Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Waasi wa Sudani Kusini wamewaachia marubani wawili wa Kenya ambao walikuwa wakiwashikilia baada ya kulipwa fedha kwa ajili ya familia ya raia aliyefariki wakati ndege yao ilipopata ajali mwezi uliopita msemaji wa waasi hawa amesema leo Jumatatu, ndege hiyo ilianguka huko Akobo katika mkoa wa Greater Upper Nile mapema mwezi Januari, na waasi waliomba walipwe fedha kwa ajili ya familia ya mwanamke ambaye aliuwawa katika ajali hiyo na watu wengine ambao walipoteza mifugo yao. Lam Paul Gabriel, naibu msemaji wa waasi wa SPLAIO aliambia shirika la habari la Reuters kwamba fedha zilizolipwa dola laki moja na elfu saba. Lam amesema amethibitisha hivi sasa kwamba marubani hao wameachiliwa na viongozi wa Akobo baada ya kupokea fedha walizotaka kutoka ujumbe wa Kenya. Amesema fedha hizo si fidia bali ni malipo ambayo yaliombwa. Serikali ya Somalia imetangaza hivi leo Jumatatu kuwa imeteua wakuu wapya wa polisi na upelelezi, miezi minne baada ya viongozi waliowatangulia kufukuzwa kazi kufuatia mauaji ya kutisha ya kigaidi kuwahi kutokea katika taifa hilo lililokumbwa na mzozo. Naibu waziri wa zamani wa afya Hussein Osman Hussein ametajwa kuwa mkuu wa idara ya upelelezi wakati naibu mkuu wa polisi Bashir Abdi Mohamed amepandishwa cheo kuwa mkuu wa polisi katika nchi ambayo inakabiliana na mashambulizi ya mara kwa mara ya wanamgambo wa Al-Shabab wenye uhusiano na Alqaida. Wakuu hao walifukuzwa kazi Oktoba 29, siku moja baada ya shambulizi kusababisha vifo vya watu wapatao 27, wiki mbili tu baada ya watu 512 kuuawa na bomu la kwenye gari mjini Mogadishu Oktoba 14. Hakuna kundi ambalo lilidai kuhusika na mashambulizi hayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Upinzani nchini Afrika Kusini umekosoa vikali hotuba ya kwanza ya hali ya kitaifa ya rais mpya Cyril Ramaphosa, wakihoji iwapo rais huyo ana mpango madhubuti wa kuzungumzia changamoto nyingi zinazokabili taifa hilo, siku moja baada ya kuchukua madaraka kutoka kwa kiongozi ambaye alipoteza umaarufu wake Jacob Zuma. Hotuba ya Ramaphosa siku ya Ijumaa imezungumzia mambo mengi na kuwapa changamoto wananchi wa Afrika Kusini kufuata nyayo za kiongozi wao. Kwa pamoja tutaweka historia katika nchi yetu, amesema bungeni wakati wa hotuba yake. Anasema tumewahi kufanya hivyo hapo kabla na sote tuna malengo sawa kwa nchi yetu. Lakini kikao cha bunge cha Jumatatu hii leo kimetoa fursa kwa upinzani kushambulia mtazamo wake. Rais wa Marekani Donald Trump anaunga mkono juhudi za kuimarisha ukaguzi wa watu ambao wanataka kununua silaha baada ya tukio la wiki iliopita la mauaji ambapo watu kumi na saba waliuawa kwenye shule ya sekondari ya Florida, White House imeeleza hii leo. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema amezungumza na Trump wiki iliopita na senata Mrepublican John Cornyn kuhusu sheria ambayo pia senata mdemokrat Chris mafia Connecticut kwa muda mrefu amekuwa akizungumzia dhidi ya umiliki wa bunduki ili kuboresha uchunguzi kwa mmiliki. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao taungana naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni muda mwingine katika kipindi cha kwa undani, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Na leo basi, katika kipindi hiki cha kwa undani tutaangalia mwendelezo wa habari ya mauaji ya mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji cha taifa la Tanzania NIT E, katika ghasia zilizotokana na uchaguzi mdogo wa ubunge katika jimbo la Kinondoni. Na katika sehemu ya pili hii leo katika kuundani tutaangalia mgogoro katika mpaka wa Kongo DRC na Rwanda, na mgogoro ambao unadaiwa kusababisha mapigano baina ya majeshi ya nchi hizo mbili. Ninayekualika hapa hii leo, jina langu ni Eid Ligongo. Nam, hii leo basi, katika kwa undani, moja kwa moja tunaanzia nchini Tanzania, ambapo jeshi la polisi limetangaza kwamba limekamata watu wakiwemo maafisa sita wa polisi wanaoshukiwa kufanya mauaji ya mwanafunzi wa chuo cha taifa la Tanzania cha usafirishaji NIT Aquilina Aquilin, mauaji yaliyotokea Februari 16 baada ya polisi kufyatua risasi katika maandamano yaliyotokana na uchaguzi mdogo wa ubunge katika e, jimbo la Kinondoni jijini Dar es Salaam, taarifa ambazo zimeshtusha uh, watu wengi ndani na nje ya Tanzania, huku wanaharakati mbalimbali wakiendelea kuhoji kulikoni polisi kutumia silaha za moto kwa waandamanaji ambao walikuwa wanaandamana e, kutekeleza haki yao ya kuandamana ya kidemokrasia. Wakati hayo yakiendelea, jeshi la polisi linaendelea kueleza kwamba linafanya uchunguzi wa kina e, si tu kwa maafisa wa polisi sita ambao wanadaiwa kukamatwa, hali kadhalika pia kwa wale ambao waandamanaji, ambapo kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, ameeleza kwamba kuna baadhi ya wa waandamanaji inaaminika walikuwa na silaha za jadi za moto, wakati wakifanya maandamano hayo, ambapo vilevile pia maafisa wa polisi kwa mujibu wake nao wamejeruhiwa. Lakini hayo yakiendelea, taarifa vilevile zilidai kwamba wanafamilia wa marehemu Aquilina Aquilin hawakuwa tayari kuchukua e, mwili wa binti yao ambaye aliuawa hapo Februari 16 kwa kuwa hawakupata taarifa rasmi e, kutoka katika hospitali na polisi ambayo inaeleza sababu hasa iliyo kisababisha kifo cha e, Akulina ambaye e, nchini Tanzania, binti huyu, mitandao mingi kwelikweli imeelezea kusikitishwa na a, kifo chake, na watu wakiendelea kuhoji kulikoni Tanzania, ambayo nchi ilikuwa ikiaminika kuwa ya usalama na amani hii leo polisi wakatumia silaha uh, za moto katika kutawanya waandamanaji ambao walikuwa wakitimiza wajibu wao wa kidemokrasia kuandamana kushinikiza tume ya uchaguzi ya Tanzania ambayo ilidaiwa kwamba kuchelewesha baadhi ya nyaraka muhimu kwa ajili ya mawakala wa vyama vya upinzani waliokuwa wanapaswa kushiriki kusimamia uchaguzi ambao ulifanyika siku ya Jumapili lakini sasa tumsikilize Kamanda wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, ambaye ameelezea jinsi tukio hili lilivyotokea na walipo hivi sasa katika kukamilisha uchunguzi ambao e, watu mbalimbali mbali wanadai wameikosoa e, wa polisi kufanya hivyo. Huyu hapa ni Lazaro Mambosasa. Vurugu zile zilipelekea polisi sasa watumie nguvu uh, za kuwatawanya, lakini iliposhindikana, wakatumia silaha za moto katika kupiga juu, lakini iliposhindikana, waliwalenga miguuni ili kuwapunguza kuwa nguvu waandamanaji e, katika hilo uh, walisambaa vizuri, likawa limetawanyika. Lakini watu wawili wa Chadema wa, wa, wa walishambuliwa miguuni. Lakini wao kwa lengo lao la kushambulia polisi waliwapiga wa, polisi mmoja alipigwa kichwani mwingine kwenye shingo, askari wale wakawa wamepoteza fahamu, wamelazwa hospitali uh, ya Kirarod. Yalipofanyika hayo yalipelekea nguvu kutumika hiyo, lakini baadaye tukasikia kwamba kuna binti ambayo alikuwa kwenye gari E, ambayo ni Toyota Hiace ambayo ilikuwa ikifanya safari zake za kawaida. Binti mmoja aitwaye Aquilina ambaye sasa ni marehemu, risasi ilipiga kwenye nyuma ya hiyo gari ikaitoboa, ikampiga kichwani, iliingilia upande wa kulia ikatokea kushoto na kusababisha kifo chake. Polisi wale waliokuwa na silaha tumewazuia, na silaha zile sita tumezizuia. Lengo ni kujiridhisha kama zilifyatua risasi Pengine ambayo zirisasiwa kwa bahati mbaya, imeenda kumpata mpita njia ambaye ni abiria tu kwenye gari nyingine. Walengwa ni hawa walio waandamanaji, lakini risasi imepenya ikamgusa mtu mwingine kule na kusababisha kifo. Kwa hiyo taratibu nyingine za upelelezi zinaendelea. Naam, ni kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam nchini Tanzania, Lazaro Mambo, sasa akielezea namna ya tukio hilo lilivyotokea. Hali kadhalika vilevile, e, kile ambacho kinaendelea kwa mujibu wa maelezo yake ni kwamba a, kuna watu walikuwa wana silaha za moto katika kuandamana, na hivi sasa wameshikilia hizo silaha sita kuhakikisha kwamba ndizo ambazo zimetumika katika e, kufanya mauaji ya Akuilin, Akuilin. E, katika hali ambayo ilionekana kuendelea juu ya tukio hili wanafamilia waliripotiwa kwamba kukataa kupokea mwili wa marehemu ndugu yao kutokana na kile kisanga ambacho ameeleza kutopata taarifa ya kina, lakini taarifa ambazo zilipatikana hii leo ni kwamba wanafamilia hao walipokea sehemu ya uchunguzi ambao unaendelea kufanywa na madaktari halikadhalika na polisi kuhusiana na sababu za kifo cha binti Akulin, Akulin ambapo eh, kwa mujibu wa habari ambazo zimetokea kwa mfano eh, mtandao wa gazeti la Mwananchi uliripoti kwamba wanafamilia hao wamekubali eh, kuchukua mwili wa ndugu yao kwa ajili ya, kufata ya kufanya taratibu nyingine eh, za maziko. Kutokana na hilo, nilifanikiwa kuongea na mmoja wa wanafamilia eh, wa Akulin, Akulin. Binti huyu aliuwawa hapo Februari 16 ambaye bwana huyu amejifahamisha kwa jina la Moi Somai na kwanza kabisa, nikataka kumuuliza na kutaka kusikia kile ambacho wao kama familia, jinsi ulivyopokea taarifa za kukamatwa kwa maafisa sita wa polisi, licha ya jeshi la polisi kutotaja majina ya maafisa hao sita wa polisi waliokamatwa. Na hivi ndivyo walivyoanza kusema, kwa kadiri tulivyopokea maelekezo kutoka chumba cha ka mwimbili pale ambapo tulikuwa mutual walivyomfanyia ostomota, kilichofanyika ni kwamba alipigwa na kitu chenye jamii kama ya glori, ambayo sasa watu walivyotafsiri ni kwamba risasi iliyopiga katika upande wa kushoto na ikatokea upande wa kulia na baada ya kumfanyia uchunguzi kilichofanyika ilikuwa ni kumshona, na kilichofanyika baada ya kushona ilikuwa ni ndugu sasa kuweza kuridhia, aidha kwamba waupokee mwili au kama kuna kitu chochote familia wanaweza wakasema. Lakini kwa tulivyosema sisi kama familia, tulikuwa hatuna haja ya kuendelea kufanya shinikizo, maanake tulikuwa tunataka tujue hatima ya serikali. Lakini serikali walivyofanya uchunguzi wao, ikaonekana ndio wahusiki hawa Kilichofanyika ni kwamba comprise ripoti ya kufanyia uchunguzi huo ambapo kopi moja itabaki na polisi waliofanya upelelezi, nyingine itabaki Muhimbili na nyingine itabaki na sisi kama familia. Na hata tulivyoongea na wewe, tumetoka kumaliza kikao cha familia, tulichokiainia sisi ni kwamba tutauaga mwili siku ya Alhamis ambapo katika kuaga huko, tutafanyia katika chuo kikuu cha taifa cha usafirishaji kilichopo Mabibo. Siku ya Ijumaa itakuwa ndio siku ya mazishi, ambapo tutasafiri hiyo Alhamisi usiku nadhani na, na kupita kule, tutafanya wilaya ya Rombo, sehemu moja naitwa Masha Kaulele. Labda ni kurejeshe kwenye suala la uchunguzi ambao polisi inaufanya mpaka hivi sasa, maanake tunaelezwa uh, kuna uh, mapolisi zaidi ya watano wamekamatwa. Nyinyi kama familia mnaafikiana na hili, maanake majina hayajatajwa ya hao mapolisi? Upande wangu na familia nzima hatujaridhishwa na hicho kitu, kwa sababu suala la kupigwa mdogo wetu, na hakuwa katika hatia yoyote, kwamba aidha hey, alikuwa katika hayo maandamano au kitu chochote. Kiukweli familia imelipokea kwa masikitiko na kwa uchungu, na ndiyo maana tulivyokuwa Muhimbili, sasa tufanye kama shinikizo kwamba tushinikize serikali itupe hatima, kwa nini imefanyika hivi na hao watu hawajatajwa, kwa sababu wamewekwa katika, mana tunaona katika vyombo vya habari kwamba polisi sita wameshikiliwa hizi lakini, mwisho wa siku hawajaweza kuwataja wahusika ni wakina nani, na walichotuambia japo ni kwa preliminary report kwamba watu wanafanya uchunguzi na hii ripoti waliyofanya itafanyika ndani ya siku kumi na nne aidha au iweze ikawa ni karibuni. Sasa hii yote inatupa mkanganyiko na sintofahamu sisi kama familia kwamba kwa nini taarifa zinakuwa zinafifishwa na hiki kitu kimekipokea kwa msisimko mkubwa sana na kinatuuma hivi. Kwa hivi tunachokuja kuangalia kwamba je, serikali kama serikali ilichokifanya inaona ni sahihi, swala la kuwaficha wahalifu waliofanya hicho kitu? Hiyo ndo ambacho masikitiko yetu, na tulivyofanya angalau moyo wa ubinadamu, tulivyokuwa Muhimbili, tukasema anyway, let us go kwa ajili ya kwenda kufanya kile, kumhifadhi dada yetu na mdogo wetu. Lakini in fact tukiongea katika mioyo yetu ni kwamba hatujaridhishwa na serikali ilichokifanya, suala la kusema hawa watu wamehusika na wametoa kwa idadi ya digits, kwamba they are sick but we don't know their name. Tunahitaji majina yao tuwafahamu. Serikali kama iko serious in this case ituambie kwamba ni wakina nani wamehusika na hiki kitu, hicho tunda ambacho sisi kama familia na kihitaji zaidi. Imi nilivyoishi naye, maanaake mimi ninatokea Irinda, nimekaa naye sehemu inaitwa Zizila Ng'ombe. Amemaliza shule ya Divazi Lugaro Sekondari Katili. Nilivyoishi naye na nilivyofahamu vizuri, hakuwahi kuwa na kujihusisha na masuala ya political affiliation. Na kitu kingine alikuwa ni mtu Mkristo Mkatoliki mwamini aliyemtegemea Mungu. Baadhi ya vyombo vya habari vimeandika y kwamba alikuwa akiwa kwenye maandamano ni kwamba alikuwa yuko admitted na mkuu wa chuo na alipewa barua kwamba aende kupeleka barua zake Bagamoyo kwa ajili ya kufanya vitendo kwa mafunzo baada ya kuwa akisoma hivyo. Na ndicho kilichomkuta wakati akielekea huko. Hiyo risasi au hicho chombo alichosema kimemsikia kichwani ilimfika kwenye gari, hakuwa katika ule msongamano wa waliokuwa wakiutawanya wao. Katika kuishi naye, alikuwa akijishughulisha sana na uimbaji sana, na hizi alivyokuwa akiimba ni uimbaji wa muziki ya Injili kuwa na kujihusisha labda na muziki ya bongo flava zaidi, nilivyomwona alikuwa akiimba sana nyimbo za Injili na kuna biti moja alikuwa ameitengeneza wakati tuko Iringa, alikuwa ananiambia kaka moi, yani, yani, one day nitakuwa kama nikiimba jukwaani nikimtukuza na kumsifu Mungu. Yani, ni katika vitu nilivyompenda, na alikuwa ni mtu ambaye anacheza sana michezo hasa volleyball. Na muda mwingi alikuwa akijihusisha na kuwa ma, na marafiki ambao anaweza akampa support. Alikuwa ni mtu ambaye alikuwa ni social akipenda kuishi na wenzake, na alikuwa yuko kwenye chama cha wanadini wa Katoliki akiwa anaendelea kufanya mambo ya kimungu ya ki zaidi Naam, basi ni uh, bwana alijitambulisha kwa jina la Moi, ambaye ni kaka e, wa marehemu Aquilin, Aquilin e, binti ambaye aliuawa na polisi wakati yalipotokea maandamano baina ya wakereketwa na wanachama wa chama cha demokrasi na maendeleo, CHADEMA, kufuatia uchaguzi mdogo wa ubunge katika jimbo la Kinondoni. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, tukiendelea kuadhimisha mwezi huu wa pili wa kutathmini yale yaliyofanywa na mtu mweusi hapa Marekani, hii leo tunamzungumzia Web Dubois ambaye alikuwa ni mtu mweusi wa kwanza kupata shahada ya uzamivu, yani PhD. Web Dubois alikuwa mtu mweusi wa kwanza kupata digrii ya uzamivu PhD kutoka chuo kikuu maarufu cha Harvard hapa Marekani anafahamika sana huyu kwa kuanzisha chama cha naacp mwaka 199 ambacho mpaka leo hii ni chama chenye ushawishi mkubwa katika kupigania haki za watu weusi hapa marekani albert frank cox alikuwa mmarekani wa kwanza mweusi kupata digrii ya phd katika hesabu kutoka chuo kikuu cha cornell ithaca new york mwaka 1925 na victor blanco alikuwa meya wa kwanza mweusi wa mji wa San Antonio mwaka 1809 hapo kabla utumwa haujapigwa marufuku na jimbo la Texas bado likiwa sehemu ya nchi ya Mexico. Naam, basi baada ya kupata hayo, tunaendelea na kipindi cha Kwa Undani na sasa, e, tunaelekea katika mgogoro ambao umesababisha mapigano baina ya Congo DRC na Rwanda. Juma liliyopita iliripotiwa kutokea mapigano baina ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jeshi la Rwanda, katika kile ambacho nchi zote