Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, Januari 31 mwaka 2018. Tunasikika pia katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22, vilevile katika 107.5 mjini na Nairobi, Kenya. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa serikali ya Tanzania yazindua hati mpya ya kusafiria yenye mfumo wa kielektroniki. Wengi walikuwa wanaingia kwa udanganyifu na wengine wanafanya makazi kwa udanganyifu bila kufata zile taratibu. Na katika habari nyingine utasikia kuhusu wachambuzi wanasema nini kufuatia hotuba ya hali ya taifa ya Rais Donald Trump wa Marekani jana usiku. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza, kaa tayari kukusomea habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Vituo vitatu vya televisheni nchini Kenya vitaendelea kutorusha matangazo yake mpaka serikali itakapokamilisha uchunguzi kuhusiana na kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga waziri wa mambo ya ndani ya nchi hiyo amesema hivi leo Jumatano, ikiwa ni matokeo ki ya kile ambacho kimetokea jana. tumeanza uchunguzi kuwalenga watu binafsi, waziri Fred Matiang'i amewambia mkutano wa wanahabari leo mchana, na kuongeza kuwa vyombo hivyo vitatu vya habari vitaendelea kufungiwa mpaka wakamilishe kabisa uchunguzi wao. Rais wa Namibia Hage Geingob amepiga marufuku kusafiri nje ya nchi kwa wafanyakazi wa serikali mpaka mwisho wa mwezi ujao, katika juhudi ya kupunguza matumizi ya serikali, ofisi ya rais imesema leo Jumatano. Serikali ya Namibia inakabiliwa na hali mbaya ya fedha, jambo ambalo limepelekea bajeti katika wizara zote kupunguzwa kwa kiasi kikubwa, huku uchumi wa nchi ukiwa katika hali mbaya, ukijitahidi kufufua sekta za ujenzi, uranium na almasi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hakuna ruhusa kwa mawaziri, manaibu mawaziri na wakuu wengine wa ofisi za kisiasa, watafikiriwa kupewa ruhusa ya kusafiri nje ya nchi mpaka mwisho wa mwezi Februari. Taarifa ya ofisi ya rais ilisema, hii ni amri ambayo imechukuliwa kwa masilahi ya kupunguza matumizi ya fedha za umma. Jeshi la ulinzi la Namibia limesema wiki hii kuwa halimudu tena kununua chakula kwa ajili ya wanajeshi wake au kulipa bili za umeme, maji kwenye kambi zake. Wabunge walijibu hotuba ya hali ya kitaifa ya rais wa Marekani Donald Trump, huku baadhi wakisifia matamshi yake ya kutaka ushirikiano wa vyama vyote na wengine wanatamani angetumia hotuba hiyo ya kitaifa kuelezea zaidi masuala mahususi yanayolikabili taifa. Mbunge Mrepublican Ryan Costello aliita ni hotuba yenye matumaini ambayo inaelezea vipaumbele vya ndani kama miundo mbinu na uhamiaji, na alisema bunge linahitaji kutumia wiki na miezi kadhaa ijayo kukamilisha mapendekezo mapana ya rais Trump kwa undani zaidi. Wakati huo senata Mdemocrat Chris Coons alisema alitumaini rais Trump angewasilisha ujumbe wa ushirikiano wa vyama vyote huku akitoa taarifa za kina kuhusu kuimarisha miundombinu, kusukuma mbele masilahi ya Marekani kote duniani, na kukabiliana na Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na Tanzania leo imezindua hati ya kusafiria ya kielektroniki ya Afrika Mashariki ikiwa ni utekelezaji wa makubaliano ya wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ya kutaka kila raia wa nchi hizo kutumia hati. Mwandishi wetu Dina Charia anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Tanzania imezindua hati ya kusafiri ya kielektroniki ya Afrika mashariki ya Tanzania ikiwa ni utekelezaji wa makubaliano ya wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki ya kutaka kila raia wa nchi hizo kutumia hati hizo. Mradi wa kutengeneza hati za kusafiria za kielektroniki umefadhiliwa na serikali ya Tanzania kwa gharama ya zaidi ya shilingi bilioni 127.2, na ili kuipata pasi hiyo mpya yenye kurasa 40 ikiwa na taarifa za mhusika kielektroniki, raia halali wa Tanzania mwenye kitambulisho cha taifa atatakiwa kulipia shilingi laki moja na nusu kila baada ya miaka kumi. Pasi hizo mpya za kielektroniki za Afrika Mashariki za Tanzania zitakuwa zinasomeka kwenye mfumo wa kielektroniki bila ya kuwa na sababu ya kuwa na pasi yenyewe, kwa hivyo kurahisisha pia upatikanaji wa viza au pindi pasi hiyo itakapopotea mtu akiwa nje ya nchi, na pia ni utambulisho wa pamoja wa raia wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wakiwa nje ya nchi za jumuiya hiyo. Ana, Peter Makakala, ni kamishna jenerali wa uhamiaji Tanzania. Kwa kuwa pasipoti ya kielektroniki Afrika Mashariki ya Tanzania imetengenezwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa chip inayo uwezo wa kubeba taarifa mbalimbali za muombaji, pamoja na alama nyingi za kiusalama, hivyo haitakuwa rahisi kughushi pasipoti hizi mpya, ni imara. Pasipoti hii inamwezesha mtumiaji kuwa na nakala ya pasipoti ya kielektroniki kwenye simu yake ya kiganja itakayojulikana kama emergency electronic passport. baada ya kupakua app ya pasipoti yake kwenye Rais John Magufuli alitaka kuwajibishwa kwa maafisa wa idara ya uhamiaji ambao amesema mpaka sasa hawataki kubadilika kwa kutofanya kazi kwa uadilifu, kwa kuendekeza rushwa. Ni kweli kabisa kuwa mfumo huu wa uhamiaji mtandao ni mzuri sana, lakini kama mnavyofahamu, mfumo kama mfumo peke yake hauwezi kuleta matokeo tunayoyataka. Ufanisi wa mfumo huu utategemea sana uadilifu na utendaji kazi wa watumishi wa idara hii. Hivyo basi, kamishna mkuu, hakikisha watu hawa unawashughulikia bila uoga. Katika mahojiano maalumu na VOA, baada ya uzinduzi huo, viongozi kadhaa pamoja na wananchi walizungumzia na kusema kwamba sasa kutakuwa na usalama zaidi wa mipaka ya nchi pamoja na udhibiti wa uhalifu wa kimataifa. Jenerali Venans Mabeyo ni mkuu wa majeshi ya ulinzi Tanzania. inaturahisisha sasa kudhibiti hali hiyo. tu wengi walikuwa wanaingia kwa udanganyifu, na wengine wanafanya makazi kwa udanganyifu bila kufata zile taratibu. Kwanza nimefurahi sana yeah, Tanzania kuboresha paspoti ambayo naamini watu wa kwanza hawawezi kugushi Pasi za sasa za kusafiria zitaendelea kutumika mpaka mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na tukiendelea na habari zaidi ni kwamba katika hotuba yake ya kwanza juu ya hali ya kitaifa, rais wa Marekani Donald Trump aliifananisha China kama mpinzani na alitangaza mwisho wa kile alichokiita enzi za kujitolea kiuchumi. Utawala wa rais Trump umerudia kuishutumu China kwa ukiukaji wa kibiashara na hatua zaidi za biashara dhidi ya Beijing zinatarajiwa kuchukuliwa karibuni, lakini rais hakutaja moja kwa moja taifa hilo la pili kwa ukubwa katika uchumi, wakati alipoahidi kulinda kanuni za biashara na kuwa na ushindani wa haki na majibu mwafaka katika biashara. Baadhi ya wa wachambuzi walisema kwamba huenda ikawa ni sababu kadhaa ambazo zinajumuisha utawala wake kutangaza hivi karibuni hatua zaidi za biashara. Uwezekano mwingine ni kwamba kuna mitazamo tofauti juu ya China ndani ya serikali ya Marekani na hakuna njia iliyo dhahiri ya kusonga mbele. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Hapo baadaye kidogo utasikiliza kipindi chetu cha afya na vilevile saa tatu kamili kwa saa za Afrika Mashariki, utakuwa naye Idi Ligongo akikuletea kipindi cha Kwa Undani, hali kadhalika akishirikiana na waandishi wenzetu kutoka kule Mombasa, Amina Chombo na Salma Muhamedi, wakikuchambulia kwa undani zaidi kuhusiana na matukio yanayoendelea katika nchi ya Kenya hivi sasa. Naam, msikilizaji, basi vilevile vile kumbuka, matangazo haya unaweza ukayapata kupitia redio zetu shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, hali kadhalika ABM kutoka huko Dodoma, Tanzania. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Inakadiriwa kuna watoto bilioni 2.2 duniani kote katika ripoti ya karibuni ya Umoja wa Mataifa imependekeza hatua za haraka zichukuliwe kuhakikisha kwamba mamilioni ya watoto wanaangaliwa kwa ajili ya hali yao ya baadaye. Mwenzangu Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba kuna kiasi cha watoto milioni 48 kote duniani ambao wameathiriwa na ghasia na mizozo lakini wamewasilisha mpango ambao utakuwa mwafaka kuwasaidia kuwajengea aina fulani ya maisha ya baadaye. Maafisa wa UNICEF wameomba fedha kiasi cha dola bilioni 3.6 ili kukidhi mahitaji kwenye maeneo yenye mizozo katika nchi 51, na, na pia kushughulikia mahitaji ambayo UNICEF ina azma ya kuwahudumia watu milioni 82 wakiwemo watoto milioni 48. Maafisa wa idara hiyo inayohudumia watoto wanasema mizozo ya muda mrefu huko Mashariki ya Kati na Afrika ndiyo wenye kuhitaji zaidi msaada. Taifa jipya la Sudan Kusini ndiyo moja ya maeneo yaliyoathiriwa vibaya sana barani Afrika, na hivyo maafisa wanasema wanajaribu kuokoa maisha ya kizazi kizima cha watoto waliojikuta katikati ya mzozo. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa vyeo vya juu nchini Pakistan wamefanya ziara ya kushtukiza kwenda Pakistan kuzungumzia ushirikiano wa pamoja na viongozi wa jeshi kufuatia mifululizo ya mashambulizi yanayosababisha vifo yanayofanywa na Taliban na wanamgambo wengine. Ziara ya leo Jumatano ilichukua saa kadhaa baada ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Sullivan kuwasihi viongozi wa Afghanistan kuhusika kwenye mazungumzo ya pamoja na wenzao wa Pakistan ghasia zilizoongezeka za wanamgambo huko Afghanistan zimechochea mivutano mjini Kabul na Islamabad kufuatia shutuma za waasi waliotumia makazi ya wa wakimbizi kupanga mabomu ya kujitoa mhanga hivi karibuni kwa msaada wa idara ya upelelezi nchini humo ISI. Msichana mdogo raia wa Pakistan aliuawa mapema leo na tetemeko kali la ardhi ambalo lilisambaa kwa elfu kadhaa za kilomita kaskazini mashariki mwa Afghanistan. Idara ya jiolojia ya Marekani inasema tetemeko hilo la 6.1 kwa kipimo cha Rikta lilitokea takriban kilomita 35 kusini mwa Jarm katika mkoa wa Hindu Kush karibu na mpaka wa Tajikistan kwenye umbali wa kilomita 191. Gharika hiyo ilitokea katika jimbo la Pakistan la Baluchistan. Mtoto huyo aliwawa na paa la nyumba ya udongo baada ya kuanguka takriban. Watu wengine tisa walijeruhiwa. Nam na kufuatia hotuba ya kuhusu hali ya nchi hapa Marekani iliyotolewa na Rais Donald Trump wachambuzi wa masuala ya siasa wamekuwa na maoni tofauti. Mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na profesa William Mkanta kutoka chuo kikuu cha Kentucky na kwanza akamuuliza mtazamo wake wa masuala ya uhamiaji aliyozungumziwa na rais Trump. Nafikiri katika masuala ambayo yameongelea swala la uhamiaji, ni swala mojawapo ambalo limeonyesha kuna mgawanyiko mkubwa uh, ndani ya vyama viwili vilivyopo vya, na pia ndani ya wananchi wenyewe wa Marekani, kwa sababu kama kuna mtu alifuatilia ile hotuba kwa karibu, basi itakumbuka kwamba wakati anaelezea sera mbalimbali za uhamiaji, ndipo ambapo hata uh, kuna sauti zilisikika za watu zikipinga kwa nguvu kile ambacho rais Trump alikuwa anakielezea. Kwa hiyo nafikiri kuna kazi kubwa bado ya kufanya ambayo italeta imani kwa watu wa vyama vyote viwili lakini kwa kifupi, sera zile hazijaleta makubaliano ambayo ni ya kitaifa mpaka. So sasa hivi rais Trump ana mtazamo kwamba uchumi wa taifa umefanya vizuri sana chini ya utawala wake. Je, tathmini yako ni vipi? Anaweza kusema kwamba uchumi wa Marekani sasa hivi unakuwa una, una vizuri kulinganisha na miaka kadhaa iliyopita, lakini pia ukweli wa mambo ni kwamba kuna mwelekeo ambao ulishaonekana kabla hata rais Trump hajaingia madarakani kwamba hali ya uchumi inaelekea kukua vizuri. kwa hiyo ni kitu ambacho inaweza kusema amekirithi, hiyo kimetokea wakati wa utawala wake au kimeanzia na utawala wake. Kwa hiyo ni, ni, ni mtazamo au uh, namna ambayo tulishaiona toka wakati wa utawala wa rais aliyepita, rais Obama. masuala ya usalama hupewa uzito sana katika yoy nchi yoyote ile. Je, Trump kwa sasa amefanikiwa kupambana na ugaidi ama bado ana kazi ngumu ya kufanya? Nafikiri kazi ngumu bado ipo mbeleni kikubwa sana ambacho naona anahitaji ukifanya ni kudumisha au kuendeleza mahusiano ya karibu na nchi zile za mataifa ya Magharibi, kwa sababu itakumbuka kwamba siku za miezi ya mwanzoni ya utawala wake kulikuwa na, na, na, na msuguano kidogo kati ya Marekani na nchi zingine katika masuala ya, ya, ya kukabiliana na ugaidi duniani. Kwa hiyo uh, kama Marekani itakuwa wazi katika sera zake na itashirikiana na nchi zingine basi mafanikio ambayo yameshaonekana ingawa bado kuna hatua nyingi za, za kupiga yataendelea kuwa mazuri kwa ushirikiano wa mataifa mbalimbali mbali. Mwisho kabisa, unahisi kwamba kuna suala lolote ambalo linahusu bara la Afrika ambalo Trump labda amekosa kulizungumzia na angelikuwa vyema kama angelitaja ama angeliangazia zaidi ya, Nafikiri hotuba hii ambayo inaelezea hali ya taifa uh, ilitazamiwa kuwa na mambo mengi na kwa sababu inge, ndio ya kwanza kwa rais Trump, ilitegemewa pia ingerekebisha vitu vingi ambavyo katika mwaka mzima wa utawala wake vilionekana kwamba haviko wazi, na mojawapo ni swala la mahusiano ya Marekani na Afrika. Kwa hiyo Marekani inapoongelea kwamba utaifa wa Marekani kwanza kwa kiasi kikubwa, uh, rais Trump hajaweka wazi nini sera yake na nchi zingine ambazo uh, zinaendelea kama vile uh, Afrika. Kwa hiyo hakutumia pia nafasi aliyoipata tena jana kuonyesha kwa kwamba kuna maendeleo yote ambayo ni makubwa au yanaotia moyo kati ya Marekani na nchi za Afrika. Naam, ni Profesa William Mkanta kutoka Chuo Kikuu cha Kentaki akizungumza na Sauti ya Amerika. na katika makala ya afya hivi leo tunaelekea huko Kenya ambapo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kupooza ubongo maarufu kama cerebral palsy ulioripotiwa kuathiri mamilioni ya waafrika kote barani Afrika, Kenya ikiwa mojawapo ya mataifa yanayoshuhudia matatizo ya ugonjwa huo. Familia zilizo na wagonjwa hawa nchini Kenya zinaeleza kubaguliwa, kukemewa na kudharauliwa na jamii mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuandalia makala ifuatayo. Katika hafla iliyoandaliwa katika uwanja wa KCB Sports Ground Ruaraka, hapa jijini Nairobi, na shirika la kimataifa la EON linalotoa udhamini wa elimu, afya na mchezo kwa raia wa Kenya wanaotoka katika familia zisizojiweza, hususan katika mitaa ya mabanda. Wengi walifurika uwanja huu kushiriki katika hafla ya kutambua mchango wao katika jamii nchini Naibu mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo hapa Nairobi, Sami Mudhui anaeleza kuwa wapo wengi wenye matatizo haya katika jamii, na hivyo basi ni vyema kuwa jamii ni sharti watambue na kuwaheshimu. Tunataka kuwasaidia kuwa na sauti, ndio wakenya waweze kuwa kuwapatia motisha kwa sababu saa zingine wanawachiliwa sana, kwa sababu hizi familia zina shida sana. So tunataka kuwasaidia kwamba tu, tuwahisi kwa Kenya kuwasaidia hawa watu uh, na hawa jamii ambayo imekuwa affected na cerebral palsy. Bwana Mudhui anasema kujitolea kwa shirika la Eon kuwadhamini watu wengi wenye ulemavu wa sampuli hii ni dhihirisho la kujitolea kwao oh, kuimarisha na kuijenga jamii yenye uwezo mkubwa. uh, kampuni yetu inaamini kwamba lazima tunaungana na zile jamii ambapo tunafanya, tunafanya kazi uh, the communities that we work in kwa, sasa uh, kwa hii hi miradi ambayo tuko nayo sasa inasaidia watu katika mambo ya kiafya, na mambo ya kiafya sana sana, tumeshikana na wale walemavu wa, wa cerebral palsy. Uh, wana shida nyingi sana na tu, tuliamua kwamba tutashikana nao na tuwasaidie, sana sana kulipia wale watoto ambao wana hiyo shida wa, waweze kuwa na maisha mema, waweze kujitegemea vizuri. Kwa hivyo tumekuwa tukiwalipia uh, physiotherapy na, na rehabilitation na tuna, tumeona, tuna, tunaona mambo ikiendelea vizuri sana. Felista Mdhoki, mamake Josphin aliye na miaka saba, ambaye anaugua ugonjwa wa kupooza ubongo, kando na kukiri kupata ufadhili kutoka Eon, anaisuta jamii kwa kuwaonyesha dharau. Lazima ukuwe na mtu akusaidia. Samtis unaandika wanakuwa tu ambaye auko ash kwao hivyo matatizo kama hayo. Vilevile Maurine Wandi, mama mzazi wa Emmanuel ambaye kwa miaka sita sasa hajajua kuongea wala kutembea anakiri wakati mwingine hulazimika kujifungia kwa nyumba yake, ili makovu ya matatizo yanayopitia mwanawe yasije kumdhuru kupitia dharau la baadhi ya watu katika jamii. Unapata katika familia, umetengwa upeke yako, even getting kama huku town, nao kupata msaidizi, that is msichana wa kazi, unapata ni challenge, na kama wanakuja wanahitaji kulipwa mshahara wao ikuwe juu nsisi pia mapato ni hayo yako chini. Lakini je, serikali inashirikiana vipi na mashirika yanayotoa ufadhili kwa jamii zisizojiweza nchini? Josfata Oyela Mkobe, katibu mkuu wa mipango maalum katika wizara ya ugatuzi, anasema serikali ya Rais Kenyatta inajaribu kadri ya uwezo wake, na jamii pana pia ina wajibu wa kutekeleza. Serikali haiangalii, serikali ina dl na the ulemavu yeah? ulemavu wote hapa uh, Kenya na serikali uh, jukumu la serikali ni ku create conducive uh, environment kwa watu ambao ni walemavu, na hii conducive environment ni kama kuwa na sheria ambayo inalinda hawa watu, na sheria tuko nazo nyingi eh? Constitution yenyewe Bill of Rights inawahusisha watu walemavu kama mtu kama uko mlemavu uh, uko na haki you know, kuwa na, na, na nguo. Kuna wengine wakizaa mtoto ambaye ni mlemavu wanasema ni ku waste time, kumaliza wakati hata kumvalisha nguo mtu mlemavu. Akizaliwa ako na haki ya kwenda shule. Wengine wanasema bora nimalize mali yangu pesa yangu, anapeleka huyu shule atanifaidi na nini eh? vitu kama hizo, so wengi wana, wana wadhamini hao watoto Vilevile katibu mkuu huyu anaeleza kuwa ugonjwa huu wa kupooza ubongo unaathiri maendeleo ya watoto, na hivyo basi, jamii ni sharti ihamasishwi ipasavyo kudhibiti athari kubwa inayojitokeza. Huwa nahimiza watu ambao wako na ulemavu wasidharau mengi ambayo inafanyika kwa ulemavu. Okay, tuko na environment, lakini mengi ni juu ya wewe mwenyewe. Hiyo vile unajichukuliwa, unajichukulia kama self confidence yako iko chini eh? Pia watu watakuchukulia hivyo, lakini kama uko na self confidence yako, wajua self confidence unaweza kufanya, inaweza kukuhimiza ufanye mambo mingi ambao hata ungefanya kawaida. Confidence ni kitu cha maana. Ujiriheshimu mwenyewe wenyewe na ujue despite wewe uko na ulemavu, wewe ni mtu kama wa wengine. Ugonjwa wa kupooza ubongo kutokana maumivu kwenye ubongo au kutofanya kazi vizuri kwa ubongo. Na baadhi ya watu wanaougua ugonjwa huu huupata mara nyingi wakati wa kuzaliwa. Hata hivyo, wengine huupata baadaye. Kini chake hakijulikani sana, lakini wanasema mtoto kukosa hewa kwa ile wakati anazaliwa, hiyo ndio ina, inasababisha sana hiyo hali ya, ya, ya cerebral palsy. Lakini kuna zingine before azaliwe zile mtu kuwa uwa nazo genetically hizo. mm -hmm. Nakaa hakuna la kufanya lakini hizi ambazo mtu anazaliwa akizaliwa, medical, uh, uh, wise. We can do a lot to prevent that condition. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera. Basi baada ya sekunde chache, msikilizaji, tutakusomea muktasari wa habari. Vituo vitatu vya televisheni nchini Kenya vitaendelea kutorusha matangazo yake mpaka serikali itakapokamilisha uchunguzi kuhusiana na kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Waziri wa mambo ya ndani ya nchi hiyo amesema hivi leo Jumatano. Rais wa Namibia Hage Geingob amepiga marufuku kusafiri nje ya nchi kwa wafanyakazi wa serikali mpaka mwisho wa mwezi ujao katika juhudi za kupunguza matumizi ya serikali, ofisi ya rais imesema leo Jumatano. Serikali ya Namibia inakabiliwa na hali mbaya ya fedha, jambo ambalo limepelekea bajeti katika wizara zote kupunguzwa kwa kiasi kikubwa, huku uchumi wa nchi ukiwa katika hali mbaya, ukijitahidi kufufua sekta za ujenzi, uranium pamoja na almasi. Wabunge walijibu hotuba ya hali ya kitaifa ya rais wa Marekani Donald Trump, huku baadhi wakisifia matamshi yake ya kutaka ushirikiano wa vyama vyote na wengine wanatamani angetumia hotuba hiyo ya kitaifa kuelezea zaidi masuala mahususi yanayolikabili taifa. Mbunge Mrepublican Ryan Costello aliita ni hotuba yenye matumaini ambayo inaelezea vipaumbele vya ndani kama miundombinu na uhamiaji, na alisema bunge linahitaji kutumia wiki hii na miezi kadhaa ijayo kukamilisha mapendekezo mapana ya Rais Trump. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo ya leo hapa studio, nilikuwa naye mwelekezi wa matangazo ni Saida Hamdun. Msimamizi wa matangazo haya ni mimi Meri Mgawe. Tunawatakiani nyote usiku mwema. Ifuatayo ni taariri ya sauti Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani juu ya masuala mbalimbali. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametumika kwa mihula miwili kama inavyokubaliwa na katiba nchi hiyo. Hivi sasa ni zamu ya mtu mwingine kugombania nafasi yake. Mzozo ulizuka wakati Kabila hakuweza kutayarisha uchaguzi kwa muda mwafaka na kuacha madaraka. Kufuatia majadiliano, chama tawala cha Kabila na muungano wa upinzani walitia saini mkataba unaofahamika kama mkataba mwaka mpya. Rais Kabila alikubali kutogombania tena kwa mhula watatu, au kubadili katiba. Atabaki madarakani hadi atakapochukua nafasi yake, atakapoapishwa baada ya uchaguzi utakaofanyika kufikia Disemba elfu mbili kumi na saba, lakini hakukuwa na uchaguzi mwaka jana na hakutakuwa na uchaguzi hadi Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane ikiwezekana na sasa, chama cha rais Kabila kinazungumzia juu ya kubadili katiba ili kumruhusu kugombania mhula mwingine. Kukataa kwa kiongozi huyo kuacha madaraka kumesababisha msukosuko wa kisiasa uliochelewesha uchaguzi mara kwa mara na kusababisha kuwepo na mzozo mwingine wa kisiasa, kupunguka kwa hali ya usalama na kuzusha mfululizo wa maandamano ya barabarani yaliyosababisha vifo vya watu kadhaa. Hapo Disemba 31, kamati ya Kikatoliki ilipanga maandamano ya amani, ambapo wanajeshi wa usalama walitumia nguvu kupita kiasi dhidi ya wa waandamanaji ambao hawakuwa na silaha. Maandamano mengine ya amani yalipangwa kufanyika Jumapili, Januari 21. Maafisa wa usalama walijitayarisha kukabiliana na waandamanaji na kuanza kufunga kwanza mitandao na ujumbe wa simu wa SMS na kupiga marufuku mikusanyiko ya zaidi ya watu watano. Wakati waandamanaji wa amani wa walipojitokeza, hata hivyo, walifyatuliwa mabomu ya wa kutoa machozi na risasi na kusababisha vifo vya wa watu saba na kujeruhiwa wengine mia moja na kukamatwa kadhaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Heather Nauert, anasema sisi, tuna laani vikali ghasia zilizofanywa na maafisa wa usalama hapo Januari 21 dhidi ya maandamano yaliyoongozwa na kanisa. Nuwat alisema tumesikitishwa kwamba serikali ya Kongo, akiwemo Rais Kabila, wametumia mbinu hizo za nguvu dhidi ya raia pamoja na viongozi wa kidini na watoto waliokuwa wakitekeleza haki zao za kidemokrasia. Tunatoa wito kwa Rais Kabila kuwaajibisha maafisa wa usalama waliofyatua risasi kwa wananchi au kuamrisha kutumiwa nguvu na kumhimiza yeye na serikali yake kuhakikisha utaratibu wa amani na wawazi wa uchaguzi unafanyika kwa kuheshimu makubaliano ya mwisho wa mwaka ya Saint Sylvester. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera ya serikali ya Marekani juu ya masuala mbalimbali.