Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, hapa studio. Jina langu ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho kilienda hewani siku ya Alhamisi. Muda mfupi ujao basi utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo kukuendesha mpango huo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza e moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mauaji ya wanajeshi wa Tanzania waliokuwa wakilinda amani katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, na katika sehemu ya pili tutaangalia ripoti ya shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch ambalo limesema kwamba polisi wa Kenya walidhalilisha watu kadhaa wakati wa kipindi cha uchaguzi nchini humo. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, moja kwa moja hii leo tunaanza kuangalia mauaji ya walinda amani wa nchini Tanzania ambao hii leo waliagwa rasmi e, katika sherehe ambazo zilifanyika katika viwanja vya makao makuu ya jeshi la wananchi wa Tanzania, upanga jijini Dar es Salaam, eneo linalofahamika kwa jina la Ngome, ambapo waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa aliwaongoza e, viongozi mbalimbali wa serikali na jeshi wakiwemo wastaafu na majenerali mbalimbali katika kutoa heshima zao za mwisho eh, kwa wanajeshi hao wa Tanzania waliowawa nchini eh, DRC Umoja e, wa Mataifa ambapo mapema mwezi huu ulithibitisha kwamba walinda wake amani kumi na wanne kutoka nchini Tanzania eh, ambao wanaunda ule muungano wa MONUSCO eh, waliwawa, ambapo wengine zaidi ya arobaini walijeruhiwa baada ya kambi yao kuvamiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, wanajeshi hao kama nilivyoeleza, waliagwa rasmi hii leo katika jiji la Dar es Salaam, na taarifa zilizopo ni kwamba baadhi yao tayari wamekwishazikwa zikwa e, katika maeneo mbalimbali, lakini mpaka hivi sasa tunavyozungumza, maswali bado ni mengi kwelikweli juu ya kwa namna gani tukio hili lilitokea, ambapo hata leo serikali ya Tanzania kupitia waziri wake mkuu Kasim Majaliwa alielezea juu ya kile ambacho anakiona bado wanahitaji maswali e, kutoka huko e, DRC hasa kutoka kwa Umoja wa Mataifa ili kupata taarifa kamili na kufahamu kile kilichotokea kwa Tanzania ili weze haki kupatikana. Uwezekano wao kujeruhiwa na kufariki ni mambo yanayofikiriwa kuweza kutokea ingawa haijawahi kutokea kama hivi ilivyotokea sasa, kupoteza askari wengi kwa idadi hii kubwa. Tahadhari zote husika huwa zitachukuliwa kuepusha hatari hizo, ndiyo maana hupewa mafunzo ya kutosha, hupewa silaha za kutosha na ushirikiano wa majeshi jirani wa kutosha. hatua zilizochukuliwa kufuatia tukio hili pamoja na maelezo ya Mheshimiwa Waziri wa Ulinzi kwa pamoja na mkuu wa majeshi la wananchi wa Tanzania, serikali ya Tanzania inaitaka Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa kina ulio wazi na wa ukweli kwa damu hizi za Watanzania zilizomwagika ili tujue na haki iweze kutendeka. Ni matumaini yetu kuwa Umoja wa Mataifa watafanya hivyo kwa haraka. Napenda kuchukua nafasi hii kuishukuru serikali ya DRC na Umoja wa Mataifa kwa ushirikiano wa mkubwa waliotoa baada ya kutokea kwa tukio hili la kushambuliwa kwa serikali yetu na kwa askari wetu ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa hii leo akizungumza hayo wakati wa hafla ya kuaga miili kumi na minne ya wanajeshi wa jeshi la wananchi wa Tanzania waliouawa nchini DRC. Na kama ilivyo kwa serikali ya Tanzania kutaka kufahamishwa kile hasa kilichotokea, hata sisi hapa eh, kuna maswali ambayo tungependa kuyauliza, na jambo lenyewe kwa namna ambavyo eh, limetokea sasa taarifa ambazo tumezipata ni kwamba walinda amani wa Tanzania wapo mstari wa mbele kabisa e, katika misitu ambayo waasi wa Congo wa, wa sasa wa ADF hata wale wa zamani wa M23 hufika huko na kufanya uhalifu wao, tofauti na walinda amani kutoka nchi kama vile Malawi na Afrika Kusini ambao wao wako katika mji wa Beni e, katika kundi e, kubwa, na hali ambayo inawafanya kuwa ni vigumu kidogo kwa wao e, kushambuliwa kutoka ana na wingi ambao e, walio waliokuwa nao na vilevile kulengwa na waasi hawa inakuwa ni kitu kigumu. Kwa mujibu wa taarifa kutoka huko ni kwamba, e, kama tukio hili basi lingetokea katika maeneo kama vile Kasai, basi walinda amani kutoka nchini Malawi ama Afrika Kusini ndio ambao wangeathirika na wangekumbana na, na kadhia hiyo na madhalimu hayo, na si wanajeshi kutoka nchini e, Tanzania. Lakini swali kubwa ambalo bado linaendelea kuwa vichwani ni kwa nini walinda amani wa Tanzania ndiyo wanaopoteza maisha e, nchini DRC zaidi, e, ukilinganisha na mataifa mengine katika operesheni ya MONUSCO toka ilipoanza nchini humo, ambapo mpaka sasa idadi ya walinda amani kutoka nchini Tanzania, kutoka jeshi la wananchi wa Tanzania tayari wameshapoteza maisha ni kumi na tisa. Hili ni kwa nini, na kwa nini vilevile mauaji haya hutokea kwa kuvamiwa kwa walinda amani wanapokuwa katika makambi yao, si wakati wanapofanya e, doria zao na vilevile vile baadhi ya wa wachambuzi wa nchini DRC halikadhalika wafanyakazi wanaofanya na kazi katika taasisi za Umoja wa Mataifa ambao wanajua e, undani wa suala hili bado wanajiuliza je, waliohusika ni waasi wa ADF ama kuna kundi lingine. Ikumbuke e kwamba maeneo haya ambapo tukio hili limetokea ni eneo la misitu ambayo iliwahi kutumiwa vilevile vile na waasi wa kundi la M23 ambalo majeshi ya Tanzania yaliwahi kuvurumusha kundi hili na kupotea. Sasa je, hapa kuna nini? Ni M23 ni ADF ama ni makundi mengine, lakini ni swali ambalo tunaamini kabisa Umoja wa Mataifa utalijibu katika ripoti yake. Swali hili vilevile vile kujibiwa ni muhimu, lakini watu ambao wanafahamu e, kambi ya walinda amani e, ambao Tanzania, wanajeshi wa Tanzania walioshambuliwa na kuuawa inaelezwa ipo katika msitu mnene, ambapo hukaa katika mahema bila ya kuwa na vizuizi vikali vya kuwazuia eh, katika mashambulizi ambayo yanaweza kufanywa na, na, na wapinzani wao eh, kama vile makundi kama haya ya ADF na kama ambavyo walishtukizwa eh, ndipo ambapo imesababisha vifo hivi eh, kutokea kama vile ambavyo imeelezwa na jeshi la Tanzania. Vilevile eh, vile Waziri wa Ulinzi wa Tanzania Hussein Mwinyi wakati wana, uh, wanapokea uh, uh, wanajeshi hawa alieleza wazi kile ambacho Eh, kimesababisha maafa haya kutokea. Kwa sababu shambulio hili lilikuwa ni la kushtukiza, kama alivyosisitiza Waziri Mkuu wa Tanzania kwa Umoja wa Mataifa kwamba uchunguzi wa kina lazima ufanyike kutambua kile ambacho kimetokea. Serikali ya Tanzania inaitaka Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa kina ulio wazi na wa ukweli, kwa damu hizi za Watanzania zilizomwagika ili tujue na haki iweze kutendeka ni matumaini yetu kuwa Umoja wa Mataifa watafanya hivyo kwa haraka. Naam, basi ni waziri wa Tanzania, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa. Kwenye laini ya simu tuna mwanahabari wetu uh... Ausere Malivika ambaye mara nyingi huripoti e, taarifa mbalimbali za waasi na kile ambacho kinaendelea katika maeneo mbalimbali mbali ya mapigano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na mara nyingi huenda mpaka mstari wa mbele kabisa. Aosari Malivika, tufahamishe kile ambacho wewe unakifahamu mpaka um, hivi sasa, manake e, Tanzania bado ina maswali na inataka Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa kina na wawazi na mnaona basi, mawasiliano yamekuwa si e, mazuri baina yetu hapa na mwanahabari wetu Austere Malivika ambaye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kutoka, kutokana na tukio hilo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema e, kwamba Umoja wa Mataifa umesikitishwa sana, na vilevile bwana vile, Guterres ametamka kwamba shambulio hilo ni baya zaidi kuwahi kutokea na na kutekelezwa dhidi ya walinda amani wake wa Umoja wa Mataifa katika historia ya miaka ya hivi e, karibuni. Vilevile alieleza kwamba katika taarifa angependa kueleza kusikitishwa kwake na shambulio hilo ambalo lilitokea usiku e, dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika nchi ya DRC. Na vilevile inaelezwa kwamba shambulio hili lilitokea siku ya Alhamisi jioni kwenye kambi ya jeshi ya Semuliki katika eneo la Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Ausere Malivika, ni nini hasa ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya swala hili? mara nyingi huwa huko mstari wa mbele, hebu tupashe kile ambacho kinaelezwa. Anooma kile kinachoelezwa koronaizi kama ilile ni kwamba ni kuhusu uchunguzi ambao umeandishwa na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa. Wengine wanasema inaweza kufanikiwa, wengine wanasema haitafanikiwa, wengine wanasema kwamba umoja wa mataifa una vifaa vingi, naweza kutazama kwenye njia ya pengine kuangalia ni wapigani walitoka wapi. Hii itaweza kurahisisha, kwa sababu tatizo liliopo kwa sasa ni kwamba wale walioshambulia kambi hiyo ya umoja wa mataifa walikuwa wakivaa mimi, sehemu moja na jeshi shiki kwa serikali ya Kongo Alafu hapo imekuwa vigumu, na huwa mara nyingi waasi wa ADF nao wanakuja tu kama vile wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndio tatizo ambalo nipo, lakini kwa baadhi wananchi wao wanajiuliza ni kwa nini tu kambi ya watanzania ililengwa, ama kuna mbini fulani ya kusema kwamba pengine wakata tamaa na kurudi katika eni yao. Lakini serikali ya Tanzania inasema kwamba wataendelea, lakini kile ambacho kinahitajika ni uchunguzi, kwa sababu hii ni mara ya pili kambi za askari zika za Tanzania kushambuliwa katika maeneo hayo, kwa sababu mwezi ule uliopita ikawa hata kambi nyingine ya Tanzania tena ilishambuliwa katika eneo hili, wakafariki dunia katika hiyo barabara pia ambao kamangu kwenye kuelekea kwenye mji wa Tanzania na uh, usiri malivika kwa kile ambacho bado tunaendelea kujiuliza ni kwamba je, ni kweli ni waasi wa ADF na kwa nini wamevamia, eh, hili swa, hili, hili eneo kwa, kama vile nimetoka kusema ni kwamba mashirika ya kiraia wenyewe wanasema kwamba hawajui ni nani anayeua watu, wanasema kwamba ndani vijuzi kupambana na adui ambayo usiyefahamu, yaani mashirika ya kiraia inasema kwamba hakuna uhakika kusema kwamba ni ADF. Wao wanasema lazima uchunguzi ufanyike, yaani haisijui kama walitaka kumaanisha nini, japokuwa moja mataifa wao walisema ni watu wa ADF namsnasema ni waasi wa ADF lakini mashirika ya kiraia yakasema kwamba haiwezi kusema kuhakikisha kwamba ni waasi wa ADF, na wa wa kinachoshangaza kwa ni kwamba jeshi kwa kwa la Kongo lilisema kwamba waasi sabini na mbili waliuliwa, lakini askari kutoka Tanzania wengine wameomba basi hao waasi waliouliwa nao waonyeshe kwenye wanainji waone maiti yao. Hakuna mtu ambayo ameona yale maiti yaliyotangazwa na jeshi ya Kongo kwamba waasi wa ADF sabini wa, wa na mbili wameuliwa. Alafu hapo ni kwamba kuna kitu kidogo ambao haionekani kama mwangazi nam uh, Ustari Malivika vile vile ambacho uh, pia bado kinatakiwa kuelezwa uh, uh, hebu tueleze mazingira ya kambi hii ambayo imevamiwa ikoje? E, maanake taarifa zinasema kwamba iko ndani sana na kulikuwa hakuna vizuizi ambavyo vinaweza kuwaweka katika hali njema walinda amani wasishambuliwe e, kwa kushtukizwa kama vile ambavyo imetokea. Naam, naona uh, simu ya mwanahabari wetu Ausere Malivika e, imekatika tena, basi e, kama tulivyokuambia, tulikuwa tukiangalia suala hili e, la mauaji ya walinda amani e, wa Tanzania ambao waliwawa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hii leo waliagwa rasmi na serikali, hali kadhalika na jeshi la wananchi wa Tanzania, eh, jijini Dar es Salaam, na baadhi yao tayari wameshazikwa, na tutaendelea kuliangalia swali hili eh, kwa undani zaidi na kupata eh, kufahamu kile hasa ambacho kimetokea hasa mara baada ya Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wao na kutoa ripoti rasmi ya kile ambacho kimetokea. Basi hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tena eh, tutakuwa katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia ripoti ya kundi linalosimamia haki za binadamu linaonyesha e, kwamba wa, polisi, polisi wa Kenya walifanya udhalilishaji mkubwa wa kijinsia wakati wa uchaguzi. Endelea kuwa nasi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch mapema leo limetoa ripoti ya matokeo ya utafiti wake iliyodai kuwa polisi wa Kenya walibaka na kudhulumu watu wakati wa ghasia za kisiasa zilizomalizika hivi karibuni nchini Kenya kutokana na uchaguzi wa nchini humo ule wa awali na ule wa marejeo. Kutokana na hilo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Audrey Wabwire ambaye ni afisa mawasiliano wa shirika hilo katika kanda ya Afrika Mashariki, ambaye alielezea kile ambacho wamekifanya, e, na wamekiona, wamekitambua katika utafiti wao ambao waliofanya utafiti tumeufanya kuanzia ya Septemba ta ishirini na tano hadi Novemba ta ishirini na nne mwaka huu, na utafiti mwenyewe umedhibiti kwamba kumekuwa na dhuluma za kingono haswa watu ambao wamedhulumiwa wanatuambia ni kwamba wao watu waliwadhulumiwa wali wanasema kwamba uh, ni polisi ambao waliwaingilia nyumbani kwao na wakati mwingine ni watu ambao walikuwa wamevaa sare za polisi, ila wadumea hawana hakika kwamba walikuwa ni watu gani, na wengine pia walikutwa nje barabarani walipokuwa wanatembea. Hebu tueleze pengine, un, ni maeneo yapi ambayo mlifanya utafiti huo? Tumefanya utafiti katika maeneo ya Nairobi na Kisumu, ambaye ni maeneo ambayo yanashabikiwa sana haswa, na watu wanawashabikia ni wenye chama cha upinzani. Tumeweza kuzungumza na wanawake zaidi ya sitini na wanaume watatu ambao wametueleza wanavyozungumza. Na sisi tunaona kwamba kuna pattern fulani ambazo zinafuatiliwa, kwamba wakati wote ambao polisi walihamishwa kuja kwenye mitaa waliweza kuingia katika manyumba za watu, kuwapiga na baadaye kuwabaka wanawake na pia wanaume. Ripoti hiyo baada ya nyinyi kuipata, mumechukua hatua gani za kisheria? Ama wale waliodai kubakwa au kudhulumiwa kingono, ni hatua zipi zilichukuliwa? Uliozungumza nao kwa kweli wanasema uh, taarifa zinazosikitisha sana. Maana wengi wao wanakaa tu nyumbani, maana waliumizwa sana, wengine labda waliingizwa vijiti au chafu katika sehemu zao za siri na wanaona aibu sana, wanaona kwamba hatuwezi kwenda kwa polisi, ni hao ambao wametuumiza, kwa hivyo hatuwezi kurudi kule tena. Na pia tuliripoti uh, taarifa kama hivi kutokana na kura zamani ya uh, mwaka elfu mbili na saba wakati huo pia kulikuwa na vita na wakati huo pia wanawake wengi sana walibakwa, na walipoenda kuripoti hakuna kitu, hakuna hatua ambayo ilichukuliwa. Kwa hiyo wengi wanatuliza kwamba kama miaka kumi iliyopita watu waliweza kuripoti na hakuna hatua ambayo ilichukuliwa na maafisa wa polisi au sheria yoyote ambayo wameweza kuchukuliwa. Kwa hiyo sisi, kwa nini turipoti tena eh? Ina maana gani? Wengi wameneza tu labda tembe za kuwapunguzia maumivu kisha wamebaki tu nyumbani ila wanaishi kwa aibu na wanaishi kwa machungu na pia wanaona kwamba sheria na nchi ya Kenya pia imewasahau. Nyinyi kama shirika la kutetea haki za binadamu mnapofanya utafiti kama huo na kugundua kwamba kuna visa kama hivyo ambavyo vilitokea, kuna afueni gani? Nyinyi mnawasaidia kwa njia gani? Hakuwa kazi yetu kama shirika la ni kufanya utafuti, utafiti na pia kuzungumza na uh, mashirika ambayo yanahusika katika utafiti huo. Kwa muda huu tumezungumza na polisi, na wamesema pia kwamba wana nia ya ku, ku, kufanya uchunguzi wao na kuangalia swala hili, ila ni vizuri kwamba tuone uh, utafiti wenyewe unafanyika kabla ya kusema kwamba ndio kuna kazi nzuri inaendelea. Tungependa sana, uh, polisi wafanye uchunguzi na watafute hao uh, watu ambao wamedhulumiwa ili waweze kupata matibabu haswa na pia waweze kupata haki Hatimaye labda pengine mumewaunganisha wale waadhirika na washauri, yaani counselors, ili kidogo waweze kushauriwa na kuwa na mawazo ambayo yana mtazamo uh, mbadala katika maisha. Naam, utafiti uh, huu unaweza kusema ulikuwa mgumu sana, maana hao ni watu ambao uh, hawajaambia mtu yoyote kwamba hili tukio liliwatendekea na wamekuwa wakijifungia nyumbani, wengine hawaendi kazini. Sasa wengine hawazungumzi na watoto wao, maana kitendo hicho kilitokea mtoto akiwa hapo nyumbani, au watoto wakiwa hapo nyumbani. Kweli ni watu ambao wanaumia sana kiakili na pia kimwili. ili kuzungumza nao na, ni lazima kuwa kumrudishia moyo kwanza, mtu kumwambia kwamba anapotuhadithia tukio hili itawasaidia wengine pia waweze kujitokeza na pole pole, labda wataweza kwenda kuripoti, kama iwapo tu polisi watajitokeza na kuonyesha kwamba wana nia ya kuchunguza hizi mjini dhuluma. Nam basi ni afisa wa mawasiliano Audrey Wabwire wa shirika la Human Rights Watch eh, kanda ya Afrika ya mashariki akizungumzia ule utafiti wao ambao wameuelezea. Uh, hii leo tunaye mwanahabari wetu kutoka Nairobi Kenya. Uh, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, sasa hizi eh, shutuma zinazidi zina dhidi uh, ya polisi wa Kenya, maanake uh, shutuma za kwanza zilikuwa ni dhidi ya mauaji eh, ya watu mbalimbali mbali ambao E, walikuwa wakiandamana katika e, kutaka e, pengine serikali ya Kenya, tume ya taifa ya uchaguzi, hali kadhalika e, kugomea chama tawala y Jubilii, e, e, dhidi ya wakati kipindi kile kampeni za uchaguzi zikiendelea. Sasa hili nalo linaibuka tena, e, mpaka hivi sasa serikali ya Kenya ni nini hasa ambacho imeshaeleza? Maanake wakati wa mauaji walisema kwamba si ya kweli, hili likoje? K Kweli ni swala zito sana ambalo Uh, wengi wamekuwa wakilizungumzia baada ya Human Rights Watch kutoa ripoti hii, na jinsi ilivyo kawaida, vyombo vya usalama nchini Kenya vina navyo vinajitenga na ripoti hii, vikisema kwamba si kweli kwamba haya yalitukia na maafisa wake hawakujihusisha kivyovyote na na shutuma hizi zinazojitokeza katika ripoti hii ya Human Rights Watch. Lakini pia nieleze kwamba hii si mara ya kwanza ambapo Uh, vyombo vya usalama hususan polisi kudinda kuelezea mengi kuhusu ripoti hii. Uh, mara nyingi husema kwamba hivi havijatukia na hawajatekeleza masuala kama haya. Kwa hivyo mara nyingi, nyingi hujitenga na hata hii wanajitenga nayo, lakini inaonekana ime, imewaingiza katika mtego huu, lakini pia hatujabaini uh, wao iwapo wataendeleza huu uh, uchunguzi na tatizo ambalo pia lipo ni kwamba Uh, huwa ni vigumu sana maafisa wa usalama kuweza kuwafanyia uchunguzi wenzao. O, wengi hueleza kwamba hata wakifanya uchunguzi huo, uchunguzi huo huenda usifiki au kuzalisha matunda yoyote kutokana na kile ambacho wameshutumiwa kukifanya. Sasa kitu kingine ambacho Kennedy Wandera, tungependa kukisikia kutoka hapo jijini Nairobi juu ya suala hili, je, kuna watu ambao tayari wamekwisha toka hadharani ama kuelezea kufanyiwa udhalilishaji huu kabla ya kutolewa kwa ripoti hii? Tumejaribu kufuatilia tuweze kuzungumza na baadhi ya watu ambao Uh, Human Rights Watch wanasema kwamba wamejitokeza kwa wakazungumzia hili, lakini hawajitokezi maanake wana, wanasema kwamba wana makovu ambayo yamewekwa ya, ya ya katika maisha yao, kwa hivyo itakuwa vigumu sana kwao kuweza kuzungumza. Najua na wakati mmoja tuliweza kuzungumza na bwana mmoja ambaye anasema kwamba aliweza kupitia hali hii wakati Human Rights Watch ilipotoa ripoti kama hii na akasema kwamba Uh, kwake inaonekana kwamba ni haya kubwa sana kuweza kujitokeza na kuzungumzia maswala kama haya. Kwa hivyo wengi ambao uh, wanazungumzia ripoti hii hawako tayari kuweza kuyazungumzia hayo peupe kwa vyombo vya habari, maanake wanahisi kwamba huenda wakashutumiwa, uh, huenda wakadhalilishwa na umma kuhusu maswala kama haya. Maanake ukiangalia ripoti hii ya, ya, ya Human Rights Watch utakuta kwamba M mambo mengi yametokea meto katika eneo ya maeneo ma ma ma ma ya mabanda hapa jijini Nairobi yakiwemo maeneo kama Mazari, Dandora, Kibera na maeneo mengine ya Kisumu. Kwa hivyo utakuta kwamba watu kama hawa hawataki kujitokeza kwa sababu wanahisi kwamba iwapo watajitokeza kuzungumzia masuala kama hayo, inaonekana kwamba watadhalilishwa mbele ya vyombo vya usalama au kudhalilishwa mbele ya, ya umma na ofisi ya rais wa Kenya, je, kuna chochote ambacho kimeelezwa? Maanake eh, katika hotuba yake rais Uhuru Kenyatta alipongeza, ute, alipongeza utendaji wa polisi wakati wa uchaguzi hajalizungumzia hili, na wakati alipokuwa hata akilishwa kiapo na baada ya kulishwa kiapo, akiongoza nchi kwa miaka hamsini na minne ya kujinyakulia uhuru wa nchi jamhuri, ha, hakuweza kuzungumzia hili. Kwa hivyo wengi wameeleza kwamba A kujitokeza kwa rais Kenyatta na kuweza kuelezea kwamba ameridhika na kazi ambayo maafisa wa polisi wameifanya, basi ni kuonyesha kwamba hamna masuala mengine ambayo yeye binafsi ana, ana, anayajutia kwamba kuenda vyombo vya usalama viliweza kuyatekeleza. Kwa hivyo hilo bado hajalizungumzia kinaganaga, akisema kwamba, uh, kile kilichotukia ni lazima wale waliokifanya waweze kukabidhiwa kwa mujibu wa sheria. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo kutoka eh, hapo jijini Nairobi. Na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, shukran sana kwa kuwa nasi na tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Basi na mimi ni mshukuru Idi Ligongo kwa kutuendeshea mpango huo siku ya Alhamisi. Na msikilizaji, nikiangalia kwenye ukuta hapa naona kuna muda ambao tunaweza kupata burudani kidogo, kabla hatujaondoka kabisa kutoka hapa studio. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kuacha kwa wimbo wake Yemi Alade anasema, uko wapi joni, Where are you my joni. Tupate vitu basi, kwa heri ya kuonana, msikilizaji.