Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji katika VOA Express, ikiwa leo ni Jumatatu Januari 8 mwaka nao 2018 ndani ya studio alasiri hii msikilizaji, nimekushajaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Mridhi, na kukaribisha kwa mikono miwili tukiwa na mwenzangu, kama ulivyomsikia hapo, amejaa tele kama pishi la mchele <laughs> mimi sijui nimejaa vipi, lakini ukweli ni kwamba tumekuandalia mambo chungu nzima, ikiwa ni pamoja na Sunday Shoma. Sunday, ni kwamba Mwaka ni mpya lakini bado watu wanaendelea kuibia watu wengine katika matatu na katika magari ya abiria. Mambo si mazuri kwa kwenye magari ya abiria ya Kenya. Kuna hawa ndugu zetu wajideja, wanaingia kwenye magari, anasoma gazeti na yule ambao yuko karibu yake, kumbe ile gazeti amemfunika sura, kumfunika sura ndo anamuingia katika mko wake, anamuibia basi hayo na mengi mengine utayasikia katika VOA Express hivi leo, ikiwa ni pamoja na kule nchini Kenya ambako tutasikia kuhusu ugonjwa wa chikungunya, uh, unaendelea vipi, ni nini serikali inafanya kukabiliana na hali hiyo, na vile vile tukuletea, kama ilivyo desturi yetu, tutakuletea muziki, tutakuletea mambo kutoka Hollywood na kadhalika, kama ulivyosikia kero langu, vile vile tukueleza ni nini ambacho mnaeleza ni wasikilizaji katika eh, uh, mitandao ya bila shaka moja kwa moja, pia tutasikia kule nchini Uganda mambo yanaelekea namna gani. Kuna hatari kule kwenye hali ya kuhifadhi vyakula, nini ambacho kinazungumzwa? Basi kuweza kupata kazi hii kwa, kwa, kwa undani zaidi, kuna wauza nyama na samaki wanatumia dawa za kuhifadhi maiti kuweza kuhifadhi vyakula vyao kulikoni? ni nini? ni, haya mambo jamani lana, hatari. Hatari, kweli kweli. Basi tutaungana na Kennes Bwire pia kutueleza zaidi kule nchini Uganda, hali iko vipi? Kennes Bwire natumaini yupo tayari eh, kwenye laini ya simu kutoka Kampala ya Uganda. Hebu tuambie Kennes, hali iko vipi? nini kinachoendelea hapo kwenye uhifadhi wa nyama na samaki? Sande, ni kwamba binadamu wamegeuka sasa, wanatafuta pesa kwa njia zote wengine wanasema ni Januari, hawataki chochote kiharibike, kiasi kwamba nyama na samaki ambao wanafikishwa sokoni, anapouza alafu inabaki ile bakishe ya siku bakishi, anatumia dawa ya kuhifadhi maiti ambayo kwa Kiingereza inajulikana kama formalin, ili kuhakikisha kwamba nyama hii haiharibiki na anaendelea kuiuza hadi itakapokamilika Sunday. Hili jambo la kushtusha sana. Nafikiri ni kitu ambacho e, watu wa kwenye hoteli nao wanafanya vitu kwa kutisha watu, pengine e, maafisa watu mbalimbali, nini ambacho wamefuatilia na kuzungumza mpaka sasa, kufuatia hatua kama hizi kuonekana, mpaka ulianza jana watu kadhaa wamekamatwa, hasa wale wanaouza nyama wamekamatwa, na wale wanaouza samaki wamefikishwa katika mikono ya mamlaka ya jiji la Kampala KCCA. Vipimo vimefanyiwa zile dawa ambazo walipatikana nao, wengia wanaita kombora, hawaiti formalin lakini vipimo hivyo vinaonyesha kweli ni dawa ya formalin ambayo inatibu maiti, na hawa ambao wamekamatwa wataendelea kuzuiliwa huku wengi zaidi wakikamatwa. Lakini hilo kando. La pili ni kwamba mm -hmm. waleo wanaofanya katika mikahawa katika hoteli hizi ndogo ndogo, tuite vibanda huku kwetu, mm -hmm. nao wanatumia ile maji ambayo imetumika kuosha maiti katika upishi wa chakula. Kisa na maana, mm -hmm. wanaamini kwamba wanapotumia yale maji yameosha maiti katika vyumba vya kuhifadhia maiti, basi watapata wateja wengi. Yaani ilivyokuwa tu katika imani za kishirikina, kwamba kwa mfano albino alikuwa wakiuliwa kwa utajiri, hapo wanatumia maji waliotumia kuosha maiti katika masuala yao ya upishi ili kuvutia wateja. Lipo la pili, si mwisho, ni kwamba mtu anayetumia kati-anayefanya katika hoteli anapopata kipa- eh, anapotaka kupika nyama, pia wao wanaaminika kwamba anatumia kipande cha nyama anawekwa kwenye choo, shimo la choo, inzi wanapokuja wengi ndivyo atakapopata wateja, halafu kile kipande anakitumbukiza ndani ya vile vipande ambavyo tayari ameshapika tayari kwa upishi. Sande na sande, Shomari. Hu umekuwa Uganda, siku si siku nyingi zimepita, na siku kama ulikula nyama pale maak, inaogofya kweli. Lakini Bwire, kabla hatujakuacha uende, labda wasikilizaji, ungetaka kujua hili ni jipya, labda umeeleza hapo mwanzo, lakini limekuwa kwa muda gani sasa BMJ lile ambalo tunajua si kukushtua, lakini kwamba lile ambalo limekuwa likisemwa hata hadharani hasa katika maeneo ambayo, katika misiba ya matanga wanapopika huku kwetu, tunaita gideri, mchanganyiko wa maharagwe na mahindi, wanaweka dawa za Panadol, zile dawa za kutuliza maumivu, kwa imani kwamba dawa hile, zile zinafanya chakula kinaiva haraka. Kwa hivyo si jambo ambalo labda limeanza leo, ila tu limekuja kugundulika na kuangaziwa kwa undani na vyombo vya habari leo, nafikiri. Kenes Bwire, itabidi ili swala tuliangalie hivi kwa undani zaidi, hata pengine katika siku zijazo. Ni jambo ambalo kwa kweli eh, linashtusha. Unajua, imani za kishirikina zinapoingia kwenye mambo haya ni kazi kweli kweli. Basi tunakushukuru sana Kenes Bwire, eh, kutoka pale Kampala, Uganda. Asante sana kwa shughuli zako, endelea na shughuli zako, utaongea hapo baadaye. Na, na tukitoka huko Kampala, Uganda, tunapiga kiguna njia moja kwa moja mpaka nchini Kenya ambako tunaarifiwa kwamba ugonjwa wa chikungunya ambao, mm, sande utakumbuka kwamba hata mwaka jana tulizungumzia kwa kina, lakini unaonekana no, umefufuka ume tena kama ume, ume umelipuka, umelipuka, umelipuka upya na kutueleza mengi zaidi Uh, ni mwandishi wetu Liberty Adede ambaye yuko nasi live kutoka kutoka kule Mombasa, Namu, Kenya. Uh, Liberty Adede hebu tueleze ni nini kipya kujua kuhusu ugonjwa huu katika eneo uliloko uli. Naam, Chikungunya ugonjwa ambao unadaiwa kuwa unasababishwa na mbu na mbu hawa wanasababisha ama wanasababisha kwamba wanauma wakati wa mchana wamesababisha matatizo mengi sana na takriban watu mia moja ishirini kwa sasa wamelazwa katika zahanati mbalimbali hapa Mombasa wakiwa wmaugua chikungunya na hivi leo kuweza kukabiliana na tatizo hilo ambalo limetatiza watu mwezi mzima wa Desemba. Watu hawajapata raha ya kusherehekea sherehe za Krismasi na mwaka mpya. Basi e, wa, kwa sababu ya magonjwa haya, ugonjwa huu ambao ukuja na homa kubwa ambayo inavunja viungo vya mwili, wameamua sasa ni kuweza kukabiliana na mbu huyu ambaye anasababisha ugonjwa huu. Na gavana wa kaunti ya Mombasa Hassan Joho hivi leo amezindua vifaa ama, ama, vifaa vya kupiga dawa vitano ambavyo vitakuwa vimewekwa juu ya magari na kupiga dawa vijijini kuhakikisha kwamba wanakabiliana na hawa mbu ambao wanasababisha ugonjwa wa eh, chikungunya. Vifaa eh, um, hivi vitaweza eh, kupiga dawa hii masaa ya mchana, inasemekana wanadai kwamba watakuwa wakipiga mchana ili kuhakikisha mbu hawa ambayo inasemekana wanauma mchana, masaa ya asubuhi na masaa ya saa kumi na moja mpaka saa kumi na mbili jioni, kukabiliana na na mbu hawa na bmj watu wengi sana wanalalamika kutokana na homa hii ya chikungunya, ambayo imekuwa ikiandamana pamoja na homa ya dengi, na tumeangazia katika makala yetu za za za afya katika VOA. E, na sasa labda hatua hii itasaidia kuweza kukabiliana na ugonjwa huu na kuwapatia wakazi wa pwani hakweni na Adede, hii ndio hatua kubwa zaidi ambayo inachukuliwa na serikali ya hapo Mombasa. Maanake kama ulivyoeleza ni kwamba tumeyazungumzia haya chikungunya, vilevile dengue fever hmm, na hii ndio hatua kubwa zaidi ambayo hii leo imechukuliwa serikali ama ni nini kingine kifanyike? Naam, ni, ni mpango ambao ni baada ya tu ya lalama nyingi. Wapwani wa, wa, wa wamelalamika sana. Sasa wakazi wa Mombasa wamelalamika kutatizwa na ugonjwa huu, wengi wakiwa wameenda hospitali na kuweza, katika mitandao ya wa kijamii wamelalamika ni kwa nini hatua hazichukuliwi, na pia wamekuwa wakilalamika taka zimejaa mjini na labda ndiyo huenda zinasababisha uh, tatizo hilo. Lakini sasa gavana naye nafikiri ameanza kuwajibu kwa kuweza kutafuta mfumo huu ambao utaweza kukabiliana na mbu hawa, na ikiwa utakabiliana na mbu basi maambukizi yatapungua. Wenerili, na labda kuwapatia wakazi wa eneo hili afueni kutokana na ugonjwa huu. Takriban watu wanasema, watu mia moja ishirini wame, wame, wanatibiwa katika ugonjwa huu, lakini idadi hiyo inaweza kuwa ni nyingi kabisa, maanake kuna wengine hawajaenda katika vituo vya afya kutafuta matibabu, kwa sababu inasemekana kwamba chikungunya haina dawa, ila tu ni kwamba mgonjwa aweze kupata kupumzika sana, kunywa maji mengi na kumeza madawa ya kupunguza ma, maumivu. Ah, haya Liberty Adede, basi mbo hawa wa mchana pengine abo tusikilize yeah. Gavana alikuwepo huko, pengine kuna lote ambalo tulisikiliza alizozungumza kwamba kikungunya inatokana na, na, na neno kujikunja ni kichina lilitoka kwa wamakonde ambao wale ambao ni wanatokea taifa la Msumbiji ndio waliweza kujipatia jina chikungunya, kutokana na kwamba maumivu yake yanakufanya mpaka unajikunja. Sasa kutokana na lugha yao jina chikungunya ikatokea, na pia homa hiyo ya dengi. Adede, tumsikie gavana alivyosema. Haya, hiyo sauti hapo haikuweza kupatikana. Basi tunakushukuru sana Liberty Adede kutoka kule Mombasa. Tutaendelea e, kufuatilia zaidi kwenye matangazo mengine hivi sasa. BMJ, naona muda wetu umefika wa habari za dunia. Na katika habari za dunia waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, aliliambia baraza lake la mawaziri jana Jumapili kwamba idara ya Umoja wa Mataifa inayowasaidia wakimbizi wa Kipalestina inaleta matatizo, hivyo ni vyema ifungwe. Netanyahu alilalamika kwamba UN Relief Works Agency UNRWA inalenga pekee kwa wakimbizi wa Kipalestina na hivyo ufadhili wake badala yake ungeelekezwa kwa idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi. Idara hiyo inasema kuna wakimbizi wapatao milioni tano wanaostahili kupatiwa huduma zao katika UNRWA. Kuna Wapalestina ambao waliondoka kwenye nyumba zao wakati wa vita vya Israel vya mwaka 1948. Leo hii zaidi ya wa wapalestina milioni 1.5 wanaishi katika kambi za wakimbizi nchini Jordan, Lebanon, Siria, ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema leo Jumatatu kwamba maafisa wote wanaweza kukosolewa na kwamba waandamanaji nchini Iran wamesikitishwa na mambo