Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Hapa studio anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, kukaribisha katika matangazo yetu ya leo siku ya Alhamisi, Februari 15 mwaka 2018. Karibuni Katika matangazo yetu ya nusu saa, ripoti tulizonazo asubuhi hii ni kwamba bunge la Afrika Kusini linatarajia kumteua leo au kesho Cyril Ramaphosa kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya Jacob Zuma kujiuzulu. Na katika ripoti nyingine, wanajeshi wa nchi za nje wanaendelea kuwasili Sudan Kusini ikiwa ni sehemu ya kikosi cha ulinzi wa kikanda RPF kulinda wananchi huko Sudan Kusini. Msikilizaji, ungana nasi katika matangazo haya, lakini kama kawaida tunaanza na habari za dunia asubuhi ya leo, zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abod. Na habari zenye uzito alfajiria hii leo ni kwamba mwanafunzi aliyefukuzwa shule ya sekondari ya Florida mwaka mmoja uliopita kwa sababu ya matatizo ya maadili amerudi na kufyatua risasi jana katika shule hiyo na kuua watu kumi na saba. Mkuu wa polisi wa wilaya ya Broward Scott Israel anaeleza hiyo ni siku ya maafa makubwa kwa wilaya yake, na kumtaja anayetumiwa kwa shambulizi hilo la kikatili kuwa ni Nicolas Cruz, na polisi kueleza kwamba alikamatwa nje ya uwanja wa shule bila ya kupambana au malalamiko yoyote. Mkuu wa polisi amesema Cruz alikuwa na risasi nyingi na bunduki moja. Israel anasema watu kumi na wawili kati ya waathiriwa walifariki ndani ya shule, wengine watatu waliuliwa nje na wawili walifariki kutokana na majeraha walipofika hospitali. Kuna watu wengine 14 waliojeruhiwa. Rais Donald Trump ameahidi kutoa msaada kwa wakuu wa Florida ili kusaidia katika maafa hayo. Mauaji hayo au shambulio hilo limezusha upya mjadala wa umiliki wa bunduki hapa Marekani. Kundi la wanamgambo wa Afghanistan Taliban limetoa barua wazi kwa wananchi wa Marekani kutaka kuanzishwa majadiliano kuhusu vita vya muda mrefu vya nchini mwao, likidai kwamba kuongezeka kwa mashambulizi ya ndege za Marekani hakujaweza kuchukua tena udhibiti wa maeneo yanayoshikiliwa na wanamgambo hao. Msemaji wa Taliban Zaibhullah Mujahide alitoa barua hiyo yenye kurasa kumi hapo jana katika lugha mbalimbali, ikieleza kwa kina mafanikio na mgambo na kile wanachokieleza kasoro na kushindwa kwa uvamizi usio wa halali ukiongozwa na Marekani katika nchi yao kwa kipindi cha miaka kumi na saba iliyopita. Kundi hilo limeandika barua hiyo kwa matumaini kwamba wananchi wa Marekani, makundi huru na wabunge wa Marekani wapenda amani watasoma kwa tahadhari, kutafakari mustakbal wa kazi za jeshi lao huko Afghanistan na kufikiria swala la kuzungumza na Taliban kutafuta suluhisho la muda mrefu la nchi yao. Wanajeshi zaidi wa nchi za nje wameendelea kuwasili katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, ikiwa ni sehemu ya kikosi cha ulinzi wa kikanda RFP kilichopendekezwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Lakini mchambuzi mmoja wa Sudan Kusini anasema walinda amani wa ziada hawatabadilisha chochote kwenye nchi hiyo yenye mgogoro unaosababisha vifo kama wanajeshi hao hawatapelekwa nje wa mji mkuu Juba. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti hapa. Wanyarwanda 270 ambao wamewasili siku ya Jumamosi kuungana na kikosi cha wanajeshi 600 kutoka Rwanda, Ethiopia, Bangladesh na Pakistan. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa Sudani Kusini, UNAMIS, Francesca Mold, anasema Wanyarwanda zaidi wanakuja kwa njia ya barabara na kikosi hatimaye kitaongezeka kufikia wanajeshi elfu nne kulingana na mamlaka waliopewa na baraza la usalama mwaka 2016 ni kwamba RPF inatoa ulinzi kwa maeneo muhimu na barabara za huko Juba na kuimarisha usalama kwenye maeneo ya raia yanayolindwa na RPF, mahala ambapo maelfu ya watu waliokoseshwa makazi Sudani Kusini wamekuwa wakiishi baada ya mapigano kuzuka katika miji na vijiji vyao. Mchambuzi wa sera Agustin Ting Mayai wataasisi ya Sud yenye makao yake Juba anasema mji mkuu upo thabiti, hivyo basi hakuna sababu ya wanajeshi wapya kuwasili na kuendelea kukaa mjini Juba. Mwezi Agosti, mkuu wa UNAMIS David Shirel alisema kuwasili na awamu nyingine ya vikosi vya RPF kutasaidia kuchomoza kwa walinda amani wa UNAMIS na kuongeza uwepo wao kwenye maeneo yaliyoathiriwa na mgogoro nje ya Juba. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Chama tawala cha Afrika Kusini, ANC, African National Congress, kimepongeza uamuzi wa rais Jacob Zuma kuacha madaraka baada ya hasira za miezi kadhaa kutoka wananchi kuhusiana na kashfa za rushwa dhidi yake. ANC inaeleza shukrani zake kwa mchango na huduma za dhati za Zuma na kuwahimiza wanachama kumuunga mkono Siril Ramaphosa ambaye hivi sasa ni kaimu rais wa taifa hilo tajiri la Afrika. Ramaphosa anatarajiwa kuteuliwa kwa urahisi na kuapishwa bungeni ifikapo hapo kesho. Hata hivyo, muungano wa vyama vya upinzani vinaeleza kwamba vinataka uchaguzi wa mapema uitishwe na watawasilisha hoja ya kulivunja bunge na wanapinga swala la Ramaphosa kuchukua madaraka, wanataka madaraka yachaguliwe na wananchi wenyewe. Kundi la maseneta wa Marekani limetangaza jana usiku kwamba limefikia makubaliano ya awali yenye lengo la kuleta uwiano kati ya vita kati ya chama cha Democratic kuhusu uraia wa vijana wanaofahamika kama dreamers na madai ya rais Trump ya mabilioni ya dola ili kujenga ukuta kwenye mpaka kati ya Mexico na Marekani ina makubaliano hayo yanatokana na pendekezo la kundi la karibu maseneta ishirini wenye msimamo wa wastani na kuanza kuungwa mkono na wabunge wa Democratic, lakini bado yanakabiliwa na upinzani kutoka wahafidhina. Viongozi wa vyama vyote viwili wamekuwa wakijaribu kupanga upigaji kura kuhusu mpango wa kujadiliwa ikiwa huo ni mmojawapo ya mapendekezo matatu yaliyowasilishwa kuhusu swala la uhamiaji bungeni. <tune> nasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Vilevile vile unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili. Na basi, sasa, tukirudi katika habari yenye uzito, alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Afrika Kusini ambako bunge linatarajiwa kumteua hii leo au kesho Cyril Ramaphosa kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya rais Jacob Zuma kujiuzulu jana Jumatano, baada ya zaidi ya wiki moja shinikizo kutoka kwenye chama chake cha ANC kumtaka ache madaraka. Zuma alijiuzulu saa chache kabla ya bunge la nchi hiyo kupanga kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Mkamiti, inaonekana hatua ya Zuma imeokoa chama chake na mvutano mkali bungeni. Ripoti ya Afrika Kusini inaelezaje? Ni kweli kabisa, Abdu Shakur, kwani viongozi wa chama tawala cha ANC hawakutaka ugomvi ndani ya chama utatuliwe bungeni na mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg kwamba Jacob Zuma alikubali kujiuzulu, lakini anataka chama chake kimfafanulie sababu zao za msingi kufanya hivyo. Iwapo asingechukua uamuzi huo, bwana Zuma angekabiliwa na kile kinachoonekana kama jambo la aibu wakati wa utaratibu utakaokuwa na utata mkubwa wa kupiga kura ya kutokuwa na imani naye bungeni hii leo, utaratibu ambao ungepata nguvu kutoka chama tawala cha Afrika Kusini cha African National Congress ANC ambacho kilimweka madarakani mwaka elfu mbili na tisa siku ya Jumanne. Chama cha ANC kilimtaka Zuma kuachia madaraka, wakitarajia atajiuzulu mara moja. Alipokataa, ndipo chama kilipendekeza kura kutokuwa na imani naye, iliyopangwa kufanyika mwisho wa mwezi, sasa ifanyike leo Alhamis. Zuma alibadili mkondo wa mambo mara moja Alipolihutubia taifa kwa dakika 20 hapo jana. Kwa hivyo nimechukua uamuzi wa kujiuzulu kama rais wa jamhuri mara moja, japokuwa sikubaliani na uamuzi wa uongozi wa chama changu. Daima nimekuwa mwanachama mwadilifu katika ANC Ninapoiacha madaraka nitaendelea kuwahudumia wananchi wa Afrika Kusini pamoja na ANC, chama ambacho nimekihudumia kwa maisha yangu yote. Naibu katibu mkuu wa ANC Jesi Duarte alipongeza juhudi za Zuma katika kuleta maendeleo muhimu kwa taifa hilo ambalo bado linakumbwa na ukosefu wa usawa chini ya miongo mitatu baada ya kumalizika kwa enzi ya ubaguzi wa rangi. Duarte anasema wakati tunakiri makosa ambayo huenda ameyafanya rais Zuma anaacha historia ya utekelezaji katika maeneo mengi muhimu. Duarte pia aliwahimiza wabunge kumuunga mkono Siril Ramafosa, naibu wa Zuma na kiongozi wa chama cha ANC. Bunge limearifu kwamba linatarajia kumwapisha rais mpya wa Afrika Kusini angalau ifikapo kesho Ijumaa asubuhi na kumwezesha kiongozi huyo mpya kueleza hali ya taifa mbele ya mabaraza mawili ya bunge ijumaa usiku. Bwana Zuma anaondoka akiwa na hasira pamoja na maswali mengi. Aliendelea kusema kwamba ANC haijawahi kumwambia kosa alilofanya ambalo anastahili kujiuzulu kwenye chama au kupigiwa kura ya kutokuwa na imani naye, akiulizwa suala hilo mara tu baada ya Zuma kujiuzulu Duarte hakueleza ni makosa gani ambayo huenda Zuma aliyafanya, lakini kwa miaka kadhaa bwana Zuma amekuwa akihusishwa na kashfa za rushwa. Masuala kama hayo hayatamwezesha Zuma kustaafu kwa amani. Huenda katika siku zijazo akakabiliwa na uchunguzi kadhaa wa rushwa, ikiwa ni pamoja na kesi inayosubiriwa yenye mashtaka 783 ya rushwa dhidi yake. Hii ni VOA ikitangaza katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa, Abdu Shakur Abod atarudi tena hapa kwenye kipaza sauti kukusomea habari zaidi za dunia. Rais mpya wa Liberia, George Weah, ameamrisha uchunguzi ufanyike kuhusu mikataba yote ya mikopo, madeni, na haki za ununuzi wa ardhi ambayo serikali zilizopita zilikubaliana nayo. Taarifa ya rais inaeleza kwamba kamati itatathmini na kuhakikisha kwamba kandarasi zinatekelezwa kulingana na makubaliano ya misingi kufuatana na sheria za Liberia. Kamati hiyo ya wajumbe tisa itaamua pia ikiwa washirika wa serikali wa katika makubaliano hao wametekeleza matakwa yao kwa kikamilifu. Mnamo miaka kumi na mitano ya utawala wa aliyemtangulia Wiya b Ellen Johnson Sirleaf uliweza kuvutia uwekezaji wa kigeni wenye thamani ya karibu dola bilioni 15 kufuatana na ripoti ya wizara ya fedha. Kamati ya kusimamia maswala ya utawala imeanzisha katika bunge la Marekani imeanzisha uchunguzi hiyo jana, kuweza kujua kwa nini katibu wa utawala wa rais Donald Trump Rob Porter aliweza kuendelea kufanya kazi White House kwa miezi kadhaa, baada ya idara ya uhalifu wa jinai FBI kuwakabidhi maafisa wa ikulu ripoti juu ya tuhuma za wake wake wawili wa zamani wa Pota kuhusu unyanyasaji wa nyumbani. Pota alilazimika kujiuzulu wiki iliyopita, lakini mkurugenzi wa FBI aliambia bunge kwamba wakaguzi walikuwa wamearifu White House toka mwezi Machi mwaka 2017. Bunge la Rwanda limefanya mabadiliko kuelekea mageuzi ya uchaguzi. Mwenzangu Kennes Bwire amezungumza na mwandishi wetu wa Rwanda Silvanus Karemera na kwanza akamuuliza ni hatua zipi muhimu zilizofanywa na bunge la nchi hiyo ya muhimu ni kwamba wabunge wamepitisha wa kauli moja kubadili uh, hii sheria kuhusu uchaguzi, ambapo wabunge hamsini wa na tisa kati ya wabunge themanini uh, na moja wabunge la Rwanda wamepitisha kwa kauli moja mabadiliko ya, ya, ya sheria hiyo ambayo sasa katika uchaguzi wa mwezi wa nane wa wabunge watafata sheria mpya tofauti na sheria ambayo saizi ndo imefanyiwa marekebisho katika wakati huu. Vipengele vipi ambavyo vimefanyiwa marekebisho? Basi kimsingi sheria ilikuwa haikubali uh, watu ambao walikutikana wali na hatia ya kuta katika mauwaji ya kimbali ya mwaka tisini na nne dhidi ya jamii Watuti. Na sheria ambayo ilikuwepo ilikuwa inahusu hizi mahakama za jadi maarufu kama gachacha. Kwa hivyo wakasema kwamba kwa sababu hizi sheria ndizo zilikuwa zinaambatana, kwa hivyo kipengele cha hii mahakama ya gachacha kikawa kimeondolewa, na ikabaki hiyo sheria ambayo vile vile haiwapi umuhimu, haiwapi nafasi watu hao ambao walikutana na hatia kuchagua uh, uh, kwa, kwa, kwa maana kwamba kupiga kura ama kuchaguliwa katika nafasi zozote. Uh, kwamba hawaruhusiwi, lakini kimsingi ni kwamba hapa kulikuwa na sheria mbili ambazo zilikuwa zinazungumzia zi, zi, zi, nanii jambo moja, sheria hiyo ya mahakama za za chacha na sheria hiyo kimsingi, ambayo eh, imefanyiwa marekebisho. Kwa hivyo kilichoondolewa sasa hivi ni hicho kipengele cha, cha mahakama za za chacha ambazo sasa hivi ni kama hazipo tena. Sababu gani wale ambao walishutumiwa kuhusika katika mauaji ya kimbari waruhusiwe kupiga kura kwa sasa na awali hawakuwa wanaruhusiwa? Kinachodaiwa hapo ni kwamba hii sheria ya mahakama ya gachache ambazo ni mahakama za jadi hazipo tena. Mahakama hizi kwa kweli zishafanya kazi yake na kumalizika, ingawaji sheria kuhusu mahakama zenyewe ilikuwa bado inaendelea kuwepo uh, kuambatana na sheria hiyo ambayo tunaizungumza kwa sasa hivi. Kwa sababu hizi mahakama hazipo tena, ilikuwa ni kama imepita na wakati, kwa kuendelea kuzingatia sheria hizo za mahakama za gachache wakati kwa kweli eh, hazipo tena. Ndio maana wameamua tu kuondoa hivyo vipengele ambavyo pengine uh, vitawaruhusu uh, watu wengine kuweza kuingia katika masuala ya kupiga na, na kupigiwa kura. Ni Silvanus Karemera akizungumza na mwenzangu Kennes Bwire wa hapa VOA Washington DC. Kiongozi mkongwe wa upinzani wa Zimbabwe, Morgan Tsvangirai, anayefahamika kwa vita vyake virefu vya kutaka kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu nchini humo, Robert Mugabe, amefariki miezi kadhaa baada ya kiongozi huyo kuacha madaraka kwa miongo kadhaa na kulazimika kuacha madaraka kufuatia jaribio la mapinduzi la kijeshi mkamiti kiongozi huyo wa upinzani anakumbuka vipi nchini mwake na kimataifa? Kwa hakika kufuatana na ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Johannesburg, Anita Powell, ni kwamba Morgan Changirai aliyekuwa na umri wa miaka 65 alifariki baada ya kuugua kwa muda mrefu ugonjwa saratani ya utumbo. Atakumbukwa kwamba hata wakati wa miezi ya mwisho mwisho ya uhai wake Changirai hakusita kabisa katika juhudi zake za kuleta mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe. That in the kwa masilahi ya watu wa Zimbabwe, bwana Robert Mugabe lazima ajiuzulu na anatakiwa afanye hivyo haraka kama ambavyo taifa linavyotarajia. Kiongozi huyo alibahatika kuweza kushuhudia ndoto yake ikitekelezwa muda mfupi kabla mauti yake kumfika. Ikumbukwe kwamba mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba Mugabe alijiuzulu baada ya kuhudumu miaka 38 kama rais. Naibu wake Emerson Mnangagwa aliapishwa kuchukua nafasi ya uongozi kwa taifa hilo lililopo kusini mwa Afrika. Changirai hajawahi kukiongoza chama chake cha, cha Movement for Democratic Change MDC kupata ushindi, lakini wafuasi wake wanasema juhudi zake zilikuwa muhimu kwao. Mokenchangirai uh, is the first man to actually Morgan Changirai ni mtu wa kwanza kusimama na kukabiliana dhidi ya Mugabe na kuleta matokeo ya maana. Changirai alipambana na Mugabe mara kadhaa, akishindana naye katika kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na mbili elfu mbili na nane na mwaka elfu mbili kumi na tatu katika uchaguzi uliogubikwa na ukandamizaji, ghasia na kasoro chungu nzima. Katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane Changirai alifanikiwa kumshinda Robert Mugabe kulingana na hesabu za kura, lakini alikataa kushiriki katika duru ya pili ambayo mshindi alikuwa Robert Mugabe. alitumia muda mwingi kwenye kampeni kama alivyotumikia jela katika kesi mbalimbali zilizochochewa kisiasa na kukamatwa kwake. Pia alijaribu kuleta amani na kiongozi huyo wa muda mrefu alipoungana naye katika serikali ya umoja wa kitaifa na kuhudumu kama waziri mkuu kutoka mwaka 2009 na mwaka 2013. Hatua hiyo, wachambuzi wanasema, haikuwafurahisha wafuasi wake na kusababisha hatimaye muungano huo kuvunjika. Changirai atakumbukwa sana kwa stamina yake, anasema mchambuzi Gideon Chitanga. He did not flinch, he did not betray the struggle for democracy, he did not, hakulegeza msimamo wake hata mara moja, hakusaliti mapambano ya demokrasia, hakujisalimisha na hata alitoa mhanga ushindi wake wa mwaka elfu mbili na nane ili kujaribu kuruhusu utawala wa kijeshi huko Zimbabwe uchukua madaraka. Alikabiliana na Robert Mugabe kama njia ya kurahisisha utawala wa kidemokrasia. Changamoto za kipindi hicho tunaweza kuzungumzia baadaye, lakini ninafikiri huenda ni mmoja wa watu bora kujitokeza huko Zimbabwe. Chengirai alipambana na maradhi ya saratani ya utumbo tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita lakini hadi mwisho wa maisha yake ameshinda mapambano makubwa sana ambayo alikuwa akiyapigania kwa muda mrefu kuona utawala wa Robert Mugabe unafikia kikomo. na shirika la chakula duniani WFP limesema mazao ya chakula cha nafaka yaliyokuwa yanasubiriwa katika msimu wa kilimo mwaka huu kwenye maeneo ya nchi za kusini mwa Afrika yatapungua zaidi kutokana na ukame, mvua zisizotabirika na vipimo vya juu vya joto. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu kutoka Harare huko Zimbabwe ametuletea ripoti inayosomwa hapa studio na Patrick Nduyimana katika mahojiano na voa david firi chimimba msimamizi wa shughuli za wfp katika eneo la kusini mwa afrika amesema kuendelea kwa hali ya ukame joto kali na mvua isiyotabirika vimeathiri uzalishaji wa chakula cha nafaka mnamo mwaka huu wa 2018 ukilinganisha na musimu wa 2016, 2017 ambapo kulinyesha mvua za kawaida Our worry, however, is that this year, the And even when it came, it has been erratic. Kuhusu hali ya chakula eneo la kusini mwa Afrika, hofu yetu ni kwamba mvua zilichelewa sana na zilipoanza kunyesha zilikuwa hazitabiriki pia. Hali ya ukame imeendelea kwa kipindi kirefu, kwa hiyo tunafikiri kwamba mambo yote hayo yataathiri mazao ya chakula msimu wote wa mwaka huu. Katika baadhi ya maeneo ikiwemo Zimbabwe, wadudu wanaokula mazao ambao walijitokeza musimu uliopita walisababisha hali kuwa mbaya zaidi na wadudu hao wanaendelea kutanda maeneo mengine, ameendelea kusema Firi. Anasema wadudu hao wanazidi kutanda kwenye maeneo mengi ya nchi za kusini mwa Afrika isipokuwa Mauritius na Lesoto. Moses Julius Kibaya, mkulima anayeishi umbali wa kilometa mia mbili na mji mkuu Harare, anasema wadudu hao wanakula zaidi zao la mahindi. Anasema hata matumaini ya kupata zao la tumbaku la kutosha hamna kufuatia ukame unaoendelea nchini Zimbabwe. Uchumi wa nchi yetu haukui kabisa. Kwa mtazamo wangu kama mkulima, tunalazimika kuwekeza katika umwagiliaji, na tunaomba serikali tusaidie ili tupate vifaa vya kutosha. Pengine serikali itoe mkopo kwa wakulima wengi. Mwaka wa elfu mbili aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe alipitisha sera mpya za umiliki wa ardhi ambapo wakulima wengi wazungu walifukuzwa kwenye mashamba yao na baadaye yakapewa Wazimbabwe weusi. Weusi hao walianza kuharibu vifaa vyote vya umwagiliaji vilivyokuwa vimewekwa na wazungu, na ndipo uzalishaji wa chakula ukaanza kuporomoka nchini Zimbabwe. Serikali mpya ya Rais Emerson Mnangagwa imefahamisha wiki jana kwamba iko tayari kushirikiana na matawi ya Umoja wa Mataifa yanayojihusisha na kilimo kama vile FAO kwa kuwasaidia wakulima kukabiliana na ukame hasa kwa kuboresha vifaa vya umwagiliaji. Shukran sana Patrick Nduimana kwa ripoti hiyo ya WFP. Msikilizaji, kabla ya kumaliza matangazo yetu asubuhi ya leo, tunarudi tena kwake Abdu Shakur Abod aweze kukusomea muktasar wa habari. Mwanafunzi alifukuzwa shule mwaka uliopita kutoka sekondari, shule ya sekondari ya Florida kwa sababu ya matatizo ya maadili amerudi hiyo jana na kufyatua risasi na kuoa watoto wa watu kumi na saba na wengine kumi na nne kujeruhiwa. Kundi la wanamgambo wa Afghanistan, Taliban limetoa barua wazi kwa wananchi wa Marekani kutaka kuanzisha majadiliano kuhusiana na vita vya muda mrefu vya nchini mwao likidai kwamba kuongezeka kwa mashambulizi ya ndege ya Marekani hakujaweza kubadilisha hali ya mambo. Wanajeshi zaidi wa nchi za nje wanaendelea kuwasili katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, ikiwa ni sehemu ya kikosi cha ulinzi cha kikanda RFP, kilichopendekezwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Chama tawala cha Afrika Kusini, ANC, kimepongeza uamuzi wa Rais Joseph, Jacob Zuma kuacha madaraka baada ya hasira za miezi kadhaa kutoka wananchi kuhusiana na kashfa za rushwa dhidi yake. Bunge linatarajiwa kumpitisha makamu rais Cyril Ramaphosa kwa rais mpya wa Afrika Kusini. Kundi la maseneta wa Marekani wametangaza jana usiku kwamba wamefikia makubaliano ya awali yenye lengo la kuleta uwiano kati ya vita kati ya chama cha demokrati kuhusu uraia wa vijana wanaofahamika kama Dreamers na madai ya rais Trump ya mabilioni ya dola ili kujenga ukuta kwenye mpaka kati ya Mexico na Marekani. Bunge la Afrika kusini vilevile nimesema, linatarajiwa kupiga kura hii leo au kesho kumidhinisha Cyril Ramaphosa kuwa rais mpya. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri leo saa kumi na nusu jioni katika VOA Express kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki leo, mwelekezo wa matangazo dio Don Chubahiro, mimi ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Abdu Shakur Abod, tunawatakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. <tweak> Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Programu ya Reward for Justice ya wizara ya mambo ya nje inatoa zawadi hadi dola milioni tano kwa ajili ya maelezo yatakayotolewa na kuwezesha kukamatwa au kushitakiwa kwa nchi yoyote kwa mtu yoyote aliyefanya au kushiriki katika mauaji ya raia wa Marekani Jo Shram Machi 18 mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Shram aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na tisa alipigwa risasi, alikufa akiwa anaenda kazini huko Taiz, Yemen, na mtu aliyekuwa na silaha nyuma ya pikipiki iliyosogelea mbele ya gari lake. Wakati wa kifo chake, Shram alikuwa meneja utawala na mwalimu wa Kiingereza katika kituo cha kimataifa cha mafunzo na maendeleo cha muda mrefu huko Yemen. Siku chache baada ya shambulizi, kundi la kigaidi la Al Qaida katika penyensula ya kiarabu lilidai kuhusika na mauaji hayo. Tangu kuundwa kwake mwaka 1984 programu ya Reward for Justice imelipa takriban dola milioni 125 kwa watu zaidi ya 80 waliotoa maelezo au kusaidia kuwafikisha magaidi katika mkondo wa sheria au kuzuia vitendo vya kigaidi kimataifa. Unaweza kufuatilia Rewards for Justice katika mtandao wa Twitter at rewards for justice. Maelezo zaidi kuhusu zawadi itakayotolewa kuhusiana na Shram yanapatikana katika mtandao wa Rewards for Justice dot net. Yeyote aliye na maelezo kuhusu kesi hii anaweza kuwasiliana kwa njia ya simu namba 18008773927 au sanduku la barua Rewards for Justice, Washington DC, namba 20520 USA. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani.