Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, katika VOA Express hapa ndani ya studio 15 Mradhi msikilizaji kwa hiyo kelele hapa, mitambo nao inasumbua kidogo, lakini hapa studio tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi ni bmj mridi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya nusu saa kutoka hapa Washington. Leo kama alivyoeleza mwenzangu ikiwa ni siku ya Jumatatu, zimegonga saa mbili na nusu hapa Washington, siku ambayo tumekutayarishia mengi tu kama ilivyo desturi, ikiwa ni pamoja na matokeo ya uchaguzi mdogo katika uh, eneo la bunge au uh, maeneo bunge majimbo ya siha kule Kilimanjaro na vilevile vile Kinondoni yakizua hisia mbalimbali mbali. Mchezo ulikuwa unaendelea kuwaondoa mawakala wetu vituoni kwa kushirikiana na, na, na, na, na, na jeshi la polisi Nam. Na baada ya taarifa hiyo, pia msikilizaji, tutasikia wachambuzi wanasema nini kuhusiana na uchaguzi huo au matokeo ya uchaguzi huo. Lakini pia tutaelekea kule nchini Kenya ambapo tayari polisi wameripotia kukamata baadhi ya wanaotembea barabarani kwa kuvunja sheria. Hili nayo ni lipi? tutaingia huko Kenya, BMJ, maanake tumezuia magari anakamata sasa. Sasa watu binafsi wanakamata, manake wamekosa ku... sheria za barabarani, msikilizaji <laughs> angalia kwa makini vilevile. <laughs> tutaangalia katika masuala ya biashara kule Malawi, mambo ya biashara vilevile, bila kusahau, kama huna kazi, tutaelekea mpaka kule Morogoro, Tanzania, bila kusahau kwenye mitandao, yale ambayo tumeuliza siku za nyuma mtatuambia yamefanya nini na yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Lakini moja kwa moja basi, BMJ, tunaambiwa kule nchini Tanzania matokeo ya uchaguzi yanafahamika kwamba uchaguzi mdogo wa bunge katika majimbo ya Siha, hali kadhalika huko ni mkoani Kilimanjaro, hali kadhalika mkoani Dar es Salaam pale Kinondoni, yalipa ushindi Chama cha Mapinduzi CCM katika hayo majimbo yote. Lakini basi kutokana na ule ushindi uliopatikana mwishoni mwa juma, haya mambo yameenda vipi? Tumezungumza na wachambuzi, hali kadhalika wale walioshiriki uchaguzi huo, na kutaka kujua nini ambacho wamekiona. Kwanza tumeanza naye Dr Brevias Kahozia, ambaye yeye kimsingi anasema uchaguzi huu unaashiria kwamba bado demokrasia haipewi nafasi sawa kwenye vyambo vya siasa. Nini zaidi alichosema? Hebu tumsikilize Dr Brevias Kahozia. Nafikiri ni vigumu sana ku, ku, kuilaumu tume, kusema kwamba tume ni huru ama si huru. Unajua tume ni kama, ni kama refri uh, refri hatengenezi uwanja, anakuta uwanja umeshatengenezwa, kwa hiyo uwanja ule kama una mashimo, kama una mabonde, kama una, una matobo na yote, yeye analazimika kuchezesha katika mazingira aina hiyo. Kwa nafikiri tume uh, amebaki kama uh, taasisi ambayo iko katikati yani, uh, kujua shikilia chochote uh, kuchina shikilia chochote, yenyewe inaingia tu katikati kuchezesha, watu ambao wanapaswa, nafikiri kuhusika moja kwa moja, ni jinsi gani kwa mfano, uh, wadau wenyewe wananchi kwa ujumla, vyombo eh, vya, eh, vya taasisi zetu za kuendesha za, za nchi serikali, kuona upo umuhimu wa kubadilisha kanuni na taratibu zetu, kujenga kuweka uwanja ambao ni sahihi kabisa, ili tume hii iweze kucheza katika uwanja huo ambao kwa kweli eh, ni salama. Lakini tukiacha uwanja ambao una rafu nyingi, uwanja ambao umetoboka, tume kila siku tutakuwa tuna eh, tunailaumu, na nafikiri nisingependa sana kuilaumu kui, kui tume. Tume inafanya kile ambacho tayari