mengi na siyo tu maswala ya kiuchumi. Rwani pia alitoa wito wa kuondolewa kwa marufuku kwenye mitandao ya kijamii. Wakati maandamano yalipozuka takriban wiki mbili zilizopita, serikali ilikuwa iliweka masharti kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Instagram na Telegram. Maafisa waliondoa marufuku kwenye Instagram jana Jumapili, lakini Telegram bado inawe, inawekewa vizuizi. Hamid Shariari, naibu mkuu wa mahakama ya Iran, alisema leo Jumatatu kwamba watu wote walioongoza ghasia za karibuni wamekamatwa na watakabiliwa na adhabu kali. Watu wasiopungua ishirini na watatu, baadhi yao watoto, waliwawa kufuatia bomu liliotekwa kwenye gari katika eneo lilioshukiliwa na waasi katika mji wa Idlib nchini Siria jana Jumapili. Hakuna kundi lolote ambalo limedai kuhusika kwa shambulizi katika mji mkuu kwenye jimbo la Idlib. Kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Mambo yanaendelea, msikilizaji, kama unasafiri kwenye matatu, kama unasafiri kwenye daladala, kama umetoka kwenye shughuli zako au bado unafanya shughuli zako, tupo mgangari moja kwa moja hadi pia kwenye mtandao wetu wa Facebook, VOA Swahili. Basi moja kwa moja, msikilizaji, mambo yanayoendelea Hollywood ni yapi? Kipindi Hiki kinakupa kila wakati na leo bmj mridhi anamulika mambo yalivyokuwa huko ndani ya hollywood bmj mridhi tuambie nini kinaendelea huko ni tamasha la 75 la kuwatuza wachezaji hodari wa filamu na vipindi vya televisheni maarufu golden globes awards ambazo zimefanyika jana usiku katika hoteli moja mjini beverly hills jimbo la california Hafla hiyo ilidhaminiwa na Hollywood Free Press Association na kuongozwa na mchekeshaji maarufu Seth Meyers. Filamu itwayo Three Billboards Outside Ebbing Missouri ilipata tuzo nyingi, ikiwa ni pamoja na filamu bora zaidi kwa uigizaji yaani drama. Katika fani ya vichekesho, filamu itwayo Lady Bird ilipata ushindi mkubwa. Mwelekezi bora zaidi wa filamu katika mwaka wa 2017 alikuwa ni Guillermo del Toro ambaye alielekeza filamu The Shape of Water. Kwa upande wa filamu za lugha za kigeni, filamu In the Fade yenye lugha ya Kifaransa na vilevile Kijerumani ilinyakua ushindi. Kwa upande wa waigizaji bora zaidi mchezaji katika vipindi vya televisheni, Sterling Brown ambaye ni Marekani mweusi alitoa hotuba ya kusisimua alipopata tuzo la mchezaji bora. Brown alimsifu mzalishaji wa filamu This Is Us kwa kumpa nafasi katika sinema hiyo akiwa mtu mweusi wa pekee. Mchezaji filamu maarufu Nicole Kidman, akiwa huyu ni mwanamke pia, alituzwa kwa nafasi aliyoicheza katika filamu itwayo Big Little Lies. Lakini labda kilele cha tamasha hizo kilikuwa ni hotuba yake msanii maarufu Oprah Winfrey. Oprah alipata tuzo la Cecil B. DeMille la msanii aliyechangia pakubwa uigizaji wa filamu na vipindi vya televisheni. Katika maisha yake yote, aliweka rekodi ya kuwa mwanamke mweusi wa kwanza kupata tuzo hilo, na huku akionekana karibu kububujikwa na machozi, Oprah alieleza jinsi katika safari yake ya usanii amekuwa akisumbuka kwa sababu ya taarifa kuhusu udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake katika fani mbalimbali. Anasema hapo kwa hisani ya shirika la habari la NBC kwamba wakati umekwisha na wakati umekwisha, anataka wasichana wote wanaotazama sasa kujua siku mpya inakuja, na siku hiyo itakapofika itakuwa ni kwa sababu ya ukakamavu wa wanawake na wanaume siku ambayo hakuna mtu mwingine atasema mimi pia nilitendewa maovu kwa kudhalilishwa kingono. Waliohudhuria hafla hiyo wote walivaa nguo nyeusi, ikiwa ni ishara ya kuungana pamoja na kushirikiana na wote ambao wametokea na kusema kwamba wamedhalilishwa kingono hususan wachezaji sinema na vipindi vya televisheni ambao wamejitokeza kueleza kwamba walidhalilishwa kingono kutoka wa meza ya Hollywood. mimi ni BMJ Mridhi. Asante sana BMJ Mridhi. Hii kitu umeipanga kwelikweli, umeshusha vitu, watu wanasema vitu kweli kweli. Inabidi sandisho mwana, kuna neno la, la, maana la ajabu ama la ambalo linapewa uzito sana hata katika mazungumzo, katika mitandao ya kijamii kuhusu uh, mavazi ambayo nimezungumzia mwishoni nam na wote jana walipiga mavazi meusi, e, wakiashiria hasa kuzungumzia suala hili kama ulivyozungumza la unyanyasaji uliotokea wanawake kingono katika maeneo mengi tofauti, hasa baada ya kuangaziwa kule Hollywood, hatimaye mpaka maeneo mengine ya vyombo Vyombo vya habari vikubwa hapa Marekani. Kwa hiyo ama kwa hakika ilikuwa ni siku ya aina yake na Oprah hotuba aliyotoa tayari kwenye mitandao na sasa wanauliza, je, atagombea mwaka 2020. Bila shaka basi wakati wa kupata muziki umefika bila mm -hmm. Muziki anaitwa Vanessa Mde huyo msikilizaji anasema ni roge <manyi> mapenzi. Ay, mambo mazito. Umemhoji huyu dada huyu mgmemhoji um, ee, huyudadahhoji hivi karibuni alipokuwa ameelezea kuhusu kupata dili kubwa au kupata mpango mzuri wa kusainiwa amepata e, kitu kikubwa kwake, vizuri hapa studio ameanza Tuku, dance, dance, pole pole pole pole, lakini wakati wake baadaye haujafika. Sawa ujafika, tutamkaribisha baadaye. Sawa kabisa. Sasa <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ulizungumzia BMJ kwamba kipindi hiki cha sikukuu uh -huh. watu wanasafiri, wako kwenye vyombo vya usafiri kule Kenya, daladala kule nchini uh -huh. Tanzania, halafu matatu uh -huh. kule Kenya naam. Sasa wanasema kule Kenya kumekuwa na mambo mengi yakiendelea kwenye hivi vituo vya usafiri, hasa baada ya magari kupigwa marufuku kusafiri usiku. Aha. Sasa anasema watu wanapojiandaa kusafiri, mm-hmm. unakutana na watu wanaingia kwenye mikono wanaingiza mikono kwenye mifuko yako wanatoka na kila kitu wanatoka mifuko na mifuko, kitu ndani kule. Sasa basi tumezungumza na bwana mmoja baada ya kuandaa hii habari, anaitwa Paulo Okande, anaeleza hii mambo yanavyokera watu, uwizi wa mifukoni, hebu tumsikilize walikuwako ni people they are using drugs. Sasa wale ndugu zetu ambao wanatumia madawa kulevya, kweli uwizi mdogo mdogo unakera watu. Vijana wengi hawana kazi, ndio waona wameingilia katika huu wizi wa pickpocket. Kwa maanake wale vijana kando na pickpocket, kuna ile, katika lugha ya mtaani wanaita tupa msanye, yani mwingine anakuja huku kwa dereva, anagonga dereva akizungumza naye huwa kishtoa dereva kijidecha, anaongea naye na ikio chengine, yule mwenzake naye anamwibia huyo mwenye gari. Kando na hiyo, kuna hawa ndugu zetu wajidecha, wanaingia kwenye magari, anasoma gazeti na yule ambao yuko karibu yake, kumbe ile gazeti amemfunika sura, kumfunika sura, ndo anamuingia katika mfuko wake, anamwibia kuna ile ya watembeaji. Wale watembeaji, utaona watu wako wawili, mmoja anatoka nyuma, mmoja anatoka mbele. Yule wa nyuma, wa mbele, anamkanyaga yule ambao anataka kumbia, maybe iko kwenye right hand side ama left hand side, itabidi aanze kuongea naye. Yule katika right hand side ambao ni mwenzake, ndio anapita anam pick pocket mzigo ya abiria ya kuchokorwa. Mtu kutoka nje huko hawezi kujua kama huu ni mwenyewe yuko pale ama mwenyewe ananiangalia ama mwenyewe ameondoka. Mimi kusema la ukweli, sijawahi kutendewa, kwa manake hali hizo mi nazijua, mpaka ndo naweza kuwasimulia. Afadhali uende katika kituo cha basi ofisi, uende ukakate tikiti yako direct, kuliko mtu aja akuuzie tikiti feki. Haya, mambo hayo msikilizaji, ripoti hiyo kutoka kwa Kioko. Asante sana e, kuzungumzia hayo mambo yalivyo huko nchini Kenya. Bila shaka, bila shaka. Na tukisalia huko huko nchini Kenya mm-hmm. tuliuliza swali siku ya Ijumaa, tukauliza je, upo mfarakano kati ya Kenyatta na Ruto? Jua, Kenyatta ni rais, Ruto ni naibu wa rais Sandi Shomari na. na kuna yale yanayoendelea katika siasa za Kenya. Tuone ni nini ambacho wasikilizaji wameeleza katika kujibu swali hilo katika mitandao. Tuanze e, na huyu, mimi naona kama hakueleza jina lake, lakini mm. ameandika hitilafu ambayo inazungumziwa ni kwamba Uh, ni kwamba Ruto nafikiri, haya ni yale tuliyoyaeleza, lakini huyu Kamla zotien, wanasema kilichopo ni kwamba siasa za mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili zimeanza. Uhuru ana wa watu wake, Ruto naye ana na watu wake, Gideon Moi naye ana watu wake, na sasa ni lazima mmoja aumie, madhara yake, faida kwa upinzani. Haya, huyu mzaa wa ketuyo au zefania anasema yuko wapi kule orkesmut, anasema pengine wanamtafaruku wana, kwa sababu siasa ni mchezo hatari sana pale mkubwa anapokuwa hana uhakika wa na kupata nafasi, huridhika kujihusisha ili awezi kupata, na akishapata na kathibitishwa kwa kiapo na ushahidi wa viongozi wa dini, hapo ndotoona mtu anatanuka. Penye moshi chini, pana moto. Naye huyu Shekigenda shik, Adhumani Shekigenda anasema kwa upande mmoja inawezekana kukawa na hali hiyo kama ulivyosema, ulivyo tetesi ili eh, tukichukulia kwa jicho la tatu. Kwa wakati huu rais Uhuru anaweza kufanya jambo kwa kujiamini eh, kama rais, maana hatagombea tena, ukizingatia huu ni muhula wake wa mwisho. Haya, huyu naye Mat Peter anasema Uhuru na deni na Ruto hata kidogo deni na, na. si kura ya wale wa kale imefanya awe Ikulu, naruto anajua hiyo vizuri. Raisi awezi kukubali yule mtu amharibia utawala wake ya ujina kwa kuzihusisha kwa kila kashfa ya ufisadi, amuulize vile atateua serikali yake mara nne, kwa sababu raisi anajaribu kuweka uwezo wake au thamani yake baada ya urais isibadilike akimaliza muda wake. Naona tusome moja nyingine, kabla hatujamkaribisha mkamiti Kibayasi. Huyu Otini Ogutu anasema, avaaye kiatu ndiye anajua wapi chambana. Mie Mkenya katika Kenya malumbano yako tena sana, kiini cha yote uteusi wa mawaziri serikalini. Gideon Moi alichangia pakubwa kwa ushindi wa bwana Uhuru na aliahidiwa kazi katika serikali Haya, <laughs> mambo ni mengi kweli kweli. Watu wameandika sana kwenye hii eh, swali letu la leo lakini, basi endelea tu kutuma maoni yako, msikilizaji, kupitia VOA Swahili Facebook. Haya maoni hayaishi, yanaendelea kuwepo kila wakati. Sandi Shomari nimemtaja sana. Mkamiti Kibayasi mwenzetu yuko hapa studio, yuko nasi kutuletea yumba, yale yanayovuma katika mitandao. Kazi kwako Mkamiti Kibayasi. Asante sana BMJ muridhi na Sunday Shomari. Basi kinachozungumziwa kwenye mitandao, kwanza kabisa, ni huko nchini Kenya. ni kuhusu seneta wa kwanza mwafrika mwenye asili ya Kenya kuchaguliwa katika bunge la Australia, b Lucy Gichuhi, ambaye picha yake imetanda mitandaoni akiandaa chai nyumbani kwa baba yake katika kijiji cha Hiriga kwenye kaunti ya Nyeri huko nchini Kenya. Seneta huyo ameeleza kuhusu kampeni yake kuwania useneta huko Australia ambapo alishinda kiti hicho mwaka jana kwamba alitumia dola za Australia elfu moja tu ambazo ni sawa na shilingi elfu themanini na mbili mm -hmm. za Kenya ambapo kwa mujibu wa wataalam wa kampeni za kisiasa, hiyo ni fedha ndogo sana kwenye bajeti ya kufanya kampeni. Na mkamiti unajua na, na, na, na, kinachowafurahisha okay. watu sana kwenye mitandao ni kwamba akiwa mm -hmm. pale kwenye kitchen ya mama yake eh, babake ni kuni tu zile za kawaida na, na, na jiko lenye ni mawe matatu, ye, na mafiga matatu eh, na sufuria kubwa mpaka watu eh, eh, wakasema huyu, huyu ana hadhi kubwa sana kule atokako na anakuja anaji, anaji, anaji kwa kwa kwa hali yake kabisa na, unajua amesemaje? Amesema kwamba yeye maisha aliyokulia ni maisha ya ya, ya kawaida tu ya, ya, ya mlalahoi. Kwa hiyo yeah, alifunzwa na mama yake ah, kuishi katika mazingira yoyote yale, yawe mazingira ya shida, mazingira ya raha, basi mm. ndivyo hivyo mama yake alivyomjenga na anamshukuru mama yake, kutokana na uzoefu huo na tuseme mawazo mazuri aliyopewa ndio no. amemfikisha hapo alipofika. Sasa basi tukirudi katika suala lake, huyu nikianza naye chichiria sema huu ni mfano wa kuigwa. Tangaza jina la nchi yako na asili yako, mama. Usichoke, tuna furaha na wewe. Odhiambo anasema jameni, kumbe hata ungetaka kuwania useneta Kenya pengine ungepata kwa kutumia fedha hizo, hizo hizo shilingi elfu themanini na mbili tu, hukutaka makuu <laughs> Babu Ali anasema huyu mama hakutarajia kamwe kama angeshinda, ni Mungu amemwongoza. Basi kuna mengine tena haya yanayoendelea katika mitandao ya kijamii. Nikitoka kwake, Lusi Gichuhi, hebu tuangalie huko nchini Tanzania kupitia kichwa cha habari kisemacho, Marekani tukiombwa kuchunguza shambulio la Lisu tutasaidia. Hii ni kutokana na sakata lililomkuta mbunge wa Singida Mashariki Tundulisu ambaye sote mnafahamu kwamba alishambuliwa kwa, kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana miezi kadhaa iliyopita, mwishoni mwa mwaka jana katika mkoa wa Dodoma nchini Tanzania, na hatimaye akapelekwa yakapelekwa katika hospitali moja mjini Nairobi, Kenya, kwa matibabu zaidi no. na hivi tunavyozungumza Tundulisu ni kwamba yuko Ubelgiji, ambapo amehamishiwa huko kwenda kufanyiwa matibabu zaidi, na akiendelea uh, matibabu hayo ni kufuatia shambulizi hilo ambalo, uh, kwa mujibu wa serikali ya Tanzania bado uchunguzi unaendelea. Sasa basi Manase yeye anasema wapeni nafasi hawa wa Marekani wafanye uchunguzi wao ili tujue. Kajumuli anasema si rahisi kihivyo, kwani kila nchi ina siri zake za ndani za kukaribisha wachunguzi wa kigeni kufanya hivyo. Basi ni mengi sana lakini naona niishie hapa tu kwa wakati huu. Asante sana mkamiti Kebayasi, muda nao unakimbia hapa studio. Nashukuru sana msikilizaji wa VOA Express, endelea kusikiliza kipindi hiki. Mambo ni mengi kweli kweli, lakini hapa studio ndio tunakamilisha. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni BMJ Muridhi, bila kumsahau aliyeelekeza kipindi cha leo Saida Hamdun, na vile vile msimamizi wa kipindi akiwa ni Khadija Riami. Tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington. Kwa heri kwa sasa.