mbili zimekuwa zikishutumu nchi nyingine kwa kuhusika, uh, kuingia katika nchi nyingine. Da hapa studio ni naye uh, Patrick Nduwimana kuzungumzia hili. Patrick, umefuatilia hili taarifa ambazo zinaeleza hili swala lilifikafika vipi hapa nam, ni kwamba pande zote zinatupiana lawama uh, jeshi la Kongo au serikali ya Kongo lililaumu kwanza, uh, wanajeshi wa Rwanda ambao huko kwenye sehemu ya mpakani huko, uh, magharibi kaskazini mwa Rwanda, kwamba walipenya na kwenda kushambulia wanajeshi wa, wa Kongo ambao walikuwa uh, wakipiga doria sehemu hiyo. Eh, lakini baada tu ya uh, siku chache baada ya taarifa hiyo ya jeshi la Kongo kuishtumu Rwanda ni kwamba Rwanda nayo imetoa taarifa ikisema kwamba ni wanajeshi wa Kongo ambao walipenya na kuingia sehemu ya Rwanda. Kulikuwepo kituo cha wanajeshi wa Rwanda ambao wanapiga doria sehemu hiyo ya mpakani tangu siku nyingi sasa. Kwa hiyo uh, pande zote tu zinatupiana lawama mpaka hivi sasa. Ni maafa gani ambayo yameshatokea katika mapigano hayo? Taarifa ilipatikana hivi uh, jana ni kwamba jeshi la Rwanda limeweza kutangaza kwamba kuna wanajeshi watatu wa Kongo waliofariki, waliouawa katika mashambulio hayo au mapigano hayo. Uh, na jana uh, uh, kumradi hapo Juma, Jumamosi ndipo uh, jeshi la Rwanda limeweza kuwakabidhi Uh, wanajeshi hao waliouawa kuwakabidhi uh, uh, jeshi la Kongo, la, la, la, la na pia wakakabidhi baadhi ya vifaa ambavyo vilikamatwa katika mapambano hayo. Sasa uh, make Patrick, ni kwamba hii ni sehemu ya mpakani na inapotokea mapigano inawezekana kwamba jeshi moja likaingia sehemu nyingine, ama jeshi lingine likaenda lika upande mwingine. Kwa jinsi taarifa zinavyoeleza mapigano haya yalikuwaje, yalikuwa yanafanyika hasa ndani ya ardhi ya DRC au ndani ardhi ya Congo, au wote walikuwa wanarushiana uh, risasi wakiwa katika nchi zao. Yani hapa kujua ukweli wa mambo ni vigumu, ni, ni sana sababu jeshi la Congo linasema kwamba wanajeshi wa Rwanda ndio walipenya na wakaenda kufanya mashambulizi haya lakini jashi, nani, jeshi la Rwanda limekanusha, likasema hata ni wanajeshi wa Kongo ambao walivuka mpaka na kuvunja kabisa nani, uh, makubaliano kati ya nchi hizo mbili na kuja kushambulia kituo hicho cha, cha, cha jeshi la Rwanda eh. Lakini sasa taarifa ya, ya, ya, ya, ya, ya hivi tu karibuni ya uh, uh, gazeti la New Times la huko Rwanda imesema kwamba pande zote sasa zimeafikiana kwamba kutafanyika uchunguzi na uchunguzi huo utafanywa na tume ya kiufundi ambayo ni tume ya wanajeshi wa uh, kutoka nchi uh, tofauti za Afrika, inaitwa The Expanded Joint Verification Mechanism. Yani, tume hii ndiyo itakuja kufanya uchunguzi na ijue ni nani kaanza chokochoko -choko, nani kafanya shambulio. Kwa hiyo, Rwanda iko tayari kufanya uchunguzi na Kongo iko tayari, yani wameafikiana, na Rwanda imesema tumeafikiana ili tukio hilo kama hili lisitokee tena mnamo siku za mbele. nam Uh, vilevile mwanahabari wetu Auster Malivika alifanikiwa uh, kuhudhuria mkutano ali mkutano ambao ulifanywa na uh, kamanda wa uh, jeshi la Kongo, ambapo katika mkutano huo kamanda huyo Bruno Mandefu alizungumza haya kutokana na uh, kile ambacho kinaendelea Kongo. anabaki kwake kila siku Hakuna hata siku moja Kongo amevuka meta moja kungambo ya Rwanda. Ingekuwa vizuri nyinyi wa wajournalist muulize Rwanda anataka nini na Kongo kuvuka kwa Kongo. Haya, huyu ni uh, kamanda wa jeshi la DRC Bruno Mandefu akiendelea uh, kusisitiza kwamba ni Rwanda ndiyo amehusika katika. Laini ya simu, tunaye mwanahabari wetu kutoka nchini Rwanda uh, Silvanus Karimera. Uh, Silvanus ebu tueleze kwa upande wa Rwanda ni nini hasa ambacho jeshi la hapo ama serikali ya Rwanda inazungumza juu ya swala hili? Uh, asante Ligongo, ni kwamba kinachozungumzwa hapa si tofauti kabisa na ambacho wenzangu amesha kizungumzia, kwa sababu msemaji um, wa jeshi la Rwanda Luteni uh, Kanali Inosamu Nyingango amedhibitisha kwa wazi kwamba uh, jeshi la Kongo liliingia moja kwa moja katika ardhi ya Rwanda katika umbali wa kilomita moja na nusu na kushambulia ngome za jeshi la Rwanda katika maeneo ya Virunga na katika, kuka, katika kujaribu kujibu mashambulio hayo Uh, ndipo kulitokea kulitoke mapigano ambayo yalidumu kwa takriban masaa kadhaa, ambayo hata hivyo hatujajua ni masaa mangapi, lakini kuna taarifa zinasema masaa manne matano hivi, na matokeo yake ndo wakauawa wanajeshi wa DRC wapatao watatu na kujeruhi wengine kadhaa na kuweza kushika silaha za kivita ambazo zilikuwa za wanajeshi wa DRC. Kwa hivyo msamo wa jeshi la Rwanda kama alivyotangaza msemaji wa jeshi hilo ni kwamba Uh, ni uchokozi na chokochoko choko za hapa na pale ambazo zimekuwa zikifanywa na jeshi la DRC, na akataja kwamba si mara ya kwanza wala mara ya pili wala mara ya tatu, uh, wanajeshi wa Kongo wakijaribu kuingia moja kwa moja katika upande wa ardhi ya Rwanda na kuweza kushambulia ngome za jeshi la Rwanda, na akawa anauliza ni kwa sababu gani, lakini kimsingi akadai kwamba maadamu wanajeshi ambao hawagamii upande wowote wa wanaochunguza mipaka baina ya nchi mbili maarufu kama EJVM wamefika pale na kutumia vyombo eh, vya teknolojia. Akasema kwamba yumkini siku zinazokuja basi ndipo itagundulika uh, ni kweli ama la, wanajeshi wa Kongo waliweza kuingia katika upande wa Rwanda ama hata Rwanda, ama, ama, ama hata madai ya Kongo labda atakuwa na ukweli. Kwa hivyo akasema kwamba jawabu mahususi litapatikana kutokana na hizo teknolojia ambazo zitatumiwa uh, na kikosi cha uh, Umoja wa Mataifa ama kikosi ambacho kinajaribu ku, Uh, kutathimini mipaka ya baina ya nchi mbili za DRC na Rwanda. Karimena labda ungetueleza uh, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetolewa na jeshi la Rwanda. Je, mapigano haya yalikuwa yanafanyika ndani ya ardhi ya Rwanda ama katika ardhi ya Congo DRC? Naam, upande wa jeshi la Rwanda unadai kwamba we kwa mwenyewe unaweza ukatathimini umbali wa kilomita moja na nusu ni umbali wa kilomita ni umbali gani kwamba jeshi la DRC liliingia moja kwa moja Uh, katika ardhi ya Rwanda katika umbali wa kilomita moja na nusu na kushambulia ngome za Rwanda za jeshi la Rwanda zilipokuwa. Kwa hivyo mapigano yalifanyika katika maeneo yapo katikati katika umbali huu wa wa, ambao nimeutaja. Kwa hivyo mimi sikuweza kuhudhuria wakati wakiwarejesha hao maiti za wanajeshi wa DRC, lakini baadhi ya waandishi wa, wa habari na picha ambazo zimeshuhudia mwenyewe Uh, ni kwamba jeshi la Rwanda katika mpaka wa nchi uh, mbili maarufu kama Grand Bariel katikati ya mji wa Gisenyi na Goma ama Rubavu uh, walikuwa wanajaribu kuwapatia miili ya wanajeshi hao wa DRC, dalili ambazo baadhi ya watu ambao walishuhudia kwamba yumkini kweli yakawa yaka, labda yalitokea katika mpaka wa nchi mbili, kwa hivyo Uh, ni vigumu labda kutathmini moja kwa moja labda alitokea katika maeneo gani, lakini kulingana na maelezo ya msemaji wa jeshi la hapa ni kwamba ma, umbali wa kilomita moja na nusu uh, ni umbali ambao ni, ni, anasema kwamba ni, ni, ni umbali mrefu kutoka uh, mpaka wa nchi moja kwenda, kwenda nchi nyingine kwa kuingia katikati kabisa mwa nchi hiyo. Na je, kwa upande wa Rwanda kuna maafa yoyote? Tumejaribu kuzungumza kuzungumza, tumejaribu kuzungumza, labda hizi h za kijeshi ambazo wakati mwingine zinakuwa haziweki wazi, hatukuweza kushuhudia, na nimekuwa nikifuatilia fuatilia na nimekuwa nimekuwa katika mitandao, kwa sababu kwa mfano hii miili ya wanajeshi wa wadalasi, miili mitatu ambayo imekuwa ikisafirisha kuelekea Kongo imekuwa imezagaa katika mitandao ya, ya, ya, ya, ya kijamii na katika vyombo vya habari uh, na sijaweza kushuhudia ni ni, ni, ni ni labda kama kuna labda wa Rwanda mwanajeshi labda amejeruhiwa, na jeshi la Rwanda imesema kwamba halijapoteza kitu chochote wala mwanajeshi yeyote. Lakini kimsingi ni kwamba uh, Ligongo, labda kwa faida ya msikilizaji uh, kwa mfano, mimi mwenyewe niliwahi ni, ni kushuhudia mapigano katika sehemu moja ya Busasamana hapa ni, katika, ni kati ya mpaka wa wa, wa, wa DRC na na Rwanda katika eneo la Rubavu kabisa karibu na mji wa Goma. Wakati huo vile vile, alikuwa ametokea mapigano ya aina hiyo, na yalitokea katika upande wa Rwanda, na wakati huo wanajeshi nadhani kitu kama watano ama sita hivi wa DRC waliuawa maeneo hapo na baadaye jeshi hilo hilo ambalo linachunguza upande wa mipakani lika, likapewa miili ya wanajeshi hao na kurejea nchini Kongo, na kilichofahamika wakati huo ni kwamba kwa sababu mpaka wa baina ya nchi mbili ni mpaka mkubwa sana na ni vigumu labda kuweja, kuweza labda kukontrol ama sema kwamba lab, kufuatilia na kuweza kujua akuliponi basi, wakati huo baadhi ya wanajeshi wakawa wanadai kwamba wanajeshi wa DRC wakati mwingine wanakoseakosea na kuweza kujikuta katika upande wa Rwanda, kwa sababu hakuna hakuna alama ambazo kimsingi zinaonyesha kwamba nchi moja uh, inaingiliana na nchi nyingine. Kwa hivyo yumkini mpaka mpaka wakati huo labda ikatokea tatizo kama hilo ambalo pengine halijawa labda rahisi kuweza kufahamika moja kwa moja kama wala wakati huo. Asante sana Silvano Scar Mera kwa hayo kutufahamisha, vilevile ni kushukuru uh, Patrick Nduwimana kwa kujumuika nasi kuzungumzia swala hili, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya ne ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo. Mimi ni Idi Ligongo.