uh, tunajaribu ku, eh, um, um, ambacho tukifanya vizuri ni kwamba baada ya kupata uhuru uh, na tukafuta vyama vingi tukaja kuvirudisha tena miaka ya tisini, utajua kwamba kumekuwepo na ukakasi wa kubadilisha katiba zetu, katiba jinsi ambavyo zilivyo, sheria zetu ambavyo jinsi zilivyo hazijaakisi mazingira huru. Nafikiri huko ndiko tunapaswa kurudi. Nafikiri katika awamu ya tatu ya mabadiliko ya, ya, ya, ya siasa zetu, ya, ya sheria zetu, ya demokrasia yetu, katika bara Afrika ni kuangalia mazingira uh, hayo kwa ujumla wake. Haya, ni Daktari Bravius Kahozia, huyo mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumzia mchakato wote huo. Lakini sande, pia kuna huyu eh, bwana Salum Mwalimu, ambaye ni naibu katibu mkuu wa Chadema na alikuwa mgombea kwa kiti hicho kule Kigambo, Kinondoni kupitia tiketi ya Chadema. Naye amezungumzia alivyoona uchaguzi huo. Hebu tusikia ameeleza nini, kwa sababu amefuatilia pia, ana maoni yake kuhusu mchakato huo mpaka tunakwenda Tume ya Taifa ya Uchaguzi makao makuu, kwenye madai yetu sita, tulikuwa tunajua nini tunachomaanisha na tulikuwa tunaelewa nini ambacho kimepangwa. Kwa hiyo utaona mambo yale tuliyoyaainisha namna yalivyodharauliwa na ndio yale yale yamekuja kutumika kuweza kuvuruga uchaguzi. Kuna vituo e, wakala saa saba ndo anatolewa na msimamizi na wakala akihoji anaitwa polisi E, polisi anafanya vurugu huyo. E, yani, wewe huko tangu asubuhi wa lakini wanaona sasa, mbona michezo hapa inakuwa migumu. Wakala unaambiwa toka, eti huna fomu, huna barua. Nimewasilisha tangu asubuhi, niko hapa kituoni tangu asubuhi. Kwa hiyo mchezo uliendelea huo kuondoa watu wetu mbali ya kwamba tulifanikiwa kuwaingiza, lakini mchezo ulikuwa unaendelea kuwaondoa mawakala wetu vituoni kwa kushirikiana na, na, na, na, na, na jeshi la polisi. Haya, huyo ni mgombea, alikuwa mgombea wa jimbo la Kinondoni kwenye uchaguzi uliofanyika hivi karibuni, Salum Mwalimu wachode makizungumza nasi pengine, BMJ Murithi naweza tukawapata hawa watu, tume ya uchaguzi nao kwa upande wao, wakatueleza zaidi hasa hizi lashaka ingawaji una, unavyosikia huyo mchambuzi naye. Uh, mchambuzi huyo Brevius Kahozia anatetea tume, manake tume imeingiliwa sana, wakisema imefanya makosa na nini, lakini anasema uh, sio makosa ya tume tu, uh, makosa yako kila pahali. Na tukitoka huko TZ, naona basi tushafiri moja kwa moja mpaka kule Mombasa, nafahamishwa kwamba mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko yuko tayari kabisa, na ni yale tuliokupa katika vidokezo vyetu kwamba kule Mombasa na nafikiri katika nchi yote ya Kenya kumekuwa na hali ya watu kutofuata uh, zile kanuni zilizowekwa za ku, o, kutembea barabarani na Josphat Kioko atini nini kimetokea hapo Mombasa, manake wanasema watu anakamatwa magari anakamatwa sasa, ni binadamu <laughs> BMJ, nakwambia ukijiandaa kurejea nyumbani pia we kuwa macho, maana umezoea kuona nisako, magari, sasa, misako dhidi ya magari anaokiuka sheria. Sasa pedestrians wale watumia barabara kwa kutembea, sasa ni wanaandama. Nairobi imefanyika, lakini ujiazi Mombasa, hili ni jambo geni zaidi, kuwa na bypass maanake zimejengwa mwaka jana tu, hazikuweko hata moja mm -hmm. na watu wanaona uvivu sana kukwea juu ya barabara kutembea, watu wanavuka kwa chini. Sasa sherehe imeanza mkondo wake. Kumbuka mwaka jana ndio Rais Uhuru Kenyatta alizindua hizi bypass, ama daraja hizi ndogo za kupita juu ya barabara mm -hmm. na zilikuwa um, mm. zimejengwa na wale wataalamu wa, wa, wa, wa kutoka Uchina. Sasa watu hauna wa, wa, wa, uzoefu, na wakikamatwa sasa kifungo siku kumi ama faini ya dola tano, na, na, mimi, na mimi Kioko nimeshuhudia nime shu, nime sana haya hususan katika barabara ya Thika Road pale ukitoka Nairobi kuelekea Thika. Ajali nyingi sana zinatokea karibu kila siku, watu hawa wakiambiwa kwamba si vizuri kuvuka barabara pasina barabara. Lakini hapo Mombasa wameeleza nini wale ambao umezungumza nao? Nimezungumza na mwandishi mtangazaji maarufu eneo hili hapa, ni mshindi wa tuzo kubwa Kenya. Solomon ni miongoni mwa wale waliopambwa lugha ya mtaani hiyo. Tumsikize Solomon. Kuna eneo ambalo wananchi wanafaa kupitia pale juu, ile bypass, na manake imeelezewa kwamba wiki jana kuna watu wawili waligongwa na wakapoteza maisha yao katika eneo lilo hilo. Sasa nilipokuwa navuka nilikutana na maafisa wa kaunti ya Mombasa na wakaniambia kwamba ni makosa kuvuka hapo chini. Tulikuwa takriban kama watu 30 hivi. Gari ya kaunti kaja ikatuchukua, gari ya serikali, yani tunaweza sema inabeba maabusu, manake uh, ushakuwa maabusu. Kila mtu akasomewa shtaka lake, na mimi pia nikasema ndio, nakubali makosa kwamba nimepitia mahali ambapo hapastahili kupitia. Kapigwa faini ya shilingi mia tano. Kifungo ni aidha utoe shilingi mia tano ama siku kumi gerezani, kufungwa jela siku kumi na kulipishwa dola tano. Unachukuliaje? Kama unayo ni vizuri utoe, manake ukiangalia uh, kifungo cha, mi, uh, cha siku kumi, na tunazungumzia gereza la Shimo la Tewa, na uh, ni mahali mazingira ambao hujayazoea. mm -hmm. Inasikitisha kwamba baadhi ya watu hawakuweza kulipa na leo watalala ndani kwa sababu ya kosa hilo, lakini pia kwa upande mwingine ni vizuri, uh, watu waheshimu sheria ambazo zimewekwa barabarani na italeta nidhamu ambayo inatakana katika barabara zetu. Basi bila shaka italeta nidhamu, ama inakusudiwa kwamba italeta nidhamu. Si hivyo tu ke, kama unavyosema pia ni kuokoa maisha ya watu, kama unavyoa tayari watu wamekushapoteza maisha kwa kugongwa kwenye hiyo barabara. Kwa hiyo ni vizuri watu wasivuke pale, wapate kwenye barabara waliowekewa wao kupita. Twashukuru sana Kioko, tungekuwa na muda zaidi ungetueleza kama wamekamatwa pia uh, wale mbuzi ambao niliona wakivuka barabara hapo Kongowea. Lakini ndivyo hivyo, ni mwandishi wetu Josephat Kioko akiwa kule Mombasa. Tunashukuru sana. Muda mfupi ujao, msikilizaji, tutaingia katika chumba chetu cha habari kuona ni yapi yamejiri. Na katika habari za dunia, Kremlin hii leo Jumatatu ilikanusha kwamba Rusia imeingilia kati ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 nchini Marekani. Msemaji Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba madai hayo hayana msingi wowote. Maelezo hayo yamekuja baada ya mwendesha mashtaka maalum kuwashitaki raia wa Rasia 13 na taasisi tatu za nchi hiyo kwa kampeni ya kusambaza habari kinyume cha sheria ili kuingilia kati na kuvuruga uchaguzi ili kumsaidia Donald Trump. Mashtaka ya mkurugenzi wa zamani wa FBI Robert Mueller yalieleza shirika la utafiti wa mtandao lenye makao yake ka St Petersburg, Russia, lenye mahusiano na Kremlin, kwamba wafanyakazi wake 12 na mtaalamu wake wa fedha walishiriki katika juhudi hiyo. Timu za uokozi nchini Iran zilipambana na hali mbaya ya hewa na njia mbaya milimani hivi leo Jumaatatu, wakati zikitafuta mabaki ya ndege iliyoanguka ikiwa na watu wapatao 65. Ndege hiyo inayomilikiwa na shirika la ndege la Esman iliyoondoka Teheran jana jumaa pili alfajiri, ikielekea mji wa yejus eh, katika jimbo la Isfagan, lakini ilianguka katika milima ya Zagros katika nchi hiyo ya Iran. Maafisa wanahofia kwamba watu wote waliokuwa kwenye ndege hiyo wamefariki. Kesi za kipindupindu nchini Malawi zimeongezeka mara tatu, na wengine watu wanne zaidi wamefariki, wizara ya afya nchini humo imeeleza hii leo, mwezi mmoja baada ya kusambaa kwa ugonjwa huo kutoka nchini Zambia kudhaniwa kwamba umedhibitiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji wa wizara ya afya Joshua Malango amesema kuwa idadi ya kesi zimeongezeka mpaka kufikia 527 kutoka 157 ambazo zilirekodiwa mwezi Januari. Na jeshi la Misri linasema kwamba wanajeshi watatu wameuawa ikiwa ni pamoja na polisi mmoja katika mapigano makali na wanamgambo kwenye eneo la Sinai. Ni waathirika wa kwanza kutangazwa na Misri kutoka, kutokana na operesheni iliyoanza Februari 9. Msemaji wa jeshi Tamar al Rifai alisema leo Jumaatatu kwamba maafisa wengine wawili walijeruhiwa katika mashambulizi hayo yaliyolenga kumaliza miaka kadhaa ya uasi wa wanamgambo wa Kiislamu. bara kabisa. Msikilizaji, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, matangazo ni VOA Express yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo mpango huu ukiendeshwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Sandi Shomari na nikitaja Sandi Shomari naona yuko tayari kabisa kukuletea uh, kutueleza ni nini tulicho nacho uh, kutoka meza ya biashara. Bila shaka uh, BMJ Murithi, ni kwamba katika The Express tunamulika mambo mengi, na leo katika meza ya biashara tunamulika uzalishaji wa chai nchini Malawi, ambalo hili linasemekana ni zao la pili kwa ukubwa la biashara nchini humo linazouzwa nje, ukifuatia baada ya zao la tumbako. Sasa basi linasemekana limepanda kwa kiasi kikubwa, mm -hmm, na pia linatarajiwa kuingiza fedha za kigeni zaidi kwa taifa hilo. Na tumbako ndio inaongoza kabisa katika nchi hiyo, lakini chai sasa inachukua nafasi ya pili. Sasa basi nam, bila shaka na Hadiari Ami ndio ametuandalia ripoti hii kamili. Tumsikilize, tuungane naye kwenye ripoti hii. Uzalishaji chai umepanda kwa takriban asilimia 6 mpaka kilo milioni 456 mwaka 2017 kutoka kilo milioni 43 kwa mwaka uliopita hii ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na benki ya taifa ya malawi rbm katika ripoti ya uchumi inayotolewa kila mwezi katika kipindi kilichomalizika mwezi disemba mwaka 2017 benki kuu ya malawi imesema kwamba mauzo ya nje yameongezeka hadi dola milioni 14 na nusu ikiwa juu kutoka mauzo ya mwaka 2016 ambayo yalikuwa katika kiwango cha dola milioni kumi na moja nukta tisa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters ripoti hiyo imesema, kwa bei ya chai kwa jumla ilikuwa dola moja na senti themanini na tatu kwa kilo moja mwaka elfu mbili kumi na saba, wakati ambapo bei ya chai kwa kilo ilikuwa dola moja na senti hamsini na tano kwa mwaka elfu mbili kumi na sita uzalishaji chai unaendeshwa kwa kiwango kikubwa na wakulima wa biashara ambao wanalima takriban hekta elfu 18 za zao hilo kusini mwa Malawi, katika wilaya za nyanda za juu za Mulanje na Thiolo, wakati asilimia ndogo ya hekta 650 zinapandwa chai kaskazini mwa ziwa Malawi kwenye eneo la Nkata Bay. Malawi inauza chai Marekani, Uingereza, Afrika Kusini, Kanada, Pakistan na mashariki ya kati. Asante sana Khadija Riyami kwa ripoti hiyo kuhusu