali kubwa za madini kwa kufanya mageuzi kwenye fedha na kanuni katika sekta hiyo ya madini. Kwa mujibu wa kanuni mpya Wizara ya Madini ilizipatisha ilizopitisha mwezi uliopita. Tanzania hivi sasa imeweka ni lazima kuwa makundi ya kigeni yanayojishughulisha na madini kuuza hisa zake kwa serikali na makampuni ya ndani. Msemaji wa Wizara ya Madini amesema kanuni hizo zimeanza kutumika mwezi Januari baada ya rais John Magufuli kuamuru mamlaka kuchukua hatua kutekeleza hatua hizo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jeshi la Rwanda limetumia silaha za moto Jumanne kuwatawanya wakimbizi wa Kongo ambao waliondoka kwenye kambi yao kupinga hali duni ya maisha. Wakimbizi kati ya elfu tatu na elfu nne waliondoka kwenye kambi ya Kiziba kwa takriban saa mbili wakiwa wameandamana nje ya ofisi na Umoja wa Mataifa wa idara ya kuhudumia wakimbizi katika wilaya ya Karongi magharibi mwa Rwanda kwa mujibu wa mwandishi wa VOA. Mkimbizi mmoja alipata majeraha madogo kutoka kwa tukio la ufyatuliaji wa risasi. Wakimbizi wanadai kuhamishwa nchi zingine jirani. Kama hilo halitatokea wamesema wataondoka na kurejea nchi walikotoka. Tumechoshwa haki zetu kupuuzwa, amesema Louis Maombi, rais wa kamati ya wa wakimbizi wa Kongo katika kambi ya Kiziba. Hatujihisi tuko salama tena, tunahitaji kuhamishwa kwingineko. Hatuwezi kuishi nchini Rwanda, yeye ameongeza. Waziri wa kigeni wa Ethiopia amesema kuwa hakuna taharuki ya kiusalama licha ya serikali kutangaza hali ya dharura wiki iliyopita. Hatua hiyo ilichukuliwa tarehe 16 mwezi huu baada ya waziri mkuu Hailemariam Desalegn kutangaza kujiuzulu na siku mbili baada ya serikali kuachilia huru wapinzani wake pamoja na wakosaji wa kisiasa ikiwa sehemu ya programu ya kupunguza taharuki za kisiasa. Ethiopia imeshuhudia ghasia za mara kwa mara kutoka kwa waandamanaji dhidi ya serikali tangu mwaka wa 2014 yaliyochochewa na ugawaji wa madaraka miongoni mwa vyama vya kisiasa pamoja na vikundi vya kikabila. Na ikulu ya Marekani imesema Jumatatu kuwa Rais Donald Trump anaunga mkono juhudi za kuongeza ukaguzi wa historia ya wanunuzi wa bunduki baada ya kupigwa risasi kwa watu 17 kwenye shule ya sekondari jimboni Florida wiki iliyopita. Tangazo hilo limekuja wakati kukiwa na shinikizo la kitaifa la kufanyika kwa marekebisho ya sheria za udhibiti matukio kama hayo. Kwa mujibu wa maoni ya Washington Post na kituo cha ABC na kutolewa Jumatatu, yanasema kuwa kati ya ya waliohojiwa asilimia wanasema kwamba hilo haliwezi kubadilisha lolote. Hizo ni habari za dunia kutoka Washington. Ungana naye Idli Gongo kwenye kipindi cha Kwa Undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika wasaa mwingine, ambapo hukuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Na leo basi, katika kipindi cha kwa undani, tunaangalia hatua ambayo imetangazwa na serikali kwamba takriban vijana 40 ambao walikuwa ni wanamgambo wa Al-Shabab wamejisalimisha katika kaunti ya Kilifi na ambapo vijana hao 40 wamepelekwa katika vituo mbalimbali mbali vya kupata eh, huduma ambayo itawafanya wapate ushauri na nasaha, eh, kuondokana na msongo ambao wameupata, eh, wakati walipokuwa na kundi hilo la Al-Shabaab. Na katika sehemu ya pili tutaangalia, eh, hali inavyokwenda nchini Rwanda ambapo serikali ya Rwanda imetoa tamko kwamba viongozi wa madhehebu yote nchini humo kuwa na vyeti vya taaluma ya dini zao. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, basi uh, leo katika kwa undani kama nilivyokufahamisha, e, tunaanzia nchini Kenya, ambapo kwa habari ambazo uh, zimepatikana ni kwamba takriban vijana 40 ambao walikuwa ni wanamgambo wa Alshabab wamejisalimisha katika kaunti ya Kilifi ambapo vijana hao wamepelekwa katika sehemu mbalimbali mbali ya vituo mjini Mombasa kwa ajili ya kupatiwa huduma ya ushauri na nasaha ili kuondokana na msongo ambao wameupata wakati walipokuwa wakifanya hayo katika kundi hilo la Al-Shabaab kwa mujibu wa taarifa ambayo ilichapishwa na mtandao wa The Nation wa nchini Kenya e, na kumnukuu kamishna wa kaunti ya Kilifi e, Magu Mutindika amesema kwamba wengi wa vijana hao ambao wamerejea, e, walijisalimisha wenyewe na ni vijana kutoka maeneo ya Malindi, Mambrui, Kilifi na Mtuapa. Katika harakati ambayo imeonekana serikali ya Kenya imechukua ni kwamba e, wakati alipoongea kwa njia ya simu, bwana Mutindika amesema kwamba e, hakuna nia yoyote ya kuwafungulia mashitaka vijana hawa, na vilevile vile ni kwamba wao walijisalimisha na kuhitaji msaada. Kwa hiyo kikubwa ambacho wanakifanya lazima wawapatie msaada ili kuondokana na swala hilo vijana hao ambao ni wanawake ni kwa waume e, waliondoka katika kundi la kigaidi nchini Somalia, ambao walijiunga na kundi hilo wakielezwa kwamba watapata maisha bora a, kamishna wa kaunti hiyo amesema serikali iliwapatia msamaha, au vijana ambao walijisalimisha wenyewe kwa polisi na kwenda vilevile kwa maafisa wengine e, wa serikali ili kuondokana na, na, na, na, na swala hilo. Lakini kwa taarifa ambazo zinapatikana ni kwamba eh, hali hii imeanza kutokea toka mwaka wa elfu mbili na kumi na tano eh, ambao baadhi ya vijana wengine walikimbia mauaji nchini Somalia baada ya kuondoka mikononi mwa wanamgambo wa kundi hilo la Al Shabab. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu eh, kutoka nchini Kenya, Huba Abdi. Huba Abdi, kabla ya kuelekea kuzungumzia tukio ambalo linaelezwa kwamba uh, wanausalama wa Kenya wamekamata silaha lukuki ambazo zinaaminika kabisa zilikuwa ni kwa ajili ya kufanya mashambulizi ya kigaidi eh, kutoka kwa wanamgambo wa Alshababu, tueleze juu ya uh, hawa vijana arobaini ambao wameelezwa uh, kurejeshwa, imekuwaje mpaka imefikia hapa? na kulingana na gazeti moja d hapa nchini Kenya. Aa, kabla awale vijana kuweza kurejesha ni kuwa serikali iliweza kutibua shambulizi la kigaidi ambalo lilikuwa limepangiwa kufanyika hapa Kenya. Na itakumbukwa vyema kuwa tuko na majeshi ya Kenya ambayo yako nchini Somalia kukabili kundi hili la wanamgambo wa Alshabab, lakini ajabu ni kuwa mashambulizi ambayo yamekuwa yakifanywa mara kwa mara yakifanyia uchunguzi yanabainika kuwa ni vijana wa hapa nchini na, na shambulizi ambalo lilitibuliwa