Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kurejea kwa wahamiaji wa Sierra Leone na kuanza maisha mapya. Kwa mujibu wa ripoti ya karibuni wa ya Umoja wa Mataifa, uhamiaji umeongezeka hivi sasa. Inakadiriwa kuwa kuna watu milioni 258 wanaoishi katika nchi nyingine ambayo si nchi walikozaliwa. Ongezeko hili ni karibu nusu tangu mwaka wa elfu mbili ripoti hiyo imebaini. Mapema mwezi uliopita, wahamiaji sitini walirejeshwa nchini Sierra Leone wakitokea Libya kwa msaada wa taasisi ya kimataifa ya wahamiaji IOM. Wahamiaji kutoka Kuwait pia walirejeshwa kwao mapema mwaka huu. Mwandishi wa Sauti Amerika Nina Devris anaripoti kutoka Freetown na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mariama ndo ni mmoja wa mamia ya wahamiaji ambao wamerejea nchini Sierra Leone mwaka huu. Anafurahia uhuru wake baada ya kukaa kwa takriban miezi kumi nchini Kuwait. Kwanza alidhani anakwenda kufanya kazi huko kama mlinzi. Alipofika huko, aliuzwa kama mfanyakazi wa nyumbani kupitia wakala anayehudumia familia kadhaa. Sikuwa na furaha nchini Kuwait, siku zote nilikuwa nalia. Kila siku ninapokumbuka nyumbani na watoto wangu wawili, nilikuwa nalia kila siku, anasema. Alilipwa mara moja tu katika muda wote aliyokuwa nchini humo na alilazimishwa kufanya kazi kwa takriban saa ishirini na nne kwa siku. Alipougua, kulikuwa hakuna wa kumwonea huruma. I don't have... Choice. Say, well, sina maamuzi. Mwajiri anakuambia nenda kafanye kazi, uko hapa kufanya kazi, hauko hapa kukaa chini, tumekununua kwa kazi hii, lazima ufanye kazi. Alifanikiwa kukimbia wakati familia iliyokuwa akiifanyia kazi ilipokuwa imetoka, kwa msaada wa mtu asiyemfahamu kwenye mitaa ya Kuwait, alielekezwa kwenda kwenye ofisi ya kimataifa ya kuhudumia wahamiaji IOM. Baada ya miezi kadhaa kukaa kwenye makazi ya muda alirejeshwa nchini Sierra Leone kwa msaada wa IOM ilimsaidia kurejea kwenye jamii kwa kulipwa fidia ya kifedha na kuanzisha biashara. Hivi sasa anauza nguo na anasema inatosha kumfanya aendelee na maisha yake. Manyanyaso kwa wahamiaji yanatokea sehemu nyingi nyingine, hivi karibuni huko nchini Libya, ambako kuna shutuma kwa wahamiaji wanauzwa katika masoko ya watumwa takriban wahamiaji 60 walirejeshwa kwa msaada wa IOM na serikali ya Sera Leon katikati ya mwezi Disemba, na kundi jingine lilirudishwa mwishoni mwa mwezi Novemba. Umari Bari ni mmoja wa wahamiaji ambaye amerejea hivi punde kutoka nchini Libya. Aliondoka Sera Leon kwa sababu alikuwa hana ajira wala hana makazi. Fedha zangu kidogo ziliponiishia, sikuwa na sehemu ya kukaa, mara nyingine nilala ufukweni. Wakati mwingine Lana kwenye banda na wavulana wengine. Wahamiaji wengi wanaitumia Libya kama njia ya kuelekea Ulaya. Umoja wa Mataifa unakadiria kwa kiasi cha wahamiaji laki saba wako nchini Libya, lakini inasema alitaka kubakia nchini Libya, lakini ghafla akabaini kuwa maisha huko nayo na si mazuri hata kidogo. Pia ameelezea kuwa si mara zote unalipwa kwa kazi unayofanya na mke wake ambaye wamekutana nchini Libya, mara kwa mara alikuwa halipi ujira wake. Hatimaye alifanikiwa kuwasiliana na IOM nchini Libya na kuanza utaratibu wa kurejeshwa nchini Sierra Leone. Bari, na mke wake na mtoto wake wa kiume waliwasili nyakati za alfajiri, Desemba 14, kwa ndege ya kukodisha. Ilikuwa ni siku ya furaha lakini niko sawa na maisha yangu na familia yangu. IOM pia itamlipa fidia Bari, na ana matumaini ya kuanzisha biashara. Kwa sasa anaishi na kaka yake, ingawaje mwanzo ni mgumu sana, lakini bado anashukuru kuondoka Libya na kurejea nchini kwake.