biashara, ambapo kama ulivyosikia hapo ni kwamba majani yanaendelea kuchukua nafasi ya pili katika Uh, taifa hilo ambalo uh, uh, zao ambalo liko nambari moja pale ni tubako. Kwa hivyo wanavuta sigara sana pale, sande Shomari inaonekana. Lakini BMJ wanakuambia nam, unapokuwa kwenye expressi bila muziki, expressi na kwa haija kwenda bado hata watu hawezi kusema kwamba kulikuwa na expressi leo. Umeona mambo mazito vitu, basi <laughs> twende mpaka uh, kule Uganda. Uganda. Mwanamuziki huyo mwanamuziki ajulikana na mambo hayo, si swala si swala, kutoka kule Kampala, Uganda, unasema vitu hivi vizito sana. Hii nyimbo inasema nini? Nakwambia kwa kweli, ngawaje mimi sifahamu lugha nyingi za kutoka kule Uganda, lakini nikuwa naulizia, si swala, jina la mtu, lakini nasema nakupenda sana si swala. Nafikiri hapo unasikia kwa lugha ya Kiingereza hapo, sandi shumari uwezi pitwa kwa Kiingereza, nakupenda sana si swala. Na, Na, safi kabisa basi, baada ya kupata burudani ya muziki kabisa kutoka safi kabisa kutoka kule Uganda, msikilizaji, tuangalie katika masuala ya ushauri. Unajua BMJ mm -hmm, unapokuwa unafanya vitu mbalimbali kuna jambo muhimu sana la kupewa ushauri, kipi kizuri, kipi si kizuri na ufanyeje. Sasa leo kwenye ushauri, tunapata ushauri mzuri sana kutoka Cosmas Maina. mm -hmm. Huyu ni mkurugenzi wa mkuu wa kituo cha kurekebisha wanaotumia mihadarati Teens Watch, naye ushauri wake ni kuhusu matumizi ya methadone, ambayo hii inatumika kwenye mataifa mengi sana ulimwenguni kwa kuwasaidia wale wanaotumia madawa ya kulevya. Huyo amezungumza na mwandishi wetu Amina, Amina Chombo nafikiria na. Hebu eh, tusikie anasemaje katika ushauri. Kabla tuanze methadon, sisi tumesafiri nchi mingi za dunia yote hii, tumeenda Amerika, tumeenda Indonesia, tumeenda Malaysia, tumeenda kuangalia vitu hivi vyo, tumeenda Tanzania, nchi jirani ambao walianza mbele yetu. Tanzania nafikiri walianza mwaka elfu mbili na saba, kitambo sana, walianza methadon. Methadon kusema kweli, kama utachakachua ama utatumia ulevi utatumia pombe, utatumia madawa yale, ma tablets wanatumia, ni rahisi sana ikakuua, kusema kweli. Lakini uvumi wa kwamba ukinywa methadone tu, ukinywa vizuri, itakuwa si kweli. Hii methadone inaitwa methadone na mamat, kwa sababu inamaanisha ni daktari ambaye ya anakupangia jinsi ya kunywa dawa, ile imepangwa na daktari. Kwa hivyo we ukienda pale, wapeana kadi yako, mashini, mtandao wa kompyuta unaangalia kia kipimo chako ambacho unafaa kupewa kulingana na maagizo ya daktari. Kwa hivyo hakuna vile uwezekano wa kwamba unywe methadone hapo hapo ikuangushe, kuwe, hakuna kitu kama hicho. Methadone itakusaidia kuweza kupigana na makali ya madawa ya kulevya. Kwa hivyo methadone twasema ni njia mwafaka ya kuweza kumaliza mambo ya kutumia mihadarati, lakini twasema methadone peke yake haitoshi kwa mpango wetu wa methadone inaotosha sana ni kwamba lazima tisaini asili, uh, uweze kuja kwenye kituo chetu kuweza kupata, ma, kupata mawaidha kuweza kuzungumziwa na wataalamu wetu uweze kuwa hapa At least 90% ya siku yako yote uweze kuja hapa kwa miezi kama sita, ili tuweze kufahamiana, kuzungumziana, kushauriana na tuweze kumsaidia mtu kunasuka kwenye mtego wa madawa kulevya, lakini methadone peke yake haitoweza. Lakini pia methadone ni muhimu sana kwa sababu ni kiungo kati ya harm reduction na programs ambazo tunafanya, yani ni chichembe ama ni chembe kimoja ambacho muhimu sana. Kwa hivyo nafikiri vijana wetu, wazazi wetu, tutawaambia wajaribu, walete watoto wao waweze kuingia kwa mradi huu wa methadone. Tunahakika kwamba vile tunavyoenda sasa hivi, nafikiri hivi karibuni mambo ya madawa kulevi, especially mambo ya heroin itapungua sana sana sana, itapungua sana kama tutashikana na wazazi, tutashikana na mimam, tutashikana na Uh, mapastas, ili tuweze kumaliza janga hili vijana watatumia methadone ni kwa miaka yao yote? Hapana, watatumia kwa serikali inasema watatumia miaka miwili. Kuna mmoja ama wawili tayari washawacha kutumia, wametumia mwaka mmoja, mwaka mmoja, mwaka mmoja na nusu, uh, kutoka Mombasa. Kwa hivyo hivi karibuni nafikiri kwetu pia tutapata ambao miaka miwili ikifika wengi watakuwa washawacha na wakawa watu wako huru, lakini pia haukatazwi mtu akitaka kuitumia miaka yote atatumia tu lakini twaomba kwamba wengi wataiacha mapema ili wafanye shughuli zingine. Haya, umesikia mambo hayo ndivyo hivyo. Basi tunaangalia katika maswala ya ajira, msikilizaji, unajua BMJ kama tunavyosema kwenye trend, kwenye kipindi chetu cha hapa. mm -hmm. kama mtu hana ajira mm -hmm. apewe ushauri afanye nini? Ukiacha mambo haya pia, vijana wengi sasa wanajituma kufanya vitu tofauti mm -hmm. Basi leo kwenye makala yetu ya kama huna kazi mm -hmm. tumezungumza na kijana mmoja anaitwa Peter Albert Msemo, yeye yupo kule Morogoro, amehitimu katika chuo kikuu kama mtaalamu wa kompyuta lakini basi kutoka kwenye kompyuta hmm. akajiingiza kwenye ujasiria mali, hakukaa nyumbani kungoja apate kazi Mam. ya kompyuta. Nini kafanya? Tumsikilize. ni mhitimu wa chuo kikuu cha Sokoine cha, yani Sokoine University of Agriculture iliyoko Morogoro. Nimemaliza Bachelor of Science in Informatics, ni computer by professional mimi. Kwa, kwa ujumla ni mpenzi wa, ni opportunist, ni, ni, ni mtu ambaye napenda kutafuta, napenda kujaribu, napenda kuthubutu tokea so, nimalize chuo mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka jana mwezi wa kumi na moja, nilikuwa nikiwa niki nawaza nifanye nini zaidi kuliko kukaa nyumbani na kusubiria ajira. Kwa hiyo nikakaa nikapata idea baada ya kwenda kununua package ya stobel katika moja ya supermarket hapa Morogoro nikaona contact zilioko kwenye ile container ya supplier, hizo strobel kwao, nikachukua namba nikapiga simu nikaanza kufuatilia zaidi, nikajua mpaka zinalimwa wapi each and everything, na mimi nikaamua kuwa mfanya biashara kwenye zao la strobel, kutokana na kwamba nimeona ni zao linalopendwa linauzika, na wakulima ni wachache na uhitaji ni mkubwa. Kwa hiyo ndo nikaamua kuanzia hapo kuingia direct, ikitokea mwezi wa pili mwaka huu kwenye biashara hiyo ya strobel. Naweza nikasema kuhusu swala la mtaji, kusema kwamba kila biashara ni mtaji, si kweli. Mi nimeanza na zero capital, naweza nikasema mtaji wangu ulikuwa ni network, kujitangaza biashara. Siku ya kwanza ninayoianza, no, nilianza kwa kutumia container za za yule mtu ambaye nilienda kununua sobeli zake kwenye supermarket. Nikawasiliana naye nikamwambia niwe, nikamwambia anijaribu, natafuta orders theni namuuzia. Nilianza siku ya kwanza tu nikapata order kumi na nikamuuzia akanipa pasenti yangu. Baadaye nikaona nikawa siriziki, nikafikiria kwamba nifuatilie namna ya kuzipata direct kutoka kwa mkulima kwa bei nafuu. Nikafanikiwa, nikawa naenda kwa wakulima, ninatafuta orders na waagiza, alafu nikipata orders nawambia, nawaambia walipe kwanza Wananitumia pesa. Wakinitumia pesa, nakutana na mkulima, namlipa mkulima pesa yake, then nawatumia oda yao, na ndivyo navyofanya mpaka hivi sasa. Huwa situmii pesa yangu kabisa, hata senti tano kwenye hii biashara. Niko na mwenzangu mwingine dada ambaye anaitwa Lili Muro, ni mwanafunzi wa chuo kikuu Sokoine, yuko environmental science second year, ndo niponaye kama business partner, naye pia ananisaidia kwenye ishu ya masoko na vilevile, nina linki pia na wakulima mbalimbali yaani wakulima zaidi ya watano ambaye huwa wanachukua mzigo kwa wa matunda haya. Haya, basi ndivyo hivyo. Sandi Shomari huyo bwana ameeleza kinaga ubaga jinsi ya kuji Kujituma, kujituma tena kujituma, bila kujituma, bila mtaji eh? Anakwambia wengi wanasema siwezi kufanya biashara mpaka nipate mtaji. Yeye ameingia bila hata mtaji na amefanikiwa. Sina shaka wasikilizaji wetu wamefaidika na mawazo hayo, na kabla hatujafunga matangazo hayo, msikilizaji, basi tuangalie ni yapi amegonga vichwa vya habari kwenye mitandao ya kijamii na nitaanzia hapa katika nchi ya Iceland, nchi nyingine iko Ulaya kule <laughs> <laughs> kanaona kama tuko karibu tu hapa La. lakini Sandi, umesikia mengi yakizungumzwa kuhusu tohara kwa wanawake na jinsi, mm -hmm. ambavyo wanaharakati wanapinga na nini na nini lakini, hili lina ajabu kwa sababu Iceland sasa nayo inapiga marufuku tohara ya wanaume. Kuna mswada umewasilishwa katika Bunge. Iwapo utapatikana wanasema sijui ni hata hawaelezi. Wanasema ni kwamba mswada huo sasa umewasilishwa mbele ya Bunge na unapendekeza hadi miaka sita jela kwa mtu yeyote ambaye atatekeleza tohara, isipokuwa tu kwa ajili ya kimatibabu, labda una matatizo. Lakini haina haja ya mtu kwenda <laughs> kukatakatwa hivi. Na kuna mtu ametoa nini, ametoa taarifa hapa kwenye Facebook, anasema John Okolo, anasema sawa kabisa manake, mimi huwa sioni haja ya kukatakata mwili ovyo ovyo, lakini <laughs> sasa itategemea kama utapitishwa na bunge BMJ yeah. sivyo bila yeah. hivyo unaweza usiende popote. Naam, na, lakini itakuwa ni nchi ya kwanza aa, ya kwanza kabisa katika bara la Ulaya sijui kuingine, iwapo itapitishwa wapiga marufuku tohara ya wanaume. Hili tutalizungumzia kwa kina zaidi, lakini najua kuna kitu ambacho umekuwa ukifuatilia sana shoma, kama tulivyouza jua swali la jana kuhusu filamu ya Black Panther, inaonyesha hatima ya ucho madaraka au ni vipi? Lakini hatimaye hii mengi yamezungumzwa na vilevile vile, filamu hii BMJ, ndio imekuwa gumzo la hapa mjini na kwa vyombo vya habari Black Panther. Black Panther, ya kuingiza kiasi cha dola zipatazo milioni 192 mm-hmm. Katika hizi siku tatu tu za kwanza kuanza hapa Marekani ya Kaskazini, imeingiza kiasi hicho, ikiwa ni ya tano. Nimesoma mahali ni ya tano kuweza kufanya hivyo katika mm-hmm. uh, weekend moja kupata hela kama hizo katika historia za filamu hapa Marekani. Na ukizingatia filamu hii imekuwa na wacheza filamu wengi kutoka Afrika na wengi wenye asili ya Afrika, mengi sana yanazungumza. Basi iwapo hujatizama filamu hiyo, uh, tukudo, chukua tikiti weekend yoyote au hata siku ya wiki uende uione kisha tutazungumza mengi zaidi kuihusu kama wanavyoeleza wasikilizaji wetu msikilizaji ni hayo tu tuliokuwa nayo hivi leo katika voa express kutoka hapa washington jina langu ni bmj mridhi langu jina na mimi ni sandey shomari natakieni wote alasiri njema msikose pia kusikiliza matangazo mengine mengi yajayo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwaherini