Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa njia ya redio na kupitia mtandao wa facebook live stream ni wakati mwingine ambapo tunakuletea taarifa zilizogonga vichwa vya habari kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na mimi ni bmj muridhi Kwa undani leo, tutaanzia huko nchini Kenya ambako taasisi ya kuratibu usafiri imezindua mpango wa kulinda raia ambao wamekuwa wakinyanyaswa na kudhalilishwa wakati wanaposafiri, na baadaye tutarejea hapa Marekani ambako muda wowote kuanzia sasa, Rais Donald Trump atataja nchi au mji wa Jerusalem kama makao makuu Uh, ya uh, nchi ya Israeli uh, kulingana na msimamo wa Marekani, lakini kwanza tuanzie huko Kenya kama nilivyo waarifu uh, na tunaanza nao uh, waandishi wetu Josphat Kioko na Liberty Adede. Karibu uh, Liberty Adede na Josphat Kioko mkuu wa Mombasa. Asante sana wenzetu hapo Washington, ama kwa kweli ulivyotanguliza ni kuwa kwa undani hii inakuja kutoka Mombasa, na taarifa kuu ambayo tunafanya hapa mimi na mwenzangu Liberty Adede kuna kikubwa kimefanyika leo katika nchi ya Kenya kuhusiana na usalama wa barabarani, safari nyingi za watu wanaosafiria mabasi ama feri na vyombo vingine vya uchukuzi, kuna kikubwa kimefanyika ili kulinda usalama wao. Na hii ni kwa sababu wanawake wamekuwa katika hali ya kulalamika kwamba wanadhalilishwa, wanadhulumiwa katika hizi safari eh? Liberty. Unasikia mambo ya kubanana ndani ya matatu nam, kuna mengi yanayofanyika sana. Kuna visa vilitokea pale nyuma, na sasa ndipo hatua zinachukuliwa kurekebisha hali, na si wanawake pekee, Kioko, katika shughuli nzima ya usafiri. Tunaelekea msimu wa sherehe, shamra shamra nyingi za Krismasi na mwaka mpya unaokuja, na watu sana usafiri kwenda kukua pamoja na ndugu jamaa na marafiki, na hiyo inahusisha usafiri. Kuhakikisha kwamba wakenya wanasalia salama, ndipo mambo mazuri haya yakaletwa na wakati mikakati ikiwekwa rasmi ni pamoja na hata sheria za usafiri, ni kudokezee, ni kitu gani kimefanyika katika siku ya leo? Mamlaka inayohusika na uchukuzi wa umma na hali ya usalama katika barabara za hapa nchini Kenya imezindua kampeni kubwa sana ambayo itakuwa inalinda wale wanaodhulumiwa katika safari zao. Mamlaka hiyo maarufu NTSA imekuja na mikakati pamoja na shirika lisilo la kiserikali la Equality Now kwamba kwa sababu ya kupokea ripoti nyingi za wanawake wanaolalamika, watazindua mikakati ya kupokea malalamiko hayo kupitia simu za mkononi na kuhusisha polisi na maafisa wengine wa usalama, ili kwamba visa kama hivi viweze kushughulikiwa mara moja. Nam, ni kutokana na mikakati hiyo ama ushirikiano huo ndipo wameweza kubuni sheria ya kuhakikisha usalama wa wanawake haswasana katika magari haya ya uchukuzi jijini Nairobi. Safari nyingi sana kutoka vitongoji mbalimbali mbali kuja mjini, safari zinafanywa katika magari ama mabasi maarufu yakifahamika kama matatu, na hapo ndipo visa vingi hutokea kila siku asubuhi, wa wakati wanawake na abiria wengine wanaposafiri kuingia e, mjini kwa sababu ya shughuli zao za kila siku. Kampeni hiyo imepewa jina la Mai Matatu Story ama Nganya Safe, kwa sababu itakuwa inalinda watu wengi. Madereva, kondakta wa mabasi na matatu zingine zinazotumika sehemu mbalimbali, watakuwa wanahusishwa katika mafunzo maalum, ili na wao pia wajue namna ya kulinda wateja wao, maanake hivi punde Liberty atakueleza vile wanawake wanapokonywa pesa na kuleweshwa katika miji kadhaa. Mikakati mingine ambayo imewekwa ni pamoja kuhakikisha kwamba ile sako ama shirika