Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ambayo ni Februari 5 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na katika eneo nzima la maziwa makuu 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile vile kule Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi tunapatikana katika mita bendi 19 na 22. Karibuni nam katika matangazo yetu ya leo. Huko nchini Kenya, baada ya baadhi ya vituo vya runinga kufunguliwa wanaharakati aliowasilisha kesi hiyo mahakamani kwa upande wake anasemaje? Na vilevile katika habari nyingine, makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ameanza ziara ya wiki moja kaskazini mashariki mwa bara Asia. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na BMJ Mridhi kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba nduru nyingine ya mazungumzo yamani, ya amani ya Sudani Kusini imeanza hii leo nchini Ethiopia huku kukiwa na wasiwasi kuhusu kuongezeka katika jumuiya ya, ya kimataifa kwa wasiwasi huo kuhusiana na kuendelea kwa vita nchini Sudani kusini licha ya juhudi kadhaa za kusitisha mapigano hayo ya miaka mingi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP la Ufaransa, waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Wokne Behenyeho aliwaambia wajumbe waliokusanyika hivi leo wakati wa ufunguzi wa mazungumzo hayo kwamba wamepewa nafasi nyingi za kutatua mzozo huo na kwamba hii ni nafasi yao ya mwisho. Mazungumzo hayo yanasimamiwa na mamlaka ya kieneo ya IGAD. Maelfu ya watu wamekufa na mamilioni kufurushwa makwao kufuatia vita hivyo. Vituo viwili vya televisheni kati ya vinne vilivyokuwa vimefungwa na serikali ya Kenya vimefunguliwa hivi leo. KTN na NTV vimerejelea shughuli zake za kawaida baada ya kufunguliwa masafa yake wiki liopi, kufungiwa masafa yake wiki iliyopita kwa tuhuma kwamba vilikiuka maagizo ya serikali ya kuto ripoti kuhusu kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama raia rais wa nchi wa wananchi. Hatua ya leo ilifuatia kesi iliyowasilishwa mahakamani na mwanaharakati Okia Okoiti Omtata kutaka serikali kutoingilia shughuli za vituo hivyo pamoja na vile vya Citizen TV na Inoro TV. Wakati huo huo, mapema leo, polisi nchini Kenya walitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya umati wa zaidi wa waandamanaji mia moja ambao walikuwa wakiitaka serikali kufungua tena vituo hivyo vinne vya televisheni, kwa mujibu wa shahidi aliyezungumza na shirika la habari la Reuters. Wanaharakati hao walikuwa wakijaribu kuandamana kuelekea kwenye ofisi za serikali wakati polisi walipofyatua gesi hiyo ya kutoa machozi. Serikali ilikuwa imepuuza amri ya mahakama iliyotolewa Alhamisi wiki jana kwamba vituo vya televisheni vya KTN, NTV, Citizen na Inoro vifunguliwe. Odinga ameshikilia kwamba ndiye rais aliyechaguliwa kihalali kwenye uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka jana. Hata hivyo, baada ya kufunguliwa kwa vituo hivyo, hatima ya Citizen TV na Inoro haikujulikana mara moja. Kwingineko ni kwamba mchunguzi maarufu kuhusu biashara haramu ya pembe za ndovu na vifaru ambaye ni raia wa Marekani amekutwa amekufa nyumbani kwake mjini Nairobi nchini Kenya akiwa na jeraha la kisu shingoni. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Kenya. Kwa miongo kadhaa Esmond Bradley Martin mwenye umri wa miaka 75 amekuwa akifuatilia usafirishaji wa bidhaa zinazotokana na, na wanyamapori hususan kutoka Afrika kwenda bara Asia. Paula Kahumbu, ambaye ni afisa mkuu wa shirika la kulinda wanyama wa pori la Wildlife Direct linaloshughulika sana na ndovu, alisema kwamba kifo cha Bradley Martin ni pigo kubwa kwa juhudi za kuhifadhi wanyamapori. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kaumbwa amesema mchunguzi huyo alikuwa anakaribia kutoa kitabu kuhusu jinsi usafirishaji haramu wa bidhaa zinazotokana na wanyamapori umehama kutoka China hadi kwenye nchi jirani. Aedeesiiaiday ya ya saiyasauitangaza Juni huko nchini Kenya, ambapo hatimaye vituo viwili vya televisheni nchini humo vimefunguliwa na kurusa kuendelea matangazo yao na serikali nchi hiyo vituo hivo vikiwa ilisisitiza taaaeaisst vyombo vitatu vya habari nchini Kenya vitaendelea kuzimwa huku uchunguzi ukiendelea kubaini kile inachokiita kuwa hatua za kukiuka agizo lake kupeperusha matangazo ya moja kwa moja kwenye hafla ya uapisho wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Na licha ya jaji wa mahakama kuu jijini Nairobi, Chacha Mwita, kutoa agizo la kusitisha mara moja marufuku hiyo ya serikali ya rais Uhuru Kenyatta, serikali imeonekana kupuuza agizo hilo, swala lililomshinikiza mwanaharakati Ukiya U Mtata kurejea mahakamani kuishtaki serikali kwa kukiuka agizo la mahakama hiyo. Lakini muda mfupi tu baada ya mwanaharakati huyo kuonesha nia kuelekea mahakamani, serikali ya Kenya kupitia halmashauri ya mawasiliano imerejesha masafa ya KTN News na NTV, huku runinga ya Citizen na inoro zinazomilikiwa na Royal Media Services zikiendelea kuzimwa. Lakini Peter Upondo, mkuu wa kitengo cha uhariri runinga ya Citizen, ameeleza Idhaa ya Sauti ya Amerika kuwa serikali ya Kenya haijawaeleza chochote kuhusu hatua ya kuzima runinga hizo licha ya KTN News na NTV kuwekwa hewani chama na Royal Media, pia Uh, ya kwamba vituo uh, citizens specifically ifunguliwe, lakini uh, serikali haijakubali kwa hivyo bado tunasubiri. Hakuna information yoyote ambayo tumepata. Aidha, Bwana Opondo anasisitiza kuwa shirika la Royal Media Services litasubiri kuelezwa na serikali sababu za kuendelea kuzima runinga zake. Kwa hivyo tunatarajia kwamba tutapewa msimamo rasmi wa serikali, kwa nini kituo chetu bado kime kiko, hakiko hewani na alafu hapo sasa tutaamua vile ya how to go forward. Ali Manzu, ambaye ni mhariri wa KTN News, ameeleza kuwa japo ni afueni kurejesha masafu ya runinga ya KTN News, anasisitiza kuwa serikali inatoa mfano mbovu kwa umma kukiuka agizo la mahakama. Hii inaonyesha wazi kwamba kwa upande mmoja serikali inapuuza idara ya mahakama inapotoa amri kama hizi, kumaanisha kwamba inatoa picha mbaya pia kwa mwananchi ambaye atajiuliza, je, iwapo mimi pia sitofuata sheria namna ambavyo inavyohitajika, kama vile serikali imepuuzilia mbali sheria Je, itakuwa ni jambo la busara hapa? Ndo tunafaa tujiulize kwa nini tumefikia hapa. Bwana Manzu pia anaeleza kuwa mtizamo ambao ulimwengu ulikuwa nao kuhusu Kenya unadidimizwa na hatua za serikali ya Kenya kuingilia utendakazi na uhuru wa vyombo vya habari nchini Kenya. Hii haitoi picha nzuri kusema kweli, kwa serikali kutokamana na kile ambacho kimetokea kufuata baadhi ya wanahabari, na ilipelekea kuwepo na vitisho na vitu kama hivyo, kwa hiyo hatutofanya kazi zetu kwa kulingana na ile mikakati ambayo imewekwa kupitia sheria ama katiba. Victor Bwire, afisa wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, ameeleza idhaa ya sauti ya Amerika kuwa ni sharti pawepo na uhusiano mwema kati ya serikali ya Kenya na vyombo vya habari. Tusisuluhishe shida ambazo ziko eh, katika nchi ama between media na serikali katika namna hiyo hiyo, ni njia ambayo kidogo imeturudisha nyuma, na kwa wale ambao wengi wamesoma historia na wanaelewa uhuru nchini, hiyo imekuwa ni black spot katika historia yetu. Hatua hii ya serikali ya Kenya inajiri saa chache tu baada ya mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kufanya maandamano jijini Nairobi na kuishitumu serikali kwa kuingilia uhuru wa vyombo vya habari. Kennedy Wandera, sauti Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC na vilevile usahau basi, matangazo haya msikizaji, yanaweza kujia kupitia kwa mtandao wetu wa www voaswahili com, bila kusahau kwenye VOA Facebook. Mwezi huu wa Februari unaadhimisha hapa Marekani kama mwezi wa historia ya mtu mweusi. Katika mwezi huu mzima, tutakuwa tunakuletea maelezo mafupi mafupi kuhusu historia ya watu weusi na mchango wao katika taifa hili la Marekani. Hii leo tunaanza na mtu aliyeanzisha kumbukumbu hii ya kila mwaka, mtu aliyetambulika kama baba wa maadhimisho ya mwezi wa historia ya Wamarekani weusi ni Dr. Carter G. Woodson. Alizaliwa mwaka 1875 kama mtoto wa watumwa wa zamani. Alielewa vizuri umuhimu wa kupata elimu bora. Mwaka 1912 Dr. Woodson alikuwa Mmarekani wa pili mweusi kupata shahada ya PhD katika chuo kikuu cha Harvard. Mwaka 1926 Dr. Woodson alianzisha maadhimisho ya wiki ya historia ya Mmarekani mweusi na wazo hilo ndiyo liligeuka kuwa mwezi mzima wa Februari kuadhimishwa kama mwezi wa historia ya mtu mweusi kuanzia mwaka 1976 zaji iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa naendelea kukusomea habari za dunia. Israeli imeanza kutoa ilani za kuhamisha maelfu ya wahamiaji kutoka bara la Afrika. Mustakabali wa takriban wahamiaji elfu arobaini kutoka Afrika unakabiliwa na hali ya sintofahamu baada ya nyaraka hizo kutolewa na nchi hiyo. Wahamiaji hao wanapewa chaguo la kuchukua dola elfu tatu mia tano za Marekani na tikiti ya ndege ya safari moja kuelekea Rwanda katika kipindi cha siku sitini la sivyo watakabiliwa na kifungo jela. Wengi wa wahamiaji hao ni wa kutoka nchi zinazokabiliwa na vita za Sudan, Sudani Kusini na Eritrea katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, na waliingia nchini Israeli kinyume cha sheria. Wengi wanasema kwamba hawawezi kurudi barani Afrika na kwa hivyo watachagua uwezekano wa kwenda jela. Israeli inatuma wahamiaji nchini Rwanda baada ya kuikagua nchi hiyo na kupata kwamba iko salama kiuchumi na imeimarika. Hata hivyo, Rwanda imekanusha kwamba imekubali kuwapokea wahamiaji hao. Kesi kuhusu mshukiwa wa shambulizi la Paris, Salah Abdus Salam, imeanza hii leo Jumatatu mjini Brussels, Ubelgiji, huku kukiwa na ulinzi mkali kwenye mahakama iliyojaa pomoni. Abdu Salam mwenye umri wa miaka 28 alionekana mwenye mandevu na kuvaa vulana nyeupe kwenye mahakama hiyo huku akiwa hana nyororo au minyororo miguuni na kuzingirwa na maafisa wa usalama waliovaa kofia na nguo nyeusi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na kufuatia kufunguliwa kwa baadhi ya vituo vya televisheni nchini Kenya baada ya vuta ni kuvute kati ya serikali, mahakama na wadau mbalimbali. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na ambaye alikuwa amewasilisha kesi mahakamani kupinga kufungwa kwa vituo hivyo Okiya Omtata na kwanza akamuuliza kama kesi hiyo itaendelea baada ya hiyo hatua ya leo. Kesi itaendelea kwa sababu wamehujumu haki za wananchi na hivyo vyombo. Kesi itaendelea kwa sababu mahakama ilikuwa imesema siku kumi na nne kesi itasikilizwa, ni hiyo tu, kesi ya kufungwa kwa vyombo. Amiri wafungue mara moja, alafu turudi baada ya siku kumi na nne, wakuja wajieleze ni kwa nini walifunga hivyo vyombo. So serikali kwa muda gani, lakini haina haina haki ya kufunga jambo hata kwa sekondi moja. Naam, hebu tuzungumzie hili la kukamatwa kwa baadhi ya viongozi wa upinzani hapo. Hilo nalo ni jambo ambalo linazungumziwa sana hapo Kenya. ni jambo ambalo linatusumbua kwa sababu, kuna sababu mtu ashikwa na atie mbaroni kwa amri ya koti telewe na asifunguliwe, ili katiba inasema mtu akishikwa ana haki ya kufunguliwa kupewa bond ili atoke nje, na leo hii mahakama imetoa amri ya kwamba inspekta jendo la polisi asike kotini kesho aeleze ni kwa nini hawajatia amri ya polisi ya mahakama kesho saa tatu asubuhi. Lini kunyanyasa tu wananchi? La, kwa sababu hii serikali nadhani imekosa kile kitu kinaitwa legitimacy. Sasa nataka kutumia uoga, ndio watu wasuari, watu wasiipinge. Naam, Omtata, suala ambalo limekuwa likizungumziwa sana tangu uh, ulipoenda mahakamani ni kuhusu uh, amri ya mahakama inapotolewa, alafu uh, serikali inakataa kutekeleza yale ambayo imeamriwa kutekeleza ni, ni, ni hatua ipi ambayo kisheria ingine inayoweza kuchukuliwa kutatua suala kama hili? Maanake linaonekana ni swala jipya. Kuna kuna hiyo sheria ambayo ilitungwa mwaka jana inaitwa contempt, na inatoa ina, inasema kwamba kutotii amri ya koti ni kinyume cha sheria na jambo la uhalifu, na ina ina faini fulani ambapo imewekwa kwenye hiyo sheria. Na sasa hiyo pia, unajua huko nyuma walikuwa nashaki serikali na wanawacha watu wenye wako nyuma hiyo wenye wanatumia ambao wamejificha kwenye serikali na wanapenda mambo ambayo ni kingine cha sheria. na wewe pia unadai una hasara uh, labda hasara ambayo umeenda katika kuwasilisha kesi hii eh? Nimedai hiyo hasara nimeenda kuwasilisha kesi hii, na pia nitaenda kuwafungulia kesi zingine kwa vile walizuia kuingia kwenye ya serikali. Nitawafungulia kesi zingine nikiwadai wanilipe zaidi pia ni mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya. Okia Omtata akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu zaidi ya ishirini toka wa kabila la Wahema waliuawa na nyumba zao zaidi ya mia tatu kuchoma moto huko Jugu, katika mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa Kongo, karibu na Ziwa Edward. Raia wa kabila la Hema wameiomba serikali kuwajibika. Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Hakuna oh, kazi masasi zinaripuka huko ngambo yete vunya nzima, hakuna kazi hmm. Masomo haiko, watoto wamerudi shuleni alafu wenyewe wanapiga risasi ni wanani na kwa nini? ni FARDC, polisi wanapiga risasi, kwa nini wanapiga kwa ajili ya wale ambao waliweza kujua kama Walendu na Wahema ambao waliuawa ila wamepata sasa kwa Bunya kuja kufanya makelele. Hali imerudi tulivu katika mji wa Bunya baada ya watu kutoka kabila la Wahema kuandamana hadi kunako ofisi ya mkuu wa mkoa wa Ituri kuomba suluhu kuhusu wenzao waliouliwa na kuomba wazikwe na amani kurejeshwa katika eneo lao la Njugu. John Kabwe ni kutoka kabila la Wahema akiwa Bunya. Watu wameuliwa watu ishirini na tatu katika mji wa Blupa, kaskazini mwa Bunya ma, kwa eneo la tenta la njugu Wahema no. ni wanani wameuliwa? ni Wahema ni Walendu ni Wahema ndio waliuliwa na watu wa kabila la Walendu walikuja kuwavamia saa nane za usiku walivaa ma mavazi ya raia, walikuwa naimba tu wimbo wa mai mai mai ma ma ma ma. Na wanapigana kwa nini? Chanzo cha vita bado hatujawahi kujulikana. Tangu vita vya zamani vya 2000 walikuwa wanapigania mipaka na shamba. Sasa hivi wawaseme chanzo cha vita hivi Namnazani soluhisho inaweza kuwalipi? Solution inaweza kuwa ni serikali tu kutoa nguvu. Kama serikali haiseme kitu, inaona na macho hii, italeta madhara. Serikali itie nguvu yake, itoe wito wake, ilete usalama, ilete jeshi lake eneo hilo. Naye Kabazaire ni mmoja wa mashirika ya wanawake wanaotafuta amani pa Ituri akiwa Bunia. Lepuis jana wakati wale watu waliwawa, inaonekana iko kati ya kabila mbili tangu zamani. Viso wanapiganaka wahema na walenzi, kati katikati yao Dio wale wenye waliwawa walikuwa watu makumi mbili na tatu, na sasa wale namuna jana walikuwa makumi mbili na tatu. Ile haiko hesabu ya mwisho, ile ndio maiti yenye walipata jana. Tena leo wanasema wangali wako na tosa ingine iko inaonekana, hatujui kama hesabu itakuwa ngapi watu wenye walifariki, na kuna watu wengi wenye wanaumizwa vile wenye wanapata walikatokatwa na mipanga, Sauti ya Amerika, Goma. Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na matokeo ya fainali ya mpira wa hapa Marekani inayojulikana kama Super Bowl, ambayo ingawa matokeo yamekwisha julikana muda mrefu, lakini hakuna budi kuzungumzia ushindi wa mara ya kwanza kabisa katika historia ya timu ya Philadelphia Eagles ambayo iliwaangusha mabingwa watetezi New England Patriots 41-33 katika mechi ya Super Bowl huko Minneapolis, Minnesota katika mechi iliyokuwa kali kabisa na ambayo mshindi hakumuliwa mpaka sekunde ya mwisho kabisa. Patriots wameshinda kombe hilo mara tano na walikuwa wanajaribu kuweka rekodi ya mara ya sita, lakini Eagles ambao wamecheza vizuri sana katika msimu mzima huu hawakuonyesha uoga wowote na hatimaye kuwang'oa mabingwa hao watetezi na kama ulikuwa hujasikia, basi Moroko wametoa ubingwa wa, wa Chani, yaani kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani ya bara la Afrika baada ya kuichapa Nigeria nne bila katika mechi ya fainali mjini Kasablanka jana Jumapili. Baada ya kumalizika kwa mashindano haya, sasa timu za Afrika zinaelekeza nguvu zao katika kombe la dunia ambalo litafanyika baadaye mwaka huu huko nchini Russia Sasa msikilizaji, twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianzia na Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuanze na kandanda, Super Cup Afrika makala ya ishirini na sita ambayo itaweka mapambano hivi karibuni baina ya bingwa mtetezo wa Champions League barani Afrika, Wydad Casablanca ya Moroko dhidi ya bingwa kombe la shirikisho TP Mazembe. Wydad Casablanca ya Moroko haiyawaye kunyanyua kinyang'anyiro hicho, TP Mazembe imekwisha wahi kunyanyua mara tatu, kwanza dhidi ya timu ya Stade Malien, pia na Fus de Rabat ya Moroko, pia dhidi ya Etoile du Sahel. Akizungumza na sauti ya Amerika, makamu kocha wa tipi Mazembe, David Mwakaso, amesema timu yake imefanya matayarisho kemkem na itafanya angalisho, kwa sababu miongoni mwa timu ya taifa ya Shani ya Morocco iliyenyanyua kikombe ijana dhidi ya Super Eagles ya Nigeria, goli ini kwa sifuri, mumepatikana wachezaji sita kutoka kwa timu ya Wydad Athletic Casablanca, wake kwa kifupi itamtumia vile vile mchezaji wa kulipwa Daniel Ajay Lucien. Kaozi kocha sauti ya Amerika, Lubumbashi. Asante sana Kahozi, na kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa na kindumbwendumbwe cha ligi ya soka nchini Tanzania. Klabu za Simba na Yanga zinajiandaa kushuka dimbani wiki huku zikiwa zimeacha vumbi zito katika michezo ya ligi kuu soka Tanzania bara iliyoshuhudia Simba ikiendelea kuwatesa wapinzani wake baada ya hapo jana kuifiatua Ruvu Shooting kwa bao tatu kwa sifuri. Matokeo hayo yamekoleza tambo kwa mashabiki wake wanaopita mitaani kifua mbele, wakisifu kwa kasi ya 4G, wakimaanisha kwamba moto ulioonyeshwa na timu yao hiyo ni wakoti a mbali tena kuzima kwake mpaka itakapomalizika michezo ya ligi kuu. Ushindi huo umeifanya Simba iendelee kujichimbia kileleni ikiwa na pointi 38, wakati yule anayemfuata ambaye ni Azam FC akiwa na pointi 33, ili hali mahasimu wao Yanga wakiendelea kupumua katika nafasi ya tatu wakiwa na pointi 31 mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America na tumalizie basi kutoka Nairobi, Kenya na mwandishi wetu Dennis Wanyonyi anasemaje kuhusu ligi ya klabu bingwa nchini humo? Mabingwa wa msimu jana taji la ligi kuu nchini Kenya KPL klabu ya Gor Mahia ukipenda serikali walifungua kampeni yao ya msimu huo mwaka elfu mbili kumi na nane elfu mbili na kumi na tisa kwa kishindo, baada ya kuirindima klabu ya Nakumat FC kichapo cha magoli manne bila jibu. Wawakilishi hao wa Kenya katika kombe la klabu bingwa barani Afrika walivuna ushindi huo mnono kupitia kwa wachezaji Medi Kagere, mzaliwa Rwanda, ambaye alicheka na wavu mara huku mchezaji Wellington Ucheng akifunga kurasa za mabao kwa upande wa Green Army kwa kutikisa nyavu mara moja. Dennis Onyunyi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Asanteni sana wote. Basi kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami mma Kabla ya kutamatisha matangazo haya basi, na kuletea muktasari wa habari. Ruru nyingine ya mazungumzo ya amani ya Sudani Kusini imeanza leo nchini Ethiopia, huku kukiwa na wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa jumuiya ya kimataifa kuhusiana na kuendelea kwa vita vya Sudani Kusini licha ya juhudi kadhaa za kusitisha mapigano ya miaka mingi. Vituo viwili vya televisheni kati ya vinne vilivyokuwa vimefungwa na serikali ya Kenya vimefunguliwa hivi leo KTN na NTV vimerejelea shughuli zake za kawaida baada ya kufungiwa masafa yake wiki iliyopita kwa tuhuma kwamba vilikiuka maagizo ya serikali ya kuripoti kuhusu kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama rais wa wananchi. Kwingineko ni kwamba mchunguzi maarufu kuhusu biashara haramu ya pembe za ndovu na vifaru ambaye ni raia wa Marekani amepatikana amekufa nyumbani kwake mjini Nairobi, nchini Kenya. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Aida Issa hapa studio. Jinangu ni Sandey Shomari na mwenzangu BMJ Mridhi Matikani, wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita. ISIS imepoteza sehemu kubwa ya maeneo iliyokuwa inashikilia huko Iraq, pamoja na miji mingi iliyowahi kuishikilia nchini Siria. Hata hivyo maeneo ambayo yaliwahi kushikiliwa na ISIS lazima hivi sasa yanabidi kukarabatiwa ili watu ambao wamekoseshwa makazi kutokana na vita wanaweza kurudi kwa usalama. Wakati wanamgambo wa ISIS walipokuwa wanakimbia, waliacha milipuko ili kuzuia juhudi za kukarabati na kuwaua raia wanaorudi na kuwavunja moyo wengine wanaotaka kurudi nyumbani. Serikali ya Marekani na marafiki zake kwenye kanda hiyo wanaendelea kufanya kazi katika mazingira ya hatari ili kuyafikia mahitaji ya haraka ya Wasiria na ya wa Iraq. Wanafanya kazi kuondoa mabomu yaliyotegwa ardhini katika maeneo hayo na milipuko ya hatari pamoja na kuwaelimisha familia hatari zilizopo. Huko Siria kwa mfano, juhudi za kuondoa mabomu yaliyobaki katika vita ambayo haya kulipuka zinazoungwa mkono na ushirika unaoongoza utafiti wa kuondoa mabomu kutoka zaidi ya maeneo tisini yaliyopewa umuhimu, ikijumuisha shule zaidi ya ishirini katika mji wa Raqa, vituo vya afya ikiwemo ya Tabka na hospitali za Raqa, madaraja na vyanzo vya maji, na kuruhusu mwendelezo wa kazi kuanza. Elimu kuhusu hatari ya milipuko ya ardhini pia inaendelea kote kwenye jimbo la Raqqa, ikiwafikia na kuwanufaisha zaidi ya watu elfu thelathini, wengi watoto na vijana, ikisafisha kiwango kisichowahi kufahamika cha milipuko hatari iliyowekwa kwenye maeneo na ISIS. Hii ni kazi kubwa, lakini jambo moja muhimu katika kufufua maeneo yaliyokombolewa. Wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi hawawezi kurudi kuwa salama kwenye vijiji vilivyoharibiwa na milipuko ya vita na kutegwa kwa milipuko hadi vifaa hivi vya hatari vinavyosababisha vifo kuondolewa. Hadi hivi sasa, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa zaidi ya dola milioni 104 kwenye juhudi hizi na marafiki wanaofadhiliwa na Marekani wamesafisha kiasi cha tani 45 za milipuko ya hatari huko Iraq na zaidi ya mita za mraba milioni 1.4 huko Siria. Imetoa kiasi cha dola milioni 841 za ufadhili wa wizara ya kigeni kwa nchi za nje kuisaidia Iraq, Jordan na Lebanon kwa ajili ya vifaa vya jeshi ambavyo vitasaidia nchi hizi kudhibiti vyema mipaka yao, kulinda maeneo yao ya kitaifa, kupambana na makundi yenye itikadi kali inayotumia ghasia na kuongeza operesheni za mafunzo Kuhakikisha kwamba ISIS inashindwa imebaki kuwa ni kipaumbele cha dharura na kipaumbele namba moja cha Marekani katika mashariki ya Kati. Marekani itaendelea kusimama na watu wa Iraq, watu wa Siria na marafiki zetu kote duniani katika mapambano yetu ya pamoja dhidi ya ISIS hadi kundi litokomezwe. Bado kuna kazi kubwa ya kufanywa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.