naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc katika makala ya afya leo tunaangazia athari za kiafya zinazoaminika kusababishwa na ukeketaji ikuwa wasichana na wanawake licha ya kwamba ni zoezi linaloinziwa kitamaduni na baadhi ya jamii madaktari wanahoji kwamba ukeketaji unaweza kusababisha madhara ya kiafya na huku baadhi ya mataifa duniani yakipiga marufuku zoezi hilo shirika la afya duniani who kwa sasa linaendesha kampeni ya kumaliza ukeketaji katika nchi ambazo bado zinashikilia utamaduni huo mwandishi wetu salma muhamed kutoka mombasa amezungumza na daktari wa matibabu ya uzazi marjan ramadhani na kuandaa makala ifuatayo shirika la afya duniani who linashikilia kwamba ukeketaji hauna faida zozote za kiafya kwa wanawake ikilinganishwa na masaibu wanayopitia wakati na baada ya tohara vilevile vile shirika hilo ambalo linaendeleza kampeni ya kumaliza utamaduni huo duniani linashirikiana na watafiti wa kiafya katika nchi mbalimbali kutafuta suluhu zaidi nimezungumza na daktari marjan ramadan anayeanza kwa kueleza jinsi zoezi hili linavyotekelezwa katika mwili wa mwanamke sasa ukeketaji ama upasaji wa tohara kwa wanawake si aina moja kuna wale ambao wanachanja kidogo ili damu tu itoke kidogo hiyo haina madhara yoyote isipokuwa labda mtu akiwa na ugonjwa wa kutoka na damu aina ya pili ni kukwangura sehemu kidogo yule ya uke aina ya tatu ni sasa kunyofua yaani kukata sehemu kubwa na kushona sasa hiyo ndiyo sasa ndiyo ambayo ni, ni mbaya zaidi lakini je ni kwa nini iliwabidi madaktari kuhusishwa katika zoezi hili linaloaminika kuwa la kitamaduni zaidi jambo hili hasa si jambo la kimatibabu ni mambo ya mila imekuja kwa daktari kwa sababu ya uharibifu ambao saa zingine hufanyika na jambo la mila liko moyoni sio rahisi kuiacha kwa sababu watu wengi wanaichukua kihamasa lakini kwa upasaji wa tahara kuna masala ambayo sasa ni kiafya mojawapo wakati ambapo mtu akikatwa aweza akatokwa na damu ikabidi sasa labda aongezwe damu ya pili mara nyingi kule upasaji wa tahara hufanyika katika sehemu ambazo ni duni ama katika mafichoni na ala ambazo zinatumika ikiwa ni kisu ikiwa ni kijembe inakuwa si safi basi mtu anaweza akapatwa na viini ambavyo vinaweza vikasababisha ile sehemu ipate usaa na iharibike zaidi na nyingine ikawa ile njia ni ndogo sana wakati ambapo anapata ada yake ya mwezi atakuwa na maumivu ambayo hayana kifani kumekuwepo na tetesi kwamba wanawake waliokeketwa hupata tabu wakati wa kushiriki tendo la ndoa na hata wakati wa kujifungua daktari anafafanua zaidi habari hii wacha tusiende mbali kule wakati wa kuzaa wengine kufanya mapenzi ule mwanzo tendo la ndoa huwa wana shida kwa sababu ile njia imekuwa ndogo imkiwa imezibika na kovu basi hapo inakuwa inakuwa shida hisia itakuwa ita tofauti hisia yule aliyekeketwa itakuwa imepungua na sasa yategemea yuko katika utamaduni gani hata kuna wengine ambao inabidi wapelekwe kwa, kwa hospitali ili ile njia ipanuliwe kidogo sasa wakati akijaliwa ameshika mimba sasa yuko tayari wakati wa kuzaa ile njia kwa sababu ya ile kovu inakuwa ni ndogo sasa inabidi sasa ni dhiki na ni shida mpaka ile njia ipanuliwe ikafanya kitaalamu lakini kama mtaalamu mtaalam yani, sisi tumejipata katika tukio hilo kama accident. kwa sababu si jambo la kiafya ni jambo la kitamaduni ambalo likamalizika utamaduni si lazima madaktari waingilie wa, wa wakati madaktari wanapoangazia suala hili la kiafya baadhi ya watu wanaoendeleza utamaduni huu wa ukeketaji pia nao wanaamini kuwa inasaidia kwa usafi wa mwanamke bihamria hussein anatoka katika jamii ya wa wasomali wanaoishi kenya yeye mwenyewe alikeketwa alipokuwa msichana na anamtazamo tofauti ukisema hamu ya wanawake inapungua haipungui mii mwenyewe nimekata nyama yote ile kitu ya kusikia hamu niarb kuna ya juu na kuna ya ndani na ile inakatwa ni ile ya juu mm. ile ya ndani bado inafanya kazi yake sasa mjiani, faida yake ni niganifaida yake ina faida nyingi ya kwanza wewe wawezawacha bibi yako ukaenda makai mbili kusoma ukirudi hata wajangalia nyuma kama kuna kitu kwahivyo inapunguza ile ile shida nyingi kubaraga ukuta mm. n yani wasichana kerere mm. inapungua mm -hmm. alafu ingine watu wanapata damu watu hawajeushi vizuri wengine hata wanakuwa tasa sababu ya hiyo nyama iko ndani kwa sababu kwasabau infection swali linalosalia ni je madaktari wanajukumu gani katika harakati hizi za kumaliza ukeketaji kwa wasichana na wanawake daktari marjan ana ushauri wale wanaobuni sheria kama kwetwa hapa wabunge na wale ambao ni watamaduni wakija kwetu sisi tutawapa nasaha ya kiafya kama vile ambavyo tuajua elimu yetu na uwezo wetu vile ambavyo tunajua hiyo ndio jukumu letu na boli hili tunawarudishia wananchi na tunawarudishia wanasheria walitathmini tena salma mohamed makala ya afya voa jioni