leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia baadhi ya mafanikio ya wanawake katika mwaka 7 na kama tulivyoona wanawake waliendelea kuleta mabadiliko katika nyanja mbalimbali mbali. leo mwenzangu id ligongo anaangalia baadhi tu ya wanawake waliokuwa katika mstari wa mbele katika kuleta mabadiliko katika ukanda wa afrika mashariki kwa mwaka uliomalizika 7nchini rwanda na kenya mwaka 7 uliokuwa mwaka wa uchaguzi wanawake hawakuwa nyuma kujitokeza kugombania nafasi za kisiasa na ama kushiriki katika usimamizi wa uchaguzi mwanamke wa kwanza hapa tunayemwangalia ni mnyarwanda rwigara akiwa na umri wa miaka ha tu alijitokeza kuwania uraisi na kuwa mpinzani wa rais paul kagame wachambuzi wengi wakisema si jambo la kawaida kama anavyoeleza mkurugenzi wa kituo cha haki za binadamu nchini tanzania dr elen kijobisimba kusema kweli huyo ni mkawa hilo neno linapokuja ni binti jasiri sana kwa sababu aliweza kusimama bila uoga na akaamua kupingana na rais aliyoko madarakani sio kitu cha kawaida mtu yoyote si tu huyo binti hata kwa watu wa, wa, wa, wazima kabisa wanaume wa nguvu kwa yeyehubutu huyo ulikuwa ni ujasiri wa kutikiriza lazima utahusisha hamna jinsi unaeza uka, ukaacha kuhusisha na hali hiyo ya kisiasa kwamba ule uthubutu wake ndio memfanya hiye aingie matatani na si yeye tu hata na mama yake hata na dada yake na sasa yeye ndo amebaki kuwa kizuizini diana ambaye pia ni mfanyabiashara na mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa ni mgombea pekee wa kike aliondolewa katika mbio za kuwania urais na tume ya uchaguzi ya rwanda kwa madai ya kutokamilisha idadi ya wadhamini 6 waliohitajika na baadhi ya wale aliwaorodheshaw tayari walishafariki uamuzi huo wa tume ya uchaguzi ulikosolewa sana kimataifa baadaye alikamatwa pamoja na familia yake kwa mashitaka ya kugushi na kukwepa kodi mwanamke mwingine aliifanya jambo la kukumbukwa ni roslin acombe kutoka nchini kenya ambaye alijiuzulu uwadhifa wake wa ukamishna wa tume huru ya uchaguzi ya kenya iebc baada ya kutokea mivutano ya kisheria na kashfa ya iebc kutosimamia ipasavyo uchaguzi wa kenya ule wa agosti 8 216 na wa marudio akiwa jijini new york mara baada ya kukimbia nchini kenya akombe kupitia taarifa yake alieleza kwamba uchaguzi wa marudio wa oktoba 26 hauwezi kufikia vigezo vinavyohitajika pia akaweka wazi kwamba kukimbia kwake kenya ni kwa sababu ya kuhofia maisha yake kutokana na hali ya kisiasa ilivyokuwa wakati huo akombe anaingia katika orodha ya wanawake wa kukumbukwa kwa mwaka 27 kama inavyoelezwa kuna wengi watamwingilia akombe kumwita majina si mukenya ni mmarekani ni msaliti una wale ambao watasema yeye ni mtu wa nasa anamuunga raila mkono kuna hata wale watasema kwamba zile siri alikuwa akitoka nazo raila katika kamisheni ile ni huyu binti alikuwa akimpa kwa hivyo ata, ataitwa majina mengi mengilakini la muhimu ukiniuliza mimi na ninafikiri ni hoji kwamba wakenya wote wafikirie kama mimi la muhimu si kusema ni nani amesema haya maneno tuangalie mambo aliyotoa akombe wakati anajiuzuru katika yale mambo amesema kuna yale ambaye ni ya ukweli mwanamke mwingine wa kukumbukwa kwa mwaka 7 anatoka nchini tanzania ambaye ni rebeka gum binti mdogo huyu ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za watoto wa kike kupitia taasisi yake ya msichana initiative alifanikiwa kuishinda serikali ya tanzania katika kesi ya kupinga kipengele cha sheria ya ndoa ya tanzania ya mwaka9 inayoruhusu mtoto wa kike kuolewa akiwa chini ya umri wa miaka knaminane kwa ridhaa ya wazazi mimi naitwa rebeca giumi ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la msichana initiative katika kesi hii tuliamini kwamba kuna moja au nyingine pamoja na kwamba tulikuwa tumepeleka shauri mahakamani tulikuwa tumechangia kwenye jitihada ambazo serikali imekuwa yenyewe inafanya kwa muda mrefu sema tu ni vile likuwa haijaweza kubadilisha sheria hii kwa hivyo hivyo basi tumeweza kufanikisha ktumewez kufaksmbayo yupo ya kitaifa ya kiafrika katika kumlinda zaidi nadniwtoto wakike na watoto kwa ujumla hapa tanzania kutokana na hilo rebeka alipata tuzo mbalimbali mbali kutoka mashirika ya kimataifa hapa marekani na umoja wa mataifa kwa harakati zake za kumkomboa wa mtoto wa kike mwaka huu wa 218 umeshaanza na hakika wanawake wengi wanaendelea kufanya juhudi mbalimbali kujikomboa tusubiri tuone wale watakaokuwa wanawake wa kuigwa kwa mwaka wa 218