Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC, alasiri ya leo. Jina langu ni mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Sunday Shomari, nikiwa nimekushajaa tele ndani ya studio kama vile pishi la mchele. Msikilizaji, jumatatu ya leo Januari 22, 2018, mambo ni moto moto kwenye kipindi hiki ambapo tutaangalia kule nchini Kenya wanaharakati Mkamiti, wa kina mama kama hapo Marekani, siku ya wanawake Jumamosi, Jumapili kumekuwa na maandamano, kumekuwa na hotuba mbalimbali. Kenya nako wanawake pia waliandamana. Katika kuongezea hilo, basi, kuna mjadala mkali ambao tutausikia katika makala yetu ya hoja kwa hoja, kina baba wakieleza kwamba wanawake na wanaume wote ni sawa, wanawake wanaweza kufanya kazi kama ambazo wanaume wanazifanya, wanawake wanafaa, wanavaa pia kuwa pewa mamlaka. Maanake sasa wakati huu hakuna mwanaume na mwanamke kikazi, tunafanya kazi pamoja. Kwa hivyo inaweza kuwa wawe 50-50, wanaume nusu na wanawake nusu, ndio waweze kuwa nao pia wanatambulikana. Basi, moja kwa moja, baada ya kusikia vidokezo hivyo ambavyo utavipata kwa urefu baadaye kidogo, tuungane na mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye yuko huko mjini Nairobi nchini Kenya. Wandera, bila shaka unatusikia. Haya, tupashe mawili matatu yanayoendelea katika ardhi ya mji wa Nairobi hivi sasa. Asante uh, Mkamiti. Leo wanaharakati wa kutetea haki za wanawake kupitia uh, muungano unaoitwa Center for Rights Education and Awareness leo wameweza kuandaa maandamano hapa jijini Nairobi ili kumshinikiza Rais Kenyatta kuwateua wanawake kadhaa katika baraza la mawaziri, na ifahamike kwamba Rais Kenyatta alipotangaza awamu ya kwanza au sehemu ya kwanza ya mawaziri wake ya hakuweza kutaja mwanamke yeyote. Sasa watu wamekuwa wakiulizia ni kwa nini Rais Kenyatta hajateua baadhi ya wanawake katika baraza lake la mawaziri, na leo wamefanya maandamano hayo na mpaka wakafika kwa afisi yake Harambee hapa jijini Nairobi ili kupeleka hayo uh, hilo ombi lao ili pawepo na uwezo wa kuwepo na wanawake katika baraza lake la mawaziri. Hebu tumsikize huyu wangeshi wa shira ambaye ni, ni, ni mkurugenzi mtendaji wa shirika hili. Akieleza kwamba wanawake wa nchi hii watasimama pamoja na kuweza kushinikiza ili pawepo na uwezo wao kujumuishwa katika uh, ngazi kuu za serikali, ili wanawake nao waweze kupata na nyadhifa hizo, na vilevile mkamiti nieleze kwamba pamekuwepo na hili swala la uh, uh, uh, theluthi thelu mbili Uh, kuwe, ili wanawake wa, wa, waweze kupewa nyadhifa katika uh, ngazi zozote za serikali katika uh, kuhudumia uh, hizo taasisi, lakini mpaka sasa uh, hata bunge la Kenya, mabunge yote mawili ya Kenya hayajafikia viwango hivyo vya uwakilishi wa wanawake. Na vilevile vile pia tumsikize Joyce Lay, ambaye sasa hivi ni aliyekuwa um, mbunge wa kaunti ya Taita Taveta jinsi alivyoeleza kutokana na swala hili. Tumesikia kwamba uh, president bado anaendelea kwenda kuzindua ile uh, baraza lake la mawaziri, lakini ni kwamba disappointment ya kwanza ilikuwa ni vile ambapo alitaja mara ya kwanza wale ambao anataka kuwabakisha kuwa katika mawaziri na kukakuwa hakuna hata mwanamke hata mmoja. Kwa hivyo ni mambo pia tunazungumzia sisi kama wanawake tujue, je, sababu ni nini? Ni, ni kwamba kina mama wakipewa hizo nafasi wanafanya kazi ama hawatimizi kazi kulingana na vile inatakikana, maana katika wale wote ambao walikuwa pale hakuli, hakukuwa na mwanamke mmoja. Mwadi, lakini akini vile vilevile tutasubiri basi, Wandera, uh, kwa mujibu wa katiba ya Kenya kwani rais uh, Kenyatta ana muda maalum wa uh, kukamilisha kufanya uteuzi katika baraza lake la mawaziri, au si kisheria? Lakini kisheria ni kwamba rais Kenyatta ana uwezo wa kuweza kuteua baraza la mawaziri wa uh, maafisa takriban ishirini na mbili hivi na wale aliwataja sasa ni tisa kumaanisha kwamba bado kuna kumi na tatu ambao hajawateua, kutokana na uwezo wake binafsi akitaka kuteua idadi e, hiyo. Lakini kwa mujibu wa sheria hahitajiki ha, ha, ha, kufanya katika mizunguko au awamu tofauti tofauti, lakini tunachokijua ni kwamba rais Kenyatta anatarajiwa kukamilisha awamu ya pili na ya mwisho ya uteuzi wa mawaziri ambao yeye binafsi amewataja kwamba watamwezesha kufanikisha ndoto yake ya maendeleo katika mhula wake wa pili na wa mwisho. Shukrani sana Kennedy Wandera kutoka mji wa Nairobi nchini Kenya. Tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu ya baadaye. Msikilizaji kutoka Kenya hivi sasa. Basi tunakwenda moja kwa moja mpaka kule jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo nchini DRC ambapo mwandishi wetu uh, Saleh Mwana Milongo yupo tayari katika laini ya simu ambapo inasemekana kumekuwepo na ripoti mkanganyiko kuhusu watu ambao wamepoteza maisha katika maandamano yaliyofanyika hivi karibuni. Saleh, endelea kutupasha kuhusiana na hali hii. Mkamiti um, ni kwamba um, maendeleo matokeo ya maandamano ya hapo jana yanaendelea kusababisha tofauti kubwa baina ya polisi, Umoja wa Mataifa na vilevile vile mashirika ya kutetea haki za binadamu kama jinsi ilivyoelezea. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ni kwamba watu watano wameuliwa hapa mjini Kinshasa, uh, ambako wengine hamsini uh, na saba wamejeruhiwa kote nchini na vilevile vile, Eh, zaidi ya mia moja kukamatwa na polisi japokuwa, mm, ripoti hiyo inaelezea kwamba kuna wale ambao waliweza kuachiliwa. Kwa upande wake polisi wameelezea kwamba ni watu wanne ambao wamefariki na kusema kwamba sio kwa risasi za polisi zilizokuwalenga, bali ni risasi ambazo zilikuwa zimepotea eh, eh, eh, na hivyo kwenda kuwashika ku, ku, kuwa kwa bahati mbaya. Na wakati mwingine, polisi wamesema kwamba watu waliokamatwa wengi wao wameachiwa, wame na mashirika ya kutetea haki za binadamu kama vile Akses a la Justice ACAJ zimeelezea kwamba eh, watu wanane wamefariki na uh, zaidi ya watu mia mbili wamekamatwa kote nchini wakiwemo mapadre pamoja na mabikira. Sasa inapofikia hapo e, mpaka viongozi wa kidini nao wamekamatwa na wengine kupoteza maisha, nini ambacho wananchi wanaeleza na pengine ambacho umefuatilia kujua hapa na pale, Sande? Kwa, kwa kweli kitu ambacho kimekuwa uh, hivi sasa ni shinikizo hilo la wananchi ambao wanataka mabadiliko ya wepo, hilo ndilo swala so, ambalo watu wamekuwa wameelezea ni kwamba wanataka uchaguzi ufanyike, lakini kinachoendelea ukakamavu huu wa, wa pande zote kisiasa imeonyesha kwamba huenda uchaguzi huu ukawa ni ndoto kwa kwa kwa, kwa kwa kwa wakati huu. Na waandalizi wa, wa maandamano hayo kwa kweli mpaka sasa hawajaelezea chochote kuona kwamba wamesema wamekuwa wameandamwa na vyombo vya kisheria, kwa hiyo wamejificha na haijulikani nini kitakachofuatia, lakini tulichoshuhudia jana uh, ni kwamba kwenye makanisa uh, hakukuweko na idadi ya watu kama jinsi ilivyokuwa kwenye maandamano ya Desemba thelathini na moja. Tofauti kwa kweli na uh, maandamano ya jana, wengi wanaelezea kwamba ni kutokana na kurundikwa kwa polisi na jinsi walivyoona jeshi na polisi barabarani kuliwatisha wengi kwamba huenda kunaweza kuwa na machafuko zaidi. Asante sana Salehe Mwanamilongo. Utaendelea kufuatilia zaidi ripoti kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini msikirizaji, usikae mbali nasi, kwani tuna mengi sana ya kukueleza e, bila kusahau, hapo baadaye utaangalia katika maswala ya Hollywood. Mkamiti, unafahamu jana Jumapili SAG Awards zilifanyika kule Hollywood haswa, na kuna maselebriti kadha wa kadha ambao pia wameweza kupokea tuzo kwa siku hiyo ya jana. Tutaungana naye mwenzetu Harrison Kamau kutupasha mambo hayo. Basi wakati basiwakati tukiendele na haya, unafahamu kwamba leo George Weah ndio ameapishwa rasmi kuwa rais wa Liberia. Naam, George Opong Weah, hatimaye ndoto yake ya kuwa rais wa Liberia leo imetimia. Basi ukae sambamba nasi tuweze kupata mengi kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, bila kusahau katika hala ujiri katika mitandao mbalimbali. Tutaangalia mengi ambayo leo yamejitokeza mkamiti. Vilevile kumbuka, msikilizaji, punde si punde tutakusomea habari za dunia, hali kadhalika pia tutakusomea majibu ambayo umetupatia kutokana na lile swali ambalo tunakuuliza kila siku. Na siku ya Ijumaa tulikutumia swali katika mtandao wetu wa Facebook ambapo tumepata majibu mengi kweli kweli. Wakati huo ukifika basi, tutakujuza wewe msikilizaji. Kwa sasa, kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Katika habari za dunia leo, majeshi ya Uturuki yalifanya mashambulizi kaskazini mwa Siria hii hey, leo katika kampeni ya kuwafurusha wanamgambo wa Kikurdi nje ya eneo la Afrin, huku maafisa wakisema operesheni hiyo itamalizika haraka. Kundi la wanamgambo wa Kikurdi la YPG pia limeripoti mapigano na majeshi ya Uturuki kaskazini magharibi mwa Afrin. Naibu Waziri Mkuu Mehmet Simsek amesema pamoja na kwamba shambulizi la muda mfupi itasaidia kupunguza hatari ya ugaidi nchini Uturuki. Waendesha mashtaka wa Spain wameiomba mahakama ya juu nchini humo leo Jumatatu kutoa upya hati ya kimataifa ya kumkamata kiongozi wa zamani wa Catalan Charles Puigdemont. Puigdemont yuko huko Denmark kushiriki mdahalo katika chuo kikuu cha Copenhagen Jumatatu na kukutana na wabunge wa Denmark. Wakonservativu wa, wa Ujerumani wanajiandaa kwa mazungumzo rasmi na chama cha Social Demokrats hii leo muda mfupi baada ya chama cha mrengo wa kati kushoto kupiga kura kuondoa mkwamo wa kisiasa wa miezi kadhaa. Muungano wa chama cha Angela Maco cha CDU na chama cha SPD cha Martin Schulz wanatarajia kufanya mazungumzo rasmi wiki hii katika kuongeza muungano wao uliodumu kwa muda wa miaka minne. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amesema hivi leo kuwa ni heshima kuwepo katika mji mkuu wa Israel, Jerusalem, akisisitiza uamuzi wa Marekani kuutambua mji huo. Alipokuwa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, rais Donald Trump aliondoka na sera ya Marekani ya miongo kadhaa ya kusema Jerusalem ni mji mkuu wa Israel na kuanzisha utaratibu wa kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv kwenda mjini humo. Endelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kama ndio unamaliza shughuli zako, zako kama ndio unaendelea na shughuli zako, kama huko katika maeneo mbalimbali, kama ni kwenye usafiri wa daradara au matatu, basi sisi tuko pamoja nawe kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukikupa vitu moja kwa moja vya VOA Express. Naam, basi hivi sasa tunashuka kule pwani ya Kenya, Mombasa, ambapo Sande, kama unavyofahamu, basi maandamano ya kutetea haki ya jinsia yaliyofanywa na wanawake nchini Kenya wakiteka uteuzi wa wanawake zaidi katika serikali ya Rais huru Kenyatta yamezua gumzo kubwa miongoni mwa raia nchini humo. Hivi tunavyozungumza tuna maoni na mitazamo tofauti kutoka kwa Mico pamoja na Nyambai, wakielezea kile wanachoona kwa upande wao, pengine ni sahihi, katika suala hili la wanawake wanaofanya maandamano kutetea haki zao. Hebu tuwasikilize katika makala hii ya hoja kwa hoja. E, na wanawake wengine wanakuanga na kiburi, akishapewa uongozi, akiwa mkuu, akiwa atakuwa yeye ni kama kichwa, hata kwake nyumbani anaanza kunyetanyeta. Kwa hivyo ni lazima pia nao pia waangalie hali kama ile, wawe na nidhamu katika uongozi. Wanawake wanafaa pia kuwa kupewa mamlaka maanake, sasa wakati huu hakuna mwanaume na mwanamke kikazi, ki tunafanya kazi pamoja. Kwa hivyo inaweza kuwa wawe 50-50, wanaume nusu na wanawake nusu ndio waweze kuwa nao pia wanatambulikana, kwa sababu sasa wakati huu hata ukienda nchi zingine utapata katika kabineti wanawake ni wengi kuliko wanaume. Lakini sasa si uko na bibi kwa nyumba lakini yeah, ni haki gani wako naye? Na bado hata hiyo kitu hajapitishwa na katiba. Wao wao wamefanya kusikia fununi tu ya maneno alafu wanaanza maandamano, maandamano. Haijapitishwa, lakini sasa hmm, wako na haki yao kwa sababu sasa hakuna mwanamke na mwanaume siku hizi. Hata ukienda kwa nyumba utapata mwanamke na mwanaume wanafanya kazi moja. Lakini haki ya mwanamke ni gani? Haki ya mwanamke ni kupika, kupakulia mwanake, hiyo ndio haki ya mwanamke, kuhakikisha nyumba ni safi sasa hiyo haki nyingine wanasema haki haki ni haki gani? Mambo ya zamani, lakini siku hizi sasa tuko digital, hakuna mambo ya zamani, lakini, zaza, mambo ya, mambo ya zamani na ya leo iko kuto- kutoka kuto mwanzo. Hata ukifuata dini mwanamke mwanamu. Anastahili kuwa chini ya mwanamume wako naye ni haki, kwa sababu sasa ni haki yao unajua unasikianga sasa, una sasa maendeleo kwa wanawake wamewasikia maendeleo kwa wanaume. Lakini sasa haki haki haki ni kuandamana, kabla hata kipengele chenyewe hata kijapitishwa. Kwanza ni mambo tu wamefanya kusikia fununi, sasa wanazunguka huku wakichomeka na juu ati wakiandamana, wengine hawajui uongozi hata wajui kutafanywaje. Rais wetu wa Kenya aina wanawake na wanawake wamechaguliwa kwa nini? Hiyo ndio wanaona wanapigania haki yao yenyewe hatukatai, kwa sababu kuna mambo muhimu muhimu ya wanawake wanastahili kuwa pia yanawakilishwa, ambayo pia yanastahili kuwa yanawakilishwa na serikali, na kwa muda mwingi yenyewe wamekuwa wamewekwa kando. Lakini hata hivyo, kuna njia mwafaka ambao wanaweza tumia eh, kujieleza matakwa yao lakini sio lakini sio ati kuandamana na bado hajanyimwa haki yao. Sasa kwa sababu hiyo haki wanayosema bado hajapitishwa ni fununi tu amesikia. Sasa rais wetu wa Kenya atambui wanawake. Ah, watu atamea pembe bwana. Atamea pembe hawa watu. Ukisema namna hiyo hata hata ile bibi uko naye ndani ya nyumba pia umpatie mamlaka yake. Basi tumesikia mambo haya. Mhm. Atamea pembe. <Kante>. Kina mama wanakuja juu, wanahitaji wana haki zao, na kina baba nao pia wana wanaona kwamba haya ndio wakati sasa umefika sote tunaweza tukafanya kazi 50-50 hmm, mambo ya yuko juu ya yuko, meza tuchangie, kila mtu sio mwambie bana, wewe kaa nyumbani pika, haiwezekani. Zilipitwa zilipendwa katika muziki hizo zama. <coughs> zilipitwa <tos> <tos> <tos> Sawa kabisa. Sasa tunaelekea kwenye masuala yapi? Burudani ya muziki ambapo unasema express bila muziki haijakamilika. Leo unanipeleka wapi? Leo mkamiti, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unakutana na mzee mzima Kofi Antoine Olomide. Na kibao kipi eko Si mchezo ya mambo, unazunguka, unazunguka, ya. <laughs> <laughs> ya kofiyo, mambo ya express hayo ya. Kama unavyosema bila muziki hmm, wa kuchangamsha mwili na akili, mambo bado hayajakamilika basi Damn. Sasa tuko hapa hapa katika ardhi ya Marekani kama unavyofahamu na kama tulivyosema hapo awali, jana kulikuwa kuna zile tuzo za SAG ambazo ni <hazum> tuzo za ishirini na nne ambazo zinatolewa kwa heshima ya mafanikio ya mwaka mzima kwa wachezaji filamu katika televisheni na sinema. Tuzo hizo Sunday zilifanyika huko Los Angeles. Basi mwenzetu Harrison Kamau amefuatilia tamasha hilo, tusikilize ripoti yake inaeleza nini. Tamasha hilo limefanyika wikendi ambayo wanawake wamekuwa wakiandamana kote duniani kutetea haki zao, na kauli mbiu ikiwa tunaandamana kwa ajili ya kura. Basi katika tamasha la saj kauli mbiu ilikuwa pia suala la unyanyasaji na dhuluma ya kingono dhidi ya wanawake, huku akidai pia malipo sawa kwenye ajira. Mcheza filamu Kelly Marie Tran anayecheza nafasi ya Rose kwenye filamu ya Star Wars alitoa mfano ambapo shabiki mmoja aliweka filamu hiyo kwenye mitandao ya kijamii akiwa ameondoa wanawake wote na, na kubakisha kipande cha dakika 46 tu cha filamu hiyo inayochukua saa 2 na nusu kwa kawaida. Alisema kuwa safari ni ndefu kupata haki za wanawake, lakini akasema kuwa mabadiliko yako njiani. Baada ya kupata tuzo yake ya mcheza komedi bora zaidi, William H. Macy, akiwa nje ya jukwaa alisema akitania tu kwamba wakati ni mgumu sana kwa wanaume. Alisema kuwa anahisi ni kama wanaume wanashambuliwa, akiongeza kusema kuwa hivi karibuni alihudhuria mkutano wa wanaume Hollywood kujadilia swala hilo. Tuhuma za unyanyasaji wa kingono zimesababisha wanaume wengi mashuhuri kwenye fani ya wanahabari na filamu kuacha au kulazimika kustaafu kutoka nyadhifa zao. Mcheza filamu mashuhuri wa muda mrefu Morgan Freeman pia alipata tuzo ya SAG ya mafanikio ya kazi bora kabisa katika maisha yake. Baada ya kupokea tuzo yake akiwa ya nyuma ya stage, alitoa vichekesho kwa kusema kuwa alitumai kuwa tuzo hiyo si ya kumwaga aondoke kwenye ucheza filamu milele. Gary Oldman alipata tuzo ya mcheza filamu bora kutokana na kucheza nafasi ya Winston Churchill kwenye filamu ya Darkest Hour. Kwa kawaida tuzo za SAG huwa ni nafasi ya kubashiri mkondo utakaochukuliwa kwenye tuzo za Oscar hapo mwezi Machi, hasa wacheza filamu weusi. Na katika upande wa filamu inayowika wiki hii ni Jumanji: Welcome to the Jungle, ambayo kwa wiki tatu mfululizo imeongoza katika kutazamwa na mashabiki wengi zaidi, ikiweza pia kupata dola milioni ishirini kutokana na tiketi zilizouzwa wiki hii na hivyo katika kipindi cha wiki tano tangu kutolewa inaripotiwa imekusanya kitita cha dola milioni 317 hapa Marekani pekee. Na katika nchi za nje, filamu hiyo imeweza kunyakua dola milioni 450, kulingana na kampuni ya Sony iliyoitengeneza filamu hiyo kwenye wana VOA Express. Asante uh, sana, sana, Harisoni Kamau akiteta mambo ya Hollywood kutoka kule moja kwa moja yanayoendelea Los Angeles, California kwenye SAG Awards, tuzo za hawa wacheza filamu. Basi nakushukuru sana Kamau moja kwa moja. Mkamiti, tumemsikia Kamau akitupa vitu. Tuangalie basi na vitu vingine ambavyo Mkamiti umekuwa kuizungumzia. Umesema kwamba kuna lile swali tulilitazaa haswa, ambapo tulilitoa kwako wewe msikilizaji siku ya Ijumaa tukikuuliza, je, umewa hii kunyanyaswa wakati wa kupata huduma za afya hospitalini. Majibu sande, yamekuja mengi kweli mengi na, na. Kwa upande wako unaanza na nani wewe? Mimi naanza naye huyu masali masala, anasema mm, anaanza na mm, tulivurumishana wote. Kisa nimeuliza kama nilipokaa ni sahihi. Ndio nikajikuta natokanwa kwamba eti sina na akili na umwaumwa ovyo. Kilichofuata ni jahazi ya kunihudumia kwa haraka nitoke mara mi sipendi kuonewa, jamani, lakini manesi wetu. Anasema ni shida. Huyu Simiyu Modrin anasema si mara moja. Kwanza watu wenye ulemavu hunyanyaswa sana wanapouzwa, na wengi na tamani ningepata nafasi ya kuwatetea haya. Simiyu anakuambia jamani. Huyu ni Jovin Joseph anasema, kwa kweli, siku moja nilimchukua mke wangu zahanati moja hapa Kikuru na kunyanyaswa na daktari alikuwepo zamu kwa kuwa wagonjwa hapa wanapokewa, nikaambiwa kuanzia saa mbili mpaka saa nne. Anasema niliumia sana. Erasmus Malamsha yeye anatokea Handeni, anasema suala hilo la kunyanyaswa katika huduma za hospitali lilinitokea katika mazingira hayo, lakini niliyakemea vibaya mno na mambo yakawa poa, yakabadilika. Juma Mongo Mongo anasema nimewahi kuanyasha sana hospitali ya mkoa wa morogoro pale. Anasema mwaka 2007 tulipata ajali ya basi wakati tunatoka kuelekea Dar. Majeruhi tukapelekwa hospitali, lakini tuliwekwa mpaka siku ya pili bila huduma yoyote. Mimi na ndugu zangu wakaja kunifuata na kuniamishia Muhimbili, dar es Salaam, maana miguu yangu itakuharibika kabisa, kwa ajili tu ya kucheleweshewa kupata huduma. Goligoda Magabe yeye, anatokea Geita, Tanzania, anasema sijawahi kunyanyaswa kwenye huduma ya afya yeyote hospitalini. Haya ni haya machache tu tuliokuwa nayo hivi sasa, kwani muda pia unakimbia kweli kweli sana. Itakuwa ni vyema hivi sasa tukayachambua mawili matatu, aa, katika yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii mtandao wa Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika. Tunaanzia wapi? E, bila shaka, bila shaka basi Mkamiti, nikiangalia kule kwenye Instagram kuna moja kwa moja yaani, picha inayotamba ya mshambuliaji wa Man U au Manchester United Zlatan Ibrahimovich, yeye basi amepiga picha kwamba ameweka tatuu mpya mwili wake, ambayo inaziba mgongo mzima na ameiweka kule akionyesha washabiki wake. Unafahamu, mchezaji huyu wa zamani wa timu ya taifa ya Sweden amekuwa gumzo kwelikweli kupitia huu mtandao wa Twitter, akiandika kwamba huu ni utaalam ulio bora sana katika mgongo wake. Haya, Mkamiti, na kwa upande mwingine yanayovuma ni huko Uganda, ambapo uh, boda boda elfu mbili na kumi wanasema IGP Kaihura lazima ajiuzuru. Haya ni kwa mujibu wa chama cha upinzani Uganda cha Forum for Democratic Change, na wanasema kwamba wanatoa changamoto hii kutokana na kwamba kutoridhika na mambo yanayokwenda huko, yanayoendelea katika nchi hiyo. Basi huyu anajiita Damascus anasema ni vyema sasa akaangaliwa kwa makini huyu Ukaihura kwani ameleta ameleta changamoto kwenye serikali na bunge ili kuchunguza uhusiano wake kati ya huyu Kaihura na waendesha bodaboda elfu mbili na kumi. Haya mkamiti, kwenye mitandao mingine picha zinazotamba na, na kuzungumzwa mchezaji wa hapa mpira wa Marekani NFL ligi hapa Marekani ya mpira wao wow, wa miguu huyu anaitwa Tom Brady. Tom Brady anazungumzwa kwelikweli kila mahali, Tom Brady, Tom Brady, kwamba Tom Brady amehakikisha au amethibitisha kwamba uzee, bado yeye si mzee. Maana huyu ni quarterback mwenye umri wa miaka 40, mikamiti. Na jana timu yake ilikuwa ikicheza na Jaguars na walikuwa nyuma kwa pointi nyingi sana, lakini ujamaa alijitahidi na kuiongoza timu yake kipindi cha mwisho kabisa kupata ushindi wa pointi 24 dhidi ya ishirini za Jaguars kwenye mpira wa hapa Marekani na kuipeleka tena timu yake kwenye Super Bowl na kuwa kotabeki wa kwanza mwenye umri mkubwa miaka 40 kuiwezesha timu yake kwenda fainali hizo za mpira wa hapa Marekani. Wengi wanasema basi umri wake ni mkubwa, lakini amethibitisha kwamba umri si kitu, bali yeye ndio ana nguvu zaidi mkamiti. Na kwa upande mwingine basi uh, kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni huyu mtu Sande anayejiita nabii Tito. Yeye yeah, yeah, anatokea kule nchini Tanzania katika mkoa wa Dodoma. Anajitangaza kama nabii na jina lake halisi ni Tito Machija amesema watu wasimwone kuwa hana akili kutokana na mahubiri yake ambayo yanatofautiana kwa kiasi fulani na imani za waumini wa dini nyingine, hususan wa Kristo ambapo yeye anahubiri aa, katika uh, uh, uh, mahubiri yake anayofanyia katika vilabu vya pombe, na hahubiri kabisa masuala ya dini, lakini mm, anahubiri masuala ya mapenzi na kadhalika, na ili kuweza kusikia mahubiri yake inabidi ulipie kiingilio. Basi mengi yamezungumzwa hapa, naona pia unakimbia Kasula yeye anasema, kweli dini zinatofautiana. Sikuwahi kufikiri kama kutakuwa na watu wenye kuabudu katika maeneo ya pombe. Na huyu mwingine anaitwa Neema anasema ah, bora hajaenda kuiba kwa mtu, watu wenyewe wanaenda kulipa hela na kuingia kusikia yale anayozungumza. Haya, Mkamiti, vituko haviishi duniani, kila siku. Basi muda unakwisha hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari, tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Usikose, ungana nasi katika matangazo mengine. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, upande wa pili ni