Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wa uh, kwa undani popote pale ulipo. Ni muda mwingine ambao tunakuletea kipindi cha kwa undani tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia eh, swala la kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Deselin, na katika sehemu ya pili tutaangalia kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Changirai. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Ethiopia ambapo e, waziri mkuu wa nchi hiyo Haile Mariam Deslin ametangaza kujiuzulu na kuliachia bunge la nchi hiyo e, nafasi ya kukubali e, kile ambacho amekiandika cha kutaka kujiuzulu e, wadhifa huo wa waziri mkuu wa Ethiopia na hayo yanatokea wakati nchi hiyo ikipitia kipindi cha hali ya mzozo wa kisiasa unaotokana na kabila la horomo kuona kwamba hawapatiwi stahiki yao, jambo ambalo lilisababisha kwa wiki hii e, watu mbalimbali mbali kuingia mitaa mbalimbali katika nchi hiyo ya Ethiopia hasa katika jiji la Addis Ababa ambapo hii leo imesababisha waziri mkuu wa nchi hiyo kujiuzulu ambapo kinachosubiriwa sasa hivi ni bunge la nchi hiyo kukubali maombi yake ya kujiuzulu, na pengine kumteua waziri mwingine wa Ethiopia ambaye atakashikia atashika eh, wadhifa huo wa waziri mkuu. Hapa studio nipo na mwenzangu ah, Kenesi Bwire ambaye ameliangalia swala hili Kenesi Bwiri, moja kwa moja, tukiangalia swala hili, uh, swali kubwa ambalo watu wengi wanajiuliza ndiyo, kumekuwa na uh, hali ya mtafaruku, hali ya mzozo kwa kipindi kirefu hivi sasa katika nchi ya Ethiopia, ambayo imechangiwa na kabila fulani kuona kwamba hawapati stahiki yao, na swala hili limeanza muda mrefu sana, lakini kwa nini hivi sasa uh, waziri mkuu Haile Mariam Desalegn anaamua kujiuzulu kipindi hiki? Lazima idi tutambue kwamba viongozi wa Afrika wanaonekana kugeuka kifikira na katika matendo yao kwamba mtu anaweza kajiuzulu, si jambo la kawaida. Hayo yamekuwa yakionekana katika nchi za magharibi. Kikubwa nchini Ethiopia ni kwamba tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili alipofariki Meles Zenawi, Ethiopia haijakuwa Ethiopia tena, imekuwa na mizozo ya hapa na pale hasa baada ya kuundwa kwa muungano wa vyama vinne vinavyounda serikali vilivyomuweka pale huyu waziri mkuu ambaye amejiondoa. Kwa hivyo maandamano yalianza katika kumshurutisha aondoke mwaka elfu mbili kumi na tano miaka mitatu tu, tuseme miwili na nusu, baada ya yeye kufurahia ule utawala na kuondoka, alipoaga dunia Zenawi. Maandamano alianzaje? Alianza pale alipopendekeza kwamba jiji kuu la Addis Ababa lipate sura mpya, kuwe na ujenzi ambao unaenenda, unaenenda, unaenenda na ile mipangilio yake, lakini raia wakasema, hapa kuna nia ya kutunyang'anya mashamba. Sasa maandamano haya yamekuwa yakiendelea kiasi cha wanasiasa wa upinzani wanakamatwa, waandishi wa habari wanakamatwa na kuonekana kwamba lile swala halipati suluhu kwa haraka. Lakini, lakini swala lingine ambalo uh, mtu anaweza kawa anajiuliza, kwa sababu uh, kwa siku za hivi karibuni kumekuwa taarifa kwamba wale ambao ni wafungwa wa upinzani eh, ambao walikuwa wakileta taa fulani kidogo katika siasa za huko wameachiliwa huru eh, na pengine kwamba watu walitarajia hata, uh, serikali yenyewe ilitarajia pengine mara baada ya hawa watu kuachiliwa huru hali itakuwa shwari, lakini imekuwa tofauti na hivyo. Walikamatwa kwa sababu yale ambayo yalisemekana kama uchochezi, kwamba wao ndio wanachochea raia kufanya nini, kuandamana. Lakini kadri wanavyokamatwa ndivyo maandamano yanavyoongezeka zaidi. Kwa hivyo, inakuwa ni kama unajaribu kuzima moto kwa kutumia mafuta ya petroli, ule moto hauzimi, kwamba jambo moja linajiongeza kuwa jambo lingine. Jambo la busara hapa, waziri mkuu akaonelea ni heri basi hawaachilia wale ambao wamekamatwa, lakini wanapotoka tena, yale matamshi ambayo alijaribu kuyamaliza, anayoyataja kuwa kuchochea, ya kuchochea yanaongezeka zaidi, hivyo inabidi anawaachilia. Waandishi wa habari ambao wamekuwa wakikamatwa, wanaachiliwa, lakini mahala amefika, kwa matamshi yake anasema ameona sini ya njema kwa kufanya taifa limwage damu, kwa sababu yeye amekatalia madaraka na inabidi aondoke apishe muda, chama chake kikubali, bunge likubali, wamweke pale mtu ambao wao watapendelea. Yani ni kama anajiosha yeye, anajiondoa anasema, pana, sitaki matatizo ama mniweke katika lile daftari kwamba nilichangia katika vurugu nchini humu, watu wakaaga dunia, mimi niondoke salama salim. Lakini ukiangalia kile ambacho amekifanya wakati wa utawala wake, Ethiopia eh, ikakuwa hasa kiuch katika ukanda huo wa Afrika kuwa uh, nchi yenye uchumi mzuri, ikaipita hata nchi ya Kenya ambayo ikuwa inashikilia uh, nafasi hiyo katika ukanda huo wa Afrika Mashariki na uh, pembe ya Afrika, na ukiangalia kwamba katika wakati wake ndio ambako Ethiopia imefanya miradi mikubwa sana ya kimaendeleo, kuanzia bwawa lili la kuzalisha umeme ambalo uh, nalo lilileta tafurani, baadhi ya nchi ambazo zimepitiwa na ule mto Nile wakasema kwamba Ethiopia hawakupaswa kutengeneza hilo bwawa kwa sababu maji yale yanaenda kwao. Lakini reli really, vilevile ambayo inatoka uh, Ethiopia inakwenda uh, mpaka kule ambako uh, ni mwambao wa bahari ya, ya, ya, ya, ya Sham. Lakini sio hilo tu mm -hmm. Eh, miradi mbalimbali ya barabara. Ethiopia ikaingia katika uchumi mzuri. Sasa haya yote ni na maana kwamba Hailemariam uh, uh, Desalegn hakuona kwamba kuna haja ya kuendelea kubaki E, pamoja na rekodi yake nzuri lakini ndio rekodi ya kisiasa inaonekana kwamba si nzuri kwa, kwa upande wake. Ndiyo, kuna haja na hata mi najua mwenyewe hakutaka kuondoka, lakini likubwa alisemwe idi kwamba simtetei, linalozungumziwa zaidi ni kwamba katika nchi za Afrika unapotaka kufanya maendeleo yanayoonekana utajipata na vizingiti vingi sana, vingi zaidi, kwa sababu itabidi ukanyagie vitu ambavyo baadhi ya watu wanaona, hapa huu jamaa natufinyilia sana na katika muktadha huo kuna wale ambao watakutafuta wakung'oe, kwa sababu umezidi kile kiwango ambacho wao wenyewe wanaona hawawezi kikimudu. Nimekueleza kwamba maandamano alianza aliposema jiji la Ethiopia lipate sura mpya, katika lifikie hadhi ya kimataifa. Maanake mijengo mingi ilikuwa inaenda kubomolewa, haifikii kile kiwango. Sasa hapo ndio mambo yakaanza kumwendea kombo. Na ilikuwaje? Watu wa kabila fulani au watu wa ukanda fulani wakaona kwamba pengine swala hili limeelemea wao, wakiwa wengi katika sehemu moja. Kulingana na mwandishi wa habari aliye Ethiopia Ethiopia, jinsi anavyoripoti katika ile -e wavuti ambazo tunasoma ni kwamba wengi wa wale ambao wanamiliki mali wapo katika mji ule. Wengi wa wana wanasiasa ambao wanapinga sera zake wapo na uwekezaji katika jiji lile kwa hivyo akisema nyinyi muweze kutengeneza yale nnayotaka, upinzani unaanzia pale. Mwanasiasa anasema nyinyi ndiyo mnalengwa, wala si maendeleo ya nchi. Sasa matatizo yalianzia pale, na mahala ambapo amefika, inabidi basi yee ajiondoe. Chama sasa hivi tunapozungumza kipo katika majadiliano ya darura kujaribu kufikiria tumwache a salie ama tumwache sali, aondoke, lakini anaona hamna haja ya kuendelea kukaa. Muda wangu nimehudumu umefika, naondoka na tutasubiri kuona kwamba uh, ndani ya muungano wa vyama ambavyo vinaunda uh, utawala katika nchi ya Ethiopia, hali kadhalika ndani ya bunge, kama watakubali kile ambacho amekiomba. uh, manake ameomba vilevile kujiuzulu na uongozi wa huu muungano vilevile. Sheria za Ethiopia ziko si, azikupatie madaraka. Chama kimekuweka pale, hivyo unapoondoka chama kinastahili kukubali kwamba uandikie chama ndio unaeleza nia yako ya kujiuzulu. Lakini kwa katika hisia tuseme, hajajiuzulu kwa sababu ameomba kujiuzulu, chama kikataa kwamba usijiuzulu, hautaondoka na hata chama kikisema jiuzulu, lazima tena ipelekwe bungeni Bunge liketi lijadili hoja zako za msingi za kujiuzulu. Kama hoja zako za msingi zinaonekana si nzito kulingana na uliofanya, bunge linakataa na linabaki salia pale. Kwa hivyo bado yeye anasubiri hatima yake. Kwa mazingira yaliyopo hivi sasa ya siasa za Ethiopia, uh, je, kuna hali yoyote ambayo inaonyesha kwamba pengine ombi hili litakataliwa ndani ya chama na ndani ya bunge, ama watu watakubali na pengine kumteua, na nani ambaye anaonekana kwamba ana nguvu hivi sasa anaweza akawa waziri mkuu wa Ethiopia, hakuna yeyote ambaye amezungumziwa kuwa na nguvu, lakini uongozi ni hisia. Uongozi ni wewe mwenyewe unapokataa sifanyi ya, utalazimishwa ndio watakwambia ah, subiri tutafute mtu ambaye ataweza kuendeleza kwa muda fulani, kwa sababu umetupata off guard, wanavyosema waswahili wenyewe uswahilini. Lakini hatimaye kama umesema unaondoka, utaondoka. Hakuna mtu atakaye kulazimisha kusalia pale. Kama unasema nitataka kusalia hapa na watu wanasema uondoke, sasa hapo ndio nakuwa unalazimishwa utoke. Lakini kutoka uwezi lazimi, kwa hiari yako uwezi lazimishwa, ni hiari yako, unaamua unaondoka. Na haya maandamano ambayo yanaendelea hivi sasa, suluhisho lake ni kwa yeye kujiuzulu. Je, endapo Uh, bunge na chama chake kitakubaliana na yale ambayo anataka kuyafanya, kweli hali ya, ya, ya Ethiopia itarejea kuwa tulivu? Kwa maoni yake anaonelea kwamba wanasiasa wa upinzani hawamtaki kwa sababu yeye ndiyo kiongozi wa taifa, na kwa sababu hawamtaki, kwa maoni yake anaona mimi niondoke, wafanya wanachotaka wao. Nilivyokuarifu kwamba waziri mkuu anaonelea nijitolee lawama, nchi hii isije ikajipata katika matatizo watu wakauana, wakasema katika utawala wangu ni mimi niliyesababisha haya. Kumbuka kwamba Meles Zenawi alikuwa anapendwa sana na alitajwa kama kiongozi shupavu ambaye alikuwa na maoni makubwa. Kwa hivyo katika viatu vyake kuingia, hey, Hailemariam ilikuwa ni kazi nzito, na hivyo hataki lawama kwamba nimelazimishwa kuondolewa, jinsi wimbi lilivyo la kuondolewa viongozi wa Afrika madarakani. Yani ulazimisho, hapana amejiondolea kivyake kabla ile wakufukazi wake hujaharibika. Moja kati ya picha ambazo zimeonekana hii leo zikiwa zinafurahisha kweli, uh, yupo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, uh, yupo vilevile vile waziri mkuu wa Ethiopia ambaye ameomba kujiuzulu, yupo na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma watu wakasema, hii vipi? Mbona hatuielewi? Maanake kwa hivi sasa hali ya Kenya si njema sana. Uh, je, nchi ambazo zipo majirani hili wamelipokeaje? Nimefuatilia sana hiyo picha, lakini la kustajabisha kwamba Kenya kwenyewe hawajazungumzia hilo sana, na hata Wakenya ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii, wanazungumzia majirani wao Uganda, kwa sababu hao wote wamekuwa marafiki sana wa Mseveni kuliko hata Uhuru. Mugabe alikuwa rafiki wa Museveni kiasi, Museveni alikuwa anamtaja Meja Jeneral, Jenerali Mkuu. Museveni e, amekuwa rafiki wa Jacob Zuma kiasi kwamba safari zao, wanapendana sana. Amekuwa rafiki wa Mariam yeye ndi. Amekuwa ukimwambia mtu hastahili kukuambia lolote kuhusu mto Naili, katalia hapo, endelea na shughuli yako, sote tuko na sawa. Sasa hapo ndio anauliza nani atakaefuata, marafiki wake wote wameondoka. Kenesi Bwire, shukran sana kwa kuwa nasi hapa ndani ya kipindi hiki cha kwa undani e. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea katika sehemu ya pili e, tutaelekea kusini mwa Afrika ambapo jana tulipata habari ambayo ya kushtusha kidogo ya kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Morgan Tsvangirai, ambaye alikuwa akipata matibabu ya saratani ya utumbo e, hali yake ambayo ilitangazwa kuwa mbaya katika wiki chache zilizopita, na hatimaye tumepata taarifa kwamba ameaga dunia. Basi tutalizungumza hilo e, wakati tukirejea katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, basi karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo sehemu hii ya pili, uh, tunazungumzia kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe uh, Morgan Changirai ambaye alikuwa akiongoza chama cha Movement uh, for Democratic Change MDC eh, ambaye amefariki dunia nchini Afrika Kusini. Changirai amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sitini na mitano. Vilevile vile amewahi kuhudumu kama waziri mkuu. wa Zimbabwe katika serikali ya umoja eh, wakati huo, baada ya vuta ni kuvute na kutokea tafrani ya kisiasa baina ya chama cha ZANU PF na chama cha MDC katika uchaguzi ambao mataifa mengi ya kimataifa yalidai kwamba ulikuwa na hila ya kumwezesha rais aliyestaafu aliondoka madarakani wa Zimbabwe wa kipindi kirefu kabisa a, Robert Mugabe, na amekuwa ni mkosoaji mkubwa wa utawala wa rais Robert Mugabe. Lakini hata uongozi mpya wa Zimbabwe, rais eh, Mnangagwa alionekana kumtembelea uh, bwana Morgan Changirai wakati akiwa anaugua uh, picha ambazo zilisambaa sehemu mbalimbali, ambazo zilileta matumaini kwa kuelekea ule muafaka wa siasa za Zimbabwe. Lakini taarifa kama hivyo ulivyosikia, Morgan Changirai amefariki dunia. Na kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari uh, Nixon Tasakana eh, kutoka jiji kuu la Afrika Kusini, Johannesburg, ambako uh, bwana Changirai alikuwa akipatiwa matibabu nchini Afrika Kusini. Uh, Bwana Nixon, pengine moja kwa moja ungetueleza kwanza habari ndani ya hapo Afrika Kusini kabla ya tujamia uh, Zimbabwe, hizi habari zimepokewa vipi? Bila shaka mwenzangu, ukiwa hapo washington DC, hizi habari zimepokelewa kwa, kwa, kwa mshangao mkubwa sana sababu, wazimbabwe walio wengi hapa nchini Afrika Kusini walikuwa na matumaini kwamba Morgan Changarai ataweza kupata nafuu na kurejea nyumbani na kuweza ku endesha tena harakati zake dhidi ya chama cha ZANU PF ambacho hivi sasa kinaongozwa na Emerson Mnangagwa na kuweza kuchukua hatamu ya uongozi, lakini hayo basi, matibabu yaliambukia patupu na akaweza kufariki. Lakini kwa wana wanajuta, wana, wana, wana sasa, wana majonzi. Ukizungumza nao Wazimbabwe walio wengi wana majonzi na wanasema basi, ya Mungu ni ya Mungu. Amemaliza kazi yake. Nafahamu kwamba uh, katika wiki hizi ambazo zimepita mpaka kufikia leo na jana e, hali ya Zimbabwe, hali ya Afrika Kusini hapo imekuwa ya kizungu mkuti, kufahamu je Jacob Zuma atajiuzulu. Jana akajiuzulu. leo hii uh, tunajua kabisa kwamba Cyril Ramafosa amekuwa rais wa Afrika Kusini. Je, ugonjwa huu wa Mogan Changirai kwa wapo Afrika Kusini, uh, nyinyi kama wanahabari, vyombo vingine vya habari e, na jumuia ya Afrika Kusini, ni kweli kulikuwa kuna hali ya kufahamu kwamba mtu muhimu kama achangirai yupo amelazwa, na pengine afya yake ni ni, ni njema, kufahamu kile kinachoendelea tangu atangazwa uh, kwamba na ugonjwa wa saratani yani watetezi dume. E, vyombo vya habari vilikuwa vikifuatilia kwa karibu sana na kuweza kutangaza hali yake lakini kilichowashangaza wengi wiki iliyopita kabla ya kufariki kwake, vyombo vya usalama hapa nchini Afrika Kusini havikuweza kumkubalia mtu yoyote au wala au mke wake kuweza kuingia hospitali na kumwona kwa hivyo, iliashiria kwamba yuko mahututi na wanajaribu kuweza kufanya kila iliwezekanavyo ili kuokoa maisha yake, lakini baadaye ikatangazwa kwamba amefariki. Lakini habari za kugonjwa kwake zimekuwa zikitolewa mara kwa mara na vyombo vya habari vimekuwa vikifuatilia kwa karibu hali yake ya matibabu mpaka uh, hivi sasa tunafahamu kwamba uh, rais Emerson Mnangagwa eh, ameshaweka bayana kwamba uh, Morgan Changirai hatopewa ile hadhi ya kuwa shujaa wa wa, wa taifa la Zimbabwe. Je, kwa watu wa Zimbabwe wa hapo wamepokeaje uh, tamko hili kutoka kwa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa juu ya Morgan Chingirai? Tamko la Emerson Mnangagwa, rais wa sasa wa Zimbabwe, kweli limewashangaza wengi, lakini wa, wa, wa, wale tuliozungumza nao wa Zimbabwe wa wanasema, si jambo la kushangaza Morgan, kwa sababu wakati Morgan Changarai amekuwa akiwekwa jela mara kwa mara ni Omerson Mnangagwa aliyekuwa waziri wa usalama zamani na akaja kuwa makamu wa rais, alihusika kwa, kwa, kwa, kwa kubwa sana kwa kumtesa Morgan Changaraia huko akiwa upande upin wa upinzani. Kwa hivyo wanasema kwamba jambo, hatua hii ambayo imechukuliwa na rais wa sasa wa Zimbabwe si jambo geni kwao. Ni kwamba inaonyesha ubabe wa Zano PF mpaka sasa hivi, ikiwa hata Mgabe ameondoka ubabe huo unaendelea, maanake katika mkutano um, na wanahabari ambao walimuuliza je, kwamba kuna mpango wote wa serikali wa kumpa hadhi ya ushujaa, uh, Morgan Changirai e, alisema hapana, hapana, hapana. Na akaweka bayana kwamba kweli kifo chake ni pigo, ni kitu kikubwa, lakini si kikubwa hivyo e, ambavyo kama yeye ameona ame, ame, sasa swala hili ni kwamba litabadilisha sura ya Emerson Mnangagwa ambayo watu walianza kuwa na matumaini pengine ya kuona kwamba uh, rais Robert Mugabe hayupo tena, ameingia Emerson Mnangagwa, ambaye ametangaza kwamba yeye nia yake ni kulifanya Zimbabwe iwe mpya, si Zimbabwe ile ya Robert Mugabe. Sasa kutokana na hili, ni kwamba pengine linabadilisha uh, eh, kutaswira na kueleza kwamba yale yale ambao anazungumza kwa kwamba Emerson Mnangagwa ni Robert Mugabe katika sura nyingine. Bila shaka kufuatilia kwa karibu sana siasa Zimbabwe, za Zimbabwe unakuja una kuona kwamba Mugabe anaweza akawa ameondoka, lakini ile hali na miundombinu ya kisiasa ambayo ilikuwepo wakati wa enzi za Mugabe bado haijabadilika, na hali ndiyo hiyo hiyo. Ukiwauliza Wazimbabwe walioko hapa nchini Afrika Kusini, wanaelezea kwamba hakuna matumaini ikiwa Zanu PF bado inaongoza. Kwa hivyo wanataka uchaguzi mpya ufanyike na mtu mwengine aweze kushika madaraka, wala siyo chama tawala cha Zanu PF. Lakini kwa mshangao walio wengi ni kwamba upinzani wenyewe huko Zimbabwe umegawanyika. Na habari tulizonazo hivi leo ni kwamba Nelson Chamisa amechaguliwa kushika hatamu ya Mogan Changarai wakati ambapo Ma, aliyekuwa makamu wa chama hicho cha MDC Changarai bado hakuwepo katika kamati ten, mkutano wa kamati tendaji ya chama cha, cha MDC ambacho kimchagua Nelson, Nelson Chamisa hii leo. Kwa hivyo ni hali ya kutatanisha, inaonyesha kwamba bado upinzani unagawanyika nchini Zimbabwe na sura na, ma, na hali ya, ya aliyoiacha Mugabe ni ile ile, bado hakuna mabadiliko yoyote ya kisiasa na vuguvugu ambalo amekuwa akilifanya uh, mara kadhaa uh, bwana Morgan Tsvangirai mpaka kuwekwa ndani, eh, kuna wakati fulani akakimbilia uhamishoni. Eh, je, hili vuguvugu linaonekana litaendelea kuwa la upinzani ama kama ulivyoeleza upinzani unaonekana kugawanyika, na pengine Zanu PF chama tawala hiki kitakuwa na ushindani mdogo kabisa katika uchaguzi ambao una kufanyika kabla ya kufariki kwake. Mogan Changarai alikuwa akiwashawishi wenzake wa upinzani waungane kwa pamoja ili waweze kupigana na chama cha Zanu PF kwenye uchaguzi ujao, lakini ni ndoto kwa sasa kujua kwamba, je, upinzani utaweza kushika kwa kasi hiyo hiyo na vuguvugu vugu ambazo harakati za kisiasa ambazo wamekuwa akiziendesha hayati Morgan Changarai ili kuweza kuhakikisha kwamba demokrasia inarejea nchini Zimbabwe wala chama chano cha ZANU PF hakiendeshi ubabe ambao umekuwa ukiendeshwa chini ya rais Robert Mugabe na Mtindo na mwenendo ni ule ule ambao unaendeshwa chini ya Emerson Mnangagwa. Je, mpaka hivi sasa pengine tukimalizia hili kuna taarifa zozote za maziko lini na maziko yatakuwa ya namna gani? Hadi sasa hivi ni familia ndio itakayoweza itakaweza kutoa taarifa hizo, lakini familia haijatoa chochote, lakini wanasema wataweza kuwajulisha watu wote panapo siku za usoni. Nixon uh, Tasakana, shukran sana kwa uh, kuwa nasi hapa ndani ya kipindi hiki cha Kwa Undani moja kwa moja kutoka katika jiji uh, la Johannesburg, Afrika Kusini. Na msikilizaji na mtazamaji wetu wa Kwa Undani, hii leo tulikuwa tunaangalia kifo cha aliyekuwa kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe wa chama cha MDC Morgan Changirai, aliyefariki dunia nchini Afrika Kusini akiwa na umri wa miaka 65. Chama cha MDC kama tulivyokujulisha e, kimemteua Nelson Chamisa e, kuwa kiongozi wa chama hicho kwa miezi kumi na miwili ijayo mpaka uchaguzi ndani ya chama utakapofanyika. Kutoka hapa katika meza ya kwa undani, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi kwa niaba ya wote waliokuletea matangazo haya, tukutakia kila la heri hapo ulipo. Shukran kwa kuwa nasi. A, ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki.