kutoka studio 15 hii ni voa express voa express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ikiwa ni ijumaa tarehe 16 mwezi naoni wa pili mwaka wa 2018 napoukaribisha popote ulipo jina langu harizon kamao na mimi pia nimekamata position hapa. Unajua, ukisikia sauti hiyo ni us trule bmj mrithi. E, ungana nasi takriban na dakika 29 na, na nusu kutoka sasa katika mpango huu wa VOA Express kutoka hapa Washington. Zimegonga saa mbili na nusu hapa Washington. Popote ulipo, tunakukaribisha kwa mikono miwili nam, tukiwa tumekuandalia mambo mengi kutoka mbali na karibu, kuanzia huko nchini Kenya vilevile vile... Mm. vilevile tutasafiri pia kwenda mpaka DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kuangalia ni yapi yamejiri huko, kweli kabisa, pia tukiangalia jicho letu na vilevile vile kero. Na kama alivyotaja mwenzangu huko DRC ni kwamba kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute baina ya wanajeshi wa DRC na vilevile vile wale wa Rwanda, madai yakiwa kwamba wa Rwanda wameingia huko DRC. Kongo anabaki kwake kila siku hakuna hata siku moja Congo amevuka meta moja kungambo ya Rwanda. Ingekuwa vizuri, nyinyi wa jurnalisti muulize Rwanda anataka nini na Congo, kuvuka kwa Congo. Basi hayo ya Rwanda na Congo tutayasikia baadaye kwenye matangazo haya ya VOA Express, lakini kwanza kabisa tuelekee nchini Kenya tukutane naye Huba Abdi mwenzetu akiwa huko nchini Kenya, ambaye anatuelezea kwa kina zaidi kuhusiana na mashambulizi ya mashambulizi lililotokea upande wa Wajir, uh, nchini Kenya. Karibu sana Huba, kwenye VOA Express. Hebu tueleze mashambulizi hasa yalitokea wapi na ilikuwa vipi? Naam, asante sana Harrison ukiwa Washington. Hakika ni taarifa ambayo imewashangaza wengi, hasa wakazi wa kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya ambapo juhudi za kukabili kundi hili la wanamgambo la Alshababa limeonekana kuchukua mkondo mwingine, kwani kundi hili lilianza kutekeleza mashambulizi eneo la Mandera, lakini usiku wa kuamkia leo uh, taifa la Kenya limeweza kupoteza walimu watatu ambapo wameweza kuuawa kwa mikono ya wanamgambo wa Al-Shabab, na ni walimu ambao wamejitolea kwenda kufunza katika eneo hilo licha ya wengi kudinda kuelekea maeneo hayo kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara. Tupate kumsikia afisa wa KUPPET wa muungano wa walimu Phyllis Machano ambaye yuko katika tawi la jimbo la Wajia. Nimetamausha sana kwa kitendo ambacho kimetendeka. Maana kwa mimi nasimamia jinsia, gender representative in Kupet. Nimetamausha sana kwa kitendo ambacho kimetendeka. Maana wenzetu wamejitolea sana kuja kufunza huku. Maana tunajua wadzia, ni part and parcel of this country, isn't it? Lakini sasa tumeshangaa sana kitendo ambacho kimefanyika kiunyama, haswa mimi kama mwanamke. Nimetamausha maana mwenzangu mwanamke amechinjwa kinyama sana, lakini tunaomba serikali yetu iingilie kati ili tuweze kupata hawa watu ambao wamefanya huu nyama, yeah, na tuweze kupata amani, maanake sisi wenyewe tuko tayari kufanya kazi hapa, maanake tunajua hii ni nchi yetu. Uh, Huba, naona kama sauti tuliokuwa tunatarajia ya yule kiongozi wa muungano wa walimu na nilivyosikia ni kama huyu ni mwalimu anasema watafanya kazi katika eneo hilo lakini huba, hebu tueleze vizuri, ni katika mji wa Wajir ama ni kwenye vitongoji vya mji huo nam ni eneo la kule ndani mashinani ambapo uh, mashambulizi ya leo yameweza kutokea na walimu watatu wameweza kufariki. Na itakumbukwa vyema uh, awali mwishoni mwa mwezi Januari, um, Mratibu wa maswala ya usalama eneo la kaskazini mashariki, Bwana Mahamud Sale aliweza kutoa majina thelathini na tano ya vijana kutoka sehemu za Mandera ambao wanadaiwa kusaidia kundi la Alshababu kuweza kutekeleza mashambulizi hapa Kenya, na ni jambo ambalo serikali ya Kenya inafuatilia sana kwa kina, kuhakikisha mashambulizi haya ambayo yanatokea mara kwa mara, hasa maeneo mashinani, yanaweza kukabiliwa kwa haraka, kwa sababu jambo lingine ambalo wanamgambo hao wanafanya ni, ni kuharibu mi, mi chombo ya mawasiliano ili kuhakikisha uh, maafisa usalama hawapati haraka kile ambacho kinaendelea kule mashinani. Na sijui Huba, kama imebainika kama walimu hawa watatu walishambuliwa wakati wakiwa shuleni ama katika maeneo yao ya makazi. Nam, kulingana na, na taarifa ambazo nimeweza kupata ni kuwa wameshambuliwa wakiwa pale shuleni. Asante sana uba Abdi. Bila shaka msikilizaji, unaweza kufuatilia mengi zaidi kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile kwenye tovuti yetu ya www VOA Swahili kupata mengi zaidi kuhusiana na habari hii ambayo bado inaendelea kuchipuka kutoka huko nchini Kenya. Na tukitoka huko tunasafiri moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako mwandishi wetu Austel Malivika anatuarifu kwamba jeshi la Kinshasa huko Kinshasa uh, limepoteza wanajeshi sita na wane wamejeruhiwa katika mapigano ambayo yameendelea huko kati ya FARDC na wanajeshi kutoka nchi ya Rwanda. Hebu tupate mengi zaidi kutoka kwa Austria Malivika. Akizungumza na wanahabari kuna kwa makao makuu ya Operation Sokola ya pili, General Brigadier Mandefu amesisitiza kwamba jeshi la Rwanda liko kwenye ardhi ya Congo na lilikuja kushambulia askari wa FARDC nchini mwake. Que l'armée rwandaise a violé le territoire congolais puisque nous avons tous les détails qu'on vous a présenté ici. Swala mbalo wajiuliza ni kwa nini na swala ambalo halikubalike na kuomba askari hao kuondoka sehemu hiyo katika mbuga la wanyamapori la Virunga na kurudi nchini kwao Rwanda, ikiwa ni chini ya mlima wa Sabinyo. Kongo anabaki kwake kila siku, hakuna hata siku moja Kongo amevuka meta moja kungambo ya Rwanda. Ingekuwa vizuri nyinyi wa wajurnalist muulize Rwanda anataka nini na Kongo. Jenerali huyu ameongeza kwamba Rwanda iliwaua askari wa Kongo watano pamoja na ine kujeruhiwa wakati wa mapigano wakiwa nchini kwao. En total, nous avons six morts, de côté de nos militaires et 4 blessés. Askari watano wetu ndio waliuliwa na wengine ine walipata majeraha kutokana na mashambulizi ya jeshi la Rwanda ambalo lilitushambulia kwenye ardhi yetu. Katika mkutano huo, picha nyingi za satellite zimeoneshwa kwa wanahabari zikionyesha jeshi la Rwanda RDF wakiwa katika mbuga la wanyamapori la Virunga, wakiwa wamejenga hema pamoja na silaha, wakiwa wamepiga kambi na kuanza kuendesha shughuli za kilimo ndani ya mbuga la wanyamapori la Virunga. Lakini Rwanda ikiendelea kusema kwamba ni ardhi yake, ila picha za satellite zikionyesha mipaka ya wazi zinaonesha kwamba Jeshi la Rwanda liko kwenye upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya mlima wa Sabinyo na wako kwenye meta mia mbili na wengine wakiwa kwenye meta mia sita na kitu ndani ya nchi ya Kongo. Unavyoona hawa ni askari wanokuwa na silaha na wako na sare. Sisi tulikuwa tumekosa ni watu gani, lakini wakati tulifika hapa ndio tukagundua kwamba ni askari wa Rwanda kwa sababu viongozi wa Rwanda walisema kwamba ni askari wao. Na utazame, kwenye satellite mpaka unaonesha wazi kwamba hii ni ardhi ya Kongo na hii ni ardhi ya, ya Rwanda. Sasa, uangalie kwamba huu mstari ukionesha hapa ni meta ngapi wako kwenye ardhi ya Kongo tena wako katika mbuga la wanyamapori la Virunga na hii kitu wameweka hapa, haya ni mashamba na inaonekana kwamba wanalima hata bangi, na hii swala haliwezekani kuliendesha kwenye ardhi ya Kongo. Kwa sasa, kamisheni inayohusika na utatuzi wa mzozo kati ya migogoro maziwa makuu, ikiwa na askari wengi, imeanza uchunguzi kwenye pande zote, ili kufahamu kilichoendelea, lakini picha zote zikionesha kwamba ni jeshi la Rwanda likiwa kwenye upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na huku viongozi wa majeshi wakiomba pande hizo mbili ziweze kusimamisha mapigano. Hosser Malvika, Sauti America, Goma. Asante sana Ostel Malivika Kamau. Inaonekana tumefungua show leo na habari nzito nzito ambazo si za kufurahisha hata kidogo ya. walimu wanauawa huko Wajir watatu, tena huko askari wanajeshi sita. mm -hmm. mm -hmm. Sijui kama una kitu cha rahisi rahisi hivi ambacho kinaweza kuendesha, kuendesha show angaa watu wakachanjamka kidogo, labda pale tutakapofika kwenye mziki. Lakini hapa pia kuna kisa cha kukamatwa tena nam, cha watanzania wawili waliokamatwa huko China mwezi uliopita, kuna taarifa imetolewa na serikali ya Tanzania. mm. Sasa wazazi hao wawili walikuwa wameandamana na mtoto wao, walikamatwa kwa uwanja wa ndege wa Baiyun Guangzhou huko China. Aha. na tuhuma ni kwamba walikamatwa na madawa ya kulevya. mm -hmm. Lakini sasa shida iliyoko BMJ ni kwamba kulingana na sheria za China, unajua wale hawachezi kabisa na sheria. Wale wamekamatwa wazazi. Aha. Lakini mtoto wao sasa atarejeshwa Tanzania akiwa peke yake na wao wamehukumiwa kunyongwa kule Tanzania, sijui kama uamuzi umeshatolewa, nafikiria ni kunyongwa. Lakini mtoto amerudishwa peke yake peke yake Tanzania. Basi ni mambo ya China, dawa za kulevya mm. lakini sasa hivi tuelekee kwenye taarifa za dunia. Maafisa nchini Kenya wanasema washukiwa wanamgambo wa Al-Shabab wameua walimu watatu katika shambulizi la usiku wa kuamkia leo kwenye kaunti ya Wajir, kaskazini mashariki mwa Kenya. Wakati huo huo, polisi wanasema wamezima shambulizi jingine mashariki mwa taifa na kumuua mshukiwa aliyekuwa na silaha Watu wenye silaha walishambulia shule ya msingi ya Kasan na kuwalenga walimu wasio Waislamu, amesema mratibu wa kanda ya kaskazini mashariki Mohamed Saleh. Amesema kikosi cha uokozi kilipita kwenye kifaa cha mlipuko, lakini hakuna aliyejeruhiwa. Juhudi za serikali ya Somalia kuwaondoa idadi kubwa ya wahamiaji wa kisomalia kutoka Libya ziligonga mwamba baada ya ujumbe uliotumwa huko kushindwa kuwashawishi wahamiaji hao kuacha safari hatari za baharini kuelekea Ulaya na badala yake kurudi Somalia. Wajumbe walisema wahamiaji hao wamewaambia, wamewaambiwa wamepata mateso. Wamesema kwamba wamepata mateso wakati wa safari yao kwenda Libya na wanahisi hawana kingine cha kupoteza. Maafisa hao wanasema kwamba wahamiaji hao wameamua kufanya jaribio la mwisho kufika kwenye fukwe za Ulaya. Kijana wa miaka 19 anayeshutumiwa kwa mauaji ya watu wengi huko Florida ameamrishwa kushikiliwa bila kupewa dhamana baada ya kufikishwa mahakamani hapo Alhamisi. Nicolas Cruz anashtakiwa kwa makosa 17 ya mauaji ya kukusudia na alifikishwa katika mahakama moja ya Florida akiwa na pingu hadi kiunoni, na wakili wake kupinga maombi ya upande wa mashtaka kumtaka aendelee kubaki jela wakati akisubiri kesi yake kusikilizwa. Jaji wa mahakama Tim Theresa Moleca aliwaambia alimwambia Cruz anashitakiwa kwa makosa makubwa sana yasiyoweza kupewa na maafisa wa Uturuki wamependekeza kwa Marekani kwamba kundi la Siria la wanamgambo la YPG lililojiondoa mashariki mwa mto Ufrit nchini Siria ni kwamba majeshi ya Uturuki na Marekani kwa pamoja yako katika eneo la Manbij. Kwa mujibu wa afisa wa Uturuki, afisa aliyezungumza na shirika la habari la Reuters kwa sharti la kutotajwa jina lake, kwa sababu ya taarifa hiyo haijawekwa bayana kwa umma, amesema kwamba Marekani ilikuwa ikifikiria pendekezo lililowasilishwa na waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson. Yote haya ni kupitia VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tuelekee moja kwa moja hadi huko nchini Kenya, maeneo ya pwani, ambapo mjane wa Sheikh Abud Rogo aliyekuwa mhubiri wa Kiislamu na ambaye aliuawa kikatili nchini Kenya miaka sita iliyopita, Bihania Sagaf Said amehukumiwa jela kifungo cha miaka kumi kwa kukutwa na hatia ya kusaidia washukiwa wa ugaidi. Bisagaf alishtakiwa Septemba mwaka wa 2016, muda mfupi tu baada ya wanawake watatu kuuawa na polisi kwa kuvamia kituo cha polisi mjini Mombasa, ambapo walitajwa kama magaidi. Basi mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amekuwa akifuatilia matukio hayo na tunaungana naye kwenye laini ya simu sasa hivi. Karibu sana Kioko, hebu tujuze zaidi kuhusu swala hili. Hii ni kesi ambayo imechukua kipindi cha mwaka mmoja unusu kusikilizwa, na kesi ambazo zinahusu zaidi, naskia mahakama moja iliyo kando ya mji wa Mombasa kidogo shanze hapo, ndipo hukumu umetolewa leo, na ambapo hakimu bayana machache ametangaza kwamba kuna ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba Bisaa aliwasaidia wanawake wale waliokuwa wame wametumiwa kulikuwa kituo cha polisi wao, waliwawa lakini Septemba mwaka elfu mbili kumi na sita na kesi imesikizwa imekaa hapo kotini, na leo ni jukumu kwamba aingie ndani kipindi cha miaka kumi. Huyu ni mjana wa Birogo. Nakumbuka Birogo waliwawa mwaka elfu mbili kumi na mbili na kitu cha kwanza ambacho baada ya hukumu hii kutolewa ni kwamba VOA ilizungumza siku za nyuma kidogo na bihania Sagar, akieleza vile familia yake imesumbuliwa. Anasema wapelelezi wamekuwa kuvamia nyumba yao kila mara, kutesa watoto hivi. Ni amenieleza miaka nyuma, wakati alikuwa na wanahangaishwa, wakisema wanahangaishwa na polisi. Tumsikie kipande kidogo. Sasa mi nasema lazima mweleze kuna nini na kwa nini Maanake mtu labda useme wajidifend, ni hmm. mtu ataka kukupiga au nini? hmm. mtu umemuona tu ukamtia pingu kisha unampiga magumi na mateke, ni uonevu. Watoto wakiona vile wanalia. Huyo alipigwa lienda kuripot polisi, niko na karatasi ya polisi hmm. kwa watoto wangu nimepigiwa, na sitakubali this time, nitasimama kotini niongee sasa baadaye yeye mwenyewe akakamatwa baada ya kio kituo kitu, kuvamiwa na alivyopelekwa kotini, kwanza mahakama ilimpa dhamana kubwa sana shilingi za Kenya milioni moja ili aondoke na kesi endelea kusikilizwa, na ndio sasa hukumu ingetikiwa suala so, hili la kituo cha polisi kuvamiwa na maafisa kadhaa kujuruhiwa na hata wale washukiwa kuuawa kuibua magumzo kubwa sana. Kwa nini? Kwa nini hawakusalia kama mashahidi, na watu wakatsalia, vile watu wanadanganywa kutumika kigaidi, na hata polisi nao wakashutumiwa. Hivi ndio watu wanazungumza kuhusu matukio haya yote. Tumsikie huyu Abdi. Kisa na sababu ya watoto kama hao kuenda kufanya mambo hayo, sisi mpaka saa hii hatujui, lakini mbali na kulaani waliofanya vile, labda wachache wetu walikuwa wanajua hata mipango yetu yao kabla haijafanyika. Mfano, sehemu wale ambayo wasichana walikuwa wanakaa, wale walikuwa nao, lazima walikuwa wanajua kitu ya kwanza, wangehifadhi ama wangesave life ya hao wasichana, si ndio? Shukran sana Josphat Kioko, ingawa sauti hapo pia ilikuwa na kasheshe kidogo, lakini bila shaka taarifa hiyo imesikika hata kama ilikuwa na matatizo kidogo kwa upande wa mitambo. Lakini sasa um, Harison Kamau, naona ni wakati ufaao sasa, twende kwa ngoma, manake nimefahamishwa kwa mbali sana tunaenda mpaka Rwanda na sijui mm -hmm, Rwanda tunaenda wapi? tunakwenda kule Rwanda, tunapata jamaa mmoja ambaye amepata umaarufu kweli, anaitwa Medi na kibao ni Sloli. Mambo haya yote yanafanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Barabara kabisa, ngoma kutoka kule Rwanda. Unasikia hapo inaenda chini kwa chini. E, wanamuziki hawa wamejikakamua kweli kweli hapo na naona manake, muda si mwingi basi itabidi tufike hapo kwa ngoma. Lakini kama kabla hatujaingia kwenye jicho letu, nilikuwa naangalia ile taarifa ambayo tulikuwa tunaeleza wasikilizaji mm -hmm. Hapa kutoka China no. ni kwamba hatuna habari hawa ambao walishikamatwa wamefunguliwa mashtaka ama imekuwaje mm -hmm. Lakini mtoto mwenyewe amerejeshwa. Hii ni kulingana na mamlaka ya kudhibiti eh, na kupambana na dawa za kulevya nchini Tanzania, huyu Rogers Siyanga yaliyo taarifa hiyo. Kwa hivyo tutasubiri kusikia kama watafungwa watanyongwa. Mm, itakuwa na kidogo. Nakumbuka Rais Magufuli kuna wakati alisema kwamba sheria za China, yeye, mm -hmm. yeye Tanzania hatanyonga, lakini wewe ukikamatwa na dawa za kulevya nje, kama kama ni China, shauri sasa tu hatujui mambo yatakuwaje, lakini kesi itaamua na basi eh. Leo katika jicho letu mwandishi wetu Lucy Patrick akiwa kule Tanzania analenga matokeo ya mtihani wa kidato cha nne matokeo hayo yamebaini kwamba shule kumi ambazo zimeshika nafasi ya juu kwa wanafunzi waliofanya vizuri ni shule binafsi na hakuna shule hata moja ya serikali iliyokamata nafasi ya juu. Na ni kwa nini? Hebu tumsikie Lucy Patrick akitupasha zaidi. Nini tatizo hapa? Ninazungumza na mwalimu ambaye atatupa mawili matatu angalau tuweze kujua shida iko wapi. Ni kweli, ndugu mtangazaji, tukizungumzia ubora wa elimu kwa kutupitia mitihani yetu, basi shule za private zinaonekana ziko juu sana, na tatizo kubwa ambalo pengine linaweza kutafanya shule zetu zisiwe vizuri au zisifaulu vizuri mitihani yao, kuna mambo mengi kidogo ambayo yako pande zote. Kuna mwalimu, kuna mwanafunzi, kuna serikali. Labda kwa kwanza tu, kuna vitu kama miundombinu, nikizungumzia madarasa, maabara, maktaba. Hivi vyote ndivyo vinavyofanya pia shule zetu ziperform vibaya. Kiaza kuangalia private, wamewekeza vizuri sana kwenye eneo hili la madarasa, maabara yako vizuri, maktaba yako vizuri, kwa ina maana kuna namna nzuri pia ya wanafunzi kujiandaa kwa ajili ya mitihani hiyo, lakini kuna pia kitu kingine kama vifaa vya kufundishia. Vifaa vya kufundishia, tuna maanisha kama vitabu na vitu vingine. Kuna vifaa vingine ambavyo mwalimu anatumia kwa ajili ya kufundishia darasani nje ya vitabu, lakini vyote hivi pia kiweza kuangalia katika mazingira ya kawaida. Private au shule za binafsi zimejimarisha sana kwenye eneo hili, hawana matatizo kabisa kwa sababu wenyewe wamefanya kama biashara. Kwa hiyo mara nyingi wanakuwa wamewekeza vizuri kwenye eneo hili, na kwa hiyo wanafunzi wanakuwa wanajifunza bila matatizo. Lakini pia kuna swala la motisha kwa walimu ambalo pengine tunaweza tukasema lina mazingira mengi kidogo. Kwa mfano, kuna mishahara pia haitoshi katika shule za serikali kukidhi haja na mahitaji ya walimu, ili waweze kujikita kwenye eneo la kutoa elimu. Baada ya kujishughulisha na mambo mengine, mwalimu analazimika kufanya shughuli hizi za ziada, kwa sababu anakuwa na mshahara ambao hautoshi kumaliza haja zake. Lakini pia kuna mazingira magumu hasa vijijini ambako walimu wanakosa pia motivation. Huduma zimekuwa mbovu, kama barabara, hospitali. Mambo yote yanafanya mwalimu asiwe na motisha. Muda mwingi anafanya kazi bila kuridhika, na kwa hiyo haweza kaa na upendo mzuri na nia dhati kwa ajili ya kuwafanikisha wanafunzi nao, anafundisha tu ili mradi muda upite, mwezi uishe, siku ziende. Ukichukua pia ubora wa walimu kwamba pamoja na kwamba tuna lack in service training, lakini wenzetu private schools wale huwa mara nyingi ni watu ambao wanatoa motisha, wana mshahara mkubwa Nakuma, na kwa maana hiyo muda mwingi wanakuwa wana wana recruit walimu ambao wako vizuri, jicho linakuwa halina la ziada. Kwa siku ya leo, mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Haya basi, asante sana Lucy Patrick eh, kwa taarifa hiyo nzuri kabisa. Lakini sasa tuna mambo ambayo huwa yanakera katika maisha ya kawaida na huko nchini Kenya ni kwamba ah, kuna hali ya taharuki inayoendelea baina ya serikali na wanahabari ama vyombo vya habari, na inaendelea ikionekana kwamba Wakenya wengi wanakerwa na kuonekana kwamba vyombo vya habari vinaingiliwa na serikali. Hebu tusikie nini kinawakera kama huu mvutano uliokuweko unaangalia kama media ni kama ya waheshimiani na serikali. Sasa inakuwa kamba wanahabari wamekuwa wanasiasa kivyao, pia nao, unapata kuna mgongano kati yao. Unaweza kufungua kama, kwa mfano, unaweza kuangalia vipindi vingine ukapata si vipindi vya kuelimisha, unapata ni vipindi vinafuka mipaka, ukiangalia kuna watoto wadogo na vitu kama hivyo. Sasa baadhi ya hivyo vitu, mimi ndo kidogo naona vinaleta mgongano kama huu mvutano ulioko sasa baina ya serikali na wanamidia. Hivi kufungwa redio hizi, stesheni zilizofungwa za TV, stesheni zingine zilionekana kama ziliegemea upande mmoja wa kisiasa, tuseme zilienda zaidi kulingana na vile serikali ilikuwa inatarajia, kwa sababu pia nyumbani kuna baadhi ya vitu huwezi kutoa nje, lakini upande mwingine ilifanya kazi nzuri. Mambo mengi sana yameingia, watangazaji, unafungua TV unapata ni kugongana tu, kugongana si kama zamani. Ilikuwa vipindi vya elimisha, hata kuna baadhi ya vipindi vingine vilikuwa uonyesho, unaweza kuangalia na mamako kaangalia na watoto, lakini unapata wakati mwingine, wajua Mwafrika, Mwafrika, na wasiwasi. Hata tukafanya vipi, hata tukazungumza vip, tuka uzungu, hatuwezi kuwa wazungu kwa hivyo ni lazima tufuate mila na dasturi za Kiafrika. Mwandishi wa habari akiwa mwanasiasa, ni kumaanisha atakuwa na chama katika zile vyama ambavyo viko katika nji. Kuna lazima, kuna chama ataunga mkono, na wakati akizungumzia chama hicho anachounga mkono, lazima atagongana na hiki chengine, so itakuwa hapo kuna mvutano tayari. Wanahabari nao wachuje yale maneno, wakiona maneno yanaweza kugonganisha nji, wanapunguza yale maneno, wanayachuja ile kiutuzima yani, si kile kilichozungumzwa na mtu huyu. Kama amemtusi mkubwa mwenzie, kinaletwa hivyo hivyo, kikitusiana hivyo hivyo, yaani itakana ile hata kwa watoto. Watoto wengi wanaangalia matv, mtoto naye ni rahisi kabisa kuona ah, kumbe mtu mkubwa akitukana na mdogo ni sawa tu, utasemaje? Na imeonekana kwa tv inakera kabisa hiyo. Unasikia jamaa pale anakerwa, anaogopa, anasema kutazama vipindi wakati mwingi pakiwa watoto ama watu wengine, unakuwa na wasiwasi, haujui kipindi kitakuishia wapi, maanake mambo yamekuwa ni mengi. Na tunatoa wito kwa wasikilizaji, ukipata nafasi tuambie ni nini ambacho huwa kinakukera. Ingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na sisi huenda tukasoma baadhi ya kero zako hapa katika VOA Express. Kama unaona umefika ule wakati ambapo huwa tunaangalia ni yapi yamevuma katika mitandao ya kijamii, na suala moja muhimu sana hebu, hata kabla sijazungumza, kabla sijazungumza, nataka usikilize sauti hii, unieleze, manake najua ni mbambe wa mambo ya ya sinema, uniambie hii ni filamu gani? Hapo kind of hata kama sijui sana, itakuwa ni hii movie ambayo imepigiwa msasa zaidi mm, kote ulimwenguni yeah, ambayo inazindulia, nafikiri leo ama jana usiku, Black Panther. Panther, Black Panther bila shaka. Na hiyo sauti, umesikia sauti ya mwanamke hapo, ni yule mcheza sinema maarufu kweli kweli akitokea uh, nchini Kenya, huyu Lupita Nyong'o hapo akizungumza. Sasa Black Panther mm -hmm. kama umeeleza vizuri sana na tena siwezi ku, nimekupatia kumi kwa kumi kuhusiana kwa kupata ni nani haona ni ni filamu gani imezinduliwa hivi leo. Mm -hmm. Mara ya kwanza ilizinduliwa tarehe 28 mwezi Januari mm -hmm. eh, kule Los Angeles lakini hiyo inakuwa ni ile kama private screening ile mm -hmm. lakini kwa kutolewa kwa raia ni hivi leo tarehe kumi na sita, na sio hapa tu Marekani, lakini duniani kote, ikiwa ni pamoja na kule Afrika ya Kusini ambapo nimeona huyu uh, mcheza sinema Lupita Nyong'o uh, tayari ameabiri ndege kufika kule Afrika ya Kusini kwa sababu kuna tamasha kubwa sana la ku, uh, ku, uh, kuzindua sinema uh, hii lakini kitu ambacho kinaifanya iwe ni maarufu sana ni kwa sababu ya wale ambao ni wahusika. Kwanza kabisa Black Panther ni filamu ambayo inahusu mji wa kufikiriwa ambao ni wa Kiafrika na imesheheni au imejaa waigizaji kutoka bara la Afrika wa asili ya Afrika na vilevile vile wa Afrika au watu weusi ambao wamezaliwa hapa Marekani. Ni, na nitakutajia labda a, a, wachache ambao wanahusika katika sinema hii. Mm -hmm. Mmoja anajulikana kama Daniel Kaluuya. Huyu ni mzaliwa a, a, yaani wazazi wake ni kutoka mmoja ni Muganda na mwingine kutoka kule Uingereza. Kuna Danai Gurira ambaye ana asili ya Zimbabwe. Kuna Florence Kasumba, huyu ni Mjerumani Mganda, na vilevile vile John Kani, huyu utamkumbuka sana huyu ni mwa, mchezaji sinema wa miaka mingi kutoka kule Afrika ya Kusini, na vilevile vile Atandwa Kani huyo pia kutoka Afrika ya Kusini. Alafu wamesheheni wachezaji kutoka hapa Marekani wengi sana, wote wakiwa ni weusi. Kisa na maana ni kwamba kumekuwa na tetesi kwamba Afrika hawaenziwi katika uh, uchezaji wa filamu hawapewi tuzo zinazofaa kwamba uh, tuzo nyingi zinapewa tu watu weupe au uh, wazungu ukipenda, lakini hii inaonyesha kwamba ni ushupavu mkubwa, na nitasema moja ya mambo ambayo amesema huyu Lupita Nyong'o ambaye ni mmoja wa wachezaji uh, maarufu katika sinema hii, yani wachezaji wakubwa, main characters, ameeleza kwamba hii ni huu ni wakati muhimu sana kwa wachezaji uh, kutoka Afrika hususan, kwa sababu hawa wamepewa nafasi kubwa katika sinema hii na hii itabadilisha mwelekeo au taswira ya sinema hususan katika Hollywood. Ni sinema kubwa na inaendelea kuvuma sana ulimwenguni kote, kweli sasa. Kabisa. Na kwa kujua zaidi kuhusu Black Panther pia ende kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com na kutazama Zulia Jikundu ambapo tunaeleza zaidi kuhusu Black Panther na mambo mengine ya Hollywood. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau. Mimi ni bmj Mridhi. Ni shukuru aliyesimamia matangazo haya, uh, Hadija Riami na vilevile vile, uh, hapa studio mwelekezi Aida Isa kwa kutupeleka taratibu katika VOA Express. Kwa heri na wikendi njema, kutoka Washington.