katika makala ya afya tunaangazia kuhusu madaktari bingwa nchini tanzania katika hospitali ya mwimbili kwenye taasisi ya mifupa moe wamefanikiwa kufanya upasuaji wa ubongo uliokuwa nje ya fuvu la kichwa tuungane na mwandishi wetu george njogopa kutoka dar es salaam kutusimulia zaidi madaktari bingwa wa taasisi ya mifupa moi hivi karibuni wamefanikisha operesheni ya aina yake na kuu maisha mtoto mwenye umri wa miezi minne aliyezaliwa huko ubongo wake akiwa kwenye mfuko mkubwa ulio nje ya kichwa ni tatizo ambalo linataja kuwakumbwa watoto wengi nchini tanzania lakini kwa mtoto huyo tatizo hilo limeeleza kuwa la aina yake kutokana ukubwa wenyewe kwa mujibu wa daktari bingw wa upasuaji wa ubongo na uto ya mgongo katika hospitali hiyo ya mui dr nasiforasi rutasibwa mara nyingi watoto wanapozaliwa hupata itirafu katika ubongo kama vile baadhi ya sehemu ya ubongo kuachwa wazi hali hii ambayo hufanya ubongo kukaa nje ya ufuvu la kichwa huweza kujitokeza katika maeneo mbalimbali kama vile kichogo uso au sehemu nyingine yyote ile ambayo ni katikati ya ubongo kwa hiyo ili ndo tatizo ambalo baadhi ya watoto wako na wanazaliwa nalo na ule ubongo unapokuwa ndani ya ule mfuko unazuia ukuaji wa ule ubongo kwa hiyo ukiendelea kukaa kwenye ule mfuko muda mrefu ina maana sehemu ya ubongo ambayo iko mle ndani itakuwa haifanyi kazi kwa hiyo na mtoto ukuaji wa mtoto utakuwa ukuaji ambao sio sawa kabisa kwa kabisasa atashindwa kufanya chochote ambacho amacho naezakafanya kwa sababu ubongo wake unakuwa akua kazi sasa tulimpokea huyu mtoto huyu mtoto alikuwa na mfuko ambao ulikuwa uko nyuma ya kichogo ambao sehemu kubwa sana ya ubongo ilikuwa ndani yake hasaasa ubongo wa mbele manake ubongo wa mbele ndo wambele unafanya kila kitu ubongo wa mbele ktubongo unafanya binadamu awe binadamu kwa hiyo unapokuwa aufanyi kazi ina maana binadamu huyo anakuwa na instincts tu atakula ataenda choo lakini aweze kuongea aweze ku reason, aweze kufanya chochote kwa hiyo kazi yetu ilikuwa ni kuwahi kufanyia operesheni kusudi ule ubongo uendelee kukuwa na hivyo mtoto aweze kukuwa katika hali yake ya kawaida kama watoto wengine ili kukamilisha operesheni hiyo kulihitajika jopo kadhaa la madakitari uliogawika katika mkondo mbalimbali na baada ya kazi iliyochukua muhudo wa saa 4 hatimaye tatizo hilo liliondolewa na mtoto akarejea kwenye hali yake ya kawaida opereshen hii imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kwa sababu tulichokifanya ikwenda kufanya opereshen kufungua ule mfuko kutanua ili sehemu ya kichwa na kuweza kurudisha sehemu kubwa ya ubongo ule wa mbele ndani ya kichwa na hiyo kufanya ule ubongo uweze kufanya kazi vizuri na unaweza kuona kwa kwamba opreshe imefanikiwa pale unapoona kwamba kuna baadhi ya ya, ya kazi ambazo ubongo ago unafanya ukaona unaanza kufanya wakati mgonjwa anapokuwa umemaliza kumfanyia operation au pasuaji kwa hiyo kwa kuona kwamba imefanikiwa huyu mtoto sahizi anaweza akanyonya anaweza akalia mikono na miguu inafanya kazi vizuri na hicho ndio kinakuonyesha kabisa kwamba ile reh imefanikiwa na ule ubongo sasa unafanya kazi ile ambayo ulikuwa unastahili ufanye kwa miaka mingi upasuaji kama huu ulikuwa haufanyike mara kwa mara nchini na hii ilichangiwa na ukosefu wa vifaa vya kisasa pamoja na uhaba wataalamu bingwa katika eneo hilo hatu ambayo iliwalazima wagonjwa wengi kutumia gharama kubwa kwenda kupata matibabu nje ya nchi awali mtoto huyo alikuwa hana uwezo wa kulala vizuri na hivyo kumpa wakati mgumu mama yake ambaye pia hakuwa na uwezo wa kumbeba kutokana na uvimbe mkubwa kuuning'inia na kumfanya mtoto aonekane na vichwa viwili lakini sasa tabasamu limetua kwa mama na mwana ambao wameanza maisha mapya na mafanikio yalijotokezwa kwa mtoto huyo yanatoa matumaini makubwa walio wengi ambao wamekuwa wakikumbana matatizo jinsi hiyo hasa kwa kuzingatia kwamba tatizo hilo linataja kuwa kubwa nchini nchiniuu uh, ubongo wa nyiro nir kwa kweli ni mkubwa sana hapa uh, hapa moi tunafanya eh, watoto wengi walio wa namna hiyo kuna watoto wa vichwa vikubwa kuna watoto wa mgongo wazi kuna watoto ambao wanakuwa na hiyo mifuka ambao ubongo wake unakuwa huko nje Tuna watoto wote hawa njea mwaka lbda wagonjwa m2 lakini mpaka b17 tumepata watoto maa wapya ambao sio up kwamba kwamba ili tatizo ni kubwa sana sana sana sana sasa na na kuna mwingine anakuja kinakuwa kidogo sana, wengine inakuwa kidogo kidogo wengine inakuwa lakini kwa kwa mtoto mtoto huyu huyu lulu mfuko eh, mfuko ulikuwa ni mkubwa sana. kiasi same, mkubwa sana ya ubongo ilikuwa mfuko. Na ilikuwa imeingia kwenye ndio inaleta eh, changamoto katika namna kumtibu kitaalamu m- gani mfano kufanikisha hii atumia mfuko wake asa mkubwa sana kitaalam katika kuja kumtibu huyu mtoto tunahitaji jopo la madaktari wengi kuna madaktari wapasuaji kama sisi lakini kuna madaktari wabobezi katika kutoa dawa za usingizi tunaita ambao wanadili sana na moyo na kumpatia mgonjwa woksen na kupanua mapafu wake wakati sisi siiakuwa tunafanya opern lakini tuna namanesi ambao watakuja kumwangalia mtoto tunaita wako kwenye intensive e unit icu Tuna na manesa ambayo taendeea kumwangalia kwenye high care unit a yote ni gpu ya madaktari na manesa ambayo tunashirikiana katika kufanikisha hii kazi kwa kwa hiyo kukata mpaka mpaka kumaliza kushona uzi wa wa mwisho tunaweza tukachukua kati ya masaa inategemea na ukubwa tatizo ni kubwa kiasi gani upande wa kazi hii tulifanya kwa muda wa masaa na nanusu nam ni daktari bingwa upasuaji wa ubongo naotwe mgongo katika hospitali ya moi dkr rutabasibwa akikamilisha makala hii iliyoangazia upasuaji wa kihistoria wa, wa kurejesha ubongo wa mtoto ambao awali ulikuwa nje ya fuvu mpaka wakati mwingine mimi ni georgi njogopa waheri ya kuonana