lilikuwa lifanywe na vijana wawili ambao ni Wakenya na mmoja akiwa ni, ni raia wa Somalia. Ni kutokana na hayo ambapo serikali ilipoweza kugundua kuwa vijana wa Kenya wanasaidia kundi hili kufanya mashambulizi hapa nchini, wakiweza kuwataka wajisalimishe wao wenyewe, na serikali iweze kujitolea katika kuwapeleka katika vituo vya kurekebisha tabia, ndiposa vijana wengi waliweza kujitokeza, japo uh, wana, wana, wana ile hofu ya kuzungumza, na wanakiri kuwa uh, waliweza kutoroka kundi hilo kwa madai kuwa kulikuwa am, na hali ngumu sana katika uh, kundi hilo ama wanamgambo hawa wa Alshabab na kama ulivyoweza kusema awali, nikuwa, ni kuwa mwishoni mwa mwezi Januari, mratibu wa maswala ya usalama kanda ya kaskazini mashariki, bwana Mahmud Saleh, aliweza kutoa orodha ya majina ya vijana ambao hasa wanaotoka maeneo ya wa Mandera, wanaosemekana kuwa wanasaidia kundi hilo la Alshabab huweza kutekeleza mashambulizi mara kwa mara hapa nchini Kenya. Kwa hivyo kurudi kwao ni vile serikali imeweza kuwa rai waweze kujisalimisha ili waweze kupelekwa katika vituo vya kurekebisha tabia. Lakini uh, kuna taarifa kwamba kwa mfano moja uh, ya makundi ama taasisi za haki za binadamu ambazo zinafanya kazi kushughulikia masuala ya ugaidi ikijumuisha Haki Afrika yamesimama yamesimamisha huduma zake za kushughulikia hawa vijana wanaorejea kutoka kwenye kundi hili la Alshababu ambalo limekuwa likifanya vitendo vya kigaidi sasa, kwa hawa arobaini kwa mujibu wa serikali imeeleza kwamba wamepelekwa kwenye vituo mbalimbali mbali, eh, kwa ajili ya kupatia ushauri na nasaha. Je, huduma hii uh, inasimamiwa na serikali moja kwa moja ama kuna baadhi ama ya makundi mengine ambayo ya haki za binadamu ndiyo yanatoa huduma hii? Naam, kulingana na vile ambavyo wameelewa, ni kuwa ni serikali inasimamia shughuli hiyo ya kuweza kuwataka waweze kujisalimisha na vilevile kuwapeleka katika vituo vya kurekebisha tabia ingawa kuna madai kuwa yapo makundi ya kutetea haki za binadamu ambayo yanaungana ya pia na serikali, kutaka vijana hawa wanapojisalimisha wasikuwa ile wanasema kwa Kiingereza torture, wanapotakiwa taarifa zaidi waweze kupelekwa polepole, ili waweze kushirikiana na serikali katika uh, kukabili kundi hili, sababu wanasema ikiwa watakandamizwa wata au kunyanyaswa kwa njia ambazo hazifai, huenda wakashindwa kutoa taarifa zaidi. Sasa uh, nakumbuka tulifanya habari moja eh, huko uh, kaskazini mashariki mwa Kenya, na moja kati ya masuala ambayo yalielezwa na huyu uh, bwana uh, Boni Joseph kanyiri, eh, Joseph kanyiri ambaye ni msimamizi um, wa operesheni ya Linda Boni eh, kwamba kuna baadhi ya vijana wamekuwa wakishirikiana na vijana wa maeneo hayo. Hali kadhalika vilevile, kuna baadhi ya hospitali ziliweka wazi ama zilishutumiwa eh, kuwapa matibabu wale wana mgambo ambao wanatoka uvu. Na kingine ambacho alizungumzia ni namna gani ambapo watu wanaweza kushirikiana. Hebu tusikilize hapa alichozungumza, alafu tutareje tena kwako Uba Abdi. Uhusiano kati ya wakaaji na maofisa wetu wa usalama ni mzuri, lakini hili kundi limekuwa likisambaza vijikaratasi vikiwaambia wale wakaaji wa pale wasiwe na ushirikiano wa karibu na maofisa wa usalama pia, wakiwarai kwamba wasisafiri kwa magari ya ofisa wa usalama wala kujiunga na uh, vitengo vyetu vya kiusalama, na ile ni ile poroja yao, taasumi yao kwa hawa kuwatenganisha wananchi na serikali na inaonekana basi kule kumekuwa kukitokea hizi visa. Kuna watu katika zile sehemu, wakaaji wa hapo, ambao wanawaficha hawa. Katika haya masuala, ni mazito huwezi ukasema suluhu ni moja au ni mbili. Ni mikakati mingi ambapo tumeshika ile, kufahamisha wananchi umuhimu wa kushirikiana na serikali, umuhimu wa kushirikiana na vyombo vyetu vya usalama, kuwapa habari. Tumezitoa nambari E, zile hotline kwa wao, ili wakiona jambo, wakiona mtu anaweza mtuhumia kuwa haramia, watupigie, pia kujurisha vituo vya polisi zile ziko pale. Tumewahakikishia kwamba yule atakayepeleka ripoti pale, hata kuwa yeye ni mtu wa kutuhumiwa bari atakuwa ni mtu mzuri na mtu mwema wa kumsaidia serikali kuimarisha usalama katika sehemu hiyo. Mikakati ni mingi, pia mikutano na mikao na viongozi wa kidini, viongozi walochaguliwa, viongozi wa mashinani, ili kuwasihi wananchi wawe upande wa serikali na pawe na ushirikiano mzuri. Sasa, uba je, haya ambayo yanaelezwa na uh, Joseph Kanyiri, inawezekana ndiyo yamewezesha vijana hao arobaini uh, kujisalimisha wenyewe? Na, ni, ni mojawapo ya sababu ambayo yanaweza kuchangia kwa vijana hawa. Yeah. Kwa sababu tayari wameweza kutoa mikono yao miwili na kuweza kuwakaribisha na nakumbuka na kabla ya kuzungumza na kwa sasa niweza kupata kuzungumza na mchanganuzi um, wa maswala ya kisiasa ambaye aka um, kama Msamali anasema ni sharti serikali ishirikiane na wenyeji na vijana ili kuweza kukabili uh, kundi hili kwa sababu juzi uh, tu Ijumaa, tuliweza kuona walimu watatu waliweza kuuawa na kundi hili la Al-Shabab, na wenyeji walikuwa na ile labda taarifa, lakini kwa sababu ya ushirikiano mbaya baina ya maafisa wa usalama na wenyeji inaonekana kuwa mbaya, basi ni vyema iwapo serikali itaweza kujizatiti katika kuhakikisha uhusiano wa wenyeji wa maeneo ambayo yanapakana na nchi ya Somalia anashirikiana vizuri na serikali ya Kenya au maafisa wa usalama ili kuweza kutoa taarifa kwasababu anasema ikiwa serikali haitashirikiana na wenyeji basi huenda vita hivi vikashindwa. Asante sana uh, uba. Lakini kuna suala lingine ambalo tungependa kugusia kujua limeshafikia wapi, e, juu ya uh, polisi kukuta silaha aina ya AK arobaini na saba ambazo E, zilikuwa vile vile na magazin thelathini na sita zilizokuwa na risasi e, hili tukio limefikia wapi mpaka hivi sasa? Na kulingana na taarifa ya serikali ambayo iliweza kutoa kankinukuu katika gazeti moja pia hapa nchini Kenya, inaweza kusema ni vijana wa nyumbani, lakini wanataka ili kukaa na wao chini kuweza kueleza ile waweze kupata kwa undani zaidi, silaha hizi zilikuwa zinapelekwa wapi, kwa, kwa sababu tayari walitibua shambulizi moja ambayo lilikuwa lifanyike hapa, na kwa hivyo ni jambo ambalo linafanyiwa uchunguzi zaidi. Kwanza kuna sua zaidi yapi ambayo yalikuwa yajiri kabla ya kutibua la kwanza. Naam, na kwa hali ambavyo jinsi ilivyo, kwa sababu kuna baadhi ya taasisi mbalimbali ambazo zinasimamia uh, masuala ya haki za binadamu. Kwa mfano, eh, haki Afrika yenyewe ilieleza kwamba kulikuwa kuna kesi kumi eh, na saba za mauaji ya holela ambayo yamehusishwa, eh, wamehusishwa wanausalama wa Kenya eh, kuyafanya kwa watu wale ambao wanaonekana pengine ni washukiwa wa ugaidi. Je, hili eh, kwa namna moja ama nyingine kuna lolote li ambalo limeshaelezwa kwamba pengine linachangia vijana wengi wasijisalimishe uh, zaidi? Japokuwa hawa arobaini ni wengi na makundi ma ya kutetea haki za binadamu imeiii sana serikali, kwa sababu wakati wanafanya ili hatua ya kutaka vijana waweze kujisalimisha wanataka ifanye kwa njia polepole, na vilevile kama walivyoweza kusema hapo awali ilikuwa njia ya kuku, kufanya hao vijana ajisalimishe ni katika kuwaeleza ile madhara ambayo yanatokana, japo wengi hawajulikani walipo, lakini wenyeji pale wanapokaa maeneo yote ambayo yanapakana na nchi ya Somalia wengi wao wanajua kundi hili, ndiposa serikali na wasihi sana waweze kwa kuwajilisha kwa sababu kama maeneo ya Mandera ambapo uh, Bwana Mahamud Sale aliweza Ali, kusema wapo vijana wapo kina baba ambao wanakuja kuona wake zao hapa nchini Kenya na vilevile kurudi. Kwa hivyo wale wake wale vijana wale wazazi wao pia wanahimiza na serikali kuzungumza na wao ili walegeze misimamo yao mitali na kurejea nchini na kusaidia serikali katika kukabili kundi hili. Asante sana uh, uba abdi kwa kutupa maelezo hayo. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, kabla ya kuelekea katika sehemu ya pili ya kwa undani, eh, tunaendelea kuadhimisha mwezi huu wa pili ambao hukumbuka eh, mchango wa watu weusi wa hapa Marekani, na hii leo mwenzangu Mwamoyo Hamza anamzungumzia eh, mwanaharakati wa haki za binadamu Martin Luther King, na vilevile msanii mwanamuziki Harry Belafonte mtetezi wa haki za raia hapa marekani martin luther king jr aliwawa aprili 4 mwaka 1968 siku ambayo pia ni siku ya kuzaliwa ya rafiki yake mkubwa mwandishi wa vitabu na mshairi maarufu maya angelou baada ya tukio hilo maya angelou aliwacha kusherehekea sikukuu yake ya kuzaliwa na badala yake akawa anatuma maua kwa coreta scott king mjane wa luther king jr kwa miaka 30 hadi Koreta alipofariki mwaka 2006. Utakuwa umewahi kumsikia Hari Belafonte, mwanamuziki maarufu katika muziki wa kalipso, ingawa ana asili ya visiwa vya Caribbean huko Jamaica, lakini wengi hawafahamu kwamba Hari Belafonte alizaliwa hapa hapa Marekani, katika kitongoji maarufu cha Harlem mjini New York City. Belafonte hivi sasa ana umri wa miaka 90. Nam, asante Mwamoni wa Hamza. Na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo serikali ya Rwanda imetoa tamko kwa viongozi wa madhehebu yote nchini humo kuwa na vyeti vya taaluma ya dini zao. Serikali inasema inafanya hivyo kuzuia kile ambacho inahitaji kama mpango holela wa kuendesha mambo kwa madhehebu hayo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera yupo kwenye laini ya simu. Silvanus Karimera, Maswali mengi ambayo yameulizwa juu ya hapa uh, je, hivi vyeti ambavyo serikali inaeleza ni vyeti vya namna gani? Uh, asante bwana Idi Ligongo na asante kwa msikilizaji wetu. Kwa sasa ni kwamba hivi ni vyeti ambavyo kimsingi ni vigumu kuweza kupambanua ni aina gani ya vyeti ambavyo uh, serikali inavitaja, lakini kimsingi ni kwamba Uh, kinachodaiwa hapa uh, ukichanganua kwa ukaribu sana, unagundua kwamba kinachotakiwa hapa ni angalau kuwa na elimu uh, ya awali uh, katika masuala ya theolojia ama masuala ya ya mahubiri na kuweza kutoa neno la Mungu kwa waumini. Kwa sababu uh, kinachodaiwa hapa ni kwamba Uh, leo kwa mfano siku ya Jumanne mtu akajikuta kwamba ni mtu wa kawaida, lakini kesho Jumatano ukamkuta mtu huyu, ukaanzisha chumba fulani cha watu ambao hawazidi hata kumi, na unavyozungumza na mtu huyo anakuambia kwamba kwa anajaribu uh, kueneza neno la Mungu na hili ni kanisa langu nimeanza nalo kwamba taratibu ata watu hao wa wataongezeka, wawili watatu, mpaka wafikia labda watu kumi, kumi na tano, ishirini na kadhalika, na kutokana na hilo kumekuwepo na utitiri wa makanisa wale wanaojiita wa wa wa ni wahubiri na na makanisa mbalimbali, na kitu ambacho serikali inakidai hapa ni kwamba kwa sababu watu hao hakuwepo ha hakuna sheria zinazodhibiti utitiri huo, na mtu akajisikia kwamba leo ni pasta, leo ni mchungaji bila kuwa na taaluma yoyote ya uchungaji huo, bila kuwa na idhini yoyote kutoka serikali, bila kuwa na idhini yoyote kutoka kwa mtu fulani, basi matokeo yake ni kwamba mji mzima ama sehemu mzima ya nchi imejaa haya makanisa ambayo kimsingi wakati mwingine yanakuwa na no wafuasi wachache kweli, kiasi kwamba uh, sasa imekuwa ni fujo, imekuwa sasa si hali ya kawaida. Kwa hivyo cheti kinachozungumzwa hapa si cheti kwamba ni miaka fulani iliyo mtu anatakiwa aende shule na akasoma, lakini ni kuwa angalau amehudhuria mafunzo fulani katika vio vya dini katika shule ambazo zinafundisha masuala ya ya kiroho ya, ya na hatimaye mtu huyo angalau ahesabiki ni mtu ambaye angalau ana yale ule ujuzi wa mwanzo ambao kwa na kweli unamruhusu wali ya, ya mahubiri na neno uh, la Mungu. Lakini kimsingi ni kwamba kufanya ni labda kuzima ile kasi ambayo uh, imekuwepo kwa sababu kama nilivyosema awali ni kwamba Leo katika mji huu wa Kigali utakuta sehemu moja ya vichochoro, kwa mfano, kuna klabu ya pombe. Hili ni eneo ambalo labda watu wanakunywa pombe na, na, na, na, na burudani za kawaida, lakini kesho yake ke, chumba hilo hilo ama labda chumba hicho hicho ambacho kilikuwa ni klabu ya pombe basi kinabadilishwa kuwa, kuwa kanisa katika makazi ya raia, na kitu ambacho kimekuwa kikishuhudiwa na watu hapo ni kwamba hata wale waumini wa, wa wakawa labda wanapiga ngoma, wanatumia vipaza sauti vya hali ya juu kiasi kwamba wakazi jirani ambao kwa kawaida hata imani zao ni tofauti kabisa, wanakosa hata usingizi, iwe ni mchana na usiku. Kwa hivyo kutokana na haya malalamiko ya wananchi hapa na pale kwamba wanabuguziwa, wana na watu hao, pengine labda serikali ndio ikachukua uamuzi huo na kusema kwamba wale wanaotakiwa kuanzisha makanisa hayo basi wawe na, na, na, na, na cheti wawe na wametimiza wame vigezo mbalimbali kwamba angalau kule ile kasi ya kuweza kuzaliwa makanisa haya ambayo kimsingi hayajawa na huo uwe, uwezo wa kuendesha mambo basi angalau ipungue. Sasa so, sasa Silvanus Karmera, pengine ungetueleza maanake, uh, hapa hii taarifa inasema madhehebu yote, e, na tunafahamu nchini Rwanda wapo waumini wengine ambao si wa dini ya Kikristu, Waislam Islam. Je, hili nalo linawagusa ama ni kwa upande wa, wa dini ya Kikristu tu? Sheria yenyewe ama tamko hili halija- halija- halijachanganua kusema kwamba ni ni dhehebu ni, ni, ni ya ama kikristo ama la kiislamu, kwa sababu serikali haina dini kwa mujibu wa katiba ya Rwanda. Serikali haina dini na serikali haiwezi haipendi ha ha ha <gri> imani za watu. Kwa hivyo pamoja na kwamba ni tamko ambalo halijachanganua ni dini fula- ni dini gani, lakini kinachotazamwa hapa na kitu ambacho baadhi ya wananchi wanazungumzia na hata wale ambao na, wanaona kabisa waziwazi -wazi. Ni kama tamko hili linalenga uh, hizi dini mpya ama dini za walokole tuseme, ama pentecoste tuseme, hawa kidogo ambao wanaanisha kwa sababu hakuna misikiti ambayo imekuwa ikionyesha katika kasi. Na hakuna kwa mfano dini kama Roman Catholic haijawa na hiyo kasi ya kuweza kuonyesha makanisa ya namna hiyo. Kinacholengwa hapa ni haya makanisa madogo madogo ambayo yanazidi kuchipuka na pale kwa hivyo serikali, ni vigumu labda kuweza kusota kidole makanisa hayo madogo madogo, lakini kimsingi ni sheria ambayo ama ni tamko ambayo inahusu watu wote, lakini tunachotazama, tunacho hapa tu, na kinachodhihirika waziwazi ni kwamba ni kama wanalenga hawa haya makanisa madogo ambayo yanazidi kuchipuka kila kukicha hapa nchini. Na utaratibu uliotangazwa utakuwaje? Kwamba unapotaka kuanzisha kanisa lako lazima uende kwenye kitengo fulani cha serikali na ku peleka viti vyako ama ni nini hasa ambacho kinaelezwa? E, katika utekelezaji wa kusimamia uh, hili tamko utaratibu ni watu, kwa sababu kuna bodi ya taifa ya uongozi bora maarufu kama RGB ambayo iko chini ya wizara ya mambo ya ndani na ambayo inatekeleza mikataba kama hiyo, kwa hivyo uh... Uka... sheria ambayo imekuwepo haikuwa wazi kwamba yani inaomba hili wala lile, lakini sasa hivi kitakachotakiwa kita ili mpaka uwe ukubaliwe kuweza kufungua kanisa hilo, utatakiwa utimize vigezo mbalimbali, ambavyo ikiwa ni pamoja na hichi tete ambacho tunazungumza kwa sasa hivi. Kwa hivyo utatuma maombi katika bodi hiyo ya uongozi, ambayo ni kubwa kabisa, ni kubwa kabisa, yani ikiwa, yani na kiwango cha wizara. Kwa hivyo utapeleka zile nyaraka zako kwenye hiyo bodi, na bodi yenyewe itakuwa na wataalam wa kukaa chini na kuweza kutathmini maombi yako na kuweza kuangalia uh, zile nyaraka na majarida mbalimbali ambayo, ambayo, ambayo, yanakuruhusu kuweza kufungua hilo kanisa, na endapo vile vigezo ambavyo vitakuwa vinatakiwa uh, vimejazwa yaani umevijaza basi utaruhusiwa kuendelea na, na, na mchakato wako wa kuweza kufungua fu kanisa. Lakini kubwa zaidi katika vigezo hivyo ni kuwa na cheti cha taaluma ya, ya, ya, ya, ya udini ama niseme labda masomo ya dini. Kwa hivyo kama itatokea hata ukuwa na wafasi elfu moja lakini pasipokuwa na na na hicho na, na, na cheti basi hautaruhusiwa kimsingi. Hapa -ifahamike wazi kwamba Aidha, vigezo vyote ambavyo ninavitaja hapa, endapo kutotokea labda kikawa hakuna hata kimoja, kimoja, labda kikawa kinakosekana, hautaruhusiwa. Na serikali imekuwa wazi kwamba kuanzia tarehe mosi mwezi Machi, yani mwezi unaokuja, uh, itaanza kutekeleza mkakati huo. Kwa hivyo, uh, hakuna hakutakuwa tena na, na, na kule kulegeza kamba kwamba, yani labda kimoja kifungie jicho na kingine hapana. Kuanzia tarehe mosi mwezi wa tatu, basi uh, mkakati huo maazimio hilo itaanza kutekeleza kimsingi na uh, pengine kwa kumalizia tungependa uh, kufahamu uh, Silvanos Karimera juu uh, ya suala hili. Je, wale ambao wanaendesha eh, hayo makanisa wanaoendesha hizi ibada wamepokeaje tamko hili? Uh, kwa kweli wamepokea kwa hisia tofauti, kwa sababu hata hivyo tunavyozungumzia sasa, kumekuwepo na mchakato wa chini kwa chini uh, mamlaka kwa mfano ya jiji la Kigali naweza, na wilaya zake wamekuwa wakiendesha wa, wa, wa sijui uh, niseme ni, ni, ni msako wamekuwa yani wakifanya assessment yani wakiangalia tathmini katika haya madhehebu ambayo tayari yamekuwa yakiwepo kabla ya, ya tamko hili kutolewa, na hata baadhi yamekuwa yakifungwa fungwa, lakini baadaye yakikamilisha vile vigezo vingine yanafunguliwa. Kwa hivyo ni mchakato ambao umekuwepo, ingawaji ulikuwa baada ya ujaweka wazi. Kwa hivyo uh, katika wale ambao nimezungumza nao viongozi wa, wa, wa haya madhehebu, wengine wamepokea kwa hisia tofauti. Wengine kuna wanaosema kwamba wanakiri kweli kuwepo na kuwepo na fujo, kuwepo na na changamoto hizo za kuweza ku-kuwabuguzi ku, wa wananchi wanasema kwamba wanakiri kwamba li, lipo tatizo hilo, lakini kuna wengine ambao wanasema kwamba hata hivyo limechelewa, kwa sababu hata Mungu mwenyewe katika kuumba kwake um, ameumba vitu katika mpangilio sawa kabisa, ni sawia kabisa mpangilio, lakini hili fujo ya kuweza ku ku- ku- watu ku, kuez yani kuchukua sheria ya mikononi kwa mfano, kuanzisha haya makanisa katika hali ambayo hairidhishi. Watasema kweli serikali kwa kweli imefanya jambo la maana kuweza kuweka tamko hilo kwamba itapunguza, yaani ile kazi ambayo imekuwepo miongoni mwa madhehebu. Kwa hivyo ni suala ambalo limepokelewa katika hisia tofauti, na tunachokisubia ni kuona, je wale ambao pengine labda hawatatekeleza, labda itakuwaje? Ingawaje wengine wanasema kwamba ni tamko ambalo kweli ni gari mno, kwamba hawana uwezo wa kuweza kujenga haya makanisa. Uh, kujenga hizo nyumba za ibada kubwa, kuwepo na sehemu kubwa ya kuwezesha magari, kwa mfano kiwanja kikubwa. Kwa hivyo ni swala ambalo kweli bado bado, na hatujajua kwa kweli. Asante sana, Silvanus Karimera kwa kutufahamisha hayo yote, na kufika hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu upande wa pili Said Amdon, ni msimamizi wa matangazo ni Khadija Riami kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi.