Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na mgeni wake Yoweli Museveni wa Uganda wametoa wito wa kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kuhakikisha makubaliano ya Jumuia ya Afrika Mashariki yanatekelezwa namna inavyohitajika. Taarifa ya ikulu ya Nairobi inaeleza kwamba viongozi hao walitoa wito huo wakati wa ziara ya rais Museveni mjini Nairobi hii leo, ikiwa ni ya kwanza kufanywa na kiongozi wa kigeni tangu Kenyatta kuhapishwa mwezi uliopita. Akiwa katika ziara ya kikazi ya hiyo, rais Museveni alikuwa na mazungumzo na rais Kenyatta juu ya namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao mbili, hasa mradi wa usafiri wa treni kutoka bandari ya Mombasa hadi Uganda. Kuhusiana na suala la Somalia, Kenyatta na Museveni wameitaka serikali ya Mogadishu kuongeza juhudi za kuimarisha jeshi lake ili liweze kuchukua udhibiti wa usalama wa nchi kutoka kikosi cha Umoja wa Afrika, AMISOM. Bunge la Uganda mapema leo limeahirisha kwa haraka mjadala uliokuwa ukiendelea kuhusu kuongezwa kwa muda wa kuhudumu raisi, baada ya baadhi ya wabunge kudai kuwa kulikuwa na wanajeshi kwenye majengo ya bunge. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mbunge Gafa Mbatekamwa ameambia kituo kimoja cha televisheni nchini humo kuwa ameona wanajeshi wengi ndani ya majengo ya bunge. Kituo hicho cha televisheni kimeonyesha picha za wabunge pamoja na, uu, na polisi wote wakijaribu kuzungumza na wanahabari. Kufikia sasa hakuna jibu lolote lilotolewa na jeshi baada ya madai hayo katiba ya uganda imeweka umri wa kuhudumu kwa rais hadi miaka 75 na kwa hivyo kufanya vigumu kwa rais yoweri museveni mwenye umri wa miaka 73 kuania kwenye uchaguzi utakaofanyika mwaka 2021 museveni ametawala taifa hilo kwa muda wa miaka ipatayo 31 lakini hamaki kutoka kwa umma imekuwa ikipanda katika siku za karibuni kutokana na tuhuma za ufisadi ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na huduma duni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia walo 7.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Mkuu wa jeshi la Zimbabwe anaonekana atateuliwa makamu wa raisi baada ya serikali kutangaza Jumatatu kwamba atastaafu wakati akingojea uteuzi mpya. Jenerali Constantino Chiwenga aliongoza mapinduzi yaliyofikisha ukingoni utawala wa miongo kadhaa wa Robert Mugabe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rais Emerson Mnangagwa, Mnangagwa amesema kuwa atajaza nafasi za na manaibu wawili wa rais katika kipindi cha siku chache zijazo. Mnangagwa ameteua maafisa wakuu wa jeshi kadhaa kwenye baraza lake la mawaziri Tangu alipoapishwa kwa rais Novemba 24 Mnangagwa alimteua Jenerali Edzai Chimonyo, alikuwa balozi wa Zimbabwe nchini Tanzania, kuchukua nafasi ya kamanda wa jeshi la nchi kavu kutoka kwa kamanda Philip Sibanda anayetarajiwa kuchukua nafasi ya Chiwenga. Wakati huo huo, serikali imetangaza kustaafu kwa mkuu wa polisi Agastin Chiruri ambaye anasemekana kuwa mshirika wa karibu wa rais Robert Mugabe aliyeondoka madarakani. Mratibu wa masuala ya kibinadam kwenye Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini hii leo ameomba kurejeshwa haraka na salama kwa wafanyakazi sita wa umoja huo waliotoweka wakiwa kwenye eneo la kaskazini magharibi mwa taifa hilo. Alen Nodu amesema kupitia taarifa kuwa mmoja alikuwa mfanyakazi kima wa kimataifa huku wenzake watano wakiwa wa kitaifa, na kwamba walitoweka siku ya wa Jumapili wakati wakisafiri kati ya mji wa Raga na wao kushughulikia usalama wa chakula. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Nia langu ni Sunday Shomari. Endelea ni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha kwa undani na Idi Ligongo. Kutoka idha ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mjadala uliozuka nchini Kenya baada ya serikali za majimbo kutangaza nia ya kupitisha sheria ya kuwapa kipaumbele wenyeji wa majimbo wanayoishi. Ninayokaribisha. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tupo nchini Kenya tukiangalia ugatuzi. Umezuka mjadala baada ya baadhi ya serikali za majimbo nchini Kenya kuonyesha nia ya kupitisha muswada kupitia mabunge yake inayowapa wenyeji asilimia sabini ya fursa za kazi na rasilimali nyingine muhimu zitokanazo na mapato ya majimbo hayo. Katiba ya Kenya ya mwaka wa 2010 inaweka bayana mfumo wa serikali kati ya mihimili miwili iliyosalia ambayo ni mahakama na bunge ambapo serikali imetoa haki kwa kaunti 47 kuwa na nguvu kisiasa na kiutawala chini ya ibara ya sita. Lengo kuu la ugatuzi ni kufanya mamlaka na rasilimali na uwakilishi kwenda mpaka katika ngazi ya chini. Ugatuzi wa Kenya ni miongoni mwa hatua za kuwa na ari kubwa ya kujiletea maendeleo, licha ya mchakato huu kuwa na changamoto katika fursa kama nchi katika kujijenga kwake, hasa mamlaka na sheria za serikali za kaunti. Uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu ndio uliweka rasmi kutekelezwa kwa aina hii ya kiserikali na kuanzisha utawala mpya. Sheria kadhaa zimewekwa ikijumuisha mabunge ya kaunti pamoja na mabaraza na baraza jipya la senati lenye kuwakilisha kila kaunti. Ufanyaji wake kazi na fedha zake zimepelekwa moja kwa moja katika kaunti kutoka serikali kuu ambapo wajibu wa usimamizi wake upo kwenye kaunti zenyewe. Kwa mfano, ugatuzi ni moja ya nguzo tatu za mkakati wa kibenki wa Kenya mpya ya ushirikiano katika kaunti ya Benki ya Dunia kwa mwaka wa elfu mbili kumi na nne elfu mbili kumi na nane ambapo unalenga uwekezaji wa kundi la Benki ya Dunia wenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni nne katika kipindi cha miaka mitano cha utekelezaji wake. Si fedha tu, rasilimali za kaunti. Serikali za kaunti zinatoa uangalizi wa moja kwa moja katika usimamizi wake. Moja kwa moja, tunaye hapa mwanahabari wetu wa kutoka jijini Nairobi, eh, Kennedy Wandera ambaye amefuatilia suala hili la mjadala huu uliozuka baada ya kaunti hizo, eh, baadhi ya kaunti mbili kutangaza nia ya, ya kuweka asilimia sabini ya rasilimali zake kusimamiwa ama eh, kutumiwa na wenyeji wa kaunti hizo. Sasa Kennedy Wandera, eh, kwanza tufahamishe hili swala limeanza vipi? Ni serikali za majimbo gani tayari ambazo zimeshatangaza juu ya kuja na huu muswada kupitia eh, mabunge yake ama baraza ya wa wawakilishi? Asante uh, uh, sana in. Ni mjadala ambao ulianzishwa na gavana wa jimbo la la Kiambu ambayo anaitwa Ferdinand Waititu. Hapo awali, kwanza kabla kuwepo huu mjadala, yeye binafsi alipoingia madarakani kuwa gavana wa jimbo hilo, alieleza bayana kwamba kazi ambazo zinapatikana katika jimbo lake zitawaendea zitapewa kipaumbele watu ambao jamii ambayo inatoka eneo hilo na kwa asilimia sabini na hili inaonekana, basi anaweza kuliendeleza mpaka. Uh, siku nne zilizopita jimbo hilo bunge la jimbo hilo la, la jimbo hilo limetoa limeweka uh, limeleta mswada bunge katika bunge hilo la kaunti na kuweza kupitishwa. Na mswada huu unafanyia kwamba asilimia sabini ya, ya, ya kazi ambayo taasisi za umma au za kibinafsi katika jimbo hilo A, lazima zipewe watu kutoka ja, jamii ambayo ni kubwa zaidi katika eneo hilo, ndipo asilimia thelathini ziweze kuwaendea katika watu wanaotoka katika makabila tofauti tofauti katika eneo hilo. Na nieleze nye, kwamba uh, yeye binafsi ameweza kuzungumzia hilo na akasema kwamba amekuwa uh, akilizungumzia hili na iwapo mswada huo basi utapitisha na uua sheria, huenda uh, yeye asera ambazo binafsi amekuwa akiziendeleza huenda basi zikafanikiwa. Na pia jimbo la pili ambalo limeonekana kwamba pia ihuenda li likapitisha au likamleta mswada na kupitisha mswada huo ni, ni, ni jimbo la Kilisi ambako wabunge wa kaunti hiyo wa jimbo hilo wamekuwa wakielezea kwamba nao ni vyema sana asilimia sabini mgao bini, wa asilimia sabini wa rasilimali pamoja na kazi kutoka maeneo hayo iliwaendee watu ambao ni wa jamii hizo husika. Na hii imeleta mjadala mkubwa nchini, wengi wakieleza kwamba iwapo mabunge husika dos, yataendelea na kuleta miswada kama hii au sheria kama hizi, huenda uh, Wakenya wengi wakatengwa katika mfumo wa ugatuzi. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera, kwa utangulizi huo. Na kama ulivyogusia juu ya mjadala huu, nilifanikiwa kuzungumza na wadau mbalimbali ambao wanahusiana na suala hili moja kwa moja, wale ambao wanaona kwamba ni sahihi na wale ambao wanaona kwamba si sahihi. Na niliongea na mtaalam wa masuala ya ugatuzi. E, kutoka nchini Kenya Dishon Mgoda, ambapo kwanza kabisa nilitaka kujua e, namna ambavyo ugatuzi unabariki ama haubariki e, aina kama hii ya, ya miswada ambayo imewasilishwa e, katika hayo mabunge ya kaunti hizo mbili, kaunti e, ya Kiambui na kaunti ya Kilifi ambayo zimeonyesha nia ya kuweka miswada kama hii. Tumsikilize hapa Dishon Mgoda hizi bunge za kaunti assembly pia zinaweza kupitisha sheria zinazoendeleza maisha katika kaunti zao, ingawa haiwezi kuitawala sana sheria kuu. Ni kwamba tunakiuka tunakiuka tunakiuka sheria, hasa sheria ya utangamano, kwamba sisi sote ni wa Kenya na inatatana, sisi sote tuwe na umoja na kutangamana katika kuendeleza taifa la Kenya. Na ikiwa watu wameanza katika kaunti zao kupitisha kwamba tendakazi katika vijembo hivi vidogo vidogo, sio ioishi hapo. Kumbuka kwamba kuna wengine vi hapo na hawajui pa kwenda, na hapo ndio kwao na wametoka katika sehemu mbalimbali za Kenya. Tukisema tunawatenga na ni wapigaji kura ambao walipiga kura ili kuwaweka kwenye mamlaka walioko kwenye Kuna swala hapo ambalo umelizungumza kwamba hizi serikali za majimbo ama za kaunti zitakuwa zikiangalia watu wa eneo hilo. Sasa wanavyosema watu wa eneo hilo, wanamaanisha kulingana na kabila ama ukazi? Maanake kuna mkazi anaweza akawa anaishi eneo fulani, lakini si mzaliwa wa hapo. Hebu tufafanulie hili, ni nini ambacho wanamaanisha? Ma, mara, mara, mara nyingi mara nyingi, mara nyingi nyingi, naona mimi ni kwamba makabila, makabila wanaotoka sehemu tofauti kuja kufanya biashara wanalengwa sana kwa sababu wanatoka katika kabila tofauti za Kenya, japo wanaishi huko. Lakini pia ukiangalia wanaishi kule, wamezaliwa kule kule, na mahali walipotoka hapo ndipo wanapolenga. Wanataka wenyeji asilia wenye kukulia hapo na kuzaliwa hapo, na jaji yao ni hapo, ndio wanataka waandikwe kazi badala ya wale wengine waliotoka katika sehemu mbalimbali za Kenya. Eh, unadhani kwamba ni jambo ambalo linaonekana katika jamii ya baadhi ya watu ni jambo jema kwa kuangalia, maanake haya maeneo yana rasilimali tofauti na utajiri tofauti na fursa tofauti, na kuna kitu kimoja nimekiona. Hivi sasa vile tunavyozungumza nimekuwa nikizunguka ta kwa kuangalia sheria ambayo inaeleza swala zima la ugatuzi unadhani swala hili linawezekana kupitishwa? Unajua, e, katika kaunti ya asembli e, kuna watu, kuna ile grup, lakini watu wenyeji a au wow, ndi walichaguliwa, sio na watu waliochaguliwa, wanatoka sehemu hiyo hiyo, hakuna mchanganyiko wa watu tofauti tofauti. Lazima watakipitisha tu, maanake ni watu wa kabila moja kabila moja, wataamua wanamtaka wao na uamuzi watauifanya ingawa itakuwa kinyume na sheria sheria, na, na ya Kenya kwa sababu sheria ya Kenya inasema kuna sehemu fulani lazima itengewe wale ambao wako majalai, na kwamba serikali zozote za ugatuzi lazima ziwe na, na, na kila mtu ndani awaye. Mgeni ambaye ameishi kwa miaka kadhaa ni mwenyeji pia, anapiga kura. Sheria hiyo isipoelezwa wananchi, wananchi hawataelewa hata kidogo, na hapo nadhani ndio kunakuwa unyombe kwa sababu serikali za kaunti zinatakikana ziwe na mipango mahususi nam basi, huyo ni uh, Dishon Mgoda, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya ugatuzi, akifafanua kile ambacho e, hivi sasa kimezua mjadala mkubwa mara baada ya kaunti e, za Kiambui na Kilifi kuonyesha nia ya kuleta miswada ambayo inasema kwamba wenyeji lazima wapate fursa za kazi na rasilimali e, kuliko watu wa tabaka lingine katika kaunti hizo kwa asilimia sabini. Lakini mjadala huu vilevile e, ni vizuri kupata wale ambao wanaona kwamba jambo hili ni jema. Sasa nilifanikiwa pia kuzungumza na gavana wa jimbo la Kiambui e, Ferdinand Waititu ambaye yeye anasisitiza lengo la muswada huo ni suala la ubaguzi wa watu e, wenye asili tofauti na majimbo e, wanayoishi, bali ni kuhakikisha kwamba wenyeji wananufaika na rasilimali zao, si tu kwenye kazi na rasilimali bali hata elimu. Baada ya kuuliza msimamo wake kuhusu swala hili, kwa hiyo anaona kwamba ni vyema kabisa e, wenyeji wa maeneo hayo wakapewa kipaumbele katika e, manufaa ama katika zile rasilimali ambazo zinapatikana katika maeneo hayo. Tumsikilize hapa Ferdinandi wa ituti. Msimamo wangu ni ya kwamba, na viongozi wa Kiambu ni ya kwamba e, mtu yoyote ambaye anafanya biashara, anaajiri watu kwanza, 70% anaajiri watu watu waloko kutoka Kiambu. Sisi tunataka wananchi wetu wapate kazi, hata kama sisi tunasaidia kuunda kazi mpya, kukrieti kazi mpya, tunataka zile already ziko kwanza zipewe watu yetu lakini hatuwezi kuwa tunapigana ati kupatikane kazi nyingi, na zile ziko hapana, ziko kwa mkono ya watu wetu na vijana wetu. Tunawajua vile wako kazi. Tunataka mtu yote anafanya biashara pale university ama ako na contract fulani, lazima awe akiandika watu wetu 70%. Watu wakiambua wa, wanajulikana wa, si wako na vitambulisho, si tutakuwa tukiona, tunaona listi ya wale wameshaajiliwa, wa, wa, wa na tunaangalia kama watu wetu wakiambua. Tunataka vijana wetu wachaguwa waandikwe kazi. Hata ukiangalia katika akti ya divoli. They talk about 70 percent minority na na 30 percent minority na 70 percent majority, si tunasema hata kama ni eh, katika secondary schools, national schools, sisi tunasema pia tuwe na class moja ya local student, bora amefikisha marks, amepita vile shule, eh, inatakikana ako na zile marks zinatakikana, aitwe katika Kiambu kwa sababu sisi kama kaunti tunatumia pesa zetu kutengeneza infrastructure, tunawapatia barabara, tunawapatia maji. Kwa hivyo, lazima pia kama locals wafaidike na institution ile yote iko pale, hata kama ni university. Tunasema university pia zile ziko pale, Jomo Kenyatta, Kenyatta University, pia lazima ioneshane iko na na picha ya locals, local workers, lazima wa watu wetu waandikwe kazi, lakini hatutaki watu wengine wanachoma pande yao alafu wanakuja kuandikwa kwetu sisi. Hiyo hatutaki, tunataka mtu achunge pande yake, ndio hata sisi siku ingine watu wetu wanaandikwa kwao. No, no, no, no, no. vile tunasema ni hivi devolution kwanza imekuja ndio watu wapate maendeleo, wapeleke maendeleo kwao, wapeleke maendeleo huko kwao mashinani. Kwa hivyo kila kaunti itumie pesa zake kuendesha kwao mashinani kwao, lakini sisi vile tunaendesha tunajenga kwetu Kiambu tunataka pia watu wa Kiambu waenjoi hiyo ma, maendeleo na wengine wajenge pia pia kwao. Wakijenga kwao, pia watu wao waenjoi huko, kwa sababu pia wamejenga kwao. Naam, ni Ferdinand Waititu ambaye ni gavana wa jimbo la Kiambu akitetea eh, kile ambacho wanaona ni mswada sahihi kabisa. Lakini kwa upande vile vilevile wa wawakilishi wa, wa kaunti ya Kilifi ambayo ndiyo nyingine nayo inayotaka kupitisha mswada kama huo, uh, Sami ndago na Victor mwandaga nao wanasisitiza kwamba muswada huo utafanikisha dhana nzima ya ugatuzi kutekeleza kwa vitendo. Pamoja na hayo, wamesisitiza kwamba kaunti ya Kilifi ndiyo iliyohitaji zaidi sheria kama hiyo kuliko kaunti yoyote ile ya nchini Kenya. Kwa tunangojea kuijadili, lakini kwa sababu ya mikakati ya, ya taratibu za bunge hatukuweza kuijadili hii. Mwisho ni la wenzetu wamepitisha ule upande wa Kiambu. Na tunafurahi sana kwa sababu ni ishara ya kwamba ugatuzi utafanya kazi. Si watu wa Kilifi ndio ambao wanahitaji hiyo sheria zaidi ya kaunti zote Kenya nzima, so wao wametangulia tu, lakini sisi kama alivyoongea Mheshimiwa Ndago tayari tulikuwa tumeanza kuyazungumza. Tunafurahi kwamba kumbe kila mahali sasa wanajua kwamba ugatuzi wakati umefika, ugatuzi sasa ukomae, na mwananchi apate matunda ya huu ugatuzi. So, mimi naunga mkono asilimia mia kwa mia na tumekubali kwa upande wa tume ya uwiano na utangamano ya Kenya yenyewe imepinga vikali kuwa uh, muswada huu una lengo la kugawanya nchi hiyo na kubwa, wakisema haijengi wala kuwapa fursa wa Kenya wenyeji wa majimbo zaidi ya kuwatenga. Niliongea na mwenyekiti wake Francis Ole Kaparo na nilianza kumuuliza, muswada huu ni mbaya kivipi? Ni mbaya kwa jamhuri mzima na si nzuri pia kwa wakazi wa eria hiyo, wa hiyo, itafanya nao washukia na wengine wa Uh, wabaguliwe, uh, kwa kaunti zingine kama vile w viongozi wao wanataka wabague wengine, ni jambo ya u. Wapeni Wakenya nafasi waishi kwa kaunti yeyote ile wanayopenda, wapate ajira, wafanye biashara na wajitafutie masilaha yao katika popote pale wanapotaka katika jamhuri ya Kenya. Nchi hii ni Kenya, wananchi wale wako ndani yake ni Wakenya, wanastahili kuwa na uhuru wa kufanya biashara watakapo kuajiriwa kupata watakapo na kuoa kupata na ku, uh, wanapotaka na kuoa yule mtu wanaomtaka, wana kiendelea hivyo hivi, karibuni watakuja kusema hamna ruhusa kuoa kwa mtu asiyekwaa jamii yako. Wale watu ambao wametoa nafasi ya kuongoza wamekosa wame mwelekeo. Uh, lazima watu watafute njia ingine isipokuwa njia ya rahisi ya kujitafutia umaarufu kwa njia ambayo inaleta shida kuliko faida yoyote kwa jamii ile. Unafikiria unawasaidia, na tuna historia ya ya uhusiano ya, ya, ya, ya, mbaya kati ya jamii. Ni kama kujaribu kuweka kibiriti pandapo pande hapo mafuta, ni mbaya hivyo. Ningependa tu kuwaeleza Wakenya wazicheze na mambo ambayo inaweza kuleta kurugu ukawa na chuki kati ya wananchi. Wa Kenya imekuwa na siasa ngumu karibu miaka nne tano akaina mfululizo na kuongeza, hii ni kama kuongeza mafuta, mafuta, mafuta kwa, kwa moto lazima tusulie sasa kujenga taifa, na imefika wakati pia, kulingana na mimi, viongozi wale wamepewa nafasi kuongoza Wakenya wachukue muda zaidi kufikiria vile na njia na mbinu ya kuwaunganisha Wakenya pamoja na kujenga taifa kamilifu ya Kenya na kujenga jamii inayoipwa na kujitambua kama Wakenya. Sasa kinadondera hebu, tufahamishe kile ambacho kinaelezwa hapo. Wanaposema wenyeji eh, wanamaanisha uh, nini? Ni wenyeji kwa asili ama wenyeji ambaye vilevile vile anaishi pale maeneo hayo, ni wanamzungumzia, eh, mwenyeji ama mgeni yupi? E, Kennedy Wandera, hili litakuwa vizuri sana lakini aa, kabla ya kujibu hilo Kennedy Wandera, ni kwamba mijadala bado inatarajiwa kuonekana kwamba hizi ni kaunti mbili tu kati ya kaunti 47, e, za hapo Kenya. Sasa je, e, katika kaunti nyingine, na wao wanaona wana vipi juu ya suala hili, e, katika kuangalia kwamba wale wenyeji wanapata rasilimali hizo. Sasa Kennedy Wandera, hebu tufahamishwe kabisa kwamba wanaposema wenyeji wanamaanisha nini? Mwenyeji ni hata yule ambaye e, pengine si mtu wa kabila la eneo hilo, lakini anaishi eneo hilo. Na, wanaposema wenyeji wanasema kwamba watu wa kabila la eneo hilo, yule mtu aliyezaliwa katika kabila kubwa la eneo hilo. A, kwa mfano akiwa, kwa mfano akiwa mtu Uh, um, sehemu ya Kakamega, jimbo la Kakamega, awe ni mluya aliyetoka katika aliyezaliwa katika jimbo hilo. Maanake hilo swali tujaribu kuwauliza tukiwaambia kwamba hali hii hamwoni kwamba hali hii inaenda kinyume na katiba ya nchi, wanasema kwamba lazima pawepo na uwezo wa kuweza kulinda jamii zao, makabila yao kwa sababu wanatafuta wanata, rasilimali uh, wanazopata zinatokana na ushuru wa watu wanaotoka katika jamii hizo, lakini ipasa kufahamu kwamba pia kuna watu wanaotoka katika matabaka mbalimbali ambao wamezaliwa katika maeneo wa hayo ambao wameishi katika maeneo. Asante sana Kennedy Wandera, uh, kwa ufafanuzi huo, lakini kwa upande wa tume ya uwiano na utangamano nchini Kenya imetishia kwenda mahakamani iwapo miswada hiyo itapitishwa na kuwa sheria kamili. Na kama ambavyo tumeeleza hapo awali, mpaka sasa ni kaunti mbili tu kati ya kaunti 47 za Kenya, za Kiambu na Kilifi, ambazo eh, majimbo yameonyesha nia ya kupitisha sheria hiyo. Lakini sasa msimamo wa tume ya uwiano na utengamano kupitia kwa mwenyekiti wake Francis Ole Kaparo ni huu hapa ikiwa watafanya hivyo, lakini mpaka sasa hawajafanya hivyo, aio, amna haja panda kotini. Kama hajafanya hivyo, ni mbaya kwa jamhuri mzima na si mzuri pia kwa wakazi waelia hiyo kali. Ningependa tu kuwaeleza Wakenya wazichese na mambo ambayo inaweza kuleta vurugu ukawa na chuki kati ya wananchi wa Kenya umekuwa na siasa ngumu karibu miaka nne tano, miaka nne mfululizo, na kuongeza hii ni kama kuongeza mafuta mafuta ma, mafuta kwa, kwa, kwa moto. Lazima tusulie sasa kujenga taifa, na imefika wakati pia, kulingana na mimi, viongozi wale wamepewa nafasi kuongoza Wakenya wachukue muda zaidi kufikia hile na njia na mbinu ya kuwaunganisha Wakenya pamoja na kujenga taifa kamilifu ya Kenya na kujenga jamii inayoitwa na kujitambua kama Wakenya. Naam uh, Wandera, mjadala ni mkubwa, lakini kaunti ni mbili tu ambazo zimeonyesha nia hii. Je, vipi kuhusiana na kaunti uh, nyingine zimeonyesha nia yoyote za kufanya haya na linazungumzwaje na wananchi wenyewe wa chini kabisa Naam, namu jinsi ilivyoeleza ni kaunti ndi ni kati kaunti saba. kaunti lakini ambako inki ya kaunti arobaini na saba, kumaanisha kwamba kaunti arobaini na tano bado hazijapata mkondo huo, lakini hiduwacha nikumrudishe kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita ambapo tume hii ya uwiano mtangamano wa kitaifa iliweza kuandaa ripoti na ikasema kwamba magari yote ya nchi haya majimbo yote arobaini na saba asilimia takriba na asilimia sitini ya watu wanaofanya katika asisi uh, za jam, majimbo hayo ni watu wanaotoka katika makabila makubwa ya maeneo hayo. Kwa hivyo suetu kwamba lazima pitishe mswada vitu hizi zinatendeka katika taasisi hizi, asisi kubwai iwe ni asisi ya gavana, iwe ni asisi ya nane. Watu wanaoajiriwa katika afisi hizi ni watu wanaotoka katika makabila ya maeneo hayo kwa hivyo huenda wengine wakiiitisha misada kama hii, ndiyo sheria. Lakini ni jambo ambalo mpaka sasa tumezungumza, linatendeka na kutendeka kwake ni linatendeka kwa makusudi kabisa, ama ni kutokana tu na hali ya kimazingira kwamba uh, wakazi wengi wa eneo fulani ambao pengine wana sifa, ni wenyeji wa wa, wa kutoka kabila fulani ambalo ni kubwa katika eneo hilo Nadhani kimakusudi tu, kwa sababu zipo sheria zinazoeleza kwamba ugazi wa rasilimali au kazi yeyote katika ina kaunti inafaa kumwendea Mkenya yoyote kati yepo na misingi fulani kwamba mtu huyu ni wa kabila fulani au mtu wa eneo fulani, kwa sababu katiba inaeleza kina kwamba mtu yeyote Mkenya yeyote mtu yeyote ambaye ni Mkenya anauwezo wa kuishi na kufanya kazi mahali popote, ana anauwezo wa kumiliki ardhi maeneo yeyote, iwe ni Kwale, iwe ni Nairobi, iwe ni Busia ana uwezo wa kufanya hivyo. Kwa hivyo hawa wanachukua mianya ambayo labda, unajua, sasa ugatizi ulivyoletwa ni kwamba ugatizi sasa kuleta yaani, kugatua zile sheria, mamlaka kutoka serikali kuu kupeleka serikali za mitaa. Sasa wanachukua mwanya kama huo kuona sasa wao wana madaraka makubwa sana, gavana wana madaraka makubwa sana, aweze kuwapa kazi watu ambao wanatok kwa hivyo ni wakii ktu siraha zipo, siraha zipo zinazotinga ubatizi, lakini magavana hawa na viongozi wengine ambao wanachukulia wanachukulia hatua hiyo iwe ni njia ya kuweza kuwafaidi jamii faidi. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa uh, kutufahamisha hayo. Basi msikilizaji wa Kwa Undani, tunakamilisha kipindi hiki kwa siku ya leo, ambapo hii leo eh, tulikuwa tunaangalia mjadala ambao unazuka kwelikweli hivi sasa, mara baada ya kaunti mbili za Kilifi na na, na, na, na kaunti nyingine eh, ya nchini eh, Kenya, ambapo baada ya kutangaza kwamba zenyewe zina nia ya kuweka muswada unaosema kwamba asilimia sabini ya wakazi wa eneo hilo basi wapate e, rasilimali na kazi vilevile. Kaunti nyingine ni kaunti ya Kiambui. Mimi ni Diligongo, shukran dhati kabisa kwa wote waliofanikisha kipindi hiki. Shukran kwa kuwa nasi, likutani tena kesho katika Kwa Undani.