lenye magari kadhaa wanachama limehusishwa katika mikakati hii, ili kwamba kosa likitendeka kwa gari fulani inaweza kuadhibiwa na ile sako ama lile shirika la kusimamia magari yale pia linaweza kuadhibiwa ama kutozwa faini na mamlaka hii ya uchukuzi na usalama wa, wa barabarani. Na kitu kingine ambacho wamezungumzia ni kwamba wale watakaokuwa wamedhulumiwa watakuwa wanapata kusaidika mara moja, ikilinganishwa muda waliokuwa wakichukua kitambo ama kupuuzwa. Kama vile utasikia mmoja wa wale waliathiriwa, mwandishi wa habari akieleza hapa jinsi alipuuzwa na wahudumu wa magari ndani ya gari ya uchukuzi katika mji wa Nairobi. Ni kwa nini mambo kama haya ama hatua kama hizi ziweze kuchukuliwa? Kumeripotiwa visa mbalimbali mbali vya wanawake kudhulumiwa. Kisa cha kilichovutia sana na kuweza kuangaziwa na vyombo vya habari ni tukio la msichana ku nguo zake kupasuliwa katika matatu moja jijini Nairobi, baada ya kushutumiwa kwamba kavalia nguo ambazo zilikuwa ni fupi sana. Na baadhi ya wale waliofanya hivo wamehukumiwa sasa hivi wanaohudumia vifungo vyao, na waliweza kum, kum, kumdhulumu mwanamke huyo kimapenzi na kumpasulia nguo na kumweka katika tukio baya sana. Na hivi karibuni tu mwanahabari huyu Anita Nderu, ambaye hapa anasimulia japo kwa Kiingereza, anasimulia yaliomfika katika matatu moja ya Hapa Anita anasema kwamba yeye kasalia katika matatu moja na alikuwa ameketi na bwana mmoja kwenye hiyo matatu. Mara ghafla akasikia kuna kitu baridi, kumbe nilikuwa ni mkono wa huyu jamaa ameuingiza katika nguo zake na amemshika sehemu za matiti, na alipojaribu kulalamika, yule mwanamume hata hakuwa na wasiwasi wasi. Na alipomlalamikia uh, kondakta ama yule mhudumu katika matatu ile, alimwambia hakuna lolote angeweza kulifanya. Na msichana huyu alihisi sana amedhalilika, na hakuna hatua yote ilichukuliwa kumwadhibu huyu ambaye alikuwa amefanya tendo hili la tabia mbovu sana katika matatu. Ndipo hatua kama hii hi ikachukuliwa. Uzinduzi ulipokuwa ukifanyika leo, maafisa wa ngazi ya juu katika mamlaka ya usafiri na usalama barabarani NTSA walipokutana na mkurugenzi wa hilo shirika la Equality Now Faiza Jama, wamekubaliana kwamba mikakati itakaowekwa ni kuhakikisha kwamba mtu anayedhulumiwa baadaye hapati matatizo katika familia yake. Tumezungumza na raia mbalimbali, hata wasafiri wa magari haya, kuwauliza wao wanafikiria nini mikakati hii iliyowekwa na mamlaka ya uchukuzi na usalama barabarani, na hivi ndivyo wamezungumza na sauti ya Amerika, wale tuliowapata barabarani. Kweli kuna hiyo harassment inatokea kwenye matatu. Unaweza pia wakaweka kama kama kwenye kiti waka, kama kitu ina block from one another ku, ku banana yeah, ifanye kitu ambayo itaweza saidia watu hata kama watu siku hizi ni my dress my choice, my dress my choice -dress, -dress, -dress. Sasa wanaza wanaweza fanya kitu ambayo itasaidia ita, ita wasichana na itawalinda na itaangalia rights zao. Kuna wanawake wanalalamika kwa wakipanda waki wanashikwashikwa wanaarwa which it's like for, uh, they are being forced kufanya hivyo kwa sababu labda wamekosa wanawake wanaona wana kila kila wanawake ni sawa, wanaweza wachezea uh, wanatake advantage of the of the matatu kwa zina watu na banana banana, so they taking the advantage kufanya hivyo. Eh, I think some girls wajiharasi wenyewe through wanapofa sawa kwa matatu za kutadema mini skirts, wanatarajia mtu fulani afanye nini? <laughs> kuna hiyo ndo hoja yangu ya kwanza, sababu kama hiyo mini skirts ta mimi naona ni kuna uchafu huo tena sana. Okay, hiyo kwa banana banana mimi naona nategemea na vile mwanamke vile anavyovaa. Sababu kama mwanamke amevaa kistaarabu, usidhani kama mtu anaweza kumchezea. Kama vile kuvaa mabuibui, kama ukivaa mwanamume awezi kuchezea, labda wewe mwenyewe ndio ndo. Kwa hiyo ni vile mtu anavyovaa. Hiyo ndio point yangu. Serikali lazima ingilie kati, angalie masuala haya, na pia kwa wana wanawake nao pia wajue, wakiona mtu anaanza kuharas unazungumza, una, una report or unafanya something ambao yule mtu ataweza atawezifanya tena hiyo kitu, na pia serikali iweke adhabu kali kwa watu wanaofanya vitu kama hivyo, iwe funzo kwa wengine. Nam si hayo tu, Kioko, kuna matukio mengi zaidi. Mimi nikiwa na tukio moja lilomfika binamu yangu, waliweza kuingia katika basi kusafiri kutoka Mombasa kufika jijini Nairobi, mara pale katikati ya barabara hajui nini kilitokea, lakini akifika uh, kifika jijini Nairobi alijipata amelala usingizi, hajitambui wala afanyi vipi. Pesa zake mali zake begi yake imechukuliwa, na si tukio moja tu, ni matukio, matukio ambayo anaripotiwa kwa magari kila siku. Karibu kila vituo vya magari unapata mtu tayari kafanyiwa, labda ametiwa madawa ya kulala hayo, na amemtatiza kabisa, bidhaa zake mali zake zimepotea, na nafikiria hatua hii pia nayo inalenga kukabiliana na visa kama hivyo ni kwa sababu ya dhuluma hizi basi, maanake kama mtu anaezatiliwa dawa ndani ya matatu, hata Nairobi, zinafanyika sana, unajikuta unaamkia hospitali. Wamesema kwamba visa vya uhalifu vinazidi kuwa hatari sana, hata imefikia mahali kwamba wanashirikiana wale wanaoteka watu nyara ili kuiba magari, na hiyo inakuwa NTSA, pamoja na shirika hili la Equality, nao wamesema wanataka kupunguza hii kwa kiwango cha hali ya juu. Kingine ambacho kimeangaziwa sana katika mambo haya ya uzinduzi ni kuhusiana na mavazi yale watu wanaovaa. Umezungumzia mwanamke aliyevuliwa nguo akajipata ameporwa. Na mwezi wa saba mwaka huu, watu watatu wahudumu wa, wa gari la uchukuzi wa umma eneo la Githurai, huko Nairobi, wakahukumiwa kifo na mahakama baada ya kukutwa na hatia ya kumdhulumu huyu mwanadada, na alikuwa ni mteja wao, badala ya wampe heshima mahakama ilikasirika sana kuona kwamba walidhurumu mteja wao, na ni mtu ambaye akipanda magari wao wanapata mshahara wao. Sasa wakati kisa hicho kilitokea, kulitokea maandamano makubwa sana katika sehemu za Nairobi, na baada ya hii hukumu kutolewa kwamba hawa wameadhibiwa na dada yule apate haki yake, ikaibua hoja kubwa sana hata hapa ndani ya VOA. na hivi ndivyo watu walichangia kuhusu my dress, my choice, na adhabu hii ya kifo. Wanaume wanafaa waheshimu wanawake, hailazimishi. Ati ukiona mwanamke akiwa amevaa vibaya, ati sasa hiyo inakupatia ruhusu ama, like, unakuwa na permission sasa ya kumguzaguza ama kumbaka ama kufikiria yeye ni malaya. Na huko kama ile kesi ya Githurai, mi naona tu koti imefanya vizuri kuwapeleka jela. Kwangu naona kama wakinadada nao wana pita kiasi wafae vile wanataka wataweza kupatia wanaume wana, kwa maana ukiangalia mwanamke hivi, unaanza kuona vile amefaa, unaanza kuchifikiria vingine. Sasa unaona, ndio hii kupelekea mwanaume awe na fikira mbaya kwa mwanamke walikuwa wanavaa e, hata walikuwa wanatembea hata uchi, but hakukuwa na hizi hizi corruption mambo za ubakaji hazikukuwa. Ha, hapo zamani hata watu waki, wakikuwa walikuwa wanavaa nguo zilikuwa zinakuwa hita, wengine wanakaa vifua viko havina nguo, viko nusu, lakini kuna aria zingine zinastahili mtu ufiche kuliko ndio kama sehemu, of course sehemu zingine zinafaa zifunika. Ile kitu inajaribu kusema hapa ni unastahili kujivaa na way that uta utaheshimiwa, lakini unajua hata hivo culture imebadilika, maisha pia imebadilika, na wanaume pia wamebadilika, wanafanya vitendo vingine Uh, havifai sasa. Hata ukiona msichana amejia indecent, mwanaume anafikiria vitu vyake. Sasa hiyo sio shida yangu kama mwanamke. Sasa hii my dress my choice, vile naona watu wengine walikuwa my dress, my choice, ili ni kama kuna watu wenye walikuwa wanaisupport sana watu wa, walikuwa wanaipigania ni wale watu wamebi, wako kwa hip hop, wako kwa hii mambo ya dunia, wako kwa hii mambo ya, yani hizi za hizi hii muziki ya sasa kama, kama, kama, kama si koti kuwafunga maisha ama kuwanyonga, yeah. Ungependekeza hukumu gani? Sasa hawa wangepewa hukumu ile ya kuwaonyesha ya kwamba sio kuwahukumu kuwa wa kifo, uh, wangewafunga hata miaka kadhaa ya kuwafunza adabu na kuwafunza adabu, na wanawake nao wasije wakachukulia hii fursa ya kufungwa maisha ama kuhukumiwa kifo ya kwamba wao wanafaa vibaya. Imefika ni wakati wa shamra shamra nyingi, watu wanasafiri kuelekea kukaa na ndugu jamaa na marafiki kwa sababu ya msimu huu wa sherehe. Na kutokana na hilo, hapa Kenya shirika hilo la uchukuzi wa magari ya umma eh, na usalama barabarani NTSA imeweza kuchukua hatua kadha, pia kuweza kuhakikisha kuna usalama barabarani, na miongoni mwao ni kwamba wale ambao ama madereva wale ambao watapatikana wamevunja sheria za barabarani, pia nao watalazimika kuweza kufanya kazi katika vyumba vya kuhifadhi maiti, kama adhabu kali sana kwa wale, ili kwamba kuwaepusha kuweza kujihusisha na upotovu wa nidhamu barabarani. Wameweza kubuni kifaa kingine cha kupima kiwango cha pombe mwilini. Kifaa hiki ambacho kimeletwa kipya, kina uwezo wa kuweka habari za kila dereva, ikiwa na inachukua nambari yake ya kitambulisho pamoja na nambari yake ya cheti chake cha kuendesha gari, na hiyo itakuwa inasaidia kwamba ikiwa dereva atapatikana na makosa hapa na pale, basi ataweza kufungiwa kabisa kuweza kushiriki katika eh, shughuli nzima ya kuweza kuendesha magari. Na kando na hayo, mtaala mpya ukatolewa pia kuweza kutumika na madereva, madereva wote ambao wataweza kuweza kupata vile vyetu vya kuendesha magari watahitajika kutimiza ah, amri ama vigezo fulani kabla ya kupewa eh, stakabadhi hizo, kuweza kuhakikisha kwamba barabara zetu zinakua na madereva ambao wako makini. Natumai kufikia hapo tutakuwa tunahitimisha yale tumeandalia kwenye kwa undani, awamu hii ya Jumatano hii ya leo. Kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Na mimi hapa ni Josephat Kioko. Nam, shukran sana. Tukirejea msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani. Na ni kama nilivyokuarifu msikilizaji, katika sehemu hii tunaangazia uh, yale ambayo yametokea wakati tukiwasikiliza Josephat Kioko na Liberty Adede. Muda mfupi tu umepita uliopita, rais Donald Trump wa Marekani ametangaza kwamba Marekani sasa inatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kwanza, na itaanza hatua ya kuhamisha mara moja ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv, hatua ambayo itapelekea kupingwa au imepelekea tayari imepelekea kupingwa na nchi mbalimbali ulimwenguni kote. Nitarudia, Rais Trump ametangaza kwamba Marekani inatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kwamba mikakati itaanza ya ujenzi wa ubalozi mpya katika mji wa Jerusalem eh, kuhamishwa ubalozi wake kutoka mji wa Tel Aviv na hatua hiyo imeanza tayari, imekuwa ikikosolewa tangu jana, baada ya habari hizi kuchipuka kwamba angetoa taarifa hiyo ambayo ametoa hivi punde. Tuko kwenye laini ya simu na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, profesa David Monda ambaye yuko kule mjini New York lakini kabla sijamkaribisha Monda nikupe tu historia fupi kwamba mzozo huu eh, kuhusu ni nani aliye na haki ya udhibiti wa mji wa Jerusalem kati, eh, kati ya Waisraeli na Wapalestina umekuwepo kwa miongo kadhaa na umekuwa chanzo cha ubishi mkubwa, sio tu katika Mashariki ya Kati bali pia katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Na tangu kuundwa kwa taifa la Israeli baada ya vita vya pili vya dunia, Wapalestina wengi wamekuwa wakitazama Waisraeli kama wavamizi wa Thiao, na kumekuwa na visa vya mapigano ya mara kwa mara, huku hali ya taaruki pia ikitanda wakati mwingine. Na muji wa Jerusalem umegawanywa mara mbili: Jerusalem ya mashariki na Jerusalem ya magharibi. Na kwa Waisraeli, Jerusalem ya magharibi ni kama mji mkuu wake, lakini Jerusalem ya mashariki inatazamwa kama ni mji mkuu wa Palestina, ambalo ni taifa ambalo alijatangazwa kuwa taifa huru. Hata hivyo kwa kiwango kikubwa Jerusalem ya mashariki imetawaliwa na Israeli tangu vita ambavyo vilizuka mwaka wa 1967 ambavyo vilipelekea Israeli kupanua uwepo wake katika sehemu kubwa ya eneo hilo ambalo awali lilikuwa ni makao ya Wapalestina. Kwa hivyo utaona hii historia ni ndefu, uh, ikianzia mwaka ambapo baada ya vita vya pili vya dunia, uh, basi Israeli iliundwa likawa ni kama taifa, wale Wayahudi ambao walikuwa wametoka maeneo mbalimbali wakisema kwamba ama ikiaminika kwamba walikuwa wanadhulumiwa wakahamishiwa pale. Na hatua ya Israeli ya kujenga nyumba za walowezi wa Kiyahudi takriban elfu mia mbili katika eneo la Jerusalemu ya mashariki imekuwa ikishutumiwa na jamii ya kimataifa. Na mnamo mwaka wa elfu tisa mia na themanini, Israeli ilitangaza kwamba Jerusalemu yote itakuwa ni mji wake mkuu wa milele, lakini jamii ya kimataifa, kama ambavyo nimeeleza, kwa ujumla, haikutambua na mpaka sasa haiendelei kutambua Uh, azimio hilo. Na ingawa Jerusalem ya Mashariki ina wakazi wengi wa Israeli bado pia kuna Wapalestina takriban tariban, ambao wanaishi katika eneo hilo. Hali hii imefanya kuwa ni vigumu sana kwa Israeli kusema kwamba, kwa hakika, kwa inaweza kudhibiti kabisa eneo hilo uh, bila kuwaruhusu Wapalestina uh, kuendelea kuishi mle. Kufuatia kutotambuliwa kwa Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli na mataifa mengi, balozi za nchi nyingi za kigeni katika Israeli ziko katika mji wa Tel Avivu. Kwa hivyo utaona kwamba hatua hii ya, ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutangaza Jerusalem kama mji ambao unatambulika kama mji mkuu wa Israeli ni, ni, ni uh, uh, na una, una umuhimu mkubwa kwa imani ya watu wengi duniani hususan waumini wa dini tatu kuu duniani yaani Ukristo, Uislamu na Uyahudi. Karibu David Monda, tueleze uh, umechukuliaje ume habari hii, ama tuanze tu kwa kueleza ni kwa nini rais Trump amefanya yale ameyafanya sasa, na wala sio wakati mwingine wowote? Uh, asante uh, Bwana mwenyekiti kwa kunialika uh, kwa maoni yangu, jambo hili alilolifanya bwana Trump kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israeli umepiga wanadiplomasia duniani kote na bumbuwazi, hususani wachambuzi wa mambo ya kidiplomasia na kisiasa hapa Marekani, manake kwa miaka mingi Uh, Marekani uh, imekuwa na uh, mwelekeo wa wastani, yani mwelekeo wa kati, kando na wana kati ya Wayahudi na Waarabu. Yani, uh, serikali tofauti tofauti zimejaribu ku, kuleta uwiano kati ya vikundi hivi viwili, Wayahudi na Waislamu, uh, kuwaleta pamoja, lakini jambo hili la bwana Trump ni kawaida yake inaonekana mfumo wake ni wa kisiasa, ni mpya, ni, ni mfumo wake mwenyewe, na yeye anaashiria kwamba vile aliahidi kwenye uchaguzi mkuu ya kwamba atatambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel nam, nam. Eh, basi ameweza kufanya hivyo na utaleta changamoto nyingi kwenye mambo ya kidiplomasia. Hebu ni mkuu hapa amesema, nimeamua kwamba huu sasa ni wakati mwafaka wa kutangaza Uh, kwamba uh, Jerusalem ndio mji mkuu wa Israeli na ninaagiza wizara ya mambo ya nje kuanza ujenzi wa ubalozi wa Marekani mjini Jerusalem. Mikakati hiyo itaanza mara moja, na akaeleza na akasema, ninasisitiza kwamba hatua hii haimaanishi kwamba Marekani inabadilisha msimamo wake wa kutafuta amani ya kudumu kati ya Israeli na Palestina. Swali ni hili, uh, Monda, naona tuna dakika mbili tu zimebaki, uh, katika msimamo wa Marekani, katika siasa za Marekani, uh, je, hili linakubalika na upa, pande zote mbili, ikikumbuka kwamba Trump ye mwenyewe yuko upande wa Republican, ambao ndio wengi katika uh, bunge hapa na, na wale waw wa, wa, wa, wa Demokrat ambao tunaweza kuita upinzani hapa. Je, wote unaona kama wanakubaliana na hatua wa hii iliyochukuliwa sasa hivi? Ifikirii kwa upande wa Wanademokrat wamekubaliana na na na, na msimamo wa bwana Trump, na pia nafikiria kuna idadi ya ya wanasiasa upande wa Wanarepublican ambao pia wamepigwa na butwa kwenye jambo hili au msimamo huu wa bwana Trump. Tusisahau pia ya kwamba vile bwana Trump amesema ya kwamba uh, kuashiria ku kwake kukubali kuwa Jerusalem lazima iwe mji mkuu wa Israeli, hawezi kusema hivyo ya kwamba Jerusalem kuwa mji mkuu na pia upande mwingine anasema ya kwamba atakuwa mwanadiplomasia na haigeuzi mwelekeo wa Marekani. Lazima itageuza mwelekeo wa Marekani, maanake inaashiria ya kwamba Marekani inapendelea upande wa Wayahudi nam. na inawatenga Waarabu arabu nam. Kwa sekunde thelathini, muda umekimbia. Naona kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki tayari alikuwa ashatoa uh, wasiwasi wake kueleza kwamba hajafurahia na hatua hiyo na viongozi wengine wengi duniani. Ni tayari wameanza kupinga hususan viongozi wa mataifa ya Kiarabu. Je, nchi zingine za Magharibi kwa mfano dakika thelathini da, profesa zina msimamo upi kuhusu suala hili? Nafikiria mataifa mengi hususan ya Umoja wa wa, wa wa wa Ulaya watapinga msimamo huu wa Bwana Trump na nafikiria pia utaleta mtafaruko kati ya mataifa ya Kiarabu. Mataifa mengi ya Kiarabu yatakuwa na msimamo mkali kupinga uamuzi huu wa bwana Trump. Shukran sana profesa David Monda, na natumai kwamba tutapata wakati mwingine, nitazungumza na wakuu wa idhaa hii, tuone kama tutapata wakati mwingine kuendelea kuzungumza swala hili, kwa sababu uh, bila shaka ni swala muhimu uh, kwa wasikilizaji wetu. Tukufika hapo, tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo. Kutoka hapa Studio 15, mimi ni BMJ Mridhi na mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abode. Tuonane kesho, panapo majaliwa. Nam ni mimi mtangazaji wako Khadija Riami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha Kwa Undani ni kikwaga kutoka Washington DC. Hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao hiki Salome ambacho kimeimbwa na gwiji la Bongo Flava Dynam Platinumz akishirikiana na Rayvanny.