Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Kamanda wa jeshi la Somalia na walinzi wake watatu wameuawa kufuatia uvamizi uliofanywa na kundi la Al Shabab karibu na kijiji cha Lug Habari, sehemu za kusini mwa nchi, maafisa wameeleza. Luteni Kanali Abdurahman Osman Abrone alikuwa akiongoza msafara wa magari ya kijeshi wakati shambulizi likitokea, dakika chache kabla ya saa sita mchana hii leo, maafisa wameeleza. Wanamgambo walitumia maguruneti na silaha nzito nzito wakati wa uvamizi na kupelekea mapambano ya silaha na wanajeshi wa serikali. Abron alikuwa kamanda wa majeshi ya eneo yaliyokuwa na makao yake katika mji wa Burakaba kiasi cha kilometa mia moja na themanini kusini magharibi mwa mji mkuu wa Mogadishu. Vyanzo vinasema alijeruhiwa vibaya sana na kukamatwa na wanamgambo ambao walimuua. Maafisa wa serikali wamepeleka vikosi vya ziada kuwasaidia wanajeshi walioshambuliwa. Watu wapatao kumi na wawili wameuawa katika mapigano makali kati ya majeshi yanayotaka kujitenga na yale ya serikali nchini Yemen, katika mji mkuu wa muda wa Aden. Tangu jana Jumapili, mapigano yalizuka baada ya rais Abdurabu Mansur alipopuuza madai ya wanaotaka kujitenga kumfukuza kazi waziri mkuu Ahmed Obeidi Bidagar na kumshutumu kwa rushwa. Huku mapigano yakisambaa kwa siku ya pili, ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia ambao unasaidia serikali ya Yemen umetaka majadiliano yafanyike kati ya serikali na wanaotaka kujitenga katika mji wa bandari wa kusini. Tunataka serikali halali kuangalia madai ya harakati za kisiasa na kijamii, amesema msemaji wa ushirika Kanali Turki al Maliki, akiwasihi wanaotaka kujitenga kujizuia na vurugu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Mwanasheria mkuu wa serikali nchini Msumbiji amewasilisha malalamiko ya kisheria dhidi ya maafisa na makampuni yanayomilikiwa na serikali ili kuweza kupata dola bilioni mbili za mikopo ambayo hayakuidhinishwa na bunge la nchi hiyo au haikutazi kutangazwa rasmi hadharani kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mwanasheria mkuu wa nchi hiyo alibainisha hayo hii leo. Uchunguzi kuhusu mikopo hiyo ulibaini kwamba makubaliano yamekiuka katiba ya Msumbiji, ofisi ya mwanasheria mkuu imeeleza katika taarifa yake utoaji wa mikopo hiyo umeshindwa kuheshimu taratibu na viwango vilivyowekwa kisheria katika utoaji wa mikopo. Wawakilishi wa juu wa biashara kutoka Kanada, Meksiko na Marekani wanapanga kutoa taarifa yao mpya hii leo Jumatatu juu ya utaratibu wa kurudia mashauriano ya mikataba wa biashara huru kati ya Amerika Kaskazini maarufu kama NAFTA, huku watu wanaofahamu utaratibu huo wanasema makubaliano ya mwisho yataweza kusogezwa mbele hadi tarehe inayolengwa mwezi Machi. Mataifa hayo matatu yalijaribu kukamilisha mazungumzo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba lakini yalicheleweshwa kutokana na kufanyia kazi masuala kadhaa ambayo ni ya muhimu. Mzunguko wa mazungumzo ya hivi karibuni huko Montreal ulijumuisha kazi juu ya njia za kutafuta suluhisho la mzozo na kanuni kwa sekta ya magari hizo, hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa washington dc jina langu ni sandey shomari kaa tayari kuungana naye idi ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kupitia Radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika kipindi cha kwa undani, kwanza tutaangalia majumuisho ya mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika ambao upo unaendelea katika jiji la Addis Ababa nchini Ethiopia, na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, maswala ya usalama kuelekea Ehe, kuna kudaiwa kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani wa muungano wa NASA Raila Odinga nchini Kenya inayekualika. Mimi ni Idi Ligongo nam, hivi sasa tunaanza moja kwa moja kipindi chetu cha kwa undani kwa kuangalia mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika ambao ulianza toka juma lililopita katika jiji la Addis Ababa, ambako ndiko makao makuu ya Umoja wa Afrika ambaye vilevile e, tunaye mwanahabari wetu BMJ Muridhi ambaye yupo e, katika jiji hilo la Addis Ababa kuhudhuria mkutano huo na kutuletea ripoti mbalimbali moja kwa moja. BMJ, tukianza eh, na majumuisho, kikubwa ambacho kimeshaelezwa yale ambayo yameafikiwa na viongozi mbalimbali mbali, wa serikali mbalimbali mbali za Afrika ni nini hasa, ama maswala muhimu ni nini hasa? Uh, shukran sana mwenzangu Idi Ligongo hapo Washington. Ni kweli kabisa tumekuwa hapa na ni vizuri kwanza kabisa nituwaeleze wasikilizaji kwamba eh, muda mfupi tu uliopita, uh, kikao hiki cha thelathini kimefungwa rasmi na sasa watu wanasambaratika hapa hapa jiji la Addis Ababa. Kuna msongamano mkubwa mno wa magari kwa sababu uh, ya wageni wengi wakijaribu kufika mahotelini na kwingineko. Sasa nirejee kwa swali lako, ni kipi kikubwa hivi leo mambo ambayo yamezungumzwa Idi, siwezi kusema kwamba ni mapya kwa sababu ni mengi ya yale ambayo tumekuwa nayo katika takriban siku saba nane zimepita. Lakini sasa leo ndio ilikuwa siku ambayo unaweza kusema ilikuwa anapigwa msasa eh, kwani ndio siku viongozi uh, wa nchi na serikali walikuwa wanakutana kwa siku ya pili kupata kuangalia ni nini ambacho wameletewa kwenye meza yao na mawaziri wao utakumbuka Idi kwamba wiki iliyopita wale mawaziri wa, uh, wa mambo ya nje kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika walikutana nao mbele ya. Kabla ya hapo kulikuwa mabalozi wanawakilisha nchi zao hapa hapa katika Umoja wa Afrika. Sasa yote hayo yakiwa ni pamoja na masuala kama vile kukabiliana na ufisadi barani Afrika, hiyo ilikuwa, ukikumbuka, ilikuwa ni ndio kauli mbiu ya mwaka huu, kufungua kwa anga za Afrika kwa raia wa nchi wanachama wa umoja huo pamoja pia na kuwawezesha raia wa nchi za Kiafrika kutembea katika nchi hizo bila vizingiti vi, uh, vi, vi, vingi. Hayo tu ni baadhi, lakini muhimu zaidi hivi leo kile ambacho kimetiwa saini ni kuhusiana na soko la pamoja la angani. ili uh, kwa Kiswahili linasikika kama uh, haielezeki vizuri lakini ni kuhusiana na nchi uh, za bara la Afrika kuhakikisha kwamba udhibiti wa safari za ndege ndani uh, uh, ya bara la Afrika unakabilianwa nao kiasi kwamba uh, Waafrika wanafaidika kuliko ilivyo kwa sasa hivi ambapo nchi za nje, nchi za nje ya bara la Afrika ndizo ambazo, ambazo zinafaidika sana. BMJ, labda kabla ya kuendelea mbele, turejee uh, kwenye suala hili la ufisadi maanake Uh, wapo viongozi wengi wa Afrika ambao wamekuwa wakishutumiwa eh, katika utawala wao kufanya masuala ya ufisadi. Sasa je, hili kulikuwa kuna hali gani ya ukweli eh, ama ile hali ya kuonyesha kwamba nia thabiti ya kukabiliana na ufisadi kwa sababu baadhi ya viongozi ambao wamehudhuria wa mkutano ndio wale ambao wanashutumiwa kufanya ufisadi katika nchi zao? Je, hili lilikuwaje? Nam, hili ni vizuri sana umetaja suala hilo kwa sababu hiyo, jana nilikuwa nazungumza leo katika kipindi cha Kiingereza, nitawaeleza kwamba you could have had a pin drop wakati uh, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alipozindua kauli uh, ya mwaka huu rasmi, na kisa na maana ni kwamba Nigeria, kwa mfano uh, ndio moja ya nchi zinazoongoza katika orodha ya nchi zinazosemekana kwamba zina ufisadi mkubwa sana uh, katika bara la Afrika, lakini nchi iliyo uh, juu kabisa, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni nchi ya, ya ya Somalia. Lakini katika sasa, katika mazungumzo yake, na ndio sababu uh, unasema kwamba viongozi wengine wameshutumiwa wenyewe au au wandani wao kwamba wamekuwa ni wafisadi sana. Ungeona viongozi kama kiongozi wa nchi ya Kenya, huyo atakumbukwa. Rais Uhuru Kenyatta atakumbukwa mwaka wa moja uliopita, mm, karibu miaka miwili sasa, akirusha mikono juu na kusema kwamba karibu hajui afanye nini, maanake ufisadi umekidhiri sana katika nchi ya Kenya. Sasa huyo alikuwa ni mmoja wa viongozi walionekana wameketi tu na hawakuonyesha Uh, kwenye kwa sura yake ya kuonyesha kama uh, kuna lolote ambalo ni jipya kutokana na kauli hii ya mwaka huu, lakini ma, nani huyu uh, Muhammadu Buhari alitoa uh, alisema kuna mikakati kadhaa ambayo imependekezwa sana umoja wa Afrika, nakumbuka Idi, kwamba suala hili la ufisadi si si suala ambalo halijazungumziwa, ni suala ambalo wamejaribu mikakati mbali mbali, na sasa wengi wale ambao wanawakosoa wanasema haijulikani kama kwa hakika wataweza kufaulu, kwa sababu hakuonekani kama kuna mbinu mpya ambazo hazijajaribiwa katika siku za, za, za zilizopita. Na sasa akaeleza mikakati hii, moja ya mikakati hiyo Idi, isikiliza, anasema hivi kwamba watahamasisha vijana katika bara la Afrika kwa kufanya masemina aa, hii mikutano ya kuhamasisha dhidi ya, ku, uh, ya kupambana na na hali hii. Kisa na maana ni kwamba vijana wanahusika sana kulingana na, na ripoti ya Umoja wa Mataifa Bari kabisa vya vya ufisadi na vilevile, akaeleza kwamba katika mchakato huo pia kutakuwa na bara la Afrika au Umoja e, wa Afrika utawahamasisha wanachama wake kuweka mikakati au misingi ya kisheria e, ambayo pia itakuwa misingi hiyo itakuwa inatambulika katika Umoja wa Afrika ili kuwa na namna ambayo wanaweza e, wanaweza kuangaliwa kutoka mbali Eh, kwa yale ambayo wanafanya, yani nchi binafsi inaangaliwa na inawajibika kwa umoja wa Afrika. Mambo haya, wachambuzi, baadhi ya watu nimezungumza nao idi hapa kando, eh, kando ya mikutano hiyo, wanasema ni mambo mazito sana kufanya, lakini wanasema wape tu nafasi, waone kama umoja wa Afrika kwa hakika utaweza hili ambalo ni jinamizi na limeshinda eh, kwa miongo au karne kadhaa Ha, ha, kuweza kutatulika. naam, asante sana BMJ kwa kutufahamisha hayo. Lakini kwenye swala hili la uh, maswala ya anga, ina maana kwamba wanataka kusiwe na tozo kwa mashirika ya ndege yanapotaka kusafiri eh, katika, uh, nchi za kiafrika ama, uh, pale ambapo mashirika ya, ya, ya ndege ya mataifa mbalimbali ya mbali Afrika yanapotaka kufanya safari zake kwenye nchi nyingine za Kiafrika, basi yawe huru zaidi. Ni nini hasa ambacho wamezungumzia wame kwenye hili Nam, ni kwamba hili ni suala ambalo linaunganisha mambo mengi idi, ikiwa ni pamoja na nchi wanachama wa umoja wa Afrika, kupunguza ile ada au zile kodi ambazo o, zinatoza a, makampuni ya ndege kwa mfano, na hili linasemekana kwamba litakuwa na manufaa ya moja kwa moja kwa sababu zile pesa, eh, walikuwa wanaeleza. Mimi pia niliuliza swali hilo kwa baadhi ya wataalam waliokuwa kwenye kikao hapa, wakieleza kwamba jinsi ambavyo tuna kwa mfano tunavyo tunaposafiri kwa kutumia ndege i-inakuwa kwamba zile pesa, ile nauli tunalipa, inakuwa pesa nyingi sana. Upande huwa ni kodi, ni pesa ambazo zinalipwa kwa serikali. Kwa hivyo wanasema kupunguza tu huko kwenyewe uh, kutahakikisha kwamba uh, pesa nyingi zitabaki katika nchi hizo, na katika miaka michache ijayo manufaa yake yataanza. Asante sana BMJ. sasa BMJ, labda tungezungumzia uh, uh, hotuba ya uh, uh, mwenyekiti mpya wa umoja wa Afrika rais paul Kagame, ni nini hasa ambacho amekizungumzia? namhivi Eh, Paul Kagame naye alikuwa na mengi ya kusema na alionekana amefurahishwa, wale waliokuwa anawahutubia walikuwa na furahi sana kumpigia makofi, lakini cha muhimu sana alichosema ni kwamba Uh, kuna haja ya dharura ya kubadilisha jinsi ambavyo bara la Afrika limekuwa likitekeleza kazi zake, na hili pia linatuzungusha tena kuturejesha katika kauli kama hizo za kutoa za kuondosha uendo, uendo, ufisadi uliokithiri, akisema kwamba ni kama uh, alikuwa anatumia sasa ule msemo um, wa Kiingereza ule wanasema, unafanya kitu kile kile lakini unatarajia kwamba matukio ni tofauti, na akasema pia akarudia usemi kwamba Afrika ndilo bara lenye utajiri mkubwa zaidi wa rasilimali na hivyo ni vibaya sana nchi uh, bara hilo liwe ndilo lililo na, na umaskini mwingi na ili hali lina uh, utajiri mkubwa wa mali na kuna umuhimu wa kuweka mikakati ya kujitegemea hidi, labda nitaje tu kwamba Kagame anaheshimiwa sana hapa, jinsi nilivyoona, kwa sababu pamoja pia na kuwa ndiye sasa mwenye kiti, yeye pia anaongoza mchakato wa mageuzi ambayo pia hilo ni suala muhimu sana, limezungumziwa hapa, mageuzi kuhusu umoja wa Afrika wenyewe, kwa sababu yasemekana kwamba usipobadilishwa jinsi unavyotekeleza kazi zake, basi itakuwa ni mikutano hii tu na hakutakuwa na chochote cha kuonyesha nini wamefanya katika Kutekeleza kazi zake na BMJ, pengine tungekamilisha kwa swala ambalo uh, uh, ni muhimu kulizungumza, vipi barua ya Rais uh, Donald Trump wa hapa Marekani imepokelewa vipi, na watu wamezungumza nini juu ya barua hiyo? Nilianza hapo jana na kuzungumza na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania kwa sababu ndio ni wa kwanza niliyepata, na hususan ni kwa sababu katika maeneo tunakotangazia. Aa, huyo ni afisa muhimu huko wa serikali, na moja kwa moja huyo akanaeleza kwamba uh, yeye na Tanzania kwa jumla uh, serikali ya Tanzania inafurahia kwamba rais Trump aliandika barua hiyo. Akasema ni utu uzima kuonyesha kwamba ameungama uh, dhambi zake yn yani, uh, Uh, ni vile hawezi kusema pole, lakini hiyo uh, barua tu ilikuwa ni dhahiri kwamba alikuwa anasema uh, pole na hatarudia tena kauli kama alizozitoa, lakini wengine uh, tulikuwa tuwasubiri idi kwamba kutatoka kauli uh, rasmi kutoka kwa kikao hiki kabla hawajafunga labda kitatoka kita, kabla hatujatoka kita hapa, lakini kufikia sasa mimi sijapata nakala yoyote kuhusiana na suala hilo, lakini kwa mazungumzo ya pembeni ni kwamba kuna uh, wengi wanaosema bado hawatosheki na barua wa hiyo kwamba wanasema rais huyo uh, huwa ana tabia ya kusema mambo ambayo uh, kwa hakika hayaamini lakini ee, wachache wanaeleza kwamba hiyo uh, ilikuwa ni, ni barua ya nia njema na, wana... na kwa sababu Trump pia alisema atawaalika kule Ikulu baadhi ya viongozi hawa uh, kuenda kushiriki na yeye na kuonyesha ushirikiano uliopo baina ya Marekani na nchi mbalimbali za bara la Afrika. Kwa hivyo hilo limening'inia, lime tu ili sijapata kauli rasmi lakini hilo li, bado linaendelea kuzungumziwa kwa kina hapa Adis Ababa. BMJ Muridhi, shukran za dhati kabisa kwa kutupatia hizo habari, kutueleza uh, kile ambacho kinaendelea hapo uh, jijini Adis Ababa, na tukutakia safari njema wakati unarejea hapa Washington DC. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, tukiangalia usalama nchini Kenya. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia usalama jinsi ulivyo hivi sasa, uh, katika nchi ya Kenya, hasa katika jiji la Nairobi, kuelekea kwamba madai yaliyopo kwamba kiongozi eh, wa upinzani Raila Odinga wa chama wa, wa muungano wa NASA eh, ataapishwa kesho kuwa rais wa wananchi eh, wa Kenya. Swala so hili eh, bado lina hali ya sintofahamu na vyombo vya ulinzi na usalama vikiwa tayari kabisa kuona kile ambacho uh, kitatokea. Mwanahabari wetu Kenneth Wandera yupo tayari kwenye line ya simu. Kenneth Wandera, moja kwa moja, kwanza tufahamishe hali ya kiusalama uh, ipoje katika jiji la Nairobi, maanake tunajua kwamba ishatangazwa eh, kabisa kwamba Uhuru Park si sehemu ambayo inatakiwa kufanyika uh, tukio lolote lile hapo kesho, na asante uh... Ni ni kweli kwamba vyombo vya usalama jijini Nairobi vimeeleza kwamba bustani ya Uhuru hakuendeki hakuendeki, kwa sababu uh, uh, ile, ile jimbo, jimbo la Nairobi la jimbo la jimbo la Nairobi limeweza kufunga uwanja huo ili kuufanyia uh, mabadiliko fulani. Lakini muda mfupi uliopita nimeweza kufika Uhuru ambako uh, kunatarajiwa kuwa na mkutano wa upinzani, huku wakieleza kwamba kamwe wao hawatafuata marufuku hiyo na vilevile wataweza kufika katika uwanja huo na kumwapisha Raila Odinga, na nikakuta kwamba hamna chochote kinachoendelea pale, hata maafisa wa polisi hawapo. Kuna utulivu mkubwa sana, kwa hivyo haioneshi, hamna ishara kwamba kuna chochote kitakachotendeka maeneo hayo. Kwa hivyo tunataraji kwamba tuweze kujua kile ambacho kitaweza kutendeka maeneo hayo, iwapo kitatendeka. Lakini pia tunaweza kuthibitisha kwamba tayari kuna mabasi ya abiria ambayo yanaanza kutoka katika maeneo tofauti tofauti, majimbo tofauti tofauti ya kija jijini Nairobi. Hatujajua iwapo mabasi haya yatafika hapa eneo hili moja kwa moja ama yataelekea maeneo mengine ili sasa watu waweze ku katika maeneo haya lakini kiujumla, ukiangalia, uh, mji ama jiji la Nairobi hivi sasa linaonyesha ishara yoyote ya kuwepo ulinzi eh, mkali tofauti na siku zingine ama hali ipo tu kama siku nyingine? Naam, nimepita pita katika mitaa ya jiji la Nairobi nikakuta kwamba kuna baadhi ya maafisa wa polisi ambao kwa maeneo fulani uh, hususan kwenye kwenye vile zile stani za mabasi au maeneo wanakoabiria watu wanaofanya kazi katikati mwa jiji, na nikakuta kwamba kuna baadhi ya maafisa wa polisi ambao wamesimama, na wakati mmoja nimemwona, nimewaona maafisa wa polisi wakimshika waki kijana mmoja ambaye alikuwa na na, na, na, na begi kwenye mgongo na awa, walikuwa, sidhani wal, sijui kileo walichokuwa wanamuuliza, lakini walimwachilia baadaye inaonekana kuenda labda walikuwa namuuliza iwapo naye ameingia katika bustani ya Uhuru, lakini nimeona baadhi ya maafisa wa polisi katika maeneo tofauti tofauti, uh, katikati mwa jiji la Nairobi. Lakini pia nieleze kwamba uh, i, kuna baadhi ya wafanyakazi katikati mwa jiji la Nairobi ambao tumeweza kuzungumza nao, wanaeleza kwamba uh, kesho huenda hawatakuja jijini kwa sababu wana, wana wasiwasi huenda kukatokea vurugu kati ya maafisa wa polisi na wafuasi wa upinzani. Asante uh, sana vilevile, unajua vile, uh, Kennedy Wandera ulizungumza na uh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Bwana Georgi uh, Msamali juu ya kile ambacho anakiona kuelekea uh, siku ya kesho na hali ya maandalizi ya usalama na pengine hali hii e, itamalizika vipi. Ngoja tusikilize mahojiano yake, na wewe autarajia tena kwa, ku, kwa kutupasha kile ambacho uh, kipo hapo jijini Nairobi, kile tunachotarajia kama kawaida, wakati una masuala kama haya ni kwamba kutakuwa kuna makabiliano makali baina ya wafuasi wa bwana Raila na Kalonzo na maafisa wa polisi katika ile bustani ya Uhuru. Kwa maanake mpaka hivi sasa tunafahamu ya kwamba si wakazi wa Nairobi peke yake ambao watahudhuria hiyo, uh, uapishaji wa Raila, bali pia kuna watu ambao wametoka sehemu mbalimbali ambazo ni ngome za upinzani, ambao wanakuja pia kuhudhuria hiyo hafla ya kumwapisha Raila. Kwa hivyo serikali imechukua msimamo mkali ya kwamba uapishaji utafanyika na upinzani pia wamesema kwa lazima, kwa vyovyote vile lazima kutakuwa kuna uapishaji. Kwa hivyo tunatarajia kutakuwa kuna ghasia na fujo katika jiji la Nairobi, hasa katika nini. Hiki ambacho kinaupa upinzani msukumo, nafikiri kile kinachowapa upinzani msukumo kama huu ni hali iliyoko katika taifa hili sasa, maanake taifa limegawanyika kwa misingi ya kikabila, na unapata ya kwamba wengi ambao hawaungi serikali mkono ni wale makabila makubwa katika taifa la Kenya na wanasingizia na kumhimiza kiongozi wao Raila kwamba ni lazima apishwe yeye. Kumekuwa na ripoti kwamba maafisa wa polisi wanajaribu kutafuta njia tofauti tofauti za kuweza kutibua wapisho wa kesho. Mojawapo wa njia hizi ni ku leo kuhakisha kwamba wanawazuia viongozi wa upinzani wasitoke nje ya nyumba zao, au vivile vile kuwakamata na kuwaweka ndani kiusalama. Unahisi kwamba zipo sheria ambazo zinalipa jeshi la polisi uwezo kama huo? Kwa mtazamo wangu, katiba ya Kenya nimeisoma na nafikiri hali iliyoko hivi sasa ni kwamba kikosi ama huduma ya polisi, manake si jeshi tena, tunaita huduma ya polisi inakiuka uh, katiba ya Kenya manake hakuna, hawana uwezo wowote ambao wamepewa wao kikatiba kuweza kuwazuia hawa viongozi wa upinzani kumwapisha Raila kama kiongozi wao. Manake katiba ilisema ya kwamba wananchi wanaweza akilishwa na wale ambao wao wamewachagua ama wajiakilishe moja kwa moja, na nafikiri ni kipengee hiki ambacho kinatumiwa sasa na upinzani kumwapisha uh, Raila Odinga, na nafikiri mbinu ambazo, uh, huduma ya polisi imejaribu kutumia kuweza kukabiliana na upinzani ni, huduma, ni, ni mbinu ambazo hazijazaa matunda manake nakumbuka wakati Raila alikuwa anatoka kule Marekani, walisema kwamba asikapokelewe na wafuasi wake kuanzia uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, lakini unapata wale wafuasi walijitokelezea kwa wingi na wakaweza kukabiliana na wale maafisa wa polisi mpaka wakahakikisha wametimisha hadhi yao ya kufika katikati mwa mji. Na hili ni jambo ambalo nafikiri tunaweza kulishuhudia hapo kesho, manake mpaka hivi sasa habari ambazo mimi ninazo ni kwamba wamejitolea muhanga na kusema kwamba kwa vyovyote vile watafika na nafikiri hilo ndio tishio kubwa la usalama wa hili taifa. Na maanake haya ni mambo ambayo yanaweza anzia hapa Nairobi na yaweze kusambaa katika sehemu zingine za, za za za taifa. Jambo lingine ambalo hatulizungumzii ambalo ni hatari pia ni kwamba katika jeshi la polisi, huduma ya polisi na pia katika jeshi la Kenya ni kwamba wale maafisa wamechukua misimamo ya kisiasa, na ukiangazia mataifa ambayo ni jirani kama vile Sudan Kusini, twende kule Uganda, twende katika demokrasia ya Kongo ni kwamba inafika wakati ambapo sasa hawa wanajeshi ama maafisa wa polisi wanatawanyika pia kwa misingi ya ufuasi wao kwa vyama mbalimbali mbali. Na hili ni jambo ambalo hivi sasa liko chini linazunguka katika jeshi ama huduma ya polisi ya Kenya na jeshi la Kenya, na tusipolizuilia hivi sasa, nafikiri ni rahisi vira, sana pia Kenya tushuhudie mambo ambayo tunashuhudia kule Sudan Kusini, ambapo jeshi lilitawanyika, kuna wale walimuunga mkono Salva Kiir. Na kuna wale walimuunga mkono Riek Mashar, na hiyo ni hatari. Na pia nikiangazia historia, jambo ambalo lilipeleka kuweko na utovu wa usalama kule Somali ni kwamba batalion moja tu ya jeshi la Somali wakati ule chini ya Said Bare lilikatika na kusema linaunga upinzani mkono. Na ni lazima kama taifa Kenya tuhakikishe kwamba hatufiki hapo, na njia ya kuzuia hiyo ni kuweko na mazungumzo baina ya viongozi wetu wale walioko serikalini na pia wale walioko upinzanini. Lakini tukisema kwamba hili ni suala ambalo litasuluhishwa kwa kutumia nguvu la, za polisi peke yake, sioni kama hiyo ndiyo suluhu. Hapa ni wakati tumefika sasa, hili ni suala la kisiasa, jibu lake ni kisiasa. Tusiseme ya kwamba nguvu za, ki, za kijeshi peke yake zinaweza kutupa suluhu katika hili suala hivi sasa. Naam, Kenned Wandera, kama tulivyomsikia bwana George Msamali, mpaka hivi sasa kwa taarifa zilizopo, ni marufuku za namna gani zimeshatolewa na jeshi la polisi na na hali kiujumla? Kutokana na marufuku hiyo, inaonekana kutekelezwa kweli marufuku hiyo itaweza kutekelezwa, lakini hii tunachokijua ni kwamba amri hiyo tayari ishatolewa kwamba hamna yeyote atakayeruhusiwa kuingia katika bustani ya Uhuru, lakini wafuasi wa upinzani nao wameeleza kwamba liwe liwalo, wataweza kufika eneo hilo na wataweza kumwapisha Odinga na Kalonzo Musyoka. Sasa jinsi alivyoeleza Msamali kwamba huenda kukawa na vurugu, makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa upinzani, ikiwa ni mojawapo wa njia ambazo zimekuwepo hapo awali, wakati Odinga na wafuasi wake wanapoingia jijini, hususan wakati alipotoka uh, Marekani na kwa hali jinsi ilivyo, nyinyi kama wanahabari, hiyo kesho mmejipanga vipi hasa, eh, kuona kwamba mnakusanya kila eh, kinachowezekana, ili kuona hali halisi na kupasha habari. Um, uh, wanahabari najua wataweza ku uchangamkiwa taarifa hii kwa sababu nia yao ni kujuza umma kile kinachoendelea. Lakini pia nieleze wazi kwamba kumekuwa na taarifa kwamba bwana Kenyatta aliweza kufanya mkutano na wamiliki wa vyombo vya habari katika jiji la Nairobi, na ripoti zinaeleza kwamba imeeleza kwamba vyombo vya habari virusha matangazo ya moja kwa moja kutoka Uhuru kwenye hafla ya odia. Sasa japo wasimamizi wa habari ambao hawakuweza kufika huko kutahuku, wamelalana na mkubwa wa shirika linalowaleta pamoja, wamejikaambayo wameteta sana kusema kwamba hatua hiyo ni kandamizi, kwa sababu wakati huu haifai kuwepo. Kwa hivyo tunataraji kwamba tutafanya kazi kwa mujibu wa sheria, lakini iwapo mingine hatotokea basi pia tutaweza kuyaelezea ulimwengu wanayotukia. Asante ah, sana, sana Kennedy Wandera na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mwelekezi ni, aida, ni Saida Hamdun eh, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riami kutoka Washington. Mimi ni Id Ligongo.