leo katika makala ya afya tunaangazia kuhusu madaktari bingwa nchini tanzania katika hospitali ya mwimbili kwenye taasisi ya mifupa moe wamefanikiwa kufanya upasuaji wa ubongo uliokuwa nje ya fuvu la kichwa tuungane na mwandishi wetu georgi njogopa kutoka dar es salaam kutusimulia zaidi madaktari bingwa wa taasisi ya mifupa muimb 0 hivi karibuni wamefanikisha operesheni ya aina yake na kuu maisha ya mtoto mwenye umri wa miezi minne aliyezaliwa huku ubongo wake akiwa kwenye mfuko mkubwa ulio nje ya kichwa ni tatizo ambalo linataja kuwakumbwa watoto wengi nchini tanzania lakini kwa mtoto huyo tatizo hilo limeeleza kuwa la aina yake kutokana ukubwa wenyewe kwa mujibu wa daktari bingw wa upasuaji wa ubongo na uto wa mgongo katika hospitali hiyo ya mui dr nasiforas rutasibwa mara nyingi watoto wanapozaliwa hupata itirafu katika ubongo kama vile baadhi ya sehemu ya ubongo kuacha wazi hali hii ambayo hufanya ubongo kukaa nje ya ufuvu la kichwa huweza kujitokeza katika maeneo mbalimbali kama vile kichogo uso au sehemu nyingine yyote ile ambayo ni katikati ya ubongo kwa hiyo ili ndio tatizo ambalo baadhi ya watoto wako na wanazaliwa nalo na ule ubongo unapokuwa ndani ya ule mfuko unazuia ukuaji wa ule ubongo kwa hiyo ukiendelea kukaa kwenye ule mfuko muda mrefu ina maana sehemu ya ubongo ambayo iko mle ndani itakuwa haifanyi kazi kwa hiyo na mtoto ukuaji wa mtoto utakuwa ukuaji ambao sio sawa kabisa kwa kabisakasa atashindwa kufanya chochote ambacho anaezakafanya kwa sababu ubongo wake unakuwa haufanyi kazi sasa tulimpokea huyu mtoto huyu mtoto alikuwa na mfuko ambao ulikuwa uko nyuma ya kichogo ambao sehemu kubwa sana ya ubongo ilikuwa ndani yake asaasa ubongo wa wa mbele mbele ubongo wambele manubongo wambele onafanya kl bobofanbda da napokua aufany azi inamaana binadamu huyo anakuwa na instincts tu atakula ataenda choo lakini awezi kuongea aweze ku aweze kufanya chochote kwa hiyo kazi yetu ilikuwa ni kuwahi kufanyia operesheni kusudi ule ubongo uendelee kukuwa na hivyo mtoto aweze kukuwa katika hali yake ya kawaida kama watoto wengine ili kukamilisha operesheni hiyo kulihitajika jopo kadhaa la madaktari uliogawika katika mkondo mbalimbali na baada ya kazi iliyochukua muhudu wa saa 4 hatimaye tatizo hilo liliondolewa na mtoto akarejea kwenye hali yake ya kawaida opereshen hii imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kwa sababu tulichokifanya ikwenda kufanya opereshen kuufungua ule mfuko kutanua ili sehemu ya kichwa na kuweza kurudisha sehemu kubwa ya ubongo ule wa mbele ndani ya kichwa na hiyo kuufanya ule ubongo uweze kufanya kazi vizuri na unaweza kuona kwa kwamba preshe umefanikiwa pale unapoona kwamba kuna baadhi ya ya, ya kazi ambazo ubongo ago unafanya ukaona unaanza kufanya wakati mgonjwa anapokuwa umemaliza kumfanyia kumfanyiare au pasuaji kwa hiyo kwa kuona kwamba imefanikiwa huyu mtoto saizi anaweza akanyonya anaweza akalia mikono na miguu inafanya kazi vizuri na hicho ndo kinakuonyesha kabisa kwamba ile reh imefanikiwa na ule ubongo sasa unafanya kazi ile ambayo ulikuwa unastahili ufanye kwa miaka mingi upasuaji kama huu ulikuwa haufanyike mara kwa mara ya nchini na hii ilichangiwa na ukosefu wa vifaa vya kisasa pamoja na uhaba wataalamu bingwa katika eneo hilo hatu ambayo iliwalazima wagonjwa wengi kutumia gharama kubwa kwenda kupata matibabu nji ya nchi awali mtoto huyo alikuwa hana uwezo wa kulala vizuri na hivyo kumpa wakati mgumu mama yake ambaye pia hakuwa na uwezo wa kumbeba kutokana na uvimbe mkubwa kuuning'inia na kumfanya mtoto aonekane na vichwa viwili lakini sasa tabasamu limetua kwa mama na mwana ambao wameanza maisha mapya na mafanikio yalijotokezwa kwa mtoto huyo yanatoa matumaini makubwa walio wengi ambao wamekuwa wakikumbana matatizo jinsi hiyo hasa kwa kuzingatia kwamba tatizo hilo linataja kuwa kubwa nchini nchiniuu uh, ubongo wa nir kwa kweli ni mkubwa sana hapa uh, hapa moi tunafanya eh, watoto wengi walio wa namna hiyo kuna watoto wa vichwa vikubwa kuna watoto wa mgongo wazi kuna watoto ambao wanakuwa na hiyo mifuka ambao ubongo wake unakuwa huko nje tuna tuna watoto watoto wote hawa kwa mwaka ambapo kufanya kazi sisi tukazichukua kama hivi tulikuwa tunapata kwa mwaka labda wagonjwa2 lakini mpaka saba, tumepata watoto a wapya ambao sio naweza kwamba kwamba ili tatizo tatizo mkubwa sana sana sana sana sasa tatizo na size. kuna mwingine anakuja kinakuwa kidogo sana, wengine kinakuwa kidogo kidogo wengine lakini kwa mtoto huyu lulu mfuko e, mfuko ulikuwa ni mkubwa sana. kiasi sehemu kubwa ya ubongo ilikuwa mfuko. Na ilikuwa imeingia inaleta e, changamoto katika aw ndogtalunatumia mdagani kwamfano kufanikishaehn hii ambayo mesema mfukowake likua mkubwa sana kitaalamu katika kuja kumtibu huyu mtoto tunahitaji jopo la madaktari wengi kuna madaktari wapasuaji kama sisi lakini kuna madaktari wabobezi katika kutoa dawa za usingizi tunaita ambao wanadiri sana na moyo na kumpatia mgonjwa wa oksen na kupanua mapafu wake wakati sisi sisiakuwa tunafanya oprn lakini tuna namanesi ambao watakuja kumwangalia mtoto tunaita wako kwenye intensive care unit icu aaman ambayo taendeea unit kwenyeii yote ni gupu ya madaktari na ma ambayo tunashirikiana katika kufanikisha hii kazi kwa hiyo kuanza kukata mpaka kumaliza kushona uzu wa mwisho tunaweza tukachukua kati ya masaa mann kazi hii tulifanya kwa muda wa masaa manne nanusu nam ni daktari bingwa upasuaji wa ubongo na naotwa mgongo katika hospitali ya moi dtr rutabasibwa akikamilisha makala hii iliyoangazia upasuaji wa kihistoria wa, wa kurejesha ubongo wa mtoto ambao awali ulikuwa nje ya fuvu mpaka wakati mwingine mimi ni georgi njogopa ya kuonana