Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Nam, karibu msikilizaji katika voa Express, ikiwa basi ni alasiri ya leo siku ya Jumatano ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi inaitwa Idi wa Ligongo, moja kwa moja kutoka Washington DC tukikualika katika matangazo ya VOA Express, ikiwa ni siku nzuri kabisa ya Jumatano tarehe 17 mwaka wa 2018 na wakati huo Idi Ligongo ikiwa hapa DC. Snow inamwagika, siku nzuri lakini, kotezi ya padisi asubuhi, imekuwa nzito kwelikweli. Snow kila mahali. Kennes Bwire alikuwa akijihangaika hapo asubuhi, anasema da mambo gani haya? <laughs> Lakini kwenye vio express alasiri la juu, najua kule Afrika Mashariki mambo ni safi kabisa na mambo ni mengi leo. Tutaangalia miaka kumi na saba tangu kufariki eh, rais wa Congo DRC Laurent Kabila. Hali kadhalika ligongo, tutaangalia kuhusu nini. Vile vile tutaangalia moja ya eneo mashuhuri kabisa la ukumbusho na urithi, eh, wa vizazi na vizazi. Inaelezwa kwamba hali yake inahatarisha, kwa hiyo tutaangalia ni nini hasa ambacho kinaendelea, eh, kule Mombasa na... hali kadhalika usisahau idi kule kule Mombasa kuna mjadala mkubwa kuhusiana na maswala ya takataka taka. Mambo, huu ni mji wa kitalii, mambo ni mengi, lakini wananchi wanagadhabishwa na jimbo hilo inavyoshughulikia swala kusafisha huo mji. Tutakutana na Salma hapo baadaye tuweze kuzungumza, lakini kwenye laini ya simu tayari tunaye kutoka DRC mwenzetu Salehe Mwana Milongo. Hebu Salehe, tueleze hali ya kisiasa hivi sasa, tangu ikiwa imefika miaka 17, mnaadhimisha kifo cha rais Laurent Kabila. Kwa kweli nimepatikana hapa kwenye kaburi ya Mzee Laurent Desire Kabila na ambako watoto vijana wamekuja kwa ajili ya kutizama, kwa sababu kwa siku mbili mfululizo kaburi yake itabakia wazi kwa watu wote wanaotaka kuizuru waje wawatembelee wa, na hapo vijana wamekuwa wengi kabisa, wanafunzi na vile vile watoto hata chini ya umri wa miaka kumi ambao wamepatikana hapa kuja kutembelea. Kwa hiyo uh, hali imekuwa kama hiyo toka jana na leo. Lakini kisiasa uh, maadhimisho hayo ya miaka kumi na saba na miaka hamsini na saba ya kujua pia kwa Emeri Patrice Lumumba, baba wa uhuru, imekuja katika hali ya kutatanisha kabisa. Kwa nini unatueleza hali ya kutatanisha? labda utueleze zaidi yanayozungumzwa na hali ilivyo eh, mpaka hivi sasa Saleh Mwana Bilongo. Hali ya kutatanisha kisiasa ni kuona kwamba kumekuwa na mikutano nyingi kabisa ya kisiasa hasa zaidi nafasi inayochukua sasa kanisa Katoliki na ya kutaka hivi kuweko na mageuzi nchini hapa. Kwa hiyo kwa kweli, miaka hamsini na saba baada ya kufa kwa Lumumba wa Kongo, bado wanaendelea kutafakari kuhusu uh, mwelekezo na nia aliyotaka nchi hii iwepo yeye na mzee Laurent Desire Kabila. Kwa hiyo ni utata wa kisiasa ambao wiki hii kumeandaliwa pia maandamano mengine ya uh, waumini wa kanisa Katoliki kutaka kwamba kuwepo na demokrasia nchini hapa. Salehe Mwana Milongo, pengine tungependa kusikia, je, wananchi kwa upande wao uh, siku hii ya maadhimisho ya kifo cha uh, Patrice Lumumba, hali kadhalika Laurent Kabila, ni siku ambayo watu kweli wanakaa na kutafakari uh, mambo jinsi yanavyoendelea nchini DRC ama ni siku tu kwa sababu serikali wanaadhimisha basi ndo siku imekuwa hivyo? Kwa kweli maoni ni mengi, lakini watu ambao tumezungumza nao ma maoni mengi ni kwamba hawajaridhishwa na jinsi ambayo taifa hili miaka hamsini na saba baadaye imekuwa halijapiga hatua ya ya, ya, ya, ya, ya mbele. Wengi wamesema kwamba hali imeendelea kuzorota, ku ku kuwa ku, ku, ngumu kabisa ya kisiasa, kiuchumi na hata kijamii, kwa hiyo kwa kweli watu wametafakari kuona kwamba hakuna kazi jana na leo kote nchini uh, lakini kumekuwa na hali kama hiyo ya kukerwa na kuonyesha kutoridhika na hata zaidi jinsi siasa inavyoendeshwa nchini hapa. Haya, tunakushukuru sana Salehe Mwana Milongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi moja kwa moja, hebu tuangalie hayo uliokuwa ukizungumza Idi Ligongo kutoka huko Kongo E, tunaelekea Mombasa, Kenya. Naam, sasa utamaduni wa kihistoria katika pwani ya Afrika Mashariki ambao unajumuisha miji ya kale pamoja na ngome kama vile ile ya Fort Jesus iliyopo katika mji wa Mombasa, licha ya habari zilizoibuka kuwa ngome hiyo inakabiliwa na hatari ya kuporomoka. Sasa mwandishi wetu uh, wa Mombasa nchini Kenya, Josephat Al Kyoko alitembelea uh, ngome hiyo ya Fort Jesus iliyo katika mji wa kale, na taarifa yake inaangazia manufaa yake kwa wenyeji wa eneo hilo. Nimesimama kando kando ya bahari Hindi, mawimbi mepesi yakipiga hadi ufoni. Hatua chache ni jengo kuu la Fort Jesus. Naona watu wakiingia ndani ya jengo hili, watu weusi wenye asili ya Kiarabu na hata wazungu. Dakika chache baadaye, nami nimekubaliwa na mlinzi kuingia ndani ya jengo hili kuta zake ni za mawe na juu ukutani naona maandishi kuwa Fort Jesus ilijengwa na Wareno mwaka 1593. Wa kilichonileta hapa ni kushuhudia mkutano au mjadala wa hadhara. Maudhui kuu hapa ni utalii wa turadhi, yani heritage tourism, kuzungumza na wadau pamoja na wakuu wa Fort Jesus Museums kuhusu kile wenyeji wanahitajika kufanya ili kufaidika na utalii wa turadhi Old Town kila pahali ukienda Stockholm, ukienda Quebec City, major tourist hub na inaleta pesa nyingi kwa community ile. Lazima tufanye stakeholders wakae chini, wa discuss ni kitu gani tutafanya, watu wakija Fort Jesus waweze kuenda mpaka Old Town yote waone Old Port. Ni mwaka 97 wenyeji waliowasilisha maombi mbele ya shirika la Umoja Mataifa la UNESCO wakitaka Fort Jesus pamoja na Old Town zitambuliwe kuwa World Heritage na kufikia mwaka wa elfu mbili kumi na moja UNESCO imepandisha Fort Jesus na kupata hadhi hiyo. Katika mjadala huu nimekutana na wenyeji kadhaa wa mji wa kale, zile alat hizi nchi zinapeana kwa watu wao, kutofika katika nchi za Afrika wao waketi na serikali kwanza, wapange asilimia nyingi sana ya heritage iko hapa Afrika ni nzuri na inapendeza, na waje waje watembelee tujivunie sana. Jina langu ni Hassan Mohamed Hassan, mimi nakaa Old Town. Watunge zile sheria ambazo zimewekwa ili tuweze kuiboresha sehemu ambayo ina umaarufu sio hapa tu katika pwani ya Afrika Mashariki, lakini ulimwengu mzima. Sifa bado ipo mpaka sasa. Sifa zake kubwa ni kuhusu bandari zake mbili, Forodhani na Kilindini, ni World Trading Center kwa sababu Mombasa nyuma ilikuwa ikiitwa Kongowea, na maana kongo ni kukaribisha wageni. Shirika la Ecomos chini ya Umoja wa Mataifa limewashauri wenyeji kuimarisha usimamizi mazingira na hata kuweka sheria kuhusu turadhi. Fort Jesus imepata new status kupitia UNESCO na attention ile Fort Jesus itapata worldwide because of the new status it means, unaleta cultures nyingi hapa. Nikiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko. namshukran na kabisa Josephat Kioko kwa ripoti hiyo sande. Shomari unajua mm -hmm. uh, ukanda huo wa Afrika Mashariki kuna sehemu mbalimbali sana za za, za uh, urithi ule wa wa kale mm -hmm. eh, kuanzia pwani ya Mombasa unakuja mpaka maeneo ya Bagamoyo nchini Tanzania, hali kadhalika Zanziba Zanziba mji mkongwe idi ligongo ambao mm -hmm. kisiwani Zanziba mara nyingi wanafanya ile tamasha la Sauti za Busara na, na kama huu, pia zitafanyika na, na, na, na, na, na kama walivyogusia sh, ili shirika la Umoja wa Mataifa la UNESCO uh -huh. lilikuwa likisimama uh, kuhakikisha kwamba yale majengo ya kale kabisa e, bado yanaendelea kuhifadhiwa e, na mm. Kama unakumbuka hata kwa mfano jijini Dar es Salaam kuna baadhi ya majengo serikali yenyewe ya Tanzania mm. Iliambiwa, hapana, hampaswi kuyavunja na kujenga majengo mapya e, kama mnataka kufanya muyajenge aenge yale yale hata ili nimefanyia Zanzibar, na nimewahi kufika kule sehemu kama Kilwa Kisiwani, nako kuna msikiti ule wa kale kabisa ambao tayari sasa hivi unaonekana kama unadidimia ardhini. Kwa hiyo ni sehemu nyingi sana katika ukanda huo. Kaole, Kaole kuna vitu vingi sana ambavyo ipo, hata bandari ambayo ilikuwa inatumika na Washirazi eh, wakati wanatoka huko eh, Uarabuni wanakuja na majahazi pale kwa ajili ya kuchukua No. Mji ukawa mji wa Bagamoyo. Watu wengi wamepita pale, kwa hiyo mengi mtu ukienda unaweza ukajionea katika mji huu. Wazaramu wakawa wanasema tugende tukalole, yani, really. Baadaye ndio ukashindwa ikawa Kaole. Sasa asante sana basi. <laughs> <laughs> Msikilizaji tayari katika kusikiliza habari za dunia. Na katika habari za dunia, mashitaka ya uhalifu yamefunguliwa dhidi ya makamanda wa jeshi la uh, meli mbili za kivita za Marekani ambazo ziligonga ziligongana na meli ya biashara katika bandari ya Pacific mwaka jana na kuua takriban mabaharia 17. Kamanda Bryce Benson wa manuari ya USS Fitzgerald na kamanda Alfredo Sanchez wa USS John S. McCain wamefunguliwa mashitaka kwa uzembe kwa na kusababisha vifo, kutotimiza wajibu wao wakiwa kazini na kuhatarisha meli hii. Ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jeshi la majini la Marekani. Maafisa wa usalama nchini Sudan wamemkamata kiongozi wa upinzani wa Communist Party kwa tuhuma kwamba alipanga maandamano katika mji mkuu Khartoum kupinga ongezeko la bei ya mkate. Msemaji wa chama hicho ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kwamba maandamano yalifanyika katika miji kadhaa ikiwemo Khartum kupinga kupanga, kupanda kwa bei ya mkate ambayo iliongezeka maradufu mwezi huu. Polisi wa kupambana na ghasia walitumia gesi ya kutoa machozi na kuwapiga waandamanaji hao kutumia virungu ili kuwatawanya. Balozi wa Umoja wa Afrika hapa Marekani Arikana Chihombori kwao ameiambia sauti ya amerika kwamba viongozi wa mataifa ya afrika wameghadhabishwa wa mno na matamshi ya matusi yaliyoripotiwa kutolewa na rais wa marekani donald trump amesema anatarajia hatua nyingine za kidiplomasia zitachukuliwa ikiwa ni pamoja na kususia kuhudhuria kusikiliza hotuba ya rais trump kuhusu hali ya taifa hata hivyo msemaji wa wizara ya mambo ya nje heather nauert amesema kuwa Marekani ina uhusiano wa karibu mno na Haiti na mataifa ya Kiafrika ambayo yaliripotiwa kutajwa kwenye kauli ya Trump, ambapo inadaiwa kwamba aliwataja wahamiaji kutoka mataifa hayo kuwa wachafu kama choo. Na kundi la wanamgambo la Niger Delta Avengers nchini Nigeria limesema ileo kuwa limepanga kufanya mashambulizi kwenye sekta ya mafuta nchini humo katika siku chache zijazo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi hilo limedai kuhusika na mashambulizi mengi kwenye viundo vya mafuta katika eneo la Niger Delta mwaka wa 2016 jambo ambalo lilisababisha kusita kwa uzalishaji mafuta ghafi kutoka kiwango cha mapipa milioni 2.2 kwa siku mpaka karibu mapipa milioni moja kwa siku. Kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unasafiri na shughuli zako, kama umemaliza shughuli zako, kama upo kwenye matatu, kama kwenye daladala, umemaliza mambo yako mbalimbali, au tu umebarizi, umekaa barazani, basi hii ni VOA Express moja kwa moja ikija kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Hali kadhalika msikilizaji, kwenye Facebook tunapatikana moja kwa moja na kama hapo ulipo kuna joto kali kwelikweli, hapa tulipo kuna baridi kali kwelikweli. Okay. Na theluji vilevile vile. Lakini mambo ni bambam yanaendelea, na hivi sasa basi moja kwa moja tunaungana na mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera ambaye yuko kwenye line, atupashe juu ya wabunge wa Ulaya kujadili ripoti ambayo ilitolewa e, na umoja wa Ulaya kuhusiana na uchaguzi e, na Rais Uhuru Kenyatta, halikadhalika kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Sasa hebu tueleze uh, Kenned Wandera, nini hasa ambacho kinazungumzwa nam d kweli uh, wiki iliyopita Maria Shaka ambaye alikuwa mwangalizi mkuu wa Umoja wa Ulaya a, kwenye kura za Kenya mwaka jana aliweza kupeleka ripoti kwenye bunge la Umoja wa Ulaya a, na leo imekuwa zamu sasa ya kuweza kujadiliwa kwa ripoti hiyo lakini alipowasilisha uh, hii ripoti kwenye bunge hilo, kulikuwa na na, na kelele hapa nchini Kenya, serikali ya Kenya ikieleza kwamba si vizuri kwamba ameweza kuwasilisha ripoti hiyo huko nje, angeiwasilisha akiwa Kenya. Lakini vilevile sasa, vile wabunge wameweza kuijadili wa umoja wa Ulaya, na wakasema kwamba kuna maswala fulani muhimu sana ambayo Rais Kenyatta ni lazima aweze kuyakubali, na Raila Odinga anafaa kuyakubali na kuweza kuketi chini ili kuiepusha nchi zogo lililopo la kisiasa. Na iwapo hawatafanya hivyo, basi huenda kukawa na, na, na mgogoro zaidi mkubwa nchini in Kenya. Na vile vile pia wanaeleza kwamba Uh, upo, uh, upo umuhimu sana wa kuweza kuzimarisha zile taasisi kuu za Kenya kama vile uh, tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC. Manake wanaeleza kwamba taasisi kama hizi zimekuwa zikipata changamoto za aina yake, hususan kutoka kwa wanasiasa ikiwemo na mahakama pamoja. Hebu tumsikilize huyu Maklisa, ma David alivyoeleza wakati akijadili ripoti hiyo. Uh, hatua ya, ya majaji mahaka wa mahakama ya juu mwaka jana kusitisha kikao cha kuzungumzia ombi uh, uh, la Mkenya mmoja ilifika mbele yake kuweza kusitisha uchaguzi wa marudio akisema uh, kwamba huenda basi uh, huenda majaji hao walishinikizwa, na vilevile akaeleza kwamba hata tume ya uchaguzi iliweza kupata pingamizi kutoka kwa wanasiasa, na sasa anaeleza kwamba ni umuhimu sana pawepo na mageuzi ambayo atasaidia kuziimarisha taasisi hizi. Sasa Kennedy, pengine kwa haraka haraka, muda unakimbia, kuna nini ambacho pengine umesikia kutoka kwa wananchi nchini Kenya kutokana na taarifa hii, au viongozi wa jumuia na jamii mbalimbali mbali? Nam, kwanza nieleze kwamba Odinga aliweza kuzungumzia ripoti hii na kuna baadhi ya vipengee ambavyo aliweza kuvipuzilia mbali, lakini akasema ni msingi mzuri wa kuwa na ripoti kama hii. Lakini na leo pia chama cha Jubilee kimeweza kuzungumzia hili kupitia mitandao yao, wakisema kwamba hii ripoti ni muhimu sana kwao, na Wakenya pia wameweza kuzungumzia haya, wakisema kwamba hii hi, ndio iliyokuwa taswira, japo vyombo vya habari hapa nchini viliweza kunyamazia hilo na kushukuru sana Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi, Kenya na kutakia shughuli njema. Asante sana Kennedy. Basi moja kwa moja eh, msikilizaji wa VOA Express kutoka nchini Kenya, kama tunavyosema siku zote, idi VOA Express bila muziki Mambo hayaja kwenda bado, tunapata mambo ya burudani za muziki ndani ya Express. Naam, hapa tunakutana na kijana mmoja ambaye ana sauti matata kwelikweli. mm -hmm. E, anaitwa Ben Paul akishirikiana ana na Lina kutoka Tanzania, wanakuambia yanakuambia yatakwisha. yeah, sikia kitu hicho msikilizaji ye yeah, awepo nawe niwe wako kwake, nipate nawe nipate penzi lako kweli, sitoweza kuwacha uende ni baki nilie, bora kupoteza mali nipate moyo wako nitulie, kweli, sitoweza kuwacha uende ni baki nilie, bora kupoteza vyote nipate moyo wako nitulie yamekuwa akiimba kwelikweli hapa ndani ya studio, kama ukimwona huwezi kuamini jinsi anavyofanya hivi vitu. Hii nyimbo unaijua sana au ni utaalamu wako tu wa kuimba? Uh, unajua kuna wakati fulani nilikuwa nafikiria kuimba, unajua asili <laughs> <laughs> asili Kigoma, basi wanaimba sana watu wa Kigoma <laughs> haya, basi moja kwa moja, msikilizaji, ndani ya VOA Express tuelekea hadi huko Mombasa, Kenya, kwake Salma. Salma leo anakuja kutueleza hali ilivyo, maanake Idi kumetokea kizungumkuti kule nchini Kenya, hasa kwa swala kusafisha kusafisha mji. Hii ripoti ushakufanya siku za nyuma, tukazungumzia swala la mji na basi. Hebu tuungane naye Salma, tueleze kizungumkuti hichi kinatokea kwa wakati huu nini, ambacho kinazungumzwa, gharama za usafishaji, faini au kitu gani hasa ambacho kimeleta kizungumkuti kikubwa katika swala zima, eh, la kusafisha mji wa Mombasa. Salma, karibu na asante sana. Haya, inaonekana laini ya simu imeleta shida, lakini tutaendelea kueleza kama nilivyokwambia hapa. Hili ni kwamba swala la usafishaji, tuliwahi kufuatilia habari hii, tukazungumza na gavana wa Bobasha kuhusiana hivi sasa. Kuna swala limetolewa la kutoa faini, kaunti imetaka faini ya dola mia tano kwa watu wanaopatikana wakirusha takataka katika hilo eneo. Kwa hiyo, wacha hebu tusikilize baadhi ya watu ambao salma amezungumza nao ambao wakizungumzia hisia zao kuhusiana na swala hili kwa hivyo swala la takataka imekuwa kero kwa wananchi. Kitu cha kwanza tulilochunuma ni chenkera, naona mwenye takataka ameshikwa, mwenye takataka yuwashikwa. Na mwenye takataka, ukiangalia ndio adumishe usafi mkindani nzima, achukwe takataka ndapeleke kule kwa takataka ambayo yale magari haja abebe. Huu jamaa yuwashikwa for nothing bure bure. Sasa hapa kwa kushughulikia, basi awa watu wa takataka wanaambua, washughulike certificate, awa watu wanatoa shilingi elfu tatu kwa hiyo ofisi ya kaunti hii. Lakini kinachonishangaza niliongea na yule mwenye taka ni usubuhi na mapema sasa, mjana hiyo kwa mkia akikuja kuchukua takataka hapo kwa hiyo ploti yetu, imagine kitu ambayo atuambia tuambia, sahii bei imepanda, tuambia bei imepanda kwa nini? Tuambia bei imepanda, sahii itabidi mtoe nyumba moja na kuwa anatoa mia tano. Sasa sahii kaunti imetuambia sisi, tumetoa elfu tatu elfu tatu, wenyewe tumetoa satifiketi orijinal, wamebaki nayo, wamepoa kopi. Why wewe umetoka na, na, wame na bonyo lako, uchafu unaenda kutupa unapatia yule jamaa, ule jamaa anashikwa bure, na ule jamaa anafanya mazingira ya maeneo ya mtaa ikuwe safi, ule jamaa anashikwa bure. Hiyo ni haki kweli? Namba mbili, sahii imekuwa watoto hawa wakuwa amejipatia shughuli ya kuchukua takataka na mkokoteni, street children wamejitolea. Street children mmoja hapa, leo Kevin leo ameshikwa, ilikuwa sida sana, maanake ukiangalia vijana wanaajira kama mndo ataki kuajiri watu kazi, nikujuana utafanya nini? Ukiiba ni makosa, utachomwa ama utapigwa na raia. Mtu anaona afadhali afanye vile, mtu yuangalia mkokoteni wake, yuaji sacrifice, yuangalia kazi ambayo atafanya, imajini alafu kaunti inamshika saa hii. Kaunti imeshika vijana wawili makosa bure, ambao najua kusema kweli, naniuma leo. Mtu yuashikwa mlangoni, ati anaambiwa, maeneo maeneo ni wapi? Imeniuma manake, sio unapata mtu anatoka na paper bag anashikwa barabarani, anatembea anaenda nyumbani, unaambua ameshikwa maeneo. Sasa tuambie hii kaunti yetu ataka vipi na wananchi? Hii kaunti government itoe plesi fulani ambayo itawekea hata kama hii. Ni hawa watu wataka wamikokoteni ama ni yule mtu ana vitu vyake anataka kutupa iwe kuna ile place mtu ataenda anatupa mbila kusumbuliwa, sababu huwezi niambia vile utachukua hiyo taka uende ukae nayo ama ukose mahali kwa kutupa. Wakikupata na hiyo taka wanakushika, si ndio? Alafu baadaye ukipea mtu wa mkokoteni aende kutupa wanamshika. Hapo kwa Ndamu nilimpea taka aende atupe na namlipa, lakini akaniambia, aa, sitaki bwana, saa hii hakuna mahali kwa kutupa taka na wale jamaa wako pale kwa Ndamu na watanishika tena. Inanikera hivi, sababu watashika ule jamaa wampeleke ndani Wampige faini na ile faini yule jamaa ana na yule jamaa ile ndio kitu ambayo anatafuta riski yake. Na naam, basi ndiyo mambo hayo ya Mombasa juu ya suala zima la uchafu na namna ya kushughulikia swala la takataka la taka. Lakini sande no. Eh, yule msikilizaji mmoja kutoka Mombasa wakati anaongea kuna neno moja nimelipenda sana, amesema hivi kwamba watu wanakamatwa for nothing burebure bure. bure. Ameamua kusisitiza kabisa mara mbili bure bure, sawa kabisa. Sasa sasaidi, tuangalie jana. Unakumbuka tuuliza swali kwenye mtandao wetu, mm -hmm. E, na swali letu la jana alikuwa linauliza kuhusu kuchangia damu. Tunasema je, uko tayari kuchangia damu kama inapohitajika, na nakumbuka wakati tunatengeneza swali hili kulikuwa kuna mm -hmm. mjadala kwelikweli kwenye kikao chetu kile cha eh, asubuhi kwamba kuchangia damu, kuchangiwa, kujitolea <laughs> <laughs> Dao, baseta, mjadala mkubwa <laughs> Sao, ilikana manyama anasema nichangie damu ili iweji, sasa nitachangiaje? Ni damu kati Tanzania yetu ina pesa nyingi na uchumi unazidi kukua kwa kasi eh, watanunua na watasambaza. Bwana huyu anaitwa Anderson Sikawa anasema anapatikana pale Meru, Arusha, anasema hivi: nipo tayari, japo nijue ni nani anayeongezewa hiyo damu. Haya, huyu Joel Sumai anasema na mi nafikiri nachangia damu, lakini izotokea nikawa na mgonjwa aliyehitaji damu, nikatakiwa kutafuta damu, nipo tafuta damu kumsaidia mgonjwa, hivyo ikawa sioni muhimu tena wa kuchangia damu. Haya, Nam, huyu anaitwa Sidia Fugulu Mafulu anasema uh, vizuri sana, maana itasaidia pakubwa kudumisha maisha ya watu eh, kama mimi, lakini hiyo damu lazima ichangwe ili na mimi ninufaike. Haya, King Majuto Geita anasema binafsi mi siwezi kuchangia damu kwa sababu ya kutokuwa na uhakika wa kupata lishe bora baada ya kutoa hiyo damu. <laughs> Nawasiwasi kwamba akitoa pengine itapotea wapi, sijui <laughs> Naam, basi huyu mwingine anaitwa King Sofa. E, eh, anasema kwamba ndiyo maana mimi huwa najitolea sana eh, kutoa damu kwa sababu ni jambo la kuwekwa kipaumbele kwa kila mtu, na hivyo nahimiza wengine mjitolee kuchangia damu. Sawa sawa kabisa. Basi mambo ni mengi, endelea kutuma maoni yako kwenye Facebook, msikilizaji. Tuangalie nayo yanayotamba katika mitandao ya kijamii na majarida mbalimbali, Idi Ligongo. Basi katika mitandao, Idi ni kwambie moja kwa moja katika umesema nini katika... katika mitandao ya kijamii katika majarida mbalimbali mbali mbali katika... mitandao ssasahidi <gibu> eh, kuna swala moja wanakwambia wataalam, unapoimba jaribu sana, unapokuwa unapiga chafya usizuie kupiga chafya. Kuna habari imesambaa kwenye mitandao ikisema kwamba jamaa mmoja huko Uingereza alipasuka koo kwa ajili ya kujizuia kupiga chafya wakati anaimba, ilikuwa tu anapiga chafya. Uh -huh. Sasa unapiga chafya, nasema usizuie, unambo una tatafuta mahali pa kutoka kwao kende kapasua ko iliweza kupita pale. Kwa hiyo jamaa habari e, yake na sambaa, alibidi afikishwe hospitali kutibiwa kwa sababu ya tatizo hilo. Na wengine wanasema ukizuia chafya pia unaweza ukaharibu masikio, ubongo, vyote vinaweza vikaingia katika hatari. Kwa hiyo makini sana kwenye swala hilo. Habari nyingine, hii tulizungumza kuhusu Zanzibar, unakumbuka, tulisema kuhusu mji mkongwe. Basi mji mkongwe unaandaa tamasha la Sauti za Busara nategemewa kwanza Februari 9 hadi 12 mwaka huu. Na waandamanaji wanazungumza kwenye mitandao, wamekushandaa na muziki 460 ambao wataingia ngome kongwe huko Zanzibar, wakiwemo wataalam kama Saida Karoli, Msafiri Zawose, Jagwa Music, Tausi Women's Tarab na wengine wengi wengi ambao watakwenda kufanya hizo shughuli za sauti ya busara kwa mwaka wa 2018. Unajua, mitandao hili ina mambo mengi. mm -hmm. Kuna taarifa nyingine ilisambaa kwenye mitandao kwamba jeshi la polisi Tanzania limezuia watu au wasichana kuvaa vimini na wanaume wanaonyua viduku. Kuna ile staili ya kuweka nywele juu ya kiduku. Sasa leo jeshi hilo limekuja likisema kwamba wanakanusha taarifa hiyo, kwamba si ukweli, na iliandikwa na kwenye gazeti moja la kule Tanzania Lipashe kwamba wao wamezuia hilo swala na Lakin... Lipashe walikuwa kwenye matata hawa, ikaambiwa kwamba bwana Wamejisalibisha wenyewe, wamejihukumu wenyewe <laughs> sasa hii shughuli kaka, basi ndio hivyo. Kamanda wa polisi wa Tanzania pale Dar es Salaam Lazaro Mbazaza ndiye amezungumza akisema bwana, hii habari si kweli. Kwa hiyo kila dada kule bongo anaweza kuendelea kuvaa vimini bila shida, na viduku wanaume, kateni tu, polisi hawa. Basi Sunday Shumari, si tuondoke kwa muda huu, lakini tunaomba uwe nasi tena kesho katika matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Sunday Shumari. Alasiri njema, kwaherini.