Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki langu jina harizon kamau na mimi hapa studio ni abdi shakur abud nakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya jumatano asubuhi tarehe kumi januari mwaka elfu mbili kumi na nane karibuni Katika matangazo yetu ya asubuhi ya, ya leo, vijana nchini Burundi wahamasishwa kujihusisha kwenye siasa na kuzingatia demokrasia katika nyakati hizi ambapo mambo ya uongozi yanaendelea kubadilika. Yaani ndio tunataka tuwaelekeze, tuwa mwelekeo mpya wa kuweza kusikia na kujua siasa ni nini, isiwe ya kuingia katika chama kuongea bendera za chama, yaani maneno mingi mingi fulani ya kutukanana na vingine hivyo, tuweze kuwaelekeza kuona siasa mpya. Na katika habari nyingine, shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR laiomba Israel kusitisha sera za kuwaondoa kwa nguvu waomba hifadhi nchini humo. Basi hizo ni baadhi tu ya taarifa tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia tukisomewa na mwenzangu Abdi Shakul Abuda. na habari muhimu ni kwamba maafisa wa kijeshi wa Nigeria wanasema kuwa wasichana wawili waliokuwa wamevalia koti yenye milipuko wamepigwa risasi na kuuawa na wanajeshi jana Jumanne kwenye mji wa Gamburo kaskazini mashariki mwa Nigeria, siku chache tu baada ya mlipuko kuua waumini kumi na nne waliokuwa kanisani. Wanajeshi walikuwa wakishika doria kwenye mji huo, waliwafyatulia risasi wasichana hao baada ya kukaidi amri ya kusimama na kuvua koti iliyokuwa na milipuko wakati wa asubuhi, huku msichana wa tatu akikamatwa. Kulingana na mpiganyaji Shehu Mada, msichana aliyekamatwa alionekana na wanajeshi baada ya kuvua koti yake kwenye jengo tupu lilokuwa karibu. Jaribio hilo la mashambulizi limetokea wakati Nigeria imeanzisha mashambulizi makali dhidi ya kundi la Boko Haram kufuatia kuongezeka kwa, kwa mashambulizi ya makundi yenye kufuata itikadi kali ya Kiislamu mnamo msimu wa sikukuu wa mwisho wa mwaka. Umoja wa Mataifa. Mkuu wa idara ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix Jumanne amevilaumu vikosi vya usalama vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutumia nguvu kutawanya waandamanaji, na kuongeza kuwa maafisa wa serikali lazima wahukumu waliohusika. Takriban watu watano waliuawa Disemba 31 baada ya polisi kuvamia makanisa wakitumia gesi ya kutoa machozi pamoja na kupiga risasi hewani ili kutawanya maandamano kwenye mji mkuu wa Kinshasa pamoja na mji wa kati wa Kananga kulingana na takwimu za umoja huo. Maandamano hayo yalifanyika katika siku ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu kutokea kwa makubaliano ya kisiasa kati ya serikali na kanisa Katoliki na upinzani ya kufungua njia za kufanyika kwa uchaguzi mwishoni mwa mwaka uliopita ili kufikisha kikomo utawala wa Rais Joseph Kabila. Hata hivyo uchaguzi huo sasa umebadilishwa na utafanyika Desemba mwaka huu baada ya serikali kudai kuwa maandalizi ya kitaifa bado hayajakamilika. Kabila amekuwa madarakani tanga mwaka elfu mbili na moja baada ya kumrithi baba yake Laurent Kabila aliyeuawa Bwana Lacroix aliliambia baraza la usalama jana kwamba analaani ukandamizaji wa nguvu uliofanywa na vikosi vya usalama vya Congo dhidi ya waandamanaji wanaotetea haki zao kwa njia ya amani. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa mvua nyingi pamoja na mafuriko katika jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo huenda zikaongeza mlipuko wa kipindupindu unaoshuhudiwa nchini humo kwa wakati huu. Mvua nyingi za wiki iliyopita katika mji mkuu wa Kinshasa zimesababisha mafuriko na manyoko wa ardhi na watu 45 wameshapoteza maisha na hasara kubwa ya mali kutokea. Mwandishi wa Sauti America Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva, Uswisi na Harrison Kamau. WHO imeonya mafuriko hayo yanaweza kusababisha ugonjwa wa kipindupindu kusambaa zaidi, pamoja na magonjwa mengine yanayosambazwa kupitia maji. Mlipuko ulioko sasa ulianza mwezi Julai na ni mmojawapo wa mibaya zaidi kuwahi kutokea ndani ya kipindi cha miaka ya hivi karibuni. WHO inaeleza kuwa watu kwenye majimbo 24 kati ya 26 wameathiriwa na ugonjwa huo. Ripoti za hivi karibuni zinasema kuwa kuna watu elfu hamsini na tano wa ambao wameripotiwa kuambukizwa huku karibu vifo elfu moja mia mbili vikishuhudiwa. Msemaji wa WHO Christian Lindmeier amesema kuwa idadi hiyo ni karibu mara mbili ya kesi zilizoripotiwa mwaka wa 2016. Anasema kuwa idadi hiyo kwa jumla ni ongezeko la asilimia 2, lakini katika baadhi ya majimbo huenda ikawa juu zaidi. Kwenye majimbo manne idadi ya vifo imefikia zaidi ya asilimia tano au hata zaidi ameongeza kusema kuwa mjini Kinshasa idadi ya vifo imefikia asilimia 13, asilimia 14 mjini Kasai na zaidi kidogo tu ya asilimia 11 katika jimbo la Tanganyika. Linmyr ameambia VOA kuwa ni vigumu kupeleka misaada ya dharura nchini humo kutokana na ghasia za mara kwa mara. Taifa hilo la Afrika ya Kati, kwa wakati huu, lina watu milioni 4 laki tano waliopoteza makazi yao ikiwa ni idadi kubwa barani Afrika na wako hatarini kuambukizwa na magonjwa hayo hatari mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Naibu katibu mkuu anayeshughulikia masuala ya kisiasa wa Umoja wa Mataifa Jeffrey Feltman jana alisafiri kuelekea Libya na kwenda kukagua maendeleo ya juhudi za umoja huo za kumaliza miaka kadhaa ya ghasia na kuleta umoja na amani nchini humo. Feltman atatembelea hii leo vile vilevile nchi jirani ya Tunisia kwenye ziara hiyo itakayomalizika Ijumaa, kulingana na taarifa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa. Umoja huo umezindua mpango wa kurejesha uthabiti Libya kupitia uchaguzi pamoja na mageuzi kwenye katiba ya kisiasa ya mwaka elfu mbili kumi na tano uliobuni serikali ya kitaifa ikiongozwa na Waziri Mkuu Faiz al Saraj. Hata hivyo hakuna maendeleo yaliyopatikana licha ya kufanyika kwa vikao viwili mjini Tunis mwaka uliopita. Feltman anasema kuwa Umoja wa Mataifa unahimiza washikadau wote kushiriki katika mazungumzo yenye uwazi yatakaopelekea uchaguzi huru na wa haki huko Libya. Anatarajiwa pia kukutana na spika wa bunge katika mji wa mashariki wa Tobruk anayepinga utawala unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Mapambano yalizuka jana usiku kati ya waandamanaji wa Tunisia pamoja na polisi, siku moja tu baada ya kifo cha mtu mmoja kutokea wakati wa maandamano yaliyokuwa na ghasia kutokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa muhimu na mpango wa serikali wa kubana matumizi. Mamia ya vijana walishuka majiani katika mji wa magharibi wa Tunisia wa Taburaba, wakitupa mawe na kuwashambulia polisi, walikuwa wakijibu kwa mabomu ya kutoa machozi, kufuatana na mashahidi na mwandishi habari wa shirika la habari la AFP. Mapambano kama hayo yameshuhudiwa pia katika maeneo wanaoishi watu maskini wa Kaserin na Jemla karibu na mji wa Sid Buzid, mahala palipozuka ghasia za wananchi za mwaka elfu mbili kumi na moja zinazofahamika kama Arab Spring na kuleta mabadiliko huko Tunisia na mataifa mengine ya nchi za Kiarabu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi Abdi Shakur Abud, kuna nini sasa? Habari muhimu kwa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Israel ambako shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa NHR limetoa wito kwa serikali ya Israel kutowafukuza kwa nguvu maelfu ya wakimbizi wanaomba hifadhi kutoka Eritrea na Sudan au watu wengine wanaomba hifadhi kutoka nchi za Afrika. Kamau, hatua hiyo ya Israel inafuatia pia uamuzi wa nchi hiyo kusitisha msaada pamoja na Marekani kwa idara ya huduma za dharura wa za Wapalestina, au kutaka kuzuia idara hiyo ya UNRWA. UNRWA, sasa mashirika hayo yanasema nini kuhusiana na hali hiyo? Kwa kweli Abdi Shakur, mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yameeleza wasiwasi mkubwa kutokana na uamuzi huo wa Israel kufuata ukosoaji wa rais Donald Trump. Sasa mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Jeneva, Lisha Schlein, anaripoti kwamba UNHCR imeelezea kuwa sera hiyo ya Israel imekuwepo tangu mwaka wa 2016 lakini serikali ya Israel haijaitekeleza kamwe. Hata hivyo, msemaji wa UNHCR William Spindler amesema kuwa mpango wa Israel uliotangazwa tarehe moja mwezi huu kuwapeleka kwa nguvu waomba hifadhi kutoka Eritrea na Sudan kwenye mataifa ya Afrika au wazuiliwe kwa muda usiojulikana ni mambo yanayotia wasiwasi mkubwa. Taarifa rasmi kuwa mpango huu huenda hatimaye ukalenga familia pamoja na wanaosubiri kupewa hifadhi au wanaomba hifadhi watapelekwa kwenye viwanja vya ndege wakiwa wamefungwa pingu, ni swala linalotia wasiwasi kuhamishwa kwa nguvu hadi mataifa yasiyo na usalama na safari ya watu hawa kuelekea Libya na Ulaya ni mambo yanaokera na kutia wasiwasi wasi. takriban wakimbizi 27 kutoka Eritrea na Wasudan 77 wanaishi Israel tangu Israeli ilipochukua jukumu la kukagua wakimbizi kutoka UNHCR mwaka 2009 wa 2009 ni Waeritria kumi pekee na mtu mmoja kutoka Sudan ambao wametambuliwa kama wakimbizi. Kati ya Novemba 2015 na Disemba 2017 wafanyakazi wa UNHCR mjini Rome waliwahoji waomba hifadhi 80 kutoka Eritrea ambao wote walikuwa wameondolewa Israel kwa kutumia nguvu. Sera hiyo ya Israel ni hatari kama anavyoelezea Spindler. Most said they had been transferred from Israel to a country in Africa and provided with a lump sum of 3,500 US dollars. Wengi wanasema kuwa waliondolewa Israel na kupelekwa kwenye nchi ya Afrika, huku wakipewa dola elfu tatu mia tano taslimu za kujikimu, lakini hali imekuwa ngumu kulingana na walivyotarajia, bila kupata msaada zaidi baada ya kupelekwa kwa siku ya kwanza. Wengi wao pia wamesema kuwa hawakuwa salama kwa vile ilifahamika wana fedha na hivyo walikuwa hatarini kuibiwa au kuvamiwa. Spindle anasema kuwa watu kutoka Eritrea walioingia Israel wanadai kupitia Sinai na kwamba walikumbana na mateso na dhuluma nyingi. Ameongeza kusema kuwa UNHCR iko tayari kusaidia Israel kutafuta suluhisho mbadala, kama vile upelekwaji rasmi kwa mataifa mengine kuhakikisha usalama waomba hifadhi. Waafrika waliovuka kuingia Israel wanadai kuwa wakimbizi, lakini Israel inawaona kama wahamiaji haramu wanaotafuta afueni ya kifedha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Shirika la habari la kiafidhina la Marekani la Breitbart, limetangaza kwamba alikuwa mshauri na wa mkakati katika ikulu ya Marekani Steve Bannon, Jumanne, na mwenyekiti wa shirika hilo amejiuzulu jana. Hatua hiyo imetokea kutokana na matamshi yake makali yanayoripotiwa, alimwambia mwandishi wa kitabu mashuhuri cha Fire and Fury dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump na familia yake. Michael Wolff aliandika katika kitabu chake kilichotolewa siku ya Ijumaa kwamba Bannon alitaja mkutano kati ya mwana rais Trump Trump Junior akiwa na mkwe Jared Kushner mwaka elfu mbili kumi na sita na raia kutoka Rusia kuwa ni kitendo cha uhaini na usio wa kizalendo. Bannon pia kwenye kitabu hicho amebashiri kuwa Robert Mueller ambaye ni mwendesha mashtaka maalum anayechunguza iwapo kampeni ya Trump ilishirikiana na Russia atammaliza Trump Jr. kama kuvunja yai kwenye televisheni ya taifa. Trump pamoja na washirika wake wamemlaani Bannon tangu kitabu hicho kipotolewa. Baraza la Wawakilishi la Bunge la Marekani kwa sauti moja limepitisha azimio jana kuunga mkono haki ya kujieleza ya wananchi wa Iran na kulaani uongozi wa Iran wa kukandamiza malalamiko ya hivi karibuni. Azimio hilo lilopitishwa kwa kura 415 zinazounga mkono na mbili kupinga limetolewa siku kadhaa kabla ya kuanza kwa muda wa lazima wa bunge wa siku 60 kumkabidhi Rais Trump kuidhinisha au la makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 na Iran. Karibu watu 21 wameuliwa kote nchini Iran katika maandamano kupinga serikali yaliyoanza mwezi uliopita. Maandamano hayo yamepungua sana kutokana na kukamatwa watu zaidi ya watu 3700 wamekamatwa Kulingana na mbunge mmoja wa Iran, maandamano hayo yamekuwa makubwa zaidi kuwahi kutokea Iran tangu maandamano ya mwaka elfu mbili na tisa ya mapinduzi ya kijani na nafasi yake kuchukuliwa na maandamano yanaunga mkono serikali. Na ubalozi wa Marekani nchini Pakistan mjini Islamabad imekanusha madai ya serikali ya Pakistan kwamba imesitisha ushirikiano wa kijeshi na ujasusi na Marekani. Msemaji wa ubalozi Richard Snellshire anasema hawajapokea rasmi taarifa yoyote kuhusiana na kuahirishwa au kusitishwa kwa ushirikiano huo. Mapema Jumanne, katika hotuba katika taasisi ya mikakati na taaluma huko Islamabad, Waziri wa ulinzi wa Pakistan Kuram Dastir Khan alisema kwamba kuna maeneo kadhaa ya ushirikiano wa ujasusi na ushirikiano wa ulinzi ambao ume, uh, umesitishwa na Marekani, lakini amesema ushirikiano kati ya vikosi vya NATO kuelekea Afghanistan unaojulikana kama Ground Lines Communication ingali inafanya kazi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC nikitumai kwamba asubuhi yako ni njema popote ulipo, hasa katika eneo la Afrika mashariki na kati. Moja kwa moja tuelekee katika eneo la Afrika ya kati, ambapo ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda amepongeza hatua ya mahakama moja mjini Denmark kutangaza azma yake ya kumrejesha nchini mtuhumiwa wa mauaji halaiki ya Rwanda ya mwaka wa 1994. Mahakama katika mji wa Helrod ulioko kaskazini mwa mji mkuu wa Copenhagen imetangaza kwamba inatathmini uwezekano wa kuchukua hatua hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanes Karmera anaripoti zaidi. WHO imeonya mafuriko hayo yanaweza kusababisha ugonjwa wa kipindupindu kusambaa zaidi, pamoja na magonjwa mengine yanayosambazwa kupitia maji. Mlipuko ulioko sasa ulianza mwezi Julai na ni mmojawapo wa mibaya zaidi kuwahi kutokea ndani ya kipindi cha miaka ya hivi karibuni. WHO inaeleza kuwa watu kwenye majimbo 24 kati ya 26 wameathiriwa na ugonjwa huo. Ripoti za hivi karibuni zinasema kuwa kuna watu elfu 55 ambao wameripotiwa kuambukizwa huku karibu vifo 1200 vikishuhudiwa. Msemaji wa WHO Christian Lindmeier amesema kuwa idadi hiyo ni karibu mara mbili ya kesi zilizoripotiwa mwaka wa 2016 . Anasema kuwa idadi hiyo kwa jumla ni ongezeko la asilimia mbili lakini katika baadhi ya majimbo huenda ikawa juu zaidi. Kwenye majimbo manne idadi ya vifo imefikia zaidi ya asilimia 5 au hata zaidi. Ameongeza kusema kuwa mjini Kinshasa idadi ya vifo imefikia asilimia 13, asilimia 14 mjini Kasai na zaidi kidogo tu ya asilimia 11 katika jimbo la Tanganyika. Linmea ameambia VOA kuwa ni vigumu kupeleka misaada ya dharura nchini humo kutokana na ghasia za mara kwa mara. Taifa hilo la Afrika ya Kati kwa wakati huu lina watu milioni nne laki tano waliopoteza makazi yao ikiwa ni idadi kubwa barani Afrika na wako hatarini kuambukizwa na magonjwa hayo hatari. Kweli kabisa, ni kama ulivyosikia taarifa hiyo Abdishakur. Mwanzoni kidogo ilikuwa imeshapeperushwa, lakini ni sawa kutoka kuko uh, upande wa DRC. Lakini kama nilivyosema, turudi huko Afrika ya Kati ambapo ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda amepongeza hatua ya mahakama moja nchini Denmark kutangaza azma yake ya kumrejesha nchini mtuhumiwa wa mauaji halaiki ya Rwanda mwaka wa 1994 Mahakama katika mji wa Helrod ulioko kaskazini mwa mji mkuu wa Copenhagen imetangaza kwamba inatathmini uwezekano wa kuchukua hatua hiyo, kama anavyoeleza mwandishi wetu Silvanes Karemera kutoka Kigali, Rwanda. Hii imekuwa ni taarifa iliyopongezwa na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali kutokana na kwamba wanasheria nchini Denmark wameheshimu mwito wa Rwanda wa kuendelea kuwakamata na kuwarejesha nchini au kuwafikisha mbele ya mkono wa sheria wale wote wanaotuhumiwa kuendesha au kusaka kwa namna yoyote kwenye mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka 94. Mwenzesera Twagirayezu mwenye umri miaka 50 alikamatwa mwezi Mei mwaka jana nyumbani kwake mjini Smoram, kaskazini mwa mji mkuu wa Denmark, Copenhagen. Hii ni baada ya kupewa uraia wa nchi hiyo mwaka 2004. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda, Faustini Husi, amesema kwetu. Kwa msabye ni chogoshigira huko cyambere icyakabiri ibindi byahamuza amahanga. Tulikuwa tumeiomba mahakama nchini Denmark akamatwe kwa sababu anatuhumiwa makosa makubwa ya kimataifa na kwa kawaida, mtu anaposhukiwa makosa ya aina hiyo, mataifa yote ulimwenguni yanakuwa na haki ya kushirikiana kumkamata mtu wa aina hiyo. Tunapotuma maombi, jambo la kwanza, nchi alimo mtuhumiwa huyo inapaswa kumrejesha au nchi hiyo ikamfikisha kizimbani hiyo kitamwohereze gifite n'inshingano yo kumuburanisha. Denmark imekuwa moja ya nchi za Scandinavia ambazo zimezidisha kasi ya kuwakamata na kuwarejesha Rwanda washukiwa mauaji ya kimbali ya mwaka 94. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ameyataja baadhi ya mashtaka yanayomkabili mshukiwa huyo, ibyakekwaho ni ibyaha bya jenoside n'ibyaha byose nyakamuntu anatuhumiwa mauaji ya kimbali na ukiukwaji wa haki za kibinadamu ambayo aliyetenda kwenye wilaya ya zamani ya Gisenyi, kwa sasa ni wilaya ya Rubavu, ikiwa ni pamoja na kupanga na kutekeleza mauaji, kuweka vizuizi barabarani na mengine mengi aliyoyatenda kwenye maeneo hayo. <coughs> <coughs> <coughs> Juhudi za kuwakamata washukiwa mauaji ya kimbali bado zinaendelea, na hadi mwishoni mwaka jana, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali inasema nyaraka 853 za kimataifa zilitolewa kote ulimwenguni kwa ajili ya kuwasaka na kuwakamata washikiwa hao. Silvanus Karemera, sauti ya Amerika, Kigali. Basi moja kwa moja kutoka Kigali, Rwanda. Basi tuelekee katika peninsula ya Korea, ambapo baada ya mazungumzo nadra kati ya Korea Kaskazini na Korea Kusini, Korea Kaskazini imekubali hapo jana kupeleka ujumbe wa maafisa wa vyo vya juu utakaoongoza wanariadha katika michezo ya majira ya baridi ya Olimpiki mwezi huu huko mjini Pyeongchang Korea Kusini. Abdul Shakur. Pande hizo mbili zilikubaliana pia kuandaa mazungumzo kuhusu masuala ya kijeshi katika juhudi za kupunguza mvutano katika peninsula ya Korea ya Korea. Je, ni dalili ya mambo kubadilika? Kama hao wachambuzi wanasema, ni mapema kusema mambo hayo, kwani itakumbukwa nchi hizo zilikutana kwa mara ya mwisho miaka miwili iliyopita. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika Jeff Caster anaripoti kwamba makubaliano hayo yaliyofikiwa jana yanatokana na mazungumzo ya ana kwa ana kati ya utawala wa kimabavu wa kaskazini na ule wa kidemokrasia wa kusini, huko Panmunjom, mahala inayojulikana kama kijiji cha amani, na hakuna zaidi yaliyoelezwa. Naibu waziri wa umoja wa Korea Kusini Chan Hai-sung alithibitisha kushiriki kwa Korea Kaskazini katika michezo ijayo Olimpik inayoanza Februari 9. Kuhusiana na suala la kushiriki kwa kaskazini katika michezo ya majira ya baridi ya Olimpiki ya Pyongchang, Korea Kaskazini itapeleka ujumbe ikiwa ni pamoja na maafisa wa vyo vya juu na wanariadha mashabiki na vilevile waandishi wa habari. Pande zote mbili zimekubaliana pia kufungua mawasiliano ya moja kwa moja ya kijeshi ambayo kaskazini ilifunga karibu mwaka mmoja uliopita ikiwa sasa ni hatua ya kupunguza mvutano, anasema Chan. Tulifafanua pia msimamo wetu kwamba ushirikiano kati ya Kusini na Kaskazini unafanyika kwa kuheshimiana na kuacha hatua zinazosababisha mivutano kutoka upande wote, na tunahitaji kuanzisha mara moja mazungumzo kuhusu masuala ya kuondosha silaha za nyuklia na masuala mengine ya kudumisha amani. Mataifa mengi yanafuatilia kwa makini kuanza kwa mazungumzo hayo ya kupunguza mvutano kati ya Korea Kaskazini na Kusini, na wachambuzi wanakaribisha hali hiyo baada ya mashambulio maneno makali mwaka uliopita ambayo haijawahi kushuhudiwa kati ya Pyongyang na Washington. Rais Trump ambaye anataka Korea Kaskazini ibanwe zaidi hadi itakapoacha mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia, Rais Trump amesema anafuatilia kwa makini kuona vipi mambo yanaendelea na amesema Marekani inaweza kujiunga na mazungumzo ya baadaye. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Katika jukwaa la vijana hivi leo tunaelekea huko Bujumbura wa Burundi, ambapo mwanaharakati Hororo Francis anajaribu kuwaunganisha vijana kujitambua na kuwapa moyo katika kuelekea kwenye demokrasia, uchaguzi na uongozi nchini humo, akiwashauri waungane kuweza kujua nini cha kufanya katika siku zijazo. Amezungumza na Sandey Shomari na kwanza anaeleza juu ya kazi anazofanya. Sisi kwetu ni kuwapatia vijana mwelekeo mpya wa kuweza kuongea siasa bila kutia chuki lolote na tatizo fulani, tumeweza ziona kulinganisha na uh, kama kabila ya watu yaliyotokea humu nchini mwetu, yaani katika vyama hawaongei yani siasa la kusikia kwenye uwezo wao wa kuishi kama kazi zao, elimu, yani utamaduni na vingine vingi sana Yani ndio tunataka tuwa, tuwaelekeze mwelekeo mpya wa kuweza ku, ku, kusikia na kujua siasa ni nini, isiwe ya kuingia katika chama kuongea ma nani mabendera ma, ma, ma, ma, za chama yani maneno ma, mengi mingi fulani ya kutukanana na vingine hivyo, tuweze kuwa, kuwaelekeza kuona siasa mpya ya kuangalia kazi zao maisha yao ni nini. Ndo hayo tunaweza tunaongelea vijana wengi hususan Warundi wengi hiyo chuka kwa vijana hata na wazee, akina mama, akina baba na watoto na na wengineo. Sasa pengine katika kuzungumza na hawa vijana wasijali mambo ya vyama, ni kama kuwaunganisha wewe kitu kimoja. Sasa unajua unapokuwa una, una uchaguzi, kunakuwa kuna pande nyingi. Pengine mnawapa vijana hawa moyo pia kuingia katika kutafuta nafasi ya kugombea kufanya uongozi katika siasa, au hilo halihusiani na kile ambacho mnafanya? cha kwanza ni hicho, ni kuweza kuwapatia moyo wa kuweza wenyewe kufikiria katika moyo wenyewe, wajifikirie wawaze, kama wanaweza kitu fulani, wasiji kulialia leo yani tunategemea hiki katika mtu yule mwingine, mzee huyu au nani. Tunataka wenyewe wajifikirie, sisi kama leo watu wa umri wa miaka ishirini na tano wa miaka a thalathini thalathini na mitano tunaweza nini? wasiji wakalalamika tu kusema wanachama watatupatia nini. Yani, wakisha wenyewe kuyapata hayo moyoni mwao kuwa na hiyo fursa ya kuweza kujiwaza kama wajifikiri kama wenyewe wanaweza, ndiyo hiyo hayo yatawapatia kufikiria n yani wajiwaze miaka mbili miaka mbili kesho, miaka mitatu kesho, kesho kutwa tutafanya nini wenyewe. Yani wakumbuke kama kuwa bunge ni miaka ishirini na mitano sio uzee sio nywele za mweupe. Ndo hivyo tunataka wenyewe wajifikirie wajue, tuna miaka ishirini na mitano ajili tuwe bunge, tuna, takriban tunapashwa kuwa na miaka thelathini na mitano ajili tuingie senate, na inatakiwa kuwa na miaka arobaini yani uwe nani rais wa jamhuri. Wajue kama hao vijana wanaweza wakawa hayo yote, ndo tunawaambia mjiunge katika matarafa kwenu, katika mikoa yenu, wajiunge wenyewe Yani wajue tutafanya nini kesho kesho kutwa. Sawa kabisa. Sasa hapo ni nafasi nzuri ya vijana kujifahamu na kujijua na kwenda mbele katika masuala hasa eh, zima ya uongozi ya siasa ya shughuli zao za kila siku. Pengine changamoto unayokutana nayo ni ipi katika vijana hawa kila siku? Kawaida wenyewe walipatiwa na vyama, yani ni kuongea tu, ni, kwa, ni kumfata mtu na vigeregere, kupiga fujo, kupiga madebe, kumtapa huyu na yule. Ni mtu mwenye walimkubali juzi, tangia miaka mingi, ndo mwenyewe wanafikiria wana, unakuta mtu wa miaka kumi na mitano yani anazeeka nakuwa na miaka hamsini akiwa anamkubali yule yule mtu mwenyewe alikuwa anamkubali angaliki. Mtoto ye mwenyewe hajijui yeye anapashwa kufanya nini? Ndo si miaka eh, tisa mia eh, tisini eh, tisini na tatu aliingia humu nchini akakusanya Warundi akawaambia, tufanye hivi tufanye hivi, ndo tunataka watu waone mifano mizuri, tuko tunawa... yataleta taifa bora kesho, kesho kutwa nchini Burundi, hususan na Afrika na kokote huko ulimwenguni, yaani vijana wasikie kwenye wako wanaelekea wenyewe <mulia> Basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harizon Kamau, hapa studioni nikiwa na mwenzangu Abdushakur Abud na vilevile, mwelekezi Sidi Chibahiro, tukisema kwaheri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.