ni saa mbili kamili afrika ya kati saa tatu kamili afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako ni kenneth bwire hali ya taharuki ya kisiasa afrika kusini imefika kilele chake hivi leo baada ya viongozi wa chama tawala cha anc kukutana na kumtaka rais jacob zuma kujiuzulu baada ya zaidi ya wiki moja ya mashauriano hata hivyo upinzani umesema kuwa mzozo huo haujafika kikomo, ukiapa kuitisha uchaguzi wa awali wa kumwondoa Zuma. Muungano wa vyama vya upinzani umesema kuwa unanuia kupiga kura ya kutokuwa na imani na Zuma mbele ya Bunge, ikiwa mara ya tisa ya hatua sawa na hiyo. Kura za awali zilishindwa kutokana na Zuma kuwa alikuwa na ungwaji mkono mkubwa kutoka kwa chama tawala ambacho sasa kimepoteza umaarufu. Muungano huo unaongozwa na chama cha Democratic Alliance pamoja mrengo wa kushoto cha Economic Freedom Fighters unasema kuwa unaitisha kuvunjwa mapema kwa bunge na kuitishwa kwa uchaguzi wa mapema ili kumwondoa bwana Zuma. Msemaji wa waasi wa Sudani kusini James Cadet amehukumiwa kunyongwa mapema leo kwa madai ya kujaribu mapinduzi mwaka mmoja kutoka aliporudishwa kutoka Kenya, licha ya kuwa alikuwa na hati za ukimbizi. Kadet, ambaye pia ni mwanahabari, amepewa kifungo cha miaka ishirini na moja ambacho anatarajiwa kutumikia kabla ya kunyongwa. Licha ya hilo, amedai kutokuwa na hatia. Hukumu hiyo imetolewa wakati mazungumzo kati ya serikali na waasi wenye nchi jirani ya Ethiopia yakikwama, wakati kukiwa na malalamishi kuwa mashambulizi ya kijeshi yanaendelea Sudan kusini. Kadet alitorokea nchini Kenya ambapo alitaka hifadhi kama mkimbizi lakini baadaye akarudishwa Sudani Kusini Novemba mwaka 2016, kinyume cha sheria za kimataifa. Shirika linaloshughulikia wakimbizi UNHCR linalalamikia hatua hiyo ingawa ombi lake halikusikilizwa. Jeshi la Afrika Kusini limeanzisha uchunguzi kuhusiana na ripoti kwamba kikosi chake cha wanajeshi elfu moja waliokuwa katika mamlaka ya ulinzi wa amani chini ya Umoja wa Mataifa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanya mashambulizi na kuwatesa wenyeji. Taarifa iliyotolewa na jeshi limesema kuwa hatua mwafaka zinachukuliwa kufuatia ripoti hiyo, ambapo malalamiko yametolewa na raia wa Kongo na yamebainika kuwa ni ya ukweli. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uchunguzi utafanywa kwa kushirikiana na tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo, MONUSCO. Taarifa imesema haikutoa maelezo zaidi kuhusu shutuma hizo. Za MONUSCO pia haijafafanua chochote. Msemaji wa MONUSCO, Florence Marshall, amesema Tunafahamu kuhusu swala hili na tuna rekodi ya polisi. Msemaji wa serikali ya Congo Lambert Mende amesema alikuwa anafahamu kuhusu shutuma hizo, lakini ni sawa kwamba uchunguzi utafanywa na waafrika kusini na sio mamlaka ya Congo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM na Nairobi Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura Burundi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema leo kuwa uwezekano wa mashauriano na Korea Kaskazini kuhusu programu yake ya nyuklia pamoja na makombora ya masafa marefu huenda tu yakafanyika pale taifa hilo litakapoonyesha nia njema ya kufanya mazungumzo. Nafikiri ni mapema mno, amesema Tillerson wakati wa ziara yake nchini Misri. Tillerson amesema hayo wakati akifanya kikao cha pamoja na waandishi wa habari wa mambo ya nje wa Misri Sam Shokri baada ya kujadili masuala ya usalama na kieneo hasa kwenye mataifa ya Libya na Siria pamoja na utaratibu wa amani kati ya Israeli na Wapalestina. Tillerson amesema kuwa watu wa Misri lazima waendelee kuwa na imani kuwa Marekani ina nia ya kuendelea kuisaidia Misri kupambana na ugaidi na timu ya uokozi nchini Russia leo imeendelea kutafuta mabaki ya ndege iliyoanguka na kuua watu 71 wakiwemo wanahewa na watoto watatu kwenye eneo lililojaa theluji nje ya mji mkuu wa Moscow. Abiria 65 waliokuwa ndani ya ndege hiyo ni kati ya umri wa miaka 5 hadi 79 kulingana na orodha iliyotolewa na wizara ya dharura Russia bila ya kutaja uraia wao, uraia wao. Idi Ligongo anakuletea kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na hii leo katika uh, kwa undani tunaangalia e, sakata la kushinikizwa kujiuzulu kwa rais wa Afrika ya Kusini, Jacob Zuma, na katika sehemu ya pili tutaangalia e, maoni yaliyotolewa na kanisa huko nchini Tanzania juu ya hali ya mwenendo wa kiuchumi, hali kadhalika na kisiasa nchini Tanzania. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Afrika Kusini, ambako hali ya taharuki ya kisiasa Afrika Kusini e, inaelezwa kufikia kilele chake hivi leo baada ya viongozi wa chama tawala cha ANC kukutana na kumtaka rais Jacob Zuma kujiuzulu baada ya zaidi ya wiki moja ya mashauriano. Hatua hiyo ya upinzani, upinzani umesema kwamba mzozo huo e, haujafikia kikomo, ukiapa kuitisha uchaguzi wa awali wa kumwondoa Zuma. Muungano wa vyama vya upinzani umesema kuwa una nia ya kupiga kura ya kutokuwa na imani e, ya Zuma mbele ya Bunge, ikiwa e, ni mara ya tisa ya hatua ya ha, swala kama hilo. Basi hapa studio ninaye mwenzangu BMJ Muridhi kuangalia hili BMJ. Taarifa zimekuwa zikisambaa kwelikweli juu ya hali inavyokwenda huko nchini Afrika Kusini. Kuna wakati uh, ikatolewa taarifa kwamba pengine Zuma amejiuzulu, tukagundua kwamba ni fake news. Ni nini kinaendelea? Ni, ni, hivi sasa ni kweli kabisa? <laughs> <coughs> Idi Ligongo, ni kwa sababu uh, hapa kabla hatujajitayarisha kuja hapa studio tulikuwa tumepata habari hizo kutoka eh, vyombo mbalimbali mbali, vikisema amejiuzulu, lakini ikatokea kwamba uh, hizo si habari ambazo zimethibitishwa na idhaa hii ya Sauti ya Amerika na ukweli wa mambo ni kwamba ni kama ulivyoeleza hapo kwenye utangulizi wako. Eh, kulikuwa na mkutano ambao ulikuwa umesubiriwa kwa muda mrefu, Idi Ligongo. Uh, kwa sababu shinikizo hizi bila shaka zikuanza leo wala jana, zimekuwepo kwa muda mrefu, na itakumbukwa kwamba huyu ni mtu ambaye hata uongozi wa chama cha ANC African National Congress alikuwa anasimamia tangu alipochukua hatamu za uongozi mwaka wa elfu mbili na tisa, lakini amenyang'anywa, uh, tunaweza kusema amenyang'anywa uongozi huo na badala yake ukachukuliwa na makamu wake huyu se se se uh, Cyril Ramaphosa. labda uh, idi ligongo uh, kueleza tu kidogo kwa wale ambao labda ni, ni mara ya kwanza kwa kusikia kuhusu nini kinachoendelea katika Afrika ya Kusini huyu ni rais ambaye ana umri wa miaka 66 na, na amekuwa rais wa, mare, wa, wa Afrika Kusini tangu mwaka huu wa elfu mbili na tisa, na kabla ya hapo alikuwa ni makamu wa rais wa Tambo Mbeki mwaka 1999 hadi kufikia mwaka 2005 kile ambacho kinafanya nitoe uh, kauli hiyo ni kueleza kwamba jinsi ambavyo amekuwa katika uongozi kwa muda mrefu, na vivyo hivyo ndivyo amepata wakosoaji wengi uh, zaidi na tangu mwaka wa elfu mbili na saba alikuwa ni mwenyekiti wa chama hicho, na kama alivyosema sasa, uongozi huo umechukuliwa na makamu wake Cyril Ramaphosa. Na utawala wa wazuma idi umegubikwa na kashfa za rushwa, hilo ni muhimu sana. Kwa muda mrefu kashfa kubwa zaidi ambayo imewahi kutajwa ni ile ambayo ilisemekana kwamba yeye ametumia pesa za serikali kujengea au kukarabati nyumba yake ya kibinafsi, na vilevile kumekuwa na ukuaji af wa uchumi katika nchi hiyo, na vilevile vile pia kumekuwa na rekodi mbaya zaidi ya ukosefu wa ajira tangu kashfa hizi zianze kutokea hadharani. na kashfa <coughs> kashfa hiyo niliyoeleza imeendelea kuzua kila aina ya hisia hususan kwa Waafrika uh, Afrika Kusini, raia wa Afrika Kusini wa kawaida kutoka mashambani na kwingineko. Na ingawa kwamba hayo yamekuwa tu ni madai, raia wengi wa nchi hiyo wanaamini shutuma hizo kuwa ni za kweli, na kwa hivyo hayo na mengine kama vile tuma za kutoheshimu sheria yameibua hasira kubwa miongoni mwa raia, huku vilio vya kumtaka aondoke huyu uh, rais uh, Jacob Zuma vikisikika kutoka maeneo mbalimbali nchini kote, na mzozo huo uh, hadi umeleta athari na sintofahamu kwa taifa hilo ambalo Uh, limeendelea zaidi kiuchumi barani Afrika, huku baadhi ya shughuli za umma zikifutwa ziki uh, kama hivi ilivyotokea wiki iliyopita ukikumbuka, wasikilizaji watakumbuka tulileta ripoti hapa hapa tu katika uh, kwa undani kuhusu hotuba muhimu sana ambayo ilikuwa ifanywa na rais huyo kuhusu hali ya taifa na ambayo ilitarajiwa kutolewa bungeni siku ya Alhamisi wiki iliyopita na ikaahirishwa kwa sababu ya mzozo ambao unaendelea sasa hivi. BMJ, Muridhi, umegusia mambo mengi ambayo uh, yanaashiria kwamba kwa nini eh, Rais Jacob Zuma hivi sasa watu wanataka uh, aondoke madarakani na hatakuwa rais wa uh, kwanza kuondolewa madarakani kabla ya kumaliza muhula wake wa Afrika Kusini, kwa sababu hata yule ambaye alikuwa akimkaimu kabla ajawa rais rasmi uh, rais Tabumbeki naye vilevile vile aliondolewa madarakani eh, kabla ya kumaliza muhula wake, na akaamua kujiuzulu kutokana na kashfa za hapa na pale za hali ya kisiasa za nchi hiyo ya Afrika Kusini. Sasa kwa kile ambacho kinaelezwa, BMJ Muridhi, eh, Je, Uh, Jacob Zuma mwenyewe anaonyesha nia ya kutaka kujiuzulu ama bado anang'ang'ania? La hasha, la hasha. Idi Ligongo anangang'ania kuendelea kuwa mamlakani. Uh, na huyu makamu wake amekuwa akitumia lugha ambayo ni ya kidiplomasia, hususan juzi, wakati mimi, wakati nimesafiri nikiwa nchini Ethiopia, nilikuwa natizama uh, televisheni wakati akihojiwa kwa, kwa mmoja ya mikutano pale, uh, huyu, uh, makamu wake anaelezea kwa lugha ambayo kwa hakika ni ya a, ki, kita, ki, ki kwamba wanataka aondoke, wengi Afrika Kusini wanataka aondoke, lakini aondoke kulingana na mikakati na kanuni za sheria na vilevile vile kanuni za chama. Lakini kama ambavyo umekuwa ukieleza hapo katika taarifa ambazo tumezipata hivi punde, yale ambayo yalitarajiwa ya kufanyika hivi leo hayakufanyika kwa sababu yeye haonyeshi nia ya kuondoka amekuwa akisema kutakuwa mikutano tutafanya hivi na vile, lakini bado ameendelea kung'ang'ania, na hata wadadisi au wachambuzi wa maswala ya siasa za Afrika Kusini wanaonekana wamefika pahali ambapo hawaelewi kabisa hasa ana nia gani. E, kwani e, wengine labda, nimekuwa nikiangalia angalia, wengine wanaeleza kwamba labda hataki kuondoka kwa sababu akiondoka, huenda baadhi ya kashfa hizi tulizozitaja zikamfikisha mahakamani na ikuwa ni, ni vigumu sana kwake yeye kuendelea kuwa ana heshima ambayo anaendelea kupewa sasa hivi kama rais, lakini kuna mengine mengi ambayo yanaelezwa kuhusu ni kwa nini labda ataki kuondoka. Lakini ukweli kwamba hidi uh, ni muda tu, ni muda tu, ni muda tu, huyu bwana itabidi aondoke kulingana na jinsi ambavyo mambo yamekuwa yakiendelea Afrika Kusini, na kwa hali jinsi inavyoonekana, uh, endapo itatangazwa kwamba amejiuzulu ama chama chake kumwajibisha e, kwa kumfanya ajuzulu e, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa e, masharti fulani ama e, kwa amri e, lakini vilevile vile, kama tulivyosikia taarifa zinazosema kwamba kambi ya upinzani bungeni tayari kabisa wameshaonyesha nia ya kutaka kumpigia kura ya kutokuwa na imani, licha ya kwamba chama chake kuwa na, na, na viti vingi ndani ya bunge la Afrika Kusini. Lakini sasa kitu kingine ambacho ingekuwa ni vizuri tukizungumze ni nani hasa ambaye atachukua nafasi hii, kwa sababu hata wakati Thabo Mbeki alipojiuzulu, si makamu wake ambaye Jacob Zuma alichukua urais moja kwa moja? Eh, sasa kwa hali jinsi inavyoonekana itakuwaje? Kwa hali ilivyo sasa hivi, wengi ambao wanazungumzia suala hili wanasema makamu wake huenda ndiye atakuwa kiongozi mwafaka kabisa kutukua kuchukua usukani kwa sasa hivi. Sasa kulingana na labda jinsi eh, sheria za Afrika Kusini zinavyoeleza. Uh, nafikiri pia anapatiwa nafasi hiyo, uh, makamu wa rais, hata kama ni kwa muda mfupi eh, kabla hawajajipanga kujua ni nani hasa ataingia katika viatu hivyo eh, lakini eh, eh, inaelezwa na wengi wa wachambuzi kwamba Ramaphosa huyu Cyril Ramaphosa ako na nia ya kuongoza taifa hilo. Kwa hivyo, uh, itakuwa tu ni kushuhudia kuona ni vipi ambavyo uh, ni nani atachukua uh, au kama Ramaphosa atachukua nafasi hiyo, atachukua kwa muda gani, na iwapo ni kwa muda mfupi, kama yeye mwenyewe atagombania uh, uraisi uh, ili awe raisi uh, kamili uh, baada ya Jacob Zuma kuondoka. Na umelitaja swala idi la uh, chama hicho uh, kinacho au uh, muungano wa vyama katika bunge kutaka kuchu, kuf, kupiga kura ya kutokuwa na imani na hili eh, ni la mwisho kabisa. Ni suala ambalo walikuwa nasema hawataki lifikie pale, wanasema kwa kwa Kiingereza last resort, lakini iwapo itafika pale, iwapo ataondolewa kwa kura ya kutokuwa na imani, basi atakuwa hana namna nyingine. Na wengine pia wanatoa mfano wa jinsi hali ilivyokuwa katika nchi ya Zimbabwe, ambapo unakumbuka si muda mrefu eh, tangu huyu Robert Mugabe rais wa muda mrefu kuondolewa, lakini aliondolewa kwa taratibu taratibu, ndivyo hivyo walitarajia kwamba hakutokuwa na vurugu au hasia katika kumuondoa Jacob Zuma, lakini iwapo hataondoka ki kwa kwa hiari yake basi hiyo hatua ambayo umeitaja basi itakuwa ndio ambayo itachukuliwa ya, ama, ya kwenda kule kwenye bunge na kutoa uh, kupiga kura ya kutokuwa na imani naye na, na hatakuwa na jinsi nyingine ila yeye kuondoka madarakani. Naam, basi endapo hili litatokea litaendeleza historia ambayo uh, imeshajitokeza uh, kwa rais wa Afrika Kusini kutomaliza muda wake. Rais Thabo Mbeki yeye aliachia madaraka E, mwezi Septemba mwaka elfu mbili na nane akiwa bado anapaswa kuendelea na madaraka hayo ya urais wa Afrika Kusini ambao wadhifa huo ukachukuliwa na Kgalema Petrus Motlanthe ambaye alihudumu kama rais wa Afrika Kusini kuanzia Septemba 25 mwaka 2008 mpaka Mei 2009, ambapo uh, rais wa sasa Jacob Zuma ndiye alichukua madaraka. Lakini kwa hali jinsi ilivyo, uchaguzi wa Afrika Kusini unapangwa kufanyika hapo mwakani, na kwa hali jinsi ilivyo, kutokana na kwamba uh, chama cha African National Congress, japokuwa ni chama tawala, kuna vyama vingine vya upinzani ambavyo vinaweza kutoa rais bado kina nafasi ya kutoa rais na Cyril Ramaphosa ambaye ni makamu wa rais wa hivi sasa uh, kiongozi wa chama cha ANC ndiye anayeonekana kabisa ataelekea kuwa rais wa Afrika Kusini. BMJ, shukrani sana, tusubiri tuone nini ambacho kitatokea. Naidi, na, na, kwa sekunde chache tu ni kwamba sio mm -hmm. Ramaphosa peke yake ambaye anasukuma msukumo huu, ni nchi nzima, kwa sababu pia inasemekana kwamba wote wale ambao wamehusika na rushwa na sio tu Zuma pia watachukuliwa hatua, kwa hivyo wasiwasi bado unaendelea. Naam, basi tuone e, hali ya mambo yataendaje katika chama kikongwe kabisa e, cha kisiasa barani Afrika a, chama ambacho kilikuwa katika harakati za kukomboa mtu mweusi Afrika Kusini, na baadaye rais mstaafu Nelson Mandela alipotoka gerezani akafanikiwa kuwa rais kupitia chama hicho, na baadaye akaja rais Tabo Mbeki, Jacob Zuma, na tusubiri tuone nini kila mbacho uh, kitatokea katika siasa za Afrika Kusini. Tukitoka hapo, tutaelekea nchini Tanzania kujua kile kinachoendelea juu ya suala zima la mambo ya kisiasa. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tunaelekea nchini Tanzania. E, kumekuwepo na taarifa kwamba e, kanisa Katoliki nchini Tanzania kuelekea katika ile eh, sikukuu ya Pasaka, wametoa waraka, wametoa eh, kama msimamo, kujue, kueleza hali ya kiuchumi, kisiasa na demokrasia yanavyoendelea nchini Tanzania, na kutaka kujua zaidi yani nini hasa ambacho eh, kimetokea hapo, tunaye mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Id Uwesu, Id Uwesu, moja kwa moja maanake, kuna mkanganyiko bado, haijafahamika kwamba huu ni waraka ni msimamo ama ni maoni ya kanisa, ni nini hasa, hebu tueleze Idi. Asante Id, uh, ni kwamba kitu ambacho kimetolewa na baraza la maaskofu uh, kwa mujibu wa andiko lao ni ujumbe kuelekea E, katika hiki kipindi cha Kwaresma, kipindi ambacho Wakristo wote duniani huwa wanaingia katika ile ibada ya kufunga kwa siku arobaini, e, kuadhimisha ama kukumbuka kile ambacho Kristo alikifanya akifunga na kwenda jangwani na kwa ajili ya kufanya toba ya, ya kumwomba Mungu aweze e, ku kurekebisha mambo katika kipindi hiko, lakini na Wakristo pia wanafanya hiyo. Na hivi sasa ndio baraza wakati linaelekea katika eh, ibada hiyo wametoa ujumbe na sidhani kama ni sahihi kuuita waraka, lakini katika ujumbe huu ndio kuna baadhi ya mambo wakaya wameelezea, masuala ya kisiasa, masuala ya kiuchumi na mambo mengine ya kijamii. E, yakiwemo yale ambayo yamekuwa yakiigusa uh, jamii ya Kitanzania kwa sehemu kubwa, mfano masuala ya kisiasa, kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Katika ujumbe huo, baraza limesema kwamba uh, serikali kuzuia baadhi ya shughuli za kisiasa kufanyika nchini Tanzania, kitu ambacho ni kinyume na sheria kwa mfano wapinzani kukatazwa kufanya eh, mikutano ya hadhara, kufanya makongamano, kufanya hata, kwa baadhi ya maeneo tumekuwa tukiona hata vile vikao vya ndani vikiziwa eh, kufanyika. Kwa hivyo hayo ni baadhi ya mambo ambayo eh, ujumbe huu pia ume, umezungumzia ili ku, kuona kwamba eh, hali ya mambo inabadilika, na wakati huu tukielekea katika kipindi hiko cha kufanya toba, basi toba ambazo kila Mkristo anaifanya iweze kuwa ya kweli na Mwenyezi Mungu huko mbele aweze aweze kuikubali Eid. Na katika swala la kiuchumi nini hasa ambacho wanazungumza? Kwa sababu kumekuwa na takwimu tofauti tofauti zinazokinzana hapo Tanzania na, kama a, utakumbuka, serikali ya Tanzania imesema kwamba watu inabidi wawe makini e, katika namna wanavyoweza kuzitumia takwimu, na wakaenda mbali zaidi kusema kwamba inawezekana hata mtu akafunguliwa mashtaka kwa kutumia takwimu ambazo uh, zinaonekana si rasmi. Uh, ida hayo yalikuwa ni ni, ni, ni maagizo kwamba labda unapokuwa unazungumzia uh, kitu fulani hasa inayohusu masuala ya kiuchumi uh, ni vyema kwamba ukawa na, na takwimu sahihi ili isionekane kama vile una, unapotosha uh, unapotoa takwimu ambazo si sahihi. Lakini katika ujumbe huu wa Baraza la Maaskofu Tanzania wao wamezungumzia baadhi ya mambo, hawakugusia sana masuala hayo ya takwimu, lakini wametaka tu kuyaona yale mambo ambayo pengine yanafanya yanaweza yakamtia doa mtu wakati anaenda kufanya hii toba yake. Kwa mfano, eh, amezungumzia masuala ya kodi, kwamba je, kama ni wafanya biashara wanalipa kodi stahiki, hawafanyi ulaghai kwenye kwenye biashara zao, kiasi kwamba eh, ile kodi ambayo inatakiwa kulipwa, pengine analipa kidogo ama anadanganya baadhi ya mambo yake. Lakini wale wenye jukumu la kukusanya kodi nao na ushuru na shughuli zingine zote kama hizo. Je, wamekadiria kwa haki? Wanafanya swala uh, hilo kwa kufuata katiba na sheria za nchi zinavyoelekeza. Lakini pia wamezungumzia masuala ya kama waajiri na namna wanavyo wa, wanavyowatembea wafanyakazi wao, wanafanya vitu vya haki, wanawalipa mishahara stahiki. Kwa hivyo ni kwa mtazamo wa aina hiyo, kwamba wakati Wakristo wanaingia katika toba hii basi yale mambo ambayo yanakuwa yanatia dosari toba waweze kuyaangalia na kutafakari na kuyatubu, ili wanapokwenda kuanza eh, kipindi hiko cha, cha toba, basi ile ibada yao iweze kupokelewa vizuri huko na Mwenyezi Mungu. Haya ambayo yamezungumzwa na baraza la maskofu e, yanatoka jinsi yalivyoandikwa, madhumuni yake yanaonekana ni kumlenga nani, ama kwenda kwa nani? Kwa serikali moja kwa moja, ama kwa waumini wake? Kwa sababu kwa mfano ilo suala la kupiga marufuku siasa kutofanyika hapo nchini Tanzania, e, limetoka katika serikali. Je, huu waraka sasa unavyoonekana, ama maoni haya kama unavyoita yanaelekeza moja kwa moja kuigusa serikali. Huwezi e, ukaitoa serikali katika hili, kwa sababu yenyewe ndio ambayo imetoa tamko la la, ku, uh, la kuzuia uh, shughuli hizi. Lakini pia eh, ni kwamba wanaofanya haya mambo ama walioko ndani ya, ya serikali ni wanadamu na wana imani zao na hivyo kama wana nchi hii inaongozwa kwa mujibu wa katiba na sheria na inasemekana ama inajulikana kama ni nchi ya kidemokrasia, kwa hivyo yale mambo yote ambayo yanatakikana kufanyikana kwa mujibu wa katiba na sheria, basi yafanywe vile ambavyo yanapaswa kufanyika, lakini isiwe wewe, kwa kuwa upo katika serikali, labda una mamlaka fulani ukayafanya kinyume na vile katiba inataka. Hicho ndicho ambacho eh, baraza hili la maaskofu imejaribu kueleza, imeelekeza eh, maelezo haya. Ukiisoma huu uh, ujumbe, ni kwamba unailenga serikali, unamlenga mtu mmoja mmoja, kwa mfano wafanya biashara, kwa mfano waajiri hawa ni watu ambao si lazima wawe serikali. Mtu binafsi anaweza kuwa, anaweza kuajiri kwa, kwa hivyo ni ujumbe ambao umelenga katika maeneo yote ya kijamii, hasa hii ya, ya Kitanzania hii na baadhi ya wanasiasa hasa wa upinzani kwa mfano mbunge wa Kigoma mjini Zitto Kabwe ameonekana, uh, kufurahia uh, ujumbe huu uliotoka kwa baraza la maaskofu hapo, uh, nchini Tanzania. Je, kwa upande wa serikali kuna lolote ambalo limesha imeshazungumza juu ya ujumbe huu maanake, japokuwa kwamba serikali ya Tanzania kikatiba kuweka bayana kwamba haina dini, lakini bado, eh, ina wananchi ambao wengi tu ni waumini wa madhehebu mbalimbali mbali, eh, wa Kristu kwa Waislam. Sasa je, eh, hiki ambacho kimezungumzwa, serikali imezungumza lolote mpaka hivi sasa ama imepuuzia? Uh, serikali bado haijaweza haija kuzungumza chochote na hata Uh, msemaji wa serikali Dr. Hassan Abbas amekaririwa na vyombo vya habari akieleza kuwa yeye bado hajaliona ama haja, hajaona huo ujumbe na hivyo hawezi kuzungumza chochote kwa sasa. Pengine hapo baadaye anaweza serikali inaweza ikatoa taarifa eh, kufuatia ujumbe huu ambao kwa kiasi kikubwa naweza kusema umeelekezwa kwao, pamoja na, na jamii ya, jamii ya Kitanzania, lakini hadi sasa serikali bado haijaweza kuzungumzia, na kama nilivyosema hapo awali kwamba msemaji wa serikali eh, bado hajauona kwa mujibu wake, na hivyo hakuweza eh, kusema chochote. Mapokezi ya wananchi ni yapi? Ni, ni ukiwa eh, watu wa kawaida kabisa, ama ni jambo ambalo pengine lipo tu sana katika vyombo vya habari Uh, unajua siku hizi hizi huwezi ukasema jambo linabaki tu katika vyombo vya habari. Uh, hizi kuna mitandao ya kijamii, na taarifa hii kwa sehemu kubwa uh, imetandaa ime, ime imesambaa ime kupitia mitandao ya kijamii. Kwa hivyo uh, watu ukizungumza na mtu mmoja mmoja wanaonyesha wameupokea, na na, na, na, na, na wengi wao wanaonyesha kwamba kweli inapaswa kusema kutamkwa haya ambayo yametamkwa, kwa sababu eh, katika baadhi ya maeneo kama haya ya kisiasa ni hali ya wazi ambayo inaonekana, lakini kuna masuala ya vyombo vya habari kwamba kumekuwa na na, na, na na- ishara kwamba kuna ukandamizwaji wa vyombo vya habari kutokana na baadhi ya vyombo kufungiwa, vingine kuwa wana, wanawekwa chini ya uangalizi ama kutozwa faini kulingana na yale ambayo ya wanayatamka yanasemekana kama ni uchochezi. Kwa hivyo ni mambo ambayo Watanzania wengi wamekuwa wakizungumza waki kwamba eh, yana ukweli na, na, na, na kwa sehemu kubwa wanaona kunahitajika kufanyika kitu ili kurekebisha eh, hali ya mambo hivi sasa Tanzania. uh, Idi Wesu, mi ni kushukuru sana kwa kutupatia eh, taarifa hiyo juu ya ujumbe huu ambao umetoka baraza la maaskofu. E, ambao makao yake makuu yapo pale eneo la Kurasini jijini Dar es Salaam, ambapo wamegusia mambo mengi kama alivyoeleza mwanahabari wetu Idi Wesu juu ya masuala ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, na yakielekezwa kwa waumini e, kuelekea kwenye e, ile a, ibada ya Kwaresma ambayo inatarajia kuanza. Basi tusubiri tusikie kile ambacho serikali pengine ya Tanzania itatoka rasmi na taarifa uh, kujibu kile ambacho kimeelezwa, na tuone nini hasa ambacho uh, kitafuata. Lakini kama alivyoeleza mwanahabari wetu Idi Wesu ni kwamba maoni yamekuwa mengi kwelikweli katika mitandao, halikadhalika kwa baadhi ya wanasiasa. Kufika hapa tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mimi jina langu ni Id Ligongo. Upande wa pili alikuwepo Saida Hamdun. Msimamizi wa matangazo haya ni Khadija Riami.