Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express namnamnam nam, nam. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, siku ikiwa ni Jumanne tarehe nayo ni 6 mwezi wa Februari mwaka wa 2018. Jina langu Harrison Kamao. Na mimi naitwa Sandey Shumari, nimekushajaa tele ndani ya studio kama pishi la michele, ikiwa leo Februari sita, kama wanavyosema Kamao. Msikilizaji, mambo ni kemkem kem, mambo ni mengi ambayo nimekuandalia kuanzia kule nchini Kenya ambapo tayari kiongozi mmoja wa upinzani hivi sasa anashitakiwa kwa uhaini, bila kusahau kule nchini Tanzania wanataka basi, serikali zinataka serikali zingine ziunge mkono China e, katika kule ku Piga marufuku uuzaji wa pembe za ndovu. Kweli kabisa, kama alivyosema mwenzangu Sandey Shomari, mambo ni mengi kweli kweli. Lakini hata baada ya China kutangaza marufuku ya biashara za pembe za ndovu, wataalam nchini Tanzania wanatoa ushauri gani? Biashara ya meno ya tembo ni mtandao kima wa kimataifa, kama mtandao wa madawa ya kulevya. Kwa hiyo serikali za hasa za kiafrika ambazo zina hawa tembo zijizatiti titi. Tu hicho ni kidokezo tu, lakini kwanza tuelekee nchini Kenya, ambapo mwanasiasa wakili Miguna Miguna aliyejitangaza kuwa jenerali wa vuguvugu la NRM na aliyekamatwa kufuatia hafla ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama rais wa wananchi wiki iliyopita, hatimaye amefikishwa mahakamani hivi leo. Hebu tuungane naye mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi atuelezee zaidi mambo yalivyo. Kennedy, karibu kwenye VOA Express. Habari ya Nairobi na mambo yako namna gani? Asante Harison. Nairobi hii ni jinsi ulivyoeleza hapo kwamba koti hapa Nairobi inasubiri kuwasilishwa mahakamani kwa a, wakili wa upinzani Miguna Miguna, na sasa tunavyozungumza, bado haja wasilishwa hapa. Anafaa kutolewa kule kwa a, koti nyingine kule Kajiado, kaunti ya Kajiado, na kuweza kuletwa Nairobi, lakini tunavyozungumza pia a, yule Jaji Luka Kimaru anaendelea kutoa uamuzi wa kesi ambayo Uh, inspekta mkuu wa polisi Boinnet na um, mkuu wa idara ya upelelezi uh, yule George Kinoti walikosa, uh, walikosa kuafiki maagizo ya mahakama. Sasa hiyo ndiyo kesi inayoendelea kuamuliwa sasa. Hebu kidogo turudi nyuma, Wandera, wa mwishoni mwa wiki kulikuwa na fununu kwamba yeye alikuwa amezuiliwa katika mojawapo ya stesheni karibu eneo la Kiambu. Nimesikia umetaja Kajiado, mahakama pia umetaja mjini Nairobi. Hebu fafanua, alikuwa amezuiliwa upande wa Kiambu ama Kajiado, na mahakama anatarajiwa mahakama Nairobi mjini ama kule Kajiado? Nam alikamatwa wiki iliyopita na Uh, kukawa na ripoti kwamba huenda amezuiliwa katika kituo cha polisi cha Githunguri, lakini sasa maafisa wa uh, viongozi wa upinzani walipoelekea Githunguri au uh, walikuta wali kwamba tayari hayuko kule. Sasa kukawa na ripoti kwamba huenda alimepelekwa lari kule Kiambu na wakaelekea lari. Sasa baada ya mahakama kutoa agizo uh, lingine hapo jana uh, kwake kuweza kurejeshwa Nairobi, inaonekana serikali ilimpeleka kule Kajiado. Sasa huko ndiko inaripotiwa kwamba aliweza kufikishwa katika koti moja hapo na kuweza kufunguliwa mashtaka, lakini amekataa kukubali mashtaka hayo na kueleza kwamba anafaa kusomea mashtaka hayo ya uhaini akiwa katika koti hapa jijini Nairobi. Na nilivyoeleza, bado koti inasubiri aweze kuwasilishwa katika mahakama kuu hapa Milimani, lakini bado hajawasilishwa, hilo likingojewa kufanyika. Je, kuna lolote kutoka kwa mawakili? Mawakili wameweza kusimama imara. Baraza la mawakili hapa nchini Kenya limeweza kusimama imara na wakili wenzao mwenzao huyu Miguna Miguna na leo wameweza kuzungumza. Hebu tumsikize wakili mkuu wa Miguna Miguna John Hamino alivyoeleza. Uh, kitu kizuri ambacho kimetokea leo ni kwa, inafanana kwamba uh, ni bwana miguu na ngali hai. Tulikuwa na wasiwasi sana, tulikuwa tukifikiri labda labda amekufa ama amepata mgonjwa, kwa sababu yeye tuliambiwa kwamba yeye ni mgonjwa na ugonjwa hiyo wa asma na hali yake ya, ya mwilisi haikuwi nzuri sana, tukao na hofuhofu kabisa. Lakini sasa walichozungumza inafanana kama yeye ngali hai, lakini yuko kule kwa Kajiado. Kwa, kwa vile tumeuliza nani jaji atengeneze order kwamba yeye atolewe kule Kajiado, rudishwe hapa Nairobi na vile vile pia kuna wakili Nelson Harvey ambaye ni mmoja wapo wa mawakili ambao wanashughulikia sana kesi hii ya Miguna Miguna. Hebu tumsikilize pia alivyoeleza leo. Ni matarajio yetu ya kwamba e, msimamizi mkuu wa idara ya polisi Inspector General e, Joseph Boynet atakuja mahakamani pia. E, mkurugenzi wa idara ya upelelezi e, Kinoti yapaswa awe mahakamani kutuambia wapi alipo Miguna Miguna kwa sababu mara ya mwisho Miguna Miguna alipoonekana alionekana katika kituo cha polisi ya Kidunguri, e, alikuwa na wakili mmoja mwenzetu Edwin Sifuna, so Tanzania. E, siku ya Jumamosi Miguna Miguna hajaonekana tena. Tulikuwa katika kituo cha polisi cha Lari siku mbili zilipopita, tuli, tuli tarajia kwamba tutampata pale, lakini hatukuruhusiwa kuongea naye na, e, mahakama imetoa amri tatu sasa kwamba mto e, Miguna aletwe kotini na amri ya mwisho ndiyo iliyotolewa jana jioni ambayo ilisema kwamba e, Boynet na Kinoti waje mahakamani leo asubuhi waambie mahakama Miguna Miguna yuko wapi. Pia tuliweza kuzungumza na wakili Maria Mbeneka ambaye pia aliweza kufika katika mahakama ya Milimani na kufuatilia kesi hii ya Miguna Miguna, Miguna. Hebu tumsikilize pia alivyoeleza. Hatujui ni nini kimesababisha kime apelekwe Kajiado ilhali Jaji Kimaru alikuwa amesema alikuwa ametoa oda kwamba aletwe kotini na tumeelezwa sasa tukiwa hapa kwamba mashtaka yalifunguliwa katika koti ya Kajiado. Kwa hivyo lazima tuelewe kama ni yani, polisi walisema katika uchunguzi wao kuna jambo ambalo lilisababisha li, wafungue mashtaka kule Kajiado, labda jambo lilifanyika huko Kajiado, hatujaelewa na tukizungumza na wakili wake tutajua kwa sababu hapa sasa hivi ndio, tunajua mashtaka yamefunguliwa kule Kajiado. Asante sana Kennedy Wandera, na tunahakika na tunafuatilia kwamba kuna mengi yanaendelea kufanyika, hatua zinazochukuliwa dhidi ya viongozi walioshiriki mambo ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani. Na katika matangazo mengine yetu, tutaendelea kukujuza zaidi. Sunday kwako, bila shaka. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania. George Njogope yuko tayari kabisa akisema kwamba ingawa ah, serikali ya Tanzania imesema China ilikuwa ikitajwa kwa mnuzi mkubwa pembe za ndovu hivi sasa imepiga marufuku biashara hiyo. Haya, George jogopa, yapi mengine ulionayo? Naam, asante, nakushukuru kwamba kama unavyofahamu, uh, nchi za Asia mbali mara zote zikitajwa kuhusika katika biashara ya pembe za ndovu na magenge yanayofanya uwindaji haramu yamekuwa kuelekea maeneo hayo, lakini leo uh, katibu mkuu katika wizara ya, ya utalii na mali asili amepongeza hatua iliyochukuliwa na China ya kupiga marufuku biashara aina yote ya pembe za ndovu katika taifa hilo, na ametoa mwito akitaka mataifa mengine duniani yafate ya mfumo uliochukuliwa na China, kwa sababu hali ya biashara haramu ya pembe za ndovu bado imeshamiri katika maeneo mbalimbali. Alisisitiza akisema Gaudensi Milanzi. Nimeomba ni na nchi zingine nazo zifuate, zifuate uamuzi kama wa China kwa sababu um, hizi tembo wetu uh, zilikuwa hendi China peke yake. Hasa nimesema pamoja na China na, na, na nchi zingine ambazo zilikuwepo hapa nazo zifuate uamuzi wa China, kwamba nao wabeni hizo hizo products za tembo pamoja na vifaru naam njogopa. Kwa hiyo kilichopelekewa kwa ujumla pengine na viongozi wengine kuzungumzwa zaidi ya hilo na msande ni kwamba kumekuwa na kongamano limefanyika hapa Dar es Salaam. Kongamano hili ni la utalii wa kimataifa, na hasa kwa sababu Tanzania ni eneo ambalo watalii wengi kutoka nchi za Ulaya na Marekani wamekuwa kiwasili, tofauti na China. China ni taifa lenye idadi kubwa ya watu, lakini kumekuwa na watalii wachache wanawasili. Kwa hivyo kongamano hili limekusanyisha wafanyabiashara na watalii pamoja na watu wa sekta ya hoteli kutoka China na Tanzania, na hili swala ndo liliibuka hapo baada ya waandishi wa habari kugusia, inakuwa vipi ushirikiano huu wa Tanzania na China, lakini China ameshatoa marufuku ya kuagiza eh, pembe za ndovu. Ndio maana akagusia hilo huyo katibu mkuu. Lakini pia Swala hili limekuwa limejadiliwa kwa kina na watu wengi ikiwemo huyu aliokuwa mbunge katika bunge lilopita, ambaye pia alikuwa mwenyekiti wa kamati ya bunge inayohusika na, na maswala ya ardhi, mali asili na utalii James Lembeli, ambaye yeye aligusia umuhimu wa mataifa yote duniani kushirikiana kudhibiti biashara haramu ya pembe za ndovu, kama akisisitiza, biashara ya meno ya tembo ni mtandao kima wa kimataifa kama mtandao wa madawa ya kulevya. Kwa hiyo serikali za hasa za Kiafrika ambazo zina hawa tembo zi jiza titi tu krime kama hizo zitaendelea kuwepo. ilisikitisha kwa yule yule jamaa aliyeuawa hapa. Polisi wasichukue muda mrefu sana kuchunguza mambo haya na kuja na ukweli wa hali halisi. Haya, nakushukuru sana kwa taarifa hiyo, George Njogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania hivi sasa. Basi tuelekee katika habari za dunia. Katika habari za dunia, mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya ameshtakiwa hivi leo kwa kosa la uhaini kwa kuhusika kwake katika tukio la kujiapisha kiongozi wa upinzani Raila Odinga, hali ambayo inaonekana ni changamoto kwa rais Uhuru Kenyatta. Kwa mujibu wa mashtaka yaliyowasilishwa na polisi katika mahakama moja kwenye kaunti ya Kajiado, jirani na mji mkuu Nairobi, Miguna Miguna anashtakiwa kwa kuwepo na kuridhia kusimamia uapisho ambao ni kosa la uhaini. Miguna pia ameshtakiwa kwa kushiriki mkusanyiko ambao ni kinyume cha sheria na kujihusisha katika kuandaa harakati za kihalifu. Kwa mujibu wa shirika la habari Reuters, Reuters, Miguna amekataa kukiri ama makosa au la, akisema kesi yake ni vyema isikilizwe mbele ya jaji mkuu, mbele ya jaji mjini Nairobi. Mawakili wa rais wa Marekani Donald Trump wanamshauri asikubali kufanya mahojiano na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller, gazeti la New York Times limeripoti. Timu ya Mueller tayari imeshazungumza na maafisa kadhaa wa White House na wengine waliohusika na kampeni ya Trump, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kama Rasia imeingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016 na ikiwa Trump aliingilia kati sheria kwa kumfukuza kazi mkuu wa FBI James Comey. Gazeti la Times limeeleza kwa mujibu wa watu wanne walioeleza juu ya mambo ama jambo hilo, ni kwamba mawakili wa Trump wana wasiwasi, ikiwa Trump atahojiwa, na huenda akatoa taarifa zisizo za ukweli au zenye utata na kujikuta hatarini kwa kosa la kudanganya wachunguzi wa serikali kuu. Mahakama ya kijeshi ya Somalia imemhukumu adhabu ya kifo mtu mmoja aliyehusika na mlipuko wa bomu Oktoba katika mji mkuu Mogadishu, ambao uliwa zaidi ya watu mia tano. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa kuliko wote kwa kushuhudiwa mjini Mogadishu na mkubwa kuliko yote katika pembe ya Afrika. Mkuu wa mahakama ya kijeshi jenerali Hassan Ali Shute amesema mmoja wa husika hao Hassan Aden Isak amekutwa na hatia ya kushiriki kuratibu kwa mlipuko huo. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Shangirai, ni mgonjwa wa maututi, yuko hospitalini nchini Afrika Kusini, na wafuasi wake wameelezwa wajitayarishe kwa habari mbaya. Chanzo katika chama hicho kimeeleza mapema leo Shangirai mwenye umri wa miaka 65 amekuwa akilazwa na kutoka hospitalini mara kwa mara tangu Juni mwaka wa 2016 huku akiugua saratani ya utumbo. Alirejea Johannesburg katika nchi jirani ya Afrika Kusini mwanzoni mwa mwezi Januari kwa duru ya hivi karibuni ya matibabu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Chanzo kimesema kutokana na ripoti ya afya waliopokea jana, hali inaonekana si nzuri hata kidogo. Ni mgonjwa sana, na tutarajie lolote kuanzia sasa. Ripoti hiyo imesema ugonjwa wa Shangirai Umekua, umekigawa chama chake cha Movement for Democratic Change, MDC, huku maafisa wakipambana hadharani juu ya ni nani achukue wadhfa wa chama hicho. Endelea kusafiri na VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unasafiri kwenye matatu, kama upo kwenye daladala au kwenye shughuli zako mbalimbali mbali, basi VOA Express msikilizaji inasafiri pamoja nawe, bila kusahau pia kwenye ule mtandao wetu moja kwa moja wa VOA Swahili Facebook, tunapatikana huko, au sivyo kamao Kweli kabisa, na mm. Tuko kila mahali. Nafikiri umekumbuka kutaja www.voaswahili.com. Sasa Sande, mambo ya chakula na mambo ya kujikimu kichakula, hasa katika mataifa yanayoendelea ni changamoto kubwa. Watu wengi wakitegemea mvua ama msimu wa mvua, kwamba wakati huo ndio tutapata mavuno. Mvua ukipotea, basi na mavuno nayo hakuna. Sasa hivi tunaungana naye uh, Mombasa ambaye nataka tueleze zaidi kuhusiana na swala hili la unyunyuziaji wa maji ama chakula katika Afrika na eneo hasa alilopo ili tujue uhakikisho wa chakula vipi? Karibu sana Liberty Adede ndani ya VOA Express. Hebu tueleze yapi yanayojiri kuhusiana na swala hili, Liberty cha umma ama wale wa Kenya ambao ni zaidi ya eh, milioni arobaini na moja huku kiwango kingine kikiwa kinasalia kama eh, chakula kwa mifugo kama vile ng'ombe. Lakini mazao ya mahindi nchini Kenya ni nusu tu ya kiwango hicho, na sasa haitoshelezi vihitaji eh, la wakenya kwenye chakula haswa sana eh, chakula cha sima ama mahindi ambacho Wakenya wanatembelea sana, na kinachosalia ama kiwango kinachosalia inakuwa kinajaziwa na vyakula vinavyoagiziwa kutoka nje. Kando na hayo ni kwamba vyakula vya kama vile maharagwe ama nafaka zingine kama vile maharagwe hmm, na mchele inawekia pia, inanunuliwa katika masoko ya haswa sana jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kuwa kuna sheria kali ambazo zinazuia maeneo mengine kuleta chakula huku, lakini kulingana na yale yaliyojiri mwaka elfu mbili na kumi na sita elfu mbili na kumi na saba kumekuwa na kiangazi, hakukuwa na chakula cha kilichoweza kuvunwa. Wakulima wakawa wamejaribu kuangazia serikali na mipango yake ya kuka, ya kilimo cha kunyunyizia maji hakikuzaa matunda vile kilikuwa imetarajiwa. Na sasa eh, waziri wa kudumu katika ama katibu wa kudumu katika wizara ya kilimo Bwana Richard Lesiampe anasema kwamba serikali sasa imeangazia ama inakusudia sasa kuwashirikisha mm -hmm, wale wawekezaji wa kibinafsi kuweza mm -hmm, kuimarisha mazao E, katika kuhakikisha kwamba chakula kinachozaliwa katika mashamba yale ya kunyunyizia maji mm -hmm. iwe ni mahindi ama mchele, inakuwa ni, ni kiwango cha kutosha kutosheleza Wakenya, na hiyo ni kidogo kinasalia kuweza kuongezea katika masoko ya ng'ambo. Wacha tusikie Lesiampe anasema vipi. Lazima tu- tufanye ukulima ambao unakupatia mazao ili Wakenya wasikose kuwa na chakula, na kwa hivyo e, hiyo ndio sababu tumesema kwamba e, kutokana na mambo ya hali ya hewa ambayo tunaita climate change imekuwa ni vigumu sana e, kutegemea mvua ili tupate mahindi ya kutosha, kupata maziwa ya kutosha, e, kupata maharagwe ya kutosha, hata kupata mpunga ama wali ama mchele wa kutosha, e, hata imekuwa ni vigumu sana hata kupata sukari ya kutosha. Na ndio sababu hiyo tumesema kwamba mambo ya kunyunyizia mashamba maji itakuwa ni jambo la muhimu sana kuhakikisha kwamba Kenya tunapata chakula ya kutosha. Sehemu yoyote ambayo itakuwa na maji ya kutosha tutahakikisha kwamba tutanyunyuzia e, mimea yetu maji ili tupate chakula hiyo ambayo itawatosheleza Wakenya na hata kupata chakula ambayo tunaweza kutuma nje e, ama tunaweza kuuza nje. Ah, umesikia kabisa, Asante, kwamba kuna njia mbadala ambazo zitachukuliwa kuweza kuhakikisha kuna chakula cha kutosha. Lakini Liberty, kabla ni kuache uende, kuna swali ambalo linaibuka. Kunasemekana kwamba njia mbadala sasa ni kunyunyizia maji. Je, kuna visima vya kutosha au kuna madimbu ya maji kwamba yatategemewa bila mvua ya, maji yatatoka wapi? Na, kama eneo moja la pwani hapa kuna eneo limetengwa shamba kubwa zaidi za like, zaidi ya ekari mia sita Galana Kulalu ambapo maji kutoka mto Tana yamekuwa yakiweza kupigwa hadi katika shamba hili japo mazao yaliyotoka hapo mwaka jana hakutosheleza na hakuridhisha, ndipo sasa wazo hili la kuweza kujumuisha wawekezaji wa kibinafsi kuingia katika mashamba kama hayo katika maeneo ya Mwea hapo ni sehemu se, ya kati mwa nchi, na pia maeneo ya Nyanza kuna mashamba makubwa pia, ambapo kuna pandwa mpunga na kupitia na mpango huo utasaidia sasa kuimarisha zao la mchele kutoka maeneo hayo, huku Dalana Kulali ikiimarishwa kuweza kutoa eh, zao la mahindi kuweza kukidhi mahitaji. Lakini eh, eh, utakubaliana na nani kwamba eh, ni suala ambalo pia linakusudiwa kwamba kuchimbwa visima ya kuweza kutoa maji kuendeleza kilimo hicho, hasa sana kwa wale wakulima wadogo wadogo, mm -hmm. Katika mashamba yao wenyewe ili kujikimu kupata chakula cha kutosha. Asante sana Liberty ya Dede. Kwa hakika tunatumai kwamba mambo ya chakula, ama usalama wa chakula utaendelea kuimarika katika mataifa ya Afrika na hasa Afrika mashariki na kati. Asante sana Sawa kabisa. Sasa Kamao kama anavyosema bila kawaida kwenye Express au Vio Express bila muziki mambo hayasogei na kwenda mbele hayaendi, kama unasema wakati umefika kwamba wa muziki muziki uanguke ndani ya Vio Express, si napoangalia tunaelekea huko nchini Kenya ambapo tunawapata watesi, wimbo ni Subira pata, mambo, pata vitu msikilizaji tafadhali kuwa patient, madam, shughuli zimezidi uko Dar es Salaam. Hey, nikisikia etu na test na jango kupenda mimi na kupenda masefahamu hey, acha ni made kazi kwanza, nikitoka Dar na vuka hadi Mwanza. Hey, mimi ki mwanaume najikaza kimfuko na kiuchumi na jijaza. Hey, kuwa patient kwa hospitali, ah, narudi karibuni usijali. Hey, nilikuwa na kujulisha hali na kupenda sana mami, japo niko mbali Sane sana vitu hivyo kutoka kwake huyo wachesi. Msikilizaji wanakuambia kama wako kwenye moto, on fire, maana yake huu sio mchezo kabao. Yeah. Subira ndio neno hapa lakini mambo ndivyo yanavyokwenda ndani ya VUE Express. Kwa sababu kama unajua vitu vinavyokwenda, ni kwamba mambo yanaenda yakibadilika kila wakati, kila uchao. Umesikia kwa mfano kule Japan wanasema nini? Mujibu jarida The Guardian, wanasema kwamba huko Japan hivi sasa wanataka kuanzisha kuwapa robot kazi zaidi ya kulea wazee. Unajua kulea wazee pale si pazuri, sasa badala ya manesi wanataka kuongeza marobot ndio waendelee kufanya kazi. Wanasema wanataka wafikie asilimia themanini. Hapo. Huko lakini hiyo ni kwa Japani. Tuwezi kujua labda hawana maanisho ya kutosha kule Japani. Siku moja naona kutakuwa na vita ya maroboti na binadamu, lakini tuache tuende moja kwa moja kwa mambo ya kitalii italii na biashara ilivyo. Basi leo katika makala ya biashara tunazungumzia umuhimu wa kufahamu lugha zaidi ya moja katika kufanya biashara huku Afrika Mashariki kutokana na utandawazi na kupanuka kwa utalii. Kwa muda mrefu watalii kutoka nchi za Ulaya hutembelea miji mikuu na miji ya pwani pamoja na mbuga za wanyama wa pori. Lakini hii leo watalii wengi zaidi kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia wanatembelea maeneo ambayo wa hayakuwa kwa kawaida yanavutia watalii hapo awali, kama magharibi mwa Kenya, yaani huko upande wa kaunti ya Nyanza. Haya basi, huko kwa mfano, kuna wafanyabiashara wanasema, kutoka nchi jirani za Rwanda na Burundi, ambao wanafanya kazi kutokana na kufunguliwa kwa soko huru la Afrika ya Mashariki. Na kulingana na mtandao wa gazeti la New Times la Rwanda, Teresa Mugakaguba kutoka Rwanda ambaye ni mfanyabiashara katika mji wa Busasamana huko Nyanza anasema alienda Dubai kwa mara ya kwanza kununua bidhaa zake. Sasa alipofika kule akabiliwa ah, na changamoto kufahamu kuzungumza lugha. Kwa mfano, kule mo zaidi wanazungumza Kiswahili, Kiarabu na Kiingereza hivyo basi ilikuwa ni kazi wakati yeye amezoea Rwanda, anazungumza tu Kifaransa na Kinyarwanda peke yake. Aa, sasa basi namna gani aliweza kufanikisha azma ya kununua bidhaa zake na kisha kurudi kwenye makazi yake ya asili? Kamau, ni kwamba mfanyabiashara huyu sasa ilibidi aingie gharama bila ya kupenda. Kwa sababu gani? Ilibidi aajiri mtu kuweza kumsaidia kuwasiliana na wale wauza maduka kule Dubai, kuhakikisha kwamba kwanza wanamsaidia kushusha bei na pili kuwasiliana tu na wale wauzaji kwa sababu, na kutokana na hiyo basi akajiona kwamba ametumia gharama nyingi sana bila kutarajia kufanya manunuzi kule Dubai. Kwa hiyo ilibidi ajifunze Kiswahili aliporudi kwao, wala hata kuombea maji tu <laughs> ili aweze kufanya biashara kwa, <laughs> kwa sababu kule alikuta wenzake hawazungumzi hiyo lugha. Kwa hiyo amewataka wenzake pia wajifunze Kiswahili ama Kiarabu ama Kiingereza ndio waweze kupanua wigo wa biashara. Kwenye haya mataifa ya kigeni, hasa inapokuja kwenye maswala haya ya lugha, kweli kabisa basi, unaona. Kwa hivyo Sande, unaona biashara ya kikanda inabadilika kwa upande wa lugha, utalii na ushirikiano wa kikanda. Na katika mkutano wa hivi karibuni wa viongozi wa Umoja wa Afrika huko Addis Ababa, mkazo uliwekwa katika kupanua biashara kati ya mataifa ya Kiafrika, na hapo suluhisho mojawapo kubwa kabisa ilikuwa ni lugha tofauti tofauti. Sawa kabisa, basi lugha zinaendelea kutamba. Msikilizaji, ni mambo hayo ya VOA Express, na usasahau kama, kama ulivyosema kuna maswali ambayo kila siku tunayauliza kwenye mtandao kutaka kujua nini kinachoendelea. Unajua, kama muda mrefu umekuwa ukifanya hizi shughuli za matangazo ya alfajiri na, na, kwa, kwa hiyo kwenye Express hatuja kupata kwa muda mrefu. Unajua, hujanikaribisha hujanikaribisha, Sande, sasa hujanikaribisha, nimengoja sana. Nakukaribisha kwa swali <laughs> <Uja nikaribisha Sunday. laughs> baada ya kutoka huko kwenye shughuli za alfajiri mm -hmm. njoo kwenye hapa alasiri kiteknolojia au vipi? Haya, wametiririka watu, wanakuambia kwa lugha ya mtaani kule. Afrika Mashariki wanasema nini? Wametiririka kwa kweli. Huyu tunaanza naye ni Molel Masai, anasema bwana, teknolojia haina mipaka, kwa afrika kuwa na sheria zake, hicho kitu kitakuwa kigumu sana, japo anasema inawezekana kwa sababu tumeshahibiwa vya kutosha. Basi Arab Chichi anasema uh, ni shida tu, ni kwamba wataendelea kukopi hizo za wazungu tu na kujitaja eti ni zao. Haya, David Charles Machibia anasema, huyu amelemba kwa Kiingereza, lakini tasoma kwa Kiswahili. Anasema, hatuhitaji sheria, tunachokihitaji ni uhuru kufikiri kupita kawaida na kuwa na mawazo ya ubunifu. Hayo ndio mambo anasema yeye anayataka. Kweli wamesema mengi sana na hatuwezi tukamaliza yote, kwa sababu naona mwenzetu Kennedy, eh, Kenneth Bwire yuko hapa tayari <laughs> kabisa. Yani sijui nitakuja kufanya nini Kennedy na Kenneth, ama waniruhusu haya na kuchanganya kidogo wenyewe wenye, wakubali tu sasa, niwe tu nikisema Kenneth na Kennedy. Lakini karibu sana uh, Kenneth Bwire <laughs> <laughs> <wala Kenneth>, <laughs> <Stena> <laughs> Kama kama wewe mwenyewe ulivyozungumza hapo, walifungwa vibaya bila kutegemewa na Eagles, sasa, kutoka Philadelphia, e, sababu ya kuchanganyikiwa e, <laughs> New England imefungwa. Sasa hilo imemchanganya kidogo kichwa ah, basi tuende tuambia tu anayotanda kwenye mitandao hiyo. Uko Tanzania, nabii wa na wa nabii, akunywa pombe na kubusu wanawake askalivyofurahia sana nabii Tito. Sasa mahakama ya wilaya ya Dodoma imeagiza mkazi mtaa wa Ngongona, manispaa ya Dodoma, Tito Mabichwa, maarufu kama nabii Tito, mwenye umri wa miaka 45, kupimwa akili upya katika taasisi ya afya akili ya Mirembe Isanga mkoani Dodoma, kisa na maana kuweza kuridhisha mahakama kama ana matatizo ya akili. Hii ni baada ya huyu jamaa mm -hmm. kujaribu kutumia wembe kujiua alipofikishwa mahakamani. Sasa mm. mahakama inasema hawana uhakika kama huyu jamaa kweli nabii huyu akili zake ziko zina sawa. Endapo atapimwa akili basi, yeah. apatikane akili hazipo sawa, hana kosa. Endapo atapimwa apatikane akili na shida wewe ni mali ya serikali ukijaribu kujiua basi nchini Kenya. Haya, tuambie nchini Kenya. Aha. Kuna magari ambayo huyu amezoea kama huyu yale ambayo yamewekwa mm -hmm. TV screens kule mbele unaposafiri unaona picha za ajabu. Sasa katika mji wa Mombasa mm -hmm. kuna magari ambayo yanatumia, yanaonyesha filamu zile ambazo wengine wana Kiingereza wanasema obscene, zina ngono ndani yake mm -hmm. Sasa raia wanasema hapana, hatuwezi endelea na haya mambo bwana, si tumeketu tunaenda safarini, lakini tunayoona anatuchangamsha mwili, haiwezekani, ziondolewe. Abiria wanalalamika ah. zi sasa mamlaka inasema hizo zote zitaondolewa kwenye yale magari, kwa sababu mahali imefika wezekani, hata wanafunzi wa shule mm -hmm, wamejua gari fulani linatoka muda fulani, feri linaenda Mtwapa, anapanda hilo, akifika mtu hapa anapanda lingine kurudi. Nganya iko noma, lakini ndivyo mambo yanavyoendelea ndani ya kutoka jiji kuu la marekani washington dc napotazama upande wa pili naona mwelekezi akiniambia kwamba tim ndo hizo zinaondoka lakini kutoka hapa saka, washington saka. dc jina langu harizon kama au na mimi naitwa sunday shomari msikilizaji na kutakia alasiri